Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Chỉ số cân nặng của bé 11 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 105K Lượt đọc
  • 721 Trả lời

36 Người đang theo dõi

• 1,032 Bài viết

• 785 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình hơn 11 tháng vài ngày. Ngày 2 bữa bột mặn, tối 1 bữa bột ngọt và 4 lần uống sữa mỗi lần khoảng 135ml. Hôm nọ đi cân được khoảng 10kg mấy lạng, cao khoảng 78cm đã đứng và vịn đi vài bước, bò ngoay ngoáy, 8 răng chính và 4 răng đang nhú.
    Thế mà hôm nọ vác con ra đường có 1 mẹ bảo là: 11 tháng sao mà còi thế :Sad: .
    Mình thấy con mình thế là bình thường chứ gì đến nỗi mà còi lắm đâu (tháng trước bị ốm nên phải uống mấy đợt kháng sinh chắc cũng giảm đi 1 tẹo cân nặng).
    Đi tiếp gặp 1 cu con đẻ trước cu nhà mình 4 ngày (tức là khoảng gần 11.5 tháng) cu đó nặng 14kg, hic, choáng luôn.
    Lâu rồi không xem biểu đồ phát triển của bé, có mẹ nào có không cho mình xin với. Con mình thế có phải còi không nhỉ?
    Để gió cuốn đi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 222 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ginger0116 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con mình hơn 11 tháng vài ngày. Ngày 2 bữa bột mặn, tối 1 bữa bột ngọt và 4 lần uống sữa mỗi lần khoảng 135ml. Hôm nọ đi cân được khoảng 10kg mấy lạng, cao khoảng 78cm đã đứng và vịn đi vài bước, bò ngoay ngoáy, 8 răng chính và 4 răng đang nhú.
    Mình thấy con mình thế là bình thường chứ gì đến nỗi mà còi lắm đâu (tháng trước bị ốm nên phải uống mấy đợt kháng sinh chắc cũng giảm đi 1 tẹo cân nặng).
    Đi tiếp gặp 1 cu con đẻ trước cu nhà mình 4 ngày (tức là khoảng gần 11.5 tháng) cu đó nặng 14kg, hic, choáng luôn.
    Lâu rồi không xem biểu đồ phát triển của bé, có mẹ nào có không cho mình xin với. Con mình thế có phải còi không nhỉ?
    Bé nhà bạn phát triển rất tốt, chẳng còi tẹo nào mẹ nó ạ. Còn bé mà 11,5 tháng nặng 14kg là quá thừa cân rồi.

Biểu đồ phát triển của bé có ngay trong sổ theo dõi sức khỏe mà bệnh viện hoặc trạm y tế phường phát cho bạn ngay sau khi sinh đó. Bạn kiểm tra xem nhé.

Chúc bé hay ăn chóng lớn :LoveStruc:
    • 185 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình thấy bé nhà bạn trộm vía thế là vượt tiêu chuẩn rồi, nhanh nhẹn đáng yêu nữa chứ. Bạn có thể tham khảo ở đây:
    http://www1.dantri.com.vn/suckhoe/Co.../11/205595.vip
    • 3,329 Bài viết

• 4,360 Được cảm ơn

tớ thấy 11.5 tháng mà 14kg mới đáng lo mẹ nó ạ.
    Con em tớ, mới được 1 tháng lẻ 10 ngày mà đang lo vì con những gần 7 cân rưỡi, hic. Gấp hai lần rưỡi lúc mới đẻ.
    • 564 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Con mình đây,10 tháng 12 ngày được 11 kg dài 80cm, như thế là mình cảm thấy mãn nguyện lắm lắm rồi, vì vượt tiêu chuẩn khá xa ..nhưng ở ngoài nhìn nó cứ nhăng nhẳng, chẳng có kiểu bụ bẫm như con người ta gì cả, thường con nít phải bụ bụ thì nhìn dễ thương, đáng yêu,. Nhưng cũng phải phụ thuộc giữa 2 chỉ số cân nặng và chiều cao nữa mà nhỉ? cho nên theo bảng công tố tiêu chuẩn mới thì mình hoàn toàn yên tâm.Và mình thấy con của bạn như thế là quá ổn luôn....Chúc vui vẻ nha.....
    • Caminito
    Giống con nhà mình đây: 10 tháng 10 ngày, được 9,5kg, ai cũng kêu sao nó còi thế? :Crying: . Mình không đo chiều cao, nhưng bé đứng vững từ lâu rồi, có 6 răng, đi thì thỉnh thoảng được 2, 3 bước trông buồn cười lắm nhưng không hiểu sao trông nó cứ đanh đanh, chẳng bụ tẹo nào cả. Mình cũng kệ, miễn là con nhanh nhẹn, hoạt bát là được các mẹ nhỉ? Trộm vía, con nhà bạn ăn tốt hơn con nhà tớ, con tớ mỗi ngày ăn có 2 lưng bát bột mặn, 3 lần sữa mỗi lần 180ml thôi nhưng người lớn ăn gì cũng đòi, cam, quýt chua ăn nhăn hết cả mặt vẫn xơi được 3 múi, bà nội còn cho ăn cả cơm, đậu (mỗi thứ vài hạt), đủ cả :Sick: !!!
    • 1,032 Bài viết

• 785 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ.
    Mình thắc mắc quá nên cũng đi so con với 1 số em bé khác gần gần tuổi thì thấy quả thật là con mình rất bình thường, thậm chí răng còn nhiều so với các bé khác.
    Ku bé 14kg kia bị thừa 2 kg so với tiêu chuẩn, ku đó ăn rất tốt 1 bữa ăn bằng 1 bát tô (bằng khoảng 3 lưng bát ăn cơm bình thường, hic). Nhưng mà rất đáng nể là từ bé đến giờ ku đó chỉ sốt duy nhất 1 lần 1 ngày, chưa phải dùng đến tí kháng sinh nào, thích thật đấy.
    Để gió cuốn đi...
    • 1,276 Bài viết

• 6,213 Được cảm ơn

Các mẹ đọc cái này nè:
    "Các bà mẹ có thể yên tâm nếu con gái mình chỉ nặng 8,9 kg khi tròn năm. Còn nếu là bé trai, cân nặng 9,6 kg đã được coi là lý tưởng, theo chuẩn tăng trưởng mới của Tổ chức Y tế Thế giới. So với trước đây, yêu cầu về cân nặng của các bé nhìn chung thấp hơn một chút. Chẳng hạn, trước đây, thể trọng lý tưởng khi tròn năm phải là 10,2 kg với bé trai và 9,5 kg với bé gái.

Theo ông Lê Danh Tuyên, chuyên gia Viện Dinh dưỡng, chuẩn tăng trưởng mới có yêu cầu cao hơn về chiều cao trẻ em, nhất là với những cháu ngoài 2 tuổi. Chẳng hạn, trẻ tròn 2 tuổi có chiều cao trung bình là gần 88 cm với nam và hơn 87,5 với nữ, cao hơn 2 cm so với tiêu chuẩn cũ.

Như vậy, khi áp dụng bảng này vào Việt Nam từ năm 2008, nước ta sẽ có nhiều trẻ thuộc diện thấp còi hơn, nhưng nhiều bậc phụ huynh sẽ yên tâm hơn về cân nặng của con mình.

Chuẩn tăng trưởng mới được coi là chính xác hơn rất nhiều bởi nó dựa vào cuộc khảo sát trên trẻ em ở nhiều quốc gia ở đủ các châu lục; những em bé này đều được bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu và được nuôi dưỡng đúng cách trong 5 năm sau đó. Còn tiêu chuẩn cũ chỉ dựa vào khảo sát trẻ em Mỹ và nhiều trẻ trong số đó được nuôi bằng sữa ngoài (thường tăng cân nhiều hơn khiến những trẻ bú sữa mẹ phát triển bình thường có thể bị coi là thiếu cân)."
    • 74 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi senxanh Xem bài viết
    Con mình đây,10 tháng 12 ngày được 11 kg dài 80cm, như thế là mình cảm thấy mãn nguyện lắm lắm rồi, vì vượt tiêu chuẩn khá xa ..nhưng ở ngoài nhìn nó cứ nhăng nhẳng, chẳng có kiểu bụ bẫm như con người ta gì cả, thường con nít phải bụ bụ thì nhìn dễ thương, đáng yêu,. Nhưng cũng phải phụ thuộc giữa 2 chỉ số cân nặng và chiều cao nữa mà nhỉ? cho nên theo bảng công tố tiêu chuẩn mới thì mình hoàn toàn yên tâm.Và mình thấy con của bạn như thế là quá ổn luôn....Chúc vui vẻ nha.....
    Trộm vía con mẹ senxanh phát triển tốt quá. Con mình lúc đẻ nặng 4.2kg, nhưng lúc 10 tháng 10 ngày cũng chỉ nặng 10.2kg, và cao 74 cm thôi. Mình đi khám ở VDD đó, BS bảo theo chuẩn mới, như thế là đủ tiêu chuẩn với chiều cao, còn cân nặng là thừa 8 lạng rùi.
    Hihi, tại con nhà bạn khá dài nên trông không thấy bụ mà thôi. Con nhà mình ngắn hơn, nên ai cũng bảo bụ bẫm, nhưng mình chả thích vì mình sợ con lùn. Bạn cho con uống sữa gì vậy, và thực đơn ăn như thế nào vậy??? Thank mẹ nó.
    • 180 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình 11 tháng mấy ngày rồi mà cân có 9,3kg thôi! Nhìn con còi còi đau lòng quá! Bé bú mẹ nhưng giờ ban ngày không bú nữa, chỉ bú xíu ban đêm thôi ăn ngày 2 cữ bột mặn khoảng 200ml, uống khoảng 150ml sữa ngoài (là giỏi rồi đó), 1 cữ bột ngọt 100ml. Các mẹ nuôi con sao giỏi vậy? Mình đang tìm 1 số thực đơn lạ lạ cho bé nhà mình dễ ăn hơn, các mẹ giúp với!
    • 433 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Híc..híc..Mít thối 10 tháng được có 8.5kg, dài khoảng 71-72cm. Ai cũng kêu còi. Nhưng mẹ hết cách rồi nên đánh bài "makeno"
    • 606 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

con mình thì gần 10 tháng rồi mà có 9kg thôi:Sad:
    bé dài gần 76cm
    bé không chịu ăn bột gì cả:Sad:
    may mà uống sữa mỗi bữa ít nhất cũng phải 200ml
    nhưng ngày cũng chỉ đc 6lần là cùng
    hu hu
    làm thế nào để con ăn bột đây
    yêu con quá con ơi
    • 288 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con mình cũng thế các mẹ ạ, được 10 tháng 1 tuần rồi, nặng 10kg, cao 74cm. Vẫn ăn hai bữa bột/ ngày, sữa ngoài tổng cộng cả ngày được khoảng 750ml, ngoài ra một hũ sữa chua và một lần hoa quả nghiền . Mình không lo lắm về cân nặng của con (trộm vía) vì theo chuẩn mới bé gái 12 tháng tuổi nặng có 8,9kg. Nhưng mà chiều cao?

Theo các mẹ làm thế nào để con cao lên được nhỉ?
    Yêu anh và các con hơn mỗi ngày!
    • 1,807 Bài viết

• 741 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi june20may Xem bài viết
    Con mình cũng thế các mẹ ạ, được 10 tháng 1 tuần rồi, nặng 10kg, cao 74cm. Vẫn ăn hai bữa bột/ ngày, sữa ngoài tổng cộng cả ngày được khoảng 750ml, ngoài ra một hũ sữa chua và một lần hoa quả nghiền . Mình không lo lắm về cân nặng của con (trộm vía) vì theo chuẩn mới bé gái 12 tháng tuổi nặng có 8,9kg. Nhưng mà chiều cao?

Theo các mẹ làm thế nào để con cao lên được nhỉ?

Bạn này là nữ mà cao bằng bạn nam nhà mình, nặng cũng bằng luôn, nhưng mà mình cũng hài lòng lắm lắm :Laughing: vì các chỉ số đang ok hết mừ:LoveStruc:
    thôi đi, không ký nữa
    • 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con các mẹ khoang 10 tháng mà 10kg là ok rồi, còn lo nỗi gi nữa. Bé đầu nhà mình ngày xưa 1 tuổi mới được 10kg, mình thấy đã thích lắm rồi. Bé thứ 2 nhà mình bây giờ gần 9 tháng, 9.6kg, >76cm... trông cũng chẳng bụ nhưng mình cũng không thấy sốt ruột phải ép con ăn...bé vẫn ăn 2 bữa bột/ngày (1 mặn+1 ngọt), uống 1 bữa sữa 200ml, ăn 1 bữa sữa chua hoặc váng sữa hoặc pho mai tươi, ít hoa quả, tối mẹ về ti mẹ...mình thấy thế là ổn.
    • 206 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Ôi, toàn mơ ước của em, Tí Bầu nhà em 10 tháng rưỡi được có 8,7kg, 74cm. Nhìn cái đùi bé xíu mà thương quá, nhưng bé cứ khỏe mạnh, ăn ngoan ngủ ngoan là em vui rồi
    • 868 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Thấy các mẹ bán than về cân nặng của con nhiều quá. Em mở đề này cho đỡ stress này
    Chíp: 6 tháng 7.5kg
    7 tháng 7.5kg (1 vụ sốt virus, một vụ đi kiết)
    8 tháng 7.8kg
    Cân con em vẫn đúng tiêu chuẩn quốc tế nhá nhá nhá. Con em không còi đâu nhá.
    Chị gái (có con kém con em 3 tháng nặng bằng cân con em): Con mày còi dí, nhồi cho nó ăn đi, nó khóc cũng phải đút vào chứ.
    Em: Con em còi hồi nào, nó phát triển hoàn toàn bình thường nhá. Nó mà khóc em thách chị đút vào mồm nó nổi đấy.

Bà nội: Ngày có 2 bữa cháo, không chịu uống sữa ngoài, chẳng đứa nào ăn ít như con bé này cả
    Em: 2 bữa cháo là đúng tiêu chuẩn trẻ 8 tháng mẹ ạ (thử nhồi 3 bữa trong đó một bữa trước khi đi ngủ nhưng rồi trước khi đi ngủ lần nào cũng phải bú mẹ mới ngủ nên 4 bữa thì 2 bữa trớ sạch vì no quá). Sữa mẹ (trộm vía vẫn như hồi mới sinh chẳng giảm tẹo nào) con thấy vẫn khá về lượng. Nó chỉ thích sữa mẹ biết làm thế nào. Chẳng nhẽ bây giờ con cai sữa à.

Ra đường ai cũng kêu con em còi. Chán thế đấy. Nhưng rõ ràng so với bảng cân nặng con em vẫn đúng chuẩn mà. Con em không còi các mẹ nhỉ :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    • P&M
    • 8 năm
    • 87 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

vào ủng hộ mẹ chíp cái. Con tớ 11 thang 7,5kg, cũng hoàn toàn bình thường, không còi, không suy dinh dưỡng nhá (bác sĩ bảo thế, phải tin bác sĩ chứ).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 109 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

coi gi chu, chua qua roi con gi.
    Ngay xua khac ngay nay khac, tieu chi so sanh khap khieng qua nhi
    • 6,463 Bài viết

• 1,863 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi P&M Xem bài viết
    vào ủng hộ mẹ chíp cái. Con tớ 11 thang 7,5kg, cũng hoàn toàn bình thường, không còi, không suy dinh dưỡng nhá (bác sĩ bảo thế, phải tin bác sĩ chứ).
    Con tớ 10 tháng, 3 tháng nay vẫn khoảng 7.5kg, nghịch như con quỷ, lớn từng ngày, khác từng ngày. Thấy bảo mấy tháng mà con không lên cân thì phải đi khám hả các mẹ? (Tớ hơi lạc đề tí). Nhưng tớ cũng nghĩ chán rồi, nó có làm sao đâu mà đi khám.
    mai em vào lớp Một rồi,