Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Có phải bé mọc răng sớm là sẽ chậm lên cân?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.4K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến,
    Có mẹ nào có con mọc răng sớm mà cân nặng vẫn phát triển bình thường không. Mình có người bạn nói trẻ con mọc răng sớm là không lên cân được mình lo quá chẳng biết có đúng không vì con mình mọc răng từ lúc 5 tháng, bây giờ được hơn 6 tháng chuẩn bị có 4 răng. Chẳng biết thông tin trên có đúng không nếu đúng thì mình buồn quá vì con trai mình hơn 6 tháng mà mới có gần 6.5kg :Crying: có mẹ nào có thông tin gì về điều này vui lòng chia sẻ cho mẹ Tôm với chứ từ khi biết được thông tin này mẹ nó buồn quá.
    Mong tin của các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ngoài giúp việc, chẳng ai cho bé ăn được

(Em đẹp) – Chẳng biết nhà khác thế nào chứ nhà em chỉ mỗi giúp việc mới cho con ăn được thôi. ...

• Có phải bé mọc răng?

Các mẹ cho mình hỏi với. Bé nhà mình được 6 tháng, hai hôm nay bé sốt nhẹ (37,4 độ, đo ở nách). Bé vẫn ăn nhưng hơi quấy, ngủ không yên. Bé chảy dãi gần 2 tháng nay rồi. Vậy có phải bé sốt mọc răng không? Nghe nói có dịch sốt virus nhưng nếu sốt vi rus thì bé phải sốt cao chứ nhỉ? Cám ơn nhiều.

• Mỗi lần bé giật mình là khóc có phải do mọc răng?

Bé trai nhà em được 18 tháng rồi, răng mọc được 9 cái. Giờ đang chuẩn bị mọc thêm 1 cái bên hông và 1 răng hàm, răng hàm giờ nó xưng lên luôn. Tối ngủ giật mình dậy là khóc đến lặng người, phải đem ra võng ru thì mới ngủ tiếp, cả đêm làm từ 4-5 lần như vậy đó. Ban ngày đưa cái gì là ăn cái đó,...

• [Thông tin MBNĐ] Nghị quyết quốc hội về việc thí điểm cho tổ chức, cá nhân...

NGHỊ QUYẾT CỦA QUỐC HỘI KHÓA XII, KỲ HỌP THỨ 3, SỐ 19/2008/NQ-QH12 NGÀY 03 THÁNG 06 NĂM 2008 ...

• Các món ăn dặm từ 12 loại trái cây

Mùa hè đến cũng là lúc nhiều loại trái cây vào mùa. Mình chia sẻ các món ăn dặm từ 12 loại trái cây...

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ nó ah, chắc là như thế bởi vì cún nhà mình cũng vậy, sáu tháng đã mọc răng, 9t thì đc 7 cái răng, giờ 10.5t mà được có 7.7 kg, nhỏ xíu luôn, kh bíêt có phải suy dd không nữa. Mình cho ăn đủ tôm , cua , cá , thịt, trứng, sữa, đậu, rau, củ, quả...theo đúng thực đơn cho trẻ từ 6-12t, vậy mà cún vẫn bé, lên cân thì chậm ơi là chậm, nhưng đc cái nhiều răng mà lại cứng cáp, ngủ thì cũng không ngọ ngoạy lắm, tối thường ngủ một mạch đến 4, 5h sáng rồi ngọ ngoạy một tý lại ngủ tiếp, giờ con bé tớ cũng chẳng biết làm thế nào nữa. Chán:RollingEy:!!!!
    Mẹ nó cứ cố chăm con tốt là được rồi!!!
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi atinyhand Xem bài viết
    Mẹ nó ah, chắc là như thế bởi vì cún nhà mình cũng vậy, sáu tháng đã mọc răng, 9t thì đc 7 cái răng, giờ 10.5t mà được có 7.7 kg, nhỏ xíu luôn, kh bíêt có phải suy dd không nữa. Mình cho ăn đủ tôm , cua , cá , thịt, trứng, sữa, đậu, rau, củ, quả...theo đúng thực đơn cho trẻ từ 6-12t, vậy mà cún vẫn bé, lên cân thì chậm ơi là chậm, nhưng đc cái nhiều răng mà lại cứng cáp, ngủ thì cũng không ngọ ngoạy lắm, tối thường ngủ một mạch đến 4, 5h sáng rồi ngọ ngoạy một tý lại ngủ tiếp, giờ con bé tớ cũng chẳng biết làm thế nào nữa. Chán:RollingEy:!!!!
    Mẹ nó cứ cố chăm con tốt là được rồi!!!
    Chi ơi, chắc thế đúng rồi.Con em cũng thế trộm vía đêm ngủ ngoan lắm. Ngủ một mạch đến sáng luôn mẹ còn toàn phải đút bình vào mồn cho ty vừa ty vừa ngủ cơ. Trộm vía cũng cứng cáp ( em nghĩ bé nên nhẹ cân thì nhanh nhẹn vậy thôi ) Chi ơi thế con nhà chị lúc sinh được mấy cân. Em cũng làm đủ cách để cho con tăng cân nhưng chán lắm chẳng thấy nó tăng. Công nhận con còi chán thật em chán quá cơ.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ilovetom Xem bài viết
    Các mẹ thân mến,
    Có mẹ nào có con mọc răng sớm mà cân nặng vẫn phát triển bình thường không. Mình có người bạn nói trẻ con mọc răng sớm là không lên cân được mình lo quá chẳng biết có đúng không vì con mình mọc răng từ lúc 5 tháng, bây giờ được hơn 6 tháng chuẩn bị có 4 răng. Chẳng biết thông tin trên có đúng không nếu đúng thì mình buồn quá vì con trai mình hơn 6 tháng mà mới có gần 6.5kg :Crying: có mẹ nào có thông tin gì về điều này vui lòng chia sẻ cho mẹ Tôm với chứ từ khi biết được thông tin này mẹ nó buồn quá.
    Bạn đừng lo lắng thế theo mình nghĩ ko phải vì mọc răng sớm mà con chậm lên cân đâu. Bé nhà bạn mọc răng và ngủ ngoan như thế là tốt quá rồi còn gì, như vậy con ko bị còi xương, ko bị thiếu canxi. Chứ như con mình đây này 9 tháng rồi mới có 8kg thôi mà chưa mọc cái răng nào cả mẹ cũng đang lo lắng sốt hết cả ruột lên đây này. Bạn cứ an tâm đi nhé.
    • 216 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Các mẹ đừng quá lo lắng, bé nhà em thì từ 4 tháng đã mọc 2 răng rồi, và cứ liên tục 2 tuần mọc thêm răng, hihi mỗi lần như thế thì khổ vô cùng. Mọc răng khiến bé đau nướu nên lười ăn uống lắm, gần như chỉ có chịu ti mẹ thôi. Vì vậy dẫn đến tình trạng suy dinh dưỡng tạm thời trong thời kì mọc răng. Nhưng sau khi hết đau nướu bé lại ăn uống bình thường trở lại, thậm chí ăn bù bữa nữa. Thế nên theo như tình trạng của con em, em kết luận rằng trong giai đoạn mọc răng thì bé sẽ chậm lên cân ạ, vì thế các mẹ đừng stress quá nhé. Hãy để tinh thần lạc quan 1 chút để có sức khỏe và tinh thần sảng khoái để chăm con nè.
    Chúc các mẹ 1 ngày vui vẻ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng mọc răng từ lúc 5 tháng, giờ 11 tháng rồi nhưng hình như hơi nhỏ, tháng trước cu cậu chỉ nặng 8kg và dài 75cm. Mình cũng không biết liệu có phải do mọc răng sớm mà cu cậu thấp bé nhẹ cân vậy không, vì lúc mình sinh bé nặng 3,5kg và dài 51cm, cũng không đến nỗi nào đúng không, vậy mà càng nuôi càng thấy con bé đi :Sad:....buồn quá!
    • 14,688 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Jerry nhà mình đựoc 7 tháng đã có 4 cái răng (2 răng cửa dưới đã dài, 2 răng cửa trên được 1/2 rồi) và đang mọc thêm 2 cái răng nữa...Tổng cộng là sẽ có 6 bạn răng...Cân nặng lúc 7 tháng là 8.5ký..Chiều dài thì mình không đo nhưng bé đã dài 70cm từ tháng thứ 5...Nói chung là mức phát triển bình thường nên mình không biết là mọc răng thì bé chậm lên cân...Nhưng mình nghĩ cũgn có thể do mọc răng đau , khó chịu nên bé có thể lười ăn đấy :Rose:
    • 442 Bài viết

• 1,381 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là bé mọc răng sớm thì sẽ chậm phát triển cả chiều cao và cân nặng vì lượng Canxi phải huy động vào răng lợi cả rồi. Hơn nữa bé mọc răng thì đau nên ăn uống cũng giảm sút. Trừ những bé khỏe mạnh có sức đề kháng tốt thì mới phát triển và bụ bẫm được, còn lại thì đa số mình thấy đều còi. Con mình cũng răng lợi mọc nhiều lắm nên còi kinh khủng. 5,5 tháng bắt đầu mọc 2 răng, 9 tháng đã mọc 8 cái răng dài rồi nên bé cũng còi lắm. 9 tháng mà được có 8kg thôi. Lại còn thiếu cả chiều cao nữa. Mấy tháng liền không lên cân mặc dù bé ăn uống trộm vía cũng nhanh và ngoan lắm. Có điều gần đây, đêm bé ngủ cũng không ngoan lắm, tóc thì dựng ngược lên. Không biết có phải bé mọc răng nhiều nên thiếu Canxi không nữa
    • 223 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi billauburn Xem bài viết
    Bạn đừng lo lắng thế theo mình nghĩ ko phải vì mọc răng sớm mà con chậm lên cân đâu. Bé nhà bạn mọc răng và ngủ ngoan như thế là tốt quá rồi còn gì, như vậy con ko bị còi xương, ko bị thiếu canxi. Chứ như con mình đây này 9 tháng rồi mới có 8kg thôi mà chưa mọc cái răng nào cả mẹ cũng đang lo lắng sốt hết cả ruột lên đây này. Bạn cứ an tâm đi nhé.
    Bạn ơi, con mình 11 tháng mới mọc cái răng đầu tiên đấy, sau đấy số răng mọc cũng chậm hơn các bé khác nữa cơ, nhưng đến 2 tuổi thì cũng đủ 20 cái thôi nên bạn không phải lo lắng gì đâu. Mình cũng không biết có phải vì giai đoạn mọc răng thì con sẽ chậm phát triển hơn không, vì con mình mọc răng muộn nên trộm vía con cũng phát triển bình thường, 1 tuổi nặng 12kg.
    • 45 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ilovetom Xem bài viết
    Các mẹ thân mến,
    Con em cũng mọc răng từ lúc 5 tháng. Đến khi được 10 tháng tuổi thì đã mọc được 8 răng. Trộm vía cháu vẫn tăng cân đều. 11 tháng thì được gần 11kg. Em cũng được chị bác sỹ nhi cho biết là giai đoạn cháu mọc nhiều răng cùng một lúc như thế thì nhu cầu canxi cũng cao hơn nên phải chú ý bổ sung canxi,vit D cho cháu
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5