Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực đơn ăn dặm cho bé 6 tháng tuổi - 7-8 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 248K Lượt đọc
  • 289 Trả lời

• 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

trộm vía con mẹ nó nhỉ an hấp thụ tốt quá ạ. cu nhà mình sang tháng thứ 8 cũng chỉ mới được 8kg rưỡi. khổ thân xót xa cu cậu vừa bị sốt virut kèm theo phát ban nên bị tụt mất 1 kg. chứ ko cũng trộm vía được 9kg rưỡi ạ.
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ đã share bài này ra fb để cho mọi người cùng tham khảo, cám ơn chủ top và mọi người đã chia sẻ
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng 6 tháng. Bé tập ăn dặm được 1 tháng và bây giờ cũng bắt đầu ăn thịt, cá. Mình đọc nhiều tài liệu và bác sỹ của con mình cũng bảo, bé 6 tháng chỉ cần ăn khoảng 10g thit, cá nạc ( khoảng 2 thìa cà phê)/ 1 ngày thôi bạn ạ. Tối đa là 1,5g/ 1kg cân nặng của bé thôi. Bạn cho ăn nhiều quá sẽ gây ra gánh nặng cho hệ tiêu hóa của bé và nguy cơ béo phì nữa đấy.Bé trước 1 tuổi vẫn được cung cấp dinh dưỡng chủ yếu bằng sữa mà.
    • 16 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bạn nên say thêm chút rau vao nhe
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 19062511 Xem bài viết
    Be nha mình sang tuần được 7 tháng, minh cho bé ăn mặn từ 5 tháng vì bé ko thích an ngọt, sau đây là thực đơn 1 ngày của bé nhà mình, minh up lên cho cả nhà tham khảo và đưa ý kiến nhé!
    Sáng : 9h -100ml sữa + bột hip / 11h: bột / 1h an hoa quả/ 3 h măm váng sữa/ 5h30 ăn bột/ tối ăn thêm 1 bữa sữa/ đêm 1 bữa sữa / + bú mẹ khoảng 50ml/ngày.
    Bột của bé thì mình đem gạo ra Thành râu xay, về mình đun thêm nước tôm, cá, thịt lợn, thịt bò, ngan, gà, trứng gà + các loại rau (tất cả các lloại rau), thay đổi liên tục, từ tuần này mình bắt đầu cho bé ăn cả cái lẫn nước.
    bé nhà mình ăn như vậy nhưng không bụ, chỉ khỏe và rất nhanh thôi! (6 tháng bé đã biết gọi mẹ , bà.... và nghịch liên tục thôi ! ^_^) bé nhà minh là bé gái ạ!
    Trộm vía 6m bé đã biết gọi mẹ và bà
    Mình nghe bác ở quê kể có một bé 6 tháng cũng biết bibo nói thì người nhà thấy thế tát vào bé để ko nói nữa. Bảo mới bé thế mà nói thì chỉ có bị ma ám, bó tay
    Где перо, подписал?:Laughing::Laughing::Laughing:

0974.805.859
    • 238 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 6 tháng là mình bắt đầu cho ăn 1 bữa bột ngọt/ngày. Sau đó 1 tuần mình bắt đầu cho ăn cháo xay với rau xanh ngày 2 bữa. Sau đó 1 tuần mình bắt đầu cho ăn 3 bữa và cho thêm thịt xay mịn vào cùng. Bé nhà mình khi bắt đầu cho ăn toàn vừa ăn vừa khóc, người thì cứ ưỡn ra. Vì bé ngồi chưa vững nên mình toàn bế cho ăn, chưa cho ngồi vào ghế. Từ ngày con ăn dặm thấy thời gian cứ thiếu thiếu thế nào ý
    • 47 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Cho mình nhập hội ăn dặm với các mẹ, bé nhà mình được 6m5d, mình cho con ăn dặm từ 5m nhưng cũng ko đều lắm, ban đầu mình chỉ cho con ăn cháo trắng với rau củ cà nhuyễn hoặc bột ăn dặm. Đang bắt đầu cho con ăn đạm động vật (cá quả, nước luộc gà ...) thì con bị dị ứng rồi bị ho (dị ứng chắc vì mình cho ăn cá hơi nhiều) nên mình đang tạm dừng mấy bữa cho con hết ho thì mới tiếp tục ăn lại. Sốt ruột quá con 6m mà có 8kg trong khi NB đã 3,9kg rồi
    • 20 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Tớ nhập hội ăn dặm 6-7 tháng với các mẹ nào. Đang stress quá cơ các mẹ ạ.
    - Một là tự nhiên con bỏ hẳn ti bình, bỏ hẳn sữa ngoài. Dùng thìa cũng không xong vì chàng cứ ưỡn lên hoặc phun mưa ra hết mặt và cổ.
    - Hai là chàng không chịu ăn bột sữa. Tớ cố đấm ăn xôi vụ bột sữa vì lo nó ko chịu uống sữa công thức sẽ thiếu chất (ti mẹ chỉ để chàng nhay, kéo cho vui, sữa không đáng gì).
    Làm sao bây giờ?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà bạn gần giống với bé nhà mình, bé hơn 5m mình mới tập cho bé ăn dặm bằng bột Hipp và cháo 1:10 nghiền nhuyễn, chỉ 1-2 muỗng thôi nhưng anh chàng không nhiệt tình lắm, hoặc là "cằn nhằn" hoặc là phun ra hết. Mình thử hết với các loại rau củ quả nghiền nhuyễn nhưng chẳng thấy cải thiện gì cả. Thật sự thì mình rất ngạc nhiên vì thông thường khi mới tập cho bé ăn thì bé rất thích và bao giờ cũng muốn ăn thêm vì lượng ăn rất ít. Sau đó mình để ý thấy rằng khi cho bé ăn thử trái cây (chuối, xoài, đu đủ, bơ...) mình để nguyên miếng cầm cho bé măm thì bé măm rất nhiệt tình và rất thích, thâm chí có khi cắn đứt miếng to luôn nên mình quyết định thử cho bé ăn cháo 1:10 không nghiền, rau củ như cà rốt, khoai tây, bí đỏ nấu chín mềm không nghiền luôn thì bé măm măm rất nhiệt tình, thậm chí chưa kịp đút đã đòi... trộm vía con! Bạn thử thay đổi cho bé nhà bạn xem sao!
    • 2,717 Bài viết

• 3,757 Được cảm ơn

Cho mình tham gia với nhé. Mình cho bé ăn theo kiểu adkn nửa vời, tức là chỉ tăng độ thô theo thời điểm chứ ko chuẩn bị lích kích được.
    Mình đang bí thực đơn cho bé quá, nhất là khoản rau các mẹ ạ. Hiện giờ mới chỉ cho ăn bí đỏ, cà rốt, đậu hà lan, chưa cho ăn rau gì. Bí đỏ thì bà nội lại đang bảo nóng nên tạm dừng, haizz
    Sóc con của mẹ hay ăn chóng lớn và khỏe mạnh con nhé

Cả nhà chờ đón bé yêu. Bình yên trong bụng mẹ 9th10ng con nhé
    • 1,493 Bài viết

• 1,396 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng gần 6 tháng. Đánh dâu topic để tham khảo dần.

Nhưng mà hồi 5 tháng bà ngoại đã vắt cam cho bé uống, mỗi lần tầm 60ml cơ, có vài lần nếm thử hơi chua, bà còn thêm chút đường nữa hix sau này thì chỉ vắt 1 quả quýt. Rây qua rồi cho vào bình sữa cho bé bú. Vậy là sai sách hết rồi à? Trộm vía bé nhà mình khỏe lắm, hơi biểu hiện yếu 1 tí là bà cho uống cam/ quýt. Bà bảo 5 tháng rồi, không sao cả...
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Oánh dấu vì có rất nhiều thông tin bổ ích .
    • 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vào đây học được bao nhiêu công thức nấu thức ăn cho con, may quá, em lưu hết lại dùng cả tháng cho con cũng không chán. Hôm trước lượn lờ FB em có đọc được 1 bài nấu phở bò ăn dặm cho con nữa cơ. Vừa thay đổi khẩu vị cho con đỡ chán, vừa có nhiều sắt trong thịt bò cho con. Nhưng không biết cách làm như thế nào. hic hic. Mẹ nào biết nấu phở bò ăn dặm cho con chỉ em với! Tks các mẹ!
    https://www.facebook.com/photo.php?f...type=3&theater
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình tuần này đc 7 tháng rui mà mới ăn dặm đc hơn 2 tuần,, củng ăn bột gạo Hipp mà 1 ngày chỉ ăn đc 1 bữa trưa thôi.. Bé ăn mà giãy giụa lắm... 7 tháng rui ma có 8kg a.. Mà trộm vía bé cứng, bít bò, bít dịnh đứng dậy.. Bít kêu ba va mẹ ...

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPad
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ thông thái cho em hỏi , con em đến chủ nhật tuần sau là tròn 6 tháng. em đã cho bé ăn dặm 3 hôm nay , bột gerber , thấy bé có vẻ thích ăn. em ko biết mỗi lần bé ăn đc bao nhiêu nên em làm rất ít . vì em sợ nhiều quá bé no quá thì khổ , nhưng mỗi khi em đút hết thì lại đòi nữa mà em ko dám cho ăn. em xúc 6 thìa bột bằng muỗng ăn dặm ( loại silicon của hàn quốc í ), rồi trộn với 10ml sữa công thức cho nó sệt sệt . ko biết như vậy có đúng ko ạ ? các mẹ tư vấn giúp em !!! em xảm ơn trước nhé ^^!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Your happiness is the happiness of mother . I love you, baby
    • 80 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

đánh dấu để theo dõi
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hiz. ko mẹ nào trả lời em àh ??? >_<

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Your happiness is the happiness of mother . I love you, baby
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

bé nhà mình thì ăn tả phế lù rùi. sáng ăn khoảng hơn 60ml bột + bú mẹ
    trưa và tối cũng thế; giữa bữa thì ăn khoảng 90ml sữa bột. thỉnh thoảng cho con chuối - cam vắt....; bột thì mình cho ăn thịt bò ninh nhạt; tôm; chai chai hến hến...hết rồi hè hè
    Chào con, bé yêu của mẹ
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình 5 tháng rưỡi rồi,mình cũng đang tập cho bé ăn,đang phân vân chưa biết cho ăn thế nào cho hợp lý. May quá có các mẹ tư vấn,cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Tiện đây các mẹ cho mình hỏi,có bé nhà mẹ nào mọc răng ma sốt 38,39 độ không ạ,giúp em với,em đang lo lắng quá
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 797 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

đánh dấu ạ