• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.8K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tit_17122011 Xem bài viết
    bé nhà mình cũng sang tháng thứ 7 rồi, trộm vía bú mẹ thì tốt, còn thuộc diện béo phì, hồi 4th đi khám đã được 9.6kg, nhưng sang tháng thứ 5-6 thì tăng chậm lại, giờ 7th cũng chỉ có 10kg, cũng nghe bác sỹ viện dinh dưỡng, cho con qua 6th mới cho ăn dặm, nhưng chuyển sang ăn dặm thì lại không ổn lắm. bé ăn có được non nửa bát bột mà phải đánh vật, mà bột gạo xay nhuyễn với đỗ xanh và hạt sen, nấu đặc dần lên thì ăn cứ ọe, phân thì hay đi tướt, em chưa dám cho ăn bột mặn, chặng đường ăn dặm còn gian nan quá
    Mẹ nó ơi, bé 6 tháng thì chưa nên cho bé ăn hạt sen đâu. Các loại đỗ hạt cũng hạn chế thôi, nó sẽ khiến bé bị đầy bụng.
    :Kiss:
    • 459 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

oánh dấu mai đọc tiếp
    Lùi một bước để thấy trời cao biển rộng?....:554::553::570::561::559:
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaukt Xem bài viết
    chào các mẹ, em dang nuôi con đầu lòng mà lại không sống cùng ông bà nội ngoại, hiện nay be nhà em được hơn sau tháng rùi, em muốn lên đây tham khảo học hỏi,trao đổi kinh nghiệm cùng các mẹ, các mẹ có cách nào giúp be uống sũa không, em đã thay nhiều núm vú đổi cả loại sũa mà bé vãn không chịu uống, chán quá em đút thìa nhưng mỗi lần cũng chỉ được 30ml thôi
    Mẹ nó thử dùng bình Pigeon của Nhật xem sao. Núm mềm như ti mẹ, bé dễ mút lắm. Núm Pigeon thiết kế mới có 3 lỗ, giúp bé mũi dễ lắm. Nhiều khi cái núm, lỗ nhỏ quá, bé khó mút đâm ra cũng chán đó bạn.
    :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 640 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

bé nhà mình hôm nay là được 5 tháng 16 ngày roài. mình cho bé ăn dặm khi bé gần 5 tháng vì ko chịu bú bình lại càng ko chịu ti mẹ .thực giờ ku cậu măm măm ngon lành cành đào roài. thực đơn thay đổi từng ngày cho bé đỡ ngán . thực đơn của mình tạm thời như sau:
    ninh nhừ cháo cùng với bí đỏ sau đó lấy lọc lấy tinh bột của bí đỏ và cháo bằng giá inox đảm bảo mịn và vệ sinh nấu lại toàn bộ phần mình đã lọc .1/2 mình để cho bé ăn dần cùng với sữa . còn phần còn lại mình cho tôm bóc vỏ cho vào máy xay sinh tố có màng lọc đảm bảo độ mịn của tôm sau đó cho vào cùng nước cháo cùng bí đỏ nấu lên cho nước mắm em bé hoặc muối và cho dầu oliu ta sẽ có món tôm bí đỏ . cho bé măm thay đổi .ngày hôm sau thay đổi món khác thay bí hoặc tôm bằng thực phẩm khác .
    mình cho bé măm sáng ăn mặn ,trưa ăn ngọt , trưa nữa ăn mặn và chiều tầm 6h măm ngọt. các bữa phụ thì măm phomai hoa quả và uống sữa hoặc nước .tối ti mẹ . hix mẹ cháu ít sữa nữa nên dành cho con vào buổi tối.:Silly:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chiiip; 30/06/2011 vào lúc 03:33 PM.
    con là mùa xuân của mẹ
    :Battin ey::Battin ey:
    • 2,228 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dalat_city Xem bài viết
    con mình được năm tháng một tuần tuổi thì mình tập cho ăn, ban đầu chỉ cho uống nhựa cháo (gạo lứt +hạt sen) uống vài thìa thôi, ngày hôm sau mình thêm tí khoai tây và nhai trong miệng nhuyễn thành nước rồi đút cho bé, mình nghe ông bà xưa bảo nhai như vậy có nước miếng của mẹ rất tốt cho việc tiêu hóa thức ăn của bé vì bé chỉ nuốt chứ chưa biết nhai, chứ mình không xây bằng máy, có mẹ nào nhai cháo thành bột cho con ăn như mình không? Sang tuần thứ hai của tháng thứ năm mình cho thêm cà rốt vào nấu +2 muổng sữa bột của bé trộn vào, cứ thế nhai cho bé ăn một chén nhỏ nhỏ= chén múc chè đó các mẹ, bé ăn hết luôn...đã vậy còn chụt được ti mẹ rất lâu, nhưng mình không giám cho con ăn thêm vì mới tập ăn đc hai tuần, và một ngày mình chỉ cho bé ăn một bữa trưa thôi, khoảng mấy tháng thì mình cho con ăn ngày hai bữa hả các mẹ ơi, chỉ mình với?
    Mình thì rất phản đối các kiểu nhai mớm, vì mình thấy mất vệ sinh
    • 408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi với, mình có cần thiết phải mua máy xay sinh tố cầm tay và nồi hầm để nấu đồ cho con không vây?

Mình thấy mua bộ rây là hợp lý nhưng 2 thứ kia mình không biết có phải mua không? Nhờ các mẹ tư vấn giúp!
    - Trên con đường của sự thành công không có dấu chân của kẻ lười biếng -
    • 798 Bài viết

• 1,437 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh Tommy Xem bài viết
    Mình thì rất phản đối các kiểu nhai mớm, vì mình thấy mất vệ sinh
    Sao lại mất vệ sinh? Đây là 1 cách tốt giúp bé tiêu Hóa tốt hơn vì trong nc bọt của người lớn khỏe mạnh có những enzim tốt cho hệ tiêu hóa còn non nớt của bé. Vấn đề là người nhá cơm có khỏe mạnh k thôi chứ cách này tốt hơn nhiều mấy cái men tiêu hóa và vitamin kích thích ăn uống các mẹ cho con dùng đấy.
    Như mẹ nào trên kia nấu đi nấu lại cho đảm bảo vs nhưng vô tình đã giết sạch các vitamin tự nhiên trong thức ăn rồi, con ăn chỉ còn cái bã mà thôi. Cách nấu tốt nhất là hấp, nhì là nướng, ba là luộc.
    Từng bông tuyết nhẹ rơi, từng hàng bạch dương trắng trong lòng tôi ...
    • 437 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

topic lịch ăn cho bé mà mình đọc đến đây vẫn chưa thấy mẹ nào nêu ra cho cái lịch ăn, giờ giấc cụ thể. Đang ngóng vì bé mình 5 tháng rồi chuẩn bị giai đoạn ăn dặm đây.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bông nhà mình 5,5 tháng còi quá (đứa đầu mà), nặng 6,5kg, cao 65cm, các Bác sĩ ở Viện Dinh Dưỡng cho đơn ăn dặm giàu sắt nè:
    - Gạo tẻ (không trộn thêm ý dĩ, đậu xanh, hạt sen, đậu tương), thỉnh thoảng thay: Gạo tẻ + đậu xanh + đậu tương.
    - Ăn gan + lòng đỏ trứng gà, các loại thịt lạc.
    - Dầu ăn hoặc mỡ :2,5ml
    - Rau củ (rau lá màu xanh sẫm: muống, ngót, đay, mồng tơi, bông cải xanh): 1/2 thìa cà phê (10g)
    - Nước hoa quả: 50g/ngày.
    Nếu các mẹ làm được giá đỗ: có thể dùng 20g giá đỗ xay lọc qua rây nấu bột để trẻ dễ ăn. kèm theo nước xương ninh thì ngon lém đó.
    Trộm vía mình làm theo công thức ăn trên 1 tháng Bông lên được 1kg đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MAI9868; 15/01/2013 vào lúc 10:58 PM.
    • 117 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amay Xem bài viết
    Có mẹ nào cho con ăn bột mặn của Ridielac Vinamilk ko? Hqua e cho bé nhà e ăn thử vị Thịt heo & cải bó xôi của Ridielac mà hnay cu cậu sau khi output lỏng lỏng thì cứ bị són són (tức là ko có đi nhiều mà chỉ ra chút xíu nước vàng dính ra quần thôi). Có mẹ nào cho con ăn mà cũng từng bị vậy chưa? Mà con nhà e chán ăn bột ngọt rồi nhưng chắc vẫn phải ngưng ăn bột mặn lại mà theo dõi cho con quá. Mai ổn rồi mới tính tiếp.
    nhà em hồi đầu con tập ăn bột mặn em cũng cho ăn 1 gói đó nhưng con không bị sao hết mẹ nó ạ. chắc là bé không hợp bột đó rồi. mà em cũng chỉ cho con ăn có 1 gói đó rồi chuyển sang ăn bột mình tự xay mẹ nó ạ
    • 117 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé nhà em ăn dặm từ 4,5 tháng. lúc đầu em cho con ăn bột ngọt sau chuyển dần sang bột mặn ăn sẵn. con ăn được 1 gói bột mặn sẵn thì em chuyển sang nấu bột mặn bằng bột gạo nhà em xay. con em thì bé lắm. 6 tháng con được có 7kg thôi. em kể lịch ăn của con em ra đây rất mong các mẹ góp ý cho em.
    7h30: 150ml sữa
    9h: 1/2 hộp váng sữa
    10h30: 2/3 bát bột
    12h: 50ml nước hoa quả
    1h: 150ml sữa
    2h30: 1/2 hộp sữa chua
    4h: 2/3 bát bột
    6h30: 150ml sữa
    10h30: 150ml sữa
    còn lại đôi lúc xen kẽ bú sữa mẹ và ban đêm thì bú sữa mẹ nhưng sữa mẹ thì ít lắm rồi ạ!
    Bột mặn thì em xay thịt nạc thăn, thịt gà,thịt bò thật nhuyễn, hấp các loại củ quả như bí ngô, cà rốt, khoai tây; các loại rau như rau cải, rau muống, rau cải bắp, rau ngót. Liều lượng của 1 bát bột là 180ml nước + 2 thìa cà phê đầy bột gạo + 1 thìa cà phê đầy thịt+ 1 thìa dầu ăn dinh dưỡng + 2 thìa cà phê đầy rau củ. Em cho thịt vào bột đã pha, dằm nhuyễn thịt chỉ còn lợn cợn rồi dùng ray ray mịn, bỏ bã. cho 2,3 giọt nước mắm, quấy tới khi gần chín thì cho rau củ vào. bột chín em bắc xuống cho 1 thìa dầu dinh dưỡng, cách ngày em cho 1/2 viên phô mai nữa ạ!
    các mẹ góp ý giúp em xem em cho con ăn thế này được chưa ạ. cảm ơn các mẹ
    • 462 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bé 6m mẹ nó cho bé tập ăn 1 bữa thôi, lúc đầu thì hầm nước thịt lợn, thịt bò, thịt gà nguấy với bột gạo ( mua sẵn trong siêu thị của nhà Xuân Hồng ấy bột gạo hạt sen rất thơm và ngon ), mới ăn thì cho ăn 1 bát con nước mắm là được, ăn từ loãng rồi nấu đặc dần lên.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng bon chen với ạ.Bé nhà e cũng gần 6 tháng e đang cho ăn bột gạo nhũ nhi Hipp.ngày 1 bữa thồi,toàn cho vào bình để ăn,mấy hôm nay tập cho bạn ý ngồi ghế xúc thìa thì bạn ý có vẻ cũng thích lắm.Giờ ăn cơm cho ngồi gần mâm cơm thì toàn nhoài người vào mâm cơm thôi.Hôm rồi e đi siêu thị thấy người ta bán bột xay sẵn tiện thật, từ nhuyễn đến hạt có tất.Nhưng mà cũng chưa biết cho bạn ý ăn thế nào cả.Nghiên cứu cả tuần nay rồi. Chưa ngộ ra điều gì, chưa biết nên làm thế nào nữa chứ mà sang tuần là cho bạn ý ăn dặm rồi hizhiz
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chế độ dinh dưỡng / lịch ăn cho bé 18-24 tháng

Bé Vy nhà mình được 20 tháng, 1 ngày bé uống khoảng 500ml sữa, ăn 2 bữa cơm nát (khoảng 80g gạo, 80g thịt hoặc tôm cá thì hơn 1 chút, 80g rau và dầu ăn), 1 hũ sữa chua 100ml, 1 cục phomai, 90ml nước cam và trái cây. Từ lúc Vy được 12 tháng đến giờ, tháng nào cũng lên khoảng 400-500g/tháng nếu...

• Cách xay đồ ăn dặm đúng cách

Bé của bạn đã đến giai đoạn ăn dặm, thế nhưng bạn đã biết cách xay đồ ăn dặm cho bé đúng cách chưa?...

• Đại ca U70 : Những nét duyên hài thú vị.

Đại ca U70 – bộ phim đang phát sóng trên Vtv1, lúc 20h từ thứ 2 đến thứ tư hàng tuần là một bộ phim...

• Rau dền cực tốt cho bé ăn dặm

Rau dền là loại rau giàu dinh dưỡng và khá an toàn cho bé ăn dặm Khi bé bắt đầu ăn...

• Chế độ dinh dưỡng/Lịch ăn cho bé 8 tháng

Chào các mẹ, tính đến nay con em đã được hơn 8.5 tháng. Từ hồi cháu 7 tháng tới giờ em cho cháu ăn theo thực đơn của viện dinh dưỡng dành cho bé từ 7-9 tháng tuổi, tức là một ngày 60g đạm. Nhưng hôm trước lục tìm lại tờ giấy được phát khi đi học lớp dinh dưỡng cũng tại viện dinh dưỡng thì em thấy...

• 667 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Hóng tin thêm

TC: 20 răng xinh
    NB:3,3kg; 1m: 4,3kg; 2m: 5,5kg; 3m: 7,1kg; 4m: 7,6kg; 5m:8,6kg; 6m:9,3kg; 7m: 9,8kg; 8m: 10,5kgonttella: -> 10kg(bịnh); 9m:10,6kg; 10m: 10,7kg:Crying:; 11m: 11,2kg ; 12m: đứng kim:Crying:; 13m: 11,8kg; 14m:11,5kg; 15m: 11,5kg;16m: 11,7kg; 25m: 13,5kg-88cm;29m:15kg-89cm
    7m: 2 răng xinh(dưới)
    8m: 3 răng xinh(trên)
    9m: 1 răng xinh(trên)
    12m: 1 răng xinh(dưới phải)
    13m: 1 răng hàm, 1 răng xinh (dưới trái)
    14m: 1 răng hàm dưới(phải); 1 răng dưới,2 răng trái trên
    15m: 2 răng trên phải
    16m: 1 răng
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2