Từ 12 - 24 tháng

Ăn tốt nhưng không tăng cân

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 31.5K Lượt đọc
  • 280 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình mới tham gia vào Web này, mình có 1 vấn đề rất mong được các mẹ chia sẻ,
    Thằng cu nhà minh 18 tháng, nặng 10.5kg (hơi bé) nhưng trộm vía cháu nhanh nhẹn và mọc 16 răng rồi,thực đơn hàng ngày của cháu như sau:
    7h sáng 1 bát cháo, 9h trái cây, 11h trưa 1 bát cháo, 3h chiều uống 200ml sữa, 5h sữa chua hoặc trái cây ,7h tối 1 bát cháo, 10 tối uống 200ml sữa rồi 30ph sau đi ngủ 1 mạch đến sáng hôm sau. Ngoài ra thỉng thoảng uống nước nữa ( cả ngày khoảng 300ml nước rau má đun hay nước lọc), 1 ngày đi ị 1 lần thỉng thoảng mới có 1ngày không đi.
    3 bữa cháo mình thay đổi các loại thịt, cá, rau khác nhau ( khoảng 30g thịt hoặc cá + 2 thìa nhỏ nhau băm)
    Các mẹ tư vấn cho mình thực đơn như vậy có gì không ổn? Mà sao cháu tăng cân chậm quá, mình đang rất căng thẳng về vấn đề này. Cảm ơn các mẹ nha.

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình xin đính chính ở trên nhé, mình muốn nói là cháo của cháu gồm khoảng 30g thịt, cá, tôm...+2 thìa rau băm nhỏ)

• 119 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloaiday123 Xem bài viết
    Bà nội trông cháu là vậy mà. Ít có bà nội chăm cháu mà lại răm rắp theo chỉ đạo của con dâu lắm. Chỉ bà ngoại chăm cháu thì mẹ cháu mới điều hành đc thôi. :Laughing:
    Rất thông cảm với bức xúc của mẹ nguyenngocha.
    Mình thấy mấy đứa bạn mình đều rất yêu quý MC, nhưng từ khi sinh em bé ra và bà nội trông bé cho mẹ bé đi làm thì bắt đầu nảy sinh mâu thuẫn vì bà chăm bé ko theo ý của mẹ bé. Các bà ngang lắm, hay nghĩ theo kiểu ngày xưa, rồi lý luận: ngày xưa tao chăm bố nó thế. có mẹ nói ko khéo bà còn giận cho ý chứ. Các ông chồng thì đương nhiên bênh mẹ rồi, mới lại các ông ấy nghĩ cũng chẳng có gì to tát lắm nên toàn khuyên vợ nên nghe theo mẹ để mẹ vui và chăm cháu cẩn thận thôi.
    Nên bài học rút ra là: Nếu nhờ bà nội chăm con thì yên tâm nhưng về khoản ăn uống của con sẽ không được chủ động theo ý của mình.
    Còn nếu muốn cho con ăn uống ngủ nghỉ theo ý mình thì thuê giúp việc (đương nhiên phải chấp nhận không yên tâm cho lắm vì nhiều người GV cũng chả thèm làm theo ý của mình khi mình đi vắng)
    Thôi, mẹ nó cố chịu đựng, 1 điều nhịn 9 điều lành. Ngoài mẹ bé ra thì bà chăm cháu là tốt nhất rồi, mẹ bé đi làm yên tâm. Bà cũng làm mọi cách để cháu ị đc đều dặn mà.
    Y như bổn luôn. Biết là cố chịu nhưng trong lòng khó chịu ghê lắm. Nhưng được cái đi ra ngoài có bà ở nhà là yên tâm, đi mút chỉ luôn. :Laughing:

• 911 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thutranghno Xem bài viết
    Chào các mẹ, mình mới tham gia vào Web này, mình có 1 vấn đề rất mong được các mẹ chia sẻ,
    Thằng cu nhà minh 18 tháng, nặng 10.5kg (hơi bé) nhưng trộm vía cháu nhanh nhẹn và mọc 16 răng rồi,thực đơn hàng ngày của cháu như sau:
    7h sáng 1 bát cháo, 9h trái cây, 11h trưa 1 bát cháo, 3h chiều uống 200ml sữa, 5h sữa chua hoặc trái cây ,7h tối 1 bát cháo, 10 tối uống 200ml sữa rồi 30ph sau đi ngủ 1 mạch đến sáng hôm sau. Ngoài ra thỉng thoảng uống nước nữa ( cả ngày khoảng 300ml nước rau má đun hay nước lọc), 1 ngày đi ị 1 lần thỉng thoảng mới có 1ngày không đi.
    3 bữa cháo mình thay đổi các loại thịt, cá, rau khác nhau ( khoảng 30g thịt hoặc cá + 2 thìa nhỏ nhau băm)
    Các mẹ tư vấn cho mình thực đơn như vậy có gì không ổn? Mà sao cháu tăng cân chậm quá, mình đang rất căng thẳng về vấn đề này. Cảm ơn các mẹ nha.
    Cu nhà mẹ nó ăn uống thế là cũng ổn rùi.Nếu có thể thì tăng sữa nên cho bé,hoặc bữa sữa tối thay bằng pediasure hay dielac pedia...cũng được.Bé như thế là cũng không đáng lo đâu bạn,miễn là ít ốm đau là tốt rùi đó.Chúc bé ngoan nha!

• 2,122 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Susu189 Xem bài viết
    Cho tớ hỏi là thụt mật ong như vậy có hại gì ko? Tớ rất sợ là nếu để bị táo lâu quá, sẽ dẫn đến bị trĩ, rất hại, nhất là đối với con gái. Mà mấy lần gần đây, tớ thấy khi con rặn, tớ nhìn thấy một cục thịt nhỏ nhỏ trong đít nhưng chưa đến mức lòi ra ngoài :Crying:. Tớ lo quá, lo mất ăn mất ngủ, đến mức cứ thẫn thờ ra. Hôm qua 2 ngày ko thấy con ị, tớ xi toét cả mồm í, xong đành thụt thuốc cho con. Lúc sau hỏi bà giúp việc thì hóa ra con ở nhà lại ị rồi, nhưng chả ai thèm nói cho mình cả, trong khi rõ là biết hôm nào tớ cũng vật vã xi con vì con ko ị. Khổ thân con bé quá, đến giờ vẫn cảm thấy xót:Worried:.
    Tiểu Tròn Vo ơi, cách làm viên mật ong đó như thế nào, chỉ cho tớ với, chứ tớ ko muốn dùng thuốc nữa. Con táo quá, nuôi mãi chẳng lớn:Sad:
    Sorry vì vừa rồi bận quá, không vào mục dinh dưỡng xem nên không biết các mẹ hỏi cách viên mật ong. Trả lời luôn cả mẹ Kat nhé. Tớ viên bằng cách đổ mật ong ra chảo, đảo trên lửa cho bớt nước, đến khi nào mật có màu như kiểu cánh gián là có thể viên được. Khi đó trên chảo mật chỉ hơi sệt thôi, nhưng để hơi nguội một chút, viên lại là sẽ khô coong, y như viên thuốc sâm . Muốn viên được thì mẹ chịu khó chịu nóng một tí, chứ để nguội quá, mật cứng lại rồi thì không nặn thành viên được đâu. Chị bạn tớ thì dùng xi lanh bơm mật ong cho con, nhưng thằng nhà tớ nó không chịu kiểu đó nên tớ chỉ có duy nhất cách này thôi. Chia sẻ cùng các mẹ.

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cac chi oi , be Minh nha em an ngay 3 bua chao , 7 den 8 binh sua (160 ml) di tieu deu ngay 2 lan phan tot ma sao be khong tang can ( be 10 kg )? Be rat nang dong hay lam tro lam ,cai gi cung biet nhung cham noi .Vay cac chi di truoc co kinh nghiem chi cho em biet be nhu vay la duoc roi hay la thieu can

• 429 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Chị ơi, không phải ăn nhiều mà tăng cân đâu, còn phải tùy thuộc và sự hấp thu của cơ thể nữa, con em cũng an gọi la chấp nhận được, cũng chỉ gần 11 kg thôi, nhưng trộm vía ít ốm đau, nghịch lắm, thôi con cứ vui vẻ là đươc mẹ nó ah, em cũng sốt ruột lắm nhưng cũng ko bít làm sao. Chia sẽ với chị.

• 194 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

sao cũng giống bé nhà mình quá! cu cậu 17 tháng mà có 10.5kg và cao 82cm.hàng ngày bé ăn được 4 bữa cháo,hoa quả , sữa chua hoặc váng sữa,cu cậu ăn rất ngon lành các bữa cháo,chỉ có sữa là lười ăn nhưng ngày cũng phải dc 1 cốc khoảng 200ml.thế mà mấy tháng nay ko tăng cân,cả nhà cứ xốt ruột nên hôm nọ đưa đi khám ở Yecxanh rồi,bác sĩ thì bảo cân nặng,chiều cao là bình thường nhưng mình vẫn thấy còi,nhìn con thương vì cả nhà chăm bẵm lắm,bé ở nhà cùng bà ngoại,bà chăm còn hơn cả bố mẹ cơ.bạn nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với nhé.(tâm trạng những ngươi có con còi)

• 67 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trời ơi, mình thấy con gái mình ăn rất tốt chứ không phải là tốt nữa mà chẳng tăng cân tí tẹo nào hết, mình cũng pó tay luôn, 12tháng mà chỉ có 8,5kg, dài 73. Lịch ăn ntn:

7:00 ăn cháo đặt khoảng 200ml
    9:00 sữa 180ml
    10:30 yaour 100ml (mình tự làm bằng sữa tươi Long Thành và nấm Kefir)
    12:00 cháo đặt 200ml
    1:30 sữa 180ml
    Ngủ trưa
    3:00 ăn trái cây
    4:30 cháo 200ml
    6:30 sữa 100-150ml
    7:30 ăn vài hạt cơm với bố mẹ
    8:30 sữa 180ml và đi ngủ (thêm 1 hoặc 2 cữ khuya nữa)

Có mẹ nào góp ý cho mình không?

• 432 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình thấy bé nhà bạn ăn nhiều quá. Tận 10-11 bữa 1 ngày. Bạn nên giãn ra, 3 tiếng 1 lần. Sữa chua ăn ngay sau khi ăn cháo xong, chịu khó bớt lượng đi 1 chút. Bé còn có thời gian mà tiêu hóa hết thức ăn. Đói để ăn tiếp chứ. Bé nhà mình từ lúc 12 tháng chỉ ăn có 5 bữa 1 ngày. 3 cháo+2 sữa. Sữa chua ăn ngay sau bữa cháo sáng. Hoa quả ăn vào lúc bữa cơm mọi người ăn. Cũng là sau bữa cháo đấy