Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Giúp trẻ ăn dăm đúng cách-Bé nhà em 7 tháng tuổi mà không chịu ăn dặm, em phải làm sao đây?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 17.4K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình 8.5 tháng ruồi đút muỗng cháo là bé ngậm lại là sau đây bé không bù bình chỉ bú mẹ thôi làm thế nào cho con chịu ăn đi .các mẹ có cácch nào tốt và hiệu quả không
    • 388 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lemai1101 Xem bài viết
    Mình mới đi nghe buổi hội thảo Kỷ Luật Không nước mắt của chị Trần Ái Liên về xong, thấy chị ấy nói, hãy coi việc ăn như một trò chơi. Em thấy hay lắm. Về em cắt bánh mỳ thành các hình, chữ cái... Rồi hỏi con ăn chữ A không, chữ B không, tất nhiên là con chưa biết chữ A hay B gì đâu. Nhưng cái gì con lắc thì bỏ qua, hỏi chữ B mà con gật thì đưa cho chữ B rồi kêu ăn đi con. Vừa ăn vừa học chữ luôn. Em thấy hay và hiệu quả. Đâu nhất thiết cứ phải cháo hay cơm mới là thực phẩm, mà ngay cả rau củ cũng tạo hình được để chơi trò chơi ăn uống như này
    cái này chỉ áp dụng cho bé lớn thôi. chứ như con mình gần 8 tháng, răng chưa có thì ko áp dụng đc
    • 111 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Haizz, mình than thở từ 05/6 đến giờ, vậy mà con nó có hiểu cho mình đâu, đến giờ cuối tháng 7 rồi mà vẫn chiến đấu, chả đc miếng nào tử tế, đến phải nhượng bộ cho bà ngoại nấu và cho ăn theo kiểu truyền thống mà bà cũng đầu hàng với cháu. Hihi, mà bà lại còn vô cùng khuyến khích chiêu ăn bốc (BLW), ngày nào cũng mẹ và bà thi chét đồ ăn với con. Được cái cũng có tiến bộ là cũng cho vào mồm nhai lấy nhai để, nên kỹ năng cắn đồ và nhai thì tốt, toét hết ra, nhưng kiểm tra là thì công đoạn cuối là nuốt thì bạn ấy ko thực hiện cho, nhè ẹo ra bằng được thì thôi. Đấy công hơn 2 tháng trời cũng chỉ được thế thôi. Tổng kết lại là bạn ấy nuốt được chưa bằng 1 đốt ngón tay út, hik hik. Vẫn sữa là chủ đạo, ko nước hoa quả, ko sữa chua, ko trà hipp, ko gì khác cả.

À, mình có đọc tài liệu nước ngoài thì họ nói là kể cả bên Châu ÂU thì có những bé đến 10 tháng vẫn ko thể nuốt thức ăn được vì ở cuống lưỡi của bé vẫn còn 1 màng chất gì đó (hik, quên rùi) làm cho thức ăn đến đó là bé sẽ có phản xạ trớ ra, ẹo ra, ko nuốt vào đc. Các bé bình thường thì đến tầm tháng thứ 3-4 hoặc 5-6 sẽ tự tiêu đi, còn có bé đặc biệt thì màng này sẽ tiêu chậm hơn dẫn tới cản trở việc bé ăn dặm.

Mình đọc thấy thế, ghớm như vớ được cái cọc AQ to đùng, hơ hơ. Thôi thì lại tiếp tục chét thức ăn với con vậy. Các mẹ khác cố lên.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi con e là nó y hệt như các chị nói đó ..sao bh chúng nó lười ăn thế k bíêt ..nhiều ng bảo là lười ăn sinh lý nhiều ng lại bảo cho ăn k đúng cách ..ôi zời e là cứ mỗi lần cho nó ăn thì như tra tấn vậy ..đút thì nó mím chặt mồm xong bĩu môi ra ..lừa đc nó há ra để đút thì mừg rơi nước mắt nhưng đc vài miếng là nó nôn bằng sạch cháo vs sữa ra ..e vừa xót con vừa lo nó ăn k đủ chất mà còi cọc thiếu dinh dưỡng mà lòng nóng như lửa đốt.lần nào ăn cũng nôn xong quần áo chăn ga lem nhem lại mang đi giặt.e vẫn cho con ăn nằm dù bíet k tốt nhưng chỉ có nằm e mới đút đc vào mồm nó thôi T.T khổ lắm các mẹ ạ ..ai có cách j hay hoặc thuốc j giúp trẻ k biếng ăn thì bảo e với k thì chắc vài thág nữa e đi đièu trị thần kinh cũng nên >.
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4