Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Chế độ dinh dưỡng / lịch ăn cho bé từ 9 - 12 tháng (P2)

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 128K Lượt đọc
  • 718 Trả lời

38 Người đang theo dõi

• 357 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Em đang gõ bài dở để gửi thì bị gửi nhầm đi mất, chán wa! CÁc mẹ cho em hỏi với:
    - Đến giờ ăn mà bé vẫn ngủ có nên đánh thức bé dậy không?
    - Có nên cho bé ăn thêm một bữa cháo vào lúc 19h30 tối thay vì uống sữa ( vì bé nhà em dạo này lười ăn cháo quá mà bác trông trẻ lại không kiên nhẫn nữa)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MẹcuTũn; 13/12/2007 vào lúc 11:12 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 310 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹcuTũn Xem bài viết
    Em đang gõ bài dở để gửi thì bị gửi nhầm đi mất, chán wa! CÁc mẹ cho em hỏi với:
    - Đến giờ ăn mà bé vẫn ngủ có nên đánh thức bé dậy không?
    -
    theo em đến h ăn mà bé vẫn ngủ thì ko nên đánh thức đâu chị ah, vì trong lúc ngủ trẻ cũng pt mà. Mới lại em để ý thấy bé chỉ ngủ quá bữa khoảng 30-45' thôi. Quan trọng là bé ăn được bao nhiêu/ngày.
    Có nên cho bé ăn thêm một bữa cháo vào lúc 19h30 tối thay vì uống sữa ( vì bé nhà em dạo này lười ăn cháo quá mà bác trông trẻ lại không kiên nhẫn nữa)
    Chị post lịch ăn của bé đi thì mọi người mới góp ý cụ thể đc
    • 357 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meotom2007 Xem bài viết
    Chị post lịch ăn của bé đi thì mọi người mới góp ý cụ thể đc
    Vì em phải đi làm sớm nên sáng nào cũng phải gọi bé dậy từ 6h or 6h30 để mang đi gửi ( T7, CN em nghỉ ở nhà mà cho bé ngủ thoải mái thì 8h bé mới dậy).Mà bác trông trẻ thì cho ăn cháo cũng đc ít mà cho uống sữa cũng đc it nên trước khi đi làm em cố gắng cho em bé uống 1 bữa sữa.
    Lịch ăn của bé nhà em đây ạ:
    6h30: 180ml sữa
    8h : cháo xay (bác trông trẻ cho ăn, nhiều nhất chỉ đc gần 1 bát con ăn cơm mà ăn đến 9h mới xong cơ ạ)
    9h30: 90ml nước cam
    11h : cháo xay ( cũng chỉ đc hơn 1/2 bát con ăn cơm mà cũng đến 12h mới xong)
    1h :ngủ
    3h : 150ml sữa ( bác trông trẻ bảo chỉ ăn đc thế, ăn nhiều hơn sợ bị nôn mà em cũng chả biết có đc nổi 150ml nữa ko ạ)
    4h :ăn cháo ( Theo y/c của em là 5h mới cho ăn nhưng hôm nào em bất chợt về sớm khoảng 5h đã thấy ăn xong xuôi ( cũng chỉ ăn đc như bữa sáng), đang thay quần áo chờ mẹ đến đón về rồi)
    6h : 1 hộp váng sữa
    7h30 : 180ml sữa
    9h30 : 180ml sữa
    Sau đó ngủ một mạch đến sáng.
    Thỉnh thoảng buổi đêm bé cũng trằn trọc khó ngủ, em nghĩ là bé bị đói cũng dậy pha sữa cho bé uống nhưng bé buồn ngủ quá nên cứ khóc ko chịu ăn, phải gọi dậy cho tỉnh ngủ hẳn sau đó cho ăn thì lại ăn bình thường đc 180ml sữa, ăn xong lại ngủ luôn đến sáng.Nhưng e thấy mọi ng bảo ko nên cho bé ăn đêm, với lại bé nhà em lại không bú bình mà toàn ăn bằng thìa nên đêm dậy cho ăn vất vả lắm. Em ko cho ăn đêm nữa, bé cũng trăn trọc một lúc rồi lại tự ngủ.
    BG ngày nào đến đón con về cũng mang xách về bao nhiêu cháo thừa ko ăn hết mà hôm nào thừa thì hôm sau lại nấu ít đi thế mà vẫn ko hết. Hồi đầu mới gửi còn đỡ bg thì chả thấy lên cân gì cả.ai cũng bảo nhìn bé gầy đi.E xì trét quá.:Crying:
    • 206 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Cu tí nhà em cũng phải đi gửi từ 4 tháng để mẹ đi làm, hiện giờ bé được gần 10 tháng.
    Em đọc qua thực đơn của chị thì thấy bé ăn 3 bữa cháo có vẻ gần nhau quá. Và 1 ngày chị nấu cháo mang sang như thế thì 1 ngày bé chỉ được ăn 1 loại cháo thôi ạ ?
    Cu nhà em thì thường ăn cháo vào 8h sáng ( 7h30 mẹ cháu mang sang gửi), 2h trưa (em nấu một nồi cháo thịt mang sang ), một bữa cháo nữa là 7h tối, lúc này ở nhà nên có thời gian nấu cho cháu bát cháo là đồ tanh ( tôm, cua, cá...) Xen kẽ giữa các bữa là sữa, hoa quả...
    Em thấy nên cho bé ăn một bữa ở nhà để xem bé ăn uống thế nào chị ạ
    :Smiling:
    Chúc vui.
    • 310 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Vì em phải đi làm sớm nên sáng nào cũng phải gọi bé dậy từ 6h or 6h30 để mang đi gửi ( T7, CN em nghỉ ở nhà mà cho bé ngủ thoải mái thì 8h bé mới dậy).Mà bác trông trẻ thì cho ăn cháo cũng đc ít mà cho uống sữa cũng đc it nên trước khi đi làm em cố gắng cho em bé uống 1 bữa sữa.
    8h : cháo xay (bác trông trẻ cho ăn, nhiều nhất chỉ đc gần 1 bát con ăn cơm mà ăn đến 9h mới xong cơ ạ)
    3h : 150ml sữa ( bác trông trẻ bảo chỉ ăn đc thế, ăn nhiều hơn sợ bị nôn mà em cũng chả biết có đc nổi 150ml nữa ko ạ)
    4h :ăn cháo ( Theo y/c của em là 5h mới cho ăn nhưng hôm nào em bất chợt về sớm khoảng 5h đã thấy ăn xong xuôi ( cũng chỉ ăn đc như bữa sáng), đang thay quần áo chờ mẹ đến đón về rồi)
    Thỉnh thoảng buổi đêm bé cũng trằn trọc khó ngủ, em nghĩ là bé bị đói cũng dậy pha sữa cho bé uống nhưng bé buồn ngủ quá nên cứ khóc ko chịu ăn, phải gọi dậy cho tỉnh ngủ hẳn sau đó cho ăn thì lại ăn bình thường đc 180ml sữa, ăn xong lại ngủ luôn đến sáng.Nhưng e thấy mọi ng bảo ko nên cho bé ăn đêm, với lại bé nhà em lại không bú bình mà toàn ăn bằng thìa nên đêm dậy cho ăn vất vả lắm. Em ko cho ăn đêm nữa, bé cũng trăn trọc một lúc rồi lại tự ngủ.
    BG ngày nào đến đón con về cũng mang xách về bao nhiêu cháo thừa ko ăn hết mà hôm nào thừa thì hôm sau lại nấu ít đi thế mà vẫn ko hết. Hồi đầu mới gửi còn đỡ bg thì chả thấy lên cân gì cả.ai cũng bảo nhìn bé gầy đi.E xì trét quá.:Crying:
    Chị ơi, em đồng ý với ý kiến mẹ ti-bầu đấy. Nhẩm đếm sơ qua đã thấy con chị ăn hơn 800ml sữa/ngày rùi, chưa kể nước cam nữa chứ. Em cũng thấy lịch ăn của bé như thế chưa được hợp lý cho lắm.
    Bé nhà em cũng đi gửi tư (1 bà 1 cháu) từ khi 4 tháng tuổi. Em thấy bác ấy cho con em ăn cũng được, tháng nào cũng lên cân. Bây h con em được gần 8 tháng mà được gần 9.5kg rùi, trộm vía, bé rất cứng cáp. Lịch ăn của bé nhà em thế này, chị xem có ổn không nhé:
    Sáng (7h30 hoặc 8h): 150ml sữa
    Chơi đến 9h: Ăn 1 bát bột (gần miệng bát ăn cơm)
    11h: 120ml sữa
    Khoảng tầm 12h: 1 bát bột
    Ngủ trưa
    14h: 1 bát bột hoặc 1 quả chuối
    16h: 120 - 150ml sữa (có hôm là 180ml)
    17h: mẹ đón về, cho ti mút mát ti mẹ 1 tí (đỡ nhớ là chính)
    20h: 1 bát bột (2/3 bát ăn cơm)
    21h15: 75ml sữa
    Ngòai lịch trên, bé nhà em được cho uống nước ấm nhiều lần trong ngày (20-30ml/lần)
    Đêm ọ ọe, em cho uống chút nước ấm và ti mẹ (rất ít sữa vì mẹ đi làm, ko có nhiều sữa)
    Em thấy bé uống nước cam như thế là hơi nhiều. Chị có thể giảm bớt lượng nước cam cho bé và thay thế bằng các món ăn khác như chuối, sữa chua...
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình, khi cháu bé đang ngủ thì không nên đánh thức cháu dậy để cho ăn, vì các bé khoảng trên dưới 1 tuổi cần có được tự do ngủ nghỉ, cháu ngủ có thể do cháu cần giấc ngủ hơn ăn tại thời điểm đó, nếu bạn có đánh thức cháu khi cháu đang buồn ngủ thì cháu lại ngái ngủ mà chẳng muốn ăn nữa. Trẻ nhỏ thì ăn nhiều bữa trong ngày chứ không phải cứ đến giờ là phải cho ăn hoặc mới được ăn.
    • 357 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhé! Có lẽ em sẽ điều chỉnh lại theo lời các mẹ xem có khả quan hơn không. Khổ mỗi cái là bé nhà em mỗi lần ăn cháo thì quá lâu.ít nhất là 1 tiếng đồng hồ, uống sữa thì đỡ hơn nhưng phải vừa ăn vừa nghỉ, ko thì nôn hết.nếu để ngủ mà không cần gọi dậy thì thôi, cũng chẳng cần ăn luôn.thế nên giờ giấc ăn uống, ngủ cứ hay bị lung tung hết cả. :Thinking:.
    CÁc mẹ cho em hỏi thêm tí ạ, uống sữa gì để chiều cao phát triển tốt nhất ạ. nhà em cả 2 bố mẹ ko đc cao lắm nên chỉ sợ con bị nùn ạ!:Thinking:
    • 368 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình thấy lịch ăn uống của bé dầy quá, bạn thử bỏ bớt xem sao vì sợ cháu k tiêu hóa được hết
    Cu Tôm nhà minh, mình cho ăn như sau:
    - 7h30: ăn 1 bát cháo hạt vỡ
    - 9h30: 150ml sữa rồi đi ngủ
    - 11h30: ăn 1 bát cháo
    - 2h: 150ml sữa và đi ngủ
    - 5h: váng sữa, sữa chua hoặc 1 cốc sinh tố hoa quả
    - 6h: 150ml sữa
    - 8h: ăn 1 bát cháo
    - 10h30: 150ml sữa và đi ngủ
    Nước lọc và nước rau uống theo nhu cầu
    Thế đã được chưa hả các mẹ?
    Bé nhà em 12 tháng / 13kg :Thinking:
    • 357 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bungbu Xem bài viết
    Mình thấy lịch ăn uống của bé dầy quá, bạn thử bỏ bớt xem sao vì sợ cháu k tiêu hóa được hết
    Cu Tôm nhà minh, mình cho ăn như sau:
    - 7h30: ăn 1 bát cháo hạt vỡ
    - 9h30: 150ml sữa rồi đi ngủ
    - 11h30: ăn 1 bát cháo
    - 2h: 150ml sữa và đi ngủ
    - 5h: váng sữa, sữa chua hoặc 1 cốc sinh tố hoa quả
    - 6h: 150ml sữa
    - 8h: ăn 1 bát cháo
    - 10h30: 150ml sữa và đi ngủ
    Nước lọc và nước rau uống theo nhu cầu
    Thế đã được chưa hả các mẹ?
    Bé nhà em 12 tháng / 13kg :Thinking:
    Ôi, trộm vía bé Tôm thích thế hả mẹ nó.Vì mẹ cháu sáng phải đi làm sớm từ 6h30 nên cũng muốn tự tay cho cháu uống sữa một bữa trước cho ấm bụng rồi mới ăn cháo sau ạ.CÓ lẽ mẹ cháu thử cho Tũn ăn tham khảo theo lịch ăn của Tôm xem thế nào.
    Tũn tặng các bạn, chúc các bạn hay ăn chóng nhớn nhé :Rose: :Laughing:
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình chán cháo hơn 2 tháng nay rồi và bé rất thích ăn cơm. Mình đã chuyển cho bé sang ăn cơm nhưng bé chỉ thích ăn cơm không thôi (không có thức ăn) (mỗi lần ăn là được gần 1/2 chén cơm người lớn). Mình cứ để bé ăn cơm chay như vậy, khoảng vài muỗng cơm mình cho bé vài muỗng canh (bé rất thích ăn canh cua, canh xu hào, khoai tây nấu sườn) nhưng cũng chỉ húp nước không thôi, không ăn cái. Mình thấy lo lắm vì nghĩ như vậy không đủ chất cho bé (4 nhóm chất cần thiết, bé ăn nhiều tinh bột mà lại thiếu đạm, rau, ). Mình có tìm cách xay canh ra để bé húp cả cái nhưng bé ko chịu. Bó tay luôn.
    1 tuần nay mình thấy 1 móng tay bé có đốm trắng, lên search trên mạng thì thấy là có thể bị thiếu kẽm, mà thiếu kẽm cũng là nguyên nhân của bệnh chán ăn, chậm phát triển chiều cao (vợ chồng mình đều cao mà bé 17 thágn 11.5 kg nhung lại thấp lắm, thấp hơn các bạn cùng tuổi nhiều).
    Ngoài cơm và canh, bé ko chịu uống sữa công thức mà vẫn bú mẹ và uống sữa tươi vinamilk, sữa chua, trái cây bé rất thích ăn xoài, dưa hấu, na (mỗi lẫn ăn cũng khá nhiều)
    Các bạn có thể tư vấn hộ mình nếu kéo dài như vậy bé có thể bị thiếu chất không (mình đang nghĩ là bé thiếu Zn, Ca). Và làm thế nào cho bé bù đắp các chất đó. Có nên cho bé uống viên kẽm, thêm Ca vì bé không chịu bổ sung theo đường ăn không.
    • 348 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Con nhà bạn cao bao nhiêu mà sợ, con nhà mình cũng lâu lắm rồi ko ăn cháo đây, cơm thì ăn vài thìa, con 18tháng rồi mà nặng gần 10kg. Hu hu, mình cũng sợ con thiếu chất vì con ko chịu uống sữa công thức chỉ uống sữa hộp giấy thôi nhưng cũng ko nhiều nên mình toàn cho con ăn thêm sữa chua, váng sữa và phoma.Con trông còi lắm, cao cung bình thường chỉ có 80cm thôi (chiều cao lúc đứng ý) nhưng trộm vía con rất nhanh nhẹn.
    • 348 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

uống thêm canxi và kẽm phải có chỉ định của bs chứ mình làm sao tự cho uống được, hay chị mua cỗm canxi cho con ăn thêm.
    • 371 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Bạn thử làm ruốc trộn lẫn với cơm xem bé có chấp nhận không. Ruốc, đặc biệt là ruốc cá rất nhỏ, dễ ăn, bé nhà mình cứ ngồi bốc ăn vã đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,643 Bài viết

• 2,693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotbong08 Xem bài viết
    Chị hãy bổ sung cho bé Multi vitamin & Canxi/Magne của Childlife, sp được nhập khẩu từ Mỹ do các B/sĩ nhi nghiên cứu .Đây là thực phẩm bổ sung các vi chất dinh dưỡng cho bé rất tốt.
    Childlife Multi Vitamin cung cấp các dinh dưỡng thiết yếu cho sự phát triển của trẻ.Các chất xúc tác giúp sản sinh năng lượng và quy trình chuyển hóa vì vậy bé sẽ hấp thu hết thức ăn ,bé ăn ngon và còn muốn ăn nữa.Rất thích hợp cho những bé biếng ăn, chậm lớn
    Childlife Canxi/Mange 4 trong 1 gồm có Sắt, Mg, Vitamin D và Kẽm giúp bé tăng cường khả năng hấp thu, phát triển khung xương và chiều cao.Vị hương cam tự nhiên.Dạng axit dễ hấp thu và tạo tác dụng tối ưu .thích hợp với trẻ em, phụ nữ mang thai, người thiếu canxi và loãng xương .
    Dạng siro dễ hấp thu, mùi vị ngon và dễ sử dụng.Bé nhà chị biếng ăn qua đường ăn thì chỉ với 1 muỗng canh thôi cũng có thể cung cấp đủ cho bé các dưỡng chất bé cần.
    Muốn biết them thong tin về sản phẩm vui long lien hệ qua số DT:0937.645.639 chị sẽ tư vấn miễn phí về cách chăm sóc sức khỏe cho người than và gia đình có hiệu quả
    Chẹp, Childlife là sản phẩm bán hàng đa cấp đúng ko bạn? Tớ thấy các cô giáo ở các trường mầm non tư thục suốt ngày lèo nhèo phụ huynh để mua sản phẩm này. Giờ lại lên đây quảng cáo à.
    • 1,177 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

đúng là Childlife là sản phẩm bán hàng đa đó bạn, nhưng mình thì xài hàng xách tay thôi hihi. tốt cực bạn à. xài hàng đa cấp thì phải chịu giá cao lắm nhưng công ty nó guarantee cho mình còn hàng xách tay thì phải mua chỗ uy tín.
    vài dòng chia sẻ với bạn.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Yên tâm đi !! Bạn hãy cho bé ăn uống đầy đủ , nên mua những loại thuôc bổ mà có chất tạo ngọt giống như kẹo , bé sẽ dễ ăn hơn . Mình đã áp dụng với con mình . Chúc bạn thành côg:Laughing:
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình được gần 11 tháng ,cháu được 10,5kg,cao 78cm.Hàng ngày mình cho cháu ăn 500ml/sữa CT, 2bát rưỡi cháo nghiền,2bữa hoa quả,1hộp sữa chua hoặc váng sữa.
    Lịch ăn ngủ hàng ngày của cháu như sau:
    7h30 : 200ml sữa

9h00 : hoa quả các loại

10h30: 2/3 bát cháo nghiền + 50ml sữa

trưa cháu ngủ từ 12h đến 14h30 trong lúc ngủ trưa khoảng 12h30 mình cho cháu uống 80ml nước quýt

15h00 : 1 bát cháo nghiền

16h30 : sữa chua hoặc váng sữa (1 ngày sữa chua ,1 ngày váng sữa)

18h30: 1bát cháo nghiền

21h00: 100ml sữa

22h00: 150ml sữa

Cháu ngủ từ 21h00 đến sáng.
    Mình cho con ăn như vậy đã đủ chưa mong các mẹ co kinh nghiệm guíp mình với
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Trộm vía con bạn là niềm mơ ước của nhiều bà mẹ đấy. Chúc bé giữ vừng phong độ ăn ngủ như này:Smiling:
    • 15 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Không biết bạn cho bé uống nước quýt lúc bé đang ngủ trưa như thế là sao a.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình được cái thức cũng ăn mà ngủ cũng ăn, chẳng còn thời gian nào cho cháu ăn nữa nên đành cho ăn lúc ngủ vậy mà