• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thức ăn bổ dưỡng cho Bé khi mới hết bệnh!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 16.4K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 663 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Gấu trúc nhà mình mấy hôm nay bị hắt hơi, xổ mũi, lại húng hắng ho đang phải uống thuốc kháng sinh. Mẹ gấu trúc đang băn khoăn không biết nấu bột gì cho Gấu trúc ăn cho bổ, lành, lại ngon? (chẳng lẽ cứ ăn bột thịt nạc thăn với rau ngót mãi - thấy người ta nói trẻ con bị ốm, ho không nên cho ăn tôm, lươn, cá , gà, bò nên mẹ gấu trúc không dám cho ăn)
    Các mẹ khéo tay hay làm ơi! Giúp mẹ gấu trúc với!!!

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 50 thực đơn ăn dặm kiểu Nhật

Tổng hợp 50 thực đơn ăn dặm kiểu Nhật từ facebook chị Nguyễn Tú Anh - có tên viết tắt là mẹ HB. Cảm...

• [Thông báo] GLTT: LỚN KHÔN KHỎE MẠNH MỖI NGÀY, CON YÊU NHÉ!

Các thành viên thân mến, Trẻ em không chỉ lớn lên theo độ tuổi, mà còn theo từng cột mốc phát...

• Tổng hợp 86 thực đơn món ăn dặm kiểu Nhật cho bé 5 đến 15 tháng tuổi

Tổng hợp 86 thực đơn món ăn dặm kiểu Nhật cho bé 5 đến 15 tháng tuổi Ăn dặm kiểu nhật là 1...

• Món ăn bổ dưỡng cho Bé của chúng ta

Các mẹ thân iêu giỏi giang ui! Bé nhà em bắt đầu ăn dặm, mà em thì lại hay hí hoáy nấu nướng cho bé chứ ko mua đồ ăn sẵn; Chúng ta ở xa quê hương và chắc hẳn sẽ có những công thức nấu ăn thật đa dạng cho các bé. Nào chúng ta cùng chia sẻ nhé. Em xin mở màn trước nha Creme de Mais ( Cho bé từ...

• Thức ăn bổ dưỡng cho não.

Chất béo rất cần thiết cho não từ lúc còn trong bụng mẹ cho tới khi già Axit amin Não rất cần axit amin (là đơn vị cấu tạo của chất đạm thực phẩm) để tạo ra các chất dẫn truyền thần kinh và cung cấp năng lượng. Các chất dẫn truyền mang tín hiệu từ tế bào thần kinh này sang tế bào thần kinh...

• 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Sao ốm lại ko ăn đc tôm, lươn,cá, gà, bò..... nhỉ?
    Chắc tại khó tiêu nhỉ?
    Thế bạn thử cho bé ăn bột đậu phụ + cà chua đi. Bạn mua đậu phụ non, hộp có ghi nhãn mác hẳn hoi, bán trong các siêu thị. 2.500/hộp. Mình thấy nó cũng ngon, mềm, dễ nuốt, có khi bé lạ miệng mà thích ăn bạn ạ.
    Chúc bé chóng khoẻ nhé! :1:
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

trẻ con nhà mình ăn tuốt luốt, khi ho chỉ kiêng ăn da, ăn vỏ tôm (tôm bóc vỏ rồi thì vẫn chén), cua đồng. Nếu bé ho có đờm thì hạn chế bớt sữa vì sữa làm đờm quánh lại.

Bsĩ Chu Duy Vinh (trưởng phòng khám Nhi Sant Paul mới nghỉ hưu) còn khuyến khích trẻ bị rối loạn tiêu hoá ăn uống bình thường + kèm uống thuốc (mẹ cẩn thận thì chừa các món tanh, lạnh bụng, nước cam quýt ra).

Nếu bé đã ốm mà còn kiêng khem ngặt nghèo như ngày xưa thì làm sao mà có sức mà khỏi bệnh? Trường hợp bé nhà bạn hắt hơi, sổ mũi, húng hắng ho thì có thể nấu món cháo chống cảm cúm của meyeube cho bé ăn thử. Chủ quan mà nói, với những triệu chứng đơn giản như bạn kể thì đã làm gì tới mức phải uống KS nhỉ?
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 901 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Theo mình biết, khi bé ốm càng cần tăng cường chế độ dinh dưỡng để bé mau hồi phục. Các bữa ăn cần chia nhỏ, thức ăn mềm, lỏng, dễ nuốt. Không nên cho ăn các loại thực ăn dễ gây dị ứng như lươn, tôm, cua, cá biển. Còn thịt gà, thịt bò, thịt lợn, trứng... đều ăn được bạn ạ, vì như thế mới đủ chất. Bạn xem món nào hợp khẩu vị với bé thì làm cho bé ăn nhé.
    Chúc Gấu trúc mau lành bệnh
    • 663 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhe! Mình cũng nghĩ là bé đã ốm không ăn được rồi lại phải ăn mãi 1 món thì làm sao mà ăn được, lại còn kiêng khem nữa thì lấy đâu ra sức mà chống lại được với bệnh tật. thế nhưng lại cứ băn khoăn nên mới lên dd để hỏi các mẹ.
    Mình xin lỗi vì không nói rõ tình trạng của bé. Bé ra nước mũi và dãi rất nhiều, ho ra đờm xanh xanh, cả 1 đêm bé không ngủ được cứ khóc nức nở thôi, trông thương ơi là thương, mình toàn phải bế vác bé lên cho bé ngủ. không thể đặt bé xuống được vì cứ đặt xuống là bé thức dậy khóc ầm lên rất khó dỗ. có 1 lúc bé khóc, mình thấy bé cứ há miệng ra mất 1 lúc nhưng không phát ra tiếng khóc nào (chắc là nước mũi làm bé khó thở, bé có vẻ hoảng hốt 1 lúc sau mới khóc được ầm lên) mình cũng sợ cho trẻ con uống ks lắm nhưng vì tình trạng như vậy phải đưa bé đi bác sỹ. bác sỹ cho uống clamoxyl (tên biệt dược của amocixilyn) vì bé lần đầu uống ks nên mình cũng lo lo sợ dị ứng, hôm qua từ lúc uống thuốc đến giờ bé ra mồ hôi rất nhiều, có vẻ mệt mỏi, ngủ nhiều và kém ăn, đã có bé nào uống thuốc giống bé nhà mình chưa nhỉ? thuốc đó có tốt không? mình không có kinh nghiệm gì về vấn đề này cả các mẹ ạ. có mẹ nào biết thì chỉ cho mẹ gấu trúc biết với nhé! Xin cảm ơn nhiều nhiều!!!

• 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Chắc là Gấu bị cảm rồi, có đờm xanh nên bs cho kháng sinh đấy mà...

Khi nằm bé bị ngạt mũi không thở được nên khóc, mẹ bế đứng thì đỡ ngạt hơn, nhưng bế cả đêm thì mẹ xụi mất ! Có 1 số cách giúp bé :
    - Trước khi ngủ làm vệ sinh mũi bằng cách nhỏ thật nhiều nước muối sinh lý (Natri Clorua 0.9%) để nước mũi & đàm lỏng ra, ngoay mũi sạch cho bé, tuy nhiên đừng ngoay quá kỹ, niêm mạc mũi bị kích thích thì lại chảy mũi nhiều thêm đấy
    - Thấm vài giọt dầu khuynh diệp vào gối đầu của bé (có mùi bạc hà gíup thông mũi)
    - Cho bé gối đầu cao
    - Khi nào quá nghẹt thì dùng dụng cụ hút mũi hoặc mẹ dùng miệng hút trực tiếp ra (nhưng các bé rất ghét vụ này)

Còn chuyện ngủ nhiều, mệt mỏi, ăn ít thì hỏi bạn người lớn như mình bị cảm có hay buồn ngủ, mệt & không thích ăn không???? Vẫn cho bé ăn bổ dưỡng như bình thường nhưng ăn nhiều lần, mỗi lần 1 ít thôi vì khi có đờm trong họng bé dễ bị ói lắm !!!

Chúc Gấu mau khỏi nhé, khuyên mẹ Gấu hay vậy thôi mẹ Sam đây cũng đã từng rất nhiều đêm bế con trên vai, hoặc ngồi dựa vào thành giường ngủ ngồi để ôm con cho nó đỡ ngạt mũi thôi.... Thôi thì :
    "Đêm nay bác không ngủ
    Ngày mai bác ngủ bù"

híc !
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mẹ Gấu trúc à, mãi không thấy trả lời PM, hoá ra là Gấu trúc bị ốm. Hôm nay thế nào rồi? Mẹ Gấu Trúc cho đi bác sĩ nào thế? Mình thường đi BS Nam, hoặc phòng khám nhi ở Hồ sen. Nhưng thấy BS Nam chẩn bệnh chính xác hơn, và mình thường hỏi và được trả lời cặn kẽ hơn.
    Con nhà mình ho, hắt hơi sổ mũi mình toàn tự chữa bằng các loại lá là đã khỏi rồi. Chỉ khi thấy sốt mới cho đi bác sĩ, hai lần đi BS Nam khám đều bảo bị cảm lạnh, giữ ấm, cho uống siro chứ không phải uống kháng sinh. Nếu sau đó không đỡ mới đi khám lại xem có bị chạy vào phế quản hay phổi không mới phải dùng kháng sinh. Liên tục nhỏ nước muối sinh lý và hút sạch mũi cho bé, khi bé ho có đờm thì khum tay, vỗ vào lưng giữa 2 xương vai giúp long đờm. Đờm chảy vào trong gây viêm nhiễm đường hô hấp trong, nguy hiểm hơn.
    Ăn uống, mình vẫn cho ăn thịt, tôm trà, cá bớp, rau ngót, rau cúc, cà rốt, cải... đều là thứ lành cả, đau có ngại gì
    Nếu cần gì bạn cứ gọi điện cho mình, xem có giúp gì được không?
    • 663 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Lan ơi. Mình vừa gửi tin nhắn cho Lan đấy.
    Hôm kia mình đưa gấu trúc đến bác sỹ Xương ở đối diện chỗ Lẩu Tứ Xuyên ấy ( vì thấy bạn mình nói bác sỹ Nam bị bó bột ở tay, vợ bác sỹ khám bệnh không tốt nên mình mới đưa đến bs X) Lần trước gấu trúc bị sốt mình cũng đã đưa đến bs Nam.
    Mẹ Cuccu giàu kinh nghiệm nhỉ! Mình đã có chỗ để hỏi thăm rồi. Cho mình xin số điện thoại cả ở nhà nữa nhe! để lúc nào cần mình gọi điện hỏi Lan
    Cảm ơn Lan và các mẹ nhiều.

• 3,956 Bài viết

• 1,678 Được cảm ơn

:Straightf: Chào các Mẹ!!!
    Bé nhà mình được 9 tháng 1 tuần, nặng 9 ký, cao 7,4 cm. Một tuần qua Bé nhà mình bệnh không chịu ăn cháo nên nhìn Bé ốm và xanh lắm. Mình sốt ruột quá. Bé vừa mới hết bệnh nên mình muốn cho Bé ăn những chất bổ dưỡng để lấy lại sức khỏe. Các Mẹ nào có kinh nghiệm vui lòng chỉ cho mình biết những thức ăn và thức uống nào tốt cho các Bé mới hết bệnh nha. Có Mẹ nào có con giống như mình không? mình cùng chia sẻ nhé. Cám ơn các Mẹ nhiều!!!
    • 385 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Bé nhà mình được 9 tháng 1 tuần, nặng 9 ký, cao 7,4 cm. Một tuần qua Bé nhà mình bệnh không chịu ăn cháo nên nhìn Bé ốm và xanh lắm. Mình sốt ruột quá. Bé vừa mới hết bệnh nên mình muốn cho Bé ăn những chất bổ dưỡng để lấy lại sức khỏe. Các Mẹ nào có kinh nghiệm vui lòng chỉ cho mình biết những thức ăn và thức uống nào tốt cho các Bé mới hết bệnh nha. Có Mẹ nào có con giống như mình không? mình cùng chia sẻ nhé. Cám ơn các Mẹ nhiều!!!
    Khi Bíp nhà mình ốm dậy sau 10ngày, cu cậu xanh rớt mùng tơi, nhìn mà xót cả ruột. Mình nhớ kinh nghiệm các mẹ là phải tích cực cho con ăn tăng cả lượng và chất nên mỗi bữa nấu dư lên một chút và cố ép ăn. Thực đơn thì thay đổi thường xuyên. Nhất là cho ăn cá trê, ngọt và rất bổ khí huyết. Giờ đang mùa sen nên mua ít hạt sen tươi về nấu cùng, cu cậu thích lắm. Đang ăn trả bữa rồi, thấy cũng yên tâm. Me Bon thử cho con ăn bột/ cháo cá trê xem sao nhé

Chúc Bon mau khoẻ, tăng cân cho mẹ mừng
    • 3,956 Bài viết

• 1,678 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ Bip Bip nha. Mình chưa cho cu cậu ăn cá trê bao giờ. 9 tháng là ăn được cá trê phải không chị? Ngày mai mình sẽ thử cho cu cậu ăn cháo cá trê xem cu cậu có thích không? đổi món chắc là cu cậu thích.
    Cám ơn Mẹ Bíp Bíp nhiều, Chúc Bíp Bíp ăn giỏi chóng lớn nha.
    • 385 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ Bip Bip nha. Mình chưa cho cu cậu ăn cá trê bao giờ. 9 tháng là ăn được cá trê phải không chị? Ngày mai mình sẽ thử cho cu cậu ăn cháo cá trê xem cu cậu có thích không? đổi món chắc là cu cậu thích.
    Cám ơn Mẹ Bíp Bíp nhiều, Chúc Bíp Bíp ăn giỏi chóng lớn nha.
    Kết quả thế nào mẹ BOn?

Bíp nhà mình dạo này ổn rồi, trộm vía, tuần trước cân được 8,1 kg. Tuần này thấy chẫm tay hơn. Tối nay cho cân thử xem rồi sẽ báo lại cho mẹ Bon biết
    • 3,956 Bài viết

• 1,678 Được cảm ơn

cám ơn Mẹ Bíp nhiều nha.
    cu Bon nhà mình cũng ổn rồi, ăn được thấy thương lắm nhưng ký vẫn chưa tăng mấy. Mình sẽ cố gắng cho Bé ăn nhiều nhiều một chút nhưng mình chỉ chăm cho Bé được mỗi ngày chủ nhật thôi Mẹ Bíp à. Vì ngày nào mình cũng đi làm ở nhà ông Bà Nội trông dùm.
    Mẹ Bíp có đi làm không hay là ở nhà trông Bé. Mình muốn ở nhà trông Bé nhưng không được. vì muốn cho Bé uống nước trái cây thì phải ép và uống liền mới tốt, còn ép sẵn cho vào tủ lạnh để ở nhà ông bà Nội cho uống thì không tốt. Mà bà Nội pha chế thì Bà đã quen ăn mặn và ngọt lắm nên mình không muốn.
    Thôi cố gắng cho Bé ăn vào ngày chủ nhật vậy.
    bye nha. Bé Bíp được bao nhiêu ký rồi. Chúc Bíp khỏe để Mẹ vui nha.
    • 385 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

cám ơn Mẹ Bíp nhiều nha.
    cu Bon nhà mình cũng ổn rồi, ăn được thấy thương lắm nhưng ký vẫn chưa tăng mấy. Mình sẽ cố gắng cho Bé ăn nhiều nhiều một chút nhưng mình chỉ chăm cho Bé được mỗi ngày chủ nhật thôi Mẹ Bíp à. Vì ngày nào mình cũng đi làm ở nhà ông Bà Nội trông dùm.
    Mẹ Bíp có đi làm không hay là ở nhà trông Bé. Mình muốn ở nhà trông Bé nhưng không được. vì muốn cho Bé uống nước trái cây thì phải ép và uống liền mới tốt, còn ép sẵn cho vào tủ lạnh để ở nhà ông bà Nội cho uống thì không tốt. Mà bà Nội pha chế thì Bà đã quen ăn mặn và ngọt lắm nên mình không muốn.
    Thôi cố gắng cho Bé ăn vào ngày chủ nhật vậy.
    bye nha. Bé Bíp được bao nhiêu ký rồi. Chúc Bíp khỏe để Mẹ vui nha.
    Bíp nhà mình được 8.5 kg rồi (8 tháng). Tuần rồi mọc răng lại bị đi ị mất 2 hôm. Mình cũng đi làm nhưng nhờ bà ngoại giúp nên bà hiểu và theo phương pháp của mình. Cả nhà nội thì kịch liệt phản đối việc mình chưa cho Bíp ăn mắm, muôi, đường. may mà ko ở cùng nhà nội :Applause:
    2 tuần nay bà nội xuống chơi vì bố Bíp đi HN công tác. Ngày nào bà cũng ra sức thuyết phục mình cho ít nước mắm vào bát bột. còn bảo phải cho ăn 4 bữa/ngày nữa. Nhưng mình chưa chịu, buổi tối mình muốn cho Bíp ăn thêm chút hoa quả cơ

Mình vừa xin được cách nấu bột học ở viện DD đấy, mẹ Bon có cần ko?
    Chúc cu BON sớm tăng ký trở lại để mẹ yên tâm nha
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình cũng đuoc 9 tháng tuổi, bé đang bị sốt phát ban, bị 5 ngày nay rồi,bây giờ nhìn bé thấy thương quá, da xanh lét hà:rolleyes: ăn cháo và uống sữa chỉ bằng 1 nữa hồi chưa bệnh thôi, mà mình cũng chưa dám cho bé ăn nhiều vì sợ bé ói. :Worried:
    Mình không biết bé hết bệnh bao nhiêu ngày thì ép cho bé ăn như cũ nhỉ và sốt phát ban mình có cử thức ăn tanh không các mẹ nhỉ.
    Chúc các bé nhà minh ăn ngoan, chóng lớn
    • 3,956 Bài viết

• 1,678 Được cảm ơn

Nếu mà Bíp đi ị nhiều Mẹ Bíp nhớ hỏi Bác Sĩ và cho Bé uống thuốc nếu không Bé mất nhiều nước là không tốt đâu nha.
    Mẹ Bíp có đi học nấu ăn ở viện DD ư, thích thật. Mình cũng thích học lắm nhưng nhà xa vả lại không có thời gian. Mình có mua sách nấu ăn cho Bé nhưng thấy cũng bình thường chỉ có mấy món. Mẹ Bíp cho mình xin cách nấu bột ở viện DD nha. Nhớ gửi cho mình / Cám ơn nhiều nha.
    Với lại Mẹ Bíp nấu cháo cá trê với rau gì vậy. Mình không biết nấu rau gì cho thích hợp nên chỉ nấu cháo cá trê không thôi.
    Chào nha, hẹn gặp lại.
    Chúc Bé Bíp khỏe, giỏi, quậy nhiều nha.
    • 3,956 Bài viết

• 1,678 Được cảm ơn

Chào Mẹ Nga Hương!
    Nhóc nhà mình cũng bị sốt phát ban rồi. Thường bệnh xảy ra khoảng 7-9 ngày:3 ngày nóng sốt/ 3 ngày phát ban và 3 ngày lặn ban. Ban mọc từ đầu xuống chân. khi nào bạn thấy dưới chân mọc là trên mặt bất đầu lặn ban đó.
    Bạn an tâm không sao đâu. thường Bé bệnh nên chẳng chịu ăn gì cả nhưng khi hết bệnh Bé ăn được nhiều lắm. khi Bé hết bệnh bạn cố gắng cho Bé ăn nhiều vào nha. với lại khi Bé bệnh bạn không nên cho Bé ăn đồ biển vì Bé dễ bị ngứa làm cho Bé khó chịu.
    Bạn an tâm nha.
    Chúc bé Bảo Châu mau khỏe, ăn giỏi để Mẹ an tâm.
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=ME BON;1034203]Chào me Bon

Me bon cho e hỏi chút được ko? Ku nhà e đang sốt viêm họng( trong nhiều mủ lắm), cháu lại bỏ bú mẹ 1 ngày(e chán quá), sau đợt sốt này e cũng muốn cho cháu ăn món ăn bổ 1 chút, thấy các mẹ nói về cá trê, chị có biết chế biến món đó ko, mong chị hướng dẫn cho em với. E cảm ơn chị nhiều nhe.
    • 385 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Lần nào mọc răng BÍp cũng bị đi ngoài mất 2 hôm, mình cũng cho Bíp uống Oresol luôn thấy ổn lắm

MÌnh không đi học nhưng xin lại công thức của các mẹ trên diễn đàn. Mình sẽ gửi cho mẹ BOn. Mẹo hay truyền nhau chắc các mẹ không trách gì mà

Cá trê vốn ngọt, mình nấu với mấy loại rau ngọt như đỗ dải, thiên lý, hạt sen thấy Bíp thích lắm. Bíp ăn tốt nhưng không thích đồ chua như sữa chua, cam và phô mai tươi. Mình biết phô mai tươi rất tốt mà chưa có cách nào tập cho Bíp. Chán ghê
    • 3,956 Bài viết

• 1,678 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ Bíp nha. mình sẽ nấu cho nhóc con ăn món cháo cá trê.
    Mẹ Bíp ơi. Mẹ VKANH có hỏi cách nấu cháo cá trê Mẹ Bíp hướng dẫn dùm và cho mình tham khảo với. xem cách nấu của mình có đúng không vì mình chỉ nấu theo sự hiểu biết của mình thôi chứ không có phương pháp gì cả.Còn phômai hay sữa chua thì nhóc nhà mình thích lắm. Mẹ Bíp đã gửi cho mình công thức nấu bột của viện DD rồi đúng không? sao mình mở không được. chương trình báo lỗi. Vậy Mẹ Bíp có thể gửi cho mình một file khác bằng chương trình khác được không?
    Cám ơn nhiều Mẹ Bíp nhiều nha.
    chúc Bíp khỏe mạnh nhé. thương nhiều!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3