• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Xin hỏi cách nấu các món cháo ngon cho bé 7-9 tháng tưởi

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 29.6K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, Piglet nhà em khoảng 7.5 tháng tuổi, em nấu ăn kém quá nên định nhờ các mẹ giúp cho mấy công thức nấu cháo, soup cho con.
    Em theo kiểu ăn dặm kiểu Nhật, đã tham khảo thực đơn của mẹ US2baby, cơ mà đến thực đơn 7-8 tháng thì chỉ còn tên món ăn chứ ko còn định lượng mỗi thành phân bao nhiêu nên em khá là băn khoăn, chưa kể thấy tên món rât ngon ma chả biết nấu. Mong các mẹ chỉ giáo. Thankssssssssssssss
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹ cũng ko nên chăm vào định lượng có sẵn, mẹ nấu phù hợp với con là được rồi. Ví dụ hôm nay cho con ăn 1 bát mà con ăn ko hết thì hôm sau giảm bớt. Các nguyên liệu như là rau củ, thịt, cá thì nấu sao cảm thấy ko quá nhiều là được chừng 20-30 gram là được mà.
    • 168 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Piggy tham khảo blog Mẹ Ổi xem. Em xem và rút ra dc thế này. bé 7,5 tháng thì cũng đã ăn được đa dạng các loại rau, thịt, tôm cá rồi. bi giờ chỉ chế biến thô hơn 1 chút và phối hợp các thứ với nhau.
    Trong blog mẹ Ổi có thực đơn cho bé 9-10 tháng, mình dựa vào đây để làm nhưng bầm nhuyễn hơn. và chế biến theo bữa ăn của gia đình
    Ví dụ hôm nay nhà chị Biggy ăn canh súp rau củ nấu xương heo thì lấy 1 ít thịt từ xương heo bầm nhỏ, thêm nước quấy đều nấu chung với rau củ quả cắt nhỏ (khai tây, cà rốt su su là bé ăn dc rồi, trừ củ dền thì không nên) sau đó cho thêm dầu ăn và chút bột năng sệt sệt dễ ăn có thể cho thêm hành ngò bâm nhỏ (tập cho bé ăn hành), vậy là có đủ rau và đạm rồi í
    Hoặc thịt heo bầm nhuyễn sốt cà chua, cũng cho thêm dầu ăn và 1-2 giọt mắm cho có mùi và dễ ăn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thêm clip dạy nấu cháo dinh dưỡng cho bé nữa nè.
    http://www.youtube.com/watch?v=KHJuilksv8g
    Piggy thử mua váng sữa cho bé ăn thử xem. Bé nhà mình cũng lười ăn lười bú nhưng trái cây và ván sữa thì thích lắm. Mình cho ăn theo kiểu Nhật một thời gian rồi bé chán, nên xen kẽ cho ăn bột heinz, cô nàng chịu lắm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng được gần 8 tháng rồi nhưng mẹ cháu nghỉ ở nhà nên cho cháu ăn dặm muộn, 7 tháng cháu mới tập ăn, sau khi tham khảo trên này thấy ADKN hay quá nên quyết tâm cho cháu tập ăn, nhưng vì nhà cháu bắt đầu muộn quá, giờ mẹ cháu mới bắt đầu cho ăn cháo nghiền qua rây, mà cháu ăn ít lắm, không biết là 7-8th thì mỗi bữa ăn khoảng bao nhiêu các mẹ nhỉ?
    • 477 Bài viết

• 717 Được cảm ơn

Bé nhà e cũng đc 8 tháng rồi, cho con ăn sữa mẹ 6 tháng rồi 6,5 tháng mới tập ăn bột , e theo ADKN nhưng thấy con chỉ hứng thú đc một tuần thôi, giờ ăn cứ đẩy ra và mím môi, vẫn cháo rây 1:10 và chưa ăn đạm, hic mong đuổi kịp các bạn quá, con lại đang ốm nên k ăn mấy hôm nay chỉ sữa thôi, đợi con khỏi ốm sẽ đổi món và thêm thịt cá xem thế nào

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Con yêu ơi, cám ơn con vì đã về với mẹ, con là niềm hạnh phúc của bố mẹ!!!

NB 3,1kg, 1M 4.2kg ,2M 5,7kg,3M 6,8kg,4M:8kg
    10/05:Con yêu 37w,BPD:92mm,FL:72,nặng 2800gr+- 200gr
    26/04: Moon yêu 35w nặng 2400gr
    05/04/12: Công chúa của mẹ 32w,nặng 1946g
    08/02:Moon 24w nặng 707gr
    24/11: Thai 13w, tim thai 160/p.Bsy bảo "công chúa"
    05/10: Siêu âm thai mới vào tử cung, túi ối:11mm thai 4w2d
    22/09: Thử que lên 2v
    25/08:KCC
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng cho ăn dặm kiểu Nhật, giờ bé được 8 tháng rồi. Em cho con ăn dặm từ 4,5 tháng, trộm vía bé lại thích ăn, em cho con ăn từ ít một rồi tăng dần, bé có vẻ rất thích thú với bữa ăn và có khi chưa đút kịp đã gào lên đòi rồi.
    • 39 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Oánh dấu, hóng. Nàng nhà e dạo này cũng lười ăn quá. 7,5m đây,
    Cứ đi theo trăng, sẽ đến nhà tôi !
    http://zaodich.com/forum/f3033/do-du.../#post29324226
    • 130 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh029 Xem bài viết
    Bé nhà e cũng đc 8 tháng rồi, cho con ăn sữa mẹ 6 tháng rồi 6,5 tháng mới tập ăn bột , e theo ADKN nhưng thấy con chỉ hứng thú đc một tuần thôi, giờ ăn cứ đẩy ra và mím môi, vẫn cháo rây 1:10 và chưa ăn đạm, hic mong đuổi kịp các bạn quá, con lại đang ốm nên k ăn mấy hôm nay chỉ sữa thôi, đợi con khỏi ốm sẽ đổi món và thêm thịt cá xem thế nào

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    8 tháng thì mẹ ngại gì mà ko cho con ăn đạm đi a., thịt cá trứng nó có vị thơm thơm đặm con dễ ăn hơn mà
    • 153 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

híc 8 tháng mà còn lọc qua rây làm gì nữa thế mẹ nó. hầm và dùng máy xay là ngon. cho ăn loãng rồi đặc dần. mịn rồi tới thô. với 8 tháng hệ tiêu hoá của bé hoàn thiện ăn cái gì cũng ok rồi tôm cua cá . nhưng củ rền thì không nên ăn nhé .mà không thì mẹ nó cứ cho ăn những món lành thôi đỡ sợ phản ứng : thịt lợn, sườn lợn, thịt bò, thịt gà, chim câu. rau : cải bó xôi, ngót, cải ngọt , mùng tơi , rau muống ... các loại hạt : sen , đậu . có thể có thêm gia vị hành tỏi được rồi. hehe nhà này không cho con ăn nước mắn có khi nấu cháo xong thêm chút xì dầu ( leekumke loại này thơm ngon thành phần có mật mía không đắng là lạt như xì dầu khác) cậu ê a ăn ngon lành.
    • 220 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

minh có viết hd và chụp hình trên FP Yeu con nhat (bekiwi27@gmail.com) xong bạn vào fanpage Tat ca vi con , mình ghi day đủ và chi tiết ,lắm, hi vọng mẹ nó có thêm cái tham khảo..
    • 32 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng 7,5 tháng mà còi lắm, chỉ hơn 8kg tí thôi. Mà cũng lười ăn.
    Trước nhà mình hay cho ăn cháo hầm xương rồi xay ra. Nhưng thấy nhiều mẹ bảo ăn xương hầm nhiều bị còi xương
    Không biết như thế đúng không nữa Giờ cháu chỉ ăn cháo xay với thịt, rau tuỳ từng hôm.
    • 220 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

cái này đúng đó bạn, xương chỉ có tủy khó tiêu thôi, hãy hầm sườn non cho bé, bạn kết hợp thịt, tôm, cá nấu các laọi rau, củ...bạn nhớ cho be ăn trái cây nữa vì nếu ko có các vi chất thì không dẫn dụ đc các dinh dwowngx khác, nếu bạn cần thì goi mail mình , mình share vài ct cho bé, vì bạn mình cũng có bé biến ăn, sau này thu đôi một sô mon, be thich hon va an nhieu hon. chuc hai me con khoe
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuminhchau321 Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng 7,5 tháng mà còi lắm, chỉ hơn 8kg tí thôi. Mà cũng lười ăn.
    Trước nhà mình hay cho ăn cháo hầm xương rồi xay ra. Nhưng thấy nhiều mẹ bảo ăn xương hầm nhiều bị còi xương
    Không biết như thế đúng không nữa Giờ cháu chỉ ăn cháo xay với thịt, rau tuỳ từng hôm.
    • 23 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimcon12 Xem bài viết
    cái này đúng đó bạn, xương chỉ có tủy khó tiêu thôi, hãy hầm sườn non cho bé, bạn kết hợp thịt, tôm, cá nấu các laọi rau, củ...bạn nhớ cho be ăn trái cây nữa vì nếu ko có các vi chất thì không dẫn dụ đc các dinh dwowngx khác, nếu bạn cần thì goi mail mình , mình share vài ct cho bé, vì bạn mình cũng có bé biến ăn, sau này thu đôi một sô mon, be thich hon va an nhieu hon. chuc hai me con khoe

Mình có gửi mail nhờ bạn hướng dẫn và chia sẻ vài bí quyết nấu ăn cho con ... . Cam on ban rat rat nhieu