Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Các vấn đề ăn uống của trẻ 8 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 68.4K Lượt đọc
  • 624 Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con toi da 8 thang ruoi ma chi nang 8 kg thoi. Chau bieng an lam khong an bot va chao chi uong sua thoi.Khong biet co cach nao giup chau them an khong. Xin chi cho toi mot vai kinh nghiem hay cry mdung
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bạn xem thử bé có sắp mọc răng không ? Hay bị "biếng ăn sinh lý" như Tủn nhà mình cả tuần nay, đút 1 muỗng vô là ngậm đến...1.5h đồng hồ :rolleyes: ? Dù mình đã "dụ" đủ cách từ đổi khẩu vị, đổi món ăn... thậm chí biến bữa ăn thành cuộc chơi của bé nhưng cũng chẳng ăn thua, bé chỉ uống sữa chay và mải mê nghịch phá thôi. Hy vọng rằng giai đoạn biếng ăn này cũng sẽ chóng qua đi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 508 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bạn đừng lo, không thèm ăn bột chỉ uống sữa là may lắm rồi, vì dưới một tuổi thì sữa vẫn là thức ăn chính, ăn bột chỉ là phụ thôi vả lại sữa bây giờ chất bổ dưỡng rất nhiều. Bạn để ý xem, tuần trước không ăn bột là tuần sau lại ăn tốt , cứ thế đấy. Candy nhà mình cũng cỡ con bạn thôi. Tụi nhóc bây giờ "chảnh " lắm , ép ăn mà chẳng chịu ăn chứ hồi xưa tụi mình muốn ăn cũng chẳng có mà ăn.
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh thay con nha minh cung vay, co khi thi an deu lam, bua nao cung het 1 chen com va thuc an, an mai den luc cai bung the le ra. Nhung co nhhung khi ca ngay chang an gi, chi uong 1 it sua. Minh khong ep con an dau cac ban a. MOt la an duoc den dau thi an, cam thay com chua du thi minh cho uong sụa Hoac neu truoc do be an cai gi roi vi du nhu bap ngo, hay 1 it banh pudding..thi minh yen tam chang co so qua, vi tu be biet la be du hay chua.
    Minh cu phai mua mot it bat dia, thia nia co hinh nhung con vat be ua thich, khi nao be an com minh cung cho vao nhung cai bat dia do de cho be co hung an com. Chong minh mua 1 cai bat dep lam co in hinh may chu ca voi, khi an minh cu bao" a nhin thay cai dau roi, con an them nua la nhin thay than ca day, oi ca boi nay, ca di dau vay" vua an vua noi chuyen, lai kich thich be an de xem ca vay ma an het day. Voi lai truoc bua com dung cho an vat, uong nuoc nhieu qua.
    Theo minh nghi neu be khong an com, nhung uong nhieu sua thi cung OK, vi sua cung la dang thuc an cung cap calo cho co the voi nhieu dam, khoang roi..
    Du co doi khi cau gian thi me van yeu cac con nhat doi
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình vừa được BS phát hiện ra bị nấm lưỡi gây nên biếng ăn đó các bạn ạ. BS cho thuốc rơ lưỡi và Biovita để kích thích tiêu hoá. Cũng vì biếng ăn nên tháng vừa rồi chẳng lên được tẹo nào so với lúc 11 tháng (vẫn 11kg) chỉ tăng được chiều cao thôi (79.5cm).
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Cu Tủn ơi, bé nhà em cả nửa tháng nay cũng biếng ăn ghê lắm, mớI đầu còn ăn ít rồI thì mấy ngày nay nàng ta chẳng chịu ăn cháo/bột gì cả. Em vẫn rơ lưỡi cho bé hàng ngày nhưng vẫn thấy lưỡI bé có bợn trắng, không biết đó có phảI là biểu hiện của nấm lưỡI hay không vậy chị? Chị trả lờI giúp em vớI nhé. Cám ơn chị nhiều.
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu lưỡi bị trắng thì bé sẽ làm biếng ăn lắm, mình sẽ chỉ cho porcupine một cách làm lưỡi bé hết trắng rất công hiệu: bạn lấy cỏ mực hoặc lá bồ ngót giã nhỏ lấy nước rơ lưỡi bé, bảo đảm lưỡi bé sẽ hết trắng. Nếu bé biếng ăn thì các mẹ đừng quá lo lắng vì tuổi này bé ham chơi, rồi qua thời gian bé sẽ ăn ào ào cho xem. Bé của mình hồi nhỏ cũng vậy, đút ăn rất cực khổ, nhiều khi mình hết kiên nhẫn dẹp luôn không cho ăn, chỉ cho bú thôi, vì bác sĩ cũng tư vấn dưới 12 tháng thì sữa là lương thực của bé, mình vẫn cho bé ăn bột (vì bé không thích ăn cháo) đến khi bé đi nhà trẻ (14 tháng ) cô cho ăn cháo bé ăn ào ào hết suất luôn. Nếu trẻ không bệnh vẫn chơi mà biếng ăn thì các mẹ cứ yên tâm đó là biếng ăn sinh lý thôi.
    Vài ý kiến cho mọi người tham khảo.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Con mình thì lưỡi không bị trắng mà có vài mảng nhỏ hơi đỏ, BS cho thuốc Daktarin để rơ lưỡi cho bé, thấy cũng hơi đỡ chút ít rồi. Ngoài ra bé còn uống thêm Fitovit để kích thích sự thèm ăn nữa bạn ạ. Nhưng cẩn thận nhớ hỏi BS trước khi dùng thuốc cho bé nhé vì mỗi bé mỗi khác mà

À, nếu bạn rơ lưỡi cho bé bằng thuốc thì nhớ trong vòng 1/2h sau khi rơ lưỡi không cho bé ăn hay uống bất cứ thứ gì để thuốc có cơ hội thấm vào nhé.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn chị Tường Vy nha, em sẽ về làm thử cho bé nhà em. Quả thật nhìn thấy con chẳng chịu ăn uống gì, cả cân nặng và chiều cao đều chẳng nhúc nhích làm em sốt ruột quá. Thôi thì mong sao giai đoạn này cũng sớm qua mau cho mẹ đỡ bị sì trét và còn an tâm để làm việc.
    • 305 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các Bạn ơi ! Bé mi nhà mình hôm nay được 8 tháng nên cho cháu ăn gì và uống gì các Bạn chỉ giúp mình với đọc sách hướng dẫn thấy từ 6 - 9 tháng toàn là ăn bột mà mỗi lần thấy bột Mi la hét om sòm , còn ăn cháo thì mình toàn là cháo xay thịt bé ngán rồi , các Bạn đi trước có kinh nghiệm về ăn uống cho Bé chỉ mình với. Cám ơn nhiều
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đúng là chả biết cho bé ăn gì bây giờ , cu Minh cũng sắp được 8 tháng rồi mà vẫn chỉ ăn bột thôi , mỗi ngày chỉ ăn được 2 bát bột thôi. Mà cũng chưa biết ăn cháo đâu nhé. vì mới có 2 cái răng bé xiu xiu. Hic , ko biết thế có phải là chậm mọc răng ko các mẹ nhỉ.
    Mẹ Mi ơi , mình cũng chả biết cho bé ăn gì đâu, cố nghĩ mãi mà ko tìm ra cách chế biến mới cho bé. Hết ăn trứng, thịt , tôm , cá, lươn , rau thì mấy loại rau muống, cải xanh , bắp cải xu hào. Xay ra để quấy bột. Còn chưa biết làm gì hơn. Ăn hoa quả thì mới uống nước cam và ăn được 1 teo chuối. Mà bé ko thích uống nước cam đâu , mỗi lần uống thấy bé khóc ghê lắm , tội nghiệp quá. Ăn chuối thì có vẻ ưa hơn.
    Mình nói dài dòng quá nhỉ.
    Thôi để mọi người gợi ý món ăn vậy
    À , hình như có bài nói về cách chế biến cháo gan thì phải. Mẹ Mi tham khảo xem sao. :rolleyes:
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • 474 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Mushroom post từ bài của Anne Bacus, các chị tham khảo:
    "Sau đây là một thí dụ về thực đơn cho trẻ 8 tháng:
    Buổi sáng: Một bình sữa + bột bánh biscuit.
    Hoặc cho bé ăn cháo đặc bằng muỗng (tùy theo sở thích của bé)
    Buổi trưa: 30g thịt hoặc cá hoặc jambon xay nhỏ trứng gà và rau tươi.
    Tráng miệng.
    Bữa lỡ: Bình sữa (250g) với biscuit,
    buổi chiều: chế phẩm của sữa hoặc trái cây.
    Buổi tối: Súp trong bình sữa + trái cây tươi nghiền.
    hoặc rau nghiền + chế phẩm của sữa."

(Mushroom đang tham khảo tiếp, có gì sẽ post lên sau)
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hihi, bé nhà mình cũng gần 8 tháng, chỉ toàn bột và bột thôi. Bữa nào ăn bột mặn ngán thì lại cho ăn bột ngọt. Ngoài ra nấu súp rau củ cho bé ăn. Hình như chưa thấy các bạn cho bé ăn bánh flan, phô mai và yaourt thì phải. Các bạn tham khảo thêm mục thực đơn Âu cho bé. Bé nhà mình rất thích bột phô mai bông cải xanh/trắng/cà rốt. Ngoài ra khi người lớn ăn trái cây gì thì cho bé tập nếm 1 chút. Vài cái bánh Milna cũng là một bữa cho bé được rồi. Bác sĩ dinh dưỡng còn khuyên cho bé ăn tàu hũ đường nhưng mình chưa dám tập, nếu có cũng là tự nấu chứ không dám mua ngoài.

À, một điều nữa nên lưu ý, đừng nên cho bé ăn dưa hấu mua ngoài chợ vì bạn của anh xã mình nhà cạnh vựa dưa hấu cho biết, 100% dưa hấu bán ngoài chợ là đều có bơm đường hóa học vào cho ngọt :evil:.

Các mẹ khác có cao kiến gì, chỉ giúp với nhé.[/b]
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Thế à BeAu ???? Eo ôi bây giờ ăn cái gì cũng sợ nhỉ !!!!!!!!

Mình chưa nghe nói có bơm đường hóa học, chỉ nghe nói là dùng thuốc tăng trưởng kích thích (bơm Kali) hoặc phân hóa học thì phải ! :rolleyes:
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình chưa cho bé ăn dưa hấu, nhưng đó là món khoái khẩu của tụi mình, nếu vậy thì :evil: , nhưng không mua dưa ngoài chợ thì mua ở đâu :rolleyes:
    Pooh & Dumbo
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng thỉnh thoảng tập cho bé ăn sữa chua đấy. Nhưng phải để hết lạnh , cho bé nhấm nháp vài thìa , hihi. Chắc được độ 10 cái thìa con ăn sữa chua thôi.
    Khi nào mẹ ăn canh cũng cho con nếm 1 ít nước canh, bé có vẻ khoái ăn linh tinh lắm.
    Mà trẻ con cái gì cũng cho vào miệng , chỉ mỗi thức ăn là ko chịu cho vào miệng thôi. :P
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cún Con nhà mình cũng gần 8 tháng rồi , mình cũng không biết nên cho bé ăn gì ngoài thịt heo / gà hay trứng nấu chung với khoai tây , bí đỏ , rau xanh. Mà ngày nào cũng như vậy thì chắc là bé ngán lắm đây.

Mình rất muốn cho bé ăn thêm cá nhưng không biết nên chọn loại cá nào nhỉ? Các bạn cho ý kiến giúp nha. Thanks.
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cho bé ăn cá lóc đi ban. Bé nhà mình thích ăn bột nấu với tôm cá lắm. Ngoài ra còn thịt bò, gà, đậu hũ dinh dưỡng, gan gà nữa. Rất bổ.
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình thấy trong siêu thị có bán đậu hủ dinh dưỡng, dạng cây, có đảm bảo vệ sinh & chất lượng cho bé ăn không các bạn, cách chế biến như thế nào phù hợp, Pooh 17 tháng.
    Pooh & Dumbo
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Hồi bé nhà mình cỡ 8 tháng mình có nấu cháo xay cho bé ăn , bé rất ghét ăn ngọt , uống sữa cũng phải lạt , ăn bột mặn trong hộp mua thì thấy không ngon lắm , cháo nhà nấu thay đổi món thịt , tôm , cua (thịt cua) , cá , sò huyết... nấu với các loại rau cũng thay đổi hàng ngày nên bé có vẻ thích hơn. Cháo xay bằng cối xay sinh tố còn mịn hơn cà bột dinh dưỡng trong hộp nữa đấy.
    me @ BẠC LIÊU