• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Trẻ 6 đến 9 tháng tuổi nên và không nên ăn gì

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 328K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chắc Hà Linh cũng bằng con giai nhà mình, sang tuần là được 8 tháng rồi. Chao ôi, Cún con nhà này cũng phải làm trò lúc cho ăn đấy. Biết là ko tốt nhưng cũng chẳng biết làm thế nào. Còn hơn là ko cho chơi gì thì sẽ chẳng bao giờ chú ta nuốt cả.
    Nhưng con nhà mình ko phải bữa nào cũng chán ăn. Cứ được khoảng 3 ngày ăn ngoan thì lại khoảng 2 ngày ko chịu nuốt. Cũng chẳng biết làm thế nào, vì mình thay đổi món ăn liên tục, nhưng cùng nấu một món mà có hôm chú ta ăn, có hôm ko. Có lẽ là do chu kì cơ thể của chú ta. Cũng đành phải tự an ủi là đến mình là người lớn mà còn có lúc chả muốn ăn thì làm sao mà bắt trẻ con lúc nào cũng thèm ăn được.
    Mẹ cháu thử thay đổi món ăn, thỉnh thoảng thay vì bột nấu sẵn thì cho ăn bột ăn liền chẳng hạn, xem cháu có chịu nuốt thêm tí nào ko.
    Chúc mẹ cháu vui và cho cháu ăn được.
    • 231 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mốc nhà mình được hơn 6 tháng, trộm vía lên cân tốt nhưng chỉ thích uống sữa thôi ko thích ăn bột, ăn bột khóc gào kinh lắm mà ko chịu nuốt, cứ khóc thì mới nuốt mà như thế thì rất hay bị nôn. Cho con ăn bột như đánh vật mà đến tuổi này bé bắt buộc phải ăn bột rồi, các mẹ cao kiến gì ko?
    • 230 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cho bé ăn bột rau nghiền rồi trộn cả với sữa được không hả các mẹ? Còn hoa quả khi cho ăn phải hấp chín trước chứ không ăn tươi được ạ?
    • 458 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6.5 tháng, giờ muốn cho ăn thịt bò mà k biết làm thế nào cả, vì thịt bò dai hơn thịt lợn thăn mà k bít bé ăn thế nào, các mẹ ui chỉ cho mình cách làm với?>?
    • 50 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me ot
    Bé nhà mình 6.5 tháng, giờ muốn cho ăn thịt bò mà k biết làm thế nào cả, vì thịt bò dai hơn thịt lợn thăn mà k bít bé ăn thế nào, các mẹ ui chỉ cho mình cách làm với?>?

Mình cũng cho bé nhà mình ăn thịt bò lúc 6 tháng tuổi, mình làm như sau, bạn thử xem thế nào nhé:

Thái thịt bò thăn thành từng miếng nhỏ, mỏng, sau đó cho rau cùng thịt bò vào xoong lưng chừng nước, đặt lên bếp, đun cho tới khi sôi là được. Lấy máy xay sinh tố, đổ rau, nước cùng thịt bò đã sôi vào xay cho nhuyễn, để nguội. Đến giờ quấy bột cho bé ăn, bạn cho bột xay sẵn (trước mình hay dùng bột mua ở chợ Châu Long) vào hỗn hợp trên, quấy cho bột tan rồi cho lên bếp, cho chút mắm vào (chỉ một ít thối nhé, cho nhiều hại thận của bé), lấy đũa quấy đều từ 10-12 phút là được, cuối cùng cho thêm một thìa nhỏ dầu ăn. Nhớ là thịt bò hơi khó ăn hơn thịt lợn nên bạn cho bột hơi loãng loãng thì bé sẽ dế ăn hơn. Chúc bạn thành công.
    • 1,143 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thường thái thịt nhỏ, xào qua thịt rồi sau đó cho vào máy xay nhỏ rồi cho vào nồi cháo cùng với rau.Nếu bạn nấu bột thì sau khi nấu cháo đem xay cháo thành bột mịn ăn sẽ ngon hơn nấu bằng bột gạo xay. Có mất thời gian hơn nấu bột nhưng sẽ ngon vì nhiễn hơn là nấu bột.
    Gã đầu bếp dễ thương của bố mẹ Yêu con nhiều.LTM
    • 458 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ơ, thế thì cũng giống nấu thịc lợn thăn nhỉ. MÌnh nấu thịt thăn như thế này, mua thịt thăn về lọc bỏ riềm, băm nhỏ, hoà nước nguội rồi đun sôi, sau khi đun sôi để nguội cho vào máy xay nhuyễn lắm, rồi dùng nước đó nấu bột, chắc nấu thịt bò cũng làm thế nhỉ, mai mình về thử làm xem sao?
    À, thịt bò nấu kèm rau gi ngon nhỉ?
    • 131 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bột thịt bò nấu cùng khoai tây và carrot là ngon nhất
    Cho 01 viên phomai vào nữa thì tuyệt
    Mẹ vui là mẹ rất vui khi con học được nhiều điều hay
    Mẹ vui là mẹ rất vui khi mỗi ngày con thêm khôn lớn
    • 1,743 Bài viết

• 916 Được cảm ơn

Ơ, thế thì cũng giống nấu thịc lợn thăn nhỉ. MÌnh nấu thịt thăn như thế này, mua thịt thăn về lọc bỏ riềm, băm nhỏ, hoà nước nguội rồi đun sôi, sau khi đun sôi để nguội cho vào máy xay nhuyễn lắm, rồi dùng nước đó nấu bột, chắc nấu thịt bò cũng làm thế nhỉ, mai mình về thử làm xem sao?
    Khi em bé nhà mình còn ăn bột, mình cho thịt bò sống vào cối xay nhỏ, cho vào nồi, cho bột đánh tan rồi đun chín kỹ.
    Thịt bò nấy cùng rau ngót hoặc cà rốt là ngon.
    Còn bây giờ bé đã hơn 1 tuổi, chỉ cần băm nhỏ thịt, cho gạo vào hầm kỹ là được (cùng rau củ, còn rau xanh thì chờ khi ăn, đun lại mới thái cho vào).

M11: 10kg; 8 chú răng xinh. hát í ới theo mẹ. đi chập chững rùi:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Hai con là niềm vui sống của bố mẹ:LoveStruc:
    • 85 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thịt bò bạn nấu với khoai tây, cà rốt hoặc nấu với cải bó xôi, cải cúc đều ngon
    Choé đẹp trai của mẹ
    • 215 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

thịt bò mình thái nhỏ, xay sống với 1 chút nước. Sau đó lấy đũa ngoáy vòng quanh để cho xơ bám quanh đũa, bỏ xơ. Rau thì xay sau. Quấy thịt với bột, đợi bột gần chín thì cho rau đã xay nhuyễn vào (cho đỡ nồng). Tắt bếp và cho dầu ăn cho bé. Nhà mình vẫn chưa cho bé ăn mắm muối. Bây giờ thì cho 1/2 - 1 miếng phomai vào (vì phomai đã có chút muối rồi). Chúc bé ngon miệng
    • 47 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeHaiSam
    thịt bò mình thái nhỏ, xay sống với 1 chút nước. Sau đó lấy đũa ngoáy vòng quanh để cho xơ bám quanh đũa, bỏ xơ. Rau thì xay sau. Quấy thịt với bột, đợi bột gần chín thì cho rau đã xay nhuyễn vào (cho đỡ nồng). Tắt bếp và cho dầu ăn cho bé. Nhà mình vẫn chưa cho bé ăn mắm muối. Bây giờ thì cho 1/2 - 1 miếng phomai vào (vì phomai đã có chút muối rồi). Chúc bé ngon miệng
    Em cũng cho bé nhà em ăn như thế này. Nhưng mà em không cho phomai? MeHaiSam cho bé ăn phomai loại gì thế để em còn học theo?
    • 215 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cho con ăn phomai Party cube, mua ở Siêu thị Metro, 39k/ hộp
    • 262 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Bé nhà em được gần 6,5 tháng rồi, em mới cho bé ăn bột mặn ngày 1 bữa, nhưng chỉ đun thịt & rau lên để lấy nước nấu bột thôi chứ chưa cho bé ăn phần cái. Em thấy thịt và rau xay kỹ đến mấy vẫn cứ lợn cợn, sợ bé ăn vào không mềm, không quen sẽ trớ ra. Vậy em muốn hỏi là mấy tháng thì cho bé ăn cả thịt và rau xay luôn?

Và cho em hỏi thêm chút xíu nữa là bé nhà em rất thích uống nước lọc nhưng lại lười uống sữa. Hôm nào nhiều lắm là được 300ml chia làm 5 lần, còn bình thường chỉ được trên 100 ml thôi. Vậy có nên cho bé uống nước lọc thường xuyên không? (Em có xay hoa quả cho bé ăn, nhưng nó cứ sền sệt như bột ý, thành ra bé ăn không quên, mùi vị lại khác lạ nên bé không chịu ăn, ăn có 1 lần 1 thìa mà trớ ra hết, nên tạm thời em lại dừng cho bé ăn hoa quả nữa, đợi khi bé lớn hơn chút xíu rồi cho ăn -> có ổn không hả các chị?)
    • 279 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Hiền Nhẫn
    Bé nhà em được gần 6,5 tháng rồi, em mới cho bé ăn bột mặn ngày 1 bữa, nhưng chỉ đun thịt & rau lên để lấy nước nấu bột thôi chứ chưa cho bé ăn phần cái. Em thấy thịt và rau xay kỹ đến mấy vẫn cứ lợn cợn, sợ bé ăn vào không mềm, không quen sẽ trớ ra. Vậy em muốn hỏi là mấy tháng thì cho bé ăn cả thịt và rau xay luôn?

Và cho em hỏi thêm chút xíu nữa là bé nhà em rất thích uống nước lọc nhưng lại lười uống sữa. Hôm nào nhiều lắm là được 300ml chia làm 5 lần, còn bình thường chỉ được trên 100 ml thôi. Vậy có nên cho bé uống nước lọc thường xuyên không? (Em có xay hoa quả cho bé ăn, nhưng nó cứ sền sệt như bột ý, thành ra bé ăn không quên, mùi vị lại khác lạ nên bé không chịu ăn, ăn có 1 lần 1 thìa mà trớ ra hết, nên tạm thời em lại dừng cho bé ăn hoa quả nữa, đợi khi bé lớn hơn chút xíu rồi cho ăn -> có ổn không hả các chị?)
    theo mình bạn nên cho bé ăn cả cái vì có chất xơ k sợ bé bị táo bón. Nếu sợ bé trớ thì bạn lọc qua bằng rây cho đỡ gân xơ. Mình cho bé nhà mình ăn thịt từ khi 6 tháng cơ, mỗi bữa ăn khoảng 10gram thịt thôi.
    Bé nhà bạn thích uống nước lọc là chắc bé khát đấy, bạn thử xem bạn có pha sữa đặc quá không? thỉnh thoảng cho bé uống vài thìa nước cũng tốt đấy.
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Hiền Nhẫn

Con nhà em 6 tháng ăn bột mặn, và chưa bao giờ ăn nước, mà toàn ăn cả cái luôn, cũng chưa bao giờ ăn nước xương. Em nghĩ thịt xay 2 lần (sống 1 lần , chín 1 lần) thì rất nhỏ, chẳng lợn cợn chút nào. Thậm chí rau thì em chỉ thái nhỏ ra (thái như lá chanh, rồi quay ngang thái tiếp) là bé ăn được, không bị oẹ đâu chị ạ
    Uống nước lọc cũng tốt chứ? Ngoài sữa, bé nhà em cứ cách khoảng 3h lại uống 1 chút nước lọc (khoảng 30ml). Hoa quả chị thử xay loãng hơn xem, hay cho bé uống nước cam chẳng hạn?
    Chúc bé nhà chị ăn ngon nhé

• 1,886 Bài viết

• 848 Được cảm ơn

Con nhà tớ từ 5 tháng đã ăn bột mặn và ăn cả cái. Tớ cũng xay làm 2 lần thấy rất mịn chứ không lợn cợn đâu. Nếu cẩn thận thì bạn có thể xay xong rồi lọc qua cái rây inox ấy, dùng thìa miết xuống chứ mỗi nước thì nó không có chất gì mấy đâu.
    Còn rai thì bạn cứ xay bthường thôi. Rau mềm lắm, không sợ lợn cợn đâu bạn ạ
    Bạn thử lại xem nhé, tớ nghĩ ăn mỗi nước thì chẳng có chất gì đâu
    • 262 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Hehe & mẹ Beamer nhé, em sẽ phải cho cu cậu ăn như các mẹ hướng dẫn thôi không sợ thiếu chất quá!
    • 262 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi T&D
    Con nhà tớ từ 5 tháng đã ăn bột mặn và ăn cả cái. Tớ cũng xay làm 2 lần thấy rất mịn chứ không lợn cợn đâu. Nếu cẩn thận thì bạn có thể xay xong rồi lọc qua cái rây inox ấy, dùng thìa miết xuống chứ mỗi nước thì nó không có chất gì mấy đâu.
    Còn rai thì bạn cứ xay bthường thôi. Rau mềm lắm, không sợ lợn cợn đâu bạn ạ
    Bạn thử lại xem nhé, tớ nghĩ ăn mỗi nước thì chẳng có chất gì đâu
    Cảm ơn mẹ T&D nhé, bé nhà em mấy hôm nay bị sốt lại sụt cân rồi, chắc thua cu Bi quá. À chị ơi, có phải tầm tuổi bé bây giờ chỉ ăn 1 bữa mặn thôi phải không chị? Chị đã cho bé ăn những loại thịt gì rồi, rau cho bé thì mua ở đâu cho an toàn hả chị? Bột ngọt cu Bi ăn thường gồm cái gì hả chị? Em mới cho bé ăn dặm nên thấy lúng túng quá, và ngày nào chị cũng nấu tươi cho bé ăn ngày đó hay là chuẩn bị cả tuần rồi để trong ngăn đá tủ lạnh, mỗi lần nấu thì cho ra viên thịt +viên rau?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em cũng nấu thịt bò giống nhà các chị. Cũng dùng đũa đảo đều cho ra xơ, nhưng mà em lại còn lọc nữa, chỉ lấy nước thịt thôi. Vì con em ăn cứ bị hóc. Làm thế nào bây giờ vì em cũng thích tập cho bé ăn đặc dần.