• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 52.9K Lượt đọc
  • 121 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 58 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Tý Thỏ nhà em được 9 tháng, nặng 7,3kg. Cháu tăng cân chậm, mỗi tháng từ 200-300gr. Mỗi ngày cháu ăn 3 bữa bột/cháo mặn khoảng 100 - 130ml, đủ 4 nhóm và khối lượng như sách. Thời gian còn lại cháu bú sữa mẹ. Mẹ cháu rất nhiều sữa. Đến giờ không kịp về cho cháu ăn là y như rằng ướt hết cả áo. Em cứ "lăn tăn" là có nên cho bé bú thêm sữa ngoài hay không ? Tại sữa mình chất lượng không tốt nên con mình còi? Các mẹ thông thái cho em một lời khuyên.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tythobongbong; 14/09/2011 vào lúc 03:41 PM.
    ss - 3,7kg; 1m- 4,5kg; 2m-5,5kg; 3m- 5,8kg,( Bị sốt vi rút + Ho= Uống KS 7d + tiêm KS 7d) 4m-6kg, 5m-6,2kg, 6m-6,5kg, (lên sởi+ sau đó ho=uống HS 7d); 7m - 6,8kg; 8m-7,1kg, 9m - 7,4kg (cúm), 9m20d bị ho = uống KS:Crying: 28/9 mọc răng hàm dưới :Applause:; 10m - 7,4kg :Crying:11m - 7,7kg ( biết đứng tênh tênh, đi vài bước, mọc 3 răng, tiêm chủng đủ); 1y= 8,3kg; đi được 10-20 bước, 4 răng xinh; (sau kỳ nghỉ tết và bị tiêu chảy 5 ngày) 14m-9kg (cả bì)- đi vững nói được ms từ đơn giản

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Thực ra khi bé 9 tháng có thể sữa mẹ vẫn nhiều nhưng một số thành phần trong sữa mẹ có thể hàm lượng đã giảm (thậm chí mất đi, đặc biệt đối với các chất dinh dưỡng có vai trò tăng sức đề kháng cho bé như Lactoferring), mẹ nó nên cho bé ăn dặm bổ sung hoặc uống sữa bột để đảm bảo cung cấp đầy đủ dinh dưỡng cho bé.

Mẹ nó xem thêm ở đây này, tớ thấy có nhiều thông tin rất bổ ích: Hỏi & Đáp - Có quà tặng
    • 252 Bài viết

• 555 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tythobongbong Xem bài viết
    Tý Thỏ nhà em được 9 tháng, nặng 7,3kg. Cháu tăng cân chậm, mỗi tháng từ 200-300gr. Mỗi ngày cháu ăn 3 bữa bột/cháo mặn khoảng 100 - 130ml, đủ 4 nhóm và khối lượng như sách. Thời gian còn lại cháu bú sữa mẹ. Mẹ cháu rất nhiều sữa. Đến giờ không kịp về cho cháu ăn là y như rằng ướt hết cả áo. Em cứ "lăn tăn" là có nên cho bé bú thêm sữa ngoài hay không ? Tại sữa mình chất lượng không tốt nên con mình còi? Các mẹ thông thái cho em một lời khuyên.
    Bạn ơi, sữa mẹ là tốt nhất, không có sữa công thức nào tốt bằng sữa mẹ đâu. Bé tăng cân đều hàng tháng là phát triển tốt rồi mà, còn bé nhẹ cân có thể do mấy đợt ốm nên khả năng hấp thụ kém đi chăng? Bạn có thể tăng chất lượng sữa bằng cách ăn uống đủ chất và cân bằng, cố gắng cho con bú mẹ bạn nhé :Rose:.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bibinhan Xem bài viết
    Thực ra khi bé 9 tháng có thể sữa mẹ vẫn nhiều nhưng một số thành phần trong sữa mẹ có thể hàm lượng đã giảm (thậm chí mất đi, đặc biệt đối với các chất dinh dưỡng có vai trò tăng sức đề kháng cho bé như Lactoferring), mẹ nó nên cho bé ăn dặm bổ sung hoặc uống sữa bột để đảm bảo cung cấp đầy đủ dinh dưỡng cho bé.

Mẹ nó xem thêm ở đây này, tớ thấy có nhiều thông tin rất bổ ích: Hỏi & Đáp - Có quà tặng
    Bạn ạ, có thể sau 9 tháng thì Lactoferring mất đi, nhưng đây không phải là chất duy nhất đóng vai trò tăng sức đề kháng cho bé. Sức đề kháng trong sữa mẹ luôn cao hơn trong bất kỳ loại sữa công thức nào, nên các hãng sữa đều cố gắng sản xuất ra loại sữa công thức gần giống sữa mẹ nhất. Quả thật khi thấy ai đó coi trọng sữa công thức hơn sữa mẹ, mình rất buồn, thật đấy. Các mẹ không đủ sữa cho con bú đã đành, đây mẹ đủ sữa cho con bú mà bạn lại đi khuyên bạn ấy cho con uống sữa công thức. Các mẹ thông thái ơi, xin đừng để các hãng sữa (và các bs bị các hãng sữa đè) che mắt. Mà sao cơ quan chức năng cứ để các hãng sữa quảng cáo rầm rộ với các thông tin lập lờ thế nhỉ?
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

B
    Bé nhà mình cũng giống bé nhà mẹ này. Cũng 9 tháng 12 ngày rồi, 8,2kg. Bé chỉ ăn ngày 3 bữa cháo, ăn phômai sữa chua còn lại là ti mẹ, nhất định ko uống sữa CT. Mình thì sữa ko nhiều như mẹ nó, và con cũng bé. Nhưng sức đề kháng của bé rất tốt. Bé ít khi ốm vặt lắm. Con khỏe mạnh, hiếu động là được, chứ cân nặng thì không phải là yếu tố hàng đầu đâu mẹ nó ạ
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng trong tình trạng y hệt
    Tình hình là 8 tháng 15 ngày rồi mà vẫn 7kg, bé bú mẹ hoàn toàn, không chịu uống sữa ngoài.
    2 ngày gần nay mình vừa cho uống sữa Ct (50ml) vừa ăn cháo. Chủ yếu cho bé làm quen. Mình không dám cho nhiều vì sợ bé lỏng dịch vị, ảnh hưởng men tiêu hóa. Các mẹ thấy 50ml có nhiều o?
    Em ít sữa mẹ, không uống được sữa bầu nên uống sữa tươi được không các mẹ?
    • 786 Bài viết

• 1,725 Được cảm ơn

Mẹ La Petite Maison nói rất đúng. Ko có gì có thể so sánh được với sữa mẹ cho trẻ trong năm đầu đời. Cực chẳng đã ko có sữa mẹ mới phải cho con bú sữa ngoài chứ nếu mẹ đủ sữa thì tại sao phải nghĩ tới sữa CT hả các mẹ?

Mình sống ở Nauy, nơi ngta ăn toàn các sản phẩm từ bơ sữa, uống sữa như nước đây, mà trẻ em dưới 1 tuổi hầu hết bú sữa mẹ. Phụ nữ sinh con xong được các bs, y tá, chuyên viên dinh dưỡng khuyên, hướng dẫn, động viên và hỗ trợ để có thể cho con bú tốt nhất. Ra siêu thị tìm đỏ mắt mới thấy được nhãn hiệu sữa Nan của Nestlé, và chỉ mỗi nhãn hiệu đó. Ở đây các cty sữa bột chả có đất sống vì tới đàn ông cũng có kiến thức về cho con bú sữa mẹ.

Mỗi trẻ có cơ địa khác nhau, thể trạng khác nhau, tùy thuộc vào gene, vào nguồn gốc gia đình bố mẹ thế nào, làm sao mà đòi hỏi các em bé phải cân nặng đồng đều, phát triển đồng đều như sinh sản vô tính được? Bạn đừng lo ngại sữa mình ko đủ chất hay nóng như nhìu ng vẫn nói. Đó là phản khoa học. Cách tạo sữa cũng như cách tạo máu, sẽ lựa chọn những gì béo bổ nhất, tinh túy nhất trong cơ thể bạn. Bạn chỉ cần ăn uống đủ để có sức khỏe nuôi con.
    Con bạn cân tăng ít nhưng bé khỏe, ít bệnh tật, chơi vui đó là điều đáng hạnh phúc rồi! Con mình 7,5 tháng, bú mẹ 80%, chỉ ăn dặm theo pp Baby Led Weaning 20%. Mình chẳng cần con mình béo mập, chỉ cần con khỏe mạnh chơi đùa, ko bệnh tật là đủ.

@tuongmatmap: bạn uống sữa tươi ko sao cả, mình mỗi ngày uống gần cả lít sữa tươi để có sữa cho con bú nè. Chỉ khi con bạn có dấu hiệu dị ứng với sữa bò thì bạn nên ngưng để theo dõi vì một số bé có cơ địa dị ứng sữa bò và các sản phẩm từ sữa bò, và trứng gà, cho nên có thể sẽ ngứa, mẩn đỏ khi bú mẹ và mẹ thì dùng các thực phẩm đó.

Jeg elsker deg så mye, mitt lubne Reinsdyr...

• 2,689 Bài viết

• 2,492 Được cảm ơn

Theo mình thì nếu bạn vẫn còn nhiều sữa thì cứ để bé ty mẹ đến khi bé được 2 năm. Bên cạnh đó, mỗi ngày bạn có thể cho bé làm quen với sữa công thức chừng 50_60ml cũng được.

Bé lên cân chậm có thể do cơ địa hấp thụ chưa được tốt thôi, hoặc trước đó bé phải uống thuốc chẳng hạn.

Chẳng có gì quý hơn sữa mẹ cả. Sữa bạn nhiều nên mình nghĩ bạn có thể vắt sữa đầu đi, cho con ty sẽ nhiều chất hơn, vì sữa đầu chủ yếu là nước mà.

Chúc bé nhà bạn tháng này lên cân chuẩn nha.

( Tuy nhiên, nếu cả mấy tháng mà bé ko lên cân thì bạn nên đến gặp bác sĩ ở Viện dinh dưỡng nhờ tư vấn xem sao nhé).

Bố mẹ yêu 3 nhóc
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mẹ nó ah , sữa mẹ dương nhiên là tốt nhất nhưng sữa công thức cũng không kém phần quan trọng mẹ nó ah, mẹ nó thử nghĩ mà xem có những mẹ khi sinh con mà không có sữa phải ăn sữa ngoài hoàn toàn nhưng các con vẫn phát triển tốt , vẫn thông minh nhanh nhẹn , cũng không bị ốm đau , như vậy sữa công thức có được coi là tốt không ? mình thì không phải làm trong hãng sữa , cũng không coi thường sữa mẹ , mình chỉ nhìn nhận thực tế thôi , theo mình thì mẹ nó cứ cho con ăn thêm sữa ngoài đẻ cung cấp đủ chất cho bé , vì giờ con cũng được chín tháng rồi sữa mẹ không cũng không còn chất như lúc đầu nữa , và còn không kịp về sữa cho con ăn nữa cơ mà .mẹ nó tìm hiểu kỹ nên làm thế nào thì tốt cho con mẹ nó nhé
    chúc bé hay ăn chóng lớn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi La Petite Maison Xem bài viết
    Bạn ạ, có thể sau 9 tháng thì Lactoferrin mất đi, nhưng đây không phải là chất duy nhất đóng vai trò tăng sức đề kháng cho bé. Sức đề kháng trong sữa mẹ luôn cao hơn trong bất kỳ loại sữa công thức nào, nên các hãng sữa đều cố gắng sản xuất ra loại sữa công thức gần giống sữa mẹ nhất.
    Tớ cũng hoàn toàn thống nhất với mẹ nó cái này, sức đề kháng trong sữa mẹ luôn là cao nhất, nhưng cái này chỉ đúng trong vòng 6 tháng đầu thôi, sau 6 tháng thì kể cả WHO hay các tổ chức y tế đều khuyên nên cho bé bổ sung thức ăn dặm hoặc sữa bột để đảm bảo sức đề khảng đầy đủ cho bé.

Thực ra ở Việt Nam mình tỷ lệ trẻ được bú sữa mẹ trong suốt 6 tháng đầu là thấp, chỉ khoảng 20%, nhưng tỷ lệ này cũng tương đương với 1 số nước như Anh, Pháp (quê hương của sữa bò, Đức. Cá nhân tớ thì thấy bọn châu Âu cũng lười cho con bú bỏ xừ, quan trọng hơn là ở mấy nước châu Âu thì sữa bò tươi rất phổ biến, tốt nên ngoài 6 tháng, nếu không bú sữa mẹ thì bố mẹ có thể yên tâm cho bé uống sữa tươi, chả cần đến sữa bột làm gì. Ngoài 1 tuổi thì bé có thể uống các loại sữa (sữa tươi) như người lớn. Còn ở Việt Nam thì sữa tươi vô cùng thiếu nên bố mẹ chả có lựa chọn gì ngoài sữa bột để lựa chọn cho bé. Nhiều hãng sữa bột còn sản xuất loại sữa bột cho bé đến 10 tuổi, thật là bó tay.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 252 Bài viết

• 555 Được cảm ơn

Tớ cũng hoàn toàn thống nhất với mẹ nó cái này, sức đề kháng trong sữa mẹ luôn là cao nhất, nhưng cái này chỉ đúng trong vòng 6 tháng đầu thôi, sau 6 tháng thì kể cả WHO hay các tổ chức y tế đều khuyên nên cho bé bổ sung thức ăn dặm hoặc sữa bột để đảm bảo sức đề khảng đầy đủ cho bé.

Thực ra ở Việt Nam mình tỷ lệ trẻ được bú sữa mẹ trong suốt 6 tháng đầu là thấp, chỉ khoảng 20%, nhưng tỷ lệ này cũng tương đương với 1 số nước như Anh, Pháp (quê hương của sữa bò, Đức. Cá nhân tớ thì thấy bọn châu Âu cũng lười cho con bú bỏ xừ, quan trọng hơn là ở mấy nước châu Âu thì sữa bò tươi rất phổ biến, tốt nên ngoài 6 tháng, nếu không bú sữa mẹ thì bố mẹ có thể yên tâm cho bé uống sữa tươi, chả cần đến sữa bột làm gì. Ngoài 1 tuổi thì bé có thể uống các loại sữa (sữa tươi) như người lớn. Còn ở Việt Nam thì sữa tươi vô cùng thiếu nên bố mẹ chả có lựa chọn gì ngoài sữa bột để lựa chọn cho bé. Nhiều hãng sữa bột còn sản xuất loại sữa bột cho bé đến 10 tuổi, thật là bó tay.
    Chỗ xanh: cái này các tài liệu chuẩn đều nói ngược lại bạn ạ.

Chỗ đỏ: sau 6 tháng WHO chỉ khuyên giới thiệu thức ăn bổ sung (complementary foods) bên cạnh việc cho bú sữa mẹ. Mình chưa từng đọc ở đâu mà WHO khuyên bổ sung sữa bột để tăng sức đề kháng trong khi mẹ thừa sữa cho con bú cả.

Tím: mình không biết tỷ lệ này ở Châu Âu là bao nhiêu, nhưng xung quanh mình nhiều người cho con bú, còn nếu bạn chỉ tính trong 6 tháng đầu thì rất nhiều đấy. Bản thân mình cho con đi khám định kỳ bs đều bảo rất tốt khi biết mình cho con bú mẹ hoàn toàn. Hơn nữa, nếu các mẹ ở Châu Âu không cho con bú là vì lý do cá nhân (mẹ thấy mệt mỏi khi cho con bú hoặc lý do nào đó) chứ không phải vì cái lý do như bạn nói đâu.

Vàng: Bạn ở nước nào của Châu Âu vậy? Bạn đừng phán thế, không ai cho con bú sữa tươi từ 6 tháng đâu bạn ạ, nếu họ không cho bú sữa mẹ thì cũng cho uống sữa công thức. Mình ở Pháp thì người ta vẫn khuyên cho em bé uống sữa dành cho trẻ em (cả sữa tươi lẫn sữa công thức) đến 18 tháng chứ không phải ngoài 1 tuổi là uống sữa tươi như người lớn đâu.

Mình ủng hộ cho con bú mẹ hoàn toàn, nhưng cũng không phản đối (và hoàn toàn tôn trọng) nếu các mẹ vì lý do nào đó mà chọn sữa công thức cho con, đấy là lựa chọn của mỗi người miễn sao các mẹ cảm thấy thoải mái, mà mẹ thoải mái thì mới chăm con thật tốt được. Nhưng nếu đã đưa thông tin thì phải chính xác bạn ạ.

Haizzzzzzzz, sữa ở VN ngày càng đắt :Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi La Petite Maison; 18/09/2011 vào lúc 05:49 PM.
    • 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Nếu bạn nghiên cứu kỹ, thì WHO khuyến nghị thế này "infants should be exclusively breastfed for the first six months of life, and thereafter should receive appropriate complementary feeding with continued breastfeeding up to two years or beyond". Tức là ngoài 6 tháng thì (i) nếu mẹ đủ sữa thì vẫn nên tiếp tục cho bé bú; và (ii) ngay cả khi có đủ sữa mẹ thì ngoài 6 tháng vẫn cần cho bé ăn bổ sung (bao gồm cả uống sữa bột, quan trọng nhất là sữa bột có bổ sung sắt (iron-fortified formula) vì các nguồn khác có thể bổ sung không đầy đủ).

Bạn có thể tham khảo tỷ lệ mẹ cho con bú sữa ở đây: http://www.telegraph.co.uk/news/ukne...in-Europe.html

Pháp có tỷ lệ mẹ cho con bú sữa còn thấp hơn ở Anh (nhóm thấp nhất châu Âu).

Về uống sữa bò, đúng là ở trên mình type nhanh nên ko chú ý, ý chính của mình là ở các nước châu Âu sữa bò rất phổ biến, tốt nên thực ra cũng chẳng cần đến sữa bột, mấy nước châu Âu rất ít hãng sữa bột. Về mặt khoa học, thì bé có thể uống và hấp thụ chất trong sữa bò khi bé từ 10 tháng tuổi trở lên. Mình đã ở Thụy Sỹ thì trẻ trên 1 tuổi có thể uống sữa bò như người lớn rồi (bác sỹ khuyên uống regular cow's milk, không phải skim hay low-fat milk)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibinhan; 18/09/2011 vào lúc 10:03 PM.
    • 110 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nếu theo phần bạn trích dẫn bằng tiếng Anh thì mình không hề thấy phần " bổ sung thêm sữa bột nhất là..." như bạn nói. Bạn có thể giải thích và nêu rõ nguồn trích dẫn phần bổ sung thêm sữa bột được ko? Cảm ơn bạn nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Mình mở ngoặc đoạn đó là để giải thích thêm khái niệm "ăn bổ sung". Cái này bao gồm tất cả các hình thức bổ sung dinh dưỡng cho bé ngoài bú sữa mẹ như sữa bột, solid foods như sữa chua, thịt, trứng, nước hoa quả (juices-bọn Mỹ đưa cái này vào solid foods)/nôm na là ăn dặm. Nhưng với điều kiện an toàn vệ sinh thực phẩm như ở nhà mình thì nguồn thực phẩm "ăn bổ sung" quan trọng nhất là sữa bột có bổ sung sắt.

Bạn có thể tìm thấy rất nhiều tài liệu nói về sự quan trọng của iron-fortified formula đối với sự phát triển của bé từ 6 tháng tuổi.
    • 252 Bài viết

• 555 Được cảm ơn

Nếu bạn nghiên cứu kỹ, thì WHO khuyến nghị thế này "infants should be exclusively breastfed for the first six months of life, and thereafter should receive appropriate complementary feeding with continued breastfeeding up to two years or beyond". Tức là ngoài 6 tháng thì (i) nếu mẹ đủ sữa thì vẫn nên tiếp tục cho bé bú; và (ii) ngay cả khi có đủ sữa mẹ thì ngoài 6 tháng vẫn cần cho bé ăn bổ sung (bao gồm cả uống sữa bột, quan trọng nhất là sữa bột có bổ sung sắt (iron-fortified formula) vì các nguồn khác có thể bổ sung không đầy đủ).

Bạn có thể tham khảo tỷ lệ mẹ cho con bú sữa ở đây: http://www.telegraph.co.uk/news/ukne...in-Europe.html

Pháp có tỷ lệ mẹ cho con bú sữa còn thấp hơn ở Anh (nhóm thấp nhất châu Âu).

Về uống sữa bò, đúng là ở trên mình type nhanh nên ko chú ý, ý chính của mình là ở các nước châu Âu sữa bò rất phổ biến, tốt nên thực ra cũng chẳng cần đến sữa bột, mấy nước châu Âu rất ít hãng sữa bột. Về mặt khoa học, thì bé có thể uống và hấp thụ chất trong sữa bò khi bé từ 10 tháng tuổi trở lên. Mình đã ở Thụy Sỹ thì trẻ trên 1 tuổi có thể uống sữa bò như người lớn rồi (bác sỹ khuyên uống regular cow's milk, không phải skim hay low-fat milk)
    Đúng là mình cũng chẳng thấy phần trích dẫn bảo phải cho bổ sung sữa bột mà chỉ thấy bạn tự giải thích thêm vào :Silly:. Sắt rất quan trọng, nhưng không có nghĩa trẻ không uống sữa bột là thiết sắt!

Còn tỷ lệ cho con bú mình đã nói là mình không biết, nhưng cứ cho là tỷ lệ của bạn đúng đi, thì mình khẳng định lại là họ không cho con bú vì lý do riêng của họ, chứ không phải cái lý do mà bạn đưa ra (sau 6 tháng cần phải bổ sung sữa bột để đảm bảo sức đề kháng đầy đủ cho bé).

Về sữa bò nhé, ai cũng biết không nên cho trẻ uống sữa bò trước 1 tuổi. Riêng ở Pháp thì tài liệu khuyên nên cho uống sữa dành cho trẻ em (khái niệm này không hoàn toàn là sữa bột) đến 18 tháng vì nó nhiều sắt, vitamin và các axit béo cần thiết hơn sữa bò.

Tóm lại mình vẫn khẳng định với bạn: nếu mẹ đủ sữa cho con bú thì không cần thiết phải bổ sung sữa công thức :LoveStruc:
    • 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Cái này mình chỉ muốn làm rõ thôi, chứ mình không tin là chúng ta đang tranh luận căng thẳng:

1. Bạn (và cả WHO) cũng thừa nhận là ngoài 6 tháng tuổi thì nên bổ sung thức ăn ngoài cho bé thì mới đủ dinh dưỡng.

2. Ở post trên bạn nó là "Mình ở Pháp thì người ta vẫn khuyên cho em bé uống sữa dành cho trẻ em (cả sữa tươi lẫn sữa công thức) đến 18 tháng chứ không phải ngoài 1 tuổi là uống sữa tươi như người lớn đâu." Như vậy, chắc bạn cũng công nhận là ngay cả ở Pháp, nơi các nguồn thực phẩm rất phong phú, có tiêu chuẩn an toàn rất cao thì sữa tươi và sữa công thức vẫn là các nguồn bổ sung dinh dưỡng quan trọng cho bé, mà nếu bé chưa nên uống sữa bò trước 1 tuổi thì rõ ràng từ 6 tháng tới 1 tuổi sữa công thức sẽ là nguồn bổ sung dinh dưỡng quan trọng, tất nhiên không ai nói bắt buộc phải có cả, ngày xưa khi chưa phát minh ra sữa bột thì loài người vẫn phát triển bình thường đấy thôi.

3. Về thời điểm uống sữa tươi, tớ nói là từ 1 tuổi bé có thể uống sữa tươi bình thường, bác sỹ khuyên nên dùng loại regular/wholemilk (không phải skim hay low fat) để đảm bảo đáp ứng nhu cầu dinh dưỡng cho bé. Cái này là từ thực tế tớ chứng kiến, còn nếu search thì ra vô số tài liệu (ví dụ như ở đây: http://kidshealth.org/parent/pregnan.../feed12yr.html)

Thôi, quay lại chủ đề chính của topic, với bé 9 tháng tuổi, tớ vẫn nghĩ là nếu mẹ vẫn có sữa thì nên cho con bú nhưng vẫn cần bổ sung thức ăn ngoài cho bé, trong đó sữa bột, sữa tươi (sữa ngoài) là nguồn bổ sung dinh dưỡng quan trọng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibinhan; 19/09/2011 vào lúc 12:40 AM.
    • 252 Bài viết

• 555 Được cảm ơn

Hihi, chắc đọc đến đây thì các mẹ cũng hiểu được nhiều điều rồi, mình dừng không tranh luận tiếp với bạn nữa :Smug:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 786 Bài viết

• 1,725 Được cảm ơn

Mình đang ở cái nước Nauy (hình như đứng đầu trong danh sách bạn đưa về tỉ lệ cho con bú mẹ).
    Mình chỉ biết là ngay từ khi sinh em bé trong BV, các bs, chuyên gia, y tá đã ko ngừng động viên, nhắc nhở giúp đỡ các mẹ cho con bú, ko ai đề cập tới sữa CT hết. Ai đến thăm mình và con cũng đều hỏi ngay là mình có cho con bú ko, khi mình nói có thì họ gật gù: đúng đúng, tốt lắm. Kể cả những anh là bạn chồng mình, đàn ông mà còn quan tâm chuyện đó nữa.
    Cô em chồng mình 100% Nauy đây, cho con bú hết 12 tháng tuổi mới cho dùng sữa bột vì cô ít sữa rồi hết luôn.
    Mình đưa con đi kiểm tra định kỳ hàng tháng, ko lần nào bs ko hỏi còn cho con bú ko rồi vừa động viên nên cho con bú, duy trì nguồn sữa. Hiện mình vẫn uống vitamin bổ sung chất như hồi mang thai.

*** Mình ko biết các nước châu Âu khác thì sao nhưng ở Nauy, các bs khuyến cáo ko được cho trẻ dưới 1 tuổi uống sữa tươi, hạn chế tối đa đến ko dùng các sản phẩm làm từ sữa bò vì dễ gây dị ứng, khó tiêu cho trẻ và hệ tiêu hóa ko hấp thu được.

Nói chung mẹ nào có sữa mà ko muốn cho con bú thì có thể vắt sữa ra tặng cho những mẹ muốn cho con bú mà ko có sữa để cho, làm phước! Bản thân mình ở ngay xứ sở của sữa, sữa cũng chả mắc nếu ko mún nói là rẻ, mà con mình 8 tháng, vẫn bú mẹ 80%, ăn dặm chỉ 20%, chưa từng được bú một giọt sữa CT nào. Các bà mẹ Nauy mình quen cũng vậy, với họ, ai càng cho con bú lâu càng là niềm tự hào! Một chị bạn Nauy bị mất sữa khi con 6 tháng, giờ qua cứ dồm con mình rồi than thở con của chị ấy ko được bú mẹ nữa, tội nghiệp con, thiệt thòi cho con,... dù đã mua đủ loại máy về vắt, tìm đủ cách lấy lại nguồn sữa cho con bú. Mình cũng phải tìm cách an ủi, cả gia đình bố mẹ chị ấy gặp mình cũng cứ hỏi chuyện cho con bú, rồi tặc lưỡi nói cháu họ phải bú sữa CT, buồn quá chừng!

Bạn chủ top còn muốn biết thêm ý kiến nữa thì qua topic Nuôi con bằng sữa mẹ ở mục Dưới 6 tháng mà đọc nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi larsgiang; 19/09/2011 vào lúc 05:34 PM.

Jeg elsker deg så mye, mitt lubne Reinsdyr...

• 798 Bài viết

• 1,433 Được cảm ơn

@Chủ topic: Ko có khái niệm sữa mẹ ko tốt, chỉ có thể bạn cho con bú chưa đúng kỹ thuật (con chưa bú đủ phần sữa sau là phần sữa béo giúp con tăng cân) hoặc khả năng hấp thụ của con bạn như vậy. Con bạn có tăng cân nhưng có vẻ hay ốm quá, đây cũng có thể là nguyên nhân dẫn đến việc hấp thụ chất của bé bị ảnh hưởng. Con tăng cân chủ yếu là từ sữa thôi còn thức ăn chỉ là phụ thêm và dưới 1 tuổi thức ăn chỉ là giới thiệu thôi, sữa vẫn là nguồn dinh dưỡng chủ yếu. Bạn thử xem xét việc giảm thức ăn xuống, tăng lượng sữa lên cho con xem sao, hoặc cho con bú no trước khi ăn thức ăn (khoảng 1-2 tiếng), và cho bé bú sau khi ăn. Theo dõi cân nặng trong vòng 2 tuần xem sao.

@ Các mẹ khác, thông tin về sữa mẹ thiếu sắt là hoàn toàn thiếu cơ sở, sắt trong sữa mẹ dễ thẩm thấu hơn so với các nguồn khác nhờ có vitamin C và lượng lactose cao trong sữa mẹ. LLL khuyến cáo nên cho bé ăn các thức ăn giàu sắt (sữa mẹ, thịt bò...) hơn là các thức ăn có bổ sung sắt (như sữa bột chẳng hạn).

Mình chẳng thấy ở đâu người ta bảo từ 6 tháng đến 1 tuổi sữa công thức là nguồn bổ sung dinh dưỡng quan trọng cho bé cả (trừ khi bé bú sữa công thức hoàn toàn) như bạn bibinhan nói cả. Bạn nên tìm các bằng chứng thuyết phục hơn trước khi khẳng định ý kiến của bạn.

Về sắt trong sữa mẹ các mẹ nghiên cứu thêm ở đây
    http://kellymom.com/nutrition/vitamins/iron.html

Còn đây là thông tin về ăn dặm
    http://www.kellymom.com/nutrition/so...lids-when.html

và tại sao nên cho ăn dặm muộn
    http://kellymom.com/nutrition/solids/delay-solids.html

Thông tin về sữa bò và các sản phẩm từ sữa bò
    http://www.kellymom.com/nutrition/mi...pplements.html

(thông tin tại trang kellymom.com là dựa trên các nghiên cứu có bằng chứng, kéo xuống dưới các mẹ sẽ thấy các link dẫn các bài nghiên cứu).

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của mẹ La Petit Maison: "nếu mẹ đủ sữa cho con bú thì không cần thiết phải bổ sung sữa công thức" hay bất cứ loại sữa nào khác. Tất nhiên nếu việc cho con bú mẹ là thuận tiện, vui vẻ cho cả mẹ và con.
    Từng bông tuyết nhẹ rơi, từng hàng bạch dương trắng trong lòng tôi ...
    • 252 Bài viết

• 555 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã ủng hộ mình, nhưng không cần thiết phải tranh luận với bạn ấy nữa đâu. Lúc đầu mình cũng nghĩ là bạn ấy hiểu nhầm nên cố giải thích, nhưng cái cách bạn ấy cố tình hiểu sai nội dung mình viết rồi bóp méo cả các khuyến nghị của WHO làm mình phải xem lại. Xem các bài viết thì có vẻ bạn ấy là người của hãng sữa Morinaga và bỉm Goon các bạn ạ.
    • 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Ở đây mình chỉ tranh luận tập trung vào vấn đề, không tập trung vào cá nhân nhé. Ngay từ đầu, mình đã nói rất rõ là mình ủng hộ việc cho bé bú sữa mẹ, và các mẹ nên cho bé bú hoàn toàn sữa mẹ trong vòng 6 tháng đầu tiên, sau đó vẫn nên tiếp tục cho bé bú sữa mẹ. Nguồn thông tin mình dẫn chứng cũng là nguồn ủng hộ việc cho bé bú sữa mẹ.

Vấn đề chính ở đây là sau 6 tháng có nên cho bé ăn bổ sung (gồm cả thực phẩm, sữa bột, sữa tươi...) hay không. Cái này thì chắc câu trả lời phải là "Có", nếu nói là không (kể cả trong trường hợp mẹ đủ sữa sau 6 tháng) thì sẽ cung cấp thông tin sai cho các mẹ trong việc chăm sóc con.

- Về mặt khoa học, ngay cả WHO (trích dẫn phía trên) cũng khuyến nghị cho bé ăn bổ sung sau 6 tháng. Ngoài ra, mình trích ngay nguồn tài liệu của mẹ Macse ở trên nhé ( http://www.kellymom.com/nutrition/so...earlyreadiness ) "Sometime after the first 6 months (much later for a lot of babies), most babies will require an additional source of iron other than mother's milk."

- Về thực tiễn: các mẹ có thể lấy ví dụ ở Na-uy, Thụy Điển, Pháp, v.v. những nơi có nguồn thực phẩm, dinh dưỡng rất sạch sẽ, dồi dào... để chỉ ra kinh nghiệm cho bé ăn ngoài mà không cần tới sữa bột, nhưng nếu các mẹ xét tới tình hình chung ở Việt Nam, nơi mà mua thực phẩm cái gì cũng sợ bị hóa chất, không đảm bảo vệ sinh... thì các mẹ sẽ hiểu tâm lý, sự lựa chọn của hầu hết các bà mẹ đang nuôi con ở Việt Nam. Cái này mình thấy rất rõ từ kinh nghiệm nuôi con của mình và của nhiều mẹ khác.

Chính vì vậy, tớ mới nói ""với bé 9 tháng tuổi, tớ vẫn nghĩ là nếu mẹ vẫn có sữa thì nên cho con bú nhưng vẫn cần bổ sung thức ăn ngoài cho bé, trong đó sữa bột, sữa tươi (sữa ngoài) là nguồn bổ sung dinh dưỡng quan trọng.""
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibinhan; 20/09/2011 vào lúc 11:53 AM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7