• 2 Lượt chia sẻ
  • 27K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bé trai mình gần 11 tháng, mọc 4 cái răng rồi, mấy hôm nay khó ăn, khó bú, vẫn vui vẽ chơi đùa nhưng cho ăn, bú là hất tay ra. Miệng mồm chảy nước miếng, hay cho tay vào miệng, tôi đoán cháu sắp mọc răng. Các chị có biết cách nào giúp tôi cho bé ăn uống tốt không, mỗi lần cho cháu bú phải bật TV cho xem ca nhạc, ăn phải bồng đi khắp nhà, tôi sợ cháu xem TV nhiều không tốt, nhưng không vậy thì cháu không ăn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Moc rang be bo an thi...that ra phai chiu thoi ban a, be nao cung the, con gai minh moi lan moc rang cung the, sau nay minh co nho ban o nuoc ngoai mua gel thoa vao cho rang moc, be het dau, luc do thi an uong binh thuong lai.
    Minh nghi ban nen bo thoi quen bong be be moi khi cho an, vi sau nay be lon hon, nang hon thi minh dau co du suc khoe de bong be di khap nha nhu vay, minh chon giai phap cho be ngoi vao xe tap di, mo TV va cho be an, luc dau be cung co xem, nhung sau nay be chang xem nua, chi can nghe nhac vui vui la be an thoi, co khi minh phai thoa hiep voi viec mo TV, chu minh cung chua biet phai lam sao cho be vui ve ma an uong nua
    • 3,805 Bài viết

• 6,402 Được cảm ơn

Mình luộc cà rốt, xúp lơ xanh, quả đậu (cắt nhỏ nhỏ, dài dài 3cm) thật nhừ rồi tống vào tủ lạnh. Mỗi khi đến bữa ăn thì cho bé vài miếng. Bé vừa có cái xanh đỏ để chơi mà cho vào miệng nhai nhai cũng thích vì mát mát, đỡ ngứa lợi, lại vừa luyện kỹ năng tự bón ăn cho bé. Mỗi tội hết bữa thì dọn hết hơi vì bé ăn được thì ít mà bóp nát, nhai nát và nhè ra thì nhiều. Nhưng mà bữa ăn được cái cũng vui vẻ, xuôn xẻ. Nếu bé thực sự không muốn ăn mình cũng chẳng ép bao giờ.
    Success is a journey, not a destination.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Cám ơn 2 bạn Kiki & 2911, nhiều lúc mình cũng phải đầu hàng bé luôn, miễn sao nó ăn là được, lắm lúc TV mở, hát đến đâu mình thuộc đến đó nhưng phải mở, đôi khi như bạn Kiki nói, mình tắt hình, chỉ nghe tiếng thì bé cũng chịu, nhưng mỗi ngày nó có mỗi trò khác nhau, khi thì bú khó, dễ ăn, khi thì ngược lại. Còn luộc nhừ cà rốt, đậu que cho bé ăn thì mình chưa thử, bé co bị hóc cổ không bạn Kiki, mình mới tập cho bé ăn cháo hơi lợn cợn tí xíu thôi (bé nhà mình gần 11 tháng)
    • 548 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Cái vụ luộc rau cho bé cầm nhai nhai được lắm đấy chị Pooh ơi. Chị luộc mọi thứ nhừ là được, bé không hóc đâu. trong lúc bé loay hoay cho vào miệng thì mình ở ngòai đút cho bé được mấy thìa đấy. Mẹ em còn luộc cả nui sao (nhỏ li ti) và nui rau củ nhiều màu sắc cho bé nhặt. Úi trời, bé say sưa ra phết, chỉ mỗi tội hì hục nhặt đượcmột cái, cho lên miệng thì lại rớt ra, lại loay hoay tìm, lại nhặt, hôm đầu tiên em cứ ngồi ngắm bé lâu thật là lâu, thấy yêu ơi là yêu chị ạ.

Mấy hôm nay bé lại thích đĩa VCD của Enfa, ngồi ngệt cả mặt ra, bạn tuyenhong đến lấy đĩa cũng phải ngạc nhiên. Nhưng em cũng không thích cho bé xem TV nhiều, và nhà em thì chưa bố trí được cái TV ở xa tầm mắt bé.
    Mèo Bé
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình thì cũng cho bé 1 thìa để bé tự xúc và cho..mẹ ăn. Bé có vẻ rất thích và cố gắng bón cho mẹ, thời gian để bé loay hoay múc được 1 thìa cháo và đưa lên miệng mẹ cũng vừa đủ để bé ăn gần nửa bát cháo. Bây giờ lớn hơn một chút, mình bảo bé tự xúc cho bé có khi cả bữa ăn bé chỉ có thể đưa được 1 thìa vào mồm, nhưng cũng vui. Chỉ có điều sau khi ăn xong phải chấp nhận quần áo mẹ và bé đều bẩn tem túa. Song mình nghĩ quan trọng là bé ăn hết suất ăn và cũng là cách tập cho bé tự ăn một mình.

Meobe ơi, gnhe Meo "quảng cáo" đĩa của Enfa mà thèm quá, cho Huệ 1 đĩa được không? (Bé nhà Huệ hết tuổi ăn sữa Enfa Pro mất rồi ).
    • 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chao chi Pooh, be Bong nha em cung dang moc rang, an uong cung vat va lam chi oi. Moi lan den bua an cua be, em cho be mot bo bat thia va may hat com hoac mot it rau nat cho be choc choi, co khi con ca mot it nuoc am nua chi a. Thua luc be mai choi minh dut cho be an, nhieu khi con phai cho them mot it nuoc de be nuot, neu khong be se nhe ra. Em cung biet cho uong nuoc kieu do se la thoi quen xau nhung danh phai chieu be thoi, mien la be chiu an. Thinh thoang be cung cho com rau vao mom nhung theo em minh chi nen huong cho be nghich nhieu hon an vi nhieu hom an gan xong bua, be cho mot chut rau vao nhai, the la oe het ra, phi oi la phi ! (be nha em 14 thang roi nen cho vao mom rat nhanh). Neu be nhai rau cu chi nen chu y de be nuot het roi moi cho chao vao vi be moi tap an lon con be de bi oe.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,Tri còm nhà mình,mọc răng chậm,mãi sang tháng thứ 10 mới có răng mà chỉ nhú có mỗi một chiếc ở hàm dưới.Bây giờ tự dưng lười ăn,trước đây trộm vía con, ăn hết suất mà lại ăn nhanh nữa.Có mẹ nào giứp mình làm thể nào,hay là cho con uống loại siro nào để con ăn khỏe.

Không biết có mẹ có con mọc răng từng cái một như Trí còm nhà mình không,mình nghe nói bé nào mọc răng một cái thì sau này lớn lên không ai bắt nạt được.KHông biết co phải vậy thế không các mẹ nhỉ.

Bố mẹ yêu cò hoi nhất trên đời
    Hình đính kèm
    • 385 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Con mình cũng mọc răng từng cái một đó, nghe nói sau này sẽ nghịch lắm. Khi Bíp biếng ăn mình cho uống siro Unikid thấy cũng ổn lắm. Mẹ Cò thử xem sao
    • 149 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con mình thi 4t đã mọc 2 răng dưới nhưng bây giờ 11t roài mà vẫn chưa mọc tiếp.ko biết thế có bình thường ko.Có mẹ nào biết mách minh với.À thăng cu nhà minh còn bị táo, uống Lactomin rồi nhưng ko dc.Hic hic... có ai biết chỉ cho mình với.Thanks.
    • 108 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé Beo sang tháng thứ 9 rồi mà chẳng thấy răng cỏ gì cả. Can-xi chắc không thiếu vì vẫn bổ sung đều. Làm sao bây giờ các mẹ?

• 2,043 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

:Laughing:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PumaBeo Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé Beo sang tháng thứ 9 rồi mà chẳng thấy răng cỏ gì cả. Can-xi chắc không thiếu vì vẫn bổ sung đều. Làm sao bây giờ các mẹ?
    hè hè mẹ beo đấy àh, Đỉnh 10tháng mọc răng nhé, còn rim thì 9tháng rưỡi. giờ 17tháng 14cái răng rùi. mẹ beo ơi wait and see, đến lúc răng ra thì nó cắn đau phải biết nhé:Laughing: :Laughing:
    Đỉnh là cục Gà, Rim là cục Heo
    • 1,473 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecusim Xem bài viết
    Con mình thi 4t đã mọc 2 răng dưới nhưng bây giờ 11t roài mà vẫn chưa mọc tiếp.ko biết thế có bình thường ko.Có mẹ nào biết mách minh với.À thăng cu nhà minh còn bị táo, uống Lactomin rồi nhưng ko dc.Hic hic... có ai biết chỉ cho mình với.Thanks.
    em thấy bé bị táo thì cứ cho uống nước cam ăn sữa chua thì đi tốt thôi,với lại khi mình đi khám thì bs nói có nhiều bé có thói quen 2-3 ngày mới đi 1 lần,nếu bé nhà bạn cứ đều đặn 2 3 ngày mới đi 1 lần thì chắc giống bé nhà mình.
    không ký kết chi nữa
    • 62 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Bé nhà mình được 9 tháng rồi, cháu nặng 9 cân hơn 1 tý. Khoảng 2 tuần nay, bé mọc răng, mà mọc tới 4 cái, 2 trên, 2 dưới. Đến hôm nay đã thấy đủ 4 cái nhú lên rồi. Theo lời của bác sỹ thì cứ nhú răng lên là bé sẽ hết lười ăn. Nhưng bé nhà mình lại ko thế. 2 tuần nay rồi bé ko chịu ăn bột, mà lại chuyển sang ăn bột ngot, mỗi lần chỉ ăn được 2 thìa bột thôi. 1 ngày mẹ cháu cố ép cho 2 bữa, 1 sáng, 1 tối nhưng nói thật là chỉ được tý tý thôi. Mà bột ngọt thì chỉ có chất bột, chất đường thôi, làm gì có đạm và rau đúng ko các mẹ. Mẹ cháu băn khuăn lắm nên cứ cố nấu bột thịt và rau cho cháu ăn nhưng nhất định bé ko ăn. Mà lạ nhất là thịt và rau mẹ cháu đã xay rất nhuyễn rồi mà bé vẫn cứ nhè ra. Ko hiểu thế nào. Mẹ cháu cảm giác là có răng thì lại thích ăn bột ko, ko có thịt và rau gì hết. Mà đúng ra có răng thì phải ăn được đồ ăn lổn nhổn hơn một chút chứ. Ko biết kiểu này thì làm sao ăn được cháo đây. Bây gìơ bé lại thích ăn loại bột thật mịn như kiểu mới tập ăn dặm ý, tức là ko lổn nhổn, phải thật mịn. Mẹ cháu ko hiểu thế nào và cũng ko biết làm sao. Rất mong các mẹ giúp với. Tks các mẹ!
    • 445 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

@ mẹ MIT THOI: Mọc răng làm cho bé khó chịu nên có thể biếng ăn tạm thời bạn thử làm súp sữa vừa đủ chất dinh dưỡng mà lại dễ ăn. Khi nào bé hết mệt lại làm đồ ăn như bình thường. Bạn có thể làm sinh tố bơ, na trộn với pho mát ăn cũng tốt vừa tăng cường can xi vừa mát bổ thay đổi khẩu vị cho bé. Con nhà mình sinh tố là phải để tủ lạnh hơi mát một chút là cu cậu khoái. Vì mát làm cho lợi sưng đỡ đau (cái này tùy vào bé nhà bạn nhé). Chúc bé hay ăn chóng nhớn.
    • 62 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Tholau ơi, mình thấy thông thường khi bes mọc răng ko chịu ăn.Nhưng khi răng đã nhú lên rồi thì sẽ ăn trở lại. Bé nhà mình lại ko thế. Từ hôm đó đến giờ là 15 ngày rồi, và quan trọng là đã thấy 4 cái răng rồi, có nghĩa là hết đau nướu rồi. Nhưng thật buồn là nó vẫn ko chịu ăn bột rau và thịt, chỉ hơi gợn gợn tý thịt, rau là nhè ra liền. Mặc dù tớ đã xay nhuyền rồi. Chỉ thích ăn bột ăn liền ngọt thôi. Mà mấy cái đó có đủ chất đâu, lại toàn đường thôi, dễ béo phì lắm. Mẹ Tholau có kinh no gì phổ biến cho tớ với nhé. Tks mẹ Tholau. Hay mẹ Tholau cho tớ địa chỉ YM đi, nói chuyện tiện hơn. YM của tớ là: lyvov@yahoo.com.
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MIT THOI Xem bài viết
    Mẹ Tholau ơi, mình thấy thông thường khi bes mọc răng ko chịu ăn.Nhưng khi răng đã nhú lên rồi thì sẽ ăn trở lại. Bé nhà mình lại ko thế. Từ hôm đó đến giờ là 15 ngày rồi, và quan trọng là đã thấy 4 cái răng rồi, có nghĩa là hết đau nướu rồi. Nhưng thật buồn là nó vẫn ko chịu ăn bột rau và thịt, chỉ hơi gợn gợn tý thịt, rau là nhè ra liền. Mặc dù tớ đã xay nhuyền rồi. Chỉ thích ăn bột ăn liền ngọt thôi. Mà mấy cái đó có đủ chất đâu, lại toàn đường thôi, dễ béo phì lắm. Mẹ Tholau có kinh no gì phổ biến cho tớ với nhé. Tks mẹ Tholau. Hay mẹ Tholau cho tớ địa chỉ YM đi, nói chuyện tiện hơn. YM của tớ là: lyvov@yahoo.com.
    Bé nhà em cũng thế, mỗi lần mọc răng đều không chịu ăn uống gì, em toàn nấu cháo thật loãng sau đó cho uống thay nước. Như thế bé sẽ đỡ đau lợi hơn.
    • 245 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

:Crying: Đã 4 ngày nay rồi các mẹ ạ, bột gì cũng ko chịu ăn, cứ nhìn thấy cái thìa là khóc. Bột ngọt, bột mặn rồi cháo xay cũng ko chịu ăn, chỉ còn ăn váng sữa thôi các mẹ ạ. Mấy hôm nay mình toàn phải ăn hẳn gần bát bột của con, vừa ăn vừa thấy chán nản. Đợt trước lúc răng nó "cựa" trong lợi ý con mình nó cũng sốt, lưởi ăn nhưng khôg đến nỗi như bây giờ, 1 cái răng nó mọc chồi ra khỏi lợi rồi, mình thấy con ko sốt, ko đau, vẫn chơi bình thường, vẫn rít sữa nhưng sao nó nhất định ko chiu ặn bột, cứ ngậm chặt mồm vào, nhiều khi trêu cho nó cười, nó khóc để đút thìa bột vào rồi cũng chỉ được vài miếng, sau nó biết, dù cươì hay khóc nó cũng chỉ ư ư chứ nhất định không chịu mở miệng. Giờ con được 7 tháng rồi, mình định thôi mấy ngày ko cho nó ăn bột nữa, chỉ uống sữa thôi nhưng liệu như thế có sợ con bị đói ko hả các mẹ? Mà như mình kể thế thì có phải con mọc răng khó chịu nên ko ăn bột ko, tình hình này đến bao giờ mới chấm dứt đây, mình stress quá :Sad: (nói thật, nhiều lúc đút mãi nó ko mở miệng mình còn quát nó nữa mà nó bé thế có biết gì đâu, xong lại ân hận!:Crying: ).
    Còn một vấn đề nữa, con mình chỉ thích ăn ngọt thôi, nó chả chịu uống cam dù chỉ hơi hơi chua, mình mua sữa chua của Pháp ý, nó chỉ ăn vị dâu, ko ăn vị táo. Mình muốn bổ sung vitamin C cho con thì còn có cách nào khác ko các mẹ??
    Các mẹ có nhièu kinh nghiệm hãy chia sẻ cho mình với chứ khôg mình rầu quá! Thanks các mẹ nhiều nhiều :Rose: :Rose: :Rose:
    • 2,435 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoIncon Xem bài viết
    :Crying: Đã 4 ngày nay rồi các mẹ ạ, bột gì cũng ko chịu ăn, cứ nhìn thấy cái thìa là khóc. Bột ngọt, bột mặn rồi cháo xay cũng ko chịu ăn, chỉ còn ăn váng sữa thôi các mẹ ạ. Mấy hôm nay mình toàn phải ăn hẳn gần bát bột của con, vừa ăn vừa thấy chán nản. Đợt trước lúc răng nó "cựa" trong lợi ý con mình nó cũng sốt, lưởi ăn nhưng khôg đến nỗi như bây giờ, 1 cái răng nó mọc chồi ra khỏi lợi rồi, mình thấy con ko sốt, ko đau, vẫn chơi bình thường, vẫn rít sữa nhưng sao nó nhất định ko chiu ặn bột, cứ ngậm chặt mồm vào, nhiều khi trêu cho nó cười, nó khóc để đút thìa bột vào rồi cũng chỉ được vài miếng, sau nó biết, dù cươì hay khóc nó cũng chỉ ư ư chứ nhất định không chịu mở miệng. Giờ con được 7 tháng rồi, mình định thôi mấy ngày ko cho nó ăn bột nữa, chỉ uống sữa thôi nhưng liệu như thế có sợ con bị đói ko hả các mẹ? Mà như mình kể thế thì có phải con mọc răng khó chịu nên ko ăn bột ko, tình hình này đến bao giờ mới chấm dứt đây, mình stress quá :Sad: (nói thật, nhiều lúc đút mãi nó ko mở miệng mình còn quát nó nữa mà nó bé thế có biết gì đâu, xong lại ân hận!:Crying: ).
    Còn một vấn đề nữa, con mình chỉ thích ăn ngọt thôi, nó chả chịu uống cam dù chỉ hơi hơi chua, mình mua sữa chua của Pháp ý, nó chỉ ăn vị dâu, ko ăn vị táo. Mình muốn bổ sung vitamin C cho con thì còn có cách nào khác ko các mẹ??
    Các mẹ có nhièu kinh nghiệm hãy chia sẻ cho mình với chứ khôg mình rầu quá! Thanks các mẹ nhiều nhiều :Rose: :Rose: :Rose:
    Bạn ơi, con mình trước khi mọc răng cũng lười ăn mấy tuần liền cơ. Đến lúc răng cu cậu mọc ra khỏi lợi là lại ăn tốt ngay thôi mà. Đừng stress quá nhé, bé vẫn chịu uống sữa là tốt lắm rồi, có bé còn chẳng chịu ăn uống gì cơ. Chúc bé sớm ăn trở lại cho mẹ mừng nhé.
    • 227 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Ôi, mình cũng đang xì trét vì vụ con mọc răng đây, đã mấy ngày rồi, bé lười ăn bột quá. Vẫn bú bình đều đều (hơi gắt hơn một chút thôi), nhưng ăn uống thì chán ghê. Lắm lúc cất công nấu bát bột, con nhìn thấy là khóc, đút vào khóc, phun mưa bắn bột tùm lùm ah. Hix hix.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4