• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.9K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 51 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào cả nhà ah!
    bé nhà em đang tập ăn cháo em muốn cả nhà góp ý các món cháo để các con ăn đỡ chán
    mời cả nhà mình xây dựng giúp em nha. em cảm ơn cả nhà

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 525 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Mình hay nấu cháo như thế này này:

- Ninh cháo trắng cho con ăn cả ngày (cho thêm ít hạt sen/ đậu xanh);
    - Thịt/cá/tôm/lươn/gà... và rau: phi thơm hành/tỏi và cho thịt, rau vào xào chín, nêm chút nước mắm ->đem xay (thịt xào gần chín mới cho rau vào vì rau nhanh chính hơn thịt)
    - Trộn cháo trắng đã ninh với thịt rau đã xay và nấu qua 1 chút cho nhuyễn -> cho phô mai + dầu ăn vào

Nấu như thế món cháo sẽ thơm dậy mùi, bé dễ ăn hơn mà vẫn giữ đc đầy đủ chất dinh dưỡng cho con.

Tớ hay kết hợp ntn: Tôm - rau cải/rau ngót/mùng tơi/bí xanh/bí đỏ..., Thịt bò - Bí đỏ/ rau ngót... Nói chung người lớn mình kết hợp ntn thì tớ nấu cho con ăn như thế. Tớ ăn cũng thấy ngon

• 275 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Bé 8 tháng thì ăn cháo lợn cợn, thịt băm, rau băm rồi, bạn đem xay làm gì nữa nhỉ?

Con mình cũng 8 tháng rồi nè, mình xào thịt cá tôm bò gà rồi bỏ trên mặt cháo, rau thì nấu với nước dùng làm chén canh, vớt rau bỏ vào cháo (cháo đặc). Múc từng góc cho con ăn, vì cháo đặc nên ăn lâu sẽ khó ăn, mình cho con uống nước canh sen kẽ, ăn cháo xong, húp hết chén canh nữa. Cứ thế, con ăn luôn ngon miệng, không ngán, cháo đặc hơn nên con nhai nhóp nhép rồi. Ăn kiểu này giống người lớn mình ăn cơm rồi ý, có thức ăn mặn, có canh.

• 51 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ tại em nấu lượng gạo ít quá lúc đặc lúc loảng chẳng thấy ngon gì cả. giờ e vẫn cho bé ăn cháo họ nâu ngoài hàng. bé ăn cũng được. ahf cho em hỏi các mẹ có say gạo vỡ ra k hay nash thành cháo rùi say ah
    Chỉnh sửa lần cuối bởi aolan; 29/09/2011 vào lúc 12:15 AM.

• 143 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình được 7 tháng 1 tuần rồi thì cho ăn cháu nấu nhừ được ko hay là phải xay nhuyễn, co ảnh hưởng gì ko các mẹ, mình thấy nó nhừ lắm rồi áh
    Mình thắc mắc là k biết bột dặm(Ridialac cua VNMilk) khác với bột mà các mẹ nấu nấu là sao thế nhỉ? Vì theo hướng dẫn chỉ cần cho vài muỗng bột vào chén nước nóng khoảng 50độ là ăn liền đc rồi mà.