Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Trẻ 9-12 tháng ăn được thứ này không???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 827 Trả lời

39 Người đang theo dõi

• 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chao cac chi!
    em theo doi dien dan da hai thang nay, nhung chi moi gia nhap ngay hom qua . em rat nguong mo cac chi, va mong cho em mot loi khuyen. con em duoc 6 thang ruoi be cao 67cm nag 69kg. em muon cho chau an mat ong khong biet co nen khong, vi co nguoi khuyen nen vi mat ong tot cho he tieu hoa cua be. con em qua nhon phai khong cac chi mac du be rat hieu dong an du bot, uong du sua.
    em tien-dung
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 24/10/2009 vào lúc 04:00 PM.
    BoBo

1. Có thể bạn muốn xem:
    • hnm
    • 11 năm
    • 1,293 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Dung ơi, chắc là Dung đánh máy nhầm, bé nặng 6.9kg thôi, chứ 69 kg thì..kinh khủng quá.

Mình thấy ở VN mình, mọi người vẫn hay thích dùng mật ong cho bé, thậm chí từ khi mới sinh để đánh tưa (hay rưa) lưỡi gì đó.
    Nhưng sách về chăm sóc bé - dịch từ tài liệu nước ngoài lại khuyến cáo không cho bé dùng mật ong ít nhất cho đến khi được 1 tuổi, và theo họ phân tích thì thành phần trong mật ong cũng không có gì là bổ dưỡng lắm. Mình nhớ không nhầm thì trên D Đ này mọi người cũng có đề cập đến chuyện này một lần rồi, nhưng giờ tìm mãi cũng không ra ở đâu để lấy đường link cho Dung xem. Tệ quá nhỉ.
    Mình thì thấy cái gì mà còn tranh luận và nhiều ý kiến trái ngược thì không cho con dùng. Hơn nữa, để tốt cho tiêu hóa của bé thì có nhiều cách khác mà không phải băn khoăn gì cả, như cho bé uống nước cam, ăn sữa chua, ăn bột nhiều rau, uống thêm nước.

_______
    Huệ

• 910 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bạn tien-dung ơi, chính ở trên WTT cũng nói về tác dụng và tác hại của mật ong đó, nhưng ở mục nào thì mình quên mất rồi, mình cũng có copy 1 bản nhưng bây giờ không biết để đâu mất, chỉ nhớ là không nên cho trẻ dưới 1 tuổi ăn mật ong vì trong mật ong có chứa một số vi khuẩn không tốt cho ruột của bé dưới 12 tháng. Bạn cho mình số fax, nếu tìm lại được bản copy đó mình sẽ fax cho.
    Cún và Dưa Bở

• 1,008 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng mình thấy có bạn hỏi chổ xay các loại đậu, gạo lứt...cho bé ăn, vậy bé khoảng mấy tháng tuổi mới ăn, các bé lớn hơn 16 tháng như Pooh có ăn được không, nhưng ăn bằng cách nào, khuấy lên à, có đường hay thêm gì vào không, thú thật mình thấy...không ngon, không biết bé có thích không?
    Pooh & Dumbo

• 349 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chi Pooh oi, ho xay bot gao de cho be moi tap an dam thay cho bot an lien, tre moi 5-6 thang thi khuay bot nay voi nuoc cot nminh rau cu qua hay thi ca gi do. Sau do moi chuyen qua giai doan an chao xay nhuyen, chao lon con roi chao hat.
    Me cua Meo Tom (HN)

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Hiện tại mình vẫn cho bé Ánh Dương ăn bột gạo lứt đấy, vì trong gạo lứt có rất nhiều chất dinh dưỡng, bé ăn bột gạo lứt hằng ngày đi phân rất tốt. Da thịt cũng rắn chắc. Tuy nhiên, bất kỳ loại thức ăn nào sau khi xay nhuyễn thì sẽ bị mất ít nhiều các chất dinh dưỡng, nhưng biết làm sao thỉnh thoảng mình cứ nên cho bé ăn thay đổi đủ hết các món thì rất tốt cho sức khoẻ của bé ! (Theo bác sỹ dinh dưỡng đấy !)

Thông thường bột gạo lứt và các thức ăn khó tiêu, hoặc các loại rau củ chứa nhiều Vitamin A (rau củ màu đỏ) mình thường chế biến cho bé ăn vào buổi sáng. Bé nhà mình không hảo ngọt, nên mình khuấy mặn cho bé ăn theo một trong các thực đơn sau :

1) 2 muỗng cafe bột gạo lứt + 3 con tôm sú + bí đỏ + dầu mè + nửa củ hành tím nhỏ + ít hành ngò + ít nước mắm hoặc ít muối iốt + 1/3 phô mai con bò cười (cục nhỏ 17,5g)

2) 2 muỗng cafe bột gạo lứt + 20g or 30g thịt nạc thăn filet + bí xanh + dầu mè + nửa củ hành tím nhỏ + ít hành ngò + ít nước mắm hoặc ít muối iốt + 1/3 phô mai con bò cười

Cứ 2 muỗng cafe bột gạo lứt (cộng với hỗn hợp tôm or thịt or cá + rau) sẽ cho ra 1 chén bột mặn sau khi đã xay nhuyễn. Bạn cứ lần lượt chế biến thêm thắt nêm nếm theo ý thích của mình (hoặc của bé) !

Chú ý : có 2 loại bột gạo lứt, loại bột chín và loại bột sống. Thường thì mình mua loại bột chưa qua sơ chế gì cả , để khi đem về mình còn nấu nướng. Nếu bạn mua loại đã làm chín thì về nhà chỉ việc khuấy với nước ấm cho bé ăn thôi, nhưng mình không dám chắc có vệ sinh và có còn dinh dưỡng không, nên mình cứ mua bột sống về rồi tự chế biến là an tâm nhất !

• 863 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Gạo nứt, tức là gạo còn nguyên cám, nên còn giữ được rất nhiều vitamin, vd: B1, B6... vì vậy cho baby ăn rất tốt. Đúng như mẹ Ánh Dương nói, ăn bột gạo nứt tiêu hóa rất tốt. Mình thường đặt ở chỗ thường mua gạo, và họ sẽ để cho mình gạo nứt (gạo chưa xát trắng). Nhưng lưu ý, gạo và bột gạo nứt nếu chưa sơ chế không nên để quá 2 tuần, vì gạo nứt dễ bị mốc hơn gạo thường. Mà các ấm mốc này lại mang mầm bệnh ung thư. Vì vậy các mẹ nên lưu ý!

• 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lại nói đến gạo lứt - sự hối hận của mẹ Bi đây. Mấy tuần trước đi Metro tha được 1 túi gạo lứt về thế là nấu cháo cho bé ăn. Thú thực mẹ Bi cũng nghĩ là dùng gạo lứt như gạo thường thôi thế là mới nấu theo tỉ lệ 1 phần gạo lứt, 2 phần gạo thường, đến tuần thứ hai thì mạnh dạn nấu toàn bằng gạo lứt. Thế là chắc nhiều chất quá nên em bé không tiêu được, các bữa cháo cách nhau hơn 6 tiếng mà vẫn thấy nôn ra hết của bữa cháo trước. Lại còn đi ngoài lúc loãng lúc đặc báo hại phải gọi cứu viện cả Tú Mèo để tư vấn về bác sĩ đấy. Khi đi thử phân thì bác sĩ nói bình thường. Khi hỏi có ăn gì lạ không thì chỉ có mỗi thủ phạm là gạo lứt. Mình cũng chẳng hiểu ra sao nữa, thấy bảo gạo lứt bổ ăn với muối vừng còn có tác dụng chữa bệnh nữa thế mà sự thể lại ra là như thế. Mấy hôm nay ăn cháo gạo bình thường thì lại thấy bình thường rồi không còn đầy bụng hay loạn tiêu hóa nữa (trộm vía). Chẳng biét có mẹ nào gặp cảnh thế không?

• 863 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

MÌnh biết mà, gạo nứt nếu mới thì ngon, nhưng đã bị mốc, mà mình khó phát hiện ra lắm, thì thế đấy. Chắc Vân bi mua phải bột gạo không tốt rồi. Cái này phải tự tay làm lấy mới yên tâm.

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Ôi chao Mẹ Văn Bi ơi mình nấu gạo nào nấu một loại thôi chứ sao lại trộn cả 2 loại vào chung như thế ? thảo nào bé chẳng bị đi tiêu ngoài nhiều là thế !

Thường mình chỉ nấu duy nhất một loại hoặc gạo lứt hoặc gạo thường cộng thêm các hỗn hợp cá , tôm hoặc thịt , rau củ ,... khác thôi. Và mỗi ngày mình chỉ cho bé ăn bột gạo lứt vào cữ ăn sáng, còn lại 2 cữ ăn trưa và tối thì cho bé ăn cháo xay nhuyễn loại gạo thường. Mình nghĩ bất kỳ chất dinh dưỡng nào nếu thiếu chất hoặc thừa chất cũng đều không tốt, nên mình cứ phải thay đổi khẩu vị hằng ngày cho bé thôi. Không nên cho ăn một chất nào đó quá nhiều sẽ khiến bao tử nhỏ bé của các Bé khó tiêu hóa !