Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Loại sữa nào mát và giúp bé tăng cân nhanh mách em với!

Đến trả lời mới nhất
  • 14 Lượt chia sẻ
  • 126K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em tăng cân chậm lém, cứ mỗi tháng đem con ra cân mà em lại buồn thỉu buồn thiu cả người. Nhưng bù lại bé rất cứng cáp và nhanh nhẹn, nghịch kinh khủng nên em cũng phần nào yên tâm. Em đang định đổi sang loại sữa khác, nhưng chẳng bít nên chọn loại sữa nào. Dưới đây là cân nặng của con em:
    0 tháng: 3,2 kg
    1 tháng: 4,2 kg
    2 tháng: 5,2 kg
    3 tháng: 6,2 kg
    4 tháng: 6,6 kg
    5 tháng: 7,0 kg
    6 tháng: 7,3 kg
    7 tháng: 7,6 kg
    Bé được 7,5 tháng rùi. Em cho bé ăn dặm từ lúc 5 tháng rưỡi, hiện mỗi ngày 2 bữa bột, 3 bữa sữa (khoảng 450ml/ngày), ngoài ra thì uống thêm nước hoa quả. Sữa mẹ thì gần như là không còn. Từ khi sinh ra bé mới dùng hai loại sữa là Dulac gold (2 hộp) và enfa A+ (thấy quảng cáo sữa này có hàm lượng DHA, ARA cao tốt cho phát triển trí thông minh nên em cho con uống). Bây h em muốn đổi sang loại sữa khác cho con để bé tăng cân nhanh hơn, hơn nữa hiện tại bé nhà em đi ngoài 2 ngày/ 1 lần, như thế liệu có táo không hả các mẹ? Các mẹ có kinh nghiệm về sữa và nuôi con chóng lớn thì chỉ cho em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gia Bao's mum Xem bài viết
    Bé nhà em tăng cân chậm lém, cứ mỗi tháng đem con ra cân mà em lại buồn thỉu buồn thiu cả người. Nhưng bù lại bé rất cứng cáp và nhanh nhẹn, nghịch kinh khủng nên em cũng phần nào yên tâm. Em đang định đổi sang loại sữa khác, nhưng chẳng bít nên chọn loại sữa nào. Dưới đây là cân nặng của con em:
    Bé được 7,5 tháng rùi. Em cho bé ăn dặm từ lúc 5 tháng rưỡi, hiện mỗi ngày 2 bữa bột, 3 bữa sữa (khoảng 450ml/ngày), ngoài ra thì uống thêm nước hoa quả. Sữa mẹ thì gần như là không còn. Từ khi sinh ra bé mới dùng hai loại sữa là Dulac gold (2 hộp) và enfa A+ (thấy quảng cáo sữa này có hàm lượng DHA, ARA cao tốt cho phát triển trí thông minh nên em cho con uống). Bây h em muốn đổi sang loại sữa khác cho con để bé tăng cân nhanh hơn, hơn nữa hiện tại bé nhà em đi ngoài 2 ngày/ 1 lần, như thế liệu có táo không hả các mẹ? Các mẹ có kinh nghiệm về sữa và nuôi con chóng lớn thì chỉ cho em với.
    HI các mẹ, con em cũng cân nặng giống với tình trạng cân nặng của bé Gia Bảo đang định vào để tìm hiểu và tham khảo ý kiến của các mẹ đây. Bé nhà em thì lại rất lười ăn, nhất là ăn bột mặn. Em đang cho uống sữa Physilac của Pháp được 1 tuần. Các mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với.

• 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

con em đang uống babysan2
    ngày đi 2, 3 lần, đẹp.
    còn tăng cân thì các chị đừng lo, tầm này nó ko tăng cân mấy đâu, mọc răng mà. ko xuống là may ấy chứ.
    còn chị lo thì hỏi tư vấn dinh dưỡng, gọi theo số đthoại của mấy hãng sữa con chị uống (ở trên lon) ấy, enfa tư vấn cũng nhiệt tình lắm mà.
    với lại chi xem cách nấu bột cho con đã ok chưa, vào mục nấu bột theo cách ở viện dd ấy

chúc bé hay ăn chóng lớn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,604 Bài viết

• 1,923 Được cảm ơn

Mỗi bé sẽ hợp vởi 1 loại sữa khác nhau mẹ nó ạ. Cứ uống sữa nào mà bé tăng cân đều và output ok là được.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau!
    • 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Mình đang cho con dùng Dialac Anpha của Vinamilk, mình thấy bé đi phân tốt, lên cân đều, hiện bé được 6,5 tháng, nặng 10kg. Bạn thử xem.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Troi oi..Nhin cac me co con tang kg deu ma em buon qua...Con em cha chiu tang can gi ca. Chau an bot rat ngoan nhung khong chiu uong sua, mac du em doi den may loai roi...
    0 thang: 2.6kg
    1 thang: 4.0kg
    2 thang: 4.9 kg
    3 thang: 5.1 kg
    4 thang: 5.5kg
    5 thang: 5.5kg
    6 thang: 6.3kg

Con em dang bi con xuong, chom SDD. Gio em phai lam the nao de con tang can day????Cac me giup em voi!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị.
    Con em được 06 tháng mà dc có 7kg. Em muốn hỏi cho cháu dùng sữa gì để tăng cân nhanh ạ. Cháu đang fải uống Vitamin D3 vì đi khám ở viện DD bác sỹ bảo bị còi xương nhẹ. Em cho cháu ăn sữa NAN AL110 như lời bác sỹ thì cháu bị đi ngoài. E cho cháu dùng sữa Milex của Đan Mạch, các chị cho em lời khuyên với.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6.5 tháng mà có 6.5kg nè. Híc. Có mẹ nào mách giúp cách cho bé tăng cần với. Hu hu
    • 409 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình thấy những bé chậm tăng kg hoặc còi còi thì hay được tư vấn uống pedia sure lắm. Thực ra hãng sữa nào thì cũng có sản phẩm dành riêng cho những bé chậm tăng kg, bé đang hợp sữa của hãng nào thì mình cứ cho uống của hãng đó nhưng chuyển qua dòng sản phẩm chuyên cho bé còi la ok đấy các mẹ.
    • 437 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitxinh36 Xem bài viết
    Mình thấy những bé chậm tăng kg hoặc còi còi thì hay được tư vấn uống pedia sure lắm. Thực ra hãng sữa nào thì cũng có sản phẩm dành riêng cho những bé chậm tăng kg, bé đang hợp sữa của hãng nào thì mình cứ cho uống của hãng đó nhưng chuyển qua dòng sản phẩm chuyên cho bé còi la ok đấy các mẹ.
    Pedia Sure thì phải từ 12 tháng tuổi trở đi mới cho con uống được mẹ nó ạ.
    Ngày hôm qua là quá khứ...! Ngày mai là tương lai...! Chỉ có hôm nay là hiện tại!:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 437 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaBi2005 Xem bài viết
    HI các mẹ, con em cũng cân nặng giống với tình trạng cân nặng của bé Gia Bảo đang định vào để tìm hiểu và tham khảo ý kiến của các mẹ đây. Bé nhà em thì lại rất lười ăn, nhất là ăn bột mặn. Em đang cho uống sữa Physilac của Pháp được 1 tuần. Các mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với.
    Con mình gần 9 tháng rồi cũng được có 7.5kg đây. Đang cho con uống Physiolac 2 của Pháp giống bạn. Nhưng thấy con chỉ output tốt mà không lên cân , mà dạo này lại lười uống sữa. Nên mình mới mua 1 hộp Aptamin vì thấy nhiều mẹ khen. Hi vọng con sẽ tăng cân và output tốt như bây giờ!:Worried:
    Ngày hôm qua là quá khứ...! Ngày mai là tương lai...! Chỉ có hôm nay là hiện tại!:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 445 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình nghĩ bé tăng chậm but out put đều đặn là bé hợp sưã này lắm.
    Ben nhà mình tầm tuôỉ đó môĩ ngày uống từ 900- 1000ml sưã. Bạn tăng cường cho bé uống thêm sưã đi.
    Ben nhà mình uống lactogen . Qua 12 tháng đang uống Neslte gấu
    Ben của ba mẹ Om:3.8kg,50cm;
    2m:6.5kg,60cm;
    3m:7.0kg,62cm;
    4m:7.5kg,65cm;
    5m:8.3kg,67cm;
    6m:8.8kg,68cm;
    7m:9,0kg,71cm;
    8m:9.4kg,71cm;
    9m:9.9kg,73cm;
    10m:10.5kg,74cm;
    11m:11kg,75cm;
    12m:11.5kg,78cm;
    13m:12.7kg,80cm;
    14m:13.7kg,82cm;
    15m:12.4kg , 82cm ( Ben bệnh, sụt kg, thương con ghê)
    16m:13.4kg , 83cm ( Mừng quá, lên lại rồi)
    18m:14kg, 86,5cm
    20m:14.5kg, 87cm
    21m:14.5kg,89cm ( không tăng cân nhưng có tăng chiều cao, hihihi...)
    22m:15 kg , 90cm
    23m:16kg, 92cm
    24m: 15.6kg, 92cm ( bệnh nưã rôì..)
    25m:16.5kg, 94 cm
    26m:17.0kg, 96 cm
    27m:17.2kg, 97cm
    28m:18.0kg, 98cm
    • 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Pediasure mình thấy trên bao bì ghi là từ 1-6 tuổi chỉ nên uống 1 bữa/ngày (225ml/bữa), từ 7-10 tuổi ăn 2 bữa/ngày. Cái sữa đó chỉ cho ăn thêm với sữa đnag cho con ăn thôi chứ ko thay hoàn toàn được, e cũng đang cho con ăn Pediasure của Úc mong cháu mập mạp lên 1 tí, đi đến đâu cũng nghe câu "con còi thế!"
    Em đang cho cháu ăn sữa Nhật, sữa Nhật rất mát tuy nhiên con em ko tăng cân...nhưng e biết có 1 chị bạn cho con ăn sữa Wakado thì hợp sữa cháu trộm vía tăng cân đều lắm.
    Còn 1 loại sữa mát nữa là Aptamil của Anh...nhưng sữa này những người quen của em và cả con em nữa uống thì chỉ thấy tăng chiều cao thôi, cân thì ko lên ầm ầm đâu.
    Hết hộp sữa Wakado này e sẽ chuyển sang S26 cho con ăn xem thế nào, e chỉ mong cháu có da có thịt tí cho đỡ công mẹ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi QuaDuaXiem; 07/08/2011 vào lúc 10:15 AM.
    • 164 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TNHU Xem bài viết
    Mình nghĩ bé tăng chậm but out put đều đặn là bé hợp sưã này lắm.
    Ben nhà mình tầm tuôỉ đó môĩ ngày uống từ 900- 1000ml sưã. Bạn tăng cường cho bé uống thêm sưã đi.
    Ben nhà mình uống lactogen . Qua 12 tháng đang uống Neslte gấu
    thấy nhiều mẹ khen sữa lactogen này mát mình đang muốn thử vì con mình hay táo lắm đang dùng sữa dê cubg mát mà con mình ko hợp, uống gần hết 1 hộp thấy output đẹp lên cân tốt nhưnng đến cuối hộp lại thấy táo h uống gần hết hộp t2 lại cang táo đang muốn đổi sữa má sữa Lactogen này bán có phổ biến ko nhỉ? Mình ko để ý lắm nhưng thấy loại này lạ quad

Yêu Nhím của mẹ nhất quả đất!!!!!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con nhà mình 5 tháng được 7 cân ban nào có cách mach minh cho con hay ăn chóng lớn với. minh xin cảm ơn
    • 50 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ôi, đọc các bài thấy gần giống với tình trạng con mình cách đây ít tháng. Con mình lúc từ 7-9 tháng thì chỉ dao động quanh 7kg thôi. Hé. Mà con mình lười uống sữa kinh khủng, chỉ ăn bột thôi. Mình thử rất nhiều sữa nhưng không hợp cái nào cả, hoặc là con bị táo, hoặc là đi ngoài, hoặc là khóc thét khi ngửi thấy mùi sữa.
    Sau đó đi khám thì bác sỹ bảo thử đổi sang Milex cho nó xem. Mình thử và có kết quả đấy, cho tới giờ vẫn trung thành Milex. Bắt đầu cho uống cốc Milex đầu tiên, không thấy nó khóc lóc mà chịu uống (tất nhiên phải đút muống chứ ko phải tự ti bình đâu). Rồi từ ít đến nhiều, tăng lượng sữa cho con. Output thì rất ổn vì Milex rất mát (giống với mấy dòng Friso hay XO gì đấy), có điều mẹ gì đó nói đúng, tầm 7 thagns trả ra, các con mọc răng thì việc tăng cân không nhiều đâu. Có nhiều bé mọc răng nóng sốt còn tọp đi cơ. May nhà mình là sau đó cứ mỗi tháng bé tăng dc từ 3-4 lạng, hic, thế mà đi cân con mẹ cũng rơi nước mắt rùi đấy. Đến 12 tháng thì con dao động ở mức 9,5kg. Vẫn là thấp bé nhẹ cân thôi nhưng còn có sự tiến bộ các mẹ ạ. Sau đó qua 1 tuổi thì toàn ốm, ho, cảm cúm, cứ lên lại xuống, có đợt tụt hơn 1kg liền. Giờ thì bé đã được 22 tháng rồi, trộm vía cũng ít ốm vặt hơn, và giờ vẫn dùng Milex, output vẫn chuẩn các mẹ ạ. Nếu mẹ nào hỏi dòng sữa nào mát thì cũng có nhiều lắm, có điều là mỗi bé nó hợp 1 loại sữa. Bé nhà mình nó hợp Milex, giờ ngày vẫn uống tầm 500ml (có thể ít hơn một số bé nhưng với mình thế là HP rồi). Con giờ cũng chỉ gần 12kg thôi, cao 85cm. Nhưng mà bé phát triển trí tuệ cũng ổn. Giờ bé đọc được 10 số từ 1-10 rồi, còn đếm vẹt thì gần trăm, nhớ hết bảng chữ cái. Và mình thấy rất vui vì giờ con đã đọc được rất nhiều bài thơ, bà vè, và hát rất nhiều bài hát (tự đọc và hát cả bài ấy). Có hôm nằm nghe nó đọc phải tới tầm 20 bài cả hát lẫn thơ mà mình ko bit nó học đâu mà nhanh vậy, vì mình cũng đi làm cả ngày, ko có nhiều thời gian dạy con đâu.
    Các bé nhỏ nhỏ thì nuôi hơi lâu hơn một chút, phải kiên trì các mẹ ạ. Mình nghĩ chỉ cố gắng kiên trì và tìm 1 loại sữa hợp với con. Mình thử rất nhiều, nội ngoại có cả nhưng đến giờ thì đã tìm dc loại con mình nó hợp nhất. Chúc các bé mau lớn nhé.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ thử cho con uống sữa Babushkino Antireflux Bio dòng đặc biệt của Nga xem, loại sữa này hơi sánh giúp bé chống nôn trớ và táo bón, giúp bé tăng cân nhanh. Sữa này dùng từ sơ sinh đến 12month. Bé nhà em trước dùng Nan Nga, được 5 tháng em đổi sang loại sữa này và thấy bé vẫn tăng cân đều mỗi tháng 8 lạng. Bé nhà em giờ được 7,5 tháng nặng 9kg và cao 73cm, bé đã mọc 4 răng, bò nhanh và đang tập tự đứng lên.
    • 116 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bé nhà mình uống Similac từ lúc mới sinh, trộm vía bé lên cân nhanh và chắc lắm các mẹ à, nhiều chị bạn cũng cho con uống sũa này cũng thế, bây giờ bé được 7 tháng thì đang chuyển sang số 2 (Gain), nhưng nghe nói nhiều bé uống sữa này hơi bị nóng nên khó đi ngoài, chắc cũng tùy bé hay sao ấy
    • 852 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

bé nhà mình từ khi sih đến h chỉ uống aptamil (mình bị viêm tuyến sữa nên cai từ khi 1 tháng) trộm vía bé tăng kg đều đều tháng 1kg và chắc lắm (trộm vía con), output cũng đều đều ngày 1 lần (thường buổi sáng, cứ 9h sáng sờ đến bỉm con là con ị xong rùi hihi)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình được biết thì không có khái niệm sữa mát mà chỉ có khái niệm sữa đó có hợp với bé hay không thôi vì các loại sữa công thức thì thành phần na ná nhau nhưng mỗi bé hợp với 1 loại sữa khác nhau.
    Con bé nhà mình từ nhỏ hợp mỗi Lactogen + Goodhealth, giờ trên 3 tuổi cho đổi sang Cô gái Hà lan 456 vì con thích uống các loại sữa này.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2