• 11 Lượt chia sẻ
  • 391K Lượt đọc
  • 913 Trả lời

97 Người đang theo dõi

• 8 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thứ 2:
    1 lát cá hồi+1/2 quả cà chua+3 lát khoai tây+1 cuc phomat+1 muỗng dầu an(oli)
    Thứ 3
    1 góc tàu hủ trắng+3 lát cà rốt+1 lòng đỏ trứng gà+1 cục phomat+20 hat đau hà lan+1 muỗng đầu ăn
    Thứ 4
    1 lạng thit xay+20 cong giá+1 khoanh bầu hay bí+1 muỗng dầu ăn+1 cuc pho mai
    THứ 5
    1 lạng tôm lột vỏ+1 cọng cải+3 lát khoai tây+5 trái đậu ve+1 muỗn dầu ăn
    Thứ 6
    1 lạng thịt gà+1 cọng cải+3 lát cà rốt+1 góc đậu hủ trắng+ 1 muỗng dầu ăn
    Thứ 7
    1 lạng thịt bò+1/2 quả cà chua+3 lát khoai ;ang(bí đỏ)+20hạt đậu Hà Lan+1 muỗng dầu ăn
    chủ Nhật
    1 lòng đỏ trứng gà+nữa lạng thit xay+1 cong cai+1 muỗng dầu ăn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 16/09/2009 vào lúc 01:50 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,335 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shikata82 Xem bài viết
    Thứ 2:
    Thứ 3
    1 góc tàu hủ trắng+3 lát cà rốt+1 lòng đỏ trứng gà+1 cục phomat+20 hat đau hà lan+1 muỗng đầu ăn
    Thứ 4
    THứ 5
    Thứ 6
    Thứ 7
    1 lạng thịt bò+1/2 quả cà chua+3 lát khoai ;ang(bí đỏ)+20hạt đậu Hà Lan+1 muỗng dầu ăn
    chủ Nhật
    Các món này có vẻ hơi lộn xộn mùi nhỉ? Vậy làm sao bé phân biệt được các mùi vị khác nhau?:4: :4:
    Không tìm sao thấy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 96 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shikata82 Xem bài viết
    Thứ 2:
    Thứ 3
    Thứ 4
    THứ 5
    Thứ 6
    Thứ 7
    chủ Nhật
    Chị ơi, cho em hỏi, thực đơn này chị tự nghĩ ra hay là học từ đâu? Con em 10kg rồi, 7,5 tháng, ăn thế này sợ cháu béo chết.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, khoai tây sữa làm ntnào vậy? Có phải là nấu khoai tây lên, nghiền ra rồi dùng nước để pha với sữa CT không? hay là thêm cả bột nữa?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa tròn 8 tháng, thường ngày mình vẫn nấu cháo thịt, cá, tôm... thay đổi cho bé hàng ngày, thỉnh thoảng mình mới nghiền bí đỏ với sữa cho bé ăn buổi sáng. Mình rất muốn sáng tạo nhiều loại bột ngọt kiểu như bí đỏ vậy nhưng chẳng biết làm sao cả, có mẹ nào chỉ giúp mình để thực đơn thêm phong phú không? Cám ơn trước nhé! :Smiling:
    • 337 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cdbenly Xem bài viết
    Bé nhà mình vừa tròn 8 tháng, thường ngày mình vẫn nấu cháo thịt, cá, tôm... thay đổi cho bé hàng ngày, thỉnh thoảng mình mới nghiền bí đỏ với sữa cho bé ăn buổi sáng. Mình rất muốn sáng tạo nhiều loại bột ngọt kiểu như bí đỏ vậy nhưng chẳng biết làm sao cả, có mẹ nào chỉ giúp mình để thực đơn thêm phong phú không? Cám ơn trước nhé! :Smiling:
    Mình có lần nấu bột ngọt bằng cách thêm long nhãn vào nồi cháo. Mình cho khoảng 10 quả cho 2 bát bột nhưng ngọt quá. kết luận: có lẽ cũng có thể dùng long nhãn để nấu cháo ngọt (gồm có: gạo+khoai lang+bí đỏ+sữa tươi), nhưng bớt liều lượng lại kẻo ngọt quá.
    Nhưng món đó chỉ có mình khoái, bé nhà mình không khoái.:Crying:
    • 746 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Bé nhà mình lại chẳng chịu ăn sữa, hoa qua thì chỉ tí ti thôi, sữa chua cũng vậy, ngày ăn 3 bữa bột, đến 9h tối cho ăn cố gắng lắm chỉ được 30ml sữa ngoài, mà bé còn khóc cứ như bị mẹ tra tấn y, chán lắm. Mà các mẹ sắp xếp thế nào giỏi thế chứ mình mà cho ăn thêm các bữa phụ thì bữa chính bé sẽ chán ngay, ăn sẽ it đi. nhưng bực nhất là chẳng chịu ăn sữa ngoài.
    • 84 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em nấu cháo với cá hồi thấy tanh lắm, các mẹ có cách nào nấu để không bị tanh không?
    • 131 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vangtrangcuame Xem bài viết
    Em khâm phục các mẹ quá, bé nhà em 9.5tháng, cân nặng chán 9kg.
    Bây giờ, ngày cố gắng nhồi 4 bữa sữa ngoài (4x120ml=480ml/1ngày) ngoài ra bú mẹ lõm bõm. Trưa 11h30, tối 7h ăn bột (bát đầy). Ngoài ra, chẳng sữa chua, hoa quả lộn xộn ăn tẹo thôi.
    Thế đó, chán ghê
    Bé 9.5tháng thì bé ăn được cháo rồi chị ạ, chị thử nấu cháo với nhiều hương vị khác nhau (rau, quả, thịt, cá) cho bé ăn đi có thể sẽ cải thiện tình trạng đấy. Con em chỉ có chê cá thôi (chỉ ăn khoảng một chén đầy), chắc là nhóc chê cá tanh chị à.

Alô, Alô các mẹ có biết cách nào giúp cho cháo cá ko tanh ko, em xin cảm ơn nhiều trước.
    • 119 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MegauPooh Xem bài viết
    Bé 9.5tháng thì bé ăn được cháo rồi chị ạ, chị thử nấu cháo với nhiều hương vị khác nhau (rau, quả, thịt, cá) cho bé ăn đi có thể sẽ cải thiện tình trạng đấy. Con em chỉ có chê cá thôi (chỉ ăn khoảng một chén đầy), chắc là nhóc chê cá tanh chị à.

Alô, Alô các mẹ có biết cách nào giúp cho cháo cá ko tanh ko, em xin cảm ơn nhiều trước.
    Mình nghĩ món cháo cá ngon đấy chứ! bạn luộc qua cá , gỡ bỏ xương; xào qua với 1 chút hành khô, 1 chút mắm - đảm bảo thơm nức mũi; rồi xay với cháo đã ninh sẵn, rau tùy ý (mình thì hay cho rau cải và 1 chút thì là)- quấy lại thêm dầu ăn - Bông nhà mình chưa bao giờ chê cháo cá cả.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 359 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tenten Xem bài viết
    Mình nghĩ món cháo cá ngon đấy chứ! bạn luộc qua cá , gỡ bỏ xương; xào qua với 1 chút hành khô, 1 chút mắm - đảm bảo thơm nức mũi; rồi xay với cháo đã ninh sẵn, rau tùy ý (mình thì hay cho rau cải và 1 chút thì là)- quấy lại thêm dầu ăn - Bông nhà mình chưa bao giờ chê cháo cá cả.
    ôi ngon quá, Bông mới hơn 7 tháng mà được đổi món nhiều ghê. Chị làm cá quả hay cá rô đồng, em làm thử rô đồng, nhặt xương cũng đủ mệt rồi
    • 119 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vangtrangcuame Xem bài viết
    ôi ngon quá, Bông mới hơn 7 tháng mà được đổi món nhiều ghê. Chị làm cá quả hay cá rô đồng, em làm thử rô đồng, nhặt xương cũng đủ mệt rồi
    Mình cũng ngại nhặt xương lắm. Làm cá quả cho đỡ mệt bạn ạ.

• 852 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thế các mẹ làm cháo cho bé ăn như thế nào - ý mình là trong 1 bát cháo bao gồm bao nhiếu rau , thịt ,dầu ?? Trong sách hay bảo là xx gr thịt + xx gr rau +xxml cháo mà mình không hình dung ra được (thông cảm mẹ cháu hơi chậm tiêu ah ) các mẹ cụ thể ra dùm mình được không ..ví dụ nhé rau mồng tơi 10 lá nhỏ + 1 lát thịt bằng 2 ngón tay

Cám ơn nhiều :Rose:

• 1,061 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduachuot Xem bài viết
    Thế các mẹ làm cháo cho bé ăn như thế nào - ý mình là trong 1 bát cháo bao gồm bao nhiếu rau , thịt ,dầu ?? Trong sách hay bảo là xx gr thịt + xx gr rau +xxml cháo mà mình không hình dung ra được (thông cảm mẹ cháu hơi chậm tiêu ah ) các mẹ cụ thể ra dùm mình được không ..ví dụ nhé rau mồng tơi 10 lá nhỏ + 1 lát thịt bằng 2 ngón tay

Cám ơn nhiều :Rose:
    Mình thì mua cái cân 2 kg về, mỗi lần nấu là lấy nhiêu đó thịt cân lên, rau cũng cân, gạo cũng cân, dầu thì đong trong lọ đong loại 15ml. Nấu như thế thì yên tâm con ăn uống cân bằng không thừa thiếu khoản nào hết.
    • 852 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Petit Beur Xem bài viết
    Mình thì mua cái cân 2 kg về, mỗi lần nấu là lấy nhiêu đó thịt cân lên, rau cũng cân, gạo cũng cân, dầu thì đong trong lọ đong loại 15ml. Nấu như thế thì yên tâm con ăn uống cân bằng không thừa thiếu khoản nào hết.
    Mình thì không có cân (mà cũng không dám mua , sợ bà lại bảo bày vẽ ) nên áng chừng như thế này , mẹ nó xem dùm có đúng không nhé :
    -Cháo :1 chén vừa
    -Rau : lá to thì 2 lá , còn lá nhỏ thì 3 lá .Nếu rau dền hay mồng tơi thì 6-7 lá .
    -Thịt :1 lát mỏng to cỡ 3 ngón tay
    -Tôm : nhỏ thì 3 con , lớn thì 2 con .

Cám ơn nhé .

• 1,061 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduachuot Xem bài viết
    Mình thì không có cân (mà cũng không dám mua , sợ bà lại bảo bày vẽ ) nên áng chừng như thế này , mẹ nó xem dùm có đúng không nhé :
    -Cháo :1 chén vừa
    -Rau : lá to thì 2 lá , còn lá nhỏ thì 3 lá .Nếu rau dền hay mồng tơi thì 6-7 lá .
    -Thịt :1 lát mỏng to cỡ 3 ngón tay
    -Tôm : nhỏ thì 3 con , lớn thì 2 con .

Cám ơn nhé .
    Áng chừng vậy là vừa nhỉ. Hơi bị ít thịt, tôm 1 chút. Thường thì mình cho 5 con tôm đất hay 3 con tôm sú vì tôm bỏ đầu ra còn có 1 ít thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 162 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Ku nhà em đã được 11tháng rồi, bây giờ chỉ thích ăn cháo thôi. NHưng em nấu quanh đi quẩn lại cũng chỉ vài ba món cháo : tôm, thịt, cá... hôm thì lại quay lại ăn bột hoặc khoai tây, cà rốt nghiền. Nhưng ku cậu nhà em cũng có vẻ chán, không thấy hào hứng. Hôm nào em mà mua đồ ăn ở ngoài về thì ăn thun thút. Chắc do em nấu dở quá :Sad: . Các mẹ có kinh nghiệm nấu các món ăn ngon cho bé thì chia sẻ cho em với. Em cám ơn nhiều nhiều ạ.
    • 83 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbe Xem bài viết
    Ku nhà em đã được 11tháng rồi, bây giờ chỉ thích ăn cháo thôi. NHưng em nấu quanh đi quẩn lại cũng chỉ vài ba món cháo : tôm, thịt, cá... hôm thì lại quay lại ăn bột hoặc khoai tây, cà rốt nghiền. Nhưng ku cậu nhà em cũng có vẻ chán, không thấy hào hứng. Hôm nào em mà mua đồ ăn ở ngoài về thì ăn thun thút. Chắc do em nấu dở quá :Sad: . Các mẹ có kinh nghiệm nấu các món ăn ngon cho bé thì chia sẻ cho em với. Em cám ơn nhiều nhiều ạ.
    .
    Bọn trẻ bây giờ khôn mồm lắm em ạ. Bé nhà chị cũng thế đấy. Nên lâu lâu thấy nó chán ăn lại phải tìm cách chế biến kiểu khác. Cho em một vài món này nhé:
    .
    1. Bánh mỳ trứng sữa:
    Bánh mỳ gối: 2 lát.
    Trứng: 1/2 lòng đỏ
    Sữa: 120ml
    .
    Bánh mỳ xé nhỏ thành miếng cho vào bát. PHa sữa CT hoặc sữa tươi đổ vào. Đánh đều lòng đỏ trứng gà (đổ thêm tí sữa vào đánh cho tơi. Rồi sau đó đổ vào cùng bánh mỳ và sữa. Đem hấp cách thủy khoảng 15' là chín.
    Yêu cầu thành phẩm: thơm, xốp, hơi ngậy ngậy beo béo.
    .
    Comment: bé nhà chị thi thoảng được ăn món này thích lắm nhé. Cứ khi nào thấy nó chán ăn mấy món kinh điển gà heo bò, cá là chị lại làm.
    .
    2. Bình thường chị hay nấu cháo rồi cho thịt/ cá + rau chung tất tật vào cháo thành một bát cháo. Ăn một thời gian con chán chị lại làm riêng từng món (thực ra cứ vài hôm trộn chung vài hôm làm riêng từng món ra là hay nhất, nhưng bây giờ mẹ lười rồi nên chừng nào thấy con chán mới nghĩ cách.). Em cứ nấu cháo riêng, nấu thức ăn riêng. Rồi khi ăn thì một miếng cháo một miếng thức ăn . Hoặc chao thức ăn lên trên cháo ăn cùng. Đảm bảo bé sẽ thấy lạ miệng thích ăn hơn đấy.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbe Xem bài viết
    Em cám ơn chị nhiều. Chiều nay em sẽ thử làm món bánh mì trứng của chị, nghe chị tả đã thấy ngon rồi. hihi.
    .
    Cho em một món nữa này:
    Cháo đậu phụ
    + Đậu phụ mơ (ở trong cái hộp ý) 30g (con chị chỉ ăn được tầm đấy)
    + Cháo
    + Rau xanh
    .
    Em nấu cháo chín, cho rau xanh (tùy: bí xanh, bí ngồi, cải xanh...) xay hoặc băm nhuyễn vào. Chỉ cháo và rau riêng thôi nhé.
    .
    Đun nước dùng (nước xương chẳng hạn) cho đậu phụ vào, đun sôi , nêm nếm (cho tí tẹo mắm cho đậm đà - con chị từ hồi ăn cháo bà nấu cho muối - không bảo được bà, sau này chị nấu cho con đều phải cho tí mắm muối vì nó biết rồi, ko cho gì nó chê). Xong cho tí hành hoặc mùi tàu cho thơm. Bắc ra ăn với cháo. Như mình ăn cơm trắng với đậu ý.
    .
    Mai lại post tiếp nhé. Đây là món chị tự sáng tác. Thấy con chịu ăn nên cho em tham khảo. Hi vọng bé chấp nhận
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ thử nghiệm xem có đúng không nhé: Trẻ em hay nghịch ngợm, toát mồ hôi nhiều hoặc hay ra mồ hôi trộm thường lười ăn hơn... Vì vi lượng kẽm thất thoát nhiều chủ yếu qua đường mồ hôi cho nên cần bổ xung( mùa hè càng cần). Đặc biệt ăn chất bột quá nhiều cũng làm giảm khả năng hấp thụ kẽm.Mà ăn nhiều chất bột quá cũng dễ béo bệu lắm đấy. Béo mà vẫn thiếu chất thì nên đi kiểm tra ngay. Vì vậy ở tuổi này nên cho ăn nhiều loại , mỗi loại một ít. Như ở đây bác sỹ chỉ̉ khuyên ăn dặm tính bằng thìa, không như ở nhà tính bằng bát. mỗi loại chỉ cần 1,2 thìa là đủ, bao gồm cả hoa quả, như thế chất sẽ đầy đủ hơn. Kẽm có nhiều nhất trong thịt lợn nạc, tảo biển, gan động vật, lòng đỏ trứng, cá, bột khoai tây,đăc biệt tôm cả vỏ. kế đến là cà rốt, chuối, ngô, lạc, táo tây, nấm ...
    Ngòai ra trẻ con ở tuổi này ngoài mình phải chuẩn bị phong phú về chất lượng, quan trọng hơn hết vẫn là tập được cho con biết cách tự ăn, vì mình bắt ăn sẽ tạo phản xạ phản đối , thành thói quen như vậy thì khó có thể phán đoán do thiếu chât kẽm.
    mình đã từng bỏ đói để bé hiểu là muốn ăn phải đòi xin mới được, tuổi này đói 1,2 bữa không thiếu chất được đâu. thói quen ăn uống mới quan trọng. lúc ăn mình cũng phải nghiêm túc để bé hiểu đấy là công việc phải làm, xong mới được chơi.
    Lượng ăn thì từng bé khác nhau, cảm giác no rồi thì thôi. thường 4 tiếng bé đã đói, nếu ít hơn thì bữa ăn tăng thêm. Cũng không nên ăn thành bữa lắt nhắt. giữa các bữa 1 it hoa quả hay là sữa chua gi đấy la được. Mình nghĩ vậy các mẹ nghĩ sao?
    Các mẹ cho thêm ý kiến để cùng nhau học hỏi tìm ra giải pháp tốt nhât nhé!