• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Lượng sữa, cháo cho bé theo từng tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 65.8K Lượt đọc
  • 657 Trả lời

• 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cachcach thứ hai nhà mình đến mồng 4/7 này là được 8 tháng, nặng 8,5kg. Mình tự xay bột (1000g gạo tám + 100g hạt ý dĩ + 100g hạt xen + 100g đậu tương ) nấu cho Bé ăn. Thực đơn của bé hàng ngày như sau:
    9h00 : lưng bát bột (bát fip của Bé), trong đó có khoảng 20g thịt; rau xanh; 3 thìa cà fê bột.
    12h : uống 90ml sữa.
    15h : lưng bát bột cá; tôm hoặc trứng; rau xanh hoặc khoai tây, cà rốt
    17H30' : uống 30ml nước dưa hấu hoặc quýt hoặc cam
    18h : bú mẹ
    20h : 1/2 bát bột ăn liền
    Sau đó bú mẹ. Đêm bú khoảng 3~4 lần.
    Nhưng khổ một nỗi là mình đi làm cả ngày từ 7h30'sáng đến 17h30' chiều mới về nên việc ăn uống của Bé nhờ cả vào ông bà nội. Với thực đơn trên, ông bà sợ Bé ăn thế thì nhiều lại béo như chị của Bé (chị của Bé 6 tuổi nặng 31kg) nên có hôm thì cho uống sữa bữa trưa hôm thì không.
    Mình đang băn khoăn không biết thực đơn của Bé như thế đã hợp lý chưa (kể cả số lượng và chất lượng). Các mẹ có kinh nghiệm hay sưu tầm được các thực đơn hoặc chế độ dinh dưỡng cho lứa tuổi Bé thì góp ý cho mình với. Mong các mẹ hồi âm sớm nhé!
    Cảm ơn nhiều!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicachcach; 01/07/2005 vào lúc 11:46 AM. Lý do: Bổ sung
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thích quá bé nhà chị 8 tháng nặng 8,5 cân là ổn rồi
    Bé nhà em đến 11/7 này cũng được 8 tháng không biết có được nổi 7.8cân không
    Chị cho bé nhà chị ăn thế là hợp lý về bột rồi còn sữa thì em nghĩ là nên cho bé uống thêm nữa đi, Cả ngày bé không được ty mẹ đã là một thiệt thòi rồi hơn nữa bé đang trong thời kỳ cần nhiều sữa
    Bé nhà em ngày cũng ăn 3 bữa bột chính, ngoài ra cũng thêm sữa ngoài và bú mẹ vào trưa, chiều
    7h30 : Lưng bát cháo say (Cháo xương gạo nếp, gạo tẻ, hôm thì cho thêm đỗ đen, hôm thì sen tươi, khoai tây, cà rốt..)
    11h : uống 90ml sữa.
    12h30 : bú mẹ
    2h30: Lưng bát bột với thịt,cá, rau...
    5H00' : ty mẹ
    6h30: một tý cháo say hoặc nước cháo, nước cơm
    20h : Lưng bát bột với thịt,cá, rau...
    Sau đó bú mẹ. Đêm bú khoảng 3~4 lần.
    Vì em ít sữa nên có cho bé bú nhưng vẫn phải cho ăn thêm, vậy mà cu nhà em vẫn còi lắm, có lẽ do sữa em nóng, nhưng mà cháu đã ăn sữa ngoài từ tháng thứ 2 cơ mà.
    Theo em chị vẫn phải bảo ông bà cho cháu uống sữa đều vào đừng sợ cháu mập.
    Chúc chị và các cháu khoẻ.
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Bé nhà minh cũng 8 tháng đây, cân nặng chắc cũng bằng con nhà 2 cachcach. Nhưng con tớ ăn ít bột hơn (2 bữa) và nhiều sữa hơn (4 bữa khoảng 900ml). Tớ không có sữa nên bé toàn ăn sữa ngoài và cũng ko bú đêm. Chẳng biết như thế có đủ không, chắc là phải hỏi bs dinh dưỡng nhỉ.
    • 269 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh trước cách cách thứ 2 của mehaicachcach một ngày, sắp 8 tháng rồi mới được có 8kg. Lịch ăn uống thì cũng gần như cách cách bao gồm:
    8h: lưng bát bột (thịt/cá/tôm...+rau)
    10h: 100 ml sữa
    12h30': ty mẹ
    14h30': lưng bát bột ăn liền
    16h30': 100ml sữa
    19h: lưng bát bột
    Sau 19h đến sáng hôm sau là ty mẹ
    Mình đi làm cả ngày nên không cho con ăn cả ba bữa bột mặn được, cũng biết con ăn thế là ít nhưng bé nhà mình không thể thêm bữa được nữa vì bé sẽ không ăn hoặc cho ra nên đành chịu, thôi đành phải tuỳ theo mỗi bé vậy. Mình cũng muốn con uống nhiều sữa nhưng con chẳng chịu uống nên cũng chịu nốt. Mỗi bữa mình cho con ăn khoang 40g cá/thịt/tôm/... vì như thế cả ngày cũng chưa vượt quá 100g chắc là được.
    Nếu con còn ăn được thì cứ cho ăn mehaicachcach à, đừng sợ mập (con nhà mình mong bé ăn thêm mà chẳng được) mà giai đoạn này sữa vẫn cần đến 80% đấy, nếu con uống được sữa thì nên cho uống.
    • 2,691 Bài viết

• 4,776 Được cảm ơn

Minh chi co 1 loi khuyên nho (hoi thiêu khoa hóc mót ti) la các me noi ong ba dung so be máp ! :1: Tre con nhanh len nhung nhanh xương lam, ngo nho be sót 2 ngay la thay teo tóp ngay Diên hinh Decon nha minh, 6 thang da 8,6 kg roi, neu be cu deu dan len thi bay gio bao nhiêu roi nhi ?!! Nhung cu vo beo xong lai móc rang ham gay sót, xóp xương. Me vo beo len lai benh, xóp xương Trước Tét (20 thang) can 15 kg, sau qua trinh len len xương xương den hom nay van hoan 15 kg (26 thang)
    Theo tiêu chuân thi be dươi 1 tươi can it nhát 500ml sua 1 ngay. Sua van la ngươi dinh dương chinh cho be dươi 1 tươi , các me cho an the nao cung co gang cung cáp du sua cho be nhe !
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đọc bài viết của các mẹ xong thì mình nhớ tới lời của chồng mình: "coi chừng bé Tony bị béo phì đấy!". Con mình mới 7 tháng thôi, nhưng đã 9,1kg (chắc con trai nặng xương nhỉ?). Bé nhà mình ăn mỗi ngày 2 cữ bột (khoảng gần bằng 1 chén cơm) + 1 bữa ăn vặt (trái cây, yaourt...) + 700ml sữa. Mình thấy bé ăn được bú được là mình cho ăn thoải mái luôn (để bù trừ cho những lúc bé bệnh đó mà!). Mình nghĩ bé dưới 1 tuổi thì đừng sợ bé bị béo phì, mà phải cung cấp đủ chất dinh dưỡng để bé lớn và khoẻ. Sau 1 tuổi, bé bắt đầu biết đi thì mình sẽ cho bé hoạt động thể chất nhiều hơn để không bị béo phì. Có mẹ nào có ý kiến gì không? Chia sẻ nhé!
    Từ ngày sinh ra, mẹ nâng như trứng, mẹ hứng như hoa, mẹ ôm vào lòng.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao các me, thực đơn của tom như the nay ca me xem nhe:
    6h sang: sua 190ml
    9h: Bót 200ml
    10h30: chuôi hoac du du say
    12h30: sua 190ml
    4h: Bot
    5h30: nước cam, quyt: 1/2 qua pha trong 50ml
    20H: bót
    21h: nước cam, quyt: 1/2 qua
    24h: sua 120ml
    minh van cho tom an trong 2 thang nhu the, trom via tom nha minh chiu an, nhung cu cau khôn miêng lam, nau bót phai ngon va ngót thi moi an, hau nhu minh không co cu cau an bót an liên, minh khogn tin tương lam, chi nau thoi. các me tu van cho minh nen mua bót an liên cua ai va o dau de minh co tom an bua 20h nhe, gio day di nau nương cung thay ngai. hi hi....
    • 2,691 Bài viết

• 4,776 Được cảm ơn

To Me Tony : Tony con trai 7 thang 9,1 kg trong khi ngay xua Decon 7 thang 9,7 kg day me Tony a Nhung gan 8 thang gáp 1 tran sót siêu vi, sau do chuyên sang nhiem trung tiêu hoa phai nam viên mát 10 ngay. Den 8 thang chi con 8,0 kg. Me phai nươi lai nhu hoi con chua 6 thang
    Boi vay, me Tony cu yên tam boi dương cho con trai nhe vi khi be da biết di, biết chay thi van dong rát nhiêu va tu tiêu hao nang lương, minh cu cung cáp nang lương "du da" 1 chút de tru hao :1:
    Hi...hi... y kiên cua minh la "tha ep con an do hon ep con ương thước", nen bát cu khi nao be chiu an thi minh cho an thoai mai, miên sao nhin be chác, khoe, phát triển the chát theo dung thang tươi chu dung máp beu la OK.
    To Me Tom : Minh nghi nau bót cho be an thi rát tót nhung ban cung co the thinh thoang cho be an bót an liên xem sao. O các siêu thi bay gio co rát nhiêu bót de chon lua nhung minh tin tương nhát la Nestle va Gerber. Voi Gerber be nao hóp thi se rát ly tương, chau minh an co 2 thang ma len can thay ro lươn, con gai ma 9 thang dước 10 kg roi day :1: De be khoi ngan thi ban mua nhiêu loai, moi lan tron moi thu 1 mương de co nhiêu mui vi trong bát bót (rau cu + ga + thít bo) nhung dung bát hóp ly den noi tron bót ca va bót trai cay trong 1 chen bot nhe !
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình được 8 tháng 1 tuần rồi, được 10kg, mình đi làm cả ngày nên bà ở nhà cho nhóc ăn, 3 bữa bột/ngày mỗi bữa phải đến 2 miệng bát, và uống 60ml sữa vào lúc 12h trưa, đến chiều mình về mới cho bú mẹ và ăn hoa quả, mình thấy bé ăn bột như vậy là hơi nhiều, các mẹ có thấy vậy không?
    • 16 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình cũng gần được 8 tháng rồi nhưng chắc chỉ được 7.5kg thôi, dài 70cm.
    Một ngày mình cho bé ăn 5 cữ: 2 bột+3sữa. Bột thì mình nấu cháo lên rồi xay, gồm gạo + đậu xanh (đôi khi)+ khoai tây/khoai lang/bí đỏ/bí xanh + thịt/cá/tôm + rau. Mỗi bát bột cho thêm 3 muỗng càfê dầu. Mình chưa dám cho bé ăn nhiều thịt, khoảng 50g một ngày thôi.
    7h30: 200ml sữa
    11h : 90ml bột ngọt (cho thêm 3 muỗng sữa (90ml))
    14h: 200ml sữa
    17h30: 90ml bột mặn
    20h30: 170 sữa
    Sau đó ti mẹ và ngủ tới sáng (ti mẹ cho đỡ ghiền thôi vì mẹ chả còn sữa )
    Các mẹ xem giùm mình như thế đã được chưa?
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

To Me Decon & Nguyên Phương Dung: Bái phục! Bái phục. Các mẹ nuôi con giỏi quá!
    Từ ngày sinh ra, mẹ nâng như trứng, mẹ hứng như hoa, mẹ ôm vào lòng.
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BéTi
    Nhóc nhà mình cũng gần được 8 tháng rồi nhưng chắc chỉ được 7.5kg thôi, dài 70cm.
    Một ngày mình cho bé ăn 5 cữ: 2 bột+3sữa. Bột thì mình nấu cháo lên rồi xay, gồm gạo + đậu xanh (đôi khi)+ khoai tây/khoai lang/bí đỏ/bí xanh + thịt/cá/tôm + rau. Mỗi bát bột cho thêm 3 muỗng càfê dầu. Mình chưa dám cho bé ăn nhiều thịt, khoảng 50g một ngày thôi.
    7h30: 200ml sữa
    11h : 90ml bột ngọt (cho thêm 3 muỗng sữa (90ml))
    14h: 200ml sữa
    17h30: 90ml bột mặn
    20h30: 170 sữa
    Sau đó ti mẹ và ngủ tới sáng (ti mẹ cho đỡ ghiền thôi vì mẹ chả còn sữa )
    Các mẹ xem giùm mình như thế đã được chưa?
    Mẹ Bé Ti này, mình đọc trên trang chủ của WTT mục "Những sai lầm thường gặp trong nuôi trẻ dưới 12 tháng tuổi", họ nói không nên pha bột lẫn sữa cho trẻ ăn vì như thế trẻ dễ bị chướng bụng, khó tiêu đấy. Mẹ nó thử đọc lại mục đấy xem sao?
    À, còn một vấn đề nữa mình biết được là trong mỗi bát bột độ tuổi của các Bé nhà chúng mình mỗi bữa chỉ nên cho thêm 1/2~1 thìa cafê dầu ăn (tốt nhất là dầu mè) mà thôi.
    Chúc hai mẹ con khoẻ!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicachcach; 04/07/2005 vào lúc 02:12 PM. Lý do: bo sung
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicachcach
    Mẹ Bé Ti này, mình đọc trên trang chủ của WTT mục "Những sai lầm thường gặp trong nuôi trẻ dưới 12 tháng tuổi", họ nói không nên pha bột lẫn sữa cho trẻ ăn vì như thế trẻ dễ bị chướng bụng, khó tiêu đấy. Mẹ nó thử đọc lại mục đấy xem sao?
    À, còn một vấn đề nữa mình biết được là trong mỗi bát bột độ tuổi của các Bé nhà chúng mình mỗi bữa chỉ nên cho thêm 1/2~1 thìa cafê dầu ăn (tốt nhất là dầu mè) mà thôi.
    Chúc hai mẹ con khoẻ!
    Ôi, thế mỗi bữa chỉ được cho 1/2 đên 1 thìa dầu thồi à? Dạo này mình toàn cho 2 thìa cà phê, tại mình thấy trên TGTP có mục thưc đơn ăn dặm họ toàn bảo cho 01 muỗng canh mà?! Thế thì lại phải giảm xuống thôi.
    • 269 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Phương Dung
    Nhóc nhà mình được 8 tháng 1 tuần rồi, được 10kg, mình đi làm cả ngày nên bà ở nhà cho nhóc ăn, 3 bữa bột/ngày mỗi bữa phải đến 2 miệng bát, và uống 60ml sữa vào lúc 12h trưa, đến chiều mình về mới cho bú mẹ và ăn hoa quả, mình thấy bé ăn bột như vậy là hơi nhiều, các mẹ có thấy vậy không?
    Trộm vía sao bé ăn bột giỏi thế, mỗi bữa hai miệng bát thì ngày ăn 6 bát bột cơ à? Liệu có nhiều bột quá không?
    • 591 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hien dlyenbai
    7h30 : Lưng bát cháo say (Cháo xương gạo nếp, gạo tẻ, hôm thì cho thêm đỗ đen, hôm thì sen tươi, khoai tây, cà rốt..).
    Bạn cho mình hỏi là tại sao cho bé ăn gạo nếp? Ăn gạo nếp có lợi gì cho bé? Mình có post trong mục này thắc mắc có nên cho bé ăn nếp không, các mẹ vẫn đang thảo luận chưa có câu trả lời chính xác, thì hôm nay lại đọc được bài của bạn. Bạn góp ý giúp mình nhé.

Cảm ơn nhiều nhiều.
    • 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đọc bài của các mẹ mình mới thấy nhóc nhà mình bị ăn bột nhiều quá, mà uống sữa lại bị ít, mỗi ngày chỉ được uống 60ml thôi mà trong khi khả năng của bé lại uống được hơn nữa nhưng mình không cho uống vì thấy bé ăn bột như vậy là no rồi. Mình phải giảm bột cho bé thôi phải không các mẹ???
    • 16 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

@ mehaicachcach: Mình cũng chẳng biết nên thế nào nữa. Mình có hỏi bsĩ ở VDD về chuyện trộn sữa vào bột thì bsĩ bảo không sao cả. Còn chuyện cho dầu ăn thì hồi trước bsĩ bảo phải cho hẳn 1 muỗng canh (bằng 3 muỗng càfê) . Bsỹ ở Nancy lại bảo cho 1 muỗng càfê, chả biết nên nghe ai bây giờ. Thôi thì thấy bé cũng chịu ăn (trộm vía) thì cứ thế mà thẳng tiến thôi. :1:
    • 1,851 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

To me2cachcach: Bạn nên đả thông tư tưởng cho ông bà nội, đừng có để cháu hôm thì được uống sữa hôm thì không như thế, sữa rất có lợi cho bé, bạn đi làm cả ngày bé đã ko được ty mẹ rồi lại còn ko uống sữa thì ko tốt tẹo nào cả. Hơn nữa làm thế là ảnh hưởng không tốt đến thói quen ăn uống của bé đấy.
    Bé trai nhà mình cũng hơn 8 tháng rồi, nặng 11 kg, ăn 2 bữa bột 4 bữa sữa như sau:
    5h: 180ml sữa
    8.30: lưng bát ăn cơm bột
    10.00: 1/2 hộp sữa chua nestle
    11.30: 180ml sữa
    12.30: một chút hoa quả
    14.30: 180ml sữa
    18.00: lưng bát bột
    20.00: 1/2 hộp sữa chua
    21.30: 180ml sữa

Cháu ngủ từ 21.30 đến 7.00 hôm sau, không dậy ăn đêm.
    Mình có nhược điểm là cho bé ăn ít hoa quả nên bị táo bón, các mẹ góp ý nhá.
    • 722 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

trong thực đơn mẹ các mẹ đưa lên đây, mình không thấy các mẹ cho bé ăn sữa chua nhỉ?
    Bé nhà mình thì ít uống sữa lắm, sau khi uống D3 thi mấy hôm nay tụt xuống con dc co 60ml 1 ngày thôi, buoonf quá, nhưng mà nước lọc thì cu cậu vẫn uống đều :3: Cứ nc lọc thì mút, sữa la quay ngoắt đầu đi ngay.
    Lịch ăn của bé nhà mình thế này:
    6h sang day: 30cc sữa :3:
    di chơi đến 8h sáng: 1 bát con bột (tôm, cua cá, lươn, gà, bò, lợn, óc, trứng, nước xương- hom nao an ga, nc xương, cá thì mình không cho phomat vao bột nữa.) + các loại rau xanh, ca chua, mướp, rau dền, khoai tây , khoai lang, đỗ đen. 1 tuân minh hầm 1 con chim với gao, do xanh, do den, hát sen tươi, khoai tay roi xay nhuyễn.
    - 11h: 30cc sua
    -13h: 1 bát con bột (1 ngày bé ăn ba bát bột giống hệt nhau, hihi, mẹ cháu hơi bị lười thay đổi thực đơn trong ngay )
    15h: nước cam
    17h: 1hop sua chua nesle (trước do minh tập cho bé băng phomai hoa quả để đỡ chua) - mon này là cu cậu khoai nhất trong ngày đấy ạ, cứ lao vao mẹ, há sẵn mồm, mẹ không kịp đút, 1 hop con thòm thèm lắm lắm, nhung chỉ dc ăn thế thôi.
    19h30: 1 bát bột
    21h: di ngủ
    thỉnh thoảng 4h sang nhóc mè nheo thì mẹ cháu cho 30cc la lai ngu luôn 1 mạch, con không thì thôi luôn.
    trong ngày liên tục cho be uống nc lọc, càng nhiều càng tốt.
    Kết quả: 8thang15ngay: 9kg6
    • 269 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmTom
    trong thực đơn mẹ các mẹ đưa lên đây, mình không thấy các mẹ cho bé ăn sữa chua nhỉ?
    Mình cũng cho con ăn sữa chua Nestle nhưng không thường xuyên, 1 tuần chỉ khoảng 2 hộp thôi

@mẹ Phương Dung: Đúng đấy, nếu con không chê sữa thì giảm bột đi tăng sữa lên (trộm vía, nhóc con nhà mình cũng được như thế thì tốt biết bao).