• 0 Lượt chia sẻ
  • 37.5K Lượt đọc
  • 165 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • N&C
    • 8 năm
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị có kinh nghiệm chăm con, giúp em với. Em muốn stress lắm đây. Bé nhà em chẳng hiểu sao cứ bị nôn hoài. Đã hơn 22 tháng mà chỉ ăn cháo và uống sữa. Ngoài 2 thứ này, bé ăn cái gì lạ, không thích là nôn ra. Ăn khó lắm cơ. ăn cháo xong không dám cho uống nước vì uống nước vào bé lại nôn ra, hoặc ăn xong bé ngửi thấy mùi thức ăn hoặc mùi gì lạ lạ là cũng ho rồi cho ra hết. Em không biết như thế là thế nào, không biết có phải do tì vị của bé yếu không nữa.
    Có chị nào có con ở trường hợp này cho em kinh nghiệm với.
    Em cảm ơn nhiều lắm
    Chưa sinh ra hai nhóc nằm trong bụng mẹ. Khi thấy mặt hai nhóc, hai nhóc mãi mãi nằm trong tim mẹ.

(Chữ ký vi phạm Nội quy - Giữa các dòng không được có khoảng cách - Chỉnh sửa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. Tiếp tục vi phạm sẽ bị khóa ID.)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 355 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

he he...con em thì kém tuổi con bác nhưng nghe bác kể thì có vẻ như là không ổn lắm. Bác nên cho bé đến kiểm tra chỗ bs cho chắc nhé.
    Ba ngọn nến lung linh....
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin cháo mẹ các bé
    Con mình 16 tháng tuổi cân nặng 10,3 kg dài 77 cm. khi ăn an cháo hay uống sữa hay ói ra và cháu có cảm giác rất sợ ăn và uống mà khi ói ra lại ăn lại bình thường, không biết mẹ bé nào gấp hiện trường hợp này xin giúp mình với mình lo qua.
    Lịch ăn hàng ngày như sau:
    7h30-8h: 1 chén cháo(cháo đổi theo ngày)
    9h:140ml sữa (sữa hộp)
    11h30 -12h: 1 chén cháo(Chén ăn cơm bình thường)
    2h: 140ml sữa( Vẫn sữa hộp)
    5h: 1 chén cháo
    8h: 140ml sữa
    9h30: ngủ tới sáng
    (Hầu như ngày nào cũng ói ra rồi mới tiếp tục ăn lại) sức khẻo vẫn bình thường
    rất mong góp ý của các mẹ
    • 111 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình nuôi con lần đầu nên cũng không có kinh nghiệm, cũng phải vào đây học hỏi kinh nghiệm luôn, nhưng cũng có vài lời chia xẻ với chị! Không biết bé bị như vậy lâu chưa và chị đã cho bé đi bác sĩ để kiểm tra về vấn đề tiêu hóa chưa? Nếu chị nói sức khỏe bình thường thì em hi vọng chị cho bé đi bs rồi. Có thể là bé bị ói phản xạ, ói tâm lý. Bé em cũng có thời gian bị như vậy, ăn gần hết chén cháo là cho ra hết, ít nhất là ngày 1 lần. Mình phải ngăn chặn liền chị ạ, lúc đó em bị stress kinh khủng, cho bé ăn gần hết chén cháo là tim em đập thình thịch (em cũng bị tâm lý đó), em không để bé ói nữa, thấy có hiện tượng là ngưng liền (ăn chưa được 1/2 cũng ngưng). Theo em là chị nên thay đổi môi trường (chổ ăn) và bày trò cho bé chơi (kể cả những trò lạ đời, ko giống ai như bé nhà em: vừa ăn vừa mở nước cho tưới cây, dọc ca nước đá, lấy thước đánh đòn búp bê, etc.).

Em thấy 7h30-8h ăn cháo, 1 tiếng sau 9h uống sữa là hơi gần (em nghĩ bữa cháo nên cách bữa sữa ít nhất 2 tiếng). Chị có cho bé ăn ya-ua không, ăn ya-ua cũng tốt cho tiêu hóa lắm chị ah! trộm vía bé em từ ngày ăn được ya-ua thì ăn uống cũng đỡ hơn (mặc dù cũng vẫn vừa ăn vừa chơi).

Chúc bé mau ngoan để mẹ không lo lắng nữa!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ BeAnh rất nhiều về những góp ý cho mình.
    Mình cũng đưa cháu đi bs khám những bs bảo tiêu hoa bình thường, mỗi lần cho bé ăn mình cũng bị tâm lý theo như mẹ BeAnh nói, mỗi lần cu Bin nhà mình ăn thường cả nhà phải theo làm đủ trò, đủ kiểu để cho bé ăn, mõi lần ăn cháu ói ra thấy sót qua mà thời gian bị lâu rồi đi BS bảo không có vấn đề gì, đã vậy cu Bin nhà mình ko chịu ăn cái gì khác ngoài cháo, và sữa <Phải ép mới ăn > các thứ khác cháu đẩy ra ngay. để mình thử cách của mẹ BeAnh.
    • 546 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Bé Nhím nhà mình được 13 tháng, mấy hôm nay ăn cháo là nôn, chì uống sữa thôi. Đi Nhiđồng bác sỹ nói là do ruột co bóp mạnh. Làm thế nào bây giờ các mẹ ơi:Crying: :Crying:
    • 567 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

1. Sao mẹ nó không hỏi luôn câu hỏi đó cho bác sĩ của Nhi đồng 1 khi khám cho bé? Để xem về y học thì có nguyên nhân và cách phòng tránh thế nào?
    2. "Mấy hôm nay", nghĩa là từ trước bé đã từng ăn cháo chưa? Trước đó đã từng ăn bột chưa? Mức độ bột/cháo đặc loãng thế nào mà "hồi đó" bé không trớ:Battin ey: ? Chị có cho con quen dần với thức ăn to, đặc khi nấu hay tự nhiên nấu cho con một bữa cháo đặc và hạt to hơn hẳn bình thường?
    3. Khi chị cho bé ăn thì tinh thần con thế nào? Con có bị ép ăn không?
    Hic, em mới chỉ nghĩ ra ngần ấy thứ. Mỗi lần con không ăn đã stress rùi, nhưng con ăn mà trớ thì:Sick: Em nghĩ là con sẽ không trớ khi ăn nếu:
    1. Không có tiền sử hay trớ, (từ khi sinh em đã tự nhủ là nếu có lần nào thì tìm nguyên nhân giải quyết ngay).
    2. Em tăng dần mức độ đặc của cháo, bột; tăng dần mức độ to của thức ăn nấu kèm (con tự cắn hoa quả mà thấy to quá còn phải nhanh tay móc ra màonttella: ?) - ngứa họng thì nguy...
    3. Cố gắng tránh để con vừa ăn vừa khóc (thể hiện là không muốn ăn). Em thấy mấy đứa cháu cứ bị ép ăn (thứ bé không thích hoặc ép ăn nhiều) đều bị trớ hết sạch sau khi ăn:Worried:
    Hic hic, nghĩ đến cảnh con trớ là sợ:Sigh:
    • 546 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh Ngọc Gia Bảo Xem bài viết
    1. Sao mẹ nó không hỏi luôn câu hỏi đó cho bác sĩ của Nhi đồng 1 khi khám cho bé? Để xem về y học thì có nguyên nhân và cách phòng tránh thế nào?
    2. "Mấy hôm nay", nghĩa là từ trước bé đã từng ăn cháo chưa? Trước đó đã từng ăn bột chưa? Mức độ bột/cháo đặc loãng thế nào mà "hồi đó" bé không trớ:Battin ey: ? Chị có cho con quen dần với thức ăn to, đặc khi nấu hay tự nhiên nấu cho con một bữa cháo đặc và hạt to hơn hẳn bình thường?
    3. Khi chị cho bé ăn thì tinh thần con thế nào? Con có bị ép ăn không?
    Hic, em mới chỉ nghĩ ra ngần ấy thứ. Mỗi lần con không ăn đã stress rùi, nhưng con ăn mà trớ thì:Sick: Em nghĩ là con sẽ không trớ khi ăn nếu:
    1. Không có tiền sử hay trớ, (từ khi sinh em đã tự nhủ là nếu có lần nào thì tìm nguyên nhân giải quyết ngay).
    2. Em tăng dần mức độ đặc của cháo, bột; tăng dần mức độ to của thức ăn nấu kèm (con tự cắn hoa quả mà thấy to quá còn phải nhanh tay móc ra màonttella: ?) - ngứa họng thì nguy...
    3. Cố gắng tránh để con vừa ăn vừa khóc (thể hiện là không muốn ăn). Em thấy mấy đứa cháu cứ bị ép ăn (thứ bé không thích hoặc ép ăn nhiều) đều bị trớ hết sạch sau khi ăn:Worried:
    Hic hic, nghĩ đến cảnh con trớ là sợ:Sigh:
    Mình đã đi Nhi đồng rồi, bác sỹ nói là do ruột co bóp mạnh:Sigh: ?? cho uống Multilium, nhưng vẫn không hết. Bé nhà mình từ trước đến giờ chưa bao giờ bị như thế này:Crying:
    • 567 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meNhim06 Xem bài viết
    Mình đã đi Nhi đồng rồi, bác sỹ nói là do ruột co bóp mạnh:Sigh: ?? cho uống Multilium, nhưng vẫn không hết. Bé nhà mình từ trước đến giờ chưa bao giờ bị như thế này:Crying:
    Có vẻ như bác sỹ đã "bắt bệnh" và "kê đơn". Thế thì từ khi uống thuốc con có đỡ đi không (chưa hết nhưng mà có đỡ hơn trước khi uống không)? Bác sỹ có nói với chị là bao lâu thì hết không? Hết thời gian đó chưa? Liệu có cần khám lại không?
    Trong bài trước em định hỏi chị là chị đã hỏi Bác sỹ đó xem tại sao lại có hiện tượng đó chưa? (Sao ruột co bóp mạnh? Vì lý do tâm lý hay do thiếu chất gì.... kiểu như thế ạ:rolleyes: ). Em đưa ra các gạch đầu dòng đó là hoàn toàn theo kinh nghiệm thôi, em không phải bác sỹ:rolleyes: .
    Nếu đã khám bác sỹ mà thấy con vẫn chưa ổn (ví dụ bác sĩ bảo 3 ngày sẽ hết mà sau 3 ngày vẫn chả thấy hết đâu:Crying: ) thì hoặc là khám lại bác sĩ đó, hoặc hỏi một bác sĩ khác. Tuy nhiên, thực lòng em nghĩ bác sĩ Nhi đồng trong đó là tương đối đáng tin rùi ạ - em có thấy ở diễn đàn này có topic "Bác sĩ Nhi đồng Việt cũng là mẹ" uy tín lắm:cool: , có thể chị sốt ruột quá nên hỏi?
    Em vào sửa bài để nhấn mạnh một điều: nếu đã khám bác sĩ, phải theo dõi con xem:
    1. Các triệu chứng bác sĩ kể hay tả thêm (nếu có) có đúng không?
    2. Tiến triển của bệnh có đúng như bác sĩ nói không? (Ví dụ uống xong con chị sẽ... nhưng 2 hôm sau giảm 50%, 2 hôm nữa khỏi hẳn... bla bla...). Các triệu chứng nào sẽ cần đưa con đến khám lại ngay?
    3. Nhớ luôn làm đúng chỉ dẫn của bác sĩ (cho uống thuốc sau khi uống sữa, sau khi uống 3 lần mới bắt đầu ăn bột, trước đó chỉ được uống nước cơm... bla bla...)
    Ôi chỉ nghĩ ra được ngần ấy thứ thôi. Tại mô tả của chị ngắn quá :Sigh: Những lúc như thế này em chỉ muốn cho con trai đi học ngành y
    • 546 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh Ngọc Gia Bảo Xem bài viết
    Có vẻ như bác sỹ đã "bắt bệnh" và "kê đơn". Thế thì từ khi uống thuốc con có đỡ đi không (chưa hết nhưng mà có đỡ hơn trước khi uống không)? Bác sỹ có nói với chị là bao lâu thì hết không? Hết thời gian đó chưa? Liệu có cần khám lại không?
    Trong bài trước em định hỏi chị là chị đã hỏi Bác sỹ đó xem tại sao lại có hiện tượng đó chưa? (Sao ruột co bóp mạnh? Vì lý do tâm lý hay do thiếu chất gì.... kiểu như thế ạ:rolleyes: ). Em đưa ra các gạch đầu dòng đó là hoàn toàn theo kinh nghiệm thôi, em không phải bác sỹ:rolleyes: .
    Nếu đã khám bác sỹ mà thấy con vẫn chưa ổn (ví dụ bác sĩ bảo 3 ngày sẽ hết mà sau 3 ngày vẫn chả thấy hết đâu:Crying: ) thì hoặc là khám lại bác sĩ đó, hoặc hỏi một bác sĩ khác. Tuy nhiên, thực lòng em nghĩ bác sĩ Nhi đồng trong đó là tương đối đáng tin rùi ạ - em có thấy ở diễn đàn này có topic "Bác sĩ Nhi đồng Việt cũng là mẹ" uy tín lắm:cool: , có thể chị sốt ruột quá nên hỏi?
    Em vào sửa bài để nhấn mạnh một điều: nếu đã khám bác sĩ, phải theo dõi con xem:
    1. Các triệu chứng bác sĩ kể hay tả thêm (nếu có) có đúng không?
    2. Tiến triển của bệnh có đúng như bác sĩ nói không? (Ví dụ uống xong con chị sẽ... nhưng 2 hôm sau giảm 50%, 2 hôm nữa khỏi hẳn... bla bla...). Các triệu chứng nào sẽ cần đưa con đến khám lại ngay?
    3. Nhớ luôn làm đúng chỉ dẫn của bác sĩ (cho uống thuốc sau khi uống sữa, sau khi uống 3 lần mới bắt đầu ăn bột, trước đó chỉ được uống nước cơm... bla bla...)
    Ôi chỉ nghĩ ra được ngần ấy thứ thôi. Tại mô tả của chị ngắn quá :Sigh: Những lúc như thế này em chỉ muốn cho con trai đi học ngành y
    Có lẽ bác sỹ bắt bệnh đúng rùi, từ hôm qua tới giờ mình thấy có vẻ ổn, nhưng vẫn phải xay nhuyễn cháo, hơi lợn cợn là ...:Worried: , khổ quá con đã còi bị thế này lại càng còi hơn. :Crying:
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meNhim06 Xem bài viết
    Mẹ Nhím ơi, con nhà mình cũng bị y như con nhà mẹ Nhím . Cháu cũng 13 tháng rưỡi, trước rất ít trớ, nhưng giờ thì kinh dị, như vòi phun luôn mỗi lần ăn cháo. Trc khi trớ, cháu ho vài cái, xong là ào... Mẹ Nhím nhắc đến Multilium, có phải vitamin tổng hợp không? Cám ơn nhé.
    • 746 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Giống cún nha mình rồi, ăn vao la nôn, đi khám BS bảo cơ thể khong sao? chắc do món đó không hợp khẩu bị nữa nên thây đổi món ăn đi. Về nhà mình xay cơm rau và thức ăn, quấy lên cho dầu ăn vào lại thấy ăn ngon lành. mà còn tăng đwowcj 3 lạng nữa đấy. có thể bé khôgn thích ăn cháo nữa.
    • 546 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Forest Xem bài viết
    Mẹ Nhím ơi, con nhà mình cũng bị y như con nhà mẹ Nhím . Cháu cũng 13 tháng rưỡi, trước rất ít trớ, nhưng giờ thì kinh dị, như vòi phun luôn mỗi lần ăn cháo. Trc khi trớ, cháu ho vài cái, xong là ào... Mẹ Nhím nhắc đến Multilium, có phải vitamin tổng hợp không? Cám ơn nhé.
    Multilium không phải là vitamin tổng hợp đâu mẹ nó ơi, nó là một loại thuốc chống đầy hơi, ăn không tiêu. bạn cho bé đi nhi đồng thử xem, bé nhà mình cũng vậy, sau khi đi bsỹ thì có bớt hơn đấy. Nhưng lại toàn phải xay nhuyễn cháo, không biết sau này thế nào:Sad:
    • 405 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em gấp quá nên ko tìm thông tin đc, nên mở topic mới nên có gì nhờ Mod chuyển giúp em.
    Các mẹ ơi, có cách nào chỉ cho em với, bé nhà em được 14 tháng 20 ngày. có nhiều lúc ăn xong tự nhiên ọe ọe là nôn luôn. Em vẫn biết là em cho ăn thừa đi 1 muỗng, đáng ra ko ăn muỗng ấy là ko có chuyện gì xãy ra. Nhưng chuyện đã thế thì em mong các mẹ có bí quyết nào để mỗi lần nó ọe ọe là có cách gì cho nó khỏi nôn.
    Con bé nhà em ăn cháo nấu nhuyễn thức ăn thì xào chín xay nhuyễn rồi trộn vào. Nhưng chỉ ăn có lợn cợn chút là hóc hóc rồi nôn.
    Có nhiều lần nó chuẩn bị nôn, vợ chồng em phải nhảy nhót pha trò để nó quên đi, nhưng cũng co khi ko quên đc là nó trả lại cho mẹ nó hết. Vừa mất công vừa tội nghiệp con.
    Vậy nên mong các mẹ chỉ giáo. em cảm ơn nhiều.
    Rim: NB: 3.2kg 1M: 4.2kg 2M: 5kg 3M: 5.8kg 4M: 6.6kg 5M: 7.2kg 6M: 7.7kg (bị ốm) 7M: 8.5kg
    • 1,607 Bài viết

• 3,049 Được cảm ơn

Sao mà giống Dori nhà em thế. Y chang! Mong các mẹ thông thái chỉ giùm Gấp gấp!!!!!
    • 195 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Giống con e quá. Có lần e vẩy nước vào mặt con thế là nó ko trớ nữa, có lần thì cũng trớ, nói chung là tùy từng lúc.Hoặc là cho nó chơi ngay trò chơi j để nó quên đi
    • 238 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trời ơi, hóa ra vấn đề ăn uống, nôn, trớ của con cũng nan giải nhỉ, các mẹ nhỉ. Tuti nhà tớ dạo này cũng đổ đốn rồi, lúc nào cô nàng không thích ăn nữa là nàng ta ọe ọe để từ chối, nếu mẹ chỉ đút thêm một thìa cháo nữa là công mẹ thành công cốc ngay. Tớ chỉ có cách là để nàng tạm nghỉ chơi trò gì đó một lát rồi lại tiếp tục chiến đấu hoặc đưa đồ chơi nào đó mà nàng thích nhất để nàng quên cái vụ ọe ọe kia đi nhưng cũng có hôm thì vẫn phun ra hết. Tớ nghe các mẹ trong WTT nói có loại thuốc gì đó mà cho con uống sau khi ăn để chống nôn đó, nhưng tớ không biết đó là thuốc gì. Mẹ nào biết thì post lên cho các mẹ cùng tham khảo với nhé. Hoặc mẹ nào có cách gì hay thì share cho mọi người cùng thử xem sao. Thanks các mẹ nhiều
    • 546 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Nhím nhà mình cũng bị như vậy, bsỹ cho uông Multilium trước khi ăn 10p, uống hết 1 lọ thấy cũng đỡ hơn đấy. Khi cho bé ăn bạn xúc ít một cho bé thôi và vừa ăn vừa chơi ( chuẩn bị nhiều đồ chơi hấp dẫn vào, mở tivi lên), theo dõi thấy có hiện tượng là ngưng ngay, thà như thế còn hơn là để bé cho ra hết :Worried: , đấy là cách xử lý của mình bạn thử xem.
    • 361 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Khoai tây nhà này thì bị nôn từ lúc 5 tháng. Nhiều lúc ăn xong 1 đến 2 tiếng rồi cũng tự nhiên phun ra. Đi các bệnh viện thì bảo là bệnh trào ngược thực quản dạ dày. Bác sỹ chỉ định là uống multilium uống mấy lọ rồi chẳng thấy ăn thua. Đến bác sỹ ở Việt Nhật thì bảo đừng hy vọng chữa khỏi chỉ có cách cho ăn ít và chia làm nhiều bữa. Con lớn lên thì tự nó sẽ hết. Đến bây giờ hơn 14 tháng rồi cũng thấy đỡ hơn nhưng lúc nào cũng phải gượng nhẹ vì chỉ cần con ăn xong mà chơi đùa hơi mạnh một chút là cũng cho ra hết hoặc con đã lắc đầu mà mẹ cố ép thêm 1 thìa thì mẹ cũng công cốc hết cả bữa đấy. Vì bị nhiều quá rồi nên bố mẹ cũng chai với việc con hay nôn trớ. Hồi chưa biết bệnh VC cùng như phát điên vì sót con quá
    • 370 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nói chung bé nao cũng bị như thế> Có bé hay nôn nhiều hoăc ít mà thôi. Bé nào xếp loại hay nôn nhiều thi không nên cho bé ăn quá no, không nên để bé khóc trước hoặc sau khi ăn. Tốt nhất là nhờ BS thôi.
    Bé lớn nhà mình lúc nhỏ cũng bị như thế đấy (từ 5thg tuổi đến 3 tuổi mới hết)
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9