Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Bé 7 tháng tuổi ăn bao nhiêu gam thịt/1 ngày

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 76 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần tròn 7 tháng tuổi, bước sang tháng thứ 8. Các mẹ cho hỏi một ngày nên cho bé ăn bao nhiêu gam thit, hoặc cá tôm. Mình thường cho bé ăn khoảng 20 đến 30 gam/1 ngày như vậy liệu có ít không. Hiện tại mình đang cho bé ăn 2 bữa bột, mỗi bữa khoảng 10 gam thịt. Mình đọc thấy nói là cho bé ăn khoảng 20-30 g đạm một ngày nhưng 20-30 g thịt là không đủ 20-30 g đạm. Mình sợ bé ăn ít đạm thiếu chất vì bé đã biết bò, mọc răng và bé khá nghịch nữa, nhưng nếu cho ăn thừa đạm còn sợ hơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 285 Bài viết

• 901 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng 7 tháng, mỗi ngày mình cũng cho con ăn 20 - 30 gr thịt thôi mẹ nó ơi. Thật ra bé dưới 1 tuổi thì làm quen với các món ăn thôi, chứ sữa là chính mà!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yeucontraicuame; 06/09/2011 vào lúc 08:47 PM.
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mình cứ mua 1/2 lạng thịt, lọc hết gân và diềm đi rồi cho bé ăn 2 bữa một ngày, không biết thế có bị nhiều quá không hả các mẹ?
    • 1,273 Bài viết

• 1,114 Được cảm ơn

bé nhà mình 6th. mình cũng mua 1/2langj thịt hoặc 5000 nạc thăn về lọc bỏ rồi xay rồi lọc lại cho ăn 2 bữa 1 ngày còn ko nước xương nước xiếc gì hết.
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ chia sẻ kinh nghiệm mục này nhé! Cuckoo nhà mình bắt đầu bước sang tháng thứ 7, mình đang lăn tăn chưa biết cho con ăn bao nhiêu thịt, cá, tôm thì vừa đủ cho 1 ngày, may "vớ" được thông tin bổ ích này. Các mẹ cho mình hỏi thêm tí, ngoài thịt, cá, tôm...còn các loại rau củ thì sao hả các mẹ? Mẹ nào kinh nghiệm giúp mình với...
    • 270 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Bé nhà em được 6 tháng 5 ngày, được 7,6kg. Em đang sợ con em bé so với các bé cùng ngày cùng tháng. Mong các mẹ tư vấn giúp em về chế độ ăn hàng ngày của Bi nhà em. Lịch ăn là thế này:
    -Sáng khoảng 6h30-7h cu Bi bú mẹ được ít ( vì đêm bé dậy 2-3 lần bú mẹ không còn nhiều sữa)
    -8h ăn sữa ngoài XO khoảng 100ml
    -10h ăn dặm cháo rây (cháo + bí ngô + cà rốt+ nước dùng nấu từ ít thịt thăn hoặc thịt gà) hoặc bánh mỳ làm nhuyễn ra khoảng 100ml
    -khoảng 12h em về cho bé ti và cho ăn thêm hoa quả ( bơ hoặc dưa, chuối, đu đủ,...)
    -2h chiều ăn 100ml sữa ngoài
    -4h chiều ăn 100ml sữa ngoài
    -5h30 ti mẹ một ít
    -6h30 ăn 90ml sữa ngoài ( có hôm em thay bằng ăn thêm khoai tây, khoai lang,...)
    -9h tối ăn 60-90ml sữa ngoài
    -9h30 ti mẹ và ngủ
    Đêm dậy ti mẹ 2-3 lần

Bé nhà em biết lấy từ 3 tháng, bây giờ đã mọc 1 răng cửa. bé trộm vía khỏe mạnh, nằm là lẫy, chân tay không lúc nào yên. Mọi người bảo con em cứng nhưng thấy nước tiểu của cháu màu vàng nhạt, cứ bú là mồ hôi đầu toát ra. Thi thoảng sáng dậy em thấy gối bé bị ướt. Như thế có phải trong người cháu yếu nên mới vậy không?
    Mong các mẹ tư vấn giúp em chế độ ăn như vậy có ít không? Con em ăn sữa ngoài bằng thìa, cứ ăn là khóc, em ép con ăn mà thương quá, nhưng không ăn thì không tăng cân được vì chủ yếu thời gian này vẫn ăn sữa.
    Ngoài ra, em có mua sữa chua và bơ mặn để cho ăn thêm và chế biến thức ăn nhưng chưa biết làm thế nào? mong các mẹ thông thái chỉ giúp em với nhé, em mong mong lắm!
    Chân thành cảm ơn các mẹ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 553 Bài viết

• 3,086 Được cảm ơn

Vậy là trung bình 1 ngày bé ăn đc ~ 500ml sữa ngoài + bú mẹ & 100ml cháo. Mình nhớ con m tầm này cũng ăn 1 bữa dặm/ngày nhưng ít lắm, chỉ ~ 70-80ml thôi. Sữa thì chỉ cỡ 300ml/ngày + bú mẹ (mà m thuộc loại ít sữa). Hồi đó m cũng sốt ruột lắm vì thấy bé uống ít sữa ngoài quá, nhưng đọc trên này thì các mẹ khuyên là con ăn vậy nhưng m care xem output của bé tốt k? bé có tăng cân đều k & bé có chịu chơi ngoan k là đc bạn à. Còn ép bé uống sữa nhiều bé sợ, sẽ tạo thành thói quen xấu cho bé.
    Nc tiểu vàng có phải bé thiếu nc k? Thỉnh thoảng bạn cho con uống chút nc lọc nữa. Sữa chua bé mới ăn đc loại giành cho bé thôi chứ k phải loại bthg của ng lớn. Bơ mặn thì m k hiểu sao bạn định cho bé ăn? Bé nhà m hiện h 10m mình vẫn chưa nêm nếm j cho bé cả. Giữ cho bé ăn nhạt sẽ tốt cho thận của bé bạn ạ!
    Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn cho mẹ đỡ lo nha!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,787 Bài viết

• 1,185 Được cảm ơn

các mẹ cho em lời khuyên với!huhu!mấy tháng nay con đã lên cân ít rồi,chỉ 1-2 lạng/1 tháng thôi,thế mà tự nhiên tháng này sụt mất 3 lạng,mà trộm vía là con ko ốm đau,ko lười ăn,ăn ngoan-ngủ đều.
    Lịch ăn của Tony giờ chuyển thành 3 cháo,3 sữa.mỗi bữa cháo gần 1 bát con,3 bữa sữa mỗi bữa 200ml,1 quả quýt,1h sữa chua,30ml sữa non,..thế mà sao tự nhiên con lại sụt cân nhiều thế các mẹ nhỉ?mà cân cùng 1 cái cân nên ko thể sai số được,huhu.em muốn chết quá!
    • 293 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn nhé, bé nhà mình cũng 6 tháng rưỡi nặng có 7.6kg vì mới bệnh xong ( bé nhà mình sinh 2kg à, nguyên tháng thứ 5 lên dc 4 lạng mà bệnh 1 tuần sụt 3 lạng :Crying . Mình thấy bạn cho ăn hình như thiếu rau, bé nhà mình cũng ăn như thế nhưng có thêm rau và cả xác thịt , lúc nào cũng đủ cháo,củ quả, thịt và nước xương , tí dầu gấc .

Bé nhà bình tuy ko phải đút thìa nhưng bú toàn lúc ngủ, sau đợt bệnh trộm vía bú lúc thức, mẹ mừng còn hơn trúng số độc đắc ( mình thề là vui còn hơn thế cơ) , bạn thử tập bé bú bình lại đi, như bé nàh mình thì phải đưa đồ chơi cho cầm nắm, ngắm nghía hoặc mẹ hát giỡn thì bú, ko thì tụt đồ chơi ra khỏi tay thì tay kia đẩy bình ra tức khắc, 1 ngày kiên nhẫn thì cũng bú dc 550-650ml sữa,bú bình thì bé bú dc nhiều sữa hơn mà, mình đang tăng khẩu phần lên từ từ, ăn thì mình vẫn giữ mức cũ ngày 3 bữa, mỗi bữa chỉ nửa chén ăn cơm, có khi thay 1 cữ bằng bột trái cây của Neslte cho lạ miệng và cũng thêm dc tí sữa, 1 ngày thì 1 cục phô mai vuông vuông nhỏ, 1 trái chuối hoặc bữa nào thấy bé chưa ị hay no thì nghỉ ăn phô mai.

Lúc trước có ngày bé bú chưa dc 300ml mình cứ nhủ phải bình tĩnh nhưng trong bụng thì như phát cuồng lên ấy, bạn đừng quá lo lắng, mình phải kiên nhẫn thôi, bé có lúc này lúc khác mà, cứ đút từng chút, chơi chơi rồi đút, cứ thế dc bao nhiêu hay bấy nhiêu. Quan trọng cũng phải tham khảo thêm thực phẩm nào là cần và tốt cho trẻ lúc này để nạp vào cho đúng, chứ ko thì mắc công mình đã đành mà nhu cầu con thì ko đáp ứng dc. Vài dòng chia sẻ với bạn nhé
    • 50 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nhà em thì kết hợp cháo với các loại khác như váng sữa và sữa chua thôi. Em nhớ lại trong khoảng thời gian này thì em nêm nếm cho con không nhiều. Mẹ em bảo cho bé vào cháo 1-2 giọt nước mắm thôi, để cho con quen với mùi và có vị một chút. Nước tiểu vàng ngoài khả năng là do nêm hơi quá cũng có thể là do không tiêu hóa hết một số loại thực phẩm chức năng không hợp. Nhà mình còn cho bé uống nhưng mỗi lần chỉ vài thìa thôi, trong khoảng thời gian này thì uống nhiều nước quá sẽ rất khổ.
    • 270 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ rất nhiều đã tư vấn cho em.
    @Scarletbeck: em cũng đoán con em uống ít nước nên mới đi tiểu vàng, nhưng không hiểu sao cu con cứ bị sặc khi uống nước, có vẻ rất sợ uống nước dù em cho uống từng tí một. Ăn xong sữa ngoài koảng 100ml mà cho uống thêm 2->3 thìa nước không cẩn thận sặc, ho là bé trớ ra hết, mất công toi hai mẹ con.
    @ cunxuxu: Ui nhìn bảng theo dõi cân nặng của bé nhà chị em thèm quá, trộm vía con nhỉ? bé mà vẫn khỏe mạnh chắc ko sao đâu, hay cẩn thận hơn chị cho bé đi khám sức khỏe xem.
    @023962717 Tks mẹ nó nhé, con nhà em chưa cho ăn xác thịt ạ, mà em mua cá trắng về rây cho ăn thôi. Vì em áp dụng theo PPADKN mà, mẹ nó có tham khảo bên đó không? từ 7-8 tháng họ mới cho ăn xác thịt, thời gian này chỉ ăn tinh bột và rau quả, uống sữa là chính. Ah, lúc nào con ko thích ăn thì cả nhà em cũng làm dân công đó chị, hihii

@mehoacai ơi!Con em thời thời gian này chưa nêm mặn, cũng chưa cho ăn đường là bao nhiêu, may ra tí thôi. Em cho ăn rau quả ngọt hoặc lấy nước dùng từ thịt để nấu cháo cho bé ăn thôi. Chắc con em uống ít nước như mẹ Scarletbeck nói chăng, em cố gắng cho bé nó uống nhiều hơn xem thế nào.

Em cũng đang tham khảo cho con ADKN, khôngbiết các mẹ ở đây có ai thực hiện không? nên tạm thời em chỉ con em ăn một bữa thôi. Theo như kinh nghiệm các mẹ khác thì khi chế biến thức ăn cho bé có thể nêm một ít bơ mặn vào cho có vị, nhưng vì em chưa biết che biến như thế nào nên thời gian vừa qua em chưa cho ăn mặn, chỉ ăn ngọt thôi. Em thấy thực hiện theo PPADKN thì em khá sốt ruột, tầm này thấy nhiều bé ăn thịt gà, thịt lợn rồi mà theo các mẹ bên nhật là chưa cho ăn. Em thì áp dụng một phần thôi, còn xem con em thế nào thì em lựa vậy. Lúc ăn cơm, em mớm tí còn thô mà con em nuốt sạch. Em mua cái tập nhai cho bé ở số105 Giảng Võ ấy, koảng >100k một tẹo vừa giải quyết koản ngứa lợi vừa tập cho bé nhai.
    http://www.hato.vn/TD05/431/1324/tui...pol-56105.html

Các mẹ thử tham khảo xem nhé!
    • 293 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

mình thì có tham khảo pp ADKN nhưng nhận thấy mình ko kham nổi nên lại làm theo các cụ, cho ăn theo kiểu VN là trộn chung , mẹ nó kiên nhẫn chờ thêm 1 thời gian xem bé thế nào, mình tin là bé sẽ thay đổi cách ăn uống đấy, vì bé nhà mình bú lúc ngủ từ tháng thứ 2 đến giờ , mình tưởng sẽ thế mãi đó cố lên nhé
    • 178 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

[QUOTE=July85 Con em ăn sữa ngoài bằng thìa, cứ ăn là khóc, em ép con ăn mà thương quá, nhưng không ăn thì không tăng cân được vì chủ yếu thời gian này vẫn ăn sữa.
    Ngoài ra, em có mua sữa chua và bơ mặn để cho ăn thêm và chế biến thức ăn nhưng chưa biết làm thế nào? mong các mẹ thông thái chỉ giúp em với nhé, em mong mong lắm!
    Chân thành cảm ơn các mẹ![/QUOTE]
    Chào July85,
    Bé Minh Anh nhà mình đc 5 tháng mà mới đc có 6kg thui hà :Crying: :Crying:, bé bú mẹ hoàn toàn ( chắc sữa mình hok mát nên con lên cân ít quá ) nên mình cũng rất khổ trong vấn đề tập bé bú bình, bé bú mẹ và uống nước bằng thìa thôi. Cách đây mấy ngày, mình đi siêu thị mua về loại bình cổ rộng của Wesser, lấy núm vú của bình cho bé làm quen bằng cách cầm chơi, đưa lên miệng gặm và mút. Thấy bé chịu mút và mình thử múc 1 muỗng nước cho vô núm vú để bé bú thử. Cứ như vậy 2-3 ngày bé đã quen với cách múc núm vú k ( k có gắng bình vô nhé). Rồi mình lấy bình nước và cho bé uống thì bé đã chịu mút. Mình cũng thử nặn sữa vô bình cho bé bú làm quen mỗi ngày. Đến nay thì bé đã uống nước & sữa bằng bình rồi. Chút kinh nghiệm mong là giúp July cho bé tập bú bình đc nhé.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái!

Em là thành viên mới nên có nhiều bỡ ngỡ,...
    em hiện tại có baby được 11 tháng tuổi,nhưng bé còi lém,đươc có hơn 7kg thui, hic hic

Chúc các mẹ thông thái một ngày vui vẻ.
    • 71 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hi các mẹ,
    Bé nhà em được 6 tháng rồi. Từ lúc 5 tháng bé không chịu ăn sữa ngoài, cho bú bình cũng ko bú, đút thìa cũng nhè ra. Bé chỉ ăn bột Hipp và bú mẹ buổi trưa và buổi đêm thôi. như thế có ảnh hưởng đến sự phát triển của bé không? có cách nào để bé chịu ăn sữa ngoài không các mẹ?
    • 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maichauanh Xem bài viết
    Bé nhà mình gần tròn 7 tháng tuổi, bước sang tháng thứ 8. Các mẹ cho hỏi một ngày nên cho bé ăn bao nhiêu gam thit, hoặc cá tôm. Mình thường cho bé ăn khoảng 20 đến 30 gam/1 ngày như vậy liệu có ít không. Hiện tại mình đang cho bé ăn 2 bữa bột, mỗi bữa khoảng 10 gam thịt. Mình đọc thấy nói là cho bé ăn khoảng 20-30 g đạm một ngày nhưng 20-30 g thịt là không đủ 20-30 g đạm. Mình sợ bé ăn ít đạm thiếu chất vì bé đã biết bò, mọc răng và bé khá nghịch nữa, nhưng nếu cho ăn thừa đạm còn sợ hơn
    Theo tài liệu mình tham khảo thì trong khoảng 8-9 tháng tuổi bé chỉ nên a­n 20-25gr thịt/ngày, ngoài ra có thể bổ sung sản phẩm sũ­a (phoma/sũ­a chu­a) + 150gr rau+ trái cây + sũ­a theo nhu cầu của bé. Nhiều đạm quá bé không hấp thụ đu­o­c hết có thể gây khó chịu cho bé.
    • 138 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

không biết bé nhà bạn ăn thêm sữa ngoài từ khi nào, bé nhà mình do chỉ cho bú sữa mẹ nên khi 5,6 tháng cho ăn thêm sữa ngoài thì không được. tùy mỗi bé thôi bạn ah, không ép được đâu. có thể cho bé ăn dặm đa dạng chất dinh dưỡng, ăn thêm sữa chua, váng sữa nữa. chúc bé mạnh khỏe:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    tớ chả ký đâu! không thích...
    :Nottalkin::Nottalkin:
    • 138 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

ah, bạn có thể pha thêm sữa Hipp vào bột Hipp cho con ăn, nhưng đừng pha nhiều quá nhé:Rose::Smiling:
    • 138 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vidigiang Xem bài viết
    Chào các mẹ thông thái!

Em là thành viên mới nên có nhiều bỡ ngỡ,...
    em hiện tại có baby được 11 tháng tuổi,nhưng bé còi lém,đươc có hơn 7kg thui, hic hic

Chúc các mẹ thông thái một ngày vui vẻ.
    thế em nên chịu khó học hỏi kinh nghiệm của các mẹ trên trang WTT để chăm con cho tốt nhé! chúc mẹ và bé khỏe
    :Rose::Rose:
    • 128 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Con mình hơn 8 tháng mà cũng co 6,5 kg,bé sanh non lúc 31 tuần,1,7 kg
    Con bạn thì sao?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...