Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực đơn cho các bé ăn dặm kiểu Nhật (phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 187K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

84 Người đang theo dõi

• 954 Bài viết

• 865 Được cảm ơn

Mong các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ cho tập trung ạ, bên 2 nhà kia lan man khó theo dõi quá:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 27/12/2010 vào lúc 08:34 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 299 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

thì 2 nhà kia bàn luận về phương pháp mà mẹ nó. Em cũng xin một chỗ ở đây ngồi hóng xem có mẹ nào có thực đơn ăn dặm kiểu Nhật ngon, bổ, dễ làm để em còn về chế biến cho bé nhà em ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 471 Bài viết

• 870 Được cảm ơn

em thấy nuôi con theo pp của mẹ ổi khó nhất là khâu chế biến, vì phải làm thức ăn mềm thì bé mới ăn được mà. mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cùng

• 2,305 Bài viết

• 839 Được cảm ơn

Em cũng xin 1 chỗ ở đây
    REGINA-ANDACSON

• 576 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Bé nhà e mới 6 tháng mà trong PP của mẹ Ổi lại ko có thực đơn cho giai đoạn này. Bác nào biết thì up lên cho cả nhà nhé.

• 3,828 Bài viết

• 5,108 Được cảm ơn

E thì cứ cháo + rau/củ + thịt/cá các loại, mỗi hôm đổi 1 thứ thay đổi nhưng vẫn đủ các loại đó, thi thoảng làm thêm bát súp nhỏ cho con (ví dụ như khoai tây cà rốt, nước thịt cũng thành súp ngon phết ạh:Silly
    E thấy cháo cứ cho thêm tí khoai tây hoặc khoai lang vào thấy dẻo và ngọt hơn, ăn thử cũng thấy ngon hơn.
    Nước nấu cháo thì e hay dùng nước chân gà, sườn thăn hầm nhừ để tủ lạnh bỏ mỡ (xương bay ko hiểu sao e ko thấy thơm và ngọt bằng, hik:Sigh
    6th e cho con ăn đủ thịt thăn, thịt bò, cá quả, cá rô, cá chép, 6,5th cho ăn lươn, tôm, hôm qua cho ăn cua đồng.
    Giai đoạn này bé còn nhỏ nên cũng chưa nấu được các món ăn theo của các mẹ trên này:Thinking:
    Vì một cuộc sống không có osin...

• 954 Bài viết

• 865 Được cảm ơn

up nào. thực đơn tuần đầu tiên nhá, e tham khảo thực đơn của mẹ Ổi và mẹ Aichan ạ:
    Ngày 1: cháo trắng
    Ngày 2: cháo trắng, bí đỏ nghiền
    Ngày 3: cháo trắng, đỗ nghiền
    Ngày 4: cháo trắng, đỗ nghiền
    Ngày 5: cháo trắng, cà rốt nghiền
    Ngày 6: cháo trộn dầu gấc, cà rốt nghiền
    Ngày 7, cháo trắng, cà chua nghiền
    Theo pp mẹ Ổi phổ biến là tuần đầu chỉ mum cháo trắng không thôi nhưng do tuần chuẩn bị trước đó e đã cho con ăn hoa quả ninh + pho mai tươi nên mạnh dạn cho ăn ngay 2 loại thức ăn một lúc ạ. tuần này khá vất do vụ canh giờ ăn cho con k hợp lý, hôm thì ăn sớm quá, con chưa đói nên k hợp tác, hôm thì ăn muộn quá con bùn ngủ nên cũng phản đối, giờ thì nuột nà hơn ạ. tuần 2 e sẽ post tiếp thực đơn và kinh nghiệm đau thương đã trải qua nhé. các mẹ vào chia sẻ đi ạ:Laughing:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 299 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Súp trứng gà đậu phụ tươi giàu canxi cho bé trên 6 tháng, món này em đọc được ở đâu ý, chả nhớ nữa nhưng copy về vừa làm hôm wa, trộm vía bé thíc ăn lắm

Nguyên liệu:
    lòng đỏ trứng gà 1 quả
    đậu phụ tươi, 30g (3 thìa cà phê)
    nước gà luộc: một bát con

Cách làm:

Lòng đỏ trứng gà đánh đều, đậu phụ nghiền nát, em không nghiền nhuyễn đâu, nghiền lợn cợn thôi
    Nước luộc gà hòa cùng chút bột gạo để tạo độ sánh và giúp thức ăn trơn dễ nuốt đun sôi lên
    Sau đó cho đậu phụ vào nấu chín, sau đó cho trứng gà vào từ từ đánh đều như canh trứng ý thế là xong.

Trứng gà , đậu phụ không chỉ giàu chất canxi, mà còn rất mềm dễ ăn. Đặc biệt dùng cho trẻ trên 6 tháng tuổi tập nhai rất tốt.

Cảm quan em thấy món này nấu lên trông rất ngon mắt, trứng và đậu không nhuyễn như bột mà lổn nhổn cơ nhưng lại trộm vía lần nữa be vẫn nuốt tốt :Smiling:

• 1,709 Bài viết

• 930 Được cảm ơn

Hôm qua mình lấy gạo tấm nấu cho bé theo tỉ lệ 1:7 thấy cháo vẫn hơi cứng và đặc như cơm nhão vậy mà bé mình lại ăn hết, output tốt nên rất vui. Mình làm món ăn theo bản copy của mẹ Kiobiotoyo các món hơi tây nhưng thấy bé thích lắm, ăn với cháo hoặc ăn kg cũng tốt.

Bò hầm rau củ:
    Thịt bò mềm, xắt lát mỏng
    Khoai tây, cà rốt, củ năng (1 củ nhỏ để cho ngọt), đậu hòa lan xắt hạt lựu
    Chi ít bơ lạt (1/2 m café) xào chung với boa-ro, sau đó cho thịt bò, các lọai củ vào xào. Đổ ít nước hầm cho thịt và các lọai củ chin mềm. Đem ra xay nhuyễn theo độ đặc bé ăn được. Có thể làm đông.

Cá nấu sữa
    File cá basa
    Khoai tây, sup lơ xanh, cần tây
    Xào cá với ít bơ và cần tây. Cho các lọai củ vào xào. Cho sữa của bé pha lõang vào nấu chung (ít thôi). Khi sữa gần cạn, nếu củ chưa mềm thì cho nước vào hầm tiếp. Đem ra xay nhuyễn theo độ đặc bé ăn. Có thể làm đông.

Mình kg cho bé ăn riêng nhưng mình cứ cho 1 viên cháo và 1 viên thức ăn vào chén, rã đông cho nóng, thêm dầu ăn. Bé ăn tốt nhưng con mình thuộc dạng biếng ăn nên chỉ bao nhiêu đó thôi, hơn nữa bé kg ăn. Mình cũng thử nấu súp và cháo nhưng bé kg ăn vì lõang quá, bé kg thích, chỉ thích ăn đặc và ngọt ngọt thôi.

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 271 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Các bạn vào blog của me-be-chau (bạn ấy có để link trong topic PP ăn dặm của Nhật dễ áp dụng cho VN) để load thực đơn ăn dặm kiều Nhật cho bé từ 5-15 tháng. File trên blog là PDF ~500KB, mình đã chuyển file của bạn ấy sang word nhưng to ~2MB :Smiling:.
    Bản soft "Nuôi trẻ mau lớn, thông minh" của Sara Lewis.
    http://www.mediafire.com/?sharekey=c...34c0a955f98962
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)