• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Thảo luận về cách nấu cháo cho bé ngon miệng.

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 303K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cac chi oi,
    Vui long cho toi biet 1 so cach nau chao cho tre 8 thang tuoi, thang nhoc cua toi 8 thang roi ma chua moc cai rang nao het tron. Toi muon tham khao them 1 so mon cha'o cua cac chi de hoc hoi. Cam on
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào Pooh
    Cháu nhà mình được hơn 8 tháng, chắc chỉ ra trước con chị vài ngày thôi. Ở nhà mình thì bà nội đảm nhiệm phần nấu cháo cho cháu. Mình thấy bà nấu như thế này: 1 nắm gạo tám, 1 nhúm gạo nếp (rất ít vì sợ cháu đầy bụng), 1/5 củ khoai tây to (tốt cho đường ruột), 1/5 củ cà rốt (thỉnh thoảng dừng không cho ăn vì ăn nhiều sẽ bị vàng da), 1 nhúm đậu xanh (ít thôi không có cháu bị đi ngoài), 1/6 củ khoai lang (nếu cháu bị táo), 1 lạng thịt (thịt lợn, thịt bò, gà, tôm, cá thay đổi từng ngày, nếu tôm và cá thì ít hơn 1 lạng) cho vào đun, khi gần nhừ cho rau vào (súp lơ xanh, xu hào, rau muống...cũng thay đổi từng ngày), đến khi cháo nhừ thì bắc ra xay bằng máy xay sinh tố và cho cháu ăn cả ngày, mỗi khi ăn múc 1 ít ra xoong quấy bột đun lại và cho 1 ít dầu ăn vào.
    Đấy là mình xay 1 lần để ăn 1 ngày chứ bạn mình có thời gian thì mỗi bữa ăn mới lại xay, như vậy thì hơi lích kích và mình nghĩ là không cần thiết. Với lại chị có thể vào mục dinh dưỡng WTT cũng có rất nhiều món cháo ngon cho các cháu từ 7-9 tháng đấy. Chúc cháu nhà chị ăn ngoan nhé.
    Me ATuu (Ha noi)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Mẹ ATửu & ban Pooh,

E được tư vấn là ngoài dầu ăn phải cho ăn mỡ nữa, mỡ lợn hoặc mỡ gà (có lần trên TV cũng nói thế). Vậy là từ hồi 9 tháng em luôn mua thịt vai có lẫn mỡ thay vì thịt thăn. Các loại tôm cá thịt bò thì vẫn cho dầu ăn (hoặc mỡ gà). Người ta nói rằng đối với trẻ nhỏ, mỡ là 1 thành phần mà dầu ăn không thể thay thế được.

ATửu đã hết ho chưa?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tú ơi
    Chị lại sợ là cho bọn trẻ con ăn mỡ thì không tiêu được và dễ bị đau bụng, nên chị chưa dám cho ATửu ăn. Nhưng nếu ăn một lượng nhỏ thì chắc cũng không sao đâu nhỉ, chị sẽ thử xem. ATửu vẫn chưa khỏi ho, chỉ húng hắng thôi, chị vẫn cho uống siro.
    Me ATuu (Ha noi)
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Mình cũng cho bé ăn thịt lẫn mỡ nhưng tỷ lệ mỡ là 10% thôi. Nếu các chị em vẫn thích cho con ăn thịt nạc thăn thì thay vì dùng dầu ăn có thể dùng bơ để thêm chất béo động vật vào bữa ăn cho bé. Hơn nữa, mình cũng thích nấu ăn bằng bơ vì mùi vị thơm ngon hơn, đặc biệt là dùng bơ để phi thơm 1 củ hành và đổ vào cháo cho bé ăn thì cứ gọi là thơm nức. Mình không có công thức cân lạng cụ thể nhưng bát cháo của Kiki có 25% thịt/cá/tôm/trứng (nhóm chất đạm), 75% còn lại chia đôi cho gạo/mỳ/khoai tây (nhóm tinh bột) và các loại rau (nhóm chất xơ và vitamin) Mình cũng bỏ đầy đủ gia vị hành, thìa là, hạt tiêu... như là nấu thức ăn của mình vậy. Vì em bé dưới 1 tuổi không nên ăn muối (phải ăn nhạt) nên mình cho thêm vài hạt Knorr cho gọi là có tí cảm giác đậm đà. Kiki 8 tháng mình đã cho ăn cháo nấu nguyên hạt (nấu rất rất nhừ và không nghiền) Mình còn cho ăn cả spaghetti, macaroni nữa. MÌnh phát hiện ra bé rất thích ăn các món có nước sốt nên mình cũng làm nước sốt cho bé. Nước sốt thì lấy 1 chút nước thịt hầm, một chút bơ, 1 chút bột mỳ quậy đều trên bếp tới khi chín. Nếu ăn với cá thì thêm thìa là, nấm rơm băm nhuyễn, nếu ăn cháo gà thì thêm pho mát.... đại thể như thế.

À, có 1 chuyện nữa là mình rất không nhất trí với cách nấu ăn của mẹ mình cho Kiki là cứ nấu 1 nồi cho vào tủ lạnh để bé ăn cả ngày, khi ăn thì lấy ra đun lại. Bà ngoại Kiki quan niệm như thế mới là ăn đồ tươi. Mình quan niệm là đã nấu nhiều hơn 1 bữa thì dứt khoát những thức ăn để dành cho bé ăn các bữa sau phải được chia suất, làm lạnh ngay, gói kin và cho vào ngăn đá, bảo quản ở nhiệt độ -18oC. Thức ăn để ở trong ngăn mát của tủ lạnh (+4oC hoặc hơn) không đảm bảo lại hay có nguy cơ nhiễm khuẩn từ những thức ăn khác. Về nguyên tắc thức ăn để đá có thể dùng được trong vòng 3 tháng nhưng mình thường nấu mỗi lần khoảng 5-10 bữa và cho bé ăn trong vòng 1-2 tuần thôi. Khi ăn lấy suất ăn cho vào lò vi sóng làm nóng lại, mùi vị của thức ăn chẳng hề thay đổi tý nào, hợp vệ sinh (điều này mình cho là đặc biệt quan trọng khi chăm sóc em bé) lại tiết kiệm được nhiều thời gian.

Mọi người ai có cách nấu ăn nào hay xin chia sẻ cho mình với nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Pooh wrote

"Chi KiKi oi,
    Theo chi, nau chao cho be phai nau moi bua, an bua nao nau bua do, nhu vay doi voi cac chi di lam ca ngay, o nha ong ba trong chau thi lam sao nau nhu vay duoc. Theo toi, co the nau du an trong 1 ngay, moi lan an thi moi lan ham nong lai, nhu vay thuc an cung khong den noi cu. Cac chi co cao kien gi khong ?"

Mình thực sự nghĩ là nếu ăn bữa nào nấu bữa đó là tốt nhất nhưng nếu bạn không có thời gian thì có thể nấu 1 lần nhiều bữa cho bé nhưng những bữa chưa ăn tới phải bảo quản lạnh -18oC hoặc lạnh hơn. Bản thân mình mỗi tuần chỉ nấu cho bé có 1 lần thôi, nhàn tênh mà thức ăn thì đảm bảo vệ sinh. Mình cũng nấu nhiều loại thức ăn rồi chia vào những lọ nhỏ đậy kín, dán nhãn ghi tên đồ ăn và ngày nấu để khỏi quên exp. date. Thế là bé vẫn được đổi món còn mình thì nhàn tênh, mối bữa chuẩn bị cho bé ăn hết khoảng 3 phút. Chỉ có điều cách chế biến thức ăn như thế này có vẻ công nghiệp và bị mọi người nhất là các bậc phụ huynh không hưởng ứng tý nào. Chứ còn về mặt dinh dưỡng thì mình đã đem đi test, mọi thứ đều perfectly OK, không ´có ảnh hưởng gì hết.
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Mình có 1 cách pha trộn cả hai phương pháp. Đó là thịt gà/lợn/bò xay ra cho ngăn đá ăn làm mấy ngày, còn mỗi ngày mình lại mua thay đổi tôm/cá/lươn/cua/trứng để ăn 1 bữa. Rau cũng luôn có 2 loại: 1 là rau xanh (cải/muống/xúp lơ/ dền ...), hai là rau đỏ (cà rốt/bí đỏ) chia nhỏ tống vào ngăn đá. Vậy là 1 ngày Bé được đổi món 2 bữa thịt, 1 bữa tanh & rau cũng thay đổi. Như vậy đối với những bé kén ăn thì khẩu vị sẽ thay đổi hơn là tổng hợp nhiều thứ rau.

Mình rất tâm đắc với thực đơn của Kiki. Mình sẽ cho QA ăn cả mì ống & váng sữa, cũng chả mất thời gian nấu nướng (À, xin hỏi, Kiki được mấy tháng rồi) Bé nhà mình hiện giờ 16t.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac chi
    Nhoc cua minh duoc 12 thang, 4 ngay hom nay tu choi an mot cach quyet liet. Truoc day chi can xem quang cao la cu cau nhanh chong xoi het mot bat chao day nhung bay gio du xem quang cao hay be ra ngoai ngo, lam tro...du kieu ma van khong chiu an. Hien tai, cu cau chi uong nuoc loc (nuoc trai cay thi phun ra, sua cung vay), an yaourt hoac mot chut phomai, thay bat chao thi lac dau, bo chay .Cu cau van choi binh thuong, khong benh hoan gi. Cac chi co kinh nghiem gi hay co mon an gi khac de giup be an tro lai thi giup minh voi, minh boi roi qua. Cam on cac chi nhieu
    • tuyen hong
    Kiki ơi!
    Bạn nấu một tuần một lần thì dùng gì để đựng đồ ăn đã nấu. Mình nghe nói là đựng thức ăn trong hộp nhựa thì không tốt. Bạn đang dùng gì? Cá, tôm.. có thể nấu và để trong ngăn đá mấy ngày được không?
    Cam ơn Kiki.
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Mình cho thức ăn của bé vào lọ thuỷ tinh. Quy trình là chuẩn bị những lọ thuỷ tinh nhỏ vừa đủ để đựng thức ăn 1 bữa cho bé, rửa sạch lọ và nắp, luộc tiệt trùng (sôi 10 phút), úp khô. Chuẩn bị 1 thố (hay chậu nhỏ) đựng nước đá (để làm nguội thật nhanh thức ăn). Thức ăn nấu chín thì chia vào lọ khô, đậy kín nắp và được xếp vào thố nước đá ngay để làm nguội. Sau khi lọ thức ăn đã nguội bạn có thể cất vào ngăn đá bảo quản ở nhiệt độ -18oC (hoặc mức lạnh nhất của ổ đá). Bạn đừng quên ghi nhãn cho các lọ để không quên exp.date. Thức ăn như vậy có thể dùng trong 3 tháng về lý thuyết nhưng mình cũng chỉ cho bé ăn trong 1-2 tuần thôi. Có rất nhiều bà mẹ ở đây thay lọ thuỷ tinh bằng túi nilon (loại túi chuyên dùng trong bảo quản thực phẩm) vì không mất công rửa và tiệt trùng lọ (khâu này mà làm không thận trọng thì nguy cơ nhiễm khuẩn thức ăn là rất cao). Hơn nữa loại túi này cũng có thể lấy thẳng từ tủ đá bỏ vào lò vi sóng vì chịu nhiệt được từ -40oC đến +140oC. Mình không biết ở nhà thì bạn có thể mua được loại túi này ở đâu. Nếu ổ đá của nhà bạn vừa đựng thức ăn chín và thức ăn sống thì tốt nhất là xếp đồ ăn chín lên ngăn trên và tất cả các thức ăn sống hay chín đều phải được đậy thật kín.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Mailien à,

- Tạm thời bạn có thể đổi món cho Bé, thay 1 bữa hàng ngày bằng phở/mì trứng/mì tôm/mì nui (cắt nhỏ/ bẻ vụn) nấu với thịt xay
    - Sắp xếp bữa ăn của bé trùng với bữa cơm của người lớn, cho cucậu thìa, bát xúc cơm, trong khi cu cậu mải mê với trò này thì a lê hấp...
    - Thay băng QC bằng các băng ca nhạc thiếu nhi, thậm chí các bài hát vui nhộn của các boyband, girlband hiện nay bé cũng thích lắm. Bé nhà mình còn thích nghe hoà tấu, chỉ cần nghe nhạc đã đu đưa người , và ăn hết lúc nào không biết
    - Cho chơi món đồ chơi lạ
    - Tăng cường ăn hoa quả
    Tuy nhiên, bạn đừng tạo sức ép với bé. Chỉ là thay đổi tâm sinh lý BT, rồi sẽ qua đi nhanh thôi.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on Tumeo
    Minh cung da lam thu nhung nhoc nha minh van the. Mong ban nao da trai qua giai doan nay hay chia se kinh nghiem cho minh voi nhe.
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chao cac ban,
    Theo minh nghi neu nau do an 1 lan va cho be an ca ngay 1 mon thi...hoi "ep nguoi qua da'ng" , minh thay toi nghiep cac be khi phai an 1 mon nhu vay chac la ngan lam ma khong biet keu ai. Cach nau cua minh nhu the nay: thit/ca/tom... minh mua cho be an ca ngay, nau chin ngay luc moi mua ve. Chao minh cung nau 1 lan vao buoi sang, tat ca cho vao hop de trong tu lanh. Moi bua lay ra 1 it nau voi cac loai rau. Chi can thay doi rau qua la be da co 1 mon an moi, nhu the se do ngan hon. Cung 1 cong nau, thoi thi them cong xay 1 ti cho be an. Moi sang truoc khi di lam minh mua thuc an & nau san chao, de o nha cho ong ba nau moi bua, cung chang mat cong gi, moi bua minh nau chi mat khoang 15 phut la xong. Minh nghi be tu choi khong chiu an la vi ngan qua roi, ban hay thu doi mon xem, vi du nhu sua tuoi co huong vi trai cay (hieu Daisy co huong dau & nho), danh cho be tren 1 tuoi, cho vao sua cac loai banh crack, banh mem ra thi be co the an de dang, hoac la nau sup bap/dau ha lan voi cheese, khoai lang voi bo, nho kho voi bap them 1 it mat ong, ...
    Ban co the mua sach nau cac mon an Au, ve che bien them cho be, minh nghi chung ta nen cu xu voi be nhu la nguoi lon, da dang bua an de be thich thu chu dung ep be an hoai may mon thong thuong, ngay ca minh la nguoi lon con chiu khong noi, be con nho an uong ken thi chac chan se tu choi an.
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Em thay y kien va phuong phap cua cac chi rat hay nhung em duoc cac bac sy o Vien dinh duong Ha Noi tu van la khong nen dun va ninh qua lau cac thuc an vi se lam mat het cac chat dinh duong cung nhu Vitamin co trong do.

Cu Ngong nha em moi duoc 7 thang tuoi va bay gio be moi chi an 02 bua bot (1 man + 1 ngot) / ngay. Neu la bot ngot thi em quay bot va che bien them rau qua tuoi (duoc thai va ngien nho) luc bot gan chin, sau do cho them chut dau an va sua cua be vao. Con neu la bot man, em cung lam nhu vay nhung em ngien hoac xay kho rau va thit song, sau do cho vao bot khi bot gan chin, cac khau khac em cung lam y nhu voi bot ngot. Em rat muon gian tien vi cong viec cua vo chong em rat ban nhung pho thac het cho ba noi thi khong yen tam nhung chua biet lam cach nao ca.

Hay la em lam the nay, cac chi dong gop y kien giup em xem co duoc khong nhe: Em se mua thit tuoi ve, xay nho va chia vao cac tui nilon be, ghi ngay thang va bao quan o ngan da. Moi bua se bo ra mot goi va quay cung bot cho be cung voi cac loai rau cu khac.

Cac chi lam on cho em y kien tham khao nhe.

Em cam on cac chi rat rat nhieu.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cảm ơn mushroom,

Em bé nhà mình đã thích ăn hơn rồi. Bây giờ mình cho ăn cả 3 bữa bột mặn rồi, nó thích lắm. Em bé nhà mình không thích ăn ngọt, vì vậy khi mình cho ăn các loại thịt và rau xay thì nàng ăn nhanh hơn hẳn, không phải dỗ như trước nữa. Nhưng đối với sữa thì vẫn lười như cũ, vẫn chỉ bú được 120ml lần, mỗi ngày 2 bình, (như thế là ít đúng không mọi người?), mỗi lần mất gần 1 tiếng. Ai có kinh nghiệm gi thì mách cho mình với, làm sao để nó ăn sữa nhiều hơn?

Mình thấy có người khuyên không nên ninh xương cho trẻ ăn vì khó tiêu hóa có đúng không? Con mình 6 tháng 20 ngày đã nên cho ăn cua đồng chưa?

Mong thư mọi người. :rolleyes:
    Cún và Dưa Bở
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trời ơi, bé con của bạn ăn 3 bữa bột một ngày và uống được 240 ml sữa là tuyệt quá rồi. Cu Ngỗng nhà mình thì may ra được khoảng 90-120 ml thôi, đấy là còn phải cho cu cậu vừa uống vừa ăn sữa chua đấy.

Theo bác sỹ nói, trẻ con dưới 8 tháng không nên cho ăn nước dùng ninh từ xương lợn vì trong đó có mỡ khó tiêu. Và bản thân mình, mình chỉ dùng xương gà (sau khi đã lọc hết thịt) hoặc nước luộc gà để làm nước dùng thôi. Hoặc thỉnh thoảng lấy cổ gà (lọc hết da) ninh lấy nước dùng cũng được. Hoặc mua bắp bò ninh lấy nước, ...

Còn cua thì thực sự rất tốt vì có nhiều chất đạm và can xi, tuy nhiên cua là đồ tanh và dễ bị lạnh bụng với những người yếu về đường tiêu hóa. Tốt nhất nên đợi khoảng 7-8 tháng hãy cho ăn. Với những lần ăn đầu, nên nghe ngóng xem phản ứng của bé ra sao đã nhé.

Với cu Ngỗng nhà Hà thì bắt đầu ăn tôm, cua, cá, lươn khi được 7,5 tháng và trộm vía, cu cậu không bị sao cả sau khi ăn và đều giải quyết hết suất đấy.
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Lại còi cấp cứu bà con ơi !

Ngỗng nhà Hà thứ sáu này là tròn 9 tháng tuổi rồi mà chỉ biết ngồi, chưa biết đứng tênh tênh hay thậm chí đứng vịn, cũng chẳng biết bò luôn.

Theo nhiều người nói, nên ninh xương lợn để lấy nước nấu bột cho cứng gân và chắc xương, như vậy sẽ chóng biết đi.

Theo các chị và các bạn, mình đã có thể ninh xương lợn để lấy nước quấy bột cho cu cậu ăn được chưa ? Và nếu được thì là xương gì ? Xương ống hay xương sườn ?

Hiện tại mình chỉ quấy bột bằng rau và thịt, cua, cá, tôm, ... thỉnh thoảng ninh xương gà và bắp bò, nhưng bây giờ cu cậu lớn hơn rồi, phải thay đổi cách thức thế nào cho phù hợp đây ?

Mẹ cu Ngỗng rất mong hồi âm của các cô các bác đấy. Xin cảm ơn mọi người trước nhé.

P/s: À, xin cảm ơn Admin đã giúp mình post ảnh của cu Ngỗng lên diễn đàn để bà con chiêm ngưỡng. Ảnh đo được chụp hôm cu Ngỗng tròn 5 tháng tuổi, cách đây những 4 tháng rồi, bây giờ người cu cậu gầy hơn một chút nhưng dài hơn, còn nét mặt thì vẫn vậy.
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hà ơi đừng lo nhiều, bé ATửu nhà mình gần 11 tháng rồi mà cũng chưa biết đứng và bò đâu, mà cu Ngỗng lại bụ như thế thì chuyện chậm bò và đứng là không có gì khó hiểu. BS dinh dưỡng thì bảo không cần thiết phải ninh xương mà nên cho bé ăn nhiều sữa, có thể quấy sữa vào bột (nếu bé lười uống sữa), cách làm như sau: quấy bột như bình thương, đổ bột ra bát để nguội bớt, hòa tan sữa với 1 ít nước đổ vào bát bột rồi trộn đều lên sau đó xúc cho bé ăn. Chú ý là nên dùng loại sữa ít ngọt để không ảnh hưởng đến vị của bột mặn. Hà thử làm cho cu Ngỗng xem sao, với lại cho ăn thức ăn có nhiều can xi, thế cu Ngỗng có phải uống sterogin 5 giọ6ngy 1ngày không?
    Me ATuu (Ha noi)
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Có chị ạ, cu Ngỗng uống một đợt rồi và bây giờ thì đang nghỉ, nhưng cu cậu phản đối chuyện uống thuốc lắm, 1 thìa thuốc thì sau khi dãy, đạp nhổ, phun, ... thì nuốt vào chỉ được khoảng 1/5 thôi. Tức lắm cơ.

Em cũng hay trộn sữa vào bột nhưng chỉ tùy từng loại bột thôi, có nhiều bột, trộn sữa vào khó ăn lắm. Bây giờ em đang cố gắng nhồi cu cậu 2 bình 120ml sữa một ngày mà đánh vật với nhau cũng vã mồ hôi đấy chị ạ .

Em vừa hỏi bác sỹ dinh dưỡng và được biết ninh xương sườn lợn cũng được nhưng thực ra đấy không phải là chất có tác dụng bổ sung thực sự cho xương mà chỉ là gia giảm để làm kích thích cho việc tiêu hóa các chất khác thôi. Điều quan trọng là tôm, cua, cá, trứng, gan, ...

A tửu nhà chị là trai hay gái, bé nặng bao nhiêu kg rồi ạ ? Cu Ngỗng nhà em trông vậy thôi chứ bây giờ chỉ dài người thôi, không bụ như trong ảnh chụp hồi cách đây 4 tháng nữa đâu.
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Hà ơi, không phải cứ ăn xương là bổ xương đâu nhé. Xương không cung cấp nhiều canxi bằng sữa, cua, tôm, cá đâu. Ngỗng và Cún lười ăn sữa thì phải chịu khó bổ sung thêm sữa thôi. Mình được chị y tá tiêm phòng cho Cún khuyên không nên ninh xương và không nên cho bé ăn nhiều thịt lợn đâu. Hà thử cho sữa vầ bột như mẹ ATuu mách chưa? Hằng cũng sẽ thử xem sao. Mẹ Atuu ơi, nhất thiết là những 1 lít nước cơ à, có nhiều quá không? Mình dùng sữa Frisomel có sợ ngọt không?
    Cún và Dưa Bở