• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực đơn cho những bé ko uống sữa ngoài ^^

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.81K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

BÉ nhà em từ nhỏ đến jo (10 tháng) ko uống sửa ngoài. Mà từ 6 tháng trở đi sửa mẹ ko cung cấp đủ chất như sửa ngoài nên phải bổ sung. Hic, vậy mà tập mãi bé chẳng chịu bú 1 giọt sửa ngoài nào. kết quả là em thấy từ 6 tháng đến jo bé nhà em ko tăng cân nửa. (Chỉ tăng có 0,5kg:Crying::Crying. Và chiều cao em sợ là bị lùn:Crying::Crying:. Vì lúc 6 tháng em đo được là 68,5cm (đạt chuẩn) vậy mà tới thời điểm hiện tại(10thnág) bé mới có 70cm.
    Vậy nên em lò mò lập topic này mong được các mẹ chia sẻ những món ăn có sữa giúp bé tăng lượng sửa và dành cho những bé ko ăn được sửa ngoài. Mong các mẹ vào ủng hộ và chia sẽ nhé.:Kiss::Kiss:
    Em mở màn trước nhé. Đây là mấy món em hay cho bé ăn. Mẹ nào có thêm món nào nửa thì share nhé !:Rose::Rose:
    1. Cháo khoai tây sữa: Cháo, khoai tây, dầu ăn, sữa CT
    2. Cháo bí đỏ sữa: cháo, bí đỏ, dầu ăn, sữa cT
    3. bánh mì sữa: bánh mì nấu cho mềm bằng nước sôi, đợi cho nguội thì cho vào sữa CT.

Chồng em áo hiệu, em thương
    Chồng người áo vét, xe hơi, em thèmmm!!!
    :Laughing::Laughing::Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Xóa tan nỗi lo làn da “xuống cấp” ở phụ nữ trung niên

Phái đẹp thường lo ngại về sự xuống cấp của làn da từ sau tuổi 40. Nếu không có những cách chăm sóc...

• Các món ăn dặm hấp dẫn từ khoai tây

Mình chia sẻ cho các mẹ những món ăn dặm tuyệt ngon và hấp dẫn từ khoai tây nhé! Khoai tây...

• 50 thực đơn ăn dặm kiểu Nhật

Tổng hợp 50 thực đơn ăn dặm kiểu Nhật từ facebook chị Nguyễn Tú Anh - có tên viết tắt là mẹ HB. Cảm...

• Thực đơn cho các bé ăn dặm kiểu Nhật - phần 3

Quy định của diễn đàn một topic tối đa là 150 trang, mà P2 của chúng ta đã sang tới trang thứ 155 rồi. Mạn phép các mẹ, HB xin mở topic mới để mình tiếp tục trao đổi cho thoải mái và rộng rãi hơn nhé! Link phần 2: Thực đơn cho các bé ăn dặm kiểu Nhật - phần 2 Sau đây là phần tổng hợp của mẹ...

• Cách hay cho những bé lười ăn!

CÁCH HAY CHO NHỮNG BÉ LƯỜI ĂN! Không ít các bậc cha mẹ rất sợ đến bữa ăn của bé. Vì bé không chịu ăn, ăn ít, cả nhà phải làm đủ trò để dụ dỗ mà vẫn không chịu ăn… Điều này đồng nghĩa với việc bé không được cung cấp đầy đủ những chất dinh dưỡng cần thiết cho nhu cầu hoạt động và phát triển của...

• 101 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

con gái mẹ nó xinh quá! Cu Tý nhà tớ sinh trước bé 1 ngày đấy. Trước đây tớ cũng cho con ăn bột ngọt (bột trộn thêm sữa CT), nhưng chỉ thỉnh thoảng mới ăn thôi (để đổi bữa thôi mà), còn bây giờ thì chỉ ăn bột mặn (cu Tý nhà tớ đến giờ vẫn ăn bột, híc híc). Tớ có thêm vài món bột trộn sữa cho mẹ nó tham khảo nhé:
    1. Bột đậu nành, sữa CT: xay đậu nành lọc lấy nước hòa thêm bột vào quấy chín rồi bắc ra để nguội bớt rồi trộn sữa bột
    2. Bột 5 loại đậu (đậu xanh, đậu đỏ, đậu đen, đậu trắng, đậu nành - ăn 5 loại đậu này bổ ngũ tạng đấy nhé!) : các loại đậu đem xay thành bột rồi khi nấu bột gạo thì hòa thêm vào rồi quấy lên, sau đó trôn sữa CT.
    3. Bột khoai môn, sữa CT(khoai môn hấp chín, nghiền nhuyễn cho vào cháo bột )
    4. Ngô ngọt, sữa CT(mua bắp ngô nếp non về tách hạt rồi xay nhỏ)
    Tuy nhiên theo tớ thì sữa mẹ rất tốt nên bạn hãy tin tưởng mà cho con bú sữa mẹ mà không cần phải lo lắng về việc bổ sung sữa ngoài. Như tớ đây thì chỉ cho cu Tý bú mẹ kèm với chế độ ăn nhiều tôm, cua, lươn,cá mà thằng cu nhà tớ vẫn phát triển tốt (cao 76cm, nặng 12kg).
    • 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nhìn chiều cao và cân nặng của cu tý mà thèm quárooling:. Cái mặt kênh kênh thấy gétttttttt quá ah:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    Mình vẩn biết là sửa mẹ tốt nhưng tại bé nhà mình thấp bé nhẹ cân quá nên mình "rầu" lắm. Con lại ăn uống khó khăn nửa nên mẹ chán nản vô cùng. Muốn mặc kệ cho con lớn sao thì lớn, nhưng sao đành :Laughing::Laughing:. May mà bé biết đi sớm (vớt vát đc phần nào, vì ng ta củng khen chứ cứ chê mẹ ko biết nuôi con mãi)
    Cảm ơn những món bột của mẹ cu tý nhé.:LoveStruc:. Mình thực hiện ngay đây

• 61 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cháo gạo + khoai tây (1 củ) + hành tây (1/4 củ) + thịt 50g (lợn/bò/gà/cá) + rau tùy thích. Cháo cho hành tây vào rất thơm ngon nên bé nhà em rất thích
    • 622 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Vớ được topic này mừng quá. Bé nhà mình (9months) ko chịu uống sữa ngoài từ lúc 6 tháng. Giờ mình vẫn cho bé ăn 2 bữa cháo mặn và 1 bữa bột ngọt hipp vào buổi tối. Thỉnh thoảng có đổi bữa tối là khoai tây trộn sữa như mẹ nó làm. Mình cho bé ăn dặm kiểu Nhật nên giờ ăn được cháo cả hạt rồi (trộm vía con). Bé đã đứng vịn được rồi nhưng ko biết bò và chưa có cái răng nào nên mình vẫn băn khoăn và stress lắm, ko biết có phải con ko chịu uống sữa ko. Hic hic. Chia sẻ với các mẹ.
    • 622 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

À, còn nữa. Mình đang phân vân cái vụ cho bé ăn thêm váng sữa. Người thì bảo ăn được rồi, người thì bảo trên 1 tuổi hãy cho bé ăn. Tham khảo chán chê thấy nhiều ý kiến quá, chẳng biết nghe ai nữa. :Thinking:
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Ko biết là bé nhà mẹ Sumj Baby ko chịu uống sữa, còn sữa chua, phomai bé có chịu ăn ko nhỉ? Nếu bé chịu ăn thì lượng sữa cũng đáng kể lắm.
    - Tớ có mấy món súp khoai lang - tây - bí đỏ - su su... nấu chung với sữa tươi, kem tươi.
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi ở SG ở đâu bán váng sữa vậy ạ
    • 2,127 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HuyenVi81 Xem bài viết
    Cho mình hỏi ở SG ở đâu bán váng sữa vậy ạ
    Bạn có thể đến cửa hàng Chichi'shop ngay ngã tư Cao Thắng - Điện Biên Phủ hoặc shop Bé yêu của mẹ trên đường Võ Văn Tần hướng từ CMT8 đi xuống Cao Thắng (trang web nè beyeucuame.com)
    • 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Ko biết là bé nhà mẹ Sumj Baby ko chịu uống sữa, còn sữa chua, phomai bé có chịu ăn ko nhỉ? Nếu bé chịu ăn thì lượng sữa cũng đáng kể lắm.
    - Tớ có mấy món súp khoai lang - tây - bí đỏ - su su... nấu chung với sữa tươi, kem tươi.
    Bé nhà mình thì ko uống sữa, ko chịu ăn sữa chua, phô mai thì chỉ trộn đc vào cháo thôi. Hic. Còi dí dị, gần 11 tháng rùi mà chỉ có 7,5kg thôi:Crying::Crying::Crying:. May là biết đi sớm chứ ko mình chết mất
    Ah, mẹ nó share cho mình mấy món xúp kia với. Nấu chung với kem tươi á, :Applause::Applause:

• 622 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi thử cho bé ăn caramen đi. Mình mới học được của mấy mẹ bên TP thực đơn ăn dặm kiểu Nhật í. Cuối tuần này mình sẽ làm, kết quả thế nào sẽ report cho các mẹ sau nhé.
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Nói chuyện đi, em nhà tớ còn chưa đi được đây này. Đấy, tớ thì hi vọng em ý đến tết thì đi đc:Sigh:
    Mấy món súp đó làm đơn giản lắm. Mấy món khoai lang - tây - bí đỏ... hấp chín, tán hoặc nghiền nhuyễn. Sau đó dùng sữa tươi, đun cùng khoai ... đã nghiền, đun hơi tăm lên cho kem tươi hoặc bơ vào tùy ý là xong thôi.
    • 622 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Báo cáo các mẹ, cuối tuần rồi mình làm caramen từ sữa bột cho con. Kết quả thành công mỹ mãn. Sản phẩm của mình màu hơi vàng, đông đặc trông ngon lắm. Mình cũng chỉ hấp cách thủy khoảng 20ph là chín rùi. Sau khi nước sôi các mẹ nhớ mở nắp nhiều lần vào nhé, khoảng 2-3ph lại mở 1 lần. Nhưng theo vị giác của mình (nếm thử) thì thấy như sau:
    - Làm từ sữa bột nên caramen ko ngọt, hơi ngậy ngậy, người lớn ăn thì ko thấy ngon.
    - Vẫn còn chút vị tanh của trứng.
    Mình định tuần này làm loãng hơn chút (1 trứng 150ml sữa, lần trước là 1 trứng 120ml sữa).
    Trộm vía con ngàn lần là 2 hôm nay mỗi ngày ăn hết 30ml. Thế là cũng mừng lắm rùi.
    Lên khoe với các mẹ đây.
    • 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Nói chuyện đi, em nhà tớ còn chưa đi được đây này. Đấy, tớ thì hi vọng em ý đến tết thì đi đc:Sigh:
    Mấy món súp đó làm đơn giản lắm. Mấy món khoai lang - tây - bí đỏ... hấp chín, tán hoặc nghiền nhuyễn. Sau đó dùng sữa tươi, đun cùng khoai ... đã nghiền, đun hơi tăm lên cho kem tươi hoặc bơ vào tùy ý là xong thôi.
    Hihi, cảm ơn mẹ axon nhé! Mình vừa làm cho sụm ăn xong. Chị nàng củng ăn ngon lành. Cảm ơn mẹ nó nhé.
    Bé nhà mình còi vậy chứ biết đi và nghịch lắm. Biết nhìu trò lắm. Avatar của bé axon dể thương quá.

• 685 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Bạn cho con ăn sinh tố quả bơ trộn sữa công thức đi, gấu nhà mình cũng cực kì lười uống sữa. Sữa công thức toàn để cho vào sinh tố thôi chứ có pha uống được đâu. Hàng ngày ăn 100ml-180ml sinh tố bơ tùy hôm, đều như vắt chanh:Laughing:Nhưng mình khác bạn là vẫn cho con tu ti, hiện bé 19 tháng rùi. Mình vẫn chưa cai sữa được, hic.. Bố nó vẫn muốn cho con tu ti đến ít nhất là 20 tháng. Mình ăn uống cũng chịu khó nên lượng sữa cũng ok. Có điều con mình cũng rất lười ăn nên bây giờ có 10,5kgs thôi, cao 84cm. K biết cai sữa xong có chịu uống sữa k:Sigh:
    • 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ gấu béo Xem bài viết
    Bạn cho con ăn sinh tố quả bơ trộn sữa công thức đi, gấu nhà mình cũng cực kì lười uống sữa. Sữa công thức toàn để cho vào sinh tố thôi chứ có pha uống được đâu. Hàng ngày ăn 100ml-180ml sinh tố bơ tùy hôm, đều như vắt chanh:Laughing:Nhưng mình khác bạn là vẫn cho con tu ti, hiện bé 19 tháng rùi. Mình vẫn chưa cai sữa được, hic.. Bố nó vẫn muốn cho con tu ti đến ít nhất là 20 tháng. Mình ăn uống cũng chịu khó nên lượng sữa cũng ok. Có điều con mình cũng rất lười ăn nên bây giờ có 10,5kgs thôi, cao 84cm. K biết cai sữa xong có chịu uống sữa k:Sigh:
    Cảm ơn mẹ gấu béo nhé.:LoveStruc::Rose: Lại có thêm món mới bổ sung vào thực đơn của con rùi, hihi.
    Mình vẩn cho bé ti sữa mẹ, nhưng sữa mình củng ít lắm. Nên có nhiều khi con mút ko ý. Mọi người đang bảo mình bỏ bú cho bé đi là bé ăn tốt hơn. Mình băn khoăn lắm, ko biết sao nửa. Mà mình hết năm lại đi làm trở lại rùi. Tại bé nhà mình lười ăn lắm, gần 11tháng rùi mà vẩn có 7,5kg thui. :Crying::Crying:

• 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thang_binh Xem bài viết
    Báo cáo các mẹ, cuối tuần rồi mình làm caramen từ sữa bột cho con. Kết quả thành công mỹ mãn. Sản phẩm của mình màu hơi vàng, đông đặc trông ngon lắm. Mình cũng chỉ hấp cách thủy khoảng 20ph là chín rùi. Sau khi nước sôi các mẹ nhớ mở nắp nhiều lần vào nhé, khoảng 2-3ph lại mở 1 lần. Nhưng theo vị giác của mình (nếm thử) thì thấy như sau:
    - Làm từ sữa bột nên caramen ko ngọt, hơi ngậy ngậy, người lớn ăn thì ko thấy ngon.
    Mình định tuần này làm loãng hơn chút (1 trứng 150ml sữa, lần trước là 1 trứng 120ml sữa).
    Trộm vía con ngàn lần là 2 hôm nay mỗi ngày ăn hết 30ml. Thế là cũng mừng lắm rùi.
    Lên khoe với các mẹ đây.
    Mẹ thăng_bình ui, mình củng làm kem caramen cho bé mình rùi, trộm vía bé củng thik ăn lắm. Mẹ vui ơi là vui. Hihi.
    Mình làm bằng sửa tươi tiệt trùng ý. 150ml sữa + 2 lòng đỏ trứng gà (hoặc 1 quả trứng gà), đổ vào hủ đã có sẳn ít đường chưng( Đun nóng chảy đường cho hơi vàng rùi đổ vào hủ). Sau đó hấp chín lên, săm que thấy ko dính là ok. Hấp chín xong bỏ vào tủ lạnh là có thể măm măm òy
    Mình củng định làm sửa ct cho con nhưng lại băn khoăn là có sao ko? Vì các nhà sản xuất thường khuyến cáo pha sữa ở 40 độ mà.

• 622 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sumj baby Xem bài viết
    Mẹ thăng_bình ui, mình củng làm kem caramen cho bé mình rùi, trộm vía bé củng thik ăn lắm. Mẹ vui ơi là vui. Hihi.
    Mình làm bằng sửa tươi tiệt trùng ý. 150ml sữa + 2 lòng đỏ trứng gà (hoặc 1 quả trứng gà), đổ vào hủ đã có sẳn ít đường chưng( Đun nóng chảy đường cho hơi vàng rùi đổ vào hủ). Sau đó hấp chín lên, săm que thấy ko dính là ok. Hấp chín xong bỏ vào tủ lạnh là có thể măm măm òy
    Mình củng định làm sửa ct cho con nhưng lại băn khoăn là có sao ko? Vì các nhà sản xuất thường khuyến cáo pha sữa ở 40 độ mà.
    Cũng biết vậy mẹ nó ạ nhưng mình sợ bé nhà mình chưa ăn được sữa tươi (mình nghe nói trên 1t mới ăn được) nên trước mắt như vậy đã. Được tí nào hay tí ấy, thế là mừng lắm rùi.
    • 622 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Mọi người đang bảo mình bỏ bú cho bé đi là bé ăn tốt hơn. Mình băn khoăn lắm, ko biết sao nửa. Mà mình hết năm lại đi làm trở lại rùi. Tại bé nhà mình lười ăn lắm, gần 11tháng rùi mà vẩn có 7,5kg thui. :Crying::Crying:[/quote]
    Mẹ nó cố gắng cho bé ti được 1 năm rồi hãy cai. Cai sữa sớm thấy thương bé lắm.
    • 141 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thang_binh Xem bài viết
    Lên khoe với các mẹ đây.
    Làm caramen từ sữa công thức thì sẽ hơi nhạt và ko khử dc mùi tanh của trứng là đúng rồi. Bí quyết của mình là ko cho thêm đường mà dùng thêm sữa đặc có đường pha với sữa công thức và nước . Sữa đặc có đường có mùi thơm và ngọt sẽ khử được mùi của trứng nên rất ngon. Tớ vẫn thường làm như thế cho 2 công chúa nhà tớ.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3