Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Bổ sung kẽm cho con như thế nào? Các mẹ tư vấn cho em với ạ!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.65K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 81 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé gái nhà em lúc sinh nặng 3.5kg, dài 52cm . Đến nay cháu được 7 tháng 20 ngày và được 8kg, dài hơn 70cm. Hiện cháu đã biết ngồi, biết bò và đang tập đứng. Cháu cũng đang mọc được 2 cái răng cửa.Cháu rất hiếu động
    Từ khi cháu bắt đầu mọc răng (trước tết) tới giờ là cháu bị nhiễm phải một số bệnh như sốt, cảm cúm, ho. Nhưng điều làm em lo ngại nhất là hàng đêm bé không còn ngủ ngon được như trước nữa. Bé thường ngủ rất muộn (khoảng hơn 10 giờ tối) nhưng gần sáng (khoảng từ 2giờ hay 3 giờ gì đó) thì bé cứ tỉnh dậy và lăn lộn khắp giường. Có khi bé ngồi hẳn dậy khóc rồi lại nằm xuống ngủ, được một lúc lại cựa mình chuyển từ nằm ngủa sang nằm nghiêng rồi nằm sấp. Ban ngày thì bé cũng rất ít ngủ.Thêm nữa, bé nhà em lười ăn lắm ạ. Hiện em dang cho cháu ăn cháo nhưng mỗi lần ăn là con khóc hết nước mắt ạ. Tội nghiệp lắm thôi các mẹ ơi:Sad::Crying:
    Em có tìm hiểu thì thấy hình như là bé bị thiếu kẽm và canxi
    Nhưng em chưa dám mua thuốc về bổ sung cho bé vì tôi rất băt khoăn không biết sẽ cho bé uống với liều lượng như thế nào và trong bao lâu. Có mẹ nào có con như mình mà bác sỹ cho đơn thuốc bổ sung kẽm cho bé thì cho mình xin với nhé
    Nghé con của mẹ ngày càng đáng yêu!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 247 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bạn chưa chắc về tình trạng của con bạn hiện nay, bé thiếu và cần bổ sung gì, cho nên theo mình bạn không nên áp dụng đơn thuốc mà bác sĩ kê cho bé khác để áp dụng cho con mình. Tốt nhất bạn nên đưa con đến Viện dinh dưỡng hoặc bác sĩ Nhi để được khám và tư vấn đúng tình trạng của con mình. Chúc bé hay ăn chóng lớn.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có thể đường hô hấp em bé nhà bạn chưa tốt lắm.
    Theo như hiện tượng đó thì mình nghĩ em bé có thể bị viêm mũi,ngủ khó thở.
    Em bé nhà mình cứ khi nào mũi có vấn đề là đi ngủ lại lăn lộn, nằm sấp.Khi được điều trị thì lại ngủ ngon lành.

Còn việc bổ sung kẽm không phải là giúp bé ngủ ngon,mà kẽm làm cho hấp thụ đường tiêu hoá,tăng khả năng hấp thụ thức ăn và thuốc.
    Hiện tượng thiếu can xi làm cho trẻ hay khóc đêm.
    • 81 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

[QUOTE=thanh252vnhp;11665233]Có thể đường hô hấp em bé nhà bạn chưa tốt lắm.
    Em bé nhà mình cứ khi nào mũi có vấn đề là đi ngủ lại lăn lộn, nằm sấp.Khi được điều trị thì lại ngủ ngon lành.

Bạn có thể chỉ mình cách điều trị tại nhà cho bé được ko? Bé có cần phải uống thuốc không vậy bạn?
    mình cũng chỉ đoán là con thiếu chất gì đó thôi và bảo xã chở đi nhưng nghe nói tới đi viện là xã lại giãy nảy lên. Pó tay lun
    Mà các mẹ biết xã em nói thế nào ko? Viện dinh dưỡng là chỉ dành cho những trẻ suy dinh dưỡng thôi chứ con mình có như vậy đâu mà phải đi viện.
    Em bây giờ không biết làm thế nào nữa các mẹ ạ. huhuhuu
    Nghé con của mẹ ngày càng đáng yêu!
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên cho bé đi khám bác sĩ tai mũi họng.Và mô tả tình trạng của bé cho bác sĩ biết.Có thể bác sĩ sẽ cho bé đơn thuốc kháng viêm cho mũi.
    Đơn thuốc thì bạn nên cho bé uông theo đơn của bác sĩ.
    về ăn cháo, bạn xem cách nấu cháo của bạn như thế nào.Có đặc quá so với yêu cầu ăn của bé không,hay là vị mặn ngọt thế nào.Bé 7 tháng thì không nên nêm mặn, nếu bạn muốn có vị mặn thì cho một tí muối iốt thôi( vài hạt bằng đầu đũa thôi)
    Thêm nữa,bé lười ăn thì bạn kiểm tra mồm miệng và lợi bé có bị đau không.vì nếu mà bé đói,muốn ăn nhưng lại không thể ăn được do đau mồm thì sao.
    Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân cho bé nhé
    • 66 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Việc thiếu canxi làm cho bé quấy khóc, ngủ không ngon, đêm thì thường ra mồ hôi trộm, bị rụng tóc vành khăn.
    Ngoài ra, bé nhà chị biếng ăn có thể do đường tiêu hóa không tốt, bé ăn bị đầy bụng hoặc không có cảm giác thèm ăn. Cái này chị có thể cho bé uống thêm men tiêu hóa như loại Enterobac hoặc Biolactovin. Hai loại men này thường đc bác sĩ kê cho bé khi bé biếng ăn hoặc trong thời gian dùng kháng sinh, đồng thời tác dụng chính còn lại điều trị các bệnh về tiêu hóa như tiêu chảy, táo bón, đầy hơi, khó tiêu...
    Loại men này hiện đang được bán phổ biến tại các hiệu thuốc, các phòng khám. Nhưng giá thành khá cao.
    Tuy nhiên, chị cũng có thể mua cùng loại với giá rẻ hơn nếu tham khảo trên web của webtretho, hoặc tra cứu trên google để tìm nơi "cung cấp men tiêu hóa Biolactovin và Enterobac"
    Mong bé sớm khỏe và ăn uống tốt...
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhat_linh09 Xem bài viết
    Bé gái nhà em lúc sinh nặng 3.5kg, dài 52cm . Đến nay cháu được 7 tháng 20 ngày và được 8kg, dài hơn 70cm. Hiện cháu đã biết ngồi, biết bò và đang tập đứng. Cháu cũng đang mọc được 2 cái răng cửa.Cháu rất hiếu động
    Từ khi cháu bắt đầu mọc răng (trước tết) tới giờ là cháu bị nhiễm phải một số bệnh như sốt, cảm cúm, ho. Nhưng điều làm em lo ngại nhất là hàng đêm bé không còn ngủ ngon được như trước nữa. Bé thường ngủ rất muộn (khoảng hơn 10 giờ tối) nhưng gần sáng (khoảng từ 2giờ hay 3 giờ gì đó) thì bé cứ tỉnh dậy và lăn lộn khắp giường. Có khi bé ngồi hẳn dậy khóc rồi lại nằm xuống ngủ, được một lúc lại cựa mình chuyển từ nằm ngủa sang nằm nghiêng rồi nằm sấp. Ban ngày thì bé cũng rất ít ngủ.Thêm nữa, bé nhà em lười ăn lắm ạ. Hiện em dang cho cháu ăn cháo nhưng mỗi lần ăn là con khóc hết nước mắt ạ. Tội nghiệp lắm thôi các mẹ ơi:Sad::Crying:
    Em có tìm hiểu thì thấy hình như là bé bị thiếu kẽm và canxi
    Nhưng em chưa dám mua thuốc về bổ sung cho bé vì tôi rất băt khoăn không biết sẽ cho bé uống với liều lượng như thế nào và trong bao lâu. Có mẹ nào có con như mình mà bác sỹ cho đơn thuốc bổ sung kẽm cho bé thì cho mình xin với nhé
    Giống với bé nhà mình quá,đêm ngủ tý tý lại ngồi nhôm dậy, 1 đêm 3- 4 lần ý, nhưng mà bé nhà mình ban ngày chơi ngoan lắm, trộm vía bé ăn cũng được và rất cứng cáp, hơn 6 tháng bé đã bò ngoăn ngoắt rùi, giờ gần 9 th bé đã chập chững. Mình nghĩ bạn nên cho bé đên viện dinh dưỡng khám xem sao, ông xã ko chịu chở đi thì mình bắt taxi đi
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=nhat_linh09;11665823]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanh252vnhp Xem bài viết
    Có thể đường hô hấp em bé nhà bạn chưa tốt lắm.

Bạn có thể chỉ mình cách điều trị tại nhà cho bé được ko? Bé có cần phải uống thuốc không vậy bạn?
    mình cũng chỉ đoán là con thiếu chất gì đó thôi và bảo xã chở đi nhưng nghe nói tới đi viện là xã lại giãy nảy lên. Pó tay lun
    Mà các mẹ biết xã em nói thế nào ko? Viện dinh dưỡng là chỉ dành cho những trẻ suy dinh dưỡng thôi chứ con mình có như vậy đâu mà phải đi viện.
    Em bây giờ không biết làm thế nào nữa các mẹ ạ. huhuhuu
    Anh xã nhà bạn lạ thiệt đó, hì mình nghĩ bạn nên cho bé đi khám xem bé có bị thiếu chất gì ko còn biết đường mà bổ xung cho bé bạn ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng giống như con bạn vậy đó bé nhà mình cũng biếng ăn lắm . cả ngày chẳng chịu ăn gì cả nhưng mà cân nặng và chiều cao vẫn tăng bình thường thì không có gì đâu bạn ơi !,Mình cũng cho bé đi khám ở nhiều nơi rồi mà cũng ko có hiệu quả gì cả .Còn bạn muốn bổ sung kẽm thì có thể cho bé uống 1-2 ml mỗi ngày kèm theo phơi nắng lúc sáng sớm và uống cannxi thì bé sẽ ngủ ngon thôi bạn à