Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Tổng hợp thực đơn ăn dặm kiểu Nhật (Chi tiết giờ ăn, lượng ăn, món ăn) - Phần 1-2

Đến trả lời mới nhất
  • 598 Lượt chia sẻ
  • 480K Lượt đọc
  • 3.12K Trả lời

262 Người đang theo dõi

• 5,498 Bài viết

• 10,058 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cuarua8183 Xem bài viết
    Bé nhà em 9 tháng 1 tuần rồi, bây giờ bé đang ăn 2 bữa/ngày vào 12h và 18h:sáng bú mẹ, 10h ăn 100-120ml sữa ngoài +sữa chua, chiều ngủ dậy 4h- 120ml sữa + hoa quả hoặc không. Tối ăn cháo+100ml và bú mẹ rồi ngủ tầm 10-11h đến sáng luôn.Trộm vía, bé ăn uống tốt.
    Em muốn tăng thêm 1 bữa cháo, bún, miến, mỳ cho bé vào bữa sáng (3 bữa dặm/ngày) nhưng ông bà nội bé phản đối, bảo tầm này bé chỉ cần ăn 2 bữa dặm thôi nhưng em lo quá. Vì 2 tháng này bé không lên cân, chỉ tăng thêm 3cm chiều cao thôi. Bé 8,5kg, 71cm.
    Mẹ HB và các mẹ tư vấn giúp xem em có nên tăng thêm 1 bữa cháo cho bé không?
    Thật ra nếu bé ko khoái ăn sáng, thì bữa sáng chỉ cần ăn nhẹ (vẫn uống sữa) là ổn.

Việc ko tăng cân của bé, nếu mà do đói thì bé đã đòi hỏi rồi, ko để mẹ phải nhồi đâu. KI của bé = 16.86 ===> bình thường. Mẹ nó đừng lo quá nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ HB nhiều!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cuarua8183; 10/08/2012 vào lúc 03:43 PM.
    • 90 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mẹ HB cho mình hỏi mua kem tươi loại gì và ở đâuđể nấu súp kem? Cám ơn mẹ nó.
    • 5,498 Bài viết

• 10,058 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beecoi Xem bài viết
    Mẹ HB cho mình hỏi mua kem tươi loại gì và ở đâuđể nấu súp kem? Cám ơn mẹ nó.
    kem tươi thì chỉ bé trên 9 tháng mới dùng đc thôi mẹ nó nhé,vì kem tươi là làm từ sữa nguyên kem, ko cóloại dành cho trẻ con đâu.

mẹ nó có thể vào siêu thị để tìm mua kem tươi cũng bán nhiều lắm đấy, loại nào hợp túi tiền thì mình mua thôi à, hihi.
    • 81 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuha86 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, buổi sáng các bé nhà mình có bị lười ăn không? Mình cho bé ăn sau khi thức dậy 1 tiếng, mà bé không muốn ăn tẹo nào, trong khi đó buổi trưa và tối trộm vía ăn rất hào hứng. Các mẹ chia sẻ thực đơn ăn sáng cho bé 6m, món nào nhẹ nhàng dịu dàng tí xíu mà các bé thích ấy ạ. Tks các mẹ nhiều
    Có ku nhà mình đây. Sáng dạy từ 6h tí mẹ nhưng mẹ làm j có sữa. Tập thể dục chơi k ăn đến tận 9h ngủ mới bú bình dc khaong 150ml. Nhưng có hôm k chịu bú bình. Ngủ 1h, 11 h dạy ăn 90ml cháo +10ml rau. 12h hoặc 1h ngủ trưa thì ăn thêm 120 hoặc 150ml sữa. 3h30 ăn hoa quả. 4-5h xúc thìa 60ml. 6h bú bình 150ml. Ngủ đến 7h. Dậy chơi đến 9h ngủ bú 210ml. 2h đêm dạy bú mẹ. Chị HB ơi bé nhà e ăn thế dc k ạ? Cháu sắp dc 7 tháng ạ.
    Đậu Đậu nb: 3,95kg; 1m: 5,3kg; 2m: 6,5kg; 3m: 7,5kg; 4m: 8,5kg; 5m: 9,2kg; 70cm; 6m: 9,7kg; 72cm; 7m: 10,2kg; 73,3cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,498 Bài viết

• 10,058 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienbinh25 Xem bài viết
    Có ku nhà mình đây. Sáng dạy từ 6h tí mẹ nhưng mẹ làm j có sữa. Tập thể dục chơi k ăn đến tận 9h ngủ mới bú bình dc khaong 150ml. Nhưng có hôm k chịu bú bình. Ngủ 1h, 11 h dạy ăn 90ml cháo +10ml rau. 12h hoặc 1h ngủ trưa thì ăn thêm 120 hoặc 150ml sữa. 3h30 ăn hoa quả. 4-5h xúc thìa 60ml. 6h bú bình 150ml. Ngủ đến 7h. Dậy chơi đến 9h ngủ bú 210ml. 2h đêm dạy bú mẹ. Chị HB ơi bé nhà e ăn thế dc k ạ? Cháu sắp dc 7 tháng ạ.
    Nghe cac mẹ than phiền chuyện con ko ăn sáng, để HB kể lịch ăn của Ngố nhé:

Sáng: 200 - 220ml sữa + 1 cái bánh mỳ nhỏ khoảng 2k/cái, đó là hôm nào vui miệng và yc ăn bánh mỳ buổi sáng. Còn thường xuyên là chỉ có sữa + linh tinh kiểu bà ăn xôi thì xin khoảng 10 thìa cà phê, thấy nhà ăn ngô thì cũng xin 1/3 bắp gặm, có hôm thấy mẹ ăn mỳ thì đòi cho đũa tự ngoáy khoảng hơn chục sợi thôi. Xong tầm 9h30 - 10h thì làm quả chuối hoặc 1/8 quả đu đủ hoặc mấy cái bánh ngọt (kiểu bánh Kaola có nhân sô cô la í) là đợi tới giờ cơm trưa thôi.

Từ bé đã thế rồi, nếu con đói, đòi ăn thì cho ăn, ko đòi thì thôi, HB ko ép (nhưng có gợi ý mời mọc kiểu "Con thử món này ko, ngon lắm" chẳng hạn, hehe). Thế cho nên các mẹ đừng lo quá chuyện con ko ăn sáng nhé!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 361 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thanks mẹ HB và cả các mẹ khác nữa nhé! Con em cũng theo AdKN từ khi gần 5m, nay hơn 8m, trộm vía con ăn thô khá, cháo nay mẹ nấu đặc 1:5, 1:4 con vẫn nuốt tốt, rau các thứ thì mẹ băm rối, đun với nước dùng hòa tí bột ngô là ok, 1 bữa dc gần đầy bát ăn trong set chế biến Combi, thêm rau độ nửa bát con nước chấm (ngày 2 bữa), nhưng con lại kg chịu ti bình, ôm ti mẹ thôi, em đang cố tập cho con lại mấy hnay, ti 1 tí ngưng mẹ kiên nhẫn đút thìa, hy vọng sẽ cải thiện tí. Con thik mum váng sữa thì tuần cho ăn mấy lần dc mẹ HB hỉ? Vs Monte lần mum cả hũ 55g ih, trộm vía con.
    • 224 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mẹ HB yêu quý, em cho bé nhà em ăn dặm KN đc 3 tuần, nhưng bé luôn có phản xạ đẩy lưỡi ra ngoài nên lượng ăn đc là vô cùng ít chị ạ.Theo mẹ HB, giờ em phải làm thế nào để con ngoan ngoãn há miệng ra để ăn ạ? Vì em đọc ở một bài báo thấy có viết rằng trẻ 5 tháng tuổi khi ăn là đã biết há miệng ra rồi.Con em hiện tại được 5 tháng rưỡi

• 185 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Sữa Wakodo và Morinaga của Nhật thiếu hàm lượng iot đang bị thu hồi, các mẹ nào cho bé dùng xem lại nhé.
    • 101 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Chỉ là sữa nội địa của Nhật thôi chị à, vì thói quen ăn uống của người Nhật là đã có nhiều i-ốt rồi (ăn nhiều rong biển, hải sản...hàng ngày). Nhiều i-ốt quá thực ra cũng không tốt nên người Nhật rất cẩn thận, không cho phép bổ sung i-ốt vào sữa tiêu dùng nội địa. Chỉ khi xuất khẩu, căn cứ vào nhu cầu dinh dưỡng của nước nhập khẩu họ mới bổ sung i-ốt theo khuyến nghị của WHO. Nên nếu mẹ nó muốn yên tâm thì dùng loại nhập khẩu, phân phối chính thức ấy. Hôm qua em cũng phải kiểm tra lại trên hộp Morinaga nhập khẩu thì đúng là có ghi hàm lượng iốt thật. Còn nếu đã dùng sữa nội địa thì lưu ý cho bé ăn nhiều hải sản thôi. Thực ra i-ốt được bổ sung từ nhiều nguồn khác nhau mà.

Chị đọc thêm thông tin ở đây này: http://morinagamilk.com.vn/?p=734

Cụ thể, hàm lượng i-ốt trong sữa Morinaga phân phối chính thức tại Việt Nam là: (i) Morinaga Hagukumi là 13µg/100 kcal, tương đương 65μg/100g sữa bột (cao hơn khuyến nghị của WHO về hàm lượng i-ốt tối thiểu là 10µg /100 kcal); (ii) Morinaga Chilmil là 13µ/100 kcal, tương đương 60μg/100g sữa bột. (cao hơn khuyến nghị của WHO về hàm lượng i-ốt tối thiểu là 10µg /100 kcal).

Sữa Morinaga Hagukumi và Morinaga Chilmil được Bộ Y tế Việt Nam cấp giấy chứng nhận tiêu chuẩn sản phẩm số 8356/YT-CNTC và 8357/2010/YT-CNTC ngày 28 tháng 7 năm 2010.
    • 704 Bài viết

• 1,508 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em thấy các mẹ hay cho bé ăn gan gà, tác dụng của nó là gì ,vì bản thân em ít khi ăn đồ nội tạng nên em nghĩ gan gà ko tốt?
    Và cách chế biến món này như nào ạ, em hay thấy các mẹ làm cháo gan gà ngoài pa tê gan gà
    Quảng Ân

• 90 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    kem tươi thì chỉ bé trên 9 tháng mới dùng đc thôi mẹ nó nhé,vì kem tươi là làm từ sữa nguyên kem, ko cóloại dành cho trẻ con đâu.

mẹ nó có thể vào siêu thị để tìm mua kem tươi cũng bán nhiều lắm đấy, loại nào hợp túi tiền thì mình mua thôi à, hihi.
    . Mẹ nó ơi vậy thì khi làm súp kem cho bé 7 tháng thay vì làm từ kem tươi mình làm bằng gi vậy? Cám ơn mẹ nó nhiều
    • 975 Bài viết

• 1,495 Được cảm ơn

mình rây đậu phụ non kiểu nhật cho con mà sao nó cứ rời rạc kiểu gì ấy chán lắm con không thích ăn. mình cũng luộc với muối năm phút rồi trông thì nuột lắm mà rây ra lại thế. các mẹ làm như nào? cho bột ngô vào ngoáy à?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi umbalamora; 12/08/2012 vào lúc 01:25 PM.

Thích ngắm giai đẹp, nhất là giai do mình tạo ra
    • 280 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Em buồn vì con em quá. Giờ cứ nhìn thấy,cháo là khóc hoặc đút đc vào miệng rồi thì ngậm ko chịu nuốt. Làm sao đây,hả các mẹ ??????

Phương Linh : NB : 2,8kg - 1M : 3,9kg - 2M : 5,6kg - 3M : 6,9kg - 4M : 7,4kg - 5M : 7,8kg - 6M : 8,3kg - 7M : 8,5kg - 8M : 8,7kg - 9M : 8,9kg - 9M22D : 9,5kg ;x
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LinhMiu318 Xem bài viết
    Em buồn vì con em quá. Giờ cứ nhìn thấy,cháo là khóc hoặc đút đc vào miệng rồi thì ngậm ko chịu nuốt. Làm sao đây,hả các mẹ ??????
    Bé nhà chị với bé nhà e giống nhau rồi nhỉ. Bé nhà e cả ngày không ăn 1 thứ gì. Chỉ bú mẹ cho dỡ khát thôi.
    Bố Hữu Tuấn + Mẹ Lệ Hằng = Mèo Gia Hân
    Gia Hân: NB:2.6kg - 1M:4.0kg - 2M:4.5kg - 3M:5.2kg - 4M:5.7kg - 5M:6.2kg - 6M: 6.5kg - 7M:6.6kg - 8M:7kg
    • 462 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

các mẹ ơi bé bị bệnh các mẹ cho bé ăn thế nào? bé đc 10 tháng 1 tuần. bé nhà mình đang bị sốt viêm họng, mọc răng cùng 1 lượt, bé ho nên ăn thô rắt dễ trớ, mình đã xay cháo cho bé ăn ( chưa bao giờ mình cho bé ăn cháo xay cả), bé chịu ăn nhưng mình sợ bé ăn vậy sẽ quen ăn nhuyễn mất
    Nhìn bé bị trớ mà thương quá, từ khi sinh đến giờ bé mới bị trớ nên tội lắm, khi bé bị bệnh các mẹ có kinh nghiệm cho bé ăn chỉ mình với nhé. cám ơn các mẹ nhiều nha
    Gò Vấp thanh lí xe đạp có cần đẩy ,
    http://mgod.webtretho.com/forum/f292.../#post28662026
    • 1,682 Bài viết

• 4,441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi umbalamora Xem bài viết
    mình rây đậu phụ non kiểu nhật cho con mà sao nó cứ rời rạc kiểu gì ấy chán lắm con không thích ăn. mình cũng luộc với muối năm phút rồi trông thì nuột lắm mà rây ra lại thế. các mẹ làm như nào? cho bột ngô vào ngoáy à?
    Úi rây làm gì chị, cứ lấy thìa xắn ra cho con chén thôi,
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 715 Bài viết

• 1,092 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi về lịch ăn uống của bé 9m đc ko? Con em vì rất thích ăn sữa, mà buổi sáng ko nhiệt tình với cháo nên dù lý thuyết là 3 bữa/ ngày thì em cũng vẫn để cho con ăn sữa buổi sáng (ăn thoải mái sữa, đến no thì thôi, cho đến 8h là dừng lại), cho cháu chơi khoảng 4 tiếng, rồi sau 11h cho ăn cháo.

Ăn cháo lúc 11h xong, cho ăn thêm hoa quả tuỳ nhu cầu, nếu đói thì cho uống sữa. Nhìn chung, em chỉ đặt mục tiêu cho con ăn 10 thìa cháo thôi.

Sau đó thường thì cháu sẽ ngủ đến 3-4h chiều. Ngủ dậy thì 4h em cho ăn cháo. ăn cháo xong vẫn cho ăn hoa quả theo nhu cầu rồi ăn sữa, no thì thôi.

Sau 4h chiều thì tắm, ngủ rồi lại sữa tuỳ nhu cầu.

Em xây dựng lịch ăn như thế vì con em rất khoái sữa mà lười ăn dặm, thành ra em tránh để cháu uống sữa giữa buổi hoặc uống sữa trước khi ăn cháo, vì nếu để nó ăn sữa giữa buổi, nó sẵn sàng bụp luôn 200ml và nhịn cháo luôn.

Các chị góp ý cho em nhé!

P/s: tưởng là vì BQT củ chuối, ko thèm vào WTT nhưng nhớ các mẹ cho con ADKN quá, hihi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi truclam2211; 13/08/2012 vào lúc 12:30 AM.
    • 5,498 Bài viết

• 10,058 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beecoi Xem bài viết
    . Mẹ nó ơi vậy thì khi làm súp kem cho bé 7 tháng thay vì làm từ kem tươi mình làm bằng gi vậy? Cám ơn mẹ nó nhiều
    Mẹ nó có thể thay bằng váng sữa hoặc phô mai tươi, nấu sền sệt thì cũng gần gần kiểu kem tươi đấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi LinhMiu318 Xem bài viết
    Mẹ nó cho bé ăn thô hơn thử xem sao. Hoặc nếu ko thì đổi món khác: bún, miến, nui đi vậy. Có thể bé đang lên cơn biếng ăn thì đừng nên ép, mà lựa lựa 1 tí cho con thoải mái, mẹ cũng nghĩ thoáng hơn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi diepvang Xem bài viết
    các mẹ ơi bé bị bệnh các mẹ cho bé ăn thế nào? bé đc 10 tháng 1 tuần. bé nhà mình đang bị sốt viêm họng, mọc răng cùng 1 lượt, bé ho nên ăn thô rắt dễ trớ, mình đã xay cháo cho bé ăn ( chưa bao giờ mình cho bé ăn cháo xay cả), bé chịu ăn nhưng mình sợ bé ăn vậy sẽ quen ăn nhuyễn mất
    Nhìn bé bị trớ mà thương quá, từ khi sinh đến giờ bé mới bị trớ nên tội lắm, khi bé bị bệnh các mẹ có kinh nghiệm cho bé ăn chỉ mình với nhé. cám ơn các mẹ nhiều nha
    Bé đang ốm, nhất là có bệnh ở đường hô hấp thì nên chiều con chút, cho con ăn loãng + lạnh 1 chút cho bé dễ nuốt. HB hay nấu súp và nấu chè có bột sắn cho con ăn những lúc như thế.
    Súp thì đơn giản lắm, cái j cũng có thể kết hợp đc. Chỉ cần 1 loạt thịt, 1 loại củ (vd thịt gà + khoai tây) là thành món súp rồi. Cầu kỳ thì mới dùng tới 2 -3 loại rau củ (bí đỏ, nấm, ngô ngọt) nấu với thịt hoặc đậu phụ.
    Chè bột sắn thì còn đơn giản nữa: cứ một loại quả nào đó xay nhuyễn (dưa lưới, đu đủ, xoài, bơ) quậy với chút bột sắn cho sánh, thêm 1 cục đng phèn nhỏ xíu tạo độ ngọt hấp dẫn bé hơn hoặc ko, nấu chín là ok.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 704 Bài viết

• 1,508 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QuangAn Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em thấy các mẹ hay cho bé ăn gan gà, tác dụng của nó là gì ,vì bản thân em ít khi ăn đồ nội tạng nên em nghĩ gan gà ko tốt?
    Và cách chế biến món này như nào ạ, em hay thấy các mẹ làm cháo gan gà ngoài pa tê gan gà
    Hú hú các mẹ ơi trả lời cho em với
    Quảng Ân