• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực đơn ăn dặm cho bé 6 tháng tuổi - 7-8 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 251K Lượt đọc
  • 289 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 24 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cu RIn mình được 6,5 tháng, mà ban đêm bé còn bú đêm, như vậy có tốt không? Ngày mình cho 2 cử cháo lúc 9h và 18h, mỗi cữ khoảng 1/2 đến 2/3 chén ăn cơm. 6h sáng & 12h trưa cho uống 150ml sữa, còn lại bú mẹ, không biết bé uống sữa vậy có đủ ko vì bé cũng biếng bú mẹ và bú bình lắm.
    2m-5,5kg, 3m-7,2kg, 4m-8,5kg, 5m-9kg, 6m-9kg, 7m-9,2kg, 8m-9,5kg
    • 373 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaolinhnhat Xem bài viết
    Các bạn cho con ăn váng sữa vô topic này tham khảo nhé Cho bé ăn váng sữa đúng cách
    Còn đây là bài Mod viết mà tớ đã thực hiện theo:
    Loại váng sữa >1t mới đc ăn là loại khác, chứ monte thì >6m đã đc ăn rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con em được 6m 7 ngày, 8,3kg, thời gian biểu của bé như sau, các mẹ cho em xin chút tham khảo và kinh nghiệm với ạ:
    6h30 : 90-120 ml sữa
    9h-10h: ngủ
    10h ăn bữa bột : 140ml ( trộm vía con)
    12h30 : ti mẹ và ngủ đến 14h30
    15h30: 150-180ml sữa
    17h: ăn sinh tố chuối hoặc sữa chua, váng sữa
    17h30 - 18h30 : ngủ
    19h30 : ăn bữa bột 140ml
    10h ti mẹ rùi ngủ
    Đêm dậy ti 2 lần
    Mong các mẹ cho em xin ý kiến với, em nuôi con đầu lòng nên cũng lóng ngóng lắm.Hiện tại bột em nấu từ gạo tẻ, cho nồi áp xuất ninh đặc rùi đem máy sinh tố xay nhuyễn cùng nước sườn ninh + bí đỏ/rau ngót/rau bắp cải/trứng/tôm/đậu/cà rốt... như thế có hợp lý ko các mẹ? mà bi h em cho cu nhà em uống nước cam đc chưa ạ? các mẹ tư vấn giúp em cới, em cảm ơn các mẹ nhiều lắm ạ
    • 991 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thugiang284 Xem bài viết
    con em được 6m 7 ngày, 8,3kg, thời gian biểu của bé như sau, các mẹ cho em xin chút tham khảo và kinh nghiệm với ạ:
    6h30 : 90-120 ml sữa
    9h-10h: ngủ
    10h ăn bữa bột : 140ml ( trộm vía con)
    12h30 : ti mẹ và ngủ đến 14h30
    15h30: 150-180ml sữa
    17h: ăn sinh tố chuối hoặc sữa chua, váng sữa
    17h30 - 18h30 : ngủ
    19h30 : ăn bữa bột 140ml
    10h ti mẹ rùi ngủ
    Đêm dậy ti 2 lần
    Mong các mẹ cho em xin ý kiến với, em nuôi con đầu lòng nên cũng lóng ngóng lắm.Hiện tại bột em nấu từ gạo tẻ, cho nồi áp xuất ninh đặc rùi đem máy sinh tố xay nhuyễn cùng nước sườn ninh + bí đỏ/rau ngót/rau bắp cải/trứng/tôm/đậu/cà rốt... như thế có hợp lý ko các mẹ? mà bi h em cho cu nhà em uống nước cam đc chưa ạ? các mẹ tư vấn giúp em cới, em cảm ơn các mẹ nhiều lắm ạ
    Uống nước cam được rồi nhé, uống buổi sáng, cố gắng lựa cam ngọt để không phải pha thêm đường, bé nhà mình ngày nào cũng uống từ hồi 6 tháng tới giờ. Bữa bột 19h30 bạn đẩy lên sớm hơn đi, sau 18h là ko nên cho ăn cháo bột, chỉ uống sữa thôi.
    • 76 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaolinhnhat Xem bài viết
    Uống nước cam được rồi nhé, uống buổi sáng, cố gắng lựa cam ngọt để không phải pha thêm đường, bé nhà mình ngày nào cũng uống từ hồi 6 tháng tới giờ. Bữa bột 19h30 bạn đẩy lên sớm hơn đi, sau 18h là ko nên cho ăn cháo bột, chỉ uống sữa thôi.
    vâng, em cảm ơn mẹ nó nhiều nhé, em sẽ điều chỉnh lại h ăn cho con ^^
    • 52 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memin0216 Xem bài viết
    cu min nhà em mới có 6 tháng mà e đã cho ăn 2 bưã bột một ngày như vậy là nhiều quá phải không các mẹ, e nghe nói tầm này chỉ cho ăn một bữa thôi! ôi khổ thân cu min của mẹ quá
    MÌNH nuôi đứa thứ 2 rồi, nhưng con mình ngay từ khi dc 6 tháng là đã ko thích uống sữa. Dùng đủ mọi cách cũng chỉ uống dc 100ml- 120ml là giỏi lắm rồi. Nhưng nếu ăn bột mặn thì cu cậu luôn hoàn thành xuất sắc luôn. Bà ở nhà đánh vật với cháu tới chiều mình đi làm về thì cả bà và cháu mềm như bún 1 tháng mình đi làm con ko tăng dc lạng nào luôn!
    Tháng thứ 7 mình tăng lên 2 bữa, bé ăn cháo nấu dừ nguyên hạt chứ không thích ăn bột nữa, mình cũng để cho bé ăn. Ép bé uống sữa mẹ và to mẹ thì bé trốn và tìm cách đẩy ra. Bé chỉ bú mẹ lúc chuẩn bị ngủ và đêm thôi.( mình cũng ko hiểu Sao bé lại chê ti mẹ? Có bé nào giống con mình ko vậy? :'( . Mình đành cho bé ăn 3 bữa. Bây giờ con ngoan hơn, tăng dc 9 lạng sau 1 tháng, output bt, phát triển bt. Mình thấy cũng đỡ stress hơhown nhiều so với bé đầu nhà mình: ăn uống theo đúng khoac học, đúng lượng, đúng cách, đúng sách.... vậy mà vẫn còi, vẫn chán ăn, mỗi bữa ăn ngủ của con giống như một lần mẹ vượt qua dc 1 thử thách!
    Theo mình nghĩ sách vở cũng là một phần, Tuy nhiên nghe ngóng Xem con có hợp, thích thế nào hơn và mình kết hợp giữa khoa học với nhu cầu của con Sao cho hợp lý là ok thôi! Thiển ý của mình cho đến giờ là vậy!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hôm nay bé nhà mình được 6 tháng, hiện tại bé đc 10kg. Mình cho bé ăn bột ăn dặm hipp từ lúc 5 tháng, bé ăn 160ml/bữa, và chỉ ăn 1 bữa/ ngày. ngày mai, mình sẽ bắt đầu cho bé ăn bột mặn, các mẹ xem thời gian biểu như này hợp lý chưa hộ mình nhé
    2h: 190ml sữa
    7h: 190ml sữa
    10h: 160ml bột mặn
    11h: 50ml hoa quả
    13h30: 190ml sữa
    16h30: 190ml sữa
    19h30: 150ml bột ngọt hipp
    22h30: 190ml sữa
    • 133 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mora Xem bài viết
    Chào bạn, con trai mình đc 7 thangs 1 tuần, mình ghi thực đơn tuần này cho bạn tham khảo nhé. 1 tuần mình nấu 1 lần rồi cho vào tủ đá, mình sử dụng máy babycook để hấp, xay, rã đông cho con.- Khoai tây, xúp lơ xanh, thịt bò- Khoai lang, cà rốt, thịt gà- Gạo, cải thảo, nấm, jambon (mình nấu cơm hơi nát rồi xay cùng rau thôi)- Xúp lơ trắng, đậu đũa, cáBé ăn ngày 1 bữa bột mặn thôi nên mình chỉ nấu 4 món cho 1 tuần. Mình cũng ko cho ăn cháo hàng ngày mà thay đổi các loại tinh bột khác nhau thôi, có khi chỉ có rau xay với thịt Còn hoa quả thì mình kết hợp : táo+lê, chuối+dâu tây, táo+cam
    chi oi may babycook ra dong nhu the nao? cho thuc an dong lanh vo may luon ha chi? em co cai hap xay cua avent khong biet co ra dong duoc kho nua?
    Du dung thanh ly may vat sua bang tay Avent kem coc dung va binh sua new 100% gia = 60% gia thi truong:http://zaodich.com/forum/f2554/thanh...100-a-1186876/
    • 991 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MaiTieu Xem bài viết
    hôm nay bé nhà mình được 6 tháng, hiện tại bé đc 10kg. Mình cho bé ăn bột ăn dặm hipp từ lúc 5 tháng, bé ăn 160ml/bữa, và chỉ ăn 1 bữa/ ngày. ngày mai, mình sẽ bắt đầu cho bé ăn bột mặn, các mẹ xem thời gian biểu như này hợp lý chưa hộ mình nhé
    Bạn cho bé ăn thêm sữa chua và đẩy giờ ăn bột lên trước 18h nhé.
    • 63 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MaiTieu Xem bài viết
    Chế độ ăn của bé này nhiều quá. con mình hơn 6th nhưng chế độ ăn chắc chỉ một nửa , chủ yếu bú mẹ chứ bú ngoài rất ít chỉ khoảng 120ml
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienljlj Xem bài viết
    Chào các mẹ.
    Con gái em sắp 6 tháng tuổi rồi, em đang băn khoăn không biết nên cho bé ăn như thế nào nữa, hiện tại em đang tập cho bé ăn bột mặn (bột + 1 tý mắm + dầu ăn) 1 bữa/ ngày, còn lại là ăn bột Hipp và uống sữa. Khi bé được 6 tháng, em có nên duy trì chế độ ăn như vậy không, các mẹ đưa ra gợi ý giúp em với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!
    con bạn mới 6 tháng thì chưa nên cho ăn nước mắm nhé, tầm 8 tháng hãy cho con ăn để đỡ hại thận. Hiện giờ con mình được 7 tháng, mình toàn cho con ăn vị ngọt tự nhiên của thức ăn hoặc dùng nước luộc chân gà để thức ăn của con có vị ngọt.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào các bạn

Bé nhà mình sắp được 7 tháng rưỡi, tuy nhiên mình mới bắt đầu cho con ăn dặm khi tròn 6 tháng. Thực đơn hiện nay mình đang cho bé ăn là rau cải bó xôi, bí đỏ, khoai tây, cà rốt, thịt ức gà, thịt bò, thịt thăn lợn (rất ít khi ăn), các loại dầu oliu, dầu gấc, dầu mè. Mình không cho con ăn bột mà ninh cháo với chân gà + 1 trong số các loại thịt, trước khi ăn thì cho 1 trong số các loại rau củ kia vào. Khi tất cả chín, mình cho qua rây, nghiền nhuyễn rồi cho bé ăn.
    Bé nhà mình hiện đang ăn ngày 2 bữa bột vào buổi sáng và 6-7h tối, ngoài ra vẫn giữ các bữa sữa mẹ + uống nước quýt.

Mình muốn thực đơn cho con đa dạng hơn nữa, các bạn cho ý kiến giúp mình xem thực đơn như vậy đã hợp lý chưa, và có cần bổ sung gì không nhé.

Cảm ơn các bạn.
    • 861 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhphuong86 Xem bài viết
    chào các bạn

Bé nhà mình sắp được 7 tháng rưỡi, tuy nhiên mình mới bắt đầu cho con ăn dặm khi tròn 6 tháng. Thực đơn hiện nay mình đang cho bé ăn là rau cải bó xôi, bí đỏ, khoai tây, cà rốt, thịt ức gà, thịt bò, thịt thăn lợn (rất ít khi ăn), các loại dầu oliu, dầu gấc, dầu mè. Mình không cho con ăn bột mà ninh cháo với chân gà + 1 trong số các loại thịt, trước khi ăn thì cho 1 trong số các loại rau củ kia vào. Khi tất cả chín, mình cho qua rây, nghiền nhuyễn rồi cho bé ăn.
    Bé nhà mình hiện đang ăn ngày 2 bữa bột vào buổi sáng và 6-7h tối, ngoài ra vẫn giữ các bữa sữa mẹ + uống nước quýt.

Mình muốn thực đơn cho con đa dạng hơn nữa, các bạn cho ý kiến giúp mình xem thực đơn như vậy đã hợp lý chưa, và có cần bổ sung gì không nhé.

Cảm ơn các bạn.
    Ủa, mẹ này có ghi lộn hok dzậy? Ở trên thì kêu ko cho con ăn bột mà ninh cháo, ở dưới thì lại ngày ăn 2 bữa bột, vừa bột vừa cháo ah???
    Chỉnh sửa lần cuối bởi theresethaodo; 12/10/2012 vào lúc 10:29 PM.
    • 83 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi tí là khi nấu cháo thịt heo thì nẹn xây thịt rồi mới nấu hay nấu chín rồi mới xây ah. Còn rau ngót nữa mình có nên vò ko. Sáng nay em nấu cháo cá lóc với rau ngót (rau ngót để nguyên lá ko vò sau khi nấu em xây chung với cá luôn nhưng nó xác quá ăn nó cứ lợn cợn và xác sàn sạt thế nào ấy đến em còn thấy khó ăn huống hồ gì là con). Tư vấn dùm em nhé
    Àh mà quên nữa khoai tây, bí đỏ, khoai lang... em nấu chung với cháo ngay từ đầu luôn như vậy có sợ bị mất chất ko nhỉ
    Bé nhà em 6th mà chỉ có 7kg (ngày uống dc cỡ 700ml sữa ngoài và khoảng nữa chén cháo thui) nên em tính cho ăn thêm phomai và váng sữa các mẹ thấy thế nào và laọi nào thì phù hợp với con, các mẹ cho em xin tên nhãn hiệu luôn nhé để em mua cho đúng. Cám ơn các mẹ nhiếu lắm
    • 23 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maiya Xem bài viết
    Con mình cũng sắp ăn dặm(gần 6 tháng) nên mình có đến viện dinh dưỡng học 1 lớp về ăn dặm cho bé( được xem thưc hành luôn). Bác sĩ nói như thế nay,các mẹ cùng tham khảo nhé:
    -Nên cho tre an bột mặn ngay( nói la bột mặn nhưng chưa cho gia vị), thịt,rau,dầu ăn hoặc mỡ. Cho bé ăn cháo say nhuyễn luôn cũng ok. Cho bé ăn luôn hoa qua và sưa chua,váng sữa được rồi. Đặc biệt không được hấp hoa quả nhé, sẽ mất hết vitamin.
    -Không nên say bột cho trẻ với gạo nếp, đậu xanh hay hạt sen. Chỉ gạo tẻ là ok.
    Mình đi học còn được cho thực đơn nữa,và bác sĩ cũng nói nhiều lắm, nhưng ở đây mình không viết hết được,Chúc các bé mau ăn chóng lớn.
    Hôm nay mới mon men vào topic này, mẹ Maiya ơi, cho mình hỏi sao bac sĩ lại khuyên không nên say bột cho trẻ với gạo nếp, đậu xanh hay hạt sen. Bé nhà mình mới được 5 tháng, đang cho tập làm quen với nước cháo và nước rau. Nhà mình có đứa cháu được 11 tháng, bà nội hay nấu cháo(gạo tẻ + ít gạo nếp), đỗ xanh và hạt sen cho nó ăn từ lúc 6tháng. Mình không biết ăn thế có được ko?
    • 145 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bé nhà mình đc 8m10d thực đơn như sau7h :100ml sua( ăn lúc ngủ)9h30 ngủ dậy10h30: 1 bat cháo12h30:130ml sua14h30:130 ml sua16h30: 130 ml sua17h : 1 bát cháo20h 130 ml sua22h : 160 sua 24h :160 ml suaVà ngủ luôn đến 7 h sáng hôm sau mới ăn ,mình có nên cho con ăn thêm 1 bữa 3 h đêm ko hay cứ để con ngủ từ 12h đến 7 h sángMong các mẹ tư vấn giúp mình
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi bé nhà em mới 8 tháng có nên cho ăn sữa chua không ạ? Em thay bảo 6 tháng trở lên là cho ăn rồi, nhưng bà nội cháu thì cứ bảo là sớm quá ạ, em chưa biết nên như thế nào, mua về rồi mà vẫn bỏ tủ chưa dám cho con ăn.
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bexinxinh Xem bài viết
    Hôm nay mới mon men vào topic này, mẹ Maiya ơi, cho mình hỏi sao bac sĩ lại khuyên không nên say bột cho trẻ với gạo nếp, đậu xanh hay hạt sen. Bé nhà mình mới được 5 tháng, đang cho tập làm quen với nước cháo và nước rau. Nhà mình có đứa cháu được 11 tháng, bà nội hay nấu cháo(gạo tẻ + ít gạo nếp), đỗ xanh và hạt sen cho nó ăn từ lúc 6tháng. Mình không biết ăn thế có được ko?
    Bé còn nhỏ mới tập ăn dặm thì kg nên cho ăn đậu xanh, nếp, ý dĩ và hạt sen vì những loại này thường gây khó tiêu, đầy bụng. Khi bé hơn 8 tháng thì có thể nấu chung với cháo cho bé ăn có chất. Vd như nấu cháo cá hạt sen, cháo đậu xanh lươn hay cháo đậu xanh, hạt sen với thịt. Nếu được cũng có thể nấu cháo gạo lứt cho bé ăn.
    Theo bản thân mình và qua việc nuôi con lớn mình thấy bé dưới 1 tuổi đừng nên cho ăn váng sữa vì nó béo, nếu những bé tiêu hóa kg tốt sẽ khó tiêu và bị ói (như con mình). Nói chung, cho bé ăn nhưng cho lượng vừa đủ và cân đối giữa các món thì sẽ tốt cho tiêu hóa của bé hơn.

• 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienljlj Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ,
    Hiện tại mình chỉ cho con ăn 1 bữa bột thôi, đến tháng thứ 6 mình định ninh xương lấy nước nấu cho con ăn, ah, liệu mình có nên bổ sung thịt trong bữa ăn của bé không? Nên bổ sung rau xanh trong bữa ăn của bé nữa chứ nhỉ?
    Con mình có vẻ thích ăn bột mặn lắm, cứ thun thút thun thút, trong khi bột ăn dặm phải hì hục đút.
    Ah, mình mới thấy có bột ăn dặm Toffer của Đức ăn ngon lắm, đến tháng thứ 6 mình sẽ đổi cho con ăn.
    Mình được biết là không nên ninh xương cho con ăn bạn ạ, nước xương nhìu chất béo hay chất gì ý mà con bé k hấp thụ hết được. Kể cả ng lớn bị giòn xương cũng ko nên ăn nước xương. Bé nhà mình 6 tháng rùi, mình cho ăn bột dặm Hipp 3 tuần, bjo chuyển sang ăn cháo xay với bí xanh, bí đỏ, rau cải và thịt. Thịt thì mới ăn 3 bữa thui. Nhưng bữa có thịt bạn ý trộm vía ăn thun thút. Khôn thật
    Nụ cười của con là niềm vui của mẹ !!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 83 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Sáng nay em gọi cho 1088 xin nhờ tư vấn dùm vụ nấu cháo với hạt sen (em muốn khi nấu cháo cho con ngoài rau và thịt ra em cho thêm vài cái hạt sen tươi vào và ăn hạt sen mỗi ngày thì bs trên 1088 nói là ko nên cho ăn hạt sen tươi vì dễ bị đầy hơi khó tiêu nhưng trên thực tế thì con em ăn hạt sen vẫn đi ngoài bình thường, ăn rất ngon miệng và ngủ cũng thẳng giấc) bs còn nói giai đoạn này nên bổ sung nhiều đạm cụ thế là 80-100gr/ngày em thấy nó có vẻ hơi nhiều nên em phân vân quá mẹ nào có kinh nghiệm xin tư vấn dùm e ạh em xin cám ơn trước