Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực đơn ăn dặm cho bé 6 tháng tuổi - 7-8 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 245K Lượt đọc
  • 289 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 108 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pekonne Xem bài viết
    chào cả nhà. Tom nhà mình cũng được hơn 7 tháng rồi. trộm vía cu cậu được hơn 10kg rùi, thóch ăn cháo xay lắm
    Mình thường nấu cháo rồi xay ra cho con chứ không quấy bột đâu. Hôm nay đinh nấu cháo ngao nhưng nghe nói giờ con chưa an được thì phải. có mẹ nào có kinh nghiệm không chỉ cho mình với. hôm trước mình cũng cho ăn tôm rồi, thấy cu cậu ăn ngonb lắm được gần 1 bát ô tô đấy. các mẹ có thông tin gì thì vào góp y nha.
    Bé nhà cậu ăn được tôm rồi, nhưng cũng nên hạn chế, đừng cho con ăn nhiều tôm. Cũng chưa nên cho ăn ngao vội.
    Mẹ cầu mong các con yêu luôn mạnh khỏe, bình an và hạnh phúc. Yêu con nhất trên đời
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình được 6 tháng rưỡi. Bé đã ăn dặm được khoảng 1 tháng (một bữa ngọt và một bữa mặn). Tuy nhiên thực đơn của mình không được phong phú vì mình chỉ tìm được mấy món trên mạng thôi. Các mẹ có công thức nấu ăn nào cho bé tầm tuổi này cho mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Con mình cũng bước sang tháng thứ 7 được 3 ngày. từ hơn tuần nay mình cũng cho con ăn 2 bữa tinh bột (khi con hơn 5 tháng mình chỉ cho ăn 1 bữa cháo xay trộn sữa). Nhiều người bảo 2 tuần đầu chỉ nên cho con ăn thịt thăn và thịt gà trắng. Nhưng mình vẫn cho con ăn thịt bò, thịt chim câu, tôm, nước cua lọc, cùng với rau: cải, mùng tơi, bí đỏ, cà rốt, rau ngót, muống... Nhưng mình chỉ cho con ăn 1 bữa tinh bôt mặn thôi, còn 1 bữa trộn với sữa. Mà bạn nên mua gạo lức về nấu cháo cho bé, hoặc nhờ họ xay sẵn để nấu cho con vì gạo lức rất nhiều vitamin.
    chúc em bé nhà bạn hay an chóng lớn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé bobo nhà mình mới đc 7 tháng thì nên chọn loại bột ăn dặm nào vậy chị em ? Mình mới tham gia nên ko rõ quy định lắm ! Con đầu lòng nên chưa có iinh nghiệm lắm ! Mọi người có thể chỉ thêm cho em đc ko ?
    • 169 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ rằng ngao hơi mặn, sợ con ăn ko tốt cho thận í mẹ nó à
    • 290 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Em share cho chị ít món này.
    1. Cháo trắng, khoai tây, thit thăn, rau ngot.
    2. Cháo trắng, khoai tây, thit thăn, bí đỏ.
    3. Cháo trắng, khoai tây, thịt thăn, bó xôi.
    Nói chung em nấu cháo trắng đủ ăn trong ngày. Mỗi lần nấu đem 1chén cháo trắng, 1thìa thịt băm nhuyễn cho vào tán khuấy đều. Bắt lên bếp đun sôi cho 2 thìa rau đã băm nhuyễn vào, 1thìa cafe dầu mè, nửa thìa nc mắm ngon là bé măm măm.
    Có thể thay khoai tây bằng bơ hoặc khoai lang. Thịt thì heo, gà, tôm, thịt bò. Cá có cá lóc ,diêu hồng chịu khó hấp lựa xương. Rau có rau dền, bồ ngót, bó xôi, cải xoong, bí đỏ, bí ngòi, bí đao, cà rốt, rau muống. Con em 7 tháng chỉ ăn nhiu đó àh.
    1tuần ăn 1lòng đỏ trứng, 1lần bí đỏ hoặc cà rốt, cà chua. Ăn nhìu vàng da.
    Kinh nghiệm là ăn dầu mè hoặc oliu ko mùi thui. Dầu kiddy với vio ăn ko ổn lắm.
    Con em trộm vía ăn ngày 3lần vì bé gek sữa. Lần 1chén ăn cơm, uống thêm 450ml sữa ngày, 4thìa cafe sữa chua em tự làm, ít trái cây. Trộm vía con output đẹp, 7tháng 9kg2. Àh! Có bữa ku cậu chán ăn em nấu cháo trắng với sữa, chuối hoặc xoài boom lê j đó.
    Một chút chia sẻ. Có gì các mẹ gop ý dùm em nhé.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình đến 26/3 này là tròn 6 tháng tuổi. Đợt 5,5 tháng mình đã tập cho bé ăn dặm bằng bột hip (vị chuối đào), lúc đầu bé rất thích ăn, nhưng mấy ngày gần đây cháu có vẻ không thích ăn. Mình lo quá, sắp tới bắt đầu ăn dặm bằng bột mặn mà bé không ăn thì nguy. Mình chưa biết phải cho bé ăn với thời gian biểu và thực đơn như thế nào cho hợp lí (mình đi làm nhưng thời gian cũng rảnh). Mong các mẹ giúp mình với.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn có đổi vị cho bé không? nếu ăn hoài một vị thì chán lắm, Pizza nhà mình 2 bữa liền giống nhau là chán phải đổi bữa đấy
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trưa nay mình cho cháu ăn bột gạo của hip cho thêm chút mắm bé vẫn không ăn (mặc dù lúc đó rất đói), đến chiều tối mình nấu bằng nước luộc thịt lợn+cà chua+bột+nước mắm thấy ăn ngon hơn. Chắc tại mình nấu bột gạo không nên cu cậu không khoái cho lắm. Thế bé Pizza nhà chị ăn với thực đơn hàng ngày ntn?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con E cũng vừa được 6 tháng, các chị có kinh nghiệm xin cho E 1 vài thực đơn tham khảo nấu ăn cho bé với ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà.
    Kem nhà mình 29/03 này cũng tròn 6 tháng. Mình cho bé ăn dặm bột ngọt Ridielac từ lúc 4.5 tháng đến giờ. Mình khồng biết từ 6 tháng nên cho bé ăn thêm gì? ăn bột mặn được chưa? ăn thêm trái cây xay được không?....
    Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm mình với.
    Cảm ơn các mẹ nhiu nhiu
    • 93 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Bác sỹ mình nói là không cần thiết phải cho ăn bột đâu. Thực đơn của bé nhà mình từ khi bắt đầu ăn (khoảng 6 tháng rưỡi) là thịt xay nhuyễn với củ, bắt đầu trước nhất là đậu que (green been), carot, khoai tây. Đầu tiên là thịt heo, sau đó là thịt bò rồi thịt gà, cá (nhỏ); nấu chung với gạo như cháo vậy, cho ít nước thôi. Tất cả xay thật là nhuyễn, nếu vẫn ko đủ lỏng thì thêm sữa vào mỗi lần ăn. Khi bé bắt đầu mọc răng hoặc bắt đầu biết nhai thì nấu gạo riêng, thịt và củ riêng, xay thịt và củ nhuyễn rồi trộn với cháo loãng (còn lợn cợn), như vậy bé sẽ học được cách nhai. Bác sỹ mình cũng dặn là tuyệt đối không nêm nếm gia vị vào thức ăn của bé vì lượng muối và đường trong rau củ và gạo đã đủ với bé rồi, nêm thêm muối, đường hay nước mắm sẽ làm gia tăng nguy cơ bé dễ bị bép phì, cao huyết áp và tiểu đường khi lớn. Bé chưa từng ăn gì cho nên ko biết mặn ngọt gì đâu, cái gì cũng ăn hết đó, tóm lại đồ ăn của bé mình ăn không nổi (hehe..., lạt nhách à) nhưng bé ăn ngon lành lắm.

Bé của mình sắp tròn 10 tháng rồi, bữa sáng bú khoáng 180-200ml xong ăn 1/3 chén đồ ăn dặm xong ăn thêm 1/3 hũ yaout (đặc biệt cho em bé) hoặc 1/2 trái chuối (hoặc lượng tương đương với trái cây khác) tráng miệng. Bữa trưa bé bú ít hơn, khoảng 150-180ml, an nửa chén đồ ăn dặm, tráng miệng giống bữa sáng. Buổi chiều khoảng 4h bé ăn chơi như là snack, vẫn bú thêm ít sữa, khoảng 120-160ml. Buổi tối bé bú 150ml sữa, sau đó ăn khoảng nửa chén đồ ăn dặm và tráng miệng ít hơn buổi trưa. Trước khi đi ngủ nếu còn đói bé sẽ bú thêm khoảng 90ml, nhưng cái này bữa có bữa không, đói thì bú, nhưng không đói thì mình cho bé đi ngủ tới sáng luôn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu nấu cháo thì mình không có thời gian, nấu bột cho nhanh, rau củ thì mình k cần xay nhuyễn, băm cũng được mà. Mình cũng muốn cho bé ăn thêm sữa chua nữa nhưng không biết ăn loại nào tốt, mẹ nào biết chỉ cho mình với.
    • 125 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

bé nhà mình 6m được 10kg.ngày 3bữa bột; 7h sáng bọt ngọt của Hipp hoăc nestle'. trưa tầm 12h ( nhà ăn rau j thì mình dùng luôn nước rau đó hoặc nước thịt luộc + 1miếng thịt ..xay ra... bữa tối cũng vậy .) bé ăn cùng người lớn nên tiện_ Hum nào nhà ăn món gì khó nấu thì mìnhlại cho bột ăn liền hay khoai tây nghiền ._có thể cho bé ăn 1/3miếng đậu phụ nấu cùng các loại rau . đậu phụ dễ hấp thu hơn thịt. giàu đạm + dầu ăn kiddy
    • 125 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cu_khoai_2011 Xem bài viết
    Nếu nấu cháo thì mình không có thời gian, nấu bột cho nhanh, rau củ thì mình k cần xay nhuyễn, băm cũng được mà. Mình cũng muốn cho bé ăn thêm sữa chua nữa nhưng không biết ăn loại nào tốt, mẹ nào biết chỉ cho mình với.
    sữa chua và váng sữa chỉ nên dùng cho bé trên 1 tuổi. 6m ăn cũng được rồi nhưng chỉ khoảng nửa hộp thui nhé . ăn nhiều cũng ko tốt. VNmilk là ukierùi .con mình thì thỉnh thoảng cho 1-2 thìa sữa chuaVNm . váng thì 2-3ngày cho ăn 1/2 hôp( bé có thể ăn hết hộpnhưng mình chỉ choăn vậy thui. ăn nhiu cũng ngán vàbé nhà mình cũng hơi thừa cân rùi .)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,053 Bài viết

• 705 Được cảm ơn

Có những món sau các mẹ nghiên cứu nhé:
    Đu đủ chín xay nhuyễn là một trong số 10 món ngon dành cho bé giai đoạn ăn dặm. Đu đủ còn là một nguồn cung cấp betacaroten và vitamin C cho bé.

1. Đu đủ nghiền

Thành phần: 1 quả đu đủ chín.

Cách làm: Gọt vỏ, cắt đu đủ làm đôi, xúc bỏ các hạt màu đen. Sau đó, dùng một con dao nhỏ, mũi sắc để lọc lớp thịt đu đủ (không lấy cùi và màng trắng bên trong). Dầm nhuyễn thịt đu đủ chín với một chiếc thìa. Nếu còn cứng thì có thể cho đu đủ vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn. Để thay đổi kết cấu, có thể thêm bột gạo vào đu đủ nghiền hoặc kết hợp với chuối chín nghiền.

Thay đổi các món ăn cho trẻ để kích thích ăn uống

2. Chuối nghiền nhuyễn

Thành phần: 1 quả chuối chín nhỏ; 1-2 thìa bột gạo ăn dặm; 1-2 thìa sữa mẹ hoặc sữa bột.

Cách làm: Dùng thìa dầm cho đến khi chuối mịn. Trộn bột gạo vào sữa rồi khuấy cùng chuối. Điều chỉnh lượng sữa và bột gạo để món ăn lỏng hoặc đặc hơn.

Lưu ý: Với những món có thêm bột gạo thì nên pha bột gạo với nước ấm, theo hướng dẫn có trên bao bì. Bột gạo pha xong thì mới nêm vào hỗn hợp rau quả cho bé. Với những món có sữa công thức (sữa mẹ) thì có thể trộn bột từ từ với sữa là được.

Chuối thường được các bé yêu thích. Chuối cũng là món dễ dàng để chuẩn bị, lại ngon, cũng như giàu kali.

3. Carrot nhuyễn

Carrot giàu betacarotene và có vị ngọt tự nhiên.

Thành phần: 1 củ carrot gọt vỏ, thái hạt lựu.

Cách làm: Hấp carrot chín mềm. Xay nhuyễn carrot với máy sinh tố (cho kèm vào đó nước đun sôi để nguội hoặc sữa công thức đã pha của bé).

4. Súp lơ xanh và súp lơ trắng

Sự kết hợp giữa hai loại súp lơ cho bé nguồn chất sắt và vitamin C dồi dào.

Thành phần: 1 phần hoa súp lơ xanh, 1 phần hoa súp lơ trắng.

Cách làm: Hấp 2 loại cho đến khi chúng chín mềm. Xay nhuyễn vào máy xay sinh tố với nước đun sôi để nguội hoặc sữa công thức đã pha của bé.

5. Khoai lang nghiền

Khoai lang có màu sắc tuyệt đẹp và là một nguồn tốt của betacarotene.

Thành phần: 1 củ khoai lang nhỏ.

Cách làm: Hấp hoặc luộc khoai lang cho đến khi khoai chín mềm (xiên được đũa qua). Để khoai ráo nước trước khi dầm nhuyễn. Thêm sữa công thức đã pha vào thành một món ngon miệng cho bé.

6. Khoai tây và cải bó xôi nghiền

Đây là một bữa ăn bổ dưỡng cho em bé nhà bạn. Bé sẽ nhận được betacaroten, sắt và vitamin C từ món ăn này.

Thành phần: 1 miếng khoai tây nhỏ đã gọt vỏ; 1 nắm (20g) rau cải bó xôi.

Cách làm: Luộc khoai tây với ít nước (không nêm muối) cho đến khi khoai mềm. Cho rau cải bó xôi vào nồi khoai ít phút trước khi khoai chín. Để ráo nước, nghiền khoai tây và rau với ít sữa công thức đã pha của bé. Điều chỉnh độ lỏng – sệt bằng sữa công thức hoặc nước sôi để nguội.

7. Quả lê và táo xay nhuyễn

Hỗn hợp 2 loại quả này cung cấp cho em bé của bạn rất nhiều vitamin C.

Thành phần: 1 miếng lê chín, gọt vỏ, thái lát; 1 miếng táo, gọt vỏ và thái lát.

Cách làm: Đặt lê và táo vào nồi với ít nước. Đun ở nhiệt độ thấp, thỉnh thoảng khuấy cho quả chín mềm. Xay nhuyễn 2 loại quả trong máy xay sinh tố cùng với nước luộc sau đó.

8. Đậu đỏ với bí

Hỗn hợp này cho bé nhiều chất sắt và vitamin B.

Thành phần: đậu đỏ; bí đã gọt vỏ, thái hạt lựu.

Cách làm: Luộc đậu đỏ cho đến khi mềm. Hấp bí cho đến khi mềm. Xay nhuyễn bí và đậu đỏ cùng với ít nước luộc.

9. Quả bơ và kiwi xay nhuyễn

Món ăn nhiều vitamin E và vitamin C cho em bé nhà bạn.

Thành phần: 1 miếng bơ chín; 1 miếng kiwi chín.

Cách làm: Dùng thìa dầm nhuyễn miếng bơ. Trong bát khác, gọt vỏ và dầm nhuyễn miếng kiwi. Sau đó, trộn kiwi với bơ.

10. Các loại dưa trộn lẫn

Dưa hấu, dưa vàng và thậm chí cả dưa bở loại bỏ hạt, xay nhuyễn cùng nhau. Nếu cần, có thể thêm ít bột gạo dành cho bé vào đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tom-thuytrung; 28/03/2012 vào lúc 08:06 AM.
    NB: 3.7kg - 56cm/ 1m: 5.2 kg -60 cm/ 2m: 6.6kg-63cm/ 3m: 7.4 kg - 65cm/ 3m3w3d: 8.5 kg - 66cm/ 4m: 9kg -70 cm/ 5m: 9.3kg - 73cm, 5 tháng chính thức biết lẫy, 6m: 10kg-75cm, 6m2w2d-nhú 2 răng xinh, 7m: 10.5kg, 8m: 11kg, 80cm , 8m2d biết vịn cũi đứng dậy, 8m2w: nhú thêm 2 răng cửa trên xinh xắn , 9m: 11,2kg , 10m: 11,4kg 5 răng xinh xắn ; 10m1w chính thức biết bò ; 11m: 7 răng xinh xắn , 11m1w: Chập chững bước đi , 12w: 12,5kg - 83cm, 12w5d: Nhú thêm 1 răng xinh - Tổng 8 chiếc; 13m10d: Chạy ầm ầm; 14m: 13kg, đang nhú 5 răng xinh
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chào cả nhà.
    Nhóc Nam nhà em còn vài ngày nữa là tròn 7 tháng, nhưng em đã cho Nhóc ăn rất phong phú rồi, không còn xay nhuyễn như lúc... bé nữa (hihi). Rất mừng là bé ăn ngoan lắm, không có răng mà nhai nhai rồi nuốt luôn nhìn ghét lắm. Thực đơn em soạn riêng cho bé nè, xin phép các chị nha.

THỰC ĐƠN CHO BẠN NAM

1. Cháo lươn, cải bó xôi.

2. Cháo trứng, đậu hủ non, cà chua.

3. Cháo tôm, bí xanh.

4. Cháo file heo, rau chùm ngót.

5. Cháo gan gà, cà rốt.

6. Cháo cá bóp, cải ngọt.

7. Cháo xương, đậu xanh.

8. Cháo cá thu, mướp.

9. Cháo xương heo, bí đỏ.

10. Cháo tim heo, bông lơ xanh.

11. Cháo file bò, khoai tây.

12. Cháo cua, mồng tơi.

13. Cháo óc heo, đậu hòa lan.

14. Cháo gà, nấm rơm.

15. Cháo sườn, khoai lang, phomai.
    • 8 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

hic,trộm vía,bé nhà mẹ nó bụ bẫm thế,số bữa ăn cũng hơi nhiều.tớ cũng gần giống mẹ nó ở vụ cho con ăn nước rau củ của người lớn luôn,thấy con có vẻ khoái.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huongmiss Xem bài viết
    bé nhà mình 6m được 10kg.ngày 3bữa bột; 7h sáng bọt ngọt của Hipp hoăc nestle'. trưa tầm 12h ( nhà ăn rau j thì mình dùng luôn nước rau đó hoặc nước thịt luộc + 1miếng thịt ..xay ra... bữa tối cũng vậy .) bé ăn cùng người lớn nên tiện_ Hum nào nhà ăn món gì khó nấu thì mìnhlại cho bột ăn liền hay khoai tây nghiền ._có thể cho bé ăn 1/3miếng đậu phụ nấu cùng các loại rau . đậu phụ dễ hấp thu hơn thịt. giàu đạm + dầu ăn kiddy
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

6 - 8 tháng thì ăn ngọt thui, bột ăn dặm nestle vị ngọt có nhiều loại lắm nè, lúa mì sữa lúa mì chuối, đậu nành rau củ, đậu nành trái cây....bé nhà mình thích lắm nà
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• chế biến thức ăn dặm cho bé trên 6 tháng

mình sinh con lần đầu muốn tự chế biến bột ăn dặm cho bé thì làm thế nào? mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với. Mình có nhiều thời gian và không muốn mua bột ăn sẵn cho bé. cảm ơn các mẹ!

• Chào hè cực đã cùng Công viên nước Vinpearl Royal City

Chào mùa hè, Vinpearl Water Park Royal City sẽ đón những thành viên yêu thích các trò chơi dưới...

• Các món ăn dặm từ 12 loại trái cây

Mùa hè đến cũng là lúc nhiều loại trái cây vào mùa. Mình chia sẻ các món ăn dặm từ 12 loại trái cây...

• chia sẻ thực đơn tập ăn dặm cho bé 5 tháng

Bé nhà em được 4 tháng rồi, em định 5 tháng thì mới cho cháu ăn dặm. Các mẹ có thể chia sẻ thực đơn ăn dặm của các mẹ . Em thấy bà chị em bảo là lúc đầu cứ lấy nc cơm chín kĩ hòa với sữa công thức cho ăn, rồi sau cho ăn bột ngọt rồi bột mặn. Em muốn hỏi thêm nên cho ăn bột ăn liền hay là bột gạo...

• 50 thực đơn ăn dặm kiểu Nhật

Tổng hợp 50 thực đơn ăn dặm kiểu Nhật từ facebook chị Nguyễn Tú Anh - có tên viết tắt là mẹ HB. Cảm...

• 176 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

trộm vía, bé Tom sanh ra dài và phát triển tốt quá.

Tớ cũng nghe nhiều người ko cần cho con ăn bột mà tập ăn nước cháo từ đầu. Tớ thì trộn lẫn bữa nước cháo, bữa súp rau củ nghiền, bữa bột ngọt vì ko có tgian nấu nướng kỹ cho bé. (Ku cũng chỉ mới chớm tập ăn được 2 tuần thôi từ 5,5 tháng). Ban đầu cũng lăn tăn sau quyết định mình ăn sao bé ăn vậy cho lành, ko cứng nhắc theo gì cả, chỉ theo nguyên tắc ko/ rất ít gia vị; đạm động vật chỉ bắt đầu cho ăn theo độ tuổi; kết hợp 1 ít trái cây chín tự nhiên nghiền hoặc hấp rồi nghiền, sữa chua,... Thường thì nên cho bé ăn trước 5g chiều nhưng vì đi làm lục đục về chuẩn bị phần ăn cho bé nên đổi sang giấc 6g30 tối, trộm vía 2 tuần này bé chịu thử ăn, và đi ị tốt. Bớt áp lực cho mẹ.

Mỗi tội, đi làm, nhanh mất sữa, tội con quá.