• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Cách tính lượng sữa thế nào cho đúng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.81K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bạn, tôi là mẹ cháu Tôm, rất vui được làm quen với các bạn. Tôm nhà mình 2 ngày nữa là tròn 9 tháng rồi nhưng vẫn lười ăn lắm, chỉ ăn được 2 bữa bột một ngày + 510cc sữa. Mình muốn hỏi các bạn cách tính lượng sữa bé ăn được mỗi ngày là tính lượng nước dùng để pha sữa hay tính tổng lượng cả nước lẫn sữa sau khi pha xong. Ví dụ mình đong 210cc nước pha 7 thìa sữa vào thì thấy là 220cc, vậy tính là bé uống được 210cc sữa hay 220cc sữa? Bé nhà mình ăn bột khó lắm, sang tháng thứ 10 nếu vẫn ăn 2 bữa bột như hiện nay thì có đuoc không? Chờ trả lời. Thanks nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me be tom coi
    MÌnh MuỐn HỎi CÁc BẠn CÁch TÍnh LƯỢng SỮa BÉ Ăn ĐƯỢc MỘt NgÀy LÀ TÍnh LƯỢng NƯỚc DÙng ĐỂ Pha SỮa Hay TÍnh TỔng LƯỢng CẢ NƯỚc LẪn SỮa Sau Khi Pha Xong
    Lượng sữa bé ăn được là lượng sữa cho vào được bụng của bé cơ bạn ơi.

Còn lượng sữa thì không phải là lượng nước dùng để pha (chắc chắn rồi :4, mà tổng cả (sữa + nước)

Bé 9-10 tháng thường ăn rất khó, giai đoạn biếng ăn sinh lý. 10-11 tháng bạn có thể bắt đầu cho bé ăn 3 bữa bột/cháo, nhưng dưới 1 tuổi sữa vẫn là nguồn cung cấp dinh dưỡng chủ yếu.
    • 1,565 Bài viết

• 2,233 Được cảm ơn

Mẹ cháu thì vô tư lắm. Ai hỏi con ăn được bao nhiêu sữa là chỉ nói nhõn nhòn nhon cái lượng nước để pha sữa thôi. Giờ thấy hơi chủ quan thật! Hơ hơ. Thế thành ra ngày anh con trai "xơi" vô tư 1l sữa công thức pha rồi. Ái chà!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 378 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

hê hê, mình giống I LOVE MY FAMILY rồi, ai hỏi cũng chỉ nói tổng lượng nước để pha sữa thôi. (vì con trai lười ăn nên ko dám khoe thành tích )
    Bin nhà mình (4.5 tháng) ăn được (4b*180ml+1b*150ml)/ngày, vị chi cao nhất là khoảng 870ml/ng (trong trường hợp Bin ko bỏ dở). Nếu tính tổng cả nước + sữa thì được 960ml/ng. Nếu tính theo tiêu chuẩn 150ml/1kg/ng thì Bin vẫn thiếu 240ml nữa. ôi, con trai tôi lười ăn quá.
    P/s: Bin ko ăn sữa mẹ từ lúc 3 tháng tuổi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 4bin; 24/09/2005 vào lúc 11:57 AM.
    Bin Chíp là cả tình yêu của Bố Mẹ

• 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trời ơi đọc bài này mới thấy các mẹ cho nhóc uống nhiều sữa vậy hả? Nhóc nhà mình 11 tháng rùi, ăn ngày 3 bữa bột, nhưng chỉ dám cho uống 120ml sữa vào 12h trưa thôi vì sợ cho nhóc uống nữa thì nhiều quá, đến 2h chiều thì ăn cháo, đến chiều mẹ về. Vậy là có hơi ít sữa không các mẹ?
    • 1,503 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Con nhà em 13 tháng rồi nhưng mà hôm uống nhiều hôm uống ít,nhưng trung bình khoảng 4 bữa ,mỗi bữa 250ml và 3 bữa cháo nữa
    Duy yêu của mẹ ơi - Duy di Tuân Chau

• 213 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹ cháu khoai đây cũng vô tư lắm, toàn tính cả tổng lượng nước pha sữa.. thành ra tính nhẹ nhàng một ngày cháu ăn được khoảng 1040 - 1070 ml sữa, với lại 2 bữa bột ngọt, vì cháu mới được có 5 tháng thôi. tất nhiên cũng có ngày cháu chỉ ăn được khoảng 950 - 970 ml. Các bác nghe có tin được không nhé, cu Dế hàng xóm nhà cháu được 5 tháng mà mỗi bữa ăn 250 ml sữa (4 bữa) + ti mẹ và 2 bát ăn cơm bột mặn. Choáng! Nhìn lại con mình vẫn thấy con lười ăn lắm các mẹ ạ.
    • 378 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi le diem hang
    Mẹ cháu khoai đây cũng vô tư lắm, toàn tính cả tổng lượng nước pha sữa.. thành ra tính nhẹ nhàng một ngày cháu ăn được khoảng 1040 - 1070 ml sữa, với lại 2 bữa bột ngọt, vì cháu mới được có 5 tháng thôi. tất nhiên cũng có ngày cháu chỉ ăn được khoảng 950 - 970 ml. Các bác nghe có tin được không nhé, cu Dế hàng xóm nhà cháu được 5 tháng mà mỗi bữa ăn 250 ml sữa (4 bữa) + ti mẹ và 2 bát ăn cơm bột mặn. Choáng! Nhìn lại con mình vẫn thấy con lười ăn lắm các mẹ ạ.
    Khoai còn ty mẹ nứa không LDH? Giờ giấc cho Khoai ăn trong ngày thế nầo, post cho 4b biết với, vì Binnhà mình mới ăn bột ngọt, nhưng an đựoc bột thì bỏ sữa.

• 213 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 4bin
    Khoai còn ty mẹ nứa không LDH? Giờ giấc cho Khoai ăn trong ngày thế nầo, post cho 4b biết với, vì Binnhà mình mới ăn bột ngọt, nhưng an đựoc bột thì bỏ sữa.
    Bác đừng hỏi đến ti mẹ nữa mẹ cháu buồn lắm, cháu bỏ ti mẹ từ lúc được 3 tháng, nhất quyết không ti mẹ, thế là phải uống sữa ngoài. Một ngày của cháu bắt đầu từ 3 h sáng đến 11h30 đêm, 3h sáng cháu đã dậy đòi ăn, bữa này mẹ cháu định cắt nhưng được 5 hôm thấy con đói quá cứ mút tay chùn chụt lại phải lồm cồm dậy pha sữa, nhưng sáng sớm mẹ cháu chỉ pha 120ml thôi, đến 5h cháu lại đói làm một bình khoảng 180ml, đến 9h (hoặc 9.30)cháu làm một bình, khoảng 10.30 thì mẹ cháu cho cháu ăn bột, 11.30 1 bình, 1.00 : 1 bình với nước cháo (mẹ cháu thấy các bác bàn ra tán vào đề tài không pha sữa với nước cháo, nhưng cháu Khoai thì thích ăn thế lắm, có hôm làm 200ml bụng kễnh ra). Vì ăn cháo no lâu nên 4.30: 1 bình, (có khi 5.00 cháu mới ăn), đến 6.30 cháu ăn bột ngọt. 8.30 : 1 bình và 11.30 là bình cuối cùng.
    Note: Những bình trong ngày mẹ cháu pha 170ml , nhưng cháu cũng ít khi bỏ lại sữa lắm (trộm vía), nếu bỏ chỉ khoảng 10ml thôi. Nhưng bột ngọt thì mỗi bữa cháu chỉ xơi được 60ml thôi chứ không nhiều. Nói chung là cứ từ sáng sớm đến trưa thì 3 bữa và từ chiều đến đêm thì 4 bữa sữa.

Bin được bao nhiêu tháng rồi? Mẹ bin cho bin ăn bột ngọt lâu chưa? Mẹ bin cho bin ăn bột gì? Như khoai đây mới ăn bột ngọt được 1 tuần nay thôi, thấy bảo bột Gerber thơm thì mẹ cháu mua chứ thực ra cũng không biết loại nào là ngon. Nếu bin ăn được nhiều bột thì lượng sữa sẽ phải giảm bữa đi là tất nhiên, mẹ bin đừng lo thế.
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi giời ơi, có lên đây mới biết con mình lười ăn quá. Jambong nhà mình 5 tháng tròn rồi mà ăn một ngày có 5-6 lần sữa x 120ml, trong đấy có 3 bữa pha cùng với nước cháo+rau củ, mà có phải lần nào nó cũng ăn hết số lượng mình pha đâu. Mà mỗi lần cho JB ăn thì upset khủng khiếp, nó cứ nhăm nhăm lật úp lại thôi làm sữa toé ra khắp nơi, lật lại thì gào lên.. ôi ôi ôi nói chung là mệt mỏi, không làm thế nào cho nó ăn được. Các mẹ cao kiến có cách nào không, mẹ cháu đang lo là cháu cứ thế này thi suy dinh dưỡng nặng mất.
    • 213 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ JIMBO
    Ôi giời ơi, có lên đây mới biết con mình lười ăn quá. Jambong nhà mình 5 tháng tròn rồi mà ăn một ngày có 5-6 lần sữa x 120ml, trong đấy có 3 bữa pha cùng với nước cháo+rau củ, mà có phải lần nào nó cũng ăn hết số lượng mình pha đâu. Mà mỗi lần cho JB ăn thì upset khủng khiếp, nó cứ nhăm nhăm lật úp lại thôi làm sữa toé ra khắp nơi, lật lại thì gào lên.. ôi ôi ôi nói chung là mệt mỏi, không làm thế nào cho nó ăn được. Các mẹ cao kiến có cách nào không, mẹ cháu đang lo là cháu cứ thế này thi suy dinh dưỡng nặng mất.
    Hê, nghe mẹ JB kể JB ăn thế buồn cười ghê.......Mẹ JB ơi, thế JB bây giờ được bao nhiêu ký rồi? Nếu bé vẫn tăng cân đều đều thì đâu có vấn đề gì, có thể bé chỉ hấp thụ được từng đó sữa thôi. Bé được 5 tháng rồi mẹ JB thử pha một ít bột ngọt cho cu cậu ăn thử đi, có nhiều bé không thích ăn sữa mà lúc cho bột thì khoái lắm, ăn thun thút...
    • 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Hê, nghe mẹ JB kể JB ăn thế buồn cười ghê.......Mẹ JB ơi, thế JB bây giờ được bao nhiêu ký rồi? Nếu bé vẫn tăng cân đều đều thì đâu có vấn đề gì, có thể bé chỉ hấp thụ được từng đó sữa thôi. Bé được 5 tháng rồi mẹ JB thử pha một ít bột ngọt cho cu cậu ăn thử đi, có nhiều bé không thích ăn sữa mà lúc cho bột thì khoái lắm, ăn thun thút...
    Bốc nhà tớ cũng 5 tháng đây, 1 ngày ăn được 2 lần bột (120ml/lần, 1 bữa là bột sữa, 1 bữa là bột rau củ), 2 lần sữa ngòai (100-120ml/1 lần), bú mẹ khoảng 6-7 lần nữa (cũng chẳng biết là mỗi lần bú thế thì được bao nhiêu).
    Cu cậu được khoảng 8ký dài 67cm, liệu có ổn không nhỉ? Tại vì có vẻ nó ăn ít sữa ngòai quá so với các bạn ở đây?
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 378 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chị ơi trộm ví ah Bốc ăn thế là mơ ước của Bin rùi. Chị chấp gì cái bọn bị con cai sữa từ 3 tháng như em với LDH.

• 1,605 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, kệ thui, các là dạ dày chúng nó bằng con chuột nhắt đấy. Nấm nhà e cũng thế ngày nào nhiều nhất cũng chỉ được 450ml sữa, còn bình thường chỉ 300ml. Híc, có giai đoạn ngày chỉ được 200ml, kéo dài mất 2 tháng. Thế nhưng Nấm vẫn tăng cân đều, nên e cũng kệ thôi. Híc, àh, ngoài ra e cho Nấm ăn thêm phomai để bù vào sữa đấy. Trộm vía tự hồi 9 tháng tới giờ, tháng nào cũng tăng 3, 4 lạng mà. Mà đúng ra thời kỳ này chững lắm, hầu như chẳng tăng, có thì chỉ 1, 2 lạng (hi hi, e thấy mười mấy e bé ở công ty e như thế mà). Vậy các mẹ đừng sốt ruột nhé. Bé ăn bao nhiêu bé thích thôi mà
    Nấm yêu múa bale sao mà dễ thương thế :Kiss::Kiss::Kiss:

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

M cần thanh lý bàn phấn mới tinh, giường, kệ ti vi để dọn nhà nhé
    http://zaodich.com/forum/f2935/hn-th.../#post27154100
    • 213 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

ốI, Bốc trộm vía ăn thế còn gì nữa..... mà bốc còn bú mẹ 6 - 7 lần nữa, cái này mới là quan trọng, ăn sữa ngoài làm gì nhiều nếu mẹ Bốc có nhiều sữa... em đây mong như bác chẳng được....4bin nói đúng đấy, mẹ Bốc đừng chấp làm gì bọn này.
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ốI, Bốc trộm vía ăn thế còn gì nữa..... mà bốc còn bú mẹ 6 - 7 lần nữa, cái này mới là quan trọng, ăn sữa ngoài làm gì nhiều nếu mẹ Bốc có nhiều sữa... em đây mong như bác chẳng được....4bin nói đúng đấy, mẹ Bốc đừng chấp làm gì bọn này.
    ui, đúng rồi đây, JB nhà này cũng thuộc cái bọn hết 3 tháng thì dứt khoát từ chối ti mẹ đấy. Đi khám DD, ông bác sỹ mặt lạnh như "đít bom" phán ngay một câu: sợ xấu không cho con bú thì nó còi là phải rồi làm mẹ cháu vừa điên tiết vừa tủi thân. Nó chê mình chứ mình có dám chê nó đâu cơ chứ. Dưng mà các bé bú được sữa mẹ trộm vía khác hẳn đấy. Hehe, thế là mình có mẹ le diem hang với 4bin làm đồng minh rồi..
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Bốc nhà tớ cũng 5 tháng đây, 1 ngày ăn được 2 lần bột (120ml/lần, 1 bữa là bột sữa, 1 bữa là bột rau củ), 2 lần sữa ngòai (100-120ml/1 lần), bú mẹ khoảng 6-7 lần nữa (cũng chẳng biết là mỗi lần bú thế thì được bao nhiêu).
    Cu cậu được khoảng 8ký dài 67cm, liệu có ổn không nhỉ? Tại vì có vẻ nó ăn ít sữa ngòai quá so với các bạn ở đây?
    Thế thì Bốc ăn gần giống Beem rồi, nhưng em cho Beem ăn 2 bữa rau củ nghiền với sữa, em pha loãng loãng thôi, thì thấy trộm vía có vẻ rất thích ăn, chỉ 15 phút là hết 1 bát khoảng 180ml (em pha với 6 thìa sữa). Nhưng bữa nào cũng phải đổi bữa thì mới ăn nhanh, ăn liên tiếp đến bữa thứ hai là thế nào cũng chậm ngay. Sữa ngoài thì chỉ ăn 1 bữa thôi, còn thì em về chỉ cho ty thôi. Trộm vía dạo này em có sữa nên cũng đỡ phải stress vì con không chịu ăn. Còn hai ngày nữa là cân rồi, không biết tháng này thế nào? Em thấy con ăn ít sữa ngoài hơn các bạn thì cũng lo lắm, nhưng mà chẳng thể nhồi nhét hơn được nữa, đành phải chịu thôi.
    P/S chị Dương ơi trưa chị không về cho Bốc ty à?

• 89 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các chị ơi! Con nhà em được 5 tháng rồi mà em chỉ cho ăn sữa thôi, nên tháng này cháu tăng cân ít quá, được có 5 lạng. Muốn cho Bim tập ăn bột thì phải làm thế nào hả các chị. Em co cho đút thìa nhưng vẫn chưa biết há mồm chỉ toàn lè lưỡi ra liếm thôi.
    • 1,251 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Các chị ơi, cu Gôn nhà em cũng được 5 tháng, ăn ngày 02 bữa bột (khoảng 5 muỗng), một bình sữa khoảng 60ml + ti mẹ. Hình như nó ăn bột hơi nhiều phải ko ạ? Ở nhà, em cứ rên bà nội cho ăn bột nhiều quá, mà pha đặc nữa chứ. Ko biết có sao ko nữa? Còn sữa bình thì lúc hứng lên thì bú còn ko thì thôi, mà cái hứng này cũng xác xuất lắm.
    Cu Gôn nhà em được 8,8kg và dài 68cm rồi, như thế có được ko ạ?
    Mẹ bim300405 ơi, lúc cu Gôn nhà mình mới ăn nó cũng mút chụt chụt ấy, chẳng chịu há miệng ra gì cả. Bây chừ nó cũng chịu há ra rồi, nhưng ăn được một lúc là ko chịu nữa, cứ bỏ muỗng bột vào là khóc thét lên, còn đút cho muỗng nước là mút ngay, ko cách gì lừa được nó. Chắc tại cho ăn bột nhiều quá.
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhungpth
    Các chị ơi, cu Gôn nhà em cũng được 5 tháng, ăn ngày 02 bữa bột (khoảng 5 muỗng), một bình sữa khoảng 60ml + ti mẹ. Hình như nó ăn bột hơi nhiều phải ko ạ? Ở nhà, em cứ rên bà nội cho ăn bột nhiều quá, mà pha đặc nữa chứ. Ko biết có sao ko nữa? Còn sữa bình thì lúc hứng lên thì bú còn ko thì thôi, mà cái hứng này cũng xác xuất lắm.
    Cu Gôn nhà em được 8,8kg và dài 68cm rồi, như thế có được ko ạ?
    Mẹ bim300405 ơi, lúc cu Gôn nhà mình mới ăn nó cũng mút chụt chụt ấy, chẳng chịu há miệng ra gì cả. Bây chừ nó cũng chịu há ra rồi, nhưng ăn được một lúc là ko chịu nữa, cứ bỏ muỗng bột vào là khóc thét lên, còn đút cho muỗng nước là mút ngay, ko cách gì lừa được nó. Chắc tại cho ăn bột nhiều quá.
    Trời ơi, mới 5 tháng mà bạn đã cho ăn một ngày 2 bữa bột mà lượng sữa thì ít quá, mình không biết bé ti mẹ có nhiều không, nhưng theo mình thì bạn nên giảm bột cho bé, ở tuổi này bé vẫn thích ăn sữa lắm, mình chỉ tập cho bé ăn 1bua bột một ngày thôi và phải thật loãng, đừng ép bé ăn bột nhiều và đặc quá như thế.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2