Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 327K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

• 3,043 Bài viết

• 1,962 Được cảm ơn

Nấm rơm sạch mà, nấm tươi là loại thực phẩm sạch vì không phun, bón gì cả. Ngoài ra còn có nấm hương tươi, nấm đùi gà, nấm mỡ... Nhưng có nấm kim châm hình như là của TQ. Bé nhà tớ cũng thích ăn nấm lắm. Chế biến nấm đừng gia nhiệt lâu nhé, mất hết chất.
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

vậy thì yên tâm cho con ăn nấm nhỉ. Chỗ nhà tớ chỉ thấy mỗi nầm rơm thôi. Con chuẩn bị ăn tôm cua cá cho thêm nấm vào bớt mùi tanh.
    • 3,043 Bài viết

• 1,962 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    vậy thì yên tâm cho con ăn nấm nhỉ. Chỗ nhà tớ chỉ thấy mỗi nầm rơm thôi. Con chuẩn bị ăn tôm cua cá cho thêm nấm vào bớt mùi tanh.
    Nấm rơm ko làm hết mùi tanh của cá đâu mẹ Axon ơi. Nếu muốn làm hết mùi tanh của cá mẹ nó xào cá với hành. Tôm hay cua thì thơm lắm, làm mất mùi làm gì. Mách mẹ nó nấm với thịt bò tạo mùi thơm tuyệt vời.
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Bông ăn bưởi từ 4th mà có sao đâu.
    • 611 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thỏ Bi Xem bài viết
    Bé nhà tớ thích ăn bằng thìa nên tớ toàn bóc bưởi rồi lấy kéo cắt thành từng miếng nhỏ nhỏ rồi đút cho bé ăn. còn Cam thì vắt nước cho bình ống hút. mà bé nhà tớ mới có 6 tháng thôi nhé.
    Uh, mìhn cũgn học theo Thỏ Bi, cắt nhỏ bưởi cho con ăn. Trước mìhn hay ép lấy nước nhưng khong hay bằng ăn cả xác. Cách này hay đấy, bé lại thích hơn uống nước, bé chịu ăn cam bưởi rồi Thỏ bi ơi. nhưng mà ăn bưởi liên tục cả tuẩn vẫn chưa hết bón hẳn. Đu đủ thì ở Huế mình chưa thấy, đành vẫn phải thụt bằng mật ong.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho con ăn nhiều cách nhỉ. Bé nhà mình 8 tháng rồi mà mình vẫn chỉ ép nước thôi bởi lúc nào cũng sợ bé hóc.
    • 715 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em làm rất dơn giản:bóc vỏ bưởi rồi giữ nguyên cả miếng bưởi to,cắt ngang con tôm bưởi độ dài tuỳ theo bé ăn đc ,vậy là ko sợ bé hóc vì dài quá.
    Hạnh phúc khi có con ở bên...:Angel::Angel::Angel:
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé, mình cũng đã cho Kẹo nhà mình ăn bưởi từ 5tháng cơ, thế nhưng đến cơ quan thấy mấy đồng nghiệp bảo không thấy ai nói cho ăn bưởi, nên mình lên đây hỏi các mẹ. Mình thì cũng nghĩ rằng ăn bưởi rất tốt, nhuận tràng, với lại bưởi là hoa quả tươi, vỏ lại dày, khó có nguy cơ bị tẩm ướp chắc chắn là tốt. Lên đây thấy các mẹ cũng cho con ăn bưởi thì mình yên tâm lắm lắm, thanks các mẹ đã sẻ chia.
    Kẹo múttttttttt
    • 1,098 Bài viết

• 859 Được cảm ơn

Tớ ko có cơ sở khoa học gì nhưng cụ nhà tớ (bà nội chồng tớ) bảo ko nên cho bé < 1 tuổi ăn bưởi ( ko biết vì sao, only kinh nghiệm, hình như vì bưởi khó tiêu hay sao đó) nên tớ cũng ko cho ăn, cam,quýt còn nhiều loại mà
    • 1,025 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Ỉn nhà em trộm vía là mới 8 tháng, không có cái răng nào nhưng nàng ăn hết 2 múi bưởi một lúc, vẫn gào đòi ăn nữa. Chỉ tội là cứ ị ra nguyên tép bưởi thôi. Con gái còn nhai hết 2 miếng giò mà không hóc, không nhè ra tẹo nào.:Smiling:
    • 1,061 Bài viết

• 1,381 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu trong việc chế biến bột cho con.
    Thật là bổ ích, trước khi làm theo cách của mẹ shortcake e muốn hỏi thêm rằng: Nước luộc những loại rau, củ, quả này mình bỏ đi à? Và mình dùng sữa pha loãng để quấy bột cho con đúg không ạ?
    Em thấy băn khoăn nhất là khoản: đồ mặn, tanh (cá, thịt) lại chế biến cùng sữa thì có vấn đề gì không ạ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Gia Đình TÔM TÉP; 29/03/2009 vào lúc 10:36 PM.

• 885 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

các mẹ ơi bé 6 tháng 1 tuần ăn ngô ngọt được chưa nhỉ??? Hôm nay em mua bắp ngô ngọt trông ngon ghê, định về nấu thịt gà và ngô cho con :Smiling:
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình là mẹ bé Út BUM, bé nhà mình được 7 tháng rồi, bé nặng 8kg dài khoảng 76cm (vậy có bình thường không các mẹ nhỉ. Mình cho bé ăn 1 ngày như sau: sáng sớm khoảng 6h30 (bé nhà mình dậy sớm) uống 120ml sữa. 9h30 ăn 1 bát bột sữa, 12h30 ăn bột mặn, chiều khoảng 4h ăn sữa chua hoa quả hoặc 1 hộp váng sữa, 18h30 ăn bột mặn, bột mặn của bé minh đổi món thường xuyên và nêm thêm 1 chút nước mắm Hạnh phúc và dầu gấc G8 việt nam, 21h ăn bột sữa rồi đi ngủ. Ngoài ra bé uống trà hoa quả Hipp thay nước lọc. Đêm bé dậy ăn 120ml sũa rồi ngủ đến sáng. 1 tuần mình cho bé ăn thêm 2 viên phomai quấy lẫn với bột. Không biết minh cho bé ăn như vậy có nhiều chất quá ko hả các mẹ . À quên mất hỏi luôn các mẹ: bé nhà mình ko chịu bú bình nên mình phải cho ăn 2 bũa bột sữa để bổ sung. Đây là lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn, các mẹ tư vấn cho mình với nhé. Thanks các mẹ nhiều nhiều.:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mcvnfu; 01/04/2009 vào lúc 03:17 PM.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cho bé nhà mình ăn ngô bao tử, rất ngon bạn ah.
    • 105 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cái này tự mình điều chỉnh theo công thức nấu ăn ở 1 cuốn sách khác, các mẹ xem có dùng được ko nhé.

http://www.webtretho.com/forum/showt...51#post4809551
    • 163 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

thấy các mẹ ở đấy cần sách quá mình cũng đã đc mẹ shortcake tặng sách đã lâu, cũng đã tăng lại cho nhièu mẹ. có mẹ nào cần mình sẽ cho mựa photo và tặng bản photo, mình ở HN
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cung dang thac mac giong me cua hieu san ne`
    ko biet la lam` nhu nao` de ko mả chat
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Con em ăn cá rồi ạ. Hôm chủ nhật mua cá quả về , thái nhỏ với gừng tươi, hấp chín rồi kiểm tra xem còn xương ko. Nấu cháo cá quả cho luôn cả rau thì là - hành lá vào. Thơm lừng, nấu xong, bố Bông cũng xin vét xoong ạ..
    Em nghĩ nấu cháo cá cho con, cho gừng vào thơm mà lại ko sợ con bị lạnh bụng. Với lại người lớn mình ăn như nào là ngon thì nên cho con ăn như thế. Đừng bắt con ăn những món mà người lớn ko nuổi nổi.:Battin ey:
    • 38 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em được 8.5 tháng đã ăn lươn được chưa ạ? Mẹ nào co kinh nghiệm làm món lươn mách giùm em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

http://docs.google.com/Doc?id=dhcs2dnf_29hh2m95f4&hl=en

Công thức nấu một số loại cháo và lươn do tớ sưu tầm được. Share cho các ấy:Battin ey: