Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Giúp trẻ ăn dăm đúng cách-Bé nhà em 7 tháng tuổi mà không chịu ăn dặm, em phải làm sao đây?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 15.6K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 6/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7
    • 360 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethuyphuongtran Xem bài viết
    Sao mình cùng tâm trạg quá! Con mình cũng k ăn, k uống! Bé tuyệt giao với cái gì ăn và uống, cái k ăn được thì rất thích đưa vào miệng! Mình cũng stress toàn tập! Con bước qua tháng thứ 8 gầy nhom! Nhìn mà xót k thể tả! Mà bực lắm, đúc bé k bao giờ chịu nuốt! Phải doạ nạt la rầy, khóc lên mới chịu! Mỉnh mệt mỏi lắm lúc muốn đi gửi trẻ cho rồi, ở nhà là k chịu nổi! Đi viện dinh dưỡng rồi, mà k ăn thua gì hết! Help me!!!!!!
    chia sẻ với mẹ ấy , mình cũng cùng hoàn cảnh nè, chán lắm !

• 360 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Tuần này cũng ráng thu xếp cho nhím đi TTDD thôi , lại uống thuốc nừa haizz
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lethuyphuongtran Xem bài viết
    Mấy bữa nay mình cho bé dùng thuốc của vuện dinh dưỡng, lúc đầu mình cũng bất mãn cái kiểu nói mình k biết nấu ăn, và k biết cách đút! Nhưng mình kệ, bỏ qua mấy chuyện k đâu mình kiên trì cho bé uống thuốc! Bởi lẽ con mình k chịu bú cũng chẳng chịu ăn! Nhưng mấy bữa nay mình thấy ok hơn chút, bé chịu bú nhưng ăn thì chỉ được 5 thìa là thui! Kết quả như vậy là cũng quá khả quan với mình! Mình hiện tại k dám cho bé uống nước trái cây, vì sợ bé no hơn, hoặc bé bỏ sữa mê nước trái cây! Để thêm 1 tuần nữa mình sẽ cố gắng tập tành nhiều thứ cho bé!

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thường nếu bé nhà mình không chịu ăn, mình sẽ cho bé uống nước hoa quả hoặc ăn thêm bánh ăn dặm, bánh gạo... Có hôm mình pha bánh ăn dặm của Heinz với nước hoa quả thấy bạn ấy ăn cũng ngon miệng. Vì thế mình nghĩ, không nhất thiết bé ăn cơm, gạo, cháo, mỳ... mới là ăn. Mình lựa chọn các loại thức ăn dinh dưỡng cho con như bánh ăn dặm, nước hoa quả, bánh mỳ, nui, rau của luộc.... cũng là những món ăn đem lại dinh dưỡng và sự hứng thú cho bé

• 427 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chip117 Xem bài viết
    Tuần này cũng ráng thu xếp cho nhím đi TTDD thôi , lại uống thuốc nừa haizz
    Mình thấy trên diễn đàn có đăng tin tặng sách "bé yêu học ăn" của hãng sữa abbott đó. Các mẹ vào đăng ký đi, cuốn sách đó rất hay, các mẹ đọc tham khảo và áp dụng các phương pháp trong đó để bé ăn ngoan và giỏi hơn. Hãy để những bữa ăn của bé là niềm vui!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeiLe Xem bài viết
    Mình thấy trên diễn đàn có đăng tin tặng sách "bé yêu học ăn" của hãng sữa abbott đó. Các mẹ vào đăng ký đi, cuốn sách đó rất hay, các mẹ đọc tham khảo và áp dụng các phương pháp trong đó để bé ăn ngoan và giỏi hơn. Hãy để những bữa ăn của bé là niềm vui!
    đúng đó, các mẹ nên tạo tâm lý là các bé được ăn chứ không phải là ép ăn. Hoặc cũng có thể do khẩu vị bé không hợp. như bé nhà chị mình chỉ ăn được bột ăn dặm của Nes lé của pháp: vị mật ong thôi. tìm mua đến khổ. ở cửa hàng chỗ 202 hồ tùng mậu có bán đó

• 71 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ:
    Con em 6,5 tháng, ADKN từ 5 tháng, nhưng chỉ mút mát, 6 tháng tròn em cho AD chính thức, có những lúc con biếng ăn sinh lý, mẹ lao về nhà đã 12h trưa, hì hục nấu, cho con ăn xong mới ăn cơm, mệt mỏi mấy vẫn phải cố cười, con được vài thìa đầu hào hứng xong là lại gừn gừn đòi ra khỏi ghế, em vẫn phải chè tươi xung quanh hàng xóm 2,3 đứa sinh cùng con em, tầm này chúng nó đã ăn ngày 2 bữa bột nên em bị bà ngoại nói suốt, nào là nấu ăn lung tung cho nó ăn, nào là ăn không bằng cái chỗ con người ta ăn cố, rồi thì không nêm gì nhạt toẹt thế mày có ăn được không mà bắt nó ăn chỉ mày biết nuôi con còn người ta thì không blah blah.... nói không xì trét thì điêu quá, em thấy ung thủ lắm...nhưng con không ăn em còn cho bú được, chứ mẹ nào không có sữa phải cho con ăn sữa ngoài nó cũng cự tuyệt thì còn khổ tâm hơn em
    Từ khi tròn 6th, em cho con ăn 1/2 đến 1 hộp sữa chua phomai lúc chiều con ngủ dậy tùy hứng con, hoa quả thì chiều về cắt ra 2 mẹ con cùng ăn. mẹ 1 miếng, con 1 miếng tự cầm tay mút đến khi nhạt toẹt
    Nói thật, em chưa bao h ép con và sẽ cố gắng như vậy cho tới tận sau này, ko ăn dặm cháo thì cho ăn phomai, sữa chua, hoa quả, ít thôi đủ để con đừng chê sữa, còn vụ quýt thì các mẹ đừng cho con ăn vội, cam hàn, quýt nhiệt, bưởi tiêu, uống nước cam thì pha loãng theo tỷ lệ 1:5, hiện giờ em mới cho con ăn chuối, bơ, lê, táo, mút múi mít nữa )

• 5,180 Bài viết

• 3,782 Được cảm ơn

Hic. Con nhà mình cứ ăn được bột thì bỏ sữa. Ăn được sữa thì bỏ bột. Theo từng giai đoạn. Híc. Nhưng mình cũng cố gắng không ép con vì đứa lớn lười ăn, phải nói chính xác là sợ ăn vì mình cũng ép nó nhiều. Ép con ăn thương lắm nên các mẹ cho bé ăn theo nhu cầu, chán cái này mình cho ăn cái khác, bỏ bữa này cho ăn bữa sau cũng được. Như vậy, đỡ căng thẳng cả mẹ lẫn con.
    Những lúc con mình bỏ sữa thì mình dùng sữa trộn với trái cây, bánh ăn dặm, bé vẫn ăn.
    Những lúc bé không ăn bột thì mình lai cho bé ăn bù sữa.

• 844 Bài viết

• 564 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KhanhHa2712 Xem bài viết
    Mình cũng đang thử vụ nước cam nhưng bắt đầu bằng món quýt Sài Gòn, cho thửu nhấm nháp thôi, chưa dám vắt nước cho uống.
    Mẹ nó hỏi ox giúp mình chút được ko, thực ra bs kê cho mình men tiêu hóa là vì con mình bị đại tràng dài táo bón, thuốc con mình uống là actiflora (Kendy) bác sỹ có nói với mình là trước đây đó là thuốc nhưng sau này có nhiều tranh cãi về việc cho uống hay ko cho uống men nên đổi thành thực phẩm chức năng, mình không biết liệu nó có làm hỏng hệ tiêu hóa con mình không nhưng bác sỹ tiêu hóa kê cho con mình và có nói là ko làm sao cả uống đến bao giờ cũng được. Nhưng mà mẹ nó cũng biết đấy các dược sỹ vẫn thường nói là bác sỹ ko thể am hiểu thuốc bằng dược sỹ. Thế nên thực tế lợi hại thế nào mình ko có chuyên môn để hiểu được, vì vậy nếu ox nhà mẹ nó cho mình xin chút đánh giá về Actiflora (Kendy) thì tốt quá.
    Mình toàn cho bé dùng nước trái cây đóng lọ thôi. Hay cho con uống lê ép và nho ép của Heinz. Vì là không đường nên mình nếm thử thì thấy chua quá nhưng không hiểu sao bé mình lại kết em nó.
    thanhtu

• 158 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình mới đi nghe buổi hội thảo Kỷ Luật Không nước mắt của chị Trần Ái Liên về xong, thấy chị ấy nói, hãy coi việc ăn như một trò chơi. Em thấy hay lắm. Về em cắt bánh mỳ thành các hình, chữ cái... Rồi hỏi con ăn chữ A không, chữ B không, tất nhiên là con chưa biết chữ A hay B gì đâu. Nhưng cái gì con lắc thì bỏ qua, hỏi chữ B mà con gật thì đưa cho chữ B rồi kêu ăn đi con. Vừa ăn vừa học chữ luôn. Em thấy hay và hiệu quả. Đâu nhất thiết cứ phải cháo hay cơm mới là thực phẩm, mà ngay cả rau củ cũng tạo hình được để chơi trò chơi ăn uống như này

• 71 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hic..hic... con em cũng trong tình trạng tương tự, không có ăn gì hết, xì trét lắm các chị ơi!

• Trang 6/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7