• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.54K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 108 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào cả nhà, tình hình là bé nhà em được bác sĩ dặn là đến tháng thứ 6 quay lại chích ngừa cúm, trước khi đi vài ngày cho bé ăn trứng gà, và theo dõi phả ứng cơ thể của bé, nhưng em không biết chế biến trứng như thế nào cho bé ăn, vì em có đọc thông tin là chỉ nên cho trẻ giai đoạn này ăn bột trứng thôi. Có mẹ nào biết cách chế biến cho em xin tí kinh nghiệm với ah. Cám ơn các mẹ nhiều lắm..
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 27 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hi bạn.

Mình vừa mới cho bé nhà mình thử ăn trứng được 2 hôm, mình thử nói cách của mình cho bạn nhé. Ngày đầu: Trứng luộc chín, lấy gần 1/4 lòng đỏ trộn với nước dùng (nước luộc của bắp cải, củ cải trắng, cà rốt, hành tây, gà) khoảng được 5ml. Bạn nhà mình kg ưng kiểu này, cho thìa đầu tiên bạn ấy rùng mình hehe biểu hiện kg thích của bạn ý. Mình tạm ngưng 1 ngày kg cho ăn. Ngày tiếp theo: Trứng luộc chín, lấy cũng 1/4. Nhưng lần này trộn vào 1 góc bát bột (gạo). hehe Trộm vía bạn ấy rất khoái, ăn rất ngoan.

Hy vọng sẽ giúp được bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em cam on chi nha, ah chi oi, vay minh nau chao ray nhuyen tron nhu vay chac cung duoc chi ha, e se ap dung thu cach cua chi. Cam on chi lan nua nhe,
    • 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con mình giờ hơn 6t. Mình đọc sách thấy nói bé dưới 1 tuổi ko nên cho ăn nguyên 1 lòng đỏ nên mình cho cháu ăn 1/2. Mình không cho con ăn bột mà cho ăn cháo xay. Mình cho chao (vừa đủ ăn) và một ít carot xay nhuyễn, đun sôi rồi tắt bếp đi, cho 1/2 lòng đỏ đã đánh nhuyễn vào cháo quấy lên sau đó lại bật bếp đun cho chín(bỏ trứng khi cháo đang sôi thì trứng hay bi vón), tắt bếp và cho 1/2 thìa cafe dầu oliu vào. Thấy bé ăn ngon, đi vệ sinh phân lành mà rất đều đó.
    • 1,263 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn 7th rùi, tạn cuối tháng thứ 6 mình mới cho bé an bột trứng, mình ninh nước xương rồi xay thêm rau cho vào kuấy cùng bột và lòng đỏ trứng (mình chỉ cho 1/2 cái thôi an nhìu sợ bé khó tiêu), bột chín thì mình cho thêm chút dàu ăn kiddy. trộm vía bé nhà mình ăn ngon lành, nhưng 1 tuần chỉ nên cho ăn mấy bữa bột trứng thôi, ngoài trứng thì có thể xay tôm, thịt lợn, thịt bò... cùng rau củ quả cho bữa bột của bé phong phú.
    Em Tẹt: :Nb:3,1kg , 1m: 4,2kg 3m: 5,3kg 4m: 6,7kg 5m: 7,2kg-2 răng 6m: 8kg 7m: 8,5kg-72cm- 7 răng 8m: 9kg-8 răng [/COLOR],ngồi vững 9m vẫn thế cuối 9m: 9,5kg-8 răng---> đầu 10m bỏ ăn, sốt 9kg 10m15d 9,8kg -8r 10m: phỏng rạ--->biếng ăn--->9kg, 77cm11M9,4kg,12M:9,4kg,13M:9,6kg-rõ8R cửa 2r hàm dưới, 14M 9,8kg, rõ thêm 2 răng hàm trên, 4 răng nanh-->18r-đi bộ đội, tự đứng tênh tênh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 130 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình thì cho bé mình ăn bánh plan,bác sĩ nói cách này cũng okie
    Mình học cách làm bánh flan bằng sữa bột cho bé,đánh tan 1 quả trứng và 120ml sữa bột,chia ra nhiều phần nhỏ đem hấp cách thủy,bảo quản trong tủ lạnh được 3 ngày,bé mình rất chịu ăn món này
    • 1,263 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mervyn Xem bài viết
    Mình thì cho bé mình ăn bánh plan,bác sĩ nói cách này cũng okie
    Mình học cách làm bánh flan bằng sữa bột cho bé,đánh tan 1 quả trứng và 120ml sữa bột,chia ra nhiều phần nhỏ đem hấp cách thủy,bảo quản trong tủ lạnh được 3 ngày,bé mình rất chịu ăn món này
    Nhưng vấn đề là cả 1 quả trứng hay chỉ mỗi lòng đỏ hả bạn? Mà bé nhà mình chỉ bú sữa mẹ thôi thì kiếm đâu ra sữa nhỷ?
    Em Tẹt: :Nb:3,1kg , 1m: 4,2kg 3m: 5,3kg 4m: 6,7kg 5m: 7,2kg-2 răng 6m: 8kg 7m: 8,5kg-72cm- 7 răng 8m: 9kg-8 răng [/COLOR],ngồi vững 9m vẫn thế cuối 9m: 9,5kg-8 răng---> đầu 10m bỏ ăn, sốt 9kg 10m15d 9,8kg -8r 10m: phỏng rạ--->biếng ăn--->9kg, 77cm11M9,4kg,12M:9,4kg,13M:9,6kg-rõ8R cửa 2r hàm dưới, 14M 9,8kg, rõ thêm 2 răng hàm trên, 4 răng nanh-->18r-đi bộ đội, tự đứng tênh tênh
    • 130 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình thì làm cả quả,lòng đỏ và lòng trắng,vì đọc tài liệu thấy lòng trắng trứng hấp hay đun trên 70 độ thì ăn dễ tiêu,hôm qua mình làm thử bằng lò viba thì mình để 1'10 giây là bánh vừa chín,tuy nhìn không đẹp bằng hấp cách thủy (cách này thì làm khoảng 40' và phải thường xuyên mở nắp nồi để nước không vào bánh)
    Còn về sữa thì mình nghĩ bạn dùng sữa mẹ cũng được,vắt được bao nhiêu thì lấy lượng trứng bấy nhiêu (1 quả trứng mình dùng 120ml sữa),mình thấy nhìu mẹ còn dùng sữa mẹ làm yaourt cho bé còn được mà
    • 1,263 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Dùng sữa mẹ cũng được sao? Hay đấy trứng gà thì đầy tủ, sữa thì sẵn trong ngực rồi, mai mình sẽ thử làm bánh theo cak bạn chỉ? Thak kiu lần nữa nha!
    • 27 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hi các mẹ.
    Theo khuyến cáo của hiệp hội nhi khoa Hàn Quốc (Vì mình đang ở Hàn mà) thì thức ăn cho bé theo độ tuổi như sau:
    4-5 tháng: Cháo, bột gạo, khoai lang, khoai tây.
    6-7 tháng: Đậu, đậu phụ, rau xanh, cà rốt, cá da trắng, thịt gà, thịt bò, lòng đỏ trứng. Trái cây gồm có: Táo, chuối, dưa hấu... (Ở VN mình hoa quả nhiều nên cũng không phải là giới hạn trong chừng này.)
    8-11 tháng: Bổ sung thêm sữa chua, thức ăn chế biến từ bột mỳ.
    12 tháng trở lên: Cho bé ăn cơm nát, cơm nếp nấu với các loại đậu, sữa đậu nành, cá da đen, thịt lợn, sữa tươi, lòng trắng trứng. Hoa quả thì thêm các loại có độ axit cao như cam quýt, dâu tây...
    Mình đưa ra đây hi vọng các mẹ tiện tham khảo và áp dụng cho bé yêu nhé.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,263 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

12 tháng trở lên đã cho ăn cơm nát đc rùi seo mẹ nó? Nhưng nếu bé ít răng thì ăn thế nào đc nhỷ? ^^
    • 545 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

mình thấy có mẹ hướng dẫn làm bánh flan cho bé từ 6m tuổi bằng sữa bột. Theo mình tìm hiểu thì sữa bột hay sữa mẹ khi để nhiệt trên 70 độ thì thường bị mất chất. vậy thì sao các mẹ. Bé thứ hai nhà mình sắp tròn 6m mà không hợp tác ăn bột thậm chí sữa còn chê nên mình rất băn khoăn vụ này.
    • 3,408 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Ui mình nghĩ 12 tháng đã cho ăn cơm nát có sớm quá ko mẹ nó?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meomeocy Xem bài viết
    12 tháng trở lên đã cho ăn cơm nát đc rùi seo mẹ nó? Nhưng nếu bé ít răng thì ăn thế nào đc nhỷ? ^^
    • 108 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Nếu trẻ dưới 1 tuổi thì chỉ ăn lòng đỏ thôi, vì lòng trắng dễ bị dị ứng , rất nguy hiểm.Các bạn nên chờ khi bé qua 1 tuổi
    • 108 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bé ít răng, nhưng nướu( lợi) rất cứng, còn cơm thì lấy phần dưới nồi (mềm).Con mình giờ mới 11 thg, bé không thích cháo hay bột từ khi mới tập ăn , bé bắt đầu thích các thứ có thể nhai , nhai chứ không thích nát, vì vậy9-10 tháng mình đã cho con ăn cơm nguyên hạt rùi,trái cây thì cứ cắt miếng dài , mỏng là bé cứ cắn nhai.Tuy nhiên không phải bé nào cũng nhai được , có nhiều bé vì bắt đầu tập ăn từ nhuyễn đến thô, thì bé nhai rất tốt , còn bé nào mà mẹ không tăng độ thô ( cứ xay tă hoài) thì dù bé hơn 1 tuồi vẫn không ăn được đồ thô, cứ lợn cợn là nhả , ngậm , hoặc ói.Kinh nghiệm từ 2 đứa con trước (xay tă) đứa này mình không xay , mà chỉ nghiền khi đã ăn dặm được 2-3 tháng(tháng thứ 8) và cắt miếng nhỏ( tháng 9-10) bây giờ 11 tháng thì ít khi nấu riêng cho bé , mà mình đi đâu , ăn gì , bé ăn thứ đó, ( đồ tàu , việt , mỷ) đều ăn được.Và đương nhiên là tă không cay , và không quá cứng, trộm vía con , cả nhà dắt bé đi bao bụng 2 lần rùi( lúc 9 thg , 10thg 2 tuần).Còn ăn ở quán thì không biết bao nhiêu lần hihi,(ngồi ghế đàng hoàng, và túm tỉm nhai dễ ghét lắm). Mình cũng học hỏi từ diễn đàn, chứ có tài gì đâu, nhưng thật sự là rất hữu hiệu.Các mẹ thử đi, rồi sẽ thấy những ngày cuối tuần thật tuyệt vời . Hôn các bé nhiều nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ThienThichTho; 03/03/2012 vào lúc 09:46 PM.
    • 58 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

con mình dc 7th rùi và mình cho bé ăn trứng từ khi 5,5th cơ.trộmỗi lần mình chỉ cho bé ăn 1/4 quả thui mặc dù bé vẫn muốn ăn nữa.lúc đầu mình trộn với bột cho con ăn thì con khá thích.còn bây giờ mình cho con ăn trực tiếp luôn.cứ cho vào mồm là bé bỏm bẻm nhai thui.con mình chưa có cái răng nào nhưng lợi con khá cứng.con đã ăn dc rau loại củ rùi.mình cứ để nguyên miếng cho con cầm ăn thịt thì xé nhỏ ra cho ăn.cơm thì cứ đút vài hạt vào cho con nhai hoa quả thì cắt miếng dài
    • 459 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bỏng Ngô nhà mình cũng được 6 tháng đang trong giai đoạn ăn bột, tuần trước đưa đi viện Dinh dưỡng bác sĩ có cho 1 thực đơn cho bé 6 tháng tuổi trong đó có nói rõ là một tuần mẹ chỉ nên cho con ăn bột trứng 2 lần thôi, mỗi lần lấy nửa ( 1/2 ) lòng đỏ trứng gà nhé vì ăn trứng nhiều con sẽ bị đầy bụng. Mẹ nó quấy bột bình thường lúc bột sôi thì cho 1 chút gia vị và 1/2 lòng đỏ trứng gà vào nguấy đều, đợi 5p thì bắc ra rồi cho 1 thìa cafe dầu ô liu hoặc dầu gấc vào nhé. Chúc bé hay ăn chóng lớn...
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hãy ninh nước xương, luộc chín một chút bí đỏ rồi xay nhuyễn, sau đó cho lòng đỏ trứng vào nước xương cùng chút bột gạo, bí đỏ xay nhuyễn và chút gia vị vừa ăn quấy tan ra rồi cho lên bếp nấu, lưu ý là phải quấy đều tay đến khi thấy đũa xít xít khó quấy là bột chín, tắt bếp, cho một chút dầu ăn của trẻ em vào quấy đều rồi cho ra tô, để nguội bớt một chút là bé có thể ăn ngon miệng.