Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực đơn cho những bé ko uống sữa ngoài ^^

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.36K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 231 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

BÉ nhà em từ nhỏ đến jo (10 tháng) ko uống sửa ngoài. Mà từ 6 tháng trở đi sửa mẹ ko cung cấp đủ chất như sửa ngoài nên phải bổ sung. Hic, vậy mà tập mãi bé chẳng chịu bú 1 giọt sửa ngoài nào. kết quả là em thấy từ 6 tháng đến jo bé nhà em ko tăng cân nửa. (Chỉ tăng có 0,5kg:Crying::Crying. Và chiều cao em sợ là bị lùn:Crying::Crying:. Vì lúc 6 tháng em đo được là 68,5cm (đạt chuẩn) vậy mà tới thời điểm hiện tại(10thnág) bé mới có 70cm.
    Vậy nên em lò mò lập topic này mong được các mẹ chia sẻ những món ăn có sữa giúp bé tăng lượng sửa và dành cho những bé ko ăn được sửa ngoài. Mong các mẹ vào ủng hộ và chia sẽ nhé.:Kiss::Kiss:
    Em mở màn trước nhé. Đây là mấy món em hay cho bé ăn. Mẹ nào có thêm món nào nửa thì share nhé !:Rose::Rose:
    1. Cháo khoai tây sữa: Cháo, khoai tây, dầu ăn, sữa CT
    2. Cháo bí đỏ sữa: cháo, bí đỏ, dầu ăn, sữa cT
    3. bánh mì sữa: bánh mì nấu cho mềm bằng nước sôi, đợi cho nguội thì cho vào sữa CT.

Chồng em áo hiệu, em thương
    Chồng người áo vét, xe hơi, em thèmmm!!!
    :Laughing::Laughing::Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 101 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

con gái mẹ nó xinh quá! Cu Tý nhà tớ sinh trước bé 1 ngày đấy. Trước đây tớ cũng cho con ăn bột ngọt (bột trộn thêm sữa CT), nhưng chỉ thỉnh thoảng mới ăn thôi (để đổi bữa thôi mà), còn bây giờ thì chỉ ăn bột mặn (cu Tý nhà tớ đến giờ vẫn ăn bột, híc híc). Tớ có thêm vài món bột trộn sữa cho mẹ nó tham khảo nhé:
    1. Bột đậu nành, sữa CT: xay đậu nành lọc lấy nước hòa thêm bột vào quấy chín rồi bắc ra để nguội bớt rồi trộn sữa bột
    2. Bột 5 loại đậu (đậu xanh, đậu đỏ, đậu đen, đậu trắng, đậu nành - ăn 5 loại đậu này bổ ngũ tạng đấy nhé!) : các loại đậu đem xay thành bột rồi khi nấu bột gạo thì hòa thêm vào rồi quấy lên, sau đó trôn sữa CT.
    3. Bột khoai môn, sữa CT(khoai môn hấp chín, nghiền nhuyễn cho vào cháo bột )
    4. Ngô ngọt, sữa CT(mua bắp ngô nếp non về tách hạt rồi xay nhỏ)
    Tuy nhiên theo tớ thì sữa mẹ rất tốt nên bạn hãy tin tưởng mà cho con bú sữa mẹ mà không cần phải lo lắng về việc bổ sung sữa ngoài. Như tớ đây thì chỉ cho cu Tý bú mẹ kèm với chế độ ăn nhiều tôm, cua, lươn,cá mà thằng cu nhà tớ vẫn phát triển tốt (cao 76cm, nặng 12kg).

• 231 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nhìn chiều cao và cân nặng của cu tý mà thèm quárooling:. Cái mặt kênh kênh thấy gétttttttt quá ah:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    Mình vẩn biết là sửa mẹ tốt nhưng tại bé nhà mình thấp bé nhẹ cân quá nên mình "rầu" lắm. Con lại ăn uống khó khăn nửa nên mẹ chán nản vô cùng. Muốn mặc kệ cho con lớn sao thì lớn, nhưng sao đành :Laughing::Laughing:. May mà bé biết đi sớm (vớt vát đc phần nào, vì ng ta củng khen chứ cứ chê mẹ ko biết nuôi con mãi)
    Cảm ơn những món bột của mẹ cu tý nhé.:LoveStruc:. Mình thực hiện ngay đây

• 61 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cháo gạo + khoai tây (1 củ) + hành tây (1/4 củ) + thịt 50g (lợn/bò/gà/cá) + rau tùy thích. Cháo cho hành tây vào rất thơm ngon nên bé nhà em rất thích

• 618 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Vớ được topic này mừng quá. Bé nhà mình (9months) ko chịu uống sữa ngoài từ lúc 6 tháng. Giờ mình vẫn cho bé ăn 2 bữa cháo mặn và 1 bữa bột ngọt hipp vào buổi tối. Thỉnh thoảng có đổi bữa tối là khoai tây trộn sữa như mẹ nó làm. Mình cho bé ăn dặm kiểu Nhật nên giờ ăn được cháo cả hạt rồi (trộm vía con). Bé đã đứng vịn được rồi nhưng ko biết bò và chưa có cái răng nào nên mình vẫn băn khoăn và stress lắm, ko biết có phải con ko chịu uống sữa ko. Hic hic. Chia sẻ với các mẹ.

• 618 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

À, còn nữa. Mình đang phân vân cái vụ cho bé ăn thêm váng sữa. Người thì bảo ăn được rồi, người thì bảo trên 1 tuổi hãy cho bé ăn. Tham khảo chán chê thấy nhiều ý kiến quá, chẳng biết nghe ai nữa. :Thinking:

• 5,194 Bài viết

• 1,893 Được cảm ơn

Ko biết là bé nhà mẹ Sumj Baby ko chịu uống sữa, còn sữa chua, phomai bé có chịu ăn ko nhỉ? Nếu bé chịu ăn thì lượng sữa cũng đáng kể lắm.
    - Tớ có mấy món súp khoai lang - tây - bí đỏ - su su... nấu chung với sữa tươi, kem tươi.

• 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi ở SG ở đâu bán váng sữa vậy ạ

• 1,900 Bài viết

• 2,055 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HuyenVi81 Xem bài viết
    Cho mình hỏi ở SG ở đâu bán váng sữa vậy ạ
    Bạn có thể đến cửa hàng Chichi'shop ngay ngã tư Cao Thắng - Điện Biên Phủ hoặc shop Bé yêu của mẹ trên đường Võ Văn Tần hướng từ CMT8 đi xuống Cao Thắng (trang web nè beyeucuame.com)

• 231 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Ko biết là bé nhà mẹ Sumj Baby ko chịu uống sữa, còn sữa chua, phomai bé có chịu ăn ko nhỉ? Nếu bé chịu ăn thì lượng sữa cũng đáng kể lắm.
    - Tớ có mấy món súp khoai lang - tây - bí đỏ - su su... nấu chung với sữa tươi, kem tươi.
    Bé nhà mình thì ko uống sữa, ko chịu ăn sữa chua, phô mai thì chỉ trộn đc vào cháo thôi. Hic. Còi dí dị, gần 11 tháng rùi mà chỉ có 7,5kg thôi:Crying::Crying::Crying:. May là biết đi sớm chứ ko mình chết mất
    Ah, mẹ nó share cho mình mấy món xúp kia với. Nấu chung với kem tươi á, :Applause::Applause:

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5