• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực Đơn Ăn Dặm Kiểu...Made In Mẹ Kitty.Nhanh Chóng Tiện Lợi Không Ninh Nấu.Mẹ Nhàn Con Ăn Ngoan.Cả Nhà Cùng Vui

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 3.96K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 163 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Tình hình là như thế này . Em lượn 1 vòng topic thấy các mẹ chuộng cho con ăn dặm kiểu Nhật / E thì thấy hơi cầu kỳ . Vì em còn nhiều việc phải làm nên không thể nào ninh nấu suốt ngày như vậy được . cuối cùng em đã sáng chế ra 1 kiểu ăn rất tiện lợi và cực ngon nhé . Bé nhà em ăn kiểu này rất hợp tác và mẹ hoàn toàn có thể tểnh tềnh tênh không phải bù đầu tóc rối vì bữa ăn của con nữa . Thực Đơn như sau ạ :
    * Thực Đơn 1 :
    - Thịt Bò , Bí Đỏ
    - Nước Xương
    - Bơ , Phomai ( loại nhỏ ạ )
    - 2 Muôi Cơm Nhà Nấu ( tương đương 1 bát ô tô bột với khâu phần ăn của con em . các mẹ tùy theo mà nấu nhé )
    Thịt bò bí đỏ hầm cùng nước xương
    Cho 2 muôi nước xương + Phomai + Bơ + thịt bò + bí đỏ + 2 muôi cơm cho vào cối xay nhuyễn
    Bắc lên bếp nêm mắm muối vừa đủ + 1 muỗng dầu olive

* Thực Đơn 2
    - Thăn Lợn , Củ Cải Đỏ , Ngô , Đậu Hà Lan
    - Nước Xương
    - Bơ + Phomai
    - 2 Muôi Cơm Nhà Nấu
    Thăn Lợn Đảo Sơ Qua Mắm Muối
    Củ Cải Đỏ , Ngô , Đậu Hà Lan Hầm Chín
    Cho 2 Muôi Nước Xương + Củ Cải Đỏ + Ngô + Đậu Hà Lan + Bơ + Phomai + Thăn Lợn + 2 Muôi Cơm Cho vào cối xay nhuyễn

* Thực Đơn 3
    - Cá Hồi , Hành Khô , Thì Là
    - Nước Hầm Xương Cá
    - 2 Muôi Cơm Nhà Nấu
    Filet Cá Hồi Luộc Sơ , Gỡ Xương Đảo Quá Với Hành Khô Và Thì Là
    2 Muôi Nước Xương Cá + Cá Hồi Đã Sơ Chế " + 2 Muôi Cơm Cho Vào Máy Xay Nhuyễn

( Còn Tiếp )
    Kitty nhà mẹ Trang
    NB : 3,4 Kg
    1,5M : 7kg
    8M : 9kg2
    10M:11Kg
    11,5M : 12kg5
    15M : 15kg3
    ---- Mẹ Yêu Con ----
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,549 Bài viết

• 10,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kitty_mami Xem bài viết
    Tình hình là như thế này . Em lượn 1 vòng topic thấy các mẹ chuộng cho con ăn dặm kiểu Nhật / E thì thấy hơi cầu kỳ . Vì em còn nhiều việc phải làm nên không thể nào ninh nấu suốt ngày như vậy được . cuối cùng em đã sáng chế ra 1 kiểu ăn rất tiện lợi và cực ngon nhé . Bé nhà em ăn kiểu này rất hợp tác và mẹ hoàn toàn có thể tểnh tềnh tênh không phải bù đầu tóc rối vì bữa ăn của con nữa . Thực Đơn như sau ạ :
    * Thực Đơn 1 :
    - Thịt Bò , Bí Đỏ
    - Nước Xương
    - Bơ , Phomai ( loại nhỏ ạ )
    - 2 Muôi Cơm Nhà Nấu ( tương đương 1 bát ô tô bột với khâu phần ăn của con em . các mẹ tùy theo mà nấu nhé )
    Thịt bò bí đỏ hầm cùng nước xương
    Cho 2 muôi nước xương + Phomai + Bơ + thịt bò + bí đỏ + 2 muôi cơm cho vào cối xay nhuyễn

* Thực Đơn 2
    - Thăn Lợn , Củ Cải Đỏ , Ngô , Đậu Hà Lan
    - Nước Xương
    - Bơ + Phomai
    - 2 Muôi Cơm Nhà Nấu
    Thăn Lợn Đảo Sơ Qua Mắm Muối
    Củ Cải Đỏ , Ngô , Đậu Hà Lan Hầm Chín
    Cho 2 Muôi Nước Xương + Củ Cải Đỏ + Ngô + Đậu Hà Lan + Bơ + Phomai + Thăn Lợn + 2 Muôi Cơm Cho vào cối xay nhuyễn

* Thực Đơn 3
    - Cá Hồi , Hành Khô , Thì Là
    - Nước Hầm Xương Cá
    - 2 Muôi Cơm Nhà Nấu
    Filet Cá Hồi Luộc Sơ , Gỡ Xương Đảo Quá Với Hành Khô Và Thì Là
    2 Muôi Nước Xương Cá + Cá Hồi Đã Sơ Chế " + 2 Muôi Cơm Cho Vào Máy Xay Nhuyễn

( Còn Tiếp )
    Mẹ ơi, cho con ăn cơm xay ko tốt đâu. HB đã có bài nói về việc này rồi, mẹ nó tham khảo nhé:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    HB thành thật khuyên các mẹ đừng xay cơm. Vì như thế các mẹ đang hại con mình chứ ko phải là làm lợi cho bé đâu.

Để HB miêu tả sơ qua động tác nhai cơm của mình cho các mẹ hiểu nhé:

Khi bé bước vào giai đoạn 18 - 24 tháng thì răng hàm gần như đã mọc (có thể ko đủ, nhưng vẫn dùng để nhai rất tốt rồi), phản xạ nhai đã tốt. Khi đó cho bé ăn cơm, tức là giúp bé tiêu hóa tinh bột và các thức ăn khác một cách từ từ qua từng giai đoạn. Phản xạ nhai sẽ làm tiết ra dịch vị (có trong nước bọt), giúp tiêu hóa một phần thức ăn ngoài chuyện xé nhỏ nó cho dễ nuốt qua cổ.
    Xuống tới dạ dày, thì men tiêu hóa sẽ tiếp tục sàng bớt các chất có thể hấp thu được để thẩm thấu qua thành ruột vào máu đi nuôi cơ thể.
    Còn phần chất xơ và các chất thừa thì sẽ đc đưa xuống ruột già, lọc lại 1 lần nữa, sau đó sẽ nằm đó chờ thải ra ngoài.

Vì thế, nếu bé tầm này có đủ răng hàm và có phản xạ nhai thì bé sẽ hoàn toàn xử lý được các thức ăn cho vừa khả năng của mình. Và như vậy hợp với tự nhiên hơn.
    Việc xay nhỏ cơm, nhìn bề ngoài là dễ dàng và có vẻ hợp lý; nhưng thực chất lại là phản khoa học và trái tự nhiên. Vì việc đó sẽ ko khuyến khích phản xạ nhai, ko tiết ra nước bọt để tiêu hóa thức ăn.
    Các mẹ có thể tưởng tượng nó giống như mình bị đau răng, ăn cái j cũng chỉ nún nún hoặc cắn dập bằng răng cửa rồi nuốt trợn trạo vậy: nó sẽ không no đâu.

Hơn nữa, hạt cơm mình nấu, dù là cơm nát, cũng ko thể nở bung và mềm như hạt cháo được. Do đó, dù có xay nhỏ ra, thì nó cũng ko dễ dàng tiêu hóa hơn đâu à.

Việc chan canh vào cơm cho con ăn, nhiều mẹ nghĩ là cho nhanh, cho mềm dễ nuốt, thực ra cũng là phạm sai lầm HB đã phân tích ở trên. Cố gắng hạn chế việc ăn cơm chan canh, kể cả người lớn lẫn trẻ con. Như vậy mới tốt cho tiêu hóa, và chống đau dạ dày.

Thêm một điều nữa, vì sao PP ăn dặm kiểu Nhật lại được các mẹ - ví dụ như HB - ưa chuộng. Không phải vì sính ngoại nọ kia, mà cái chính là nó tập cho bé thói quen ăn uống khoa học và lành mạnh.
    Một ví dụ của chuyện đó là việc ăn từng món riêng rẽ. Ngoài lý do là giúp bé làm quen với mùi vị riêng biệt, thì cái chính là để giúp bé có thể tiêu hóa thức ăn một cách đúng đắn và phù hợp với từng món. Vì trẻ con chưa biết cách kết hợp và điều chỉnh lực nhai như người lớn được.

Vì thế, tốt nhất là nên cho bé ăn từng loại thức ăn một. Có thể là hết một miếng cơm rồi đến một miếng thịt, rồi tới một miếng nước canh để bé húp chẳng hạn. Không phải là ăn xong cơm mới đc ăn thịt hay ăn xong thịt mới đc ăn rau, nhưng nên chia các món đó ra sao cho tuần tự, đừng xúc một thìa cả cơm lẫn thịt rồi lại chan nước canh cho bé ăn.

Và nhai lâu thì sẽ tiêu hóa tốt hơn kỹ hơn là nhai nhanh, thế nên các mẹ đừng sốt ruột khi thấy bé ăn cơm lâu hơn ăn cháo. Đừng lấy chuẩn tg ăn cháo của bé ra để so với tg ăn cơm, cũng đừng nghĩ ko răng ăn sao nhanh thế mà có răng thì mãi không xong. Càng có răng, càng biết nhai thì càng nên ăn chậm.
    Nếu sợ ko đảm bảo tg mỗi bữa của bé (chỉ nên là khoảng 45p), hoặc sợ bé sinh ngậm vì mải chơi ko ăn; thì mẹ có thể bớt khẩu phần ăn của bé đi. Mình có thể bù thêm bằng sữa, hoặc sắp 1 bữa phụ sau đó cho bé cũng được mà.

Đó là vài chia sẻ của HB, mong có ích cho các mẹ!
    HB thấy mẹ nó đang cho bé ăn kiểu hỗn hợp. Thật ra thì ăn kiểu nào cũng đc, ko phải kiểu Nhật là cầu kỳ hay kiểu VN thì đại khái đâu, các mẹ đừng đánh đồng như vậy.

Cái chính khi cho bé ăn dặm, chính là nên giúp bé có chế độ ăn lành mạnh, ăn thô đc đúng theo sự phát triển. Nếu làm đc điều đó thì mẹ nấu kiểu gì cũng ok hết. Chỉ có điều ăn dặm kiểu Nhật thì việc tuân thủ những điều trên sẽ rõ rệt hơn mà thôi.

Thay vì cơm của ng lớn nấu, mẹ nó có thể nấu cháo. Nếu sợ ngày nào cũng nấu, thì có thể nấu luôn 1 lần rồi để đông lạnh. trong Box Dinh dưỡng này cũng có rất nhiều kinh nghiệm các mẹ đã chia sẻ về việc đông lạnh hay chuẩn bị đồ ăn cho con sao cho ko lích kích đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Honey.Bee; 15/03/2012 vào lúc 01:59 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 741 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Ngoài ra,. mẹ nó không nên cho muối vào thực đơn ăn dặm của con nhé vì sẽ làm hỏng thận của bé.
    Hãy cùng chung tay giúp bé Bông ở chùa Bồ Đề http://www.webtretho.com/forum/f479/...-chia-1070598/
    • 710 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty_mami Xem bài viết
    tình hình là như thế này . Em lượn 1 vòng topic thấy các mẹ chuộng cho con ăn dặm kiểu nhật / e thì thấy hơi cầu kỳ . Vì em còn nhiều việc phải làm nên không thể nào ninh nấu suốt ngày như vậy được . Cuối cùng em đã sáng chế ra 1 kiểu ăn rất tiện lợi và cực ngon nhé . Bé nhà em ăn kiểu này rất hợp tác và mẹ hoàn toàn có thể tểnh tềnh tênh không phải bù đầu tóc rối vì bữa ăn của con nữa . Thực đơn như sau ạ :
    * thực đơn 1 :
    - thịt bò , bí đỏ
    - nước xương
    - bơ , phomai ( loại nhỏ ạ )
    - 2 muôi cơm nhà nấu ( tương đương 1 bát ô tô bột với khâu phần ăn của con em . Các mẹ tùy theo mà nấu nhé )
    thịt bò bí đỏ hầm cùng nước xương
    cho 2 muôi nước xương + phomai + bơ + thịt bò + bí đỏ + 2 muôi cơm cho vào cối xay nhuyễn
    bắc lên bếp nêm mắm muối vừa đủ + 1 muỗng dầu olive

* thực đơn 2
    - thăn lợn , củ cải đỏ , ngô , đậu hà lan
    - nước xương
    - bơ + phomai
    - 2 muôi cơm nhà nấu
    thăn lợn đảo sơ qua mắm muối
    củ cải đỏ , ngô , đậu hà lan hầm chín
    cho 2 muôi nước xương + củ cải đỏ + ngô + đậu hà lan + bơ + phomai + thăn lợn + 2 muôi cơm cho vào cối xay nhuyễn

* thực đơn 3
    - cá hồi , hành khô , thì là
    - nước hầm xương cá
    - 2 muôi cơm nhà nấu
    filet cá hồi luộc sơ , gỡ xương đảo quá với hành khô và thì là
    2 muôi nước xương cá + cá hồi đã sơ chế " + 2 muôi cơm cho vào máy xay nhuyễn

( còn tiếp )
    mình thấy thực đơn của mẹ nó cho con ăn cả phomai, cả bơ, có nhiều quá kô? Hic... Mình chưa cho con ăn tạp phí lù thế bao giờ.
    • 67 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cho ăn cả bơ và pho Mai La thưa chất rồi...mà bạn Đa cho con ăn hành khô rồi a? Ko nên cho con ăn sớm đâu
    • 163 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Mẹ ơi, cho con ăn cơm xay ko tốt đâu. HB đã có bài nói về việc này rồi, mẹ nó tham khảo nhé:

HB thấy mẹ nó đang cho bé ăn kiểu hỗn hợp. Thật ra thì ăn kiểu nào cũng đc, ko phải kiểu Nhật là cầu kỳ hay kiểu VN thì đại khái đâu, các mẹ đừng đánh đồng như vậy.

Cái chính khi cho bé ăn dặm, chính là nên giúp bé có chế độ ăn lành mạnh, ăn thô đc đúng theo sự phát triển. Nếu làm đc điều đó thì mẹ nấu kiểu gì cũng ok hết. Chỉ có điều ăn dặm kiểu Nhật thì việc tuân thủ những điều trên sẽ rõ rệt hơn mà thôi.

Thay vì cơm của ng lớn nấu, mẹ nó có thể nấu cháo. Nếu sợ ngày nào cũng nấu, thì có thể nấu luôn 1 lần rồi để đông lạnh. trong Box Dinh dưỡng này cũng có rất nhiều kinh nghiệm các mẹ đã chia sẻ về việc đông lạnh hay chuẩn bị đồ ăn cho con sao cho ko lích kích đấy.
    Cám ơn mẹ đã chia sẻ nhé . thực ra theo mình thấy trên box đó là cho các bé ăn thô kiểu cơm chan canh chứ của m là xay nhuyễn mà . và có lẽ mỗi 1 bé là 1 khác . vì bé nhà m từ ngày m cho bé ăn theo chế độ này trộm vía bé rất hợp tác và tăng cân rất nhanh . bé bây giờ được 11kg2 ( 9 tháng 23 ngày ) và đường tiêu hóa của bé hoàn toàn tốt ( tb 1 ngày 2 lần phân thường dẻo ) trc m cũng cho bé nhà m ăn cháo . nhưng cháo bé ăn không hợp tác . và tb 1 tháng nhà m thay 2 bình ga loại 12kg nên mẹ chồng léo nhéo suốt . hiz
    Kitty nhà mẹ Trang
    ---- Mẹ Yêu Con ----
    • 3,402 Bài viết

• 1,420 Được cảm ơn

Tớ thấy thực đơn của bạn là hỗn hợp nhiều thứ xay lẫn với nhau, tớ nghĩ là bạn nên xen kẻ giữa hai kiểu nấu, nấu riêng từng món và mix tả phí lù các loại với nhau. Như thế thì bé ăn sẽ đa dạng hơn. VD như ban ngày có bà hc người giúp việc thì xay lẫn nấu chung, còn tối nhiều thơi gian hơn thì có thể cho bé ăn từng món riêng rẽ. Bản thân tớ, cũng đang áp dụng cách này. Với tớ cầu kỳ nhưng tạo bữa ăn chất lượng cho con còn hơn là việc lo lắng nhanh hết ga, và hoàn toàn ko hề đầu bù tóc rối đâu nhé. Nấu cho con hết 20', cho con ăn hết 20'-30'
    "Sáng chế" của bạn chỉ là mix tất cả lại và nấu lẫn thôi chứ có gì đâu nhỉ?
    Nhưng cũng trộm vía, tớ ao ứoc cân nặng của bé nhà bạn đấy
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Captain Nemo; 17/03/2012 vào lúc 08:32 PM.

3m4d: Biết lẫy.
    • 2 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ này cho con ăn giống hệt tớ . Tớ cũng toàn nấu cơm nát rồi xay cùng các loại thịt rau đủ chất như mẹ nó đấy, trộm vía cả 2 đứa đều rất cứng cáp và khỏe mạnh. Trộm vía con.
    zaodich.com/forum/f2484/bo-baby-gap-he-95k-bo-thoi-trang-he-2012-hang-dep-gia-beo-moi-ca-nha-1111522/
    zaodich.com/forum/f2758/do-so-sinh-tui-dung-do-do-dung-cho-be-gia-luon-re-nhat-1238195/
    • 2 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đúng là mẹ nó cho cả phomai và bơ tớ thấy hơi nhiều chất. Thường tớ chỉ cho 1 loại rau, 1 loại thịt or cá, 1 loại hạt như đậu xanh, đậu hà lan or lạc... và 1 ngày chỉ 1 bữa có viên phomai bé xíu thôi. Tớ xay cơm nhuyễn như bột rồi cho vào đun nóng lên, đổ thức ăn và rau đã xay vào quấy 1 lúc là xong.
    Ăn dặm kiểu nhật tớ cũng nghiên cứu nhưng không có time theo nên đành từ bỏ, mẹ nào có time thì theo được cũng tốt.
    zaodich.com/forum/f2484/bo-baby-gap-he-95k-bo-thoi-trang-he-2012-hang-dep-gia-beo-moi-ca-nha-1111522/
    zaodich.com/forum/f2758/do-so-sinh-tui-dung-do-do-dung-cho-be-gia-luon-re-nhat-1238195/
    • 5,549 Bài viết

• 10,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kitty_mami Xem bài viết
    Cám ơn mẹ đã chia sẻ nhé . thực ra theo mình thấy trên box đó là cho các bé ăn thô kiểu cơm chan canh chứ của m là xay nhuyễn mà . và có lẽ mỗi 1 bé là 1 khác . vì bé nhà m từ ngày m cho bé ăn theo chế độ này trộm vía bé rất hợp tác và tăng cân rất nhanh . bé bây giờ được 11kg2 ( 9 tháng 23 ngày ) và đường tiêu hóa của bé hoàn toàn tốt ( tb 1 ngày 2 lần phân thường dẻo ) trc m cũng cho bé nhà m ăn cháo . nhưng cháo bé ăn không hợp tác . và tb 1 tháng nhà m thay 2 bình ga loại 12kg nên mẹ chồng léo nhéo suốt . hiz
    Nếu mẹ nó sang topic Ăn dặm kiểu Nhật, sẽ thấy những món mà HB đang giới thiệu cho các mẹ nấu chỉ có tg tối đa là 20p cho 1 món, mà vẫn đảm bảo độ thô cũng như tinh thần ăn dặm kiểu Nhật đấy!

Đừng đánh đồng chuyện ăn dặm kiểu Nhật với cầu kỳ nhé. Nó chỉ cẩn thận và chú ý tới chi tiết, giúp các mẹ có hướng dẫn tốt nhất trong việc cho bé ăn dặm sao cho lành mạnh và khoa học thôi mà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 125 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thân gửi các mẹ,
    Theo quan điểm và kinh nghiệm của mình: tập cho bé ăn theo từng giai đoạn phát triển của bé.
    Ví dụ khi bé được 8 tháng thì mình chỉ xay gạo thành tấm rồi nấu cháo (cháo ko xay), rau băm nhỏ, thịt (xay/hoặc băm nhỏ). Tập cho bé ăn lổn nhổn dần như vậy để: bé quen dần với phản xạ nhai (chứ ko phải chỉ nuốt chửng); Từ đó bé có cảm giác ngon miệng. Dần dần chuyển sang ăn cháo hạt to, rồi sang cơm...

Nếu cứ cho các loại thực phẩm vào xay chung thành cháo thì mình thấy:
    1) tạo thành một bát thức ăn ko rõ mùi, ko rõ vị --> dần dần bé sẽ chán ăn
    2) ko tạo thói quen nhai thức ăn cho bé --> lâu dần sẽ dẫn đến bé ko nhai thức ăn mà chỉ nuốt chửng

Đôi điều muốn chia sẻ cùng các mẹ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunsin Xem bài viết
    Thân gửi các mẹ,
    Theo quan điểm và kinh nghiệm của mình: tập cho bé ăn theo từng giai đoạn phát triển của bé.
    Ví dụ khi bé được 8 tháng thì mình chỉ xay gạo thành tấm rồi nấu cháo (cháo ko xay), rau băm nhỏ, thịt (xay/hoặc băm nhỏ). Tập cho bé ăn lổn nhổn dần như vậy để: bé quen dần với phản xạ nhai (chứ ko phải chỉ nuốt chửng); Từ đó bé có cảm giác ngon miệng. Dần dần chuyển sang ăn cháo hạt to, rồi sang cơm...

Nếu cứ cho các loại thực phẩm vào xay chung thành cháo thì mình thấy:
    1) tạo thành một bát thức ăn ko rõ mùi, ko rõ vị --> dần dần bé sẽ chán ăn
    2) ko tạo thói quen nhai thức ăn cho bé --> lâu dần sẽ dẫn đến bé ko nhai thức ăn mà chỉ nuốt chửng

Đôi điều muốn chia sẻ cùng các mẹ!
    hihi chị có nhận ra e ko )
    • 163 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

hehe.em thì chỉ được cái thích nhanh gọn thôi . cám ơn các mẹ đã góp ý nhé . còn 1 phần thì e mix tất cả vào là đúng . nhưng đồ ăn của em kg tạo ra 1 hỗn hợp lổn nhổn kg ra mùi vị j cả ( cái này các mẹ nên thử xem thì biết ) . còn thì đúng là e cho bé ăn hơi nhiều bơ phô mai . em là bị theo kiểu bổ sung ăn uống cho con hơi quá hiz . trung bìh 1 ngày bé nhà em ăn 2 lần bột . là 2 lần phomai viên nhỏ . nhưng trộm vía bé ăn rất ngoan . 1 bữa ăn của 2 mẹ con chỉ diễn ra trong vòng 10,15f . nhưng đúng là cũng nên tập cho bé ăn cháo 1 phần . vì bé nhà em bjo chỉ nuốt chửng thôi . bé chưa tập nhai đc.có những thứ j lợn cợn trong miệng là bé lập tức lợm giọng muốn ói . em cũn mệt vụ này quá . chả hiểu bé nhà em bước sang tháng thứ 10 em đã nên cho bé ăn lổn nhổn đc chưa nữa
    Kitty nhà mẹ Trang
    ---- Mẹ Yêu Con ----
    • 1,603 Bài viết

• 766 Được cảm ơn

Theo nghiên cứu của các bạn Nhựt Bổn thì bé 9 tháng là đã bắt đầu có phản xạ nhai, vì thế PP ADKN chú trọng vào việc lúc nào tăng độ thô cho con hợp lý, tăng thô sớm bé chưa tiêu hóa nỗi, tăng muộn hoặc cứ xay thì bé quên luôn chuyện nhai (thực sự há miệng rồi nuốt khỏe hơn nhai, hihi) ADKN thật sự tớ thích vì cái gì cũngtừ nghiên cứu và rất khoa học, ngay cả việc bé ăn ít vẫn k sao, bé còn cả khối thời gian để ăn nhiều, quan trọng là luyện cho bé 1thái độ và thói quen tốt trong việc ăn uống.
    Mây tớ giờ 13tháng, qua gđ cuối của PP ADKN, tuy tớ k có nhiều thời gian nên có lúc để dì Mây cho ăn nên Mây hơi chậm tiến độ, nhưng Mây đã ăn thô tương đối tốt, bốc rất ổn, chỉ có việc múc thức ăn còn lung tung, vương vãi khắp thôi. Tớ chắc là đứa thứ 2 của tớ PPADKN sẽ đc tớ áp dụng "chuyên nghiệp" hơn, hihi...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị dâu mình cũng cho con ăn theo kiểu giống của bạn nè. 1 bát cháo mà cho nào thịt, nào tôm và vài ba loại rau nữa. Lúc đầu bé cũng hợp tác lắm, tăng cân rất nhanh (8 tháng 13kg). Nhưng khi bé được 2 tuổi thì bé không hợp tác nữa. Đến bây giờ (bé được 4,5 tuổi) mỗi bữa cho ăn như tra tấn vậy đó. Con ngậm, mẹ hét Không những thế giờ bé còn bị táo bón nặng cơ. Cứ đi là khóc vì đau. Thương lắm
    • 2,059 Bài viết

• 1,671 Được cảm ơn

Kiểu này thì đúng là mẹ nhàn, con mà hợp tác ăn, tăng cân tốt như con mẹ Kitty thì còn gì bắng.
    Nhưng mình nghĩ mỗi bé một khác. Miễn là con chịu ăn thì chế biến cầu kỳ kiểu gì, mất bao nhiêu thời gian, tốn gas đến đâu các mẹ cũng chẳng nề hà đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 297 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Thực đơn này mà ko cầu kì ?

Mình cho con ăn dặm kiểu nhật đã được 4 tháng, con đã ăn cháo nguyên hạt 1:5.
    Và thấy chế biến vô cùng đơn giản, ko ninh nấu nhiều,

Thịt thì toàn hấp, cá, tôm thì hấp hoặc luộc.. đại loại là ko có gì đơn giản bằng, Rau cũng luộc.
    Cháo thì chả cần xay, cứ cho vào cốc cùng nồi cơm là 1 lần được 3 bữa. Mình nấu cháo đá, thịt đá và rau đá cho cả tuần nên thấy công thức của mẹ này mà... ko dám làm.. Mỗi ngày mình mất tất cả 2 p cho việc rã đông, sắp xếp vào mâm cho con, đẹp đẽ, sạch sẽ , ngon ( cho mồm con)

Anyway, ăn kiểu gì miễn là con thoải mái và ko bị ép. Mình nuôi đứa thứ 2 nên thấy rõ ăn kiểu các cụ nhà mình... thật là kinh khủng cho cả bé và người nấu...
    Nào mình cũng lên xe buyt, nào mình cũng tít tít tít
    • 1,376 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Tập 1 mình hay cho con ăn kiểu y chang mẹ Kitty_mami, giờ 4,5 tuổi con vẫn phải đút, lười ăn lắm, may mà đi học sợ cô nên tự xúc ăn. Hồi đó 1,5 tuổi vẫn xay, ăn lợn cợn là ói ra liền. Nói chung cũng tùy bé, nhưng tốt nhất là phải tập cho con ăn nhai sớm, giảm xay thì sau này bé ăn ngoan hơn.

Giờ rút kinh nghiệm, tập 2 mới ăn bột, chuyển qua tập ăn cháo là ko xay nữa, cháo mình cà qua rây thôi. Khoảng 6,5 tháng mình sẽ bằm hết, cháo thì nấu gạo tấm. Mình cũng muốn thực hành theo ADKN nhưng sợ cái khoản cháo riêng, thịt rau riêng, con kén ăn món này món kia, nhưng cũng phải tập thôi. Dù sao tập cho con nhai sớm cũng tốt cho con mà đỡ vất vả về lâu dài.
    Bé nhà mình mới 5,5 tháng mà ăn thịt lổn nhổn cũng thấy nhai nhai rồi, mình đang định ko kéo dài thời gian cà rây nữa chuyển qua bằm. Đáng ra mình ko cho con ăn mặn sớm nhưng bé ko chịu ăn ngọt nên khi chuyển qua ăn mặn con ăn tốt thành ra tùy bé mà áp dụng thôi.
    • 1,814 Bài viết

• 6,190 Được cảm ơn

Bạn chủ top còn thực đơn nào giống vậy nữa không, con mình rất kén ăn nhưng lại thích mấy món mà bạn đưa ra.
    Cảm ơn nhé