Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Tổng hợp thực đơn ăn dặm kiểu Nhật (Chi tiết giờ ăn, lượng ăn, món ăn) - Phần 1-2

Đến trả lời mới nhất
  • 598 Lượt chia sẻ
  • 423K Lượt đọc
  • 3.12K Trả lời

240 Người đang theo dõi

• 181 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Giúp mẹ nó post ảnh lên nhé!

Lần sau mẹ nó muốn post ảnh từ trang nào có sẵn, chỉ việc click chuột phải vào ảnh, chọn phần save image link (hoặc là chép địa chỉ ảnh tùy theo hệ điều hành mẹ nó đang dùng). Sau đó quay trở lại bài viết trên topic, nhấn chuột trái vào biểu tượng cái khung ảnh ngay bên trên chỗ để viết bài, rồi CTRL + C để dán đường link ảnh vừa copy vào phần URL (chứ ko phải là from my computer đâu nhé). Nó sẽ hiện ra dưới dạng thẻ ảnh [IMG] là ok nhé!
    Sao e làm như chị nói ko được ta? mà e cpoy từ flick cũng ko được. Cuối cùng up từ mycomputer nó ra như vậy nè.Ðính kèm 273370
    Thanh lý Flashcard, dots dạy bé học toán, học chữ! http://mgod.webtretho.com/forum/f292.../#post25418748
    Nhận in Flash card: http://mgod.webtretho.com/forum/f275.../#post26118531
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em tầu ngầm lâu lém rùi để học hỏi kinh nghiệm các mẹ, nhưng hnay phải ngoi lên nhờ các mẹ chỉ giáo giúp em vụ con 1 tuần nay đình công ko thèm ăn cháo nữa hic..hic. Bé nhà e giờ dc 11 thang 2 w rùi. Trước đây bé ăn ngoan, ăn được cháo 1: 4 rùi, chịu ngồi ghế ăn xong mới thôi. Thế mà gần 1 tháng nay bé có vẻ chán ăn, hầu như toàn bỏ lại còn 1 nửa. Đến tuần nay rùi thì mẹ cứ đưa thìa vào mệng là quay đi, hoặc lấy tay gạt, dụi mắt.... đủ trò ah. Em cũng chẳng ép bé ăn, lại cho uống sữa bù nhưng tình trạng như thế này thì chả biết đến bao giờ con chịu ăn lại. Ko biết có phải con đang mọc răng nên khó chịu ko, giờ bé nhà e mới đang nhú 2 chiếc đầu tiên thui ah. Con lúc sinh được 3,4kg, 11 tháng được 10,2kg, cao 76cm. Con lúc bé ăn thô tốt lém thế mà giai đoạn này lười ăn hình như mất fxa nhai rùi hay sao í ah, toàn nuốt cháo thui, ko nhai như trước nữa, e chán quá các mẹ ah. Các mẹ có cách nào giúp bé nhà e trở lại thói quen ăn uống như xưa ko thì chỉ giúp e với ah. E viết hơi lủng củng mong các mẹ thông cảm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

con mình y chang, cáchđaây 1 tháng vẫn nhai tốt ngon lành, 1 tháng nay lười ăn lười uống sữa nên mẹ cho ăn cháo, toàn nuốt, đang rầu lắm đây

• 1,681 Bài viết

• 4,437 Được cảm ơn

Chị HB và các mẹ nhà mình chế biến cá quả cho con ăn giai đoạn hơn 5 tháng kiểu gì bày em với. Em sợ chế biến tanh con không ăn được, cho nấu chung với cháo hay nấu thành món riêng tốt hơn ạ. Với cả làm riêng cá thì làm kiểu gì

• 274 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

bé nhà em 9,5 tháng rồi mà 1 tuần nay chỉ ăn bột ăn liền trộn sữa, váng sữa, sữa chua, và bột trứng thôi. ko ăn cháo lão gì hết. vì sao thế hả các mẹ hixhix. mà món bột ăn liền trộn sữa con em cũng sắp ko ăn nữa rồi

Phương Linh : NB : 2,8kg - 1M : 3,9kg - 2M : 5,6kg - 3M : 6,9kg - 4M : 7,4kg - 5M : 7,8kg - 6M : 8,3kg - 7M : 8,5kg - 8M : 8,7kg - 9M : 8,9kg - 9M22D : 9,5kg ;x

• 1,004 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhoc vit Xem bài viết
    Cám ơn chị
    Bé nhà em lúc sinh là 3,4kg ạ. Chiều cao thì em ko đo cho bé ạ. Lúc bé được 5 tháng em đo là 58cm ạ.3 tháng trước bé ko tăng lạng nào, rồi có đợt còn bị ốm sụt mất 6 lạng. 1 tháng trở lại đây bé nhà em chịu ăn hơn nên tăng cân nhiều hơn nên mới được 10kg đấy ạ.
    Bé nhà em 2 tháng đầu hoàn toàn ko được tắm nắng. Em cho uống vitmin D bổ xung lúc bé được 4 tháng, giờ thì có hôm uống hôm ko vì em hay quên.
    Bé rất lười uống sữa ngoài chỉ ti mẹ thôi ạ.
    Cách nào để tăng chiều cao cho bé vậy chị, hôm trước BS dinh dưỡng cũng bảo con em hơi lùn
    Em post lại lên đây để chị HB tư vấn giùm em với nhé

• 75 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Ti_Meo Xem bài viết
    Mình ko rõ là tình hình ăn uống của bé như thế nào. Nhưng con mình lười ăn 2 tháng nay rồi, bữa thì ăn bữa thì ko nhưng đa số là ko ăn, cùng một món bữa thì ăn bữa lại nhè ra. Bé nhà bạn đi ăn rong còn chịu ăn, con mình thì đã ko ăn là ko ăn xúc vào mồm thì nhè ra có nhiều bữa ko ăn tí gì cả nhưng lượng sữa uống cũng chỉ đc 450ml những hôm ko ăn tí cơm nào thôi.
    Nhưng mình kiên quyết ko cho đi ăn rong. Có thể ko ngồi bàn ăn của con nhưng phải ngồi bàn ng lớn hoặc ngồi một chỗ (con mình đã đi đc rồi) Nếu đã đi thì dừng ăn luôn. Tuần trước con ko ăn cơm thì mình mua bánh mì lát cho con ăn. Con cũng ko ăn đạm chỉ ăn ruột bánh mì vào bữa chính mặc dù trước đó con ko chịu ăn bánh mì.
    Giờ mình cho con một bát và một thìa cho tí thức ăn để tự xử lí, nhưng con ko thích chỉ thích xúc nước thôi, mẹ cũng ok. Và mình cũng thay đổi làm món ăn đẹp mắt để dụ con. Ví dụ các miếng rau củ luộc mình cắm thêm cái dĩa hình con thú con cũng thích và cầm ăn. Các loại rau củ cắt hình con thú. Hoặc rán trứng hình mặt cười...
    Mình nghĩ con bạn đã bị ép ăn nhiều quá thành phản xạ lười ăn rồi. Thêm nữa nếu gđ thấy con lười ăn lại cho con ăn bánh, hoa quả kiểu ăn vặt nữa thì con lúc nào cũng trong trạng thái lửng bụng lại càng ko muốn ăn.
    Mình nhìn con lười ăn cũng sót xa lắm (mẹ nào cũng vậy mà) và mình cũng tìm đủ mọi cách để làm món ăn hấp dẫn hơn với con nhưng mình tuyệt đối ko cho con ăn rong.
    Chúc mẹ sớm tìm ra cách cải thiệt tình hình ăn uống của con.
    Bé nhà tớ cũng đang trong tình trang đấy đây, mấy hôm nay còn nghĩ ra trò mới là cắn xong đồ ăn là nhè ra mới chết chứ. Hôm trước tớ bực mình ko cho ăn cháo nữa, tớ cho 2 ngày liền ăn hết bún rồi phở thì ku cậu lại ăn được gần hết. Ruột bánh mì gối xé dài dài ra, rau củ thái con chì luộc kĩ, nấm luộc, đậu rán, thit gà luộc nhừ tớ cứ thế để lên bàn cho bé bốc (ăn như kiểu baby led wearning í) thấy cũng chịu ăn tuy nhiên lượng ăn ko được như mong đợi . Bé nhà tớ một ngày chỉ được 150-200ml sữa + thêm sữa chua váng sữa linh tinh thì cũng chỉ được có khoảng 300ml/ngày thôi

• 506 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Các chị ơi , Có cần phải mua bộ chế biến thức ăn dăm kiểu nhật Ko ạ , hôm qua e nấu cháu cho bé bằng cốc nấu cháo sau đấy rây qua cái rây của Côc nấu cháo thấy vẫn hơi lợn cợn nhưng cho bé ăn thì thấy OK ,
    Lá : bú mẹ 100%
    NB : 3kg6 : 1M : 5 kg ; 2M : 6 kg - 57 cm ; 3M : 7 kg - 60 cm ; 3M 25D : lẫy thành thục . 8 kg ; 5M : 7,5 kg - 65 cm . ; 6M : 8 kg ; 7M : 8 kg 1 . ( con đã biêt tự vịn đứng , đang năm có thể ngồi dậy được) ; 9M ; 8,5 kg ; 10M : 8,7 kg biết đi men , tênh tênh , nhú chiếc răng đầu tiên 11M : 8,8 kg , 73cm e đã có 4 răng , đi đc 2,3 bước ! 12M : 9,5 kg đã biết đi vững ^^

Hạnh phúc là khi ta biết thế nào là đủ !!!

• 75 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gale Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi bé nhà mình 11m, từ 1 tháng gần đây ngày nào bé cũng đi ngoài 2-3 lần /ngày. Phân thành khuôn, mềm, có lẫn cả rau củ chưa tiêu hóa được hết. Lượng ăn của bé mình đong đếm vẫn trong chuẩn (80g cơm nát- 30g rau củ- 20g thịt cá, sữa thì uống chỉ đc 200-300ml/ngày ) Nếu so về bữa ăn của nhiều bé trên này mình thấy bé nhà mình ăn mỗi bữa như thế là còn ít. Vậy mà sao bé đi ngoài nhiều lần trong ngày thế ko biết có sao ko? có phải là do ko hấp thụ được thức ăn ko? có cần cho con đi khám bsi ko hả các mẹ?
    mẹ HB ới tư vấn cho tớ với nhé . Tks

p/s:bổ sung thêm là bé nhà tớ ăn thì ít đi nhưng độ quậy thì vẫn tưng bừng ah
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Gale; 14/06/2012 vào lúc 04:59 PM.

• 184 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuha86 Xem bài viết
    Chị HB và các mẹ nhà mình chế biến cá quả cho con ăn giai đoạn hơn 5 tháng kiểu gì bày em với. Em sợ chế biến tanh con không ăn được, cho nấu chung với cháo hay nấu thành món riêng tốt hơn ạ. Với cả làm riêng cá thì làm kiểu gì
    Cá bạn làm sạch, rửa với muối cho bớt nhớt và tanh, sau đó đem luộc với 1 lát gừng tươi sẽ không bị tanh. Luộc xong bóp nát cá, cà qua rây. Nếu ăn riêng thì tạo độ trơn bằng bột ngô pha với ít nước luộc cá.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)