• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 330K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 4,716 Bài viết

• 2,236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pufamily Xem bài viết
    6 tháng đã ăn cá đc rồi hả mẹ nó. Vậy mà mình có đọc 1 tL, chẳng nhớ của ai, thấy nói là dưới 1 năm ko cho bé ăn đồ tanh vì dạ dày bé chưa chịu được. Chẳng biết thế nào, bé nhà tớ đc 7 tháng rồi, cũng chưa dám cho ăn cá. Mình nghĩ, nếu cho ăn cá, chắc cá bớp là lành nhất, lại không tanh nữa.
    Tớ đọc quyển cẩm nang ăn dặm của GS Nguyễn Lân Đính thì qua 6 tháng là ăn cá được. Ăn cá tốt lắm, nhất là trong thời buổi lợn nuôi tăng trọng như hiện nay. Nhưng tớ đợi qua 7 tháng sẽ tiến hành cho con ăn cá. Tất nhiên ăn gì cũng phải thăm dò, cho ăn tí xem phân thế nào đã. Nếu ổn thì tiếp tục.
    • 4,716 Bài viết

• 2,236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pepsi.mum Xem bài viết
    Bé mình lúc sáng đi khám thì bs phán bị viêm họng, lây từ bà nội. Bữa bà bị viêm họng đến giờ mình kiên quyết ko cho bà đụng vào cháu, vậy mà bà iu cháu quá ko bế 1 ngày ko chịu dc, lén thơm, có mình đó thì bắt tay cháu. giờ bé lâu lâu ho húng hắng, sổ mũi xót ruột quá. 2 hôm rồi mình chưng hoa đu đủ đực với đường phèn, rồi chưng quất + gừng với đ.phèn mà vận ko hết ho. may mà bé ko sốt, đang ho ít. mình đưa đi khám để điều trị cho dứt điểm. Mà giờ mình thấy rõ sức đề kháng của bé giảm rồi, hồi trước 4 tháng ở nhà ngoại cả nhà bị cảm cúm cũng ko lây bé, bé ho tí là làm mấy pp trên là hết ngay. vậy mà giờ phải uống thuốc vào người. Đúng vào lúc này đang mọc răng nữa chứ, mấy hôm trước sốt 1 đêm, sáng ra thấy trắng nhú ở 4 vị trí răng, 2 hàm trên, 2 hàm dưới. Bé vẫn ăn uống bình thường, nghịch lắm.
    Kể về Nhím cho mình biết với nhé! hôm nay thấy con mệt nên kể xấu con, trộm vía!
    Hic, mình thắc mắc sao viêm họng lại lây được nhỉ? Bây giờ qua 6 tháng, chất đề kháng tự nhiên trong sữa mẹ ko còn nên các bé phải tự chống chọi thôi. Chúc Pepsi mau khỏi nha.
    Về nết ngủ thì Pepsi hư hơn Nhím rồi. Nhím toàn bú mẹ rồi ngủ hoặc ăn no thì tự ngủ.
    Trộm vía Pepsi mọc nhiều răng 1 lúc thế. Hồi 3 tháng 10 ngày mẹ có rơ lợi bằng nước lá hẹ cho con ko?
    • 127 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pepsi.mum Xem bài viết
    mình hỏi tí cá bớp là cá bống hả mẹ nó?
    Uh, vẫn gọi là cá bống bớp đấy. Các nhà hàng thường nấu cá này với lá lốt đấy, khoảng 50k 1 bát, 1 con nho nhỏ thôi.
    • 127 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Mẹ TLAF ơi, các bé tầm 7 tháng đã ăn cháo xay rồi ah? Có phải là mình nấu cháo rồi cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra hả, có xay lẫn cả rau và thịt/cá đúng không?

Mình cũng muốn cho bé nhà mình ăn cháo xay như thế rồi, chứ ăn mãi bột gạo ăn liền của Hipp cũng ko ổn lắm, chỉ được cái tiện cho bà nội ở nhà chăm cháu, chẳng mất công nấu bột thôi.
    • 127 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Ngày mai bé nhà tớ tròn 7 tháng, mà chẳng có cái răng nào cả:Worried:.
    • 4,716 Bài viết

• 2,236 Được cảm ơn

Các mẹ sang nhà mới trao đổi tiếp nhé!
    Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì (tầng 2)
    Nhờ Mod khóa nhà cũ hộ em ạ.
    • 1,005 Bài viết

• 3,099 Được cảm ơn

Ko fải e muốn cho con bột gạo Hipp c ah,đây là hộp từ lúc con ăn dặm,em cho con ăn đc 2 hôm thấy chẳng ngon zì nên em nấu cháo cho con luôn,muốn lười cũng chẳng đc.nên bzo e cứ cho vậy để hết hộp í mà
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TLAF Xem bài viết
    Bây giờ con ăn gạo được rồi thì mình cho con ăn gạo quê cho lành. Bột gạo của Hipp dù gì cũng có chất bảo quản mẹ nó ạ.
    Vụ ăn cá thì mình đọc trong sách của Gs Nguyễn Lân Đính, nguyên viện trưởng viện dinh dưỡng. Mình định 7 tháng cho ăn tí cá, 9 tháng bắt đầu ăn tôm, cua vì cho ăn tôm, cua sớm con dễ bị dị ứng. Cái nì Bs dinh dưỡng tư vấn và nhà mình cũng có 2 anh, chị bây giờ ko ăn được tôm đồng, ăn vào là dị ứng vì ngày xưa 3 tháng đã "được" ăn bột nấu tôm, hi hi.

Kho ảnh của Mr.Ken
    :http://s1033.photobucket.com/albums/a411/pikidoll/
    [Cu-Ken[/B][/COLOR]: Star:: 3.6k-51 cm:LoveStruc:- 1M:5k-56cm :LoveStruc:-2M:6.2k - 60cm:LoveStruc:-3M:7.4k - 63cm:LoveStruc:-4M:8.3k - 67cm:LoveStruc:-6M:9k-71cm:LoveStruc:-7M3W:9.4k:LoveStruc:-9M1W : 10k1:Smiling:
    • 4,716 Bài viết

• 2,236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pikidoll Xem bài viết
    Ko fải e muốn cho con bột gạo Hipp c ah,đây là hộp từ lúc con ăn dặm,em cho con ăn đc 2 hôm thấy chẳng ngon zì nên em nấu cháo cho con luôn,muốn lười cũng chẳng đc.nên bzo e cứ cho vậy để hết hộp í mà
    Thế à? Mẹ nó sang nhà mới trao đổi tiếp nhé!
    Nhờ Mod khóa topic này hộ e ạ.
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi, mẹ nó kể vậy mình vui quá. Chúc mừng 2 mẹ con nha, trộm vía. Mẹ nó chịu khó đổi món cho bé thì bé sẽ ăn nhiệt tình thôi, yên tâm đê.
    Mẹ nó ơi, món cháo xay nhuyễn với khoai lang chế biến biến thế nào vậy? giúp tớ với, bé nhà tớ không chịu uống sữa CT, chỉ thích ăn đặc thôi. Đang cho con ăn bột ăn liền hoa quả Hipp, nhưng có vẻ bé không thích lắm. Giúp tớ với nhé vì nhà nhiều tầng quá tớ không đọc lại từ đầu được.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều.
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mà anh chàng nhà tớ còn chưa ngồi vững nữa cơ í
    • 1,326 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Hic, mình thắc mắc sao viêm họng lại lây được nhỉ? Bây giờ qua 6 tháng, chất đề kháng tự nhiên trong sữa mẹ ko còn nên các bé phải tự chống chọi thôi. Chúc Pepsi mau khỏi nha.
    Về nết ngủ thì Pepsi hư hơn Nhím rồi. Nhím toàn bú mẹ rồi ngủ hoặc ăn no thì tự ngủ.
    Trộm vía Pepsi mọc nhiều răng 1 lúc thế. Hồi 3 tháng 10 ngày mẹ có rơ lợi bằng nước lá hẹ cho con ko?
    Lúc 3 tháng 10 ngày rơ lợi cho con bằng lá hẹ để làm gì hả mẹ ALAF? mình cũng nghe nói đến điều này nhưng k nhớ để làm gì cả, hic mà Cò nhà mình đã gần 7 tháng rùi còn đâu, hỏi cho biết còn phổ biến kiến thức và dành cho tập 2
    Hic, cuối tuần này Huy tròn 7 tháng. Nếu theo ngày âm thì ngày mai đã được 7 tháng rùi mà không có cái răng nào, chưa biết bò, chưa biết ngồi. Buồn gê cơ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 50 thực đơn ăn dặm kiểu Nhật

Tổng hợp 50 thực đơn ăn dặm kiểu Nhật từ facebook chị Nguyễn Tú Anh - có tên viết tắt là mẹ HB. Cảm...

• Sẹo không còn “bất trị”

Mọi tổn thương dù nhỏ trên da đều có thể để lại sẹo. Sẹo có thể lồi hoặc lõm, nguyên nhân do việc...

• Những cách nói nên và không nên dùng với trẻ

Mình đang đọc một cuốn sách viết về cách rèn luyện tính cách cho trẻ em. Mình thấy trong đó có nhiều câu nói, cách nói không nên dùng mà mình và nhiều người quanh mình hay phạm phải. Vì thế, mình xin đưa lên đây chia sẻ đẻ các cha mẹ cùng tham khảo và rút kinh nghiệm dạy dỗ con. Trước hết là phục...

• Trái cây - Nên và không nên ăn gì trong thời gian mang thai?

Chào các chị, Em đang mang thai 28 tuần và rất thích ăn quả lựu, gần như ngày nào cũng ăn nhưng em vừa đọc trên mục sức khoẻ của vnexpress.net về bài "Cây thạch lựu chữa sán" có khuyến cáo là các bà mẹ mang thai và trẻ em không được dùng những bài thuốc chữa sán bằng cây thạch lựu đó. Vậy không...

• 8 sai lầm khi nấu cháo làm bé chậm tăng cân

Nấu cháo bằng nước xương, cho bé ăn nhiều khoai tây, cà rốt hoặc đồ nghiền nhuyễn quá lâu... là...

• 1,326 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Mình post cho bạn mấy món này nha:
    1. Bột thịt - rau ngót
    Rau ngót băm nhuyễn
    Thịt nạc băm nhuyễn, tán đều cho vào 30 ml nước lạnh
    Hòa 20g bột gạo với một chút nước
    Nấu chín thịt với phần 170ml nước, cho rau ngót và bột gạo đã hòa tan vào khuấy đều cho đến khi bột chín. Múc bột ra chén rồi cho 2 muỗng cà phê dầu ăn vào trộn đều.

2. Bột thịt bò - cà chua
    Cà chua bỏ hột, băm nhuyễn
    Nấu chín thịt bò đã băm nhuyễn với 1/2 lượng nước, sau đó cho cà chua và bột đã hòa tan với 1/2 lượng nước còn lại vào khuấy đều, nấu với lửa nhỏ cho đến khi bột chín.
    Múc bột ra chén rồi cho 2 muỗng cà phê dầu ăn vào trộn thật đều.

3. Bột trứng - cà rốt
    Trộn đều cà rốt, bột, lòng đỏ trứng và nước sôi rồi bắc lên bếp nấu với lửa nhỏ. Lưu ý khuấy đều tay cho đến khi bột chín
    Múc bột ra chén, trộn thật đều với dầu ăn.

4. Bột cá - rau muống
    Rau muống rửa sạch, cắt nhỏ hoặc băm nhuyễn
    Nấu chín rau với 100ml nước trong khoảng 5p, sau đó cho thịt cá đã băm nhuyễn, bột gạo hòa tan với nước vào nấu cho chín.
    Múc bột ra chén rồi cho 2 muỗng cà phê dầu ăn vào trộn đều.
    Trên đây là mấy món mình học theo sách của GS Nguyễn Lân Đính. Mình dùng bột Thành râu, hoặc mình nấu cháo xay thay bột cũng ok.
    Sao mẹ TLAF cho nhiều dầu thế nhỉ? Mình chỉ cho có nửa thìa thui ah. Thế thì có ít quá k nhỉ? Vì hôm đi làm, dặn bà là cho cháu thìa dầu, về thấy nồi bột của con sánh nhìn toàn dầu là dầu, mẹ ăn còn thấy hơi khó ăn nên đã giảm xuống còn có nửa thìa thôi