• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 331K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,460 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Em bé em 7 tháng vậy đã ăn sữa ong chúa được chưa vậy? Có mẹ nào biết ko chỉ em với vi em đọc báo thấy bảo trong mật ong có chất gì ấy mà ko tốt cho trẻ em. :1:

• 2,520 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nacoi
    Em bé em 7 tháng vậy đã ăn sữa ong chúa được chưa vậy? Có mẹ nào biết ko chỉ em với vi em đọc báo thấy bảo trong mật ong có chất gì ấy mà ko tốt cho trẻ em. :1:
    Không tốt đâu mẹ nacoi ơi ,chị vào link này mà xem này
    http://www.babycentre.co.uk/expert/555838.html

Honey sometimes contains a spore of the bacterium Clostridium Botulinum. This can cause a rare form of food poisoning (botulism) in babies and, very occasionally, in adults. Babies under six months are most vulnerable. The symptoms of botulism appear around eight to 36 hours after consuming the honey or other contaminated food. Symptoms may include constipation, listlessness and lack of appetite. If you suspect your baby may be affected, seek medical help straight away. Although cases of botulism in babies are very rare, it is recommended that you don't give your baby honey until after his first birthday
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 1,460 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Cam on me Coco nha. mẹ cháu cũng đọc thấy thế nên chủa dám cho Nacoi ăn. Nhưng đấy là nói về mật ong chung chung, còn sữa ong chúa thì thế nào nhỉ vì cái này ông ngoại mua cho Nacoi, phải có cái gì thuyết phục để ông khỏi giận :4:.

• 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi
    Bé trai 7.5 tháng có cho uống nước đỗ tương được không? (nước tự làm ấy)
    Đã bao giờ các mẹ cho con mình uống chưa?
    Mình nghe nói bé trai nên cho uống ít nước đỗ tương có phải không còn lý do tại sao thì mình không biết. Có mẹ nào biết hãy post lên cho mình biết với nhé.
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Nước đỗ tương rất tốt, giàu đạm, người ta còn dùng thay sữa mẹ trong trường hợp mẹ thiếu sữa và không có sữa bò. Trong đậu tương lại có nhiều chất tương tự như hoocmon nữ, cho nên nó là một món ăn lý tưởng cho phụ nữ, nhưng không phải cho nam giới,bởi vì nó sẽ ảnh hưởng tới giới tính của bé. mình thấy người ta khuyến cáo không cho bé trai ăn nhiều và thậm chí cả bà mẹ mang thai nam là vì lý do như vậy. Bé nhà bạn 7.5 tháng là ăn được sữa đậu rồi, chỉ cần hạn chế không ăn nhiều là được. Chúc bé hay ăn chóng lớn.
    Lientk
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Lientk
    Mẹ có mấy bé rồi sao không thấy đề tên bé theo.
    Cho em hỏi thăm tí, Bé nhà chị có mập mạp không. Bé nhà em còi lắm
    Thân
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hien dlyenbai
    Cám ơn mẹ Lientk
    Mẹ có mấy bé rồi sao không thấy đề tên bé theo.
    Cho em hỏi thăm tí, Bé nhà chị có mập mạp không. Bé nhà em còi lắm
    Thân
    Bé gái nhà mình trộm vía 4 tháng đầu thì bụ, nhưng từ tháng thứ 5 trở đi thì lên cân chậm lắm, có tháng còn bị sụt cân vì ốm nữa. Bây giờ bé được 8 tháng khoảng gần 9kg, cũng chỉ là TB thôi. Ở WTT có nhiều mẹ nuôi con giỏi lắm mình còn lâu mới theo kịp. À, bé nhà bạn hơn 7 tháng thì ăn được cả sữa chua rồi đấy, tốt cho tiêu hoá lắm. Chúc hai mẹ con vui!
    • 1,719 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cho em théc méc chút nha các Mẹ ơi, em ko biết nước đỗ tương là gì hết?? có phải sữa đậu nành ko ạ?? Em hơi bị " nghèo" ngôn ngữ các bác giải thích hộ em với, em cảm ơn nhiều! :4:
    • 2,520 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNamRom
    Cho em théc méc chút nha các Mẹ ơi, em ko biết nước đỗ tương là gì hết?? có phải sữa đậu nành ko ạ?? Em hơi bị " nghèo" ngôn ngữ các bác giải thích hộ em với, em cảm ơn nhiều! :4:

hehehe em có thắc mắc y hệt menamrom, hình như là đúng chị ah vì mọi người toàn làm sữa đậu nành từ đỗ tương mà.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hai mẹ namrom và coco ơi sữa đầu nành cũng làm từ đỗ tương nhưng qua sơ chế nhiều và ngọt quá.
    Còn nước đỗ tương như mình nói là nước đỗ tương mình tự làm cơ ngon hơn, đặc hơn lại không ngọt quá, cho các bé uống đảm bảo hơn.Nếu hai mẹ muốn cho bé ăn thì hãy chịu khó làm cho các bé nhé.
    Mẹ Lientk này bé nhà chị 8 tháng mà được gần 9 cân là cũng ổn rồi, cu nhà em hôm 7 tháng em cân được có 7.5 cân, cao 7.1cm nhìn cháu còi lắm
    Em cũng muốn cho cháu ăn sữa chua nhưng ở TP em không có loại sữa chua dành cho trẻ em như các mẹ nói, chỉ có loại vinamilk của người lớn thôi cho bé ăn có được không chị
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hai mẹ namrom và coco ơi sữa đầu nành cũng làm từ đỗ tương nhưng qua sơ chế nhiều và ngọt quá.
    Còn nước đỗ tương như mình nói là nước đỗ tương mình tự làm cơ ngon hơn, đặc hơn lại không ngọt quá, cho các bé uống đảm bảo hơn.Nếu hai mẹ muốn cho bé ăn thì hãy chịu khó làm cho các bé nhé.
    Mẹ Lientk này bé nhà chị 8 tháng mà được gần 9 cân là cũng ổn rồi, cu nhà em hôm 7 tháng em cân được có 7.5 cân, cao 7.1cm nhìn cháu còi lắm
    Em cũng muốn cho cháu ăn sữa chua nhưng ở TP em không có loại sữa chua dành cho trẻ em như các mẹ nói, chỉ có loại vinamilk của người lớn thôi cho bé ăn có được không chị
    Mình cũng hiểu nước đỗ tương chính là sữa đậu nành ý mà, chỉ có điều nếu mình tự làm thì gia giảm thế nào là tuỳ mình, cho be uống thì tốt nhất là không đường. Còn sữa chua mình cũng không cần nhất thiết phải là loại cho trẻ em đâu bạn ạ, con nhà mình cho ăn sữa chua hoa quả loại dành cho trẻ em của Úc lại ko thích, mình cho ăn sữa của Nestle thì lại thích đấy. Bạn cứ cho ăn sua chua của VInamilk cũng được, nếu có đk thì tự làm cho bé từ sữa bột công thức cho đảm bảo.
    • Mẹ Anh Minh
    Mẹ Hiền ơi, chia sẻ với mình cách làm sữa của mẹ với
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

nếu có đk thì tự làm cho bé từ sữa bột công thức cho đảm bảo.[/QUOTE]
    Mẹ lientk ơi làm sữa chua từ sữa bột cho bé như thế nào cho đảm bảo
    Ngày trước em chỉ hay làm sữa chua từ sữa bò cho thêm mmột ít sữa chua vinamilk vào để lên chua thôi, còn sữa chua làm từ sữa bột thì chưa làm bao giờ. chị chỉ cho em với nhé.
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sếu và Bờm
    Mẹ Hiền ơi, chia sẻ với mình cách làm sữa của mẹ với
    Cách làm nước đỗ tương mà mình hay làm như sau :
    Cứ 1 lạng đỗ tương thì được khoảng 1 lít nước, làm nhiều hay ít là tuỳ mình
    Đỗ tương đem ngâm nước khoảng 4 tiếng sau đó bỏ ra đãi hết vỏ, cho vào say kỹ rồi đem lọc bỏ bã đi, nước cho lên bếp đun sôi ( phải thật để ý lúc đun không là rễ bị trào lắm đấy) để nguội là uống được nếu người lớn uống có thể cho vào tủ lạnh cho mát
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

nếu có đk thì tự làm cho bé từ sữa bột công thức cho đảm bảo.
    Mẹ lientk ơi làm sữa chua từ sữa bột cho bé như thế nào cho đảm bảo
    Ngày trước em chỉ hay làm sữa chua từ sữa bò cho thêm mmột ít sữa chua vinamilk vào để lên chua thôi, còn sữa chua làm từ sữa bột thì chưa làm bao giờ. chị chỉ cho em với nhé.[/QUOTE]

Thì cũng như vậy thôi mà, chẳng khác gì đâu. Cứ pha sữa theo công thức rồi làm thôi. Hiên vào mục kinh nghiêm hay các mẹ có chia sẻ cách làm sữa chua từ sữa bột đấy. Mình cũng làm 1 lần rồi nhưng chưa thành công lắm vì cho nhiều đường quá. Chúc mẹ Hiên thành công nhé!!!!!!!!!
    • 1,138 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Ở Vn có bạn loại máy chuyên làm sữa đậu nành đấy, tiện và nhanh lắm. Đậu ngâm hoặc không ngâm (ngâm thì bảo vệ máy hơn) chỉ việc cho vào, máy tự đun, xay, lọc. Chỉ cần đợi 10 phút đã có sữa nóng thơm phức cho cả nhà rồi.
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiến và Liti
    Ở Vn có bạn loại máy chuyên làm sữa đậu nành đấy, tiện và nhanh lắm. Đậu ngâm hoặc không ngâm (ngâm thì bảo vệ máy hơn) chỉ việc cho vào, máy tự đun, xay, lọc. Chỉ cần đợi 10 phút đã có sữa nóng thơm phức cho cả nhà rồi.
    Đúng là tiện thật nhưng máy này lọc không kỹ còn nhiều bã lắm
    • 312 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ chỉ cho em cách làm bột lạc cho bé ăn với. Em thấy có một số thực đơn có hướng dẫn cho bé ăn món này mà không biết xay lạc sống/chín thế nào và nấu ra sao. Cảm ơn nhiều nhiều.
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình thì hay rang lạc cho chín rồi bóc vỏ, cho vào cối giã mịn. Cho chỗ lạc đã giã mịn vào khuấy đun cùng với bột gạo đến khi bột chín, cho rau xanh vào khoảng 3-5 phút tắt bếp, cho dầu ăn, để nguội bớt rồi cho bé măm. Bột lạc ngậy lắm bạn ạ. Mình hay nấu bột lạc với: rau muống, rau cải ngọt, cải thảo, mướp.
    Mình thấy trong thực đơn của VDD thì chỉ nên cho bé ăn 1 tuần/1 bữa bột lạc thôi, mỗi bữa thì chỉ khoảng 20-30gr lạc là đủ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,625 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Oshin nhà mình mới mang ở quê lên 1 túi lạc đây mà cũng chưa biết làm gì cả. Cu nhà mình được 8 tháng, ăn lạc có được không hở các mẹ??