• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Bé yêu bị nhiệt miệng làm sao đây...........

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 20.7K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Bống nhà mình rất hay bị nhiệt miệng...Mình đã tìm đủ cách mà bé cứ bị tái phát thôi,cứ vài tuần là lại bị 1 lần.... Mà phải vài ba ngày mới có dấu hiệu khỏi,mỗi lần như thế bé khóc nhè dữ lắm,mà lại lười ăn nữa...
    Xót con nhiều lúc mà mẹ cũng không cầm được nước mắt.... Mình đến bó tay với cái bệnh này của con thôi....
    Bà nội với bà ngoại đã bày đủ cách giải nhiệt cho bé mà chẳng ăn thua gì cả... Nào thì uống bột sắn dây với đường,nào thì ăn chè đỗ đen, đỗ xanh,rau dấp cá giã nát lấy nước cho bé uống... Đặc biệt rau dấp cá bé thường bị nôn vì không chịu được mùi tanh của nó.... Mình cũng chịu thua thôi....
    Các chị,các mẹ ai có kinh nghiệm giúp mình với!!!!!
    thank.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 16 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn thử mua thuốc rơ lưỡi hiệu Mẹ bồng con về rửa cho cháu xem sao. Em bé nhà mình bị nhiệt mình cũng làm như vậy và đã khỏi mà.
    • 27 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn mua thuốc rơ lưỡi cho bé, ngoài tiệm thuốc có bán đấy, hiệu Nyst, ngày chia 2 lần mà rơ miệng cho bé, kèm theo bạn cho uống complex, bạn hỏi bác sĩ thì bạn biết thuốc này trị nhiệt miệng tốt, con tớ cũng bị , khóc quá trời, tớ rơ miệng và cho uống thuốc là hết hẳn luôn
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhiệt miệng là tên gọi theo dân gian , thực chất bệnh là viêm loét niêm mạc miệng do nhiều nguyên nhân khác nhau , thường là loét áp – tơ ( aphthous ulcer ) . Biểu hiện của bệnh là : trong niêm mạc miệng xuất hiện một hoặc nhiều đốm trắng to 1 – 2 mm , đốm trắng to dần hơi mọng nước , vài ngày sau đồng loạt vỡ ra tạo thành vết loét . Vết loét to dần , có khi tới 10 mm làm ảnh hưởng nhiều đến ăn uống sinh hoạt và giao tiếp . Nếu không có biến chứng vết loét tự lành sau 10 – 15 ngày rồi lại tái diễn đợt khác tương tự .

Các vết loét trong miệng rất lâu lành là do thường xuyên bị chìm trong nước bọt và dịch thức ăn . Phương pháp chữa hiệu quả chứng bệnh này là : Dùng thuốc bôi trực tiếp lên vết loét , phối hợp 4 loại thuốc : Sulfamethoxazon , Trimethoprim , Serathiopeptit và hoạt chất tạo màng ngăn ,thuốc là thuốc tây y được sử dụng rộng rãi trên thị trường , thuốc là dạng bột nhưng vào trong miệng gặp nước bọt và huyết tương rỉ ra từ vết loét tạo thành màng, màng này đủ sức chịu được sự tấn công của nước bọt từ 6 – 8 giờ , cứ 6 – 7 giờ bôi thuốc 1 lần sẽ tạo được màng ngăn cách vết loét với dịch khoang miệng ( tương tự như băng bó vết thương ở ngoài da ) , đồng thời thuốc có tính cản khuẩn – tiêu viêm - ngăn ngừa tái phát ( thuốc không có kháng sinh ) từ đó làm cho vết loét nhanh lành . Kết hợp điều trị bổ trợ bằng kháng sinh ( nếu thấy cần thiết ) , uống vitamin ,các thuốc bổ gan , thuốc tăng đồng hoá ( Dynamogène ) , cải thiện tình trạng cơ thể , xem xét và điều chỉnh chế độ ăn uống – sinh hoạt – lao động …

Thực tế đã kiểm chứng : chỉ sau 6 – 7 lần bôi thuốc là đã thấy hiện tượng lành vết loét , đặc biệt sau 1 – 2 lần bôi thuốc là ăn mặn đã không xót ( do thuốc tạo màng ngăn ) . Tiếp tục điều trị khi bệnh tái phát ( do đặc tính của bệnh là tái diễn từng đợt ,và chỉ bôi thuốc lúc bệnh có biểu hiện viêm loét ) thấy biểu hiện bệnh nhẹ và thưa dần rồi khỏi sau 4 – 5 đợt chữa toàn diện như trên .

Đối với một số trường hợp bị rất nặng , vết loét to 1 - 1,5 cm , rất nhiều vết nhỏ , hoặc các vết loét tồn tại gần như thường xuyên thì phải uống thêm thuốc giải cơ địa tự miễn vì nguyên nhân chính gây nên bệnh là do cơ chế tự miễn . Thuốc sử dụng là : KetofHEXAN ( Ketotiphen fumarat 1,38 mg tương đương 1mg ketotiphen ) , đây là thuốc giải cơ địa tự miễn thường dùng để điều trị bệnh hen phế quản , viêm mũi dị ứng , mề đay ... 3 ngày đầu mỗi ngày uống 1 viên , các ngày sau mỗi ngày uống 2 viên , thời gian uống kéo dài 1 tháng . Sau đó uống giảm liều xuống 1 viên / ngày , kéo dài 1 tuần , tiếp tục giảm liều cách ngày uống 1 viên , kéo dài 7 - 10 ngày rồi nghỉ hẳn .

Riêng các lần tái phát sau không bôi thuốc ngay khi mới thấy vết loét mà để 2 – 3 ngày sau , khi đó vết loét rõ hẳn mới bôi thuốc thì tác dụng ngừa tái phát tốt hơn , còn tác dụng nhanh lành vết loét không thay đổi . Mỗi lần bôi thuốc không cần nhiều , chỉ bôi một lương thuốc vừa đủ kín vết loét , ngậm thuốc khoảng 1 5 – 20 phút , nếu nước bọt ứa ra nhiều thì nhẹ nhàng nhổ nước dãi và thuốc dư ra , nếu bình thường thì cứ sinh hoạt giao tiếp bình thường và sau 30 phút mới ăn uống . Không bôi thuốc thật nhiều vào rồi đi ngủ , vì khi ngủ không nuốt nước bọt làm màng tạo ra rất dày, nên lại không bám được vào chỗ loét từ đó làm cho thuốc không có tác dụng . Do vây nếu bôi thuốc vào buổi tối thì sau khi bôi được 2 giờ mới đi ngủ .
    Hình đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 13/10/2012 vào lúc 04:33 PM. Lý do: xóa phần quảng cáo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 741 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Bé nhà tớ cũng bị nhiệt miệng, đi khám bác sĩ cho loại Kamistad- Gel tốt lắm, làm từ thảo dược. Mình copy cho bạn công dụng:
    •Kamistad-Gel N với công thức ưu việt: được chiết xuất từ dịch chiết hoa cúc, một dược thảo rất quý dùng trong trường hợp chống viêm nhiễm. Thuốc có nguồn gốc thảo dược không gây tác dụng phụ.
    •Ngoài ra còn có chất gây tê Lidocaine hydroclorid giúp giảm đau nhanh chóng và kéo dài, đặc biệt hữu ích khi viêm niêm mạc miệng và lợi.
    •Đặc biệt là không có đường
    •Dạng GeL làm cho Kamistad – Gel N rất dễ lan tỏa và bám dính tốt vào niêm mạc.
    •Dùng để điều trị các chứng viêm, đau ở niêm mạc miệng và môi, kể cả trong trường hợp có mụn nước, viêm lợi (nướu răng) và nứt nẻ môi do trời lạnh. Đối với người mang răng giả, thuốc dùng để bôi vào lợi, vòm miệng và niêm mạc bị kích ứng mẫn cảm.
    •Đựợc sản xuất tại Đức của hãng Stada
    •Công dụng chữa trị:
    •Đặc biệt trị lở miệng rất hay
    •Nha chu, nhiễm trùng răng miệng
    •Người gìa mang răng giả ( bôi vào các điểm chèn ép)
    •Trẻ em mọc răng sữa
    •Mọc răng khôn
    Hãy cùng chung tay giúp bé Bông ở chùa Bồ Đề http://www.webtretho.com/forum/f479/...-chia-1070598/
    • 44 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình cũng vote cho kamitad gel, ku nhà mình bị lở loét miệng 3 hôm nay rồi, cả lưỡi và lợi, môi trên môi dưới, thương lắm
    mình mới bôi cho con được 2 ngày, kinh nghiệm là rửa sạch tay rồi xoa đều trong miệng con, hoặc bôi vào đầu núm ti bình sữa rồi cho bé mút.
    đến hôm nay thấy lợi ở môi dưới đã đỡ, trộm vía.
    phần lưới thì bé vẫn bị nhiều, nhưng vẫn chiu ăn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi wiedersehen10 Xem bài viết
    Bé nhà tớ cũng bị nhiệt miệng, đi khám bác sĩ cho loại Kamistad- Gel tốt lắm, làm từ thảo dược. Mình copy cho bạn công dụng:
    •Kamistad-Gel N với công thức ưu việt: được chiết xuất từ dịch chiết hoa cúc, một dược thảo rất quý dùng trong trường hợp chống viêm nhiễm. Thuốc có nguồn gốc thảo dược không gây tác dụng phụ.
    •Ngoài ra còn có chất gây tê Lidocaine hydroclorid giúp giảm đau nhanh chóng và kéo dài, đặc biệt hữu ích khi viêm niêm mạc miệng và lợi.
    •Đặc biệt là không có đường
    •Dạng GeL làm cho Kamistad – Gel N rất dễ lan tỏa và bám dính tốt vào niêm mạc.
    •Dùng để điều trị các chứng viêm, đau ở niêm mạc miệng và môi, kể cả trong trường hợp có mụn nước, viêm lợi (nướu răng) và nứt nẻ môi do trời lạnh. Đối với người mang răng giả, thuốc dùng để bôi vào lợi, vòm miệng và niêm mạc bị kích ứng mẫn cảm.
    •Đựợc sản xuất tại Đức của hãng Stada
    •Công dụng chữa trị:
    •Đặc biệt trị lở miệng rất hay
    •Nha chu, nhiễm trùng răng miệng
    •Người gìa mang răng giả ( bôi vào các điểm chèn ép)
    •Trẻ em mọc răng sữa
    •Mọc răng khôn
    chuẩn bị chào đón con yêu
    • 61 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thuốc dùg đc cho bé 6 tháng k bạn?
    • 201 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

các mẹ coi chừng bé bị chân tay miệng đó dạo này nhiều bé bị quá
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn thủ bôi thuốc làm cho nốt nhiệt trong miệng mát di chắc là dk day
    • 99 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

c mua ceeline cho be uong, va thuoc ân độ nhiệt miieng bôi vào ạ, cho bé uống nc cam và san dây,các nuoc mat, chúc bé nhanh khỏi
    that hanh phuc khi duoc yeu 2 ng dan ong va hanh phuc hon khi 2 ng dan og yeu mih
    • 70 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

chị tìm hiểu về hoạt chất cucumin chiết xuất từ củ nghẹ tươi
    Có thể bé bị nóng trong, chị bổ sung cucumin làm mát gan cho bé, haowcj chị uống để bé bú cũng đc
    chiết xuất từ nghệ nên rất an toàn
    • 203 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mẹ ơi,mẹ dùng mật ong nguyên chất rơ miệng cho bé ngày vài lần. Nhớ là sau mỗi lần bé măm sữa hay cháo đều phải súc miệng bé cho sạch nhé ! Pha thêm nước cam mật ong cho bé uống,sẽ khỏi thôi mà,con nít bé nào chả có lúc bị vậy !

Chúc bé hay ăn ,chóng lớn và miệng không còn đau nữa nhé !
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị nhiệt miệng nè, chả chịu ăn gì cả, mình gọi điện đến 19008919 hỏi, được tư vấn dùng Zytee RB, bôi vào vết loét, thuốc có tác dụng gây tê, bé sẽ hết đau,ăn được, ngoài ra cho bé tích cự dùng cam chanh, hiệu quả lắm đấy các mẹ ạ
    • 1,605 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

ĐÚng rồi, mật ong tốt lắm đó
    Pha nước cho bé uống cũng được. Nếu bé chịu được thì mẹ bôi cho con ít xanhmytylen cũng nhanh lắm à, chỉ hơi xanh xanh tí thôi
    Nấm yêu múa bale sao mà dễ thương thế :Kiss::Kiss::Kiss:

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

M cần thanh lý bàn phấn mới tinh, giường, kệ ti vi để dọn nhà nhé
    http://zaodich.com/forum/f2935/hn-th.../#post27154100
    • 178 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Đánh dấu vào ngay có khi cần dùng
    • 3,043 Bài viết

• 1,389 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vừa bị nhiệt miệng xong, mình đi khám BS cho uống 3 ngày kháng sinh, bôi Kamistad, tăng cường thêm vitamin PP. Sau khoảng 1 tuần mới khỏi. Đặt biệt là bé lười ăn lắm nên mẹ nó cố gắng nhé,
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm
    2m2,5w:lật; 5m3w: trườn; 6m: ngồi vững; 12m chính thức biết đi;