Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 308K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

47 Người đang theo dõi

• 76 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

con nhà em đựoc gần 8 tháng rồi, hồi hơn 7t em cũng cho bé ăn thử nứoc trai với hến rồi, em còn xay nhuyễn quấy bột cho bé nữa nhưng bé ăn ngon miệng vì nước ngọt mà cũng ko sao đâu ạ..

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ban chi nen cho be an mat ong va sua ong chua khi be tren 1 tuoi neu khong se khong tot cho bao tu cua be.

• 33 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hôm trước em hỏi bác sĩ, bác sĩ nói nên tập cho trẻ ăn dặm từ tháng thứ 6 vì khi đó cơ thể của các bé thiếu các vi chất khác như can xi và các loại vitamin cần thiết khác do nhu cầu của trẻ cao hơn sự cung cấp của sữa mẹ. Vì vậy ko nên cho ăn dặm quá muộn, nhưng cũng ko nên cho ăn quá sớm vì khi đó cơ thể bé chưa có men amylaza nên không hấp thu được chất bột.
    - Trước đó 1 tháng có thể cho trẻ uống thêm một chút nước cam nước rau nươc quả nghiền nhưng chưa phải là bữa ăn sam hay ăn dặm, ngày 1 lần
    - Trên nguyên tắc chung thức ăn sam của trẻ là tất cả những thức ăn của người lớn bao gồm chất bột chất đạm chất béo các chất khóang và sinh tố nhưng trung tâm vẫn là sữa mẹ cho đến một năm tuổi.
    Mình có sưu tàm được cái này. các mẹ tham khảo nhé, vì em cũng đang học hỏi. rooling:

Thường chia làm 4 thời kỳ

- THỜI KỲ THỨ NHẤT: 5 – 6 THÁNG TUỔI

Tré có thể ăn tinh bột như bột gạo, khoai tây, bột mỳ .Dùng nước rau hoặc lá rau nấu nhừ với gạo hoặc khoai tây cà rốt rồi nghiền thành bột nhừ loãng. Mỗi ngày chỉ cho ăn một lần, cộng thêm một chút nước cam hoặc một sô hoa quả dễ tiêu khác xay nhỏ pha loãng. Cho trẻ ăn từ từ, mỗi ngày tăng dần lượng bột lên từ 1/3 bát lên ½ bát đến cuối tháng trẻ đã có thể ăn hết một bát bột rau và uống một cốc nhỏ nước quả

-THỜI KỲ THỨ HAI TỪ 6-7 THÁNG TUỔI

Bát bột của trẻ có thể cho thêm nhiều rau hơn , thêm dần từ 10-20-30g thịt hoặc ½ long đỏ trứng 10g dầu thực vật. Thịt dung cho trẻ ăn không nhất thiết phải là thịt nạc hoàn toàn mà có khoảng 10% dính mỡ càng tốt
    Các loại ngũ cốc có thể là: gạo tẻ gạo nếp bột mỳ khoai tây
    Các loại rau có thể là rau xanh ,các loại bí, các loại đạu như đỗ tương đỗ xanh đỗ hòa lan, súp lơ xanh và trắng
    Tuy nhiên mỗi ngảy chỉ cho một vài thứ, thay đổi trong 7 ngày. Một bát bột
    không quá 5 thứ thức ăn trẻ sẽ không hấp thu được dễ dẫn đến chán ăn
    Chú ý không hầm xương nấu bột cho trẻ vì sẽ quá nhiều mỡ trẻ sẽ khó ăn
    Không nên dùng muối hãy dùng nước mắm nấu bột cho trẻ
    Một ngày trẻ có thể ăn từ một bát bột tăng dần đến hai bát một ngày vào cuối tháng thứ 7
    Nhu cầu chất đạm của trẻ là 4g/kg cân nặng / ngày ( nêu trẻ nặng 8kg trẻ chỉ cần 32g đạm bằng1gạt thìa canh thịt xay (thìa lá dập)
    Rau xanh băm nhỏ cũng một thìa gạt như thịt. Thực hiện tô màu bát bột

-THỜI KỲ THỨ BA TỪ 7 – 8 THÁNG TUỔI
    Bát bột của trẻ dặc dần lên.Các loại ngũ cốc cần giống như hồi 6-7 tháng , các loại rau cũng thế nhưng cần nhiều hơn. Đặc biệt trong giai đoạn này có thể cho trẻ ăn cá hoặc tôm , cua, các loại dầu cũng cho ăn tăng lên 15ml cho một bát
    Số lần ăn mỗi ngày cần hai bữa bột và ba bữa sữa

- THỜI KỲ THỨ TƯ TỪ 8 THÁNG – 1 NĂM TUỔI

Hầu như mọi thức ăn của người lớn đều có thể cho trẻ ăn, chỉ cần chế biến như hầm nhừ nghiền nhỏ và bát bột đặc dần . Trong mỗi bát bột đèu có đủ các chất cơ bản trong ô vuông thức ăn , chỉ cần đổi bữa các loại thịt cá trứng trong 7 ngày ăn khác nhau để trẻ không chán. Các loại chất béo là dầu hoặc mỡ có trong thịt. Cần cho trẻ ăn nhiều loại rau quá, nhiêu loại thực phẩm khác nhau để khi lớn lên trẻ dễ thích nghi với mọi loại thưc ăn

Sữa chua rất dễ tiêu hóa và có lợi cho sưc khỏe của trẻ . Khi trẻ 1 năm tuổi có thể cho tré ăn sữa chua ngày một lần thay cho bữa sữa
    Chúc các mẹ có nhứng bé con xinh xắn đáng yêu! :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tunxinhyeu; 01/06/2010 vào lúc 11:10 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ông bà nội Bộp mới đi miền Nam chơi về, mua cho cháu trai một túi cá ngựa khô, bảo mẹ cháu ninh lấy nước nấu bột cho cháu. Em băn khoăn không biết có dùng cho cháu 6 tháng tuổi được không? Và cách chế biến thế nào? Mẹ nào biết chỉ giúp em với ạ. :LoveStruc:

• 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bà bảo nấu cho cháu ăn để chống trớ, nhưng em chưa thấy ai làm như vậy bao giờ, trẻ con chắc không nên ăn những thứ này phải không các mẹ? Thôi bảo bố cháu lén đem ngâm rượu hết là xong, hê hê...

• 804 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình được biết là trẻ dưới 12 tháng tuổi không nên cho ăn những con nhuyễn thể không có xương sống như: ngao, sò, trai hến mà quên mất là tại sao rùi đầu óc dạo nì lú lẫn quá. Còn bột sắn dây rất mát và bổ bạn lên nguấy lên hoặc nấu chè cho con ăn.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac me ,

cu Nghe nha minh duoc tron 6 thang ,minh muon xay giong bien (wakame) vao bot cho be khong biet co duoc khong ?vi minh thay bao giong bien rat tot nhung lai co thuy ngan .Co me nao biet khong bao cho minh cach lam voi .:Thinking:

• 2,386 Bài viết

• 1,043 Được cảm ơn

Rong biển có thể dùng để nấu lấy nước dùng nấu cháo cho bé, hoặc có thể bẻ vụn nhỏ vào cháo sau khi đã nấu cháo chín. Tùy loại rong biển mẹ nó mua để chế biến món cho con hợp lý. Mẹ Bin hay mua loại rong biển nhỏ hơn tờ giấy A4 ở siệu thị về mẹ cuốn cơm ăn, còn lâu lâu bẻ vụn nhỏ cho vào cháo của con. Loại này thì vị hơi mặn vì có muối. Còn Wakame không phải là rong biển đâu, wakame hơi nhớt nhớt kiểu như rau mùng tơi của mình, còn rong biển của tụi Nhật gọi là nori.

• 156 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cho mình hỏi chút với. bé nhà mình được 6,5 tháng rồi có thể cho bé ăn bột ruốc cóc không? tại vì ở quê ông nội làm ruốc gửi lên nhưng mình băn khoăn không biết có nên cho bé ăn không vì tiêu hóa của bé 6,5 tháng vẫn còn non. mẹ nào biết chỉ giùm mình với.
    yêu Pikachu nhất quả đất! :Kiss::Kiss:
    Gia đình Gấu iu
    Gấu bố mũm mĩm
    Gấu mẹ thon thả
    Gấu con đáng yêu

• 5,473 Bài viết

• 9,859 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pikachu3112 Xem bài viết
    các mẹ ơi, cho mình hỏi chút với. bé nhà mình được 6,5 tháng rồi có thể cho bé ăn bột ruốc cóc không? tại vì ở quê ông nội làm ruốc gửi lên nhưng mình băn khoăn không biết có nên cho bé ăn không vì tiêu hóa của bé 6,5 tháng vẫn còn non. mẹ nào biết chỉ giùm mình với.
    Ko nên mẹ nó à~ Bột cóc nhiều đạm lắm, bé chưa tiêu hóa đc đâu. Hơn nữa cóc cũng dị ứng đấy! Ngoài 2t hẵng nên cho ăn. (Còn HB thì chưa ăn bao giờ~ hehe)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)