Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Cho bé 6 tháng ăn hoa quả như thế nào thì thích hợp?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 92.2K Lượt đọc
  • 254 Trả lời

44 Người đang theo dõi

• 43 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

bé nhà em đươc 7 tháng hơn rồi, em cho ăn cháo xay hồi 6 tháng ( em muốn bổ xung trái cây cho bé nhưng sao em cho be ăn sữa chua hay uống sưa tươi bé đều không ăn , không uống , cứ ngậm miêng cưng ngắt, mẹ cố đut vào thì lè ra và khóc la ôm sòm, nuoc cam cũng không chịu uống , đu đủ cũng không chịu ăn,dạo này còn chán ăn cháo nữa , em phải làm sao bây giờ ( trước giờ bé chỉ bú sữa mẹ thôi, giờ em vẫn chỉ cho bé uống sữame5 và cố ép bé ăn cháo. em thấy be nhà em an uống cực khổ quá ,ma cuối cùng ăn chẳng được bao nhiêu, Mẹ nào có kinh nghiêm trong việc này xin giúp em với . em cảm ơn rất nhiều ah.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TALAMA Xem bài viết
    bác ơi, thế phomai loại gì, chỉ cụ thể cho em đc ko, vì em toàn cho con ăn sữa chua thôi, chưa biết phomai là gì, bác giúp em với
    Em ở tp hcm, thường cho con ăn phô mai tươi dạng tuýp của Pháp, có thể mua ở 196 Võ Văn Tần q3. Vị phô mai ngọt ngọt, béo béo, bé nhà em thích lắm, có 3 mùi để bé ko bị ngán nữa.

• 123 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hieuthuy10 Xem bài viết
    bé nhà em đươc 7 tháng hơn rồi, em cho ăn cháo xay hồi 6 tháng ( em muốn bổ xung trái cây cho bé nhưng sao em cho be ăn sữa chua hay uống sưa tươi bé đều không ăn , không uống , cứ ngậm miêng cưng ngắt, mẹ cố đut vào thì lè ra và khóc la ôm sòm, nuoc cam cũng không chịu uống , đu đủ cũng không chịu ăn,dạo này còn chán ăn cháo nữa , em phải làm sao bây giờ ( trước giờ bé chỉ bú sữa mẹ thôi, giờ em vẫn chỉ cho bé uống sữame5 và cố ép bé ăn cháo. em thấy be nhà em an uống cực khổ quá ,ma cuối cùng ăn chẳng được bao nhiêu, Mẹ nào có kinh nghiêm trong việc này xin giúp em với . em cảm ơn rất nhiều ah.
    Con mình lúc mới tập ăn cũng gian nan lắm. Tâm lí chung mẹ nào cũng muốn con ăn được nhiều để con được khỏe mạnh, tăng cân đạt chuẩn. Nhưng mỗi bé mỗi khác, có bé dễ tiếp thu cái mới, có bé phải mất một thời gian. Theo kinh nghiệm bản thân mình thì mình thấy ko nên ép bé ăn khi bé ko thấy thích. Có thể bạn mất thời gian cả buổi sáng để chế biến món ăn cho con nhưng khi con ăn được 1, 2 muỗng lại phì phèo khóc lóc.Chuyện bình thường, con ko ăn thì mẹ ăn vậy.:Laughing:.Mình làm món nào cho con cũng làm thật ít, cho con nếm thử 1 chút, rồi tăng dần lên 1 muỗng, 2 muỗng.... Món nào thấy con ko thích thì đợi vài ngày sau lại cho thử ăn lại, còn món nào con có vẻ ...ít ghét hơn:Thinking: thì bữa sau cho con ăn nhiều hơn 1 tí.Cháo thì mình nấu rất đa dạng và chịu khó đầu tư cho con. Nếu bạn nấu cháo với thịt, rau củ quả gì thì cũng cho thật ít thôi nhé, chủ yếu là mình tập cho bé quen mùi vị, đừng tham cho nhiều để có nhiều chất bé sẽ chán ngay. Lúc trước mình nghe lời các mẹ ko nêm gì hết thì thấy ăn nhạt nhẽo chán thật, sau mình cho vào cháo 1 tẹo muối iot thì thấy bé có vẻ thích ăn hơn. Bạn nên cho con ăn sau khi con ngủ dậy 30 phút và bụng con đang đói. Đừng cho ăn lúc con sắp buồn ngủ và bụng đang no lưng lửng nhé. Phải cho bé thời gian để thích nghi với các món ngon vật lạ bạn ạ:Laughing:.Phương châm: " càng ép sẽ càng sợ ăn". Một vài kinh nghiệm xin chia sẻ cùng bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linh chi dương Xem bài viết
    bé nhà bạn mấy cân rồi. sinh cùng tháng vói con minh đấy. Mình toàn cho con ăn hoa quả buổi chiều thôi. vì chiều mới đi làm vể mình nghĩ chẳng sao dau
    các mẹ ơi, bé nhà em 7 tháng rồi nhưng được có 8kg thôi, em cũng chịu khó cho bé ăn dặm đổi bữa, nhưng bé lười ăn lắm, còn ăn hoa quả thì em chỉ dám cho bé ăn dưa hấu thôi, làm thế nào để bé tăng cân hả các mẹ?

• 46 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ui, các mẹ ơi, hôm nay mình mới tìm hiểu về cách ăn dặm cho bé nhà mình. Đọc nhiều ý kiến quá, đau hết cả đầu mà chưa tìm ra cách sắp xếp cho bé ăn như thế nào cho hợp lý. Các mẹ đã có kinh nghiệm rồi thì chỉ bảo e với nhé. E cần lịch trình ăn cho bé từ sáng đến tối. khi e đi làm về thì chỉ cho bú thôi.bé nhà e được 6 tháng tuổi rồi.
    E có đọc qua cách cho bé ăn hoa quả, e hỏi 1 chút là: tại sao phải hấp hoa quả cho bé ăn. e tưởng là cho bé ăn tươi luôn mới tốt chứ ah. các loại quả như chuối, na, ...thì dầm nát cho bé ăn luôn, còn dưa hấu, bơ, cam... thì ép lấy nước cho bé uống... như vậy có được không. các mẹ cho e ý kiến với ah. Cảm ơn các mẹ./.

• 5,473 Bài viết

• 9,859 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hong_ngoc0412 Xem bài viết
    các mẹ ơi, bé nhà em 7 tháng rồi nhưng được có 8kg thôi, em cũng chịu khó cho bé ăn dặm đổi bữa, nhưng bé lười ăn lắm, còn ăn hoa quả thì em chỉ dám cho bé ăn dưa hấu thôi, làm thế nào để bé tăng cân hả các mẹ?
    Hự, cái "chỉ dám" của mẹ nó là ko tốt. Ăn nhìu dưa hấu là tính hàn, dễ gây đầy bụng và kích ứng hệ tiêu hóa. Ăn quá nhiều còn gây RLTH nữa đó.

Có bao nhiêu món hoa quả khác vừa bổ vừa ngon sao mẹ ko cho bé ăn nhỉ: chuối, na, bơ, đu đủ, hồng xiêm, măng cụt, nho, chôm chôm, dứa. Toàn là các loại đang mùa và nhiều dinh dưỡng.

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrinhthanhNga84 Xem bài viết
    ui, các mẹ ơi, hôm nay mình mới tìm hiểu về cách ăn dặm cho bé nhà mình. Đọc nhiều ý kiến quá, đau hết cả đầu mà chưa tìm ra cách sắp xếp cho bé ăn như thế nào cho hợp lý. Các mẹ đã có kinh nghiệm rồi thì chỉ bảo e với nhé. E cần lịch trình ăn cho bé từ sáng đến tối. khi e đi làm về thì chỉ cho bú thôi.bé nhà e được 6 tháng tuổi rồi.
    E có đọc qua cách cho bé ăn hoa quả, e hỏi 1 chút là: tại sao phải hấp hoa quả cho bé ăn. e tưởng là cho bé ăn tươi luôn mới tốt chứ ah. các loại quả như chuối, na, ...thì dầm nát cho bé ăn luôn, còn dưa hấu, bơ, cam... thì ép lấy nước cho bé uống... như vậy có được không. các mẹ cho e ý kiến với ah. Cảm ơn các mẹ./.
    Đậm đậm 1: mẹ nó có thể tham khảo các lịch ăn ở các topic khác ngay trong mục này cho bé từ 6 tháng. Tuy nhiên tg đầu mẹ nên giám sát (nếu để bé cho ng khác trông) để có điều chỉnh phù hợp cho con. Chứ không "khoán trắng" đến mức "tối về chỉ cho bú" đc đâu!

Đậm đậm 2: một số món hoa quả cứng hoặc nhiều bột, thì hấp chín sẽ làm nó mềm, tận dụng đc nhiều nhất thịt quả cho bé ăn và cũng là vệ sinh hơn.
    Và nếu mẹ nó để ý, thì chỉ có một vài loại quả là cần chế biến trước như vậy: táo, lê, chuối.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi, các con còn nhỏ mà cho ăn trái cây lạnh bỏ trong tủ lạnh thì tội nghiệp đường ruột lắm, lại thiên về âm nên không tốt cho các con, nếu được hãy cố gắng cho con ăn liền sau khi xay nhuyễn hay nạo ra la tốt nhất, mình cũng nghe các mẹ đi trước bày hấp trái cây cho chín trước khi cho ăn mà không hiểu vì sao phải hấp thế các mẹ?

• 46 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cu Kéo Xem bài viết
    Tầm mình đi làm về thì bụng cu Kéo cũng đói rồi nên mình cho bé uống sữa. Mình muốn cho bé ăn hoa quả sau 30 phút của bữa cháo sáng thì hợp lý hơn. Cu Kéo nhà mình cói dí. Lâu mình ko cân nhưng bây giờ chắc khoảng dc 9,5 kg thôi.
    Chào mẹ cu Kéo. mẹ đã có kinh nghiệm rùi thì chỉ bảo mình với. cún nhà mình sắp đc 6 tháng nhưng mình chưa biết sắp xếp bữa ăn cho cún ntn, mẹ nó có thể tư vấn cho mình đc k? lịch cho bé ăn từ sáng đến tối nhé. Nhờ tất cả các mẹ tư vấn cho mình. Mình cảm ơn nha!

• 364 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Các mẹ hướng dẫn em với, con em chưa được 4 tháng liệu đã ăn hoa quả được chưa ạ

• 449 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

đánh dấu nghiên cứu dần dần vậy
    Mẹ thương Sóc có hay chăng...thương từ khi thai nghén trong lòng...

thanh lý váy, áo, túi, đồ bầu 4 mùa http://mgod.webtretho.com/forum/f2931