• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực đơn cho các bé ăn dặm kiểu Nhật - (phần 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 21 Lượt chia sẻ
  • 147K Lượt đọc
  • 1.55K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,593 Bài viết

• 2,413 Được cảm ơn

Nhà cũ cao quá rồi, nể lời các mẹ mình xắn tay xây tầng mới nhé. Hy vọng đây vẫn là nơi chúng ta tụ tập chia sẻ cách nấu cho con những món ăn ngon, bổ dưỡng, đẹp mắt và vẫn đáp ứng các yêu cầu của PPADKN về độ thô, độ mềm theo lứa tuổi của bé, cũng như thông qua bữa ăn giúp bé học cách cảm nhận về mùi, vị, học các kĩ năng tự ăn, và cảm nhận được sự đầm ấm của bữa ăn gia đình. Chúc tất cả các bé ăn ngoan, ăn giỏi để các mẹ có thêm động lực bước tiếp trên con đường chúng ta đã chọn nhé.

Link topic cũ: Thực đơn cho các bé ăn dặm kiểu Nhật (phần 1)
    Tặng các mẹ 1 câu mà mẹ Ổi đã viết (mà mẹ Bê Nghé rất tâm đắc):
    "Dinh dưỡng chỉ là một trong những mục đích của việc ăn"

:Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 27/12/2010 vào lúc 08:36 AM. Lý do: link topic cũ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,593 Bài viết

• 2,413 Được cảm ơn

Mình copy vào đây một số thông tin hứong dẫn về PPADKN để những mẹ lần đầu làm quen với cách ăn dặm này khỏi bỡ ngỡ và đỡ mất công tìm lại các bài viết cũ.

Lượng ăn cho mỗi bữa và số bữa ăn dặm, chủng loại thực phẩm theo tháng tuổi
    Bé 5-6 tháng: ăn 1 bữa dặm/ngày.
    Thời gian: Nên ăn vào bữa trưa

Đạm: 5-10 gr (cá thịt trắng: ít béo như tara, đậu phụ 25 gr, trứng: dưới 2/3 lòng đỏ, trứng ở Nhật to hơn ở VN)
    Cháo 1:10 5 gr - 30 gr (gạo, mì, bánh mỳ)
    Rau: 5-20 gr (cà rốt, bí đỏ, chân vịt, cà chua, kabu (giống su hào), bắp cải, súp lơ xanh, chuối, táo, quít)

Tập mỗi thứ mới luôn bắt đầu từ 1 thìa , và nên tập ít nhất 2 ngày để xem phản ứng đầu ra, dị ứng... Không ăn 2 thứ mới trong cùng một ngày (nếu có phản ứng thì không biết do cái gì). Như vậy, trong 2 tháng đầu tập ăn, hết tháng thứ 6 cũng vừa đủ thời gian để tập một vòng các loại thực phẩm kể trên. Lượng ăn là không đáng kể, mục đích chỉ là để tập, cho bé quen với thìa, quen với vị lạ, quen với thức ăn đặc hơn sữa một chút. Sau bữa dặm vẫn ăn sữa như thường.

Bé 7-8 tháng: ăn 2 bữa dặm/ngày.
    Thời gian: sáng + chiều, cách bữa sữa ở giữa.
    Nguyên liệu như giai đoạn trước cộng thêm:
    Đạm: 10-15 gr (trứng: cả lòng đỏ, đậu phụ 40-50 gr, sản phẩm sữa bò: 85-100 gr, thịt lườn gà, natto, cá thịt đỏ (sau 8 tháng), gan gà)
    Cháo 1:7 40-80 gr (corn flake, macaroni, )
    Rau: 25 gr (natto, dưa chuột, nấm các loại

Bé 9-11 tháng: ăn 3 bữa dặm/ngày. Bắt đầu từ giai đoạn này, ăn dặm được coi là nguồn dinh dưỡng chính thức của bé. Nếu bé ăn được ít thức ăn dặm thì bổ xung bằng sữa theo nhu cầu. Trong trường hợp phải lựa chọn giữa sữa, và dặm, (vì uống nhiều sữa mà đến bữa không muốn ăn cháo/cơm, nếu bớt sữa đi thì ăn dặm tốt hơn chẳng hạn), thì nên chọn dặm, vì thức ăn dặm cung cấp đầy đủ chất cho bé hơn.
    Thời gian: Sáng, trưa, chiều.
    Nguyên liệu như giai đoạn trước cộng thêm
    Đạm cá 15 gr (thêm tôm đồng)
    Đạm thịt lợn/bò/gà: 5-18 gr
    Đậu phụ: 40-50 gr
    Cháo 1:5~1:3 90-100 gr (thêm bún, miến)
    Rau: 30-40 gr (thêm giá đỗ, măng, nori)

Bé 1 tuổi - 1,5 tuổi: 3 bữa/ngày.
    Thời gian: Sáng, trưa, chiều.
    Nguyên liệu như giai đoạn trước cộng thêm
    Cá: 15-18 gr (thêm mực, tôm, cua, cá khô, trứng tăng lên 1/2-2/3 cả quả)
    Thịt lợn, thịt bò: 5-18 gr
    Đậu phu: 50 gr
    Rau: 40-50 gr (hầu như tất cả các loại rau)
    Cơm nát 1:2 ~ cơm thường: 80-90 gr

Độ thô của thức ăn:
    Hình tổng thể các giai đoạn: 5-6, 7-8, 9-11, 12-18 tháng, cho khoai tây và cà rốt

Hình zoom giai đoạn 5-6 tháng và 7-8 tháng (hình cà rốt nhỏ hơn nên lân sang cả bên 9 tháng rồi)

Hình zoom giai đoạn 9-11 tháng và 12-18 tháng

Lượng nêm gia vị:

Giai đoạn đầu kỳ (bé 5-6 tháng): Về nguyên tắc, không nêm gia vị, tuy nhiên có thể nêm như sau cũng được.
    - đường trắng: 0 ~ 1/3 thìa con (0~1 gr)
    - Bơ, magarine: o~1/4 thìa con (0~ 1gr) (bơ có muối)

Giai đoạn giữa kỳ (bé 7-8 tháng): Về nguyên tắc, không nêm gia vị, tuy nhiên có thể nêm như sau cũng được.
    -Đường trắng: 2/3 ~5/6 thìa con (2~2.5 gr)
    - Bơ, magarine: 1/2~5/8 thìa con (2~2.5 gr)

Giai đoạn cuối kỳ (9-11 tháng): lượng có thể nêm cho 1 bữa. Sách không nhấn mạnh về việc không nêm gia vị nữa.
    - Đường trắng: 1 thìa con (3 gr)
    - Bơ, magarine: 3/4 thìa con (3 g)

Giai đoạn hoàn thiện (1~1,5 tuổi): lượng có thể nêm cho 1 bữa.
    - Đường trắng: 4/9 thìa nhỏ (4gr)
    - Bơ, magarine (bơ có muối): 1 thìa nhỏ (4 gr)
    - Muối: 1/15 thìa (0.4gr)
    - Xì dầu: 1/2 thìa nhỏ (3gr)
    - Mayonaise: 4 gr
    - Tomato ketchup 10 g (2/3 thìa to)
    - Muối: 1/50 thìa con (0.12 gr)
    - Xì dầu: 7/50 thìa con (0.84 gr)
    - Mayonaise: 3 g
    - Tomato ketchup: 3 g (3/5 thìa con)

Tập cho bé tự ăn:
    Về lý thuyết thì:
    - Bé 6-7 tháng: cho bé cầm bánh khô để tự gặm ăn. Bánh dễ tan trong miệng, bé ko có răng vẫn ăn tốt.
    - Bé 8 tháng: tập uống nước bằng ống hút
    - 8-10 tháng: khi tay bé đủ khéo để đưa thức ăn vào miệng thì cho bé tự làm (tập ăn bốc)
    - Bé 1 tuổi: tập cho bé cầm thìa, xúc thức ăn vào thìa và giúp bé đưa vào miệng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoahoa75; 24/12/2010 vào lúc 12:13 AM.
    • 3,712 Bài viết

• 3,355 Được cảm ơn

Cám ơn chị Hoahoa thật nhiều vì đã xây nhà mới, vì những thông tin chị vừa up và vì những món ăn mà chị đã và sẽ :Smiling: chia sẻ với mọi người!

Chúc các con nhà mình luôn ăn thật ngoan, thật giỏi và mỗi bữa ăn của các con luôn ngập tràn niềm vui!

Hum nay là Noel, mẹ con VyVy chúc các mẹ và các bạn một mùa Giáng Sinh thật ấm áp, thật khỏe mạnh nhé!

Tặng cả nhà tấm ảnh VyVy vét đĩa hồi 7.5 tháng nè:

Và đây là khuôn mặt rất thỏa mãn sau khi măm, dạo này mẹ mong nhìn thấy khuôn mặt này lắm mà chưa được nè:

Hãy yêu cho thật nồng nàn

Chỉ cần mẹ nhớ đến ba con, chỉ cần mẹ được nhìn thấy nụ cười của con...:Kiss::Kiss:
    Con gái ạ, mẹ thấy mọi gian khổ phía trước đều trở nên nhỏ nhoi...:Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 984 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

@chị hoahoa : Chỉ cho em cách chế biến thức ăn với corn flake, macaroni cho bé đi chị.

Hôm qua e mua trứng cá chép về định làm cho bé ăn mà chưa bít chế biến thế nào, cả một con ghẹ nữa. Mẹ nào bít chế biến hai món này thế nào chỉ cho em với để tối về em làm cho con măm măm.

@mẹduyen : Bông nhà iem có cái ghế hệt như của bạn Vyvy, nhưng Bông vẫn chưa bít ăn bốc
    • 3,712 Bài viết

• 3,355 Được cảm ơn

Mẹ Bông: Mình chỉ biết cornflakes trộn với sữa thôi à...

Mẹ Gia Lạc: Cái vị cà chua í, là loại nào thế mẹ nó? Mình mua đổi món cho VyVy thử coi, con 3 hôm nay ko hiểu sao ăn và bú đều uể oải, có lẽ đang tập đứng nên thế chăng? Gia Lạc trộm vía nết ăn thích hén, chắc do mẹ cho ăn đa dạng nên con thích đây mà. Mọc răng chậm phần lớn là do gen nữa đó bạn, VyVy gần 8 tháng mới chòi lên 2 cái răng cửa đầu tiên, có bạn 1 năm vẫn chưa mọc răng, nhưng ko sao cả đâu... Thiếu canxi là phải đi kèm rất nhiều dấu hiệu khác nữa cơ.

Chỉ cần mẹ nhớ đến ba con, chỉ cần mẹ được nhìn thấy nụ cười của con...:Kiss::Kiss:
    • 45 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hì, nhà mình xây nhà mới rùi, giờ em mới biết, chúc mừng nhà mới năm mới hạnh phúc, các con yêu ăn ngoan, chóng lớn

Các mẹ ơi, các mẹ bày cho em cách nấu cháo lươn cho bé với, cháo lươn thì ăn kèm với rau gì là hợp ạ?

NB-3.4kg, 1M-4.7kg, 2M-5.9kg, 3M-6.3kg; 4M-6.9kg; 5M-7.1kg; 6M-7.2kg, hix, tại Trí Anh vừa rồi bị ốm... thương con quá
    • 243 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Em xí cái mặt tiền các mẹ nhé, để từ nay chăm chỉ cải thiện cho con
    Thank các mẹ nhiều nghen:Applause:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chúc cả nhà giáng sinh thật vui vẻ và hạnh phúc!
    • 220 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Chào mừng nhà mới, chúc các bố mẹ và các bé yêu thương Giáng sinh vui vẻ!
    Pô inox gắn thêm vào xe máy AIRBLADE rất nguy hiểm vì nó đã cắt đứt gân và xương chân của rất nhiều người (đặc biệt là trẻ em) ngồi đằng sau xe. Hãy tháo bỏ nắp pô bằng inox này để tránh gây tai nạn đáng tiếc cho người khác. Xin hãy cùng hành động vì sự an toàn của mỗi người, đặc biệt là trẻ nhỏ !

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà! con gái mình cũng bắt đầu tập ăn dặm nên vào đây để học hỏi kinh nghiệm các mẹ. Chúc cả nhà một mùa giáng sinh an lành và năm mới hạnh phúc. Hạnh phúc đôi khi đơn giản chỉ là nhìn thấy nụ cười của con trong mỗi bữa ăn
    • 1,507 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dpkl2010 Xem bài viết
    Ruốc cá hồi thì 7 tháng như Ruby nhà em có ăn được không mẹ Hoa và mẹ Sỹ ạ ? Cá hồi là cá thịt đỏ pk ạ?
    Cá hồi đúng là cá có màu da cam đậm đấy bạn ạ.
    Bé 7 tháng là ăn được cá hồi rồi. Bạn chọn phần đuôi, ít mỡ thì có lẽ tốt hơn vì bé nhà bạn còn nhỏ ^.^

Chúc các bé nhà mình ăn ngoan, ăn tốt, và luôn khỏe ^.^

Chia sẻ với các Mẹ clip bé nhà mình lúc 13 tháng rưỡi, bé ăn dặm theo kiểu Nhật từ hồi 5 tháng ^.^

Chỉnh sửa lần cuối bởi znoha; 24/12/2010 vào lúc 06:39 PM.
    • 1,507 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahoa75 Xem bài viết
    Tặng các mẹ 1 câu mà mẹ Ổi đã viết (mà mẹ Bê Nghé rất tâm đắc):
    "Dinh dưỡng chỉ là một trong những mục đích của việc ăn"
    Đọc câu này mình nhớ lại hồi bé nhà mình 10 tháng, mình có post 1 đoạn có nội dung tương tự (phần in đậm) bên CLB Nghé tháng 10 tầng 5, mình vừa tìm lại và xin quote lại vào đây nhé ^.^

Đúng là suy nghĩ mỗi nơi 1 khác chị nhỉ. Hồi còn ở VN, em hay đến chơi nhà đứa bạn thân, thấy bé cháu nó được ăn thế này: bà bế rong, ông cầm đồ chơi múa may, nhảy nhót bên cạnh, mẹ cầm bát bột xúc cho ăn. Nhìn mà em thấy sao vất vả quá. Sau sinh con và chỉ có 1 mẹ 1 con chăm nhau hầu như suốt ngày, em thấy không thể dùng cách của nhiều gia đình ở VN là dụ để con ăn. Tìm đọc các tài liệu của Nhật (châu Á nên cũng tầm nhỏ con như VN thôi chị nhỉ) thì họ dạy kỹ lưỡng lắm.

Nào là đút cho bé ăn thì không đút thìa vào miệng, có thể để cách 1 chút hoặc để chạm thìa vào môi dưới để bé tự vươn người ra ăn hoặc lấy môi trên để ngoạm thức ăn và ăn.

Nào là khi ăn phải cố định chỗ nhất định, ghế nhất định, người cho ăn nhất định, không bật ti vi.

Nào là giữa các bữa không nên cho bé ăn vặt, để bé chịu ăn nhiều vào bữa, và vừa là cách bảo vệ răng cho bé nữa, trong sách còn nói về lý thuyết thì bé dưới 1 tuổi không cần phải cho ăn quà (bánh, trái), hoa quả sau bữa ăn nên nằm trong 1/3 lượng rau cho bé thôi.

Nhưng chú ý là phải đổi món cho bé hàng ngày, hàng bữa, bày biện món ăn cho ngon, đẹp mắt, khi bé không khoái món gì thì đổi cách chế biến, trộn cùng món khác mà bé thích, khi bé lớn hơn 1 chút có thể cho bé tham gia cùng nấu món đó,...

Rồi còn cần chú ý tăng dần độ thô và độ cứng của thức ăn theo sự phát triển cách ăn (đầu tiên bé dùng lưỡi rồi giờ thì bé biết dùng lợi để nghiền thức ăn rồi) thì bé mới khoái.

Có cách cho ăn cơm dặm và sữa theo giờ, nhưng trong trang web về chăm sóc trẻ của bộ tương đương với bộ y tế thì khuyến cáo là cho ăn khi bé đói, khóc đòi ăn, như vậy sẽ tập cho bé biết cảm giác đói, biết bày tỏ nhu cầu (khóc) và biết được đáp ứng nhu cầu, biết được sự vui vẻ khi được đáp ứng đó.

Cũng nói rằng trẻ đến 3 tuổi cần dạy cho trẻ ăn, từ dạy ăn ở đây nghĩa rất rộng, cả cách ngồi ăn ở bàn, cách nói xin phép ăn cơm và cám ơn sau khi ăn cơm (như ở mình là mời cơm mọi người nhỉ), cách phải ăn hết cơm để không lãng phí (nhiều lần em xem ti vi những em bé xíu ngồi tự xúc ăn cũng cố vét hết mấy hạt cơm còn sót trong bát) , cách dùng thìa, đũa cho đúng kiểu,..., và cái chính là dạy cho bé biết nguồn vui khi ăn.

Có 1 cách nói là cảm thấy là người trong 1 nhà qua ăn uống cùng nhau, nghĩa là khi ăn mọi người cùng cảm nhận hương vị, màu sắc của món ăn, cùng nói chuyện vui vẻ với nhau,... tạo nên cảm giác về gia đình ấm cúng cho bé, cảm giác này sẽ còn tồn tại cho bé khi bé lớn (tất nhiên hầu như bé chỉ nhớ được những việc khi bé hơn 3 tuổi nhỉ).

Có lẽ vì thế mà em thấy ở Nhật coi trọng văn hóa ăn uống lắm, ti vi làm rất nhiều chương trình về các cửa hàng ăn uống ở đâu món gì ngon, đặc sắc, nhiều chương trình dạy nấu ăn, cửa hàng sách cũng nhiều sách giới thiệu các quán ăn, các quán ăn thì nhất là buổi tối hay cuối tuần đều nhiều khách chờ xếp hàng, có cả 1 thú vui là mua sách rồi đi đến từng quán ăn được đăng trong sách đó để ăn thử,...

Nói tóm lại là, em cũng ủng hộ cách cho con ăn song song với dạy con ăn, em không ép bé nhà em ăn, thấy bé khó chịu hoặc khóc là em thôi, cho bé uống bù sữa, bé có lúc hợp tác bú sữa 100ml, có lúc không chịu bú thêm tý nào, sữa mẹ cũng không, mà đêm bé vẫn ngủ như thường. Chứng tỏ là bé không đói hoặc bé sao đó nên bé mới vậy, nên em không ép bé. Trộm vía, bé nhà em ăn đặc rồi, khoảng 15 phút là ăn xong cả tráng miệng nữa, ngồi ăn nghiêm chỉnh, thỉnh thoảng sờ mó cái đệm ghế tí ti, mẹ không phải cho đồ chơi gì hết, mẹ chỉ cầm thìa xúc cho con thôi, vừa xúc vừa nói chuyện với riêng con thôi, ăn gì nhé, ăn gì nhé, ngon nhỉ, nhai đi nhé,... vừa làm mẫu nhai nhai trong miệng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi znoha; 24/12/2010 vào lúc 08:51 PM.
    • 3,712 Bài viết

• 3,355 Được cảm ơn

Mẹ Sỹ ơi, mẹ VyVy mới mua cá hồi phile, VyVy 9 tháng ăn được rồi phải hông mẹ nó? À, cái vụ làm ruốc cá hồi í, ruốc cá lóc mình làm thía luôn có được hông mẹ nó nhỉ? Hihi... Trùi ui, xem video clip của Sỹ mà ước ao, khát khao:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 1,507 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduyen Xem bài viết
    Mẹ Sỹ ơi, mẹ VyVy mới mua cá hồi phile, VyVy 9 tháng ăn được rồi phải hông mẹ nó? À, cái vụ làm ruốc cá hồi í, ruốc cá lóc mình làm thía luôn có được hông mẹ nó nhỉ?
    Từ 7 tháng là ăn được cá hồi rồi nên bé 9 tháng chắc không lo đâu ^.^
    Cá lóc làm ruốc chắc được thôi, là cá sông nên không sợ tanh nhỉ ^.^
    Thực ra Sỹ nhà mình thì không khoái ăn khô lắm nên mình cũng mới làm có 1 lần còn lại là luộc chín rồi tán ra, cho ăn trực tiếp vậy thì cá còn nước mềm mềm nên Sỹ thích hơn. Vì thế mình cũng không có kinh nghiệm làm ruốc lắm đâu ^.^
    Chỉnh sửa lần cuối bởi znoha; 24/12/2010 vào lúc 10:36 PM.
    • 1,507 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

@ hoahoa75: chúc mừng sinh nhật Bê và Nghé! Chúc Bê và Nghé ăn ngoan, hấp thụ tốt, chóng lớn, biết nghe lời mẹ ^.^
    • 759 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Lót dép ngồi hóng con e cug sắp ăn dặm. Mẹ nào có thực đơn cho bé gd 5-6 tháng cho e với. E vụng khoản này lắm. Các mẹ help e với.
    ALT
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,712 Bài viết

• 3,355 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Sỹ đã nhắc, hum bữa chị Hoahoa nói Bê Nghé sinh nhật đúng ngày Noel mà.

CHÚC MỪNG NGÀY TRỌNG ĐẠI TRONG CUỘC ĐỜI HAI CON CƯNG NHÉ. THÔI NÔI RỒI, HÃY LUÔN THẬT KHỎE MẠNH, MĂM MĂM THẬT GIỎI, THẬT NGOAN NHA CÁC CON!

Mẹ Hoahoa ngày mai up hình sinh nhật hai con cho cả nhà cùng ngắm nha chị!

• 1,593 Bài viết

• 2,413 Được cảm ơn

Hê hê hôm qua mình tập cho bé cầm thìa (cái thìa vẹo í), ngó ngoáy được một lát thì bạn Bê bạn í định quăng đi, thế là mẹ bảo để mẹ bỏ thức ăn vào cho con xúc nhé, chả biết có hiểu ko mà ko thấy vứt thìa đi nữa. Mình cho ít đồ ăn vào thìa rồi dạy bé cầm thìa đưa vào miệng. Nàng í nghe chừng khoái chí lắm, tập xúc rất nghiêm túc. Cứ thấy mẹ bỏ thức ăn vào thìa xong là giơ tay ra cầm thìa đưa vào miệng. Được chừng 5-6 miếng thì bạn í thấy công việc này có vẻ mất thời gian hay sao ấy, nên khi mẹ vừa bỏ thức ăn vào thìa xong thì bạn í thò tay nhón ngay miếng thức ăn trên thì bỏ miệng cho nhanh.

Nghé nhà mình đang chán cơm các mẹ ạ. Cứ cho cơm vào miệng là lè ra luôn, nhưng nếu trộn lẫn với thức ăn hoặc chan canh thì ko lè nữa. Thử cho ăn cháo thì cũng ko lè, nhưng bây giờ mà ăn cháo thì các bạn ấy chỉ nuốt chửng thôi chứ ko nhai gì hết. Mấy hôm nay mình đang cắt cơm, chỉ cho ăn mì, nui, bún, bánh đa, bánh mì... thôi, định để 2-3 hôm rồi mới quay lại ăn cơm xem thế nào. Bé Sỹ có bao giờ như vậy không mẹ znoha?

Thực đơn mấy bữa nay là thế này đây:
    - Bánh đa cua rau cải
    - Mì gà nấm hương
    - Mì nấu tôm cải cúc
    - Spaghetti thịt bò băm với hành tây cà chua và sốt cà chua phomai
    - Macaroni với cá thu bông cải xanh sốt cà chua
    - Macaroni cá hồi cải bó xôi nấm đùi gà
    - Bánh mì nhúng sữa trứng rán với bơ, ăn với súp thịt bò khoai tây cà rốt đậu Hà lan
    - Khoai tây bí đỏ củ cải bông cải xanh nấu với thịt sườn
    Ngoài ra thì bữa nào mình cũng làm thêm ít rau luộc các loại khác nhau, vừa cho bé bốc ăn, vừa để đủ chất cho con.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,507 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

@ hoahoa75: Bê vậy là giỏi quá chị ơi, Sỹ hồi đầu toàn đút trật hết ra ngoài thôi, hay tại em không cho cầm thìa vẹo nên thế ??? Tiện em vừa post 1 đoạn về tập ăn bằng thìa bên nấu cơm nát, chị có thời gian thì qua xem nhé, tham khảo thôi, chứ trộm vía Bê giỏi hơn Sỹ rồi ^.^

Sỹ chán ăn đến 4 lần rồi chị hoahoa ơi, tổng cộng khoảng 3,5 tháng đấy, những lúc đấy em cũng đau đầu lắm. Nhưng hình như toàn trùng với đợt sắp mọc răng, cái răng nó nhú được ra là hết thì phải. Có khi Nghé sắp mọc răng cũng nên ^.^ Chị thấy nhè cơm thì chị xúc cơm cùng với 1 ít thức ăn, hoặc chị cho uống ngụm nước, canh rồi lại xúc lại cơm xem sao chị ạ. Những lúc khó quá thì mình đành nấu 1 món nhiều nước rồi cho sánh vào (cà ri, củ cải kho thịt chẳng hạn), sau đó cứ cho ăn kèm cơm vậy, chắc sẽ nhai ít nhưng còn hơn là cho ăn cháo chị nhỉ ^.^

Mà chị hoahoa chịu khó thay đổi tinh bột cho 2 bé ghê ^.^ Sỹ nhà em nông dân, chỉ thích ăn mỗi cơm thôi, mỳ với bánh mỳ là không ăn hoặc chỉ ăn 1/2 cho 1 bữa, bữa sau là không ăn rồi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,593 Bài viết

• 2,413 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Vyvy và mẹ Sỹ nhé.
    Chị đang đau hết mình mẩy vì thu dọn bãi chiến trường buổi SN của con đây. Em tưởng tượng 15 đứa trẻ con tuổi từ 1 đến 10 nó quần cho thì ko biết nhà mình thành cái gì nữa.
    Bê Nghé rất ngoan và rất ra dáng chủ nhà nhé: suốt 2,5 tiếng đồng hồ mà ko hề mè nheo, đàng hoàng ngồi chơi với các bạn/ anh chị, ko sợ ai hết, chìa tay xin quà, cầm bánh kẹo mời mọi người, giơ tay chào, rồi lúc về thì vẫy tay bái bai, thơm các anh chị, cười nói rôm rả... nói chung là con rất vui. VUi quá đến mức lên giường rồi mà vẫn còn phấn khích, vừa bò quanh giường vừa cười hìc hic vỗ tay hoan hô rồi miệng ư ử hát đến tận gần 10h mới ngủ nổi (mọi khi 8h là con ngủ rồi).
    Mai chị sẽ up ảnh nhé. Giờ phải đi ngủ đây.

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduyen Xem bài viết
    Cám ơn mẹ Sỹ đã nhắc, hum bữa chị Hoahoa nói Bê Nghé sinh nhật đúng ngày Noel mà.

CHÚC MỪNG NGÀY TRỌNG ĐẠI TRONG CUỘC ĐỜI HAI CON CƯNG NHÉ. THÔI NÔI RỒI, HÃY LUÔN THẬT KHỎE MẠNH, MĂM MĂM THẬT GIỎI, THẬT NGOAN NHA CÁC CON!

Mẹ Hoahoa ngày mai up hình sinh nhật hai con cho cả nhà cùng ngắm nha chị!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)