Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Giúp trẻ ăn dăm đúng cách-Bé nhà em 7 tháng tuổi mà không chịu ăn dặm, em phải làm sao đây?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Các mẹ tư vấn giúp em với! Bé nhà em nay được 7 tháng rồi mà cứ đút thìa thì y như rằng miệng nó cứ bặm lại , em không tài nào đút thìa được. Thế nhưng khi đưa đũa hay rau... thì lại há miệng ra. Sẽ không có vấn đề gì nếu cứ cho đồ ăn vào miệng là trớ. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với!

Thanks các mẹ nhìu nhìu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 sai lầm khi nấu cháo làm bé chậm tăng cân

Nấu cháo bằng nước xương, cho bé ăn nhiều khoai tây, cà rốt hoặc đồ nghiền nhuyễn quá lâu... là...

• Mẹo hay dành cho các mẹ hay đi taxi

Đợt có qua Thái thấy một dịch vụ bắt taxi rất hay, giờ mới biết ở VN mới có. Ứng dụng này trên điện...

• Rau dền cực tốt cho bé ăn dặm

Rau dền là loại rau giàu dinh dưỡng và khá an toàn cho bé ăn dặm Khi bé bắt đầu ăn...

• Bé 6 tháng rồi vẫn toàn mút môi dưới - phải làm sao đây?

Các mẹ ơi! Bé nhà mình từ lúc 3 tháng tuổi tới nay đã được 6 tháng rồi mà vẫn liên tục mút môi dưới. Mình rất lo là sau này bé sẽ quen ko bỏ được thì chán lắm. Cho bé ngậm ti giả thì bé không chịu ngậm. Có người nói là lớn lên bé sẽ bỏ thôi nhưng ở gần nhà mình có một cô đến nay 25 tuổi rồi mà vẫn...

• Bé ăn rất ít và không chịu thử món mới phải làm sao?

Cháu em hiện 13 tháng bé ăn rất ít ( chỉ ăn 1-2 thìa mỗi bữa); bé ăn được ít món, không chịu thử món mới, bé hay quấy khóc, chỉ ngậm hoặc phun thức ăn mà không chịu nuốt….Những biểu hiện trên của bé không biết bé có bị bệnh lý biếng ăn không thưa bác sĩ và phải làm sao để bé chịu ăn hơn và tiếp...

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Bill nhà em sinh lúc 36 tuần, được 3.3kg.
    Giờ được 6,5 tháng trộm vía cháu cao 70, nặng 11.5kg
    Cháu bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, ra 6 tháng em mới cho ăn cháo trắng và bột rau củ, 2 ngày em lại cho ăn thêm một chén nhỏ quả bơ. Em lo cháu thừa cân nên ko dám cho ăn váng sữa, ko uống sữa ngoài. EM thấy quả bơ rất tốt nhưng ko biết có sợ ăn có béo phì ko?
    Em đang băn khoăn thực đơn giai đoạn tiếp theo, các mẹ giúp em với
    • 815 Bài viết

• 1,212 Được cảm ơn

Bơ là thực phẩm giảm cân mà mẹ nó, ăn bơ không đường ko sữa thì ko bao giờ béo cả nhé
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ có lo lắng quá không ? Bé nhà em 2 ngày ăn 1 váng sữa nè mẹ. Em hay cho bé ăn linh tinh nhiều loại trái cây. bơ, xoài, dây tây, quả na, chuối ... nhiều lắm những quả nào được là em cho ăn hết. xay mịn ra rồi cho bé ăn. Bé nhà em thích trái cây lắm. 2 ba bữa là lại uống nước cam. Cho bé ăn trái cây và rau quả nhiều nên bé nhà em ko có dấu hiệu béo phì, đường ruột cũng tốt nữa, out put đẹp ngày nào cũng đi đều đặn đúng h luôn mẹ ạ. với em cũng cho bé uống sữa có thành phần protobi nữa nên hệ tiêu hóa tốt lắm. Bác sĩ bảo là cân nặng hợp lí.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ leechoco ơi ! cách nào mà mẹ cho bé ăn trái cây ngoan vậy, bé nhà em á, còn lâu nha. bởi vậy nên đi khó lắm mẹ. Mỗi lần mà bé đi là mặt mày đỏ bừng bừng, em nhìn mà sót lắm ợ
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ cứ tập cho bé ăn từ từ. Có thể là bé không thích loại trái này nhưng thích loại trái khác. tip cho mẹ là nghĩ coi mẹ thích ăn trái cây gì hay 3 bé thích ăn món gì nhen có thể bé sẽ có khẩu vị giống 3 mẹ. Mẹ muốn bé tiêu hóa tốt phải ăn trái cây rau củ nhiều.
    Trái cây cứ nghiền mịn ra cho bé ăn. Nếu bé ko chịu, thử cho thêm 1 tí đường [ ít thôi nghe mẹ]. có khi bé sẽ thích. Mẹ coi lại loại sữa đang dùng có thành phần protobi tốt cho tiêu hóa không ?
    Em vẫn xài nutrilatt cho bé.
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng y hệt bé này. Mím môi mím vào nhất quyết k ăn. Mình dùng hạ sách là cho nghe Xuân Mai mà con cũng chỉ ăn được 3-4 thìa tử tế. Hic hic
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, nhưng con nhà em chưa được 7 tháng nhưng nặng tới gần 12kg rồi nên em mới lo thừa cân, nhưng trộm vía cháu cứng và nghịch lắm. cháu biết lẫy từ lúc 4 tháng , bây giờ cho ngồi thì biết ngồi rồi nhưng chưa tự lật rồi ngồi lên được
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé ngà các mẹ này giống con nhà mình qua . giờ cũng đc 7m rồi mà cứ cho thìa cháo thìa bột vào là con cứ đùn ra đùn vào . xúc cho con đc vài chục ml cháo thì chắc phải ra ngoài nửa . nhiều khi chán chẳng muốn nấu nhưng nghĩ con tầm này rồi mà ko ăn đc cháo bột cũng lo
    • 83 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình cũng cần được các mẹ tư vấn giúp. Bé nhà mình lúc 5m bắt đầu ăn dặm rất ngon lành nhưng giờ 7m thì hình như bé ngán cháo rùi thì phải, cứ thấy cháo + thìa là bé ko chịu ăn, nhưng bé sẽ ăn rất ngon lành nếu mình cho ăn cơm + dùng đũa. Mình thấy bé đi tiêu tốt nếu ăn cơm nhưng vấn đề là bé còn nhỏ quá + chưa có cái răng nào thì làm sao đây?
    • 238 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Xem ra toàn bạn mắc bệnh nan y khó chữa nhỉ. Bé nhà mình cũng tập ăn từ hồi hơn 4 tháng. Bé bị táo bón do đại tràng dài, nếu ăn được một bát nước mắm cháo thôi thì đã đi ị được ngày 1 bãi rồi, thế mà bé phản đối ác liệt cái gì bé cũng ko ăn luôn (trừ sữa chua ko đường của vinamilk), ko những thế bé còn chỉ ăn sữa khi ngủ, ko áp dụng nổi adkn của các mẹ vì mình đi làm rồi lại 1 thân một mình nách 2 con ko đủ thời gian làm mọi thứ. stress quá, 2 tháng mẹ sụt 8kg còn con chả lên lạng nào

• 5,185 Bài viết

• 3,782 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 5.5 tháng tập ăn bột khóc ưỡn người lên, phun bột phì phì ra. Lúc đấy tưởng con không chịu ăn bột vì cho ăn dặm muộn. Trộm vía con ngàn lần, đến lúc 6 tháng tự nhiên há mồm ăn thun thút. Tớ nghĩ là khi các bé chưa sẵn sàng thì các mẹ k nên ép bé đến phát sợ, sẽ bị tâm lý cả mẹ và con. Cứ tập ăn dần dần, mỗi lần ít một thôi, bé phản ứng dữ là ngưng luôn. Đừng nghĩ con người ta ăn được ở 6 tháng là tất cả trẻ con đều như vậy, mỗi đứa một tính. con nhà bạn mình tới 7 tháng mới chịu ăn bột và ăn rất ngoan. Con mình bây giờ đồng hồ sinh học khá chuẩn, giờ cứ đến giờ ăn, đặt nằm vào ghế là mồm tóp tép rồi cơ.
    • 5,185 Bài viết

• 3,782 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi methuyeudau Xem bài viết
    Mình cũng cần được các mẹ tư vấn giúp. Bé nhà mình lúc 5m bắt đầu ăn dặm rất ngon lành nhưng giờ 7m thì hình như bé ngán cháo rùi thì phải, cứ thấy cháo + thìa là bé ko chịu ăn, nhưng bé sẽ ăn rất ngon lành nếu mình cho ăn cơm + dùng đũa. Mình thấy bé đi tiêu tốt nếu ăn cơm nhưng vấn đề là bé còn nhỏ quá + chưa có cái răng nào thì làm sao đây?
    7m quá nhỏ để ăn cơm dù là cơm nát đi nữa. Mình nghĩ bạn mua phomai các vị rồi trộn với cháo đổi vị cho con thử xem. Chịu khó đổi món nữa. Chứ giờ ăn cơm thì làm sao dạ dày bé chịu nổi.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Kg biết bé nhà các mẹ đã biết ngồi chưa, cho ăn nằm hay ngồi vậy? Chứ bé nhà mình ngồi chưa vững nên trước giờ toàn cho ăn nằm. Cho ngồi ăn toàn rớt ra ngoài. Nằm ăn còn đc vài muỗng. Lúc mới cho ăn há miệng mút chùn chụt sướng ghê, vậy mà bây giờ miệng lúc nào cũng ngậm
    • 83 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    7m quá nhỏ để ăn cơm dù là cơm nát đi nữa. Mình nghĩ bạn mua phomai các vị rồi trộn với cháo đổi vị cho con thử xem. Chịu khó đổi món nữa. Chứ giờ ăn cơm thì làm sao dạ dày bé chịu nổi.
    Mình vẫn đang tiếp tục cho bé ăn cháo, nhưng lần này thì cho con vào xe và chạy te te theo đút. Đây là hạ sách, phải chịu thôi, híc. Mình cũng vẫn đổi món cháo xoành xoạch ấy mẹ haivan2410 àh!
    • 236 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bé nhà mình ngồi chưa vững nên mình cũng toàn bế cho ăn, cho nằm ăn mình nghĩ không tốt cho bé lắm. Khi nào bé cứng cáp, ngồi vững thì mình mới cho vào ghế tập ăn dặm ngồi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mainhi141106 Xem bài viết
    Kg biết bé nhà các mẹ đã biết ngồi chưa, cho ăn nằm hay ngồi vậy? Chứ bé nhà mình ngồi chưa vững nên trước giờ toàn cho ăn nằm. Cho ngồi ăn toàn rớt ra ngoài. Nằm ăn còn đc vài muỗng. Lúc mới cho ăn há miệng mút chùn chụt sướng ghê, vậy mà bây giờ miệng lúc nào cũng ngậm
    • 83 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Giờ thì mình pó tay với con bé, chỉ uống sữa thui, bé uống cũng ngon lành, cũng tăng cân nhưng uống sữa + ăn vặt thì sao mà đủ năng lượng cho bé hoạt động nhỉ các mẹ? mình cần mẹ nào thông thái chỉ giúp mình với.
    • 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào mẹ thuydung-loves!
    Đúng là giai đoạn tập cho bé ăn dặm thật gian nan, giờ nghĩ lại mình còn giật mình và nghĩ sao lúc đó mình kiên nhẫn vậy! Bé nhà mẹ hơi giống bé nhà mình trước kia đó. Mình tham khảo sách của bs Đỗ Hồng Ngọc (quyển dành chi các bà mẹ sinh con đầu lòng) 4 tháng là mình nấu nước rau củ +cá (thịt) pha với sữa cho bé dùng rồi (mình còn it sữa nên bé phải uống sữa bột). Đến 6 tháng mình cho thêm tí bột, mỗi lần nấu chỉ vài muỗng. Mỗi lần cho bé ăn là một cuộc vật lộn, bé khóc tùm lum, miệng ngậm lại, phun phèo phèo. Mình không sao dỗ dành được, mình đành làm như thế này,đút muỗng vào miệng bé, để nguyên đó, không cho bé phun ra, nếu bé ngậm lại khi đưa muỗng vào, mình lấy muỗng nại nại miệng bé nhè nhẹ. Quan trọng là mình có kiên trì hơn bé không, cuối cùng cuộc chiến mình thắng-bé thua. Nói thì nhanh và đơn giản vậy nhưng đến mấy tháng trời mình mới tập cho bé ăn được. Đôi khi muốn tập cho bé có thói quen nào đó, ta cũng hơi giấu sự mềm yếu đi, cương quyết hơn, lúc dung muõng cho bé không ngặm lại hay đưa muỗng nại nại miệng bé, nước mắt mình muốn ứa ra nhưng nghĩ đến việc con không đủ chất, bị suy dinh dưỡng hay chậm phát triển mình cố gắng sao cho con quen dần. Thời gian đó mình muốn bị stress luôn. Nếu bé chưa ngồi được, mẹ kê gối nửa người cho bé để không bị sặc và trào ngược thức ăn. Có thể bé không chịu loại bột đó, bé thíc ăn cơm vì vị của cơm dễ ăn...bé nhà mình thích xin rau bố mẹ ăn lắm. nếu mẹ theo dõi thấy bé đi tiêu tốt thì cho bé ăn cơm đi, mà là cơm nhão, nấu gạo đến khi gạo nở búp(chưa nhừ) mềm là được. Đến khi mọc răng rồi, bé cũng không them nhai cơm lien đâu mà sợ chưa có răng không nhai được. Thức ăn quan trọng, mẹ phải xem có nên thay đổi cách nấu hay loại thức ăn nào đó...bé đang ăn mà tự dung không ăn nữa, loại trừ bệnh lý, mọc răng, có thể bé ngán ăn mãi một thứ thức ăn rồi đó. Nếu bé quá khó, sợ bé không đủ chat, mẹ làm như mình, xay rau củ, thịt cá lấy nước cho uống tạm thời trong thời gian tập ăn dặm. Giai đoạn này nếu lơ là chút là bé chậm tang cân hay không đủ sức đề kháng do đã hết chat đề kháng được từ mẹ nên dễ bệnh. Hãy kiên trì, ngày thứ nhất 1 muỗng, ngày thứ 2, 2 muỗng...từ từ tang lên. Con mẹ thích ăn rau, hay lấy rau dụ dỗ bé. Từ kinh nghiệm của mình, đừng cứng nhắc quá trong việc cho bé ăn dậm, hãy bổ sung bằng nhiều cách cho bé đủ chat, ăn cách này không được thì dung cách khác. Mình có nhỏ em ở quê, con khó ăn, không chịu ăn rau củ, nên chỉ cho ăn cơm cá thịt, ăn lại it nên suy dinh dưỡng, mình kêu xay như sinh tố cho bé ăn...k chịu giờ đã 4 tuổi mà như bé 2 tuổi.
    Mẹ xem thử có làm được không nhé.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chán quá. giờ trẻ thơ có vẻ kén ăn quá à, bé nhà em cũng thế, nói tới vấn đề ăn uống của con mà cũng dài cả thế kỉ. stres vì con mất. sữa ngoài ko ăn, bột cũng đánh vật với con được vài miếng là cũng khổ với bé rồi,. giờ bé dc hơn 7 tháng rồi mà đã được 7 kg đâu chứ. chán nản lăm các mẹ à, em cũng đang tính cho bé ra viện dinh dưỡng 1 lần xem thế nào chứ. công việc suốt nên chưa đi đuợc mà nhìn con mẹ cũng phát ốm. có mẹ nào có kinh nghiệm nuôi con thì chia sẻ với em với nhá
    • 83 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Auhuynh Xem bài viết
    Chào mẹ thuydung-loves!
    Đúng là giai đoạn tập cho bé ăn dặm thật gian nan, giờ nghĩ lại mình còn giật mình và nghĩ sao lúc đó mình kiên nhẫn vậy! Bé nhà mẹ hơi giống bé nhà mình trước kia đó. Mình tham khảo sách của bs Đỗ Hồng Ngọc (quyển dành chi các bà mẹ sinh con đầu lòng) 4 tháng là mình nấu nước rau củ +cá (thịt) pha với sữa cho bé dùng rồi (mình còn it sữa nên bé phải uống sữa bột). Đến 6 tháng mình cho thêm tí bột, mỗi lần nấu chỉ vài muỗng. Mỗi lần cho bé ăn là một cuộc vật lộn, bé khóc tùm lum, miệng ngậm lại, phun phèo phèo. Mình không sao dỗ dành được, mình đành làm như thế này,đút muỗng vào miệng bé, để nguyên đó, không cho bé phun ra, nếu bé ngậm lại khi đưa muỗng vào, mình lấy muỗng nại nại miệng bé nhè nhẹ. Quan trọng là mình có kiên trì hơn bé không, cuối cùng cuộc chiến mình thắng-bé thua. Nói thì nhanh và đơn giản vậy nhưng đến mấy tháng trời mình mới tập cho bé ăn được. Đôi khi muốn tập cho bé có thói quen nào đó, ta cũng hơi giấu sự mềm yếu đi, cương quyết hơn, lúc dung muõng cho bé không ngặm lại hay đưa muỗng nại nại miệng bé, nước mắt mình muốn ứa ra nhưng nghĩ đến việc con không đủ chất, bị suy dinh dưỡng hay chậm phát triển mình cố gắng sao cho con quen dần. Thời gian đó mình muốn bị stress luôn. Nếu bé chưa ngồi được, mẹ kê gối nửa người cho bé để không bị sặc và trào ngược thức ăn. Có thể bé không chịu loại bột đó, bé thíc ăn cơm vì vị của cơm dễ ăn...bé nhà mình thích xin rau bố mẹ ăn lắm. nếu mẹ theo dõi thấy bé đi tiêu tốt thì cho bé ăn cơm đi, mà là cơm nhão, nấu gạo đến khi gạo nở búp(chưa nhừ) mềm là được. Đến khi mọc răng rồi, bé cũng không them nhai cơm lien đâu mà sợ chưa có răng không nhai được. Thức ăn quan trọng, mẹ phải xem có nên thay đổi cách nấu hay loại thức ăn nào đó...bé đang ăn mà tự dung không ăn nữa, loại trừ bệnh lý, mọc răng, có thể bé ngán ăn mãi một thứ thức ăn rồi đó. Nếu bé quá khó, sợ bé không đủ chat, mẹ làm như mình, xay rau củ, thịt cá lấy nước cho uống tạm thời trong thời gian tập ăn dặm. Giai đoạn này nếu lơ là chút là bé chậm tang cân hay không đủ sức đề kháng do đã hết chat đề kháng được từ mẹ nên dễ bệnh. Hãy kiên trì, ngày thứ nhất 1 muỗng, ngày thứ 2, 2 muỗng...từ từ tang lên. Con mẹ thích ăn rau, hay lấy rau dụ dỗ bé. Từ kinh nghiệm của mình, đừng cứng nhắc quá trong việc cho bé ăn dậm, hãy bổ sung bằng nhiều cách cho bé đủ chat, ăn cách này không được thì dung cách khác. Mình có nhỏ em ở quê, con khó ăn, không chịu ăn rau củ, nên chỉ cho ăn cơm cá thịt, ăn lại it nên suy dinh dưỡng, mình kêu xay như sinh tố cho bé ăn...k chịu giờ đã 4 tuổi mà như bé 2 tuổi.
    Mẹ xem thử có làm được không nhé.
    Cảm ơn mẹ vì lời khuyên hữu ích, chắc mình cũng phải kiên trì cho bé ăn thôi. Lắm lúc mình cũng muốn bỏ cuộc vì mệt mỏi đi làm cả ngày, về nhà lại núi việc, nhưng nhìn con ko ăn, lòng lại buồn, đâm lo rồi cáu bẳn hẳn lên. Trách sao các ông chồng cứ bảo có con là mấy bà cứ bị xì trét sao sao í. hì
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4