Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thực đơn ăn dặm cho bé 6 tháng tuổi - 7-8 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 247K Lượt đọc
  • 289 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Con gái em sắp 6 tháng tuổi rồi, em đang băn khoăn không biết nên cho bé ăn như thế nào nữa, hiện tại em đang tập cho bé ăn bột mặn (bột + 1 tý mắm + dầu ăn) 1 bữa/ ngày, còn lại là ăn bột Hipp và uống sữa. Khi bé được 6 tháng, em có nên duy trì chế độ ăn như vậy không, các mẹ đưa ra gợi ý giúp em với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 973 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienljlj Xem bài viết
    Chào các mẹ.
    Con gái em sắp 6 tháng tuổi rồi, em đang băn khoăn không biết nên cho bé ăn như thế nào nữa, hiện tại em đang tập cho bé ăn bột mặn (bột + 1 tý mắm + dầu ăn) 1 bữa/ ngày, còn lại là ăn bột Hipp và uống sữa. Khi bé được 6 tháng, em có nên duy trì chế độ ăn như vậy không, các mẹ đưa ra gợi ý giúp em với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!
    Bạn cho bé ăn thêm đậu phụ và cá xay nhuyễn nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bông.
    • 1,334 Bài viết

• 992 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!
    Mời bạn vào nhà T8,9 nhé!.. cả nhà đang nhộn nhịp bàn món ăn cho bé :Battin ey:
    T8,9/2010 (Tầng 6) - Bé ngoan, bé ngoan cho mẹ đi làm, chăm ăn, ngủ giỏi, biết bò biết đi.
    • 89 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Chào bạn, con trai mình đc 7 thangs 1 tuần, mình ghi thực đơn tuần này cho bạn tham khảo nhé. 1 tuần mình nấu 1 lần rồi cho vào tủ đá, mình sử dụng máy babycook để hấp, xay, rã đông cho con.

- Khoai tây, xúp lơ xanh, thịt bò
    - Khoai lang, cà rốt, thịt gà
    - Gạo, cải thảo, nấm, jambon (mình nấu cơm hơi nát rồi xay cùng rau thôi)
    - Xúp lơ trắng, đậu đũa, cá

Bé ăn ngày 1 bữa bột mặn thôi nên mình chỉ nấu 4 món cho 1 tuần. Mình cũng ko cho ăn cháo hàng ngày mà thay đổi các loại tinh bột khác nhau thôi, có khi chỉ có rau xay với thịt

Còn hoa quả thì mình kết hợp : táo+lê, chuối+dâu tây, táo+cam
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ,
    Hiện tại mình chỉ cho con ăn 1 bữa bột thôi, đến tháng thứ 6 mình định ninh xương lấy nước nấu cho con ăn, ah, liệu mình có nên bổ sung thịt trong bữa ăn của bé không? Nên bổ sung rau xanh trong bữa ăn của bé nữa chứ nhỉ?
    Con mình có vẻ thích ăn bột mặn lắm, cứ thun thút thun thút, trong khi bột ăn dặm phải hì hục đút.
    Ah, mình mới thấy có bột ăn dặm Toffer của Đức ăn ngon lắm, đến tháng thứ 6 mình sẽ đổi cho con ăn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ,
    Hiện tại mình chỉ cho con ăn 1 bữa bột thôi, đến tháng thứ 6 mình định ninh xương lấy nước nấu cho con ăn, ah, liệu mình có nên bổ sung thịt trong bữa ăn của bé không? Nên bổ sung rau xanh trong bữa ăn của bé nữa chứ nhỉ?
    Con mình có vẻ thích ăn bột mặn lắm, cứ thun thút thun thút, trong khi bột ăn dặm phải hì hục đút.
    Ah, mình mới thấy có bột ăn dặm Toffer của Đức ăn ngon lắm, đến tháng thứ 6 mình sẽ đổi cho con ăn.
    Bạn ơi nên cho con ăn cả nước cả cái nữa nhé, rau xanh bạn cung cho ăn cả cái nữa, ngoài ra có thể ăn cà rốt, bí đỏ. 6 tháng bạn cho ăn được thịt lườn gà, đầu phụ, khoai lang, khoai tây, bí xanh bí đỏ cà rốt, cải chân vịt, nói chung rau xanh thì ăn được. Nếu con bạn ko thích ăn bột ăn dặm thì ko nên ép, chịu khó nấu cho con vậy. Chúc bé ăn ngoan nhé:Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hihi, con mình được cái là vẫn thích ăn bột ăn dặm.
    Cảm ơn mẹ MeMju nhe!
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi sữa bột trong thực đơn ăn dặm cho bé 6tháng tuổi các mẹ hay dùng sữa nào?Bé nhà mình cũng sắp phải ăn dặm mà mình chưa biết phải dùng sữa và bột loại nào nữa.Các mẹ giúp mình với nhé.Cám ơn các mẹ trước:Rose:
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình uống Meiji, cả sữa Hipp nữa, bột thì mình cho con ăn bột Việt Hà (bột gổm 5 loại ngũ cốc), xay gạo ra cũng được nhưng nó không mịn bằng bột VIệt Hà, hihi, có lẽ cũng tại mình hơi lười 1 tý.
    • 57 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Be nha mình sang tuần được 7 tháng, minh cho bé ăn mặn từ 5 tháng vì bé ko thích an ngọt, sau đây là thực đơn 1 ngày của bé nhà mình, minh up lên cho cả nhà tham khảo và đưa ý kiến nhé!
    Sáng : 9h -100ml sữa + bột hip / 11h: bột / 1h an hoa quả/ 3 h măm váng sữa/ 5h30 ăn bột/ tối ăn thêm 1 bữa sữa/ đêm 1 bữa sữa / + bú mẹ khoảng 50ml/ngày.
    Bột của bé thì mình đem gạo ra Thành râu xay, về mình đun thêm nước tôm, cá, thịt lợn, thịt bò, ngan, gà, trứng gà + các loại rau (tất cả các lloại rau), thay đổi liên tục, từ tuần này mình bắt đầu cho bé ăn cả cái lẫn nước.
    bé nhà mình ăn như vậy nhưng không bụ, chỉ khỏe và rất nhanh thôi! (6 tháng bé đã biết gọi mẹ , bà.... và nghịch liên tục thôi ! ^_^) bé nhà minh là bé gái ạ!
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6thang ăn 2 bữa bột tự nấu 1 ngày,mỗi lần 1/2 bát cơm.số lượng như vậy có đủ k? Bé đang ăn thì toàn dặn đi ngoài,nên mình ngừng k cho ăn nữa và ăn nốt phần con lại con chút xíu.thấy k nên cho trẻ ăn trong thời gian kéo dài.mình đang nấu bột gồm gạo,rau,thit,dầu.thấy các mẹ cho con ăn thêm đậu phụ,cá.. Liệu m cho con ăn đc k.bé sắp bước sang tháng thứ 7.
    • 167 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với, ku nhà mình dạo này ăn bột chán lắm, ăn vài thìa là ngậm chặt miệng lại k cho mẹ đút nữa, mẹ ăn thử bột của con thì đúng là nó cứ nhàn nhạt sao ấy, bảo sao con ko thích...các mẹ có công thức nấu bột nào thơm ngon, lạ miệng thì share mình với để mình đổi món cho con, chứ tình hình con ăn uống thế này mẹ stress quá...bú mẹ thì như chỉ để giải khát, sữa ngoài thì ko chịu ăn mẹ đang tính tìm sữa nào ngọt để ku chịu ăn chứ mấy loại sữa đang dùng ( wakodo, nan, friso... con đều ko chịu có lẽ nào vì nó nhạt, hichicc)
    • 526 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng mới ăn dặm đc hơn 1 tuần này thôi. Lúc đầu mình cho ăn bột HIPP, nhưng nàng ta chỉ thik bột gạo sữa chứ ko thik các loại chuối đào gì gì đó. Sau 1 tuần mình cho nàng ta ăn bột mặn, trộm vía con có vẻ thik ăn bột mặn hơn. Gọi là bột mặn nhưng mình cũng chưa nêm gia vị hay dầu ăn. Mình làm thế này: Rau xay ra/ củ luộc xong nghiền hoặc xay nhỏ, Thịt luộc qua rồi xay, xay xong rây qua cho hết các sơ to (vì mới ăn dặm nên mình mới chỉ lọc lấy nước, sợ con hóc), cho bột vào quấy gần 10p với nước thịt, khi gần chín cho rau củ vào quấy 1 lúc rồi bắc ra. Mới chỉ thế thôi. Mình thấy là nấu các loại quả bầu, bí, cà rốt rất ngọt nước, ăn ngon, còn rau thì hơi khó ăn chút
    • 272 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

ừ, sao bé nhà mình cũng hay rặn đi ngoài lúc đang ăn như thế... Lạ ghê!
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mẹ nó thử cho con ăn Meiji 0 xem thế nào. hoặc mẹ nó mua Mama sữa non về pha cùng với sữa công thức để tạo vị thơm ngon hơn, dụ bé uống. Dần dần thì mẹ nó bớt lượng sữa non đi. Cố gắng kiên trì mẹ nó ah. cho con ăn bột sớm thương lắm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Katbee2010 Xem bài viết
    Các mẹ ơi giúp mình với, ku nhà mình dạo này ăn bột chán lắm, ăn vài thìa là ngậm chặt miệng lại k cho mẹ đút nữa, mẹ ăn thử bột của con thì đúng là nó cứ nhàn nhạt sao ấy, bảo sao con ko thích...các mẹ có công thức nấu bột nào thơm ngon, lạ miệng thì share mình với để mình đổi món cho con, chứ tình hình con ăn uống thế này mẹ stress quá...bú mẹ thì như chỉ để giải khát, sữa ngoài thì ko chịu ăn mẹ đang tính tìm sữa nào ngọt để ku chịu ăn chứ mấy loại sữa đang dùng ( wakodo, nan, friso... con đều ko chịu có lẽ nào vì nó nhạt, hichicc)
    • 22 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thực đơn dành cho trẻ từ 6-8 tháng tuổi

Bột đậu xanh + bí đỏ:
    Bột gạo tẻ: 15gam (tương đương 3 thìa cà phê)
    Bột đậu xanh: 10gam (tương đương 2 thìa cà phê)
    Bí đỏ: 4 miếng nhỏ nghiền nát
    Mỡ ăn (dầu ăn): 1 thìa cà phê
    Nước: 1 bát con

Bột tôm:
    Bột gạo tẻ: 20gam (tương đương 4 thìa cà phê)
    Tôm biển tươi (bỏ vỏ, giã nhỏ): 15gam (tương đương 3 thìa cà phê)
    Rau xanh giã nhỏ: 2 thìa
    Mỡ (dầu ăn): 1 thìa
    Nước 1 bát con

Bột trứng:
    Trứng gà: 1 lòng đỏ trứng gà hoặc 4 lòng đỏ trứng chim cút (tương đương với 10gam)
    Rau xanh giã nhỏ: 2 thìa cà phê

Bột thịt:
    Thịt nạc: 10gam (tương đương 2 thìa cà phê)
    Mỡ (dầu ăn): 1 thìa cà phê

Bột cá:
    Cá quả gỡ bỏ sạch xương: 10gam (tương đương 2 thìa cà phê)

Bột gan (gan gà, gan lợn):
    Gan (gà, lợn) băm hoặc nghiền nát: 10gam (tương đương 2 thìa cà phê)
    • 526 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeBiBaBy Xem bài viết
    Thực đơn dành cho trẻ từ 6-8 tháng tuổi

Bột đậu xanh + bí đỏ:
    Bột gạo tẻ: 15gam (tương đương 3 thìa cà phê)
    Bột đậu xanh: 10gam (tương đương 2 thìa cà phê)
    Bí đỏ: 4 miếng nhỏ nghiền nát
    Mỡ ăn (dầu ăn): 1 thìa cà phê

Bột tôm:
    Tôm biển tươi (bỏ vỏ, giã nhỏ): 15gam (tương đương 3 thìa cà phê)
    Rau xanh giã nhỏ: 2 thìa
    Mỡ (dầu ăn): 1 thìa
    Nước 1 bát con

Bột trứng:
    Trứng gà: 1 lòng đỏ trứng gà hoặc 4 lòng đỏ trứng chim cút (tương đương với 10gam)

Bột thịt:
    Thịt nạc: 10gam (tương đương 2 thìa cà phê)

Bột cá:
    Cá quả gỡ bỏ sạch xương: 10gam (tương đương 2 thìa cà phê)

Bột gan (gan gà, gan lợn):
    Gan (gà, lợn) băm hoặc nghiền nát: 10gam (tương đương 2 thìa cà phê)
    Mình có đọc tài liệu ở web của Mỹ, người ta nói là dưới 8,9 tháng ko nên cho con ăn đồ tanh mà? Nghĩa là cá, tôm, cua, lươn... sau 8th mới ăn đc ý
    • 327 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Nguồn: Dân
    Bé mình hơn 6th. Mình đang loay hoay không biết cho con ăn dặm thế nào: số lượng bữa ăn, khẩu phần, thực đơn…
    Kéo top này lên để mọi người cùng chia sẻ

Mẹ yêu con gái !!!
    • 124 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

con em lúc chưa ăn dặm thì 1 ngày bú mẹ đc khoảng 6-700ml.từ tháng 5 ăn thêm bột thì lười bú sữa (ngoài) đi hẳn.lúc chưa ộc răng thì chỉ bú đc 80-90ml/bữa thôi.sao các mẹ cho con bú được nhiều sữa 1 bữa thế nhỉ.toàn 100-200ml/bữa??? con em từ luc mọc răng là k chịu bú bình,cho vào là nhai chứ k chịu bú.giờ phải dùng kiểu bón thìa,mà chỉ được 60ml là k chịu ăn nữa,bón thêm chỉ cứ nhè ra thôi.bú mẹ thì vẫn bú bình thường nhưng giò mẹ cũng ít sữa.1 ngày e cho con ăn 4 bữa bột vì con em chỉ ăn được ít,(mỗi bữa 1 thìa bột+thịt+rau tính ra thì chỉ ăn được 1 lòng của cái đĩa sâu ý).ngủ dậy 9h sáng 1 bữa,12h trưa,ngủ dây 4h chiều và 7h tối.bú mẹ thì tùy lúc,ngày đc 3 bữa 1h trưa lúc đi ngủ,5h lúc tắm xong chuẩn bị ngủ đệm,8-9h lúc đi ngủ,sữa ngoài thì cũng đc 2 bữa...trong ngày em cho con ăn thêm hoa quả.vd như chuối,đu đủ,táo,quýt,bưởi,hồng,nho,dưa hấu.....nói chung j cũng cho ăn.là từ hôm ăn váng sữa bị đau bụng là cắt luôn rồi....các mẹ cho con ăn ntn chia sẻ cho em và mọi người tham khảo với nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me.kat; 21/11/2011 vào lúc 10:33 AM.
    Ba sẽ là cánh chim đưa con bay thật xa, mẹ sẽ là nhành hoa cho con cài lên ngực, ba mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con...:Kiss: