• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Chế độ dinh dưỡng/lịch ăn cho bé 9-12 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 131K Lượt đọc
  • 1.71K Trả lời

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi được 10 tháng, cháu đã ăn bột từ tháng thứ 4, ngay từ đầu cháu đã không bú bình, tôi muốn cho cháu ăn thêm sữa thì phải dùng thìa, nhưng cháu ăn được rất ít, mỗi lần chỉ 60cc. Bây giờ 1 ngày cháu ăn 3 bữa bột, mỗi bữa khoảng 250cc, 2 lần sữa (60cc/1 lần). Tôi muốn cho cháu ăn thêm sữa nhưng rất khó cho cháu vì cháu không chịu. Ai có kinh nghiệm thì giúp tôi nhé. Xin cảm ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào bạn!
    Tôi thấy một số người vẫn trộn sữa vào cháo hoặc bột cho bé ăn. Bạn thử xem sao. Tôi nghĩ phải kiên trì lắm đó.
    Ngoài ra, chính chén bột được tô màu hấp dẫn, món ăn được thay đổi liên tục cũng hấp dẫn bé ăn nhiều, có thể thay thế cho sữa. Bé của bạn đang tuổi ăn dặm rồi, đừng quá lo nếu cháu không uống sữa nhiều. bạn nên vào Webtretho, mục thực đơn theo lứa tuổi để tham khảo thực đơn cho bé.
    Chúc bạn thành công nha! Chúc cháu bé của bạn hay ăn chóng lớn và thông minh, ngoan ngoãn nha!
    • 76 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà tui được hơn 7 tháng, cũng thích ăn hơn là thích bú sữa bình. Vừa rồi đi khám sức khỏe định kỳ, có hỏi BS về việc này và tui cũng có đưa ra ý kiến là trộn sữa vào thức ăn cho bé thì BS nói là không nên, có thể sẽ làm cho bé ngán luôn cả sữa và thức ăn. :rolleyes: Tôi nghĩ chắc BS nói đúng, chỉ còn cách là kiên nhẫn cho bé bú sữa bình. Có 1 vấn đề là trong sữa bình có nhiều khoáng chất và những chất đặc biệt (nhu DHA) mà trong thức ăn không có, nên tụi tui cũng phải cố gắng cho cháu bú sữa bình, dù hơi mất thời gian.
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Hồi nhóc nhà tumeo 9 tháng gầy & khó ăn quá phải đi khám, bsĩ ở Viện dinh dưỡng nói nên trộn sữa vào bột thịt cho Bé (lưng bát ăn cơm cháo trộn 3-4 thìa sữa khi bắc ra). Hoặc nấu bột với cà rốt, bí đỏ, đậu phụ rồi thêm 5-6 thìa sữa vào. Đừng lo bé sẽ ngán, vì thực ra chỉ cho 1 bữa trong ngày mà thôi, coi như 1 món mới vậy mà. Bé cũng có thể ăn các sản phẩm khác từ sữa như sữa chua, phô mai, váng sữa (trên 1 tuôi có thể ăn 1hộp sữa chua/ ngày)
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình nếu các bạn muốn trộn sữa vào cháo/bột mặn cho bé ăn thì phải chọn loại sữa nhạt, mùi nhẹ (như sữa Olac), mặc khác sữa chỉ nên trộn vào cháo thịt heo, thịt bò, cháo trứng chứ nếu cho vào cháo tôm, cá thì rất khó ăn. Một cách để tăng thêm lượng sữa cho bé là nấu soup thay vì nấu cháo/bột, soup thì rất đa dạng với các loại soup nấm, rau, củ v.v...xay nhuyễn với nước hầm xương gà, sữa tươi, lòng đỏ trứng, phô mai, thêm ít rau ngò hoặc borô mình nghĩ sẽ hấp dẫn các bé đấy.
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Candy nha em 10 thang tuoi roi ma nang 8,8kg, dai 72cm. La con gai ma nghich nhu con trai. Be khong chiu an bot hay chao. Sua chua thi an it lam. Moi lan cho be an la Me Candy muon khoc luon. Be cu xoay ra cho khac , ngam mieng lai hoac khoc thet len. Be chi bu sua thoi, moi ngay khoang 700ml. Danh cho be bu them vao ban dem. Em nghi la vi em nau chao khong ngon, bot an lien thi lai cang khong ngon nen be khong chiu an. sau do em da gui tom thit va gao cho me cua be hang xom nau dum. Troi a, be hang xom moi 6 thang da an lien mot chen , con Candy chi mot muong cafe. Vay ma me an gi be cung doi an theo, Me Candy an tom luoc be cung tu minh cam an het mot con tom. Me Candy an banh mi be cung gam mot ti , Me Candy so lam, vi be moi co 4 cai rang thoi. Chan qua cac anh chi oi.
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ Candy ơi, mình cũng có hỏi chuyên gia DD; đây cũng ko phải trường hợp cá biệt. Bé Bo nhà mình tập ăn dậm lúc 4 tháng tuổi, nhưng ko chịu ăn tí gì cả, mình bị stress luôn đó, vì xung quanh mấy bé mới ăn dặm thích ăn lắm kìa. WTT khuyên mình bình tĩnh vì số bé như vậy rất nhiệu Mình cũng từ từ mỗi ngày chỉ cho ăn một muỗng cafe mà Bo cứ phun phèo ph2o vậy đọ Tự nhiên mới cách day 1 tuần (Bo bây giờ được 7 tháng) Bo ăn ngon lành, nhưng chỉ ăn cháo hầm xương với phomại Bây giờ mình cho bé ăn 2 bữa.

Mẹ Candy đừng lo lắng quá nha. Bác sỹ nói năm đấu nhu cầu chính của bé là sữa, nên bạn cứ bình tĩnh hen. Chúc bé Candy chóng lớn.

Kim Thoa
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Tre con den 4 thang la co the tu tu cho an duoc rọi: Ban dau thi chi khoang 6 thia nho roi tang so luong dan len: Nen cho be an bua trua roi den thang thu 6 thi chuyen sang cho an ca bua toi nua. KHi cho an them bua toi thi be se khong day doi an vao ban dem nua dau.
    Con trai minh moi dau cung khong an vi do minh lam hoi dac nen be khong thich. Ve sau minh xay ca rot non nhuyen cho be an giai doan dau. Ban phai luu y xay carot nhuyen nhu bot ay. Roi khi be an nhieu nhieu len roi thi nau ca carot va khoai tay xay nhuyen cho be an( sau khoang 2 tuan): Vi carot ngot nen tre con de an hon va lai khong he co ty duong nao nen cung tot. Ve sau ban co the cho chau an thit 2 lan mot tuan.
    Sang 10 thang tuoi, co 4 cai rang la be co the gam duoc het moi thu roi . Ban nen cho be tu lap. Neu be thich an banh my thi ban dua cho be mot mieng to de be gam dan. Con trai minh bay gio 16 thang tuoi ma khong chiu can xe cai gi ca, cai gi minh cung phai cat nho ra cho cu cau an. Nhu the be se luoi di va khong tu lap. Neu be tu lap cai gi thi cu de be lạm
    Neu ban van con tiep tuc cho con an sua vao ban dem thi be se quen va se day ban dem hoai hoai day.
    Day la kinh nghiem cua minh. Ban thu xem.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Candy
    Candy nha em 10 thang tuoi roi ma nang 8,8kg, dai 72cm. La con gai ma nghich nhu con trai. Be khong chiu an bot hay chao. Sua chua thi an it lam. Moi lan cho be an la Me Candy muon khoc luon. Be cu xoay ra cho khac , ngam mieng lai hoac khoc thet len. Be chi bu sua thoi, moi ngay khoang 700ml. Danh cho be bu them vao ban dem. Em nghi la vi em nau chao khong ngon, bot an lien thi lai cang khong ngon nen be khong chiu an. sau do em da gui tom thit va gao cho me cua be hang xom nau dum. Troi a, be hang xom moi 6 thang da an lien mot chen , con Candy chi mot muong cafe. Vay ma me an gi be cung doi an theo, Me Candy an tom luoc be cung tu minh cam an het mot con tom. Me Candy an banh mi be cung gam mot ti , Me Candy so lam, vi be moi co 4 cai rang thoi. Chan qua cac anh chi oi.
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Cam on bạn. Minh cung nghi la neu cu cho be an dem thi be se doi an dem hoai nhung vi minh sot ruot khi thay be an it, bu it qua. Chac minh phai kien quyet hon thoi. Candy nha minh khong chiu an do ngot , minh nau thuc an, xay nhuyen nhu bot thi Candy lai khong an. Khi minh nau chao dau hu hay oc heo thi Candy chiu an chut dinh. Chac minh se nghe loi ban thoi, be thich nhai thi se de cho be nhai , khong them xay nua. Vua cuc lai vua buc minh.

A, Cac chi oi , cac chi co y kien gi ve viec khi nao cho be uong sua tuoi duoc?
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Me Candy oi, minh khong biet o Vietnam cac be uong sua tuoi luc may tuoi nhung ben cho minh bac si khuyen la khong nen cho tre uong sua tuoi (cow's milk) truoc 1 tuoi dau va khi cho uong cung phai tu tu vi co nhieu be bi di ung. Them vao do sua bo tuoi thuong co luong muoi natri (sodium), muoi kali (potassium) va chat dam nhieu hon sua me va sua hop cho tre em nen khong thich hop cho cac be duoi mot tuoi voi he thong tieu hoa con non not. Khi ban bat dau cho be uong sua tuoi thi nen dung loai con nguyen 100% chat beo chu dung dung cac loai da duoc loc hoac giam bot chat beo nhe.
    You are my sunshine
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Theo mình thì sau 12tháng
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Báo động!!!
    Cả tháng nay mẹ Bi lo quá các chị ơi! Bi đã 9 tháng rồi mà mới chỉ nặng có 8,1kg, một ngày Bi ăn 1 bữa bột ăn liền ngọt và 2 bữa cháo mặn (đủ chất dinh dưỡng), 2 bữa sữa (mỗi lần 80-100ml), 1 bữa nước cam (hoặc hoa quả), Bi đã biết đi men, nhưng trông còm lăm. Chị nào có cách cải thiện để con mập lên không, cho mẹ Bi biết với!
    Phượng Lệ
    • 4,313 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Bi có đồng minh là HyLam nè! HyLam 9 tháng rồi mà cũng chỉ có 8.2kg và cao 73cm thôi. Theo mình thì Bi uống sữa ít quá nên nhẹ cân là đúng rồi. HyLam ăn cũng bằng Bi nhưng uống từ 600-700ml sữa lận đó! Vậy mà cũng vẫn nhỏ xíu như nhái bén thôi Đi bác sỹ làm đủ thứ test, cuối cùng bác sỹ cũng bó tay :rolleyes: Mẹ HyLam không biết lúc Bi sinh ra nặng bao nhiêu cân. HyLam thì bé tí tẹo, chỉ có 2.6kg và dài 47cm. Mình làm đủ mọi cách nhưng HyLam vẫn cứ nhỏ con. Nhưng HyLam phát triển thể lực, trí lực bình thường nên mình đành chấp nhận. Hy vọng một vài năm nữa HyLam sẽ catch up các bạn cùng lứa. Mẹ Bi đừng quá lo lắng nha. Bạn cố gắng cho Bi uống sữa nhiều hơn một chút xem sao. Miễn bé khoẻ là tốt rồi bạn à. Chừng nào bé ốm yếu, không nhanh nhẹn thì mới sợ...

Chúc Bi uống thêm được nhiều sữa nữa nhé!
    Mẹ HyLam
    • 14 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình đồng ý với mẹ HyLam là miễn bé vẫn khoẻ mạnh, phát triển đều là được rồi. Mẹ Bachbi có thể dùng growth chart (xin coi sự tăng trưởng của bé) để theo dõi. Bé sinh ra nă.ng bao nhiêu, có phát triển đều theo growth curve không? Chiều cao bé bao nhiêu? Bố mẹ bé cao & nặng bao nhiêu? Nếu bé vẫn phát triển đều theo growth curve thì không sao đâu. Nếu có câu hỏi gì thì cứ post nhá.

BS Nguyen H Minh
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mẹ bé Bi cho bé ăn thêm các loại sữa chua, phomat hoa quả để tăng lượng sữa cho bé. Mình cũng thấy bé uống hơi ít sữa đó. Sữa cung cấp nhiều canxi giúp bé cứng cáp.
    Cún và Dưa Bở
    • 2,294 Bài viết

• 1,835 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Bi bầu nhà tớ hồi 9 tháng cũng chỉ được 8kg, không tăng cân từ tháng thứ 8 vì bị đi tứot tớ lo lắm cho ăn thêm phomát và dùng thêm dầu olive, đến 10 tháng thì được 8,5kg và đến nay đã được hơn 9kg. Tớ chỉ mơ ước đến 1 tuổi được hơn 10kg. Tớ rất hay lo lắng nhưng mọi người bảo quan trọng là không ốm đau gì và luôn tăng cân
    Khi sinh Bi đã được 3,3kg nhưng 2 tháng rưỡi đã bỏ bú bình mà cũng không rình bú ban đêm được vì cô nàng biết ngay thức luôn mà ăn uống lại hay bị nôn Bây giờ vẫn thế
    Bây giờ lịch ăn của Bi nhà tớ cũng chỉ như Bi nhà bạn thôi (2 bữa mặn, 1 bữa ngọt với khoảng gần 300ml sữa) mà cô nàng vẫn chưa biết đi men chỉ đứng tênh tênh không dám bước cứ bò thì như là em bé Bino ấy trông ngộ lắm Bạn tham khảo về cách nuôi trẻ trong mục dinh dưỡng này ấy Tớ cũng mới biết trang web này giá mà biết sớm hơn thì đã cho Bi ăn phomat sớm hơn và bao nhiêu kinh nghiệm khác của mọi ngưòi
    Keep in touch
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bé Bo cũng chỉ ăn có 1/2 chén mỗi bữa thôi, nhiều khi còn ko hết nữa đó. BEAU ơi, Pepe có bị sốt khi mọc răng ko? Me Bo thấy bé ở gần nhà bị sốt thấy thương ghê. pepe tiêm viêm màng não mủ đủ chưa BEAU ha?
    Me Bo (TP.HCM)
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cam on Me Bo hoi tham, Pepe tiem du viem mang nao mu roi, ca 3 lan chinh mui tong hop Pepe cung khong he bi sot. Pepe cung khong sot moc rang dau, luc 3 thang 10 ngay minh hoc tren WTT ro loi bang la he cho be nen khong sao ca. That la hieu nghiem. Mong muon hoc duoc nhieu kinh nghiem tu WTT.

A, me Bo nay, Bo an bot voi tom, ca, thit, cua gi chua? Be Au muon cho Pepe an bot voi thit qua cho do ngan nhung ba noi, ba ngoai khong cho, bao la phai du 6 thang. Hom nay Pepe moi duoc 5 thang 1 tuan, neu cu de be an bot man an lien va tuan 2 lan moi lan 1/2 trong do trung ga thi so be ngan qua. Be rat thich an nhung mon la. Khong biet nuoc cot ga ban trong sieu thi co su dung nau voi bot duoc khong nhi?

Be Au
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

theo minh nghi ban nen mua xuong ga hoac xuong ong heo ham roi lay nuoc quay voi bot man cho be an nhu vay se hay hon la mua nuoc cot ga, vi du sao day cung la loai nuoc cong nghiep dong chai san se co mot so chat on dinh nham giu lau nen khong tot cho tre nho. Neu so be ngan ban nen mua bi do hoac, khoai lang bi, ca rot, tau hu, khoai tay chung voi xuong roi xay nhuyen hoac dam nat ra tron chung voi bot be an se do ngan hon. Khong biet ban o thanh pho hay Ha Noi , neu o thanh pho ban den cac sieu thi cua Coop gan nha ban nhat mua xuong ga, hoac xuong ong heo co ban rat nhieu lai sach nua.
    BoBo
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bây giờ thì mình cho Bo ăn vơi thịt và các loại rau, còn tôm cua thì chưa vì sợ bé lạnh bụng. 8 tháng mình sẽ cho ăn thêm tôm, cua thì sau 1 tuổi.

Beau mua xương heo hoặc xương gà hầm lấy nước quấy bột cho pepe ăn, mà hầm thêm bí đỏ hoặc khoai lang cho bé thay đổi khẩu vị. Khi Pepe được 6 tháng thì cho Pepe ăn thêm phần thịt nữa.
    Me Bo (TP.HCM)