Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì (tầng 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 60.5K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 4,713 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Em xin phép Mod được xây nhà mới. Các mẹ tiếp tục vào đây trao đổi nha. Chúc các con ăn dặm ngoan, các mẹ khéo tay chế biến giỏi nha :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc ::LoveStruc:
    Link nhà cũ đây ạ
    Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lưu ý lượng chất trong chế biến ăn dặm cho bé

Cái mà mình quan tâm và đau đầu nhất khi chế biến ăn dặm cho con, chính là liều lượng đồ ăn thế nào...

• Rau dền cực tốt cho bé ăn dặm

Rau dền là loại rau giàu dinh dưỡng và khá an toàn cho bé ăn dặm Khi bé bắt đầu ăn...

• Ngứa cổ ho khan có uống được Acemuc?

Thường mình hay bị ngứa cổ rồi ho khan, nhưng nếu để ho quá lâu sẽ chuyển qua ho có đàm? Vậy khi bị...

• Những cách nói nên và không nên dùng với trẻ

Mình đang đọc một cuốn sách viết về cách rèn luyện tính cách cho trẻ em. Mình thấy trong đó có nhiều câu nói, cách nói không nên dùng mà mình và nhiều người quanh mình hay phạm phải. Vì thế, mình xin đưa lên đây chia sẻ đẻ các cha mẹ cùng tham khảo và rút kinh nghiệm dạy dỗ con. Trước hết là phục...

• Trái cây - Nên và không nên ăn gì trong thời gian mang thai?

Chào các chị, Em đang mang thai 28 tuần và rất thích ăn quả lựu, gần như ngày nào cũng ăn nhưng em vừa đọc trên mục sức khoẻ của vnexpress.net về bài "Cây thạch lựu chữa sán" có khuyến cáo là các bà mẹ mang thai và trẻ em không được dùng những bài thuốc chữa sán bằng cây thạch lựu đó. Vậy không...

• 4,713 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pufamily Xem bài viết
    Mẹ TLAF ơi, các bé tầm 7 tháng đã ăn cháo xay rồi ah? Có phải là mình nấu cháo rồi cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra hả, có xay lẫn cả rau và thịt/cá đúng không?

Mình cũng muốn cho bé nhà mình ăn cháo xay như thế rồi, chứ ăn mãi bột gạo ăn liền của Hipp cũng ko ổn lắm, chỉ được cái tiện cho bà nội ở nhà chăm cháu, chẳng mất công nấu bột thôi.
    Ừ, cho ăn cháo xay được rồi. Mẹ nó nấu cháo rồi cho vào máy xay sinh tố, hoặc dùng máy xay cầm tay rất tiện (xay trực tiếp vào bát luôn). Rau và thịt thì khi cháo gần được mới cho vào để ko mất chất. Hoặc nấu sẵn cháo, lúc nào ăn mới cho rau, thịt vào nấu chín rồi xay.
    Nhím nhà mình ko thích ăn bột ngọt của Hipp, thích ăn cháo xay hơn nhiều.
    • 127 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TLAF Xem bài viết
    Ừ, cho ăn cháo xay được rồi. Mẹ nó nấu cháo rồi cho vào máy xay sinh tố, hoặc dùng máy xay cầm tay rất tiện (xay trực tiếp vào bát luôn). Rau và thịt thì khi cháo gần được mới cho vào để ko mất chất. Hoặc nấu sẵn cháo, lúc nào ăn mới cho rau, thịt vào nấu chín rồi xay.
    Nhím nhà mình ko thích ăn bột ngọt của Hipp, thích ăn cháo xay hơn nhiều.
    Uh, tks mẹ nó nhiều nha. Bà nội nhà mình chỉ thích bột gạo của Hipp thôi, bột gạo nhũ nhi ấy. Bà đun thịt + rau...sôi len, lấy nước để hòa bột cho bé, nhanh, tiện. Nhưng mình cứ thấy nó thiếu chất nên định chuyển sang ăn cháo say lẫn rau và thịt.

Hik, giờ về đổi sang ăn cháo xay, không biết bà có nhăn nhó không đây. Bà cứ khen bột Hipp sao mà ngậy và ngon thế, chẳng biết ngon không, nhưng ít nhất là nó giải quyết được cái bệnh "lazy" của người lớn!
    • 4,713 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pufamily Xem bài viết
    Uh, tks mẹ nó nhiều nha. Bà nội nhà mình chỉ thích bột gạo của Hipp thôi, bột gạo nhũ nhi ấy. Bà đun thịt + rau...sôi len, lấy nước để hòa bột cho bé, nhanh, tiện. Nhưng mình cứ thấy nó thiếu chất nên định chuyển sang ăn cháo say lẫn rau và thịt.

Hik, giờ về đổi sang ăn cháo xay, không biết bà có nhăn nhó không đây. Bà cứ khen bột Hipp sao mà ngậy và ngon thế, chẳng biết ngon không, nhưng ít nhất là nó giải quyết được cái bệnh "lazy" của người lớn!
    Ừ, vì dinh dưỡng chủ yếu nằm trong bã rau, bã thịt nên cho ăn được bã là tốt nhất, nước ko ko đủ cung cấp đạm, vitamin...đâu. 7 tháng rồi ai còn ăn bột ăn liền nữa.
    • 249 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TLAF Xem bài viết
    Ừ, vì dinh dưỡng chủ yếu nằm trong bã rau, bã thịt nên cho ăn được bã là tốt nhất, nước ko ko đủ cung cấp đạm, vitamin...đâu. 7 tháng rồi ai còn ăn bột ăn liền nữa.
    Mẹ TLAF ơi!mình lf thành viên mới,hum nay vào wtt thấy các Mẹ nói về vấn đề mình cũng đang quan tâm này lên cho mình hóng hớt tí!Bé nhà mình được hơn 7 tháng,mình cũng xay cháo cùng rau va thịt cho Bé ăn nhưng Bé ị có cả xơ rau co sao không các Mẹ nhỉ.nhưng nếu mình không nấu cháo mà có lá rau thì Bé 2-3 mới Ị một lần.còn nấu cháo có thêm lá rau xanh thì Bé ị 1-2 lần trên ngày.(nhưng trong phân lại co xơ rau)mình thấy lo lo.Các Mẹ giúp mình với
    Cùng tham gia cuộc thi Siêu Mẫu Nhí quảng cáo
    http://zaodich.com/forum/f3067/thong...l#post26635676
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em được 7 tháng rưỡi rồi, chắc tại mẹ rảnh nên từ 5 tháng rưỡi cho ăn cháo xay, rồi dần dần tăng độ thô, giờ bé ăn cháo 1:7 được rồi. Thịt cá xé nhỏ, rau băm nhuyễn là ok nuốt tốt. Cả mì trứng cũng ninh mềm rồi cho ăn cọng dài cỡ 5cm là ổn rồi. Bữa em có cho ăn thử khoai lang nghiền chung với cháo hạt và thịt lợn, tráng miệng chuối tiêu. Bé output có vài mảnh đen, em cũng không hiểu là vụ gì nữa.
    • 1,091 Bài viết

• 1,831 Được cảm ơn

bé nhà mình được 7,5 tháng. Hiện mình cho ăn 2 bữa bột quấy 1 ngày vào trưa và tối. Sáng ăn bột ăn liền.
    Bột quấy bằng 1 trong các loại nước xương,nước thịt, nước rau, nước cá.........còn rau và thịt thì xay rồi lọc qua lưới. Trước mình xay rồi cho ăn cả bã luôn, nhưng nhiều khi xay không mịn nhỏ được hết, ông bà lo cháu bị hóc nên bắt lọc qua lưới.

Mình mới cho bé ăn tôm đồng, cá đồng thôi. Tầm nào thì cho ăn được lươn, cua, ốc, trai hến thì thích hợp nhất hả các mẹ?

Bé nhà mình đang mọc răng rồi. Trộm vía, từ ngày ăn bột, cu cậu mới output đều 1 lần/ngày. trước táo lắm.

Các mẹ có gì góp ý thêm cho mình trong chế độ dinh dưỡng cho con nhé
    • 581 Bài viết

• 1,132 Được cảm ơn

bé nhà mình được gần 5 tháng bú mẹ hoàn toàn, mới đây bà nội cứ bắt cho ăn thêm bột. Mình bảo đợi 6 tháng đã bà lại ca bà ca ngày xưa con bà toàn cho ăn bột 2 tháng mà có sao đâu???mình có cho cún ăn thử nấu loãng thêm rau nữa mà 3 -4 ngày ko chịu output mẹ đành phải thông:Crying:. Bây giờ thì sợ rùi chắc đợi đến khi nào con đủ 6 tháng thì cho ăn vậy.
    • 1,005 Bài viết

• 3,099 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới.....
    Chúc các bé hay ăn chóng nhớn...

Kho ảnh của Mr.Ken
    :http://s1033.photobucket.com/albums/a411/pikidoll/
    [Cu-Ken[/B][/COLOR]: Star:: 3.6k-51 cm:LoveStruc:- 1M:5k-56cm :LoveStruc:-2M:6.2k - 60cm:LoveStruc:-3M:7.4k - 63cm:LoveStruc:-4M:8.3k - 67cm:LoveStruc:-6M:9k-71cm:LoveStruc:-7M3W:9.4k:LoveStruc:-9M1W : 10k1:Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunguyen0310 Xem bài viết
    bé nhà mình được 7,5 tháng. Hiện mình cho ăn 2 bữa bột quấy 1 ngày vào trưa và tối. Sáng ăn bột ăn liền.
    Bột quấy bằng 1 trong các loại nước xương,nước thịt, nước rau, nước cá.........còn rau và thịt thì xay rồi lọc qua lưới. Trước mình xay rồi cho ăn cả bã luôn, nhưng nhiều khi xay không mịn nhỏ được hết, ông bà lo cháu bị hóc nên bắt lọc qua lưới.

Mình mới cho bé ăn tôm đồng, cá đồng thôi. Tầm nào thì cho ăn được lươn, cua, ốc, trai hến thì thích hợp nhất hả các mẹ?

Bé nhà mình đang mọc răng rồi. Trộm vía, từ ngày ăn bột, cu cậu mới output đều 1 lần/ngày. trước táo lắm.

Các mẹ có gì góp ý thêm cho mình trong chế độ dinh dưỡng cho con nhé
    sao các mẹ lại cứ phải xay cháo cho con làm gì,khoảng 7 th là bé đã ăn đc cháo nghiền rồi, còn rau v thịt thì băm rùi bỏ vào cháo thôi, o bị hóc đâu các mẹ ạ.
    Mẹ tặng cho Bố một ...quả trứng
    Bố tặng cho Mẹ một ...con sâu
    9 tháng sau...
    ...Con có mặt trên đời hehehehehehehehehe
    :557::557::557::557::557::557::557::557::557::557: :557::557::557::557::557::557::557::557::557::557: :557::557::557::557::557::557:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Bé nhà mình được 6 tháng 10 ngày rồi, mình cho bé ăn dặm từ 5 tháng rưỡi, lúc đầu bé ăn rất hào hứng nhưng giờ thì vất vả lắm, hiện mình vẫn cho bé ăn bột pha sẵn, ăn vào bé hay bị trớ ra, mình định cho bé ăn qua bột mặn hoặc cháo, các mẹ tư vấn giúp mình vớ
    • 4,713 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zitatran Xem bài viết
    Mẹ TLAF ơi!mình lf thành viên mới,hum nay vào wtt thấy các Mẹ nói về vấn đề mình cũng đang quan tâm này lên cho mình hóng hớt tí!Bé nhà mình được hơn 7 tháng,mình cũng xay cháo cùng rau va thịt cho Bé ăn nhưng Bé ị có cả xơ rau co sao không các Mẹ nhỉ.nhưng nếu mình không nấu cháo mà có lá rau thì Bé 2-3 mới Ị một lần.còn nấu cháo có thêm lá rau xanh thì Bé ị 1-2 lần trên ngày.(nhưng trong phân lại co xơ rau)mình thấy lo lo.Các Mẹ giúp mình với
    Có thể do bé nhà bạn chưa tiêu hóa được rau. Bạn cho bé uống kèm men tiêu hóa xem phân có ổn ko?
    Bữa ăn phải có đủ 4 nhóm dinh dưỡng : tinh bột (chất bột đường), chất đạm (thịt, cá...), chất xơ (rau, củ, quả...). chất béo (dầu ô liu, dầu gấc, dầu mè...). Thiếu chất xơ là ko được đâu. Bạn thử thay loại rau khác xem con ị tốt ko?
    • 4,713 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a.beo Xem bài viết
    Con em được 7 tháng rưỡi rồi, chắc tại mẹ rảnh nên từ 5 tháng rưỡi cho ăn cháo xay, rồi dần dần tăng độ thô, giờ bé ăn cháo 1:7 được rồi. Thịt cá xé nhỏ, rau băm nhuyễn là ok nuốt tốt. Cả mì trứng cũng ninh mềm rồi cho ăn cọng dài cỡ 5cm là ổn rồi. Bữa em có cho ăn thử khoai lang nghiền chung với cháo hạt và thịt lợn, tráng miệng chuối tiêu. Bé output có vài mảnh đen, em cũng không hiểu là vụ gì nữa.
    Trộm vía bé ăn được thô vậy tốt quá. Nhím nhà mình vẫn ăn xhaso xay nhuyễn, mình định qua 7 tháng mới tăng dần độ thô.
    Vụ output mảnh đen là do chuối tiêu đấy. Rất nhiều bé ăn chuối tiêu output ị ra phân có hạt đen li ti. Con mình cũng bị vậy. Mình ngừng cho ăn chuối, sau 1 tuần mới cho ăn lại, ăn ít một thôi để con quen dạ.
    • 4,713 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunguyen0310 Xem bài viết

Đậm 1 : Theo mình mẹ nó ko nên cho ăn bột ăn liền nữa mà chuyển thành 1 bữa sữa. Hôm trc mình đọc 1 bài về bột ăn liền (của các hãng nổi tiếng) vẫn chứa chất bảo quản, dùng lâu dài ko tốt cho bé.
    Hơn nữa, dưới 9 tháng sữa vẫn là thức ăn chủ yếu của bé nên thay bột ăn liền = sữa tốt hơn mẹ nó ạ.
    Đậm 2 : Dinh dưỡng chủ yếu nằm trong bã thịt, bã rau..., bé nhà bạn đã 7,5 tháng nên cho bé ăn cả bã để đảm bảo cung cấp đủ chất. Bạn đầu tư mua máy xay cầm tay Braun, xay cực mịn và ko cần rây lọc gì hết.
    À, lưu ý đừng ninh nước xương ống mà ninh xương sườn nha.
    Đậm 3; Tầm này ăn lươn được rồi, còn cua, ốc, trai hến đợi qua 9 tháng cho lành nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TLAF; 24/04/2011 vào lúc 12:11 PM.
    • 4,713 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suri312 Xem bài viết
    bé nhà mình được gần 5 tháng bú mẹ hoàn toàn, mới đây bà nội cứ bắt cho ăn thêm bột. Mình bảo đợi 6 tháng đã bà lại ca bà ca ngày xưa con bà toàn cho ăn bột 2 tháng mà có sao đâu???mình có cho cún ăn thử nấu loãng thêm rau nữa mà 3 -4 ngày ko chịu output mẹ đành phải thông:Crying:. Bây giờ thì sợ rùi chắc đợi đến khi nào con đủ 6 tháng thì cho ăn vậy.
    Nếu bé nhà bạn tăng cân nặng, chiều cao ổn, đêm ko đói dậy đòi ăn nhiều lần thì đợi 6 tháng cho ăn dặm cũng được. Còn bình thường từ 4 tháng là có thể tập cho bé ăn dặm được rồi.
    • 4,713 Bài viết

• 2,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhop Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Bé nhà mình được 6 tháng 10 ngày rồi, mình cho bé ăn dặm từ 5 tháng rưỡi, lúc đầu bé ăn rất hào hứng nhưng giờ thì vất vả lắm, hiện mình vẫn cho bé ăn bột pha sẵn, ăn vào bé hay bị trớ ra, mình định cho bé ăn qua bột mặn hoặc cháo, các mẹ tư vấn giúp mình vớ
    Bạn chuyển cho bé ăn bột mặn đi (đừng cho muối nha), vì các bé hầu như ko thích ăn bột ngọt đâu. Bé nhà mình kiên quyết cự tuyệt bột ngọt nhưng chuyển sang cháo xay thì ăn hào hứng lắm.
    • 36 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6 tháng mà đã ăn dặm được gần 2 tháng rùi. bây giờ mình đi làm nên chị nhá nha ở nhà cho bé ăn ngày 3 bữa cháo. nhưng đặc biệt bé rất thích ăn cháo mặn , hôm nào cho ăn cháo sữa là ói hết sạch à.xen kẽ ăn cháo thì uống thêm sữa pha bình. thường thì cho ăn ba bữa là 3 loại cháo có vị khác nhau nhé ( thịt bò, tôm, thịt lợn, thịt gà gô...)kết hợp với các loại rau như: súp lơ xanh, rau spinnat, bí đỏ, khoai tây, cà rốt..) nhưng phải phối hợp các loai rau để hợp với thịt hoạc tôm cho cháo có mùi vị ngon bé ăn sẽ dễ hơn. mình định vài tháng nữa mới cho bé ăn thêm cá.mỗi bữa chỉ nấu với một loại thịt hoặc tôm thôi , nếu lặp lại bé sẽ bị ngán.cũng may mình ở với chị gái nên được bác í tư vấn cho rất nhiều hihi...mới có bé đầu lòng nên nhiều cái con gà mờ lăm các mẹ ạ.:Silly:
    • 2,025 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Mừng nhà mới, hichic, vào muộn quá chỉ hóng chuyện các mẹ thôi. Chúc nhà mình luôn vui vẻ , chúc các bé ăn ngoan, chóng lớn nhe!

NB - 3.3kg ; 1m - 4kg ; 2m - 5kg; 3m - 6kg ; 4m -7.5kg ; 5m - 8.4kg ; 6m - 9.5kg ;
    7m - 10kg; 8m - 11kg/73cm; 9m - 11.3kg; 10m - 11.5kg/75cm ; 11m - 12kg ;
    12m - 12.7kg; 13m - 13.2kg; 14m - 13.5kg; 16m - 14.8kg/82cm;
    18m - 15,5kg; 19m - 16kg; 21m - 18kg/90cm; 22m - 17kg; 24m - 17kg/93cm
    8,5 tháng: mọc cái răng đầu tiên 11 tháng: 6 cái răng xinh
    16 tháng: vẫn 8 cái răng; 19 tháng: 16 cái răng xinh;
    11 tháng 25 ngày tự bước đi những bước đầu tiên
    14,5 tháng: bắt đầu nói nhiều, nói rõ.
    18 tháng: hát được trọn bài, nhiều bài.
    Cai sữa ngày 22/7/2012
    Đi học ngày 13/10/2012
    • 2,025 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

@TLAF: mình ko rơ lưỡi bằng lá hẹ cho bé khi 3th 10 ngày, mẹ nó có làm vậy ko? giờ chắc ko có tác dụng mẹ nó nhỉ. mình thường rơ lưỡi cho bé bằng rau ngót.
    bé bị viêm họng do lây cảm cúm từ bà, nge bs nói thế. Rõ chán. giờ bé hết ho rồi, cảm ơn mẹ Nhím nha!

NB - 3.3kg ; 1m - 4kg ; 2m - 5kg; 3m - 6kg ; 4m -7.5kg ; 5m - 8.4kg ; 6m - 9.5kg ;
    Cai sữa ngày 22/7/2012
    Đi học ngày 13/10/2012
    • 2,025 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

nghe các mẹ nói chuyện mình xen vào tí. mấy bữa bé mình ăn cháo xay, mình bỏ tí tì ti nước mắm, bé ăn ngon. sau mình quên bỏ nước mắm mấy bữa, thấy bé ăn ngon hơn nữa. trộm vía. mẹ TLAF nói đúng đó, từ từ rồi ăn nước mắm.
    Mình hay kết hợp rau với củ trong bữa cháo của con, ví dụ cháo khoai lang + rau ngót. khoai tây + rau cải, su hào + cà rốt, bí đỏ + bắp cải xanh, súp lơ xanh + rau..rồi kết hợp với thịt heo, gà, trứng, đậu hũ trắng, phomai. thấy bé thích ăn, mình ăn nếm với ăn thừa của con cũng thấy ngon. hihi

Cai sữa ngày 22/7/2012
    Đi học ngày 13/10/2012