• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 330K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 293 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu bé ko nhai kỹ mà nuốt vào thì dạ dày sẽ phải làm việc nhiều hơn để tiêu hoá những hột cháo đó. Bé chưa có răng thì chắc chắn ko thể nhai nhuyễn cháo được rồi. Mẹ carrot ơi, đừng cho con ăn cháo hột, hại dạ dày lắm đấy.
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Nếu bé vẫn chịu ăn cháo xay nhuyễn hoặc bột thì bạn cứ để bé ăn thế tốt cho dạ dày của bé hơn đấy. Trường hợp bé đã chán thức ăn cũ, thì bạn đi xay cháo vỡ loại nhỏ nhất rồi khí nấu đánh nhuyễn lên cho bé ăn cũng được. Nhưng tuyệt nhiên đừng để bé ăn cháo hột như người lớn khi chưa có răng nhé !
    • 2,642 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Phô mai nhà mình cũng bằng tháng với Carrot đó, nhưng mình vẫn phải xay cháo cho ăn, vì thứ gì hơi lợn cợn là cu cậu oẹ liền.

Các mẹ ơi, ngay cả khi có răng thì chỉ mới loe hoe vài rằng cửa, làm sao bé nhai nhỉ? Khoảng khi nào có thể tập cho bé ăn cháo hột, hoặc cháo nấu kỹ nhưng không xay, mà để nguyên thị bằm, rau bằm nhỏ nhỉ?

Mình nuôi bé Bím cách nay 9 năm nên bây giờ quên mất tiêu rồi, nuôi Phô Mai cứ như nuôi con lần đầu vậy, thật xấu hổ.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Bé 9 tháng tuổi trở lên đã có phản xạ nhai thức ăn mềm bằng lợi rồi. Mình nên tập cho bé nhai cháo cũng như thức ăn từ bây giờ để bé thích ăn hơn là cứ nuốt trọng hoài, và bé sẽ có thói quen nhai, ăn uống sau này tốt hơn. Đương nhiên cháo hay cơm hay thức ăn mình không để nguyên như của người lớn mà phải chế biến theo công thức của em bé.
    • 272 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

toi da mua phomat kiri va party cube nhung toi lo con toi con nho o biet da an duoc chua
    lam on noi giup toi
    cam on nhieu
    Quyên 9035484 (cityphone)
    Địa chỉ Ngõ 126 Hoàng Quốc Việt Nhà A 2 - 2 )
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Bạn hãy tán nhuyển ra bỏ vào cháo hay bột cho bé ăn. Bạn có thể thử làm món : cháo + thịt gà + cà rốt + khoai tây + pho mai xay nhuyển + 1 muổng canh sữa tươi cho bé ăn.
    • 272 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

toi se lam mon do cho be con nha toi an
    cam on nhieu
    Quyên 9035484 (cityphone)
    Địa chỉ Ngõ 126 Hoàng Quốc Việt Nhà A 2 - 2 )
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Ada của mình mấy hôm nay bị bệnh, bỏ bú, ép mãi thì ăn được một ít bột ngọt và chỉ thích uống nước thôi nhưng được cái là bé vẫn chơi, vẫn phá.
    Mình phát hiện ra bé thích ăn sữa bột sống và uống cái gì lành lạnh, không biết có nên cho bé ăn sữa sống hay uống sữa lạnh không? nếu không cho bé ăn thì không có sữa vào người, nhưng nếu cho ăn như thế không biết có ảnh hưởng gì không?
    Sau khi mọc 8 răng cửa thì sẽ mọc đến răng hàm phải không? Không biết 8 tháng bé có thể mọc răng hàm chưa??? mấy hôn nay Ada sốt rồi lại chảy dãi giống như lúc mọc răng cửa ấy , mình sờ lợi bé thì không cảm thấy có răng nhú lên, còn nhìn thì làm mọi cách bé không chịu hả miệng ra :evil: nên cũng không biết được.
    Mỗi lần con bệnh hay bỏ ăn stress quá
    Các mẹ giúp mình với.
    • 98 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Lúc Sâu béo mọc răng mẹ có cho uống sữa lạnh một lần thì nôn hết cả ra, chắc lạnh bụng
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

- Ăn sữa sống và uống sữa lạnh hoàn toàn không tốt cho hệ tiêu hóa của bé còn nhỏ như Ada.
    - Khi bé bệnh, bỏ ăn bỏ uống là chuyện bình thường, khi bé khoẻ rồi bé sẽ lại ăn bù đấy thôi . Nếu Ada không ăn miếng nào thì mình cũng xót ruột giùm bạn thật. Cho bé ăn vài món ăn nhè nhẹ, dể ăn như khi mới bắt đầu ăn dặm như bí đỏ hay chuối hay khoai tây nghiền tán nhuyễn trộn với sữa, đậu hủ non tán sơ + cà rốt xay nhuyển hay rau xanh cắt nhỏ, cháo xay nhuyển + lòng đỏ trứng, ya-ua, uống nước trái cây.
    - Vấn đề răng, bạn hỏi thêm Bs.Hoa Dang ở mục Phát triển hay Chăm sóc chung.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, bé con nhà em đã được gần 8 tháng rồi. Bé hơi bị còi, em muốn cho bé uống nước cà rốt sống và thuốc cam Hàng Bạc. Liệu có được không các chị? bé bây giờ biếng ăn ghê lắm , làm thế nào bây giờ ạ?
    Em ít có thời gian vào diễn đàn, các chị giúp em tìm các chủ đề có liên quan với. Cảm ơn các chị nhiều !
    Huong
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không biết uống nước cà rốt sống có tác dụng gì nhỉ, mình không biết Tdụng của nó chỉ biết sau khi ép nước cà rốt cho bé Bốt 2 tuổi uống thì bé bị đi ngoài có chất nhầy 3 ngày liền, báo hại mẹ tốn tiền thuốc thang.
    thuy
    • 18,631 Bài viết

• 11,475 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , nước cà rốt có tác dụng mát da và có nhiều betacaroten.
    Em cũng chỉ biết vậy và uống thì ngon rồi nhưng với trẻ lớn và người lớn thôi.
    Còn các bé nhỏ thì vì hệ tiêu hoá chưa hòan thiện nên việc tiếp nhận các chất cần sàng lọc. Vì vậy em nghĩ bé mới 8 tháng chưa nên uống nước cà rốt sống mà mẹ bé có thể luộc lên lấy nước uống còn cái thì ăn bổ cả đôi đường....
    Mẹ conco ơi , bé biếng ăn có nhiều biện pháp chứ không thể uống nước cà rốt không. Chị tham khảo thêm nhé...
    Chúc các bé luôn vui khoẻ , hay ăn chóng lớn....

• 160 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình vừa đọc ở chủ đề nào đó, có mẹ đã đề cập đến vấn đề ăn cà rốt rồi, và mình nhớ nhất là hoa quả thì nên ăn tươi nhưng riêng cà rốt thì ăn chín mới tốt
    • 247 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ có con lớn hơn cu tý ơi, 6.5 tháng thì đã ăn được cá chưa, cá nào thì ăn được? Cu tý mới chỉ ăn thịt gà, lợn, bò, tôm mà thôi. Mẹ cu tý thấy loanh quoanh mãi mấy món này chán nên muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm xem đã ăn được cá hay chưa nhỉ? :confused:
    Cám ơn các mẹ nhiều
    • 293 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tôm mà đã ăn được thì ăn cá có sao đâu. Nếu bạn sợ bé dị ứng với cá biển thì bạn cho ăn cá nước ngọt trước, ở ngoài chợ mình hay thấy có cá rô đồng đấy, ăn vừa ngon lại ko sợ dị ứng, chỉ cực cho mẹ là phải ngồi lần xương lâu thôi
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình nghĩ là được rồi vì khi con mình còn nhỏ mình cũng thường cho ăn cá và kết quả là bây giờ CT rất thích cá ,ăn nhiều cá thì tốt hơn ăn thịt.Minh nghĩ bạn có thể thử với cá điêu hồng nữa vì thịt mềm ngọt và dể lọc xương
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

A xin chào cu tí em, cu tí anh sinh năm dê vàng đây! Ăn cá tốt lắm đó, khi cu tí nhà mình tròn 8 tháng mình đã cho ăn cá rồi, mẹ cu tí cho ăn đi, cá quả rất lành mà lại ít xương hơn cá rô đồng, nhưng bạn phải làm cẩn thận lắm đó vì nó rất nhiều xương dăm.
    • 251 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Đúng rồi, Nhím cũng ăn cá roi nhưng chỉ cá quả thôi. Mẹ Nhím toàn sang xin bà ngoại thôi vì bà ngoại chịu khó ngồi gỡ xương cho Nhim. Mẹ Nhim lười quá nhỉ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ cu ty con ơi, mình cũng cho bé nhà mình ăn cá rồi (cá lóc, cá diêu hồng) nhưng bé không thích lắm vì có vẻ tanh. Các mẹ có KN về vụ chế biến cá như thế nào để thơm ngon dụ khị được "con nít" , chỉ mình với !
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)