• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.24K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ.
    co mẹ nào giúp mình với,mình sinh em bé lúc 31 tuần.phải nằm lồng,màng phổi chưa tách.bây giờ bé sang tháng thứ 8 rồi ma mới dược 6kg thôi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,332 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AnNhi2514 Xem bài viết
    chào các mẹ.
    co mẹ nào giúp mình với,mình sinh em bé lúc 31 tuần.phải nằm lồng,màng phổi chưa tách.bây giờ bé sang tháng thứ 8 rồi ma mới dược 6kg thôi

Chào ban ! bé nhà mình cung sinh vao đầu tuần 32,bé bu tot nen k can nam long kính ,mấy tháng dau bé tăng rất nhanh nhung vi benh viem phoi va tiểu phế quan nen nằm viện lâu xuất viện về nhà chẳng tăng cân gì cả ....giờ tâm trạng minh cung sốt ruột như ban .bé nhà minh cung vừa sang tháng thứ 8 nè ,vì minh sinh bé 15.06.2010 DL .
    Nay bé nhà minh nặng 6,5kg mấy hom trước 6,7kg đấy nhưng ho hom Têt lai tuột cân ,,,minh dang tim bac si dinh duong giỏi xem sao ,minh da di dd 2 lan trong 1thang nhung chang tang can .
    Be nha minh bú it hơn hồi 3thang ,gio an dặm bột ngày 2 bữa vi bé k thèm an cháo ,toan la phun ra k àh ....minh nuoi con ma stress lắm !
    • 3 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mấy bé sinh non tháng thường là sẽ tăng cân nhanh vào 3 tháng đầu và bắt đầu tăng chậm lại vào các tháng sau so với các bé sinh đủ tháng. Các Mẹ cứ thấy con mình vẵn ăn được, phát triển mỗi ngày thì cứ yên tâm đi nhé (dù chậm nhưng từng ngày từng tháng đều có bước phát triển về vận động là được). Nếu đem so các bé với biểu đồ tăng trưởng chiều cao và cân nặng dành cho bé sinh non tháng thì vẫn là ok mà, các Mẹ cứ an tâm và bình tĩnh tin tưởng vào các con nhé, từng bước một các bé con sẽ rượt được bằng các bé sinh đủ tháng thôi ah. Mình cũng sinh non lúc 34 tuần nè, 3 em bé luôn, mỗi bé 1kg3 thôi ah, giờ cũng được 11 tháng rồi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 169 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heovade Xem bài viết
    Chào ban ! bé nhà mình cung sinh vao đầu tuần 32,bé bu tot nen k can nam long kính ,mấy tháng dau bé tăng rất nhanh nhung vi benh viem phoi va tiểu phế quan nen nằm viện lâu xuất viện về nhà chẳng tăng cân gì cả ....giờ tâm trạng minh cung sốt ruột như ban .bé nhà minh cung vừa sang tháng thứ 8 nè ,vì minh sinh bé 15.06.2010 DL .
    Nay bé nhà minh nặng 6,5kg mấy hom trước 6,7kg đấy nhưng ho hom Têt lai tuột cân ,,,minh dang tim bac si dinh duong giỏi xem sao ,minh da di dd 2 lan trong 1thang nhung chang tang can .
    Be nha minh bú it hơn hồi 3thang ,gio an dặm bột ngày 2 bữa vi bé k thèm an cháo ,toan la phun ra k àh ....minh nuoi con ma stress lắm !
    Bé nhà mẹ này sinh cùng ngày với con em đấy,lúc bé sinh được mấy kg hả mẹ nó.COn em được có 1,5kg thui ah,giờ gần 9 tháng mà cũng chỉ tầm ngót 7kg thui,mấy tháng rùi ko lên được kg nào hết,hjchjc,mà bé đang mọc răng nên 2 ngày nay chăẳg được thìa cháo nào rùi,em lo quá
    • 108 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Con mình nay đã được gần 4 tuổi,ngày mình sinh 2 bé,mỗi bé chị nặng 1kg9,nằm phòng dưỡng nhi bệnh viện Từ Dũ mất gần 1 tháng....

Nuôi bé sinh non,nhẹ cân,thiếu tháng, rất vất vả. Con e sinh ra 1kg9,sau thời gian nằm dưỡng nhi,nằm lồng hấp về với mẹ,cũng vẫn là 1kg9,bắt đầu những ngày chăm con,nhiều khi con không ăn,nhè ra,...em áp lực ,stress dữ lắm,nhưng quan trọng nhất,chăm bé,các chị cần nhất là KIÊN NHẪN.

Trong 6 tháng đầu, hàng tuần em đều cân cho bé,có hẳn 1 quyển tập ghi rất rõ ràng,ngày,tháng,con bao nhiêu kg,sau 1 tuần lên bao nhiêu gam,hay xuống bao nhiêu gam,ngày con đi ị mấy giờ,bao nhiêu lần,e đều ghi lại rất chi tiết. Em theo dõi rất kỹ tình trạng cân nặng cũng như sức khỏe của con.

Bé mọc răng,bỏ bú,hay biếng ăn là chuyện bình thường. Nếu mỗi ngày bé uống cách 2h bú 1 lần,mỗi lần 120ml sữa,con mọc răng hay sau mỗi đợt tiêm ngừa,các chị pha sửa ít lại,60ml hoặc 30ml,cho uống lần ít một,làm nhiều lần,làm sao đảm bảo đủ lượng sữa theo số tháng tuổi của bé là được. Nếu bé đã ăn dặm,các chị làm cháo hoặc bột loãng hơn ngày thường,giúp bé dễ nuốt hơn,bản thân mình trong những ngày mệt hoặc bệnh cũng chẳng muốn ăn,uống, dù là thức ăn ngon,các chị cứ nghĩ với bé cũng vậy.
    Em thấy cuốn sách "NUÔI CON MAU LỚN" (ko biết nhớ có chíh xác tên ko, bìa màu hồng,của Trung Tâm dinh Dưỡng Tphcm khá hay), các chị mua về tham khảo,có những thực đơn và chế độ ăn cho bé. Vào nhà sách, có quá nhiều loại,nhưng đa phần trùng lắp và viết chung chung ,em thấy đây là quyển sách hay,các chị tham khảo nha ,hy vọng chăm bé tốt hơn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi SongNguyen0708; 12/03/2011 vào lúc 02:28 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Em bé nhà mình sinh lúc 27 tuần, cân nặng chỉ 1,2 kg, ở BViện 1 tháng 20 ngày, nuôi theo phương pháp Kangaroo. Bữa nay gần 10 tháng, cân nặng hơn 9 kg. Nuôi trẻ sinh non vô cùng vất vả các mẹ nhỉ, nhóc mình nhỏ quá o tự bú được, mình vắt sữa cho con chỉ được 1,5 tháng, sau hết sữa phải cho con bú bình, thật là thiệt thòi.
    • 52 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Bé nhà em sinh lúc 27 tuần 5 ngày được 1330gr thôi, hiện giờ đang còn nằm lồng kính, các mẹ nào có kinh nghiệm về trẻ sinh non cho em hỏi vài câu:
    - Khoảng bao lâu thì bé được xuất viện về nhà ( nhớ con lắm các mẹ ạ)
    - Khi về nhà thì nên cho nằm phòng kín hay thông gió, vì nhà em không có máy lạnh, có 1 phòng trên lầu thì mùa nóng là sẽ rất nóng bức, còn em hiện tại thì nằm dưới đất, vì các cô nuôi trong lồng kính thì vẫn để nhiệt độ là 31-32 độ
    - Các bé bú mẹ thì có hay bị sặc sữa rồi tím tái không ạ?
    - Các bé sau khi tắm có hay bị tím tái không ạ?
    - Cho các bé bú thì ẵm trên tay hay nằm ạ? Lúc cho nằm thì em thấy bé bú không bị sặc, sau đó 1 cô khác vô bắt ẵm lên tay cho bú thế là con em sau đó bị tím tái?
    Hiện giờ con em nằm ở bv hùng vương, em đã được vô ấp kangaroo 1 lần, nhưng vì lúc sau khi bé bú thì bị gì đó, lúc bế lên cho ợ hơi thì bé tím tái, 2 vợ chồng sợ quá chạy đưa vô phòng cấp cứu bé, cũng may là chỉ cách mấy bước chân, các cô nói còn yếu thôi về đi, khi nào bé khỏe nhiều thì vô ấp tiếp
    Do đó em sợ khi về nhà bị mất bình tĩnh không xử lý được
    Cám ơn các mẹ ạh
    NB: 05/05/2012 - 1330gr - 39cm
    2months: 05/07/2012 - 2200gr
    11months: 5/4/2013 - 8kg - 70cm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình sinh thiếu 2 tháng sinh ngày 27 tháng 11 năm 2011
    bé sinh được 2kg giờ bé được gần 7 tháng rồi mà nặng có 8kg thôi. Nhưng nghịch lắm cười suốt ngày thôi
    dạo này bé lười ăn lắm. các mẹ có bí quyết gì ko?
    mình cho bé uống sữa enfalac dành cho trẻ sinh thiếu tháng thấy bé tăng cân đều lắm
    • 148 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubun27112011 Xem bài viết
    bé nhà mình sinh thiếu 2 tháng sinh ngày 27 tháng 11 năm 2011
    bé sinh được 2kg giờ bé được gần 7 tháng rồi mà nặng có 8kg thôi. Nhưng nghịch lắm cười suốt ngày thôi
    dạo này bé lười ăn lắm. các mẹ có bí quyết gì ko?
    mình cho bé uống sữa enfalac dành cho trẻ sinh thiếu tháng thấy bé tăng cân đều lắm
    bé nhà bạn SN trùng với bé nhà mình nhé. Nhưng bé nhà mình sinh sớm 4 ngày thôi. Giờ bé 8kg là quá chuẩn rồi bạn ạ, phát triển bình thường đấy. Bé nhà mình cũng chưa tới 8kg đâu. Nhưng được cái cu cậu rất cứng cáp, nhanh nhẹn, biết ngồi, biết bò 1 chút rồi, hay phun mưa, và nói ê a nhiều lắm. Từ lúc sinh tới 5 tháng đều bú sữa mẹ thôi, sau đó chuyển qua ăn dặm thì ăn TP bình thường, rau, khoai, gạo, cá... không hề ăn bột hay uống sữa ngoài. Mà bạn cho bé ăn gì? ADKN hay ăn bột, cháo kiểu VN?
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hiện tại mình cho bé ăn bột của viện dinh dưỡng quốc gia
    hôm nay thấy bé ăn bột ngon lành lắm, nhưng lười uống sữa quá cứ toe toét cười và nghich
    • 148 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubun27112011 Xem bài viết
    hiện tại mình cho bé ăn bột của viện dinh dưỡng quốc gia
    hôm nay thấy bé ăn bột ngon lành lắm, nhưng lười uống sữa quá cứ toe toét cười và nghich
    Có thể bé ăn bột nhiều nên thấy ngán sữa chăng. Dù bé ăn được nhiều bột nhưng bạn cũng nên hạn chế lượng để bé có thể bú nhiều hơn. Bé nhà mình thì ham bú sữa mẹ lắm. Buồn ngủ mà không có ti mẹ thì cũng không chịu ngủ đâu.
    • 74 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

con tớ sinh thằng đầu tiên bây giờ đã 9 tuổi rồi, lúc mới sinh 1kg5, trộm vía lớn mẹ chẳng phải lo khoản ăn uông nhưng thể lực kém hấp thu hơn trẻ đẻ bt nên gầy. Thằng em mình mới sinh 1kg9, bây giờ 7 tháng rồi lười ăn sữa kinh khủng, đã thế lại còn kén mùi vị sữa , sữa ko tăng cân thì thích uống, sữa tăng cân thì ko thích uống VD similacneosure, mẹ stress đây. Mình đang cho con khám GS Liên viện dinh dưỡng kô biết có ăn thua gì không đây
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

...Cháu em cũng bị sinh thiếu tháng, lúc mới sinh đc 2kg, chị em sinh ở bên Pháp, các bác sĩ toàn bắt chị e phải ấp bé vào ngực suốt cho hơi ấm cuả cơ thể mẹ tỏa vào bé, chị em làm thế suốt gần 2 tháng trời, đến mức lúc bé 3-5 tháng vẫn quen ngủ theo kiểu úp lên người mẹ. Sau đó lúc 6 tháng chị e cho ăn thêm bột thì mẹ em làm ruốc cóc gửi cho, c e trộn ruốc cóc cho bé ăn, vô cùng hiệu quả các mẹ nhé, thịt cóc rất nhiều dinh dưỡng cho các trẻ còi xương suy dinh dưỡng, bây giờ cháu em 7,5 tháng, nặng hơn 12kg, cao, bụ bẫm và khỏe lắm. Mong cho bé nhà các chị cũng sớm khỏe mạnh ạ
    ...ஐ♥ AMI'S CORNER ♥ஐ...
    • 367 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bé nhà tớ sinh lúc 28 tuần, nặng có 1.1 kg. Nằm viện 1.5 tháng, lúc về được 1.7kg, 3 tháng đầu về với mẹ lên cân lần lượt là 1.8, 1.7, 1.5kg, trộm vía khi được 5 tháng là bé đã được 7.2kg nhưng từ đó trở đi thì tăng chậm lắm. Đến bây giờ là được hơn 10 tháng, mới được có 8.5kg. Lúc bé về tớ cũng bị mất sữa do thức đêm triền miên chăm con và đầu óc căng thẳng. Tớ cho con ăn PreNan đến khi được 4.5kg là tớ chuyển sang dùng sữa Nhật. Trộm vía 7 tháng tớ cho ăn dặm, tớ cũng tập cho con ăn thô sớm. Đến bây giờ bé nhà tớ ăn cháo nguyên hạt, đặc gần như cơm nát rồi. Thức ăn giờ tớ băm chứ không còn xay nữa (trừ thịt bò thì vẫn xay vì thấy cu cậu không nhai nổi). Cu nhà tớ đi xe tập đi khắp nhà nhưng vẫn chưa bò và ngồi được. Trộm vía ngàn lần là tiêm phòng hay mọc răng không sốt gì cả, có mỗi một lần bị sốt vi rút cách đây 2 tuần thôi còn chưa ốm lần nào, trộm vía con yêu ngàn lần. Cu nhà tớ bây giờ có 7 cái răng rồi mà tớ đã thấy răng hàm bắt đầu trắng. Nhưng điều tớ lo là vận động của con chậm hơn các bạn đẻ đủ ngày đủ tháng nhiều, bé cũng mới biết với đồ chơi để chơi nhưng không nhanh như các bạn, cũng mới biết đòi mẹ bế. Chưa biết vỗ tay, nói chung là vận động kém. Mặc dù cũng được bác sĩ giải thích là các bé sinh non vận động sẽ kém các bạn nhưng tớ thấy vẫn lo quá. Có mẹ náo đã từng cho con đi tập vận động ở viện Nhi chưa?
    ------------------------------------
    • 74 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

thằng cu 1kg 9 nhà tớ thì bây giờ 7 tháng 3 tuần, biết trườn tiến khắp nhà, chưa biết bò nhưng nhấc hẳn người quì gối muốn bò , biết theo người quen, thích xem quảng cáo và đòi đồ chơi mình thích, thế có phát triển chậm không nhỉ?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MÌnh sinh bé lúc 29 tuần bé được 1,4 kg khi xuất viện bé đã được làm xét nghiệm kết quả tốt,hôm vừa rồi khám mắt võng mạc đã trưởng thành.Đến giờ bé được 2 tháng 5 ngày cân nặng 3,5 kg vẫn dùng similsac neo sua,mẹ nào có kinh nghiệm thấy bé của minh tăng cân như vậy có ổn k nhỉ chỉ giúp minh với
    • 125 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bé thứ 2 nhà mình đc sinh ra lúc 36W,2kg2.Mình trước cho uống Aptamin,mới đổi sang sưa U của Pháp.bjo bé 10th khoảng 8kg rưỡi .mình đang cho ăn gần giống pp ăn dặm của Nhật,bé ăn thô tốt.Nhưng bé chưa biết bò,chỉ biết trườn rồi ngồi dậy thôi.Mình cho đứng nhưng cg ko vững.Răng thì mãi 9th rưỡi mới mọc.Có chậm ko các mẹ?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

c ơi e hỏi chút.vậy bé fat triển thế nào hả c? bn tháng hóng chuyện, lẫy, cứng cổ hả c? e sinh non 31 tuần dc có 1,3kg.nằm lồng 9 ngày thì đc về.mỗi tháng bé tăng 1kg.giờ đc 4 tháng mà chưa hóng chuyện chỉ nhìn theo đc thôi.cũng chưa cứng cổ.e lo lắm