• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.4K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em mới được 6 tháng tuổi bắt đầu cho ăn dặm mà em chưa biết được cho bé ăn như thế nào? ngày mấy bữa?
    Mẹ nào có kinh nghiệm bảo em với. bé nhà em mới ốm dậy gầy quá :Worried:
    Cảm ơn tất cả các mẹ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà bạn sinh cùng ngày với bé nhà mình. Mình tập cho con ăn dặm từ 5 tháng theo phương pháp ăn dặm kiểu nhật. Mới đầu bạn chỉ nên cho bé ăn một bữa, mỗi bữa một ít tập làm quen rồi sau đó mới tăng dần lên. Mình cho con ăn ban đầu khoảng 15ml, sau đó cho bé bú thêm. Bạn có thể tìm tài liệu phương pháp ăn dặm của mẹ Ổi tham khảo thêm nhé.
    • 2,025 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Mình ko theo pp ăn dặm kiểu nhật nhưng mình cũng cho bé ăn dặm từ 6 tháng. Ăn cháo xay. trong tháng đầu ăn dặm cái gì bạn cũng cho bé ăn từ từ, từng it một, ăn các loại củ trước, rồi rau. Cho bé tập làm quen rồi khoảng 2 tuần sau cho bé thêm thị gà, nước luộc gà rất tốt, thịt heo, trứng gà. Sữa vẫn là chính, bạn cho bé ăn ngày 1 bữa dặm thui. Nói chung là bắt đầu cho con ăn dặm thì tìm hiểu nhiều lắm, mỗi mẹ mỗi cách...Chúc 2 mẹ con vui!

NB - 3.3kg ; 1m - 4kg ; 2m - 5kg; 3m - 6kg ; 4m -7.5kg ; 5m - 8.4kg ; 6m - 9.5kg ;
    7m - 10kg; 8m - 11kg/73cm; 9m - 11.3kg; 10m - 11.5kg/75cm ; 11m - 12kg ;
    12m - 12.7kg; 13m - 13.2kg; 14m - 13.5kg; 16m - 14.8kg/82cm;
    18m - 15,5kg; 19m - 16kg; 21m - 18kg/90cm; 22m - 17kg; 24m - 17kg/93cm
    8,5 tháng: mọc cái răng đầu tiên 11 tháng: 6 cái răng xinh
    16 tháng: vẫn 8 cái răng; 19 tháng: 16 cái răng xinh;
    11 tháng 25 ngày tự bước đi những bước đầu tiên
    14,5 tháng: bắt đầu nói nhiều, nói rõ.
    18 tháng: hát được trọn bài, nhiều bài.
    Cai sữa ngày 22/7/2012
    Đi học ngày 13/10/2012
    • 190 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rose_13 Xem bài viết
    Bé nhà bạn sinh cùng ngày với bé nhà mình. Mình tập cho con ăn dặm từ 5 tháng theo phương pháp ăn dặm kiểu nhật. Mới đầu bạn chỉ nên cho bé ăn một bữa, mỗi bữa một ít tập làm quen rồi sau đó mới tăng dần lên. Mình cho con ăn ban đầu khoảng 15ml, sau đó cho bé bú thêm. Bạn có thể tìm tài liệu phương pháp ăn dặm của mẹ Ổi tham khảo thêm nhé.
    nhà mình cũng giống mẹ này, bé nhà mình tròn 5th tuổi là bắt đầu ăn dặm, mới đầu cũng chỉ 5ml cháo loãng tăng dần lên. Giờ bé ăn đến ngày thứ 14 đã có thể ăn được 30ml khoai nghiền, 20 ml bột rau củ hơi đặc 1 chút, 30ml nước rau luộc và tráng miệng thì cu cậu thích lắm, váng sữa, hoa quả nghiền, trà hoa quả ... ăn tì tì luôn.

PP ADKN trông vậy mà cũng đơn giản và dễ làm lắm! Dễ hơn các cụ nhà mình nấu cháo và nhồi nhét hổ lốn các loại rau thịt cho bé ăn lẫn cháo nên sau này bé khó phân biệt và cảm nhận đc mình thích loại thực phẩm nào. Ăn riêng biệt các món thế này người mẹ biết con thích ăn gì để tăng giảm số lượng hợp lý giúp cho bé ăn ngon miệng hơn, coi việc ăn uống như là 1 sở thích chứ ko phải ép buộc. Nói chung mình rất hài lòng về PP này.

Chum yêu:
    NB: 3kg - 50cm
    1M: 5kg - 52cm
    2M: 6kg - 54cm
    3M: 7kg - 60cm
    4M: 8kg - 61cm
    5M: 8kg - 64cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 591 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

bé nhà mình 4 tháng là ăn bột ngọt rồi vì mình thấy bé có vẻ muốn ăn và rất thèm thuồng khi nhìn mọi người ăn. 5,5 tháng mình cho bé ăn cháo. Mình lượt cháo qua cái rây vì nghe một số mẹ có kinh nghiệm nói nếu xay bằng máy thì sau này gặp thức ăn lợn cợn con sẽ k nuốt đc. Ban đầu cho ăn cháo thịt, tôm, cua ... buổi trưa ăn thêm phômai và yaourt mình làm từ sữa của bé bú, và ăn thêm trái cây.
    :Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smil ing::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling:
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    CON GÁI YÊU CON LÀ TẤT CẢ CỦA MẸ
    :Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smil ing::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling:
    • 184 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

mẹ nuôi khéo quá, 8M mà đc 11kg rồi, thằng nhóc nhà mình 8 M mà có 8kg
    Triệu người thân có mấy người quen
    Khi lìa đời có mấy người đưa
    :Rose::Rose::Rose:
    • 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chào mẹ bé Nam, ngày trước mình cũng cho nhóc ăn dặm khi 6 tháng. Mình thì chỉ cho bé ăn bột xay làm chứ không mua. Bao gồm:
    - Gạo tẻ
    - Gạo nếp (ít hơn gạo tẻ)
    - Đậu xanh (Rang chín)
    - Đậu nành (Rang chín)
    - Hạt sen (Rang chín)
    Mỗi thứ 1 ít, rồi ninh xương ống lấy nước nấu cho bé, còn cho thêm rau củ quả nữa, c cứ thử cho bé nhà c đi nhé, nhóc nhà e bây giờ 28 tháng được 17kg, cao 97,5cm rồi. Chúc bé hay ăn chóng lớn.
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có mẹ nào mua bột ăn dặm của Nestle hay Hipp cho con tập ăn không? Bé nhà mình 5,5 tháng rồi mà chưa cho ăn gì cả. Đang chuẩn bị tinh thần nấu bột đây, loay hoay với mấy thứ đó nghĩ là thấy mệt... Hik nhưng chăm con thì vui lắm lắm.

Mẹ nào mua thủy sâm ở Đà Nẵng? LH: 0987822697
    • 23 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé nhà mình giờ được 3 tháng 18 ngày, 7,8kg và 65 cm. Từ khi bé biết lẫy (2m 23d) thì bé ti ít hẳn đi, suốt ngày lẫy lật thôi. Hôm bé được 3m 15d thì chẳng chịu ti nữa, vẫn chơi bình thường, mình lấy thìa xúc bé cũng ko chịu ăn thế là đành đi mua bột ăn dặm của hipp về cho con ăn, con lóm lém ăn một ít và tỏ ra rất thích thú. Mình cũng sợ là ăn sớm quá ko tốt cho dạ dày của bé nhưng giờ bé không thích sữa nhiều nữa nên lúc nào cho ti mà bé không ti thì mình đành cho bé ăn một ít bột. Trộm vía con gái chơi ngoan và biết túm đồ chơi ở gần rồi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thời buỗi này mà không có kinh nghiệm nuôi con,
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ keley ah. Con dc 6 tháng ăn dặm thì mẹ chỉ mua ít bột ăn dặm của Hip thôi, 1 hộp là nhiều đấy, chỉ là để con tập quen với bột và thìa, Lúc đầu cho con ăn vài thìa thôi đừng ép con làm bé sợ ăn. Sau khoảng 1 tuần bé quen rùi mẹ mua bột xay của hãng Thành râu ấy, rất nhiều mẹ mua của hãng này cho con, mẹ quấy loãng với nước thịt nạc thăn xay, lọc. Dần dần cho thêm củ, rau nữa. Bé ăn sữa ngọt nhiều cũng chán nên khi ăn bột mặn thích lắm. Mẹ nhớ nêm gia vị thật nhạt kẻo hại thận bé và loãng ra nhé, dần dần quấy đặc dần. Chúc mẹ thành công, Chúc bé hay ăn chóng lớn .
    • 591 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chippy2202 Xem bài viết
    Có mẹ nào mua bột ăn dặm của Nestle hay Hipp cho con tập ăn không? Bé nhà mình 5,5 tháng rồi mà chưa cho ăn gì cả. Đang chuẩn bị tinh thần nấu bột đây, loay hoay với mấy thứ đó nghĩ là thấy mệt... Hik nhưng chăm con thì vui lắm lắm.

Mẹ nào mua thủy sâm ở Đà Nẵng? LH: 0987822697
    mình nè, ban đầu mình cho con ăn bột nestle thấy con ăn cũng đc, nhưng chưa hết 1/2 hộp thì mình đi siêu thị thấy bột Hip có vẻ ngon hơn nên mua về cho con ăn thử thế là công chúa nhỏ nhà mình bỏ ngay bột nestle và chỉ ăn bột Hip thôi. Công chúa nhỏ nhà mình 5,5thang là ăn cháo rồi nhưng mình vẩn cho bé ăn bột Hip xen kẻ vào những bữa phụ. Bột Hip có cả bột mặn chế biến trong hủ nhỏ tiện cho bé ăn lắm. mẹ nó mua thử cho con ăn đi.
    CON GÁI YÊU CON LÀ TẤT CẢ CỦA MẸ
    • 349 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Có mẹ nào cho con ăn bột mặn của Ridielac Vinamilk ko? Hqua e cho bé nhà e ăn thử vị Thịt heo & cải bó xôi của Ridielac mà hnay cu cậu sau khi output lỏng lỏng thì cứ bị són són (tức là ko có đi nhiều mà chỉ ra chút xíu nước vàng dính ra quần thôi). Có mẹ nào cho con ăn mà cũng từng bị vậy chưa? Mà con nhà e chán ăn bột ngọt rồi nhưng chắc vẫn phải ngưng ăn bột mặn lại mà theo dõi cho con quá. Mai ổn rồi mới tính tiếp.

NB: 3,7kg-53cm; 1m:5,2kg-57cm; 2m:6,2kg-60cm; 3m:7,1kg; 4m:7,9kg-65,5cm; 5m:8,2kg; 6m:8,5kg; 7m:8,8kg-71cm; 8m: 9kg, 9m: 9,3kg, 10m: 9,7kg; 11m: 10,2kg; 12m: 10,8kg-79,5cm; 13m: 10,8kg; 14m: 11,3kg; 15m: 11,6kg - 82,5cm
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng sang tháng thứ 7 rồi, trộm vía bú mẹ thì tốt, còn thuộc diện béo phì, hồi 4th đi khám đã được 9.6kg, nhưng sang tháng thứ 5-6 thì tăng chậm lại, giờ 7th cũng chỉ có 10kg, cũng nghe bác sỹ viện dinh dưỡng, cho con qua 6th mới cho ăn dặm, nhưng chuyển sang ăn dặm thì lại không ổn lắm. bé ăn có được non nửa bát bột mà phải đánh vật, mà bột gạo xay nhuyễn với đỗ xanh và hạt sen, nấu đặc dần lên thì ăn cứ ọe, phân thì hay đi tướt, em chưa dám cho ăn bột mặn, chặng đường ăn dặm còn gian nan quá
    • N2D
    • 4 năm
    • 471 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Hic, bé nhà mình chỉ thích ăn bột, mà ăn bột mẹ nấu chứ ko chịu ăn sữa các mẹ ơi
    Mình cho bé ăn Hipp ngọt lúc 4th20 ngày, lúc đầu bé ăn được vài thìa rồi khóc, mình dừng luôn, hôm sau bé ăn khá hơn rồi khóc mình cũng dừng, hôm sau nữa bé ăn hết hơi khóc mình mừng và thế là từ đó bé ăn Hipp ngọt hơn một tháng thì mình nấu bột.
    Mình cho bé ăn thịt gà luôn bữa đầu, ít thôi, nấu với bột đong ra lo Hipp thủy tinh, bé ăn 2 lần mới hết,hôm sau cũng 2 lần và hôm sau thì hết luôn. Trộm vía bé ăn vèo vèo, ăn ngoan, ăn thòm thèm 1 lọ, mình mới chỉ cho ăn một bữa một lọ thôi. Sau hơn 1 tuần theo dõi con ăn ngoan, phân tốt mình tăng lên hai lọ một ngày, giờ bé ăn bột mẹ nấu được 2 tuần rồi đấy.
    Bé thích ăn bột không chịu uống sữa, bà nội bảo bón bột cho nó sướng lắm, cho uống sữa thì nó khóc, nó hét, mình phải chia nhỏ bữa sữa ra buổi sáng tổng cộng uống được 150ml sữa, 1 lọ bột, buổi chiều 90ml sữa, một lọ bột, nửa lọ hoa quả Hipp. trưa mình về cho bú mẹ, tối hoàn toàn bú mẹ.
    Mình mua bột Thành râu nấu với thịt nạc, thịt gà và thịt bò cùng các loại củ, sang tuần này bình sẽ tập cho bé ăn trứng, tôm và cá, từng tý một. Mình nấu nhạt hoàn toàn ko nêm mắm muối, mấy hôm đầu nấu nhiều quá đong ra lọ thừa bao nhiêu thế là bà nội và bố Nấm phải ăn cho con, bà bảo nấu ngon thế này lo nó chẳng thích ăn, chứ cái sữa ngoài hôi lắm nó ko thích là phải.
    Mình cho bé ăn có ít ko các mẹ nhỉ? Bé tròn 6 tháng nặng 7kg, tháng vừa rồi lên 05 lạng. (sinh ra bé bị còi có 2,3kg thôi các mẹ ạ)
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con mình được năm tháng một tuần tuổi thì mình tập cho ăn, ban đầu chỉ cho uống nhựa cháo (gạo lứt +hạt sen) uống vài thìa thôi, ngày hôm sau mình thêm tí khoai tây và nhai trong miệng nhuyễn thành nước rồi đút cho bé, mình nghe ông bà xưa bảo nhai như vậy có nước miếng của mẹ rất tốt cho việc tiêu hóa thức ăn của bé vì bé chỉ nuốt chứ chưa biết nhai, chứ mình không xây bằng máy, có mẹ nào nhai cháo thành bột cho con ăn như mình không? Sang tuần thứ hai của tháng thứ năm mình cho thêm cà rốt vào nấu +2 muổng sữa bột của bé trộn vào, cứ thế nhai cho bé ăn một chén nhỏ nhỏ= chén múc chè đó các mẹ, bé ăn hết luôn...đã vậy còn chụt được ti mẹ rất lâu, nhưng mình không giám cho con ăn thêm vì mới tập ăn đc hai tuần, và một ngày mình chỉ cho bé ăn một bữa trưa thôi, khoảng mấy tháng thì mình cho con ăn ngày hai bữa hả các mẹ ơi, chỉ mình với?
    • 293 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Con nhà mình đến 26/6 này tròn 7 tháng mà được có 10kg thôi, h mình cho bé ăn thêm váng sữa, sữa chua và phô mai...
    • 620 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

7m mà 10kg là to quá rồi mà bạn còn dùng từ 'được quá", bao nhiêu người mơ không được đó. Bé tăng trưởng vậy là tốt quá rồi. Nhưng váng sữa nhiều béo bạn cho ăn vậy e rằng con tăng cân nhanh lâu dài cũng không tốt lắm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi xuanhungkieuvinh Xem bài viết
    Con nhà mình đến 26/6 này tròn 7 tháng mà được có 10kg thôi, h mình cho bé ăn thêm váng sữa, sữa chua và phô mai...
    • 293 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mua váng sữa về cho con mà bé kô chịu ăn, chủ yếu mẹ ăn là chính, h mỗi ngày bổ sung cho bé 3 muỗng thìa váng sữa bé thôi, con được thế này nhưng mẹ cũng kô chủ quan đựoc, cũng phải chăm bẳm suốt đó. Con mag kòi thì tội nghiệp bé lằm, h bé đang mọc răng nên nóng hầm người đây...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ, em dang nuôi con đầu lòng mà lại không sống cùng ông bà nội ngoại, hiện nay be nhà em được hơn sau tháng rùi, em muốn lên đây tham khảo học hỏi,trao đổi kinh nghiệm cùng các mẹ, các mẹ có cách nào giúp be uống sũa không, em đã thay nhiều núm vú đổi cả loại sũa mà bé vãn không chịu uống, chán quá em đút thìa nhưng mỗi lần cũng chỉ được 30ml thôi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2