Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Cháo xay trộn sữa giúp bé tăng cân tốt?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 80.6K Lượt đọc
  • 182 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 177 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm nọ cho con giai đi khám ở VDD, bác sĩ Hải khuyên em nấu ăn hàng ngày cho con theo cách sau : 70g gạo tẻ ( khoảng 2 nắm tay) +70g thịt nạc+rau củ nấu thành 600ml cháo xay nhuyễn, chia làm 4 bữa, mỗi bữa trộn thêm 3-5 thìa sữa bột. Theo kinh nghiệm bs trẻ nào ăn được thế sẽ tăng cân rất tốt. Có bác nào cho con ăn kiểu này chưa ạ, mách em với. Em cũng hoang mang vì 2 nắm tay gạo thì được có tí tẹo, mà 4 bữa/ngày, 1 tuần 7 ngày ăn như thế nuốt sao nổi ạ???
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dinh dưỡng cho trẻ từ 0 - 1 tuổi - tưởng thế mà chả phải thế !

1. Từ 0-6 tháng, WHO khuyên bạn hãy chỉ cho con bú sữa thôi, đặc biệt là sữa mẹ. Mình sẽ không bàn...

• Có cách nào giúp mình cho bé tăng cân tốt không?

Các mẹ ơi! ai bít chỉ dùm mình nhé! Bé nhà mình nhẹ cân lắm lắm rồi, bé gần được 11 tháng rồi, ăn ngày 3 cữ cháo, 500ml sữa, đi bs hỏi chế độ dinh dưỡng cho bé thì bs bảo ăn và uống sữa như vậy là ok rồi, nói con mình thiếu Vitamin D, nào cho uống thuốc bổ nhiều loại. Khi uống thì bé ăn ngủ tốt hơn...

• Giúp bé tăng cân nhanh?

Chào các chị!! Tôi là bố và mới có cháu được hơn tháng. Cháu nhà tôi sinh thiếu tháng nên hơn tháng rồi mà chỉ có 2.6kg. Tôi không biết làm thế nào để bé có thể tăng cân nhanh. Các chị có kinh nghiệm gì chia sẻ cho tôi với. Còn nữa, cháu đi tiêu phân có nhiều nước và có dạng hạt màu vàng nhỏ như...

• Các món ăn dặm từ 12 loại trái cây

Mùa hè đến cũng là lúc nhiều loại trái cây vào mùa. Mình chia sẻ các món ăn dặm từ 12 loại trái cây...

• Làm sao cho bé giảm ho về đêm

bé nhà mình gần 5 tuổi, nhưng đến đêm bé hay ho khan, và nhất là mùa nóng, bé ngủ điều hòa bé lại...

• 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ , trộn với sữa bột thì cháo ngọt ngọt, sao mà bé ăn được ? Khó lắm
    • 131 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ôi trời i, con tớ sinh vào 6/10/2005, thế mà bây giờ 1 ngày 3 bát cháo xay đấy, cũng chỉ lấy 2 nắm tay gạo thôi. Mà đấy là lúc ăn tốt đấy, còn nếu mọc răng thì chỉ còn 1 nắm chia 3 bữa trong ngày
    Bạn ơi, khi ninh cháo, gạo sẽ nở ra, cộng với thịt, rau củ nữa thành nhiều lắm, tớ toàn nấu thế mà toàn được khoảng 500 đến 600 cháo đấy, tuỳ theo lượng nước mình cho vào, nhưng bác sỹ bảo trộn thêm cả sữa bột à. cái này thì tớ chưa biết, nhưng mà trộn sữa vào đây thì có khó tiêu không nhỉ vì thấy các mẹ bảo không trộn sữa vào nước cháo mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuticung
    Hôm nọ cho con giai đi khám ở VDD, bác sĩ Hải khuyên em nấu ăn hàng ngày cho con theo cách sau : 70g gạo tẻ ( khoảng 2 nắm tay) +70g thịt nạc+rau củ nấu thành 600ml cháo xay nhuyễn, chia làm 4 bữa, mỗi bữa trộn thêm 3-5 thìa sữa bột. Theo kinh nghiệm bs trẻ nào ăn được thế sẽ tăng cân rất tốt. Có bác nào cho con ăn kiểu này chưa ạ, mách em với. Em cũng hoang mang vì 2 nắm tay gạo thì được có tí tẹo, mà 4 bữa/ngày, 1 tuần 7 ngày ăn như thế nuốt sao nổi ạ???
    Bs bảo cho sữa vào như thế nào hả bạn. Có phải pha sữa với nước trước không hay cứ thế đổ vào cháo.
    • 177 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bầu79
    Bs bảo cho sữa vào như thế nào hả bạn. Có phải pha sữa với nước trước không hay cứ thế đổ vào cháo.
    Bs bảo sau khi bắc bột xuống, đợi 5' cho nguội bớt rồi hoà sữa với ít nước ấm, sau đó đổ chung với bột. Làm thế sữa sẽ không bị vón cục. Có mẹ nào cho con ăn kiểu này chưa ạ? Kết quả ra sao? Nếu không em phải cho cu nhà em làm " chuột bạch" vậy
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghĩ ăn mãi như thế thì người lớn cũng chán chứ không nói trẻ con. Bạn có thể duy trì cho bé ăn nhiều hơn một chút so với thường, nhưng ngoài ra cho ăn thêm sữa chua, phomai, váng sữa... là những thứ giàu can xi và chất béo, có thể ăn thêm khoai tây nghiền trộn sữa.... cũng có thể giúp tăng cân tốt và tăng cả sức đề kháng nữa.
    • 1,929 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

MÌnh cũng đưa con đi khám ở Viện Dinh dưỡng nhiều lần rồi những không thấy bác sĩ khuyên thế bao giờ. Theo mình không nên cho sữa vào cháo xay thế khó ăn lắm. Còn lượng gạo, thịt thế là được rồi. Bạn phối hợp rau củ các loại vào cho có mùi thơm hấp dẫn bé sẽ thích ăn. Nhưng bé nhà mình từ trước đến nay chỉ ăn mỗi ngày 3 bữa bột thôi nhưng mỗi bữa 3 bát đầy. Ngoài ra bạn chú ý bổ sung sữa uống thêm giữa các bữa nhiều vào thì sẽ lên cân rất nhanh. Nếu mà uống được nhiều sữa, ăn bột được mà vẫn không lên cân thì bạn thử đổi sữa xem sao có thể sữa đó con bạn chưa hợp lắm chăng. Một tuận vài lần bạn cho con ăn thêm lòng đỏ trứng cũng rất tốt đấy. Bé nhà mình nghiện ăn trứng kể cả trứng vịt lộn và trứng vịt luộc có điều bạn phải cho ăn vào buổi sáng kẻo bé bị đấy bụng. Các loại pho mai, nước hoa quả cũng vậy không nên ăn uông vào buổi tối. Sữa chua bạn có thể mua loại sữa chua hoa quả có mùi vị thơm chắc chắn bé sẽ rất thích đấy
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chẳng hiểu thế nào cả, bạn mình nó cũng cho con ăn như thế thì bảo bé rất thích ăn và tăng cân rất tốt. Nó chẳng cho con ăn bột bao giờ. Bắt đầu ăn dặm là nước cháo pha sữa, sau đó là cháo xay trộn sữa rồi đến ăn cháo. Mình cũng đã thử cho Nhím nhà mình ăn 5 bữa như thế, con bé cũng chịu ăn và output cũng rất tốt. Nhưng bây giờ, thấy nhiều người nói ăn như thế bé bị đầy bụng, dễ ngán, k tốt cho đường ruột, ảnh hưởng đến thành phần của sữa, có thể làm sữa kết tủa, làm mất chất của sữa,... nên mình lại ngừng, cho bé ăn bột ăn liền Bledina trộn sữa thì thấy mùi vị thơm ngon hơn, bé thích ăn hơn. Mình định đến khi bé 6 tháng thì mình sẽ mua bột Tùng Anh để quấy bột mặn cho bé, đến khi bé ăn nhiều thì sẽ mua bột gạo xay ở chợ Châu Long cho nó kinh tế.Còn kinh nghiệm các mẹ khác thế nào?
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thì hay cho con ăn bột trộn sữa từ hồi mới bắt đầu ăn dặm, cho đến gần 2 tuổi vẫn ăn cháo sữa buổi sáng. Trộm vía, cháu lên cân tốt (tất nhiên kết hợp với chế độ ăn khác nữa). Nh­ưng mình ko nấu với thịt rau mà chỉ nấu cháo (mua ở Châu Long) với các loại củ như cà rốt, su hào, khoai tây, bí đỏ xay nhuyễn. Nấu xong đổ ra bát chờ nguội bớt rồi trộn với sữa. Mình thấy cháo thịt mà trộn thêm sữa vào thì chắc là khó ăn và tiêu lắm mà sữa cũng đủ dinh dưỡng rồi.
    • 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BiZonzon
    ... nên mình lại ngừng, cho bé ăn bột ăn liền Bledina trộn sữa thì thấy mùi vị thơm ngon hơn, bé thích ăn hơn.
    Bé nhà mình cũng ko chịu ăn sữa, phai pha với cái gì sền sệt thì mới chịu ăn. Bạn mua bột ăn liền Blendia loại nào vậy, có ngọt ko? Bột mình mua đã có vị ngọt rồi, pha thêm sữa thì ngọt quá, bé ko chịu ăn. Mình đang tìm loại bột ăn liền nào mà ko có vị ngọt để pham thêm sữa là vừa. Mẹ nào biết thì chỉ cho mình với.
    • 146 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông
    Bé nhà mình cũng ko chịu ăn sữa, phai pha với cái gì sền sệt thì mới chịu ăn. Bạn mua bột ăn liền Blendia loại nào vậy, có ngọt ko? Bột mình mua đã có vị ngọt rồi, pha thêm sữa thì ngọt quá, bé ko chịu ăn. Mình đang tìm loại bột ăn liền nào mà ko có vị ngọt để pham thêm sữa là vừa. Mẹ nào biết thì chỉ cho mình với.
    Bé nhà mình giống hệt bé nhà bạn. Ghét sữa nhất quả đất. Nhưng nếu trộn với bột thì OK. Mình mới phát hiện ra bột ăn liền của Heinz nhạt, trộn với sữa là vừa ăn. Thậm chí nếu không cho sữa thì ngang phè. Có hôm mình còn trộn thêm tí ti bột cam, hay cacao cho bé lạ miệng. Thế này gọi là anh bánh đa lại phải mua gà. Với mình thế là tốt lắm rồi, mặc dù hơi tốn xiền. 40k/125g.
    Yêu con nhất trên đời :Rose:
    • 355 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mẹ Bíp ơi, bạn ở HN hay SG vậy? Nếu ở HN thì bạn mua bột ăn liền của Heinz ở đâu vậy làm ơn chỉ mình với?

Thanks nhiều nhiều,
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau!!! La là lá...

• 146 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meminhmin
    Mẹ Bíp ơi, bạn ở HN hay SG vậy? Nếu ở HN thì bạn mua bột ăn liền của Heinz ở đâu vậy làm ơn chỉ mình với?

Thanks nhiều nhiều,
    Tớ mua ở Toàn Thịnh trên Hàng Buoomf, Hôm nọ đọc báo thấy Intimex Hoàng Ngọc Phách cũng có nhưng nhà vẫn còn nên chưa vào xem. Lên HB thì xa quá, có mẹ nào biết còn ở đâu bán cereal Heinz nữa không, chỉ giúp tớ với.
    Yêu con nhất trên đời :Rose:
    • 144 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con mình thì trước một tuổi, tối nào cũng một bát bột sữa. Quấy bột xong, sữa quấy ra bát cho tan bột rồi khi bột bắc ra thì đổ sữa vào trộn để không mất vitamin. Chẳng hiểu thế nào nhưng con mình thích ăn. 1 năm được 12kg, còn hồi 4 tháng thì được 8kg6, bú mẹ hoan toan cho hết 5 tháng. Sang tháng thứ 6 thì mới ăn bột, trước là bột sữa, sau mới bột mặn. Khi hơn 7 tháng thì ngày 3 bữa mặn, 1 bữa ngọt
    Bim
    • 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhbip
    Tớ mua ở Toàn Thịnh trên Hàng Buoomf, Hôm nọ đọc báo thấy Intimex Hoàng Ngọc Phách cũng có nhưng nhà vẫn còn nên chưa vào xem. Lên HB thì xa quá, có mẹ nào biết còn ở đâu bán cereal Heinz nữa không, chỉ giúp tớ với.
    bạn gọi cho anh BÌnh (0953636568), anh ấy giao hàng tận nơi.
    • 2,773 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Bs bảo sau khi bắc bột xuống, đợi 5' cho nguội bớt rồi hoà sữa với ít nước ấm, sau đó đổ chung với bột. Làm thế sữa sẽ không bị vón cục. Có mẹ nào cho con ăn kiểu này chưa ạ? Kết quả ra sao? Nếu không em phải cho cu nhà em làm " chuột bạch" vậy
    Thằng Khoai nhà chị ăn thế từ lâu rồi H ơi. Chị toàn quấy vậy cho nó đấy. Sữa Gain của Abbot quấy bột thơm nhất. Theo chị thì thấy vậy.
    Hiện tại thằng Khoai ngày nào cũng cháo xay với sữa. Uống sữa với nước không nó ko uống..
    Ngày 23.04.06 Khoai đã chập chững 5 bước. Những bước đi đầu tiên vào đời của Khoai.. :4:
    • 69 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lediemhang
    Thằng Khoai nhà chị ăn thế từ lâu rồi H ơi. Chị toàn quấy vậy cho nó đấy. Sữa Gain của Abbot quấy bột thơm nhất. Theo chị thì thấy vậy.
    Hiện tại thằng Khoai ngày nào cũng cháo xay với sữa. Uống sữa với nước không nó ko uống..
    @ Mẹ lediemhang,
    Mình có một số thắc mắc nhờ mẹ lediemhang giup ạ:

- Cháo nấu mặn cho sữa vào cũng được ạ?
    - Lượng sữa cho vào cháo mình muốn bao nhiêu cũng được (tất nhiên không quá nhiều)?
    - Bắt buột phải khuấy sữa với chút nước rồi mới cho vô hay có thể cho sữa vô thẳng trong cháo? Nếu khuấy sữa với nước, cháo sẽ phải nấu đặc hơn bình thường rất nhiều?
    - Ăn sữa như thế có bị táo bón không ạ? (Vì trên hộp sữa lúc nào cũng ghi là phải pha đúng liều lượng nước - sữa nếu không sẽ bị táo bón hoặc tiêu chảy). Bé nhà mẹ Hằng bây giờ quen rồi chắc không có vấn đế gì, nhưng lúc mới ăn như thế này thì có gặp trục trặc gì trong vấn đề output của bé không ạ?

Bé nhà mình đã 15 tháng rồi nhưng chỉ cân nặng có 9,2kgs. Một ngày chỉ uống tối đa được chừng 400ml sữa. Mình thấy cách này nếu áp dụng được có thể tăng lượng sữa lên cho bé, hy vọng bé lên cân chút chút.
    Rất mong mẹ lediemhang trả lời giúp. Cám ơn nhiều nhiều.
    MeGiaAn
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGiaAn
    @ Mẹ lediemhang,
    Mình có một số thắc mắc nhờ mẹ lediemhang giup ạ:

- Cháo nấu mặn cho sữa vào cũng được ạ?
    - Lượng sữa cho vào cháo mình muốn bao nhiêu cũng được (tất nhiên không quá nhiều)?
    - Bắt buột phải khuấy sữa với chút nước rồi mới cho vô hay có thể cho sữa vô thẳng trong cháo? Nếu khuấy sữa với nước, cháo sẽ phải nấu đặc hơn bình thường rất nhiều?
    - Ăn sữa như thế có bị táo bón không ạ? (Vì trên hộp sữa lúc nào cũng ghi là phải pha đúng liều lượng nước - sữa nếu không sẽ bị táo bón hoặc tiêu chảy). Bé nhà mẹ Hằng bây giờ quen rồi chắc không có vấn đế gì, nhưng lúc mới ăn như thế này thì có gặp trục trặc gì trong vấn đề output của bé không ạ?

Bé nhà mình đã 15 tháng rồi nhưng chỉ cân nặng có 9,2kgs. Một ngày chỉ uống tối đa được chừng 400ml sữa. Mình thấy cách này nếu áp dụng được có thể tăng lượng sữa lên cho bé, hy vọng bé lên cân chút chút.
    Rất mong mẹ lediemhang trả lời giúp. Cám ơn nhiều nhiều.
    Em nghĩ là cháo mặn không nên trộn với sữa ngọt, khó ăn lắm! chỉ nấu cháo với rau củ thôi.
    Có thể cho sữa trực tiếp vào cháo và nguấy đều cho sữa tan ra nhưng phải để cho cháo chín nguội bớt nếu không sữa mất hết chất.
    Một ngày cho bé ăn một bữa bột sữa thôi, các bữa tăng cường rau củ, ăn thêm cả sữa chua sẽ tránh được táo bón.
    • 115 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Phong
    Em nghĩ là cháo mặn không nên trộn với sữa ngọt, khó ăn lắm! chỉ nấu cháo với rau củ thôi.
    Có thể cho sữa trực tiếp vào cháo và nguấy đều cho sữa tan ra nhưng phải để cho cháo chín nguội bớt nếu không sữa mất hết chất.
    Một ngày cho bé ăn một bữa bột sữa thôi, các bữa tăng cường rau củ, ăn thêm cả sữa chua sẽ tránh được táo bón.
    Mình cũng khẳng định là ăn cháo sữa giúp bé tăng cân tốt, vì đã có 2 đứa con ăn theo kiểu này rồi.

Khi bé nhà mình chán, giảm uống sữa, chỉ có mỗi cách này là có thể bổ sung sữa cho bé.

Theo kinh nghiệm của mình thì:
    - Cháo rau củ + sữa rất ngon, đặc biệt là cháo cà-rốt và cháo bí đỏ.
    - CHáo thịt (heo) cũng có thể cho sữa, nhưng không nên cho muối hoặc nước mắm, vị chán lắm, tốt nhất là cho thành cháo thịt sữa ngọt.
    - Khi nấu cháo xong, nhấc nồi cháo ra, để nguội, vừa ăn (hoặc hơi nóng nóng thôi), cho sữa vào cái bát bé ăn bột, cho 1 thìa nước nguội vào đó, khuấy đều cho sữa tan ra, thành một thứ bột nhão, đổ cháo vào, khuấy đều cháo và sữa, cho 1 thìa dầu ăn Vio, thế là có 1 bát cháo ngon lành, đủ chất.
    - Tăng cường cho bé uống nước cho đỡ táo bón.
    - Lượng sữa cho vào cháo cũng vừa phải thôi, ví dụ như khoảng 2/3 bát cháo thì 1,5 thìa sữa (tương đương để pha với 90ml nước) - đó là BS DD (của Abbot dặn mình đấy, không phải tự nghĩ ra đâu, cho thêm 1 chút đường, mình hay cho Glucoza, cho bé đỡ táo bón, vì đường bình thường thì nóng. CHo nhiều sữa qua, không tương xứng với lượng nước được đưa vào cơ thể, bé dễ táo bón lắm.
    -nhà mình ngày trước cho bé ăn 3 bữa bột (ngọt - mặn - mặn), nhưng sau thấy nó ngán quá, có vẻ không thích ăn bột mặn nên sau chỉ cho 2 bữa (ngọt -mặn) thôi, còn đâu cho thêm sữa chua, hoặc sữa chua say xinh tố với hoa quả, cho các loại ống hút, bé thích lắm, đòi tự mình cầm để hút cơ.

Các mẹ cứ cho con ăn đi, đảm bảo là con tăng cân đấy. :4:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 69 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vậy là yên tâm rồi. Mình sẽ làm theo ngay. Cám ơn mẹ DaiyF nhiều nhiều.
    MeGiaAn