• 8 Lượt chia sẻ
  • 234K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

103 Người đang theo dõi

• 258 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình vừa được người bạn chỉ cho mình một trang blog của một người mẹ VN sống tại Nhật, hướng dẫn cách cho con ăn dặm và tập ăn cơm theo bên Nhật như thế nào. Mình vừa đọc xong và thấy rất rất hữu ích cho chị em đang nuôi con nhỏ như chúng mình nên gửi lên đây cho các mẹ tham khảo. Đọc xong thì thấy người VN chúng mình thương con không đúng cách rồi.
    Các mẹ tham khảo trang web này nhé www.hangtuan.net, mục Chuyện nước Nhật, kinh nghiệm ăn dặm và ăn dặm kiểu nhật nhé.
    Con nhà mình 2 đứa, đứa lớn 6 tuổi ăn vẫn phải xúc và rất rất chậm, đứa bé hơn 2 tuổi vẫn chưa biết ăn cơm hic....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 27/12/2010 vào lúc 08:32 AM.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 117 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh meo Xem bài viết
    Chào các mẹ, mình vừa được người bạn chỉ cho mình một trang blog của một người mẹ VN sống tại Nhật, hướng dẫn cách cho con ăn dặm và tập ăn cơm theo bên Nhật như thế nào. Mình vừa đọc xong và thấy rất rất hữu ích cho chị em đang nuôi con nhỏ như chúng mình nên gửi lên đây cho các mẹ tham khảo. Đọc xong thì thấy người VN chúng mình thương con không đúng cách rồi.
    Các mẹ tham khảo trang web này nhé www.hangtuan.net, mục Chuyện nước Nhật, kinh nghiệm ăn dặm và ăn dặm kiểu nhật nhé.
    Con nhà mình 2 đứa, đứa lớn 6 tuổi ăn vẫn phải xúc và rất rất chậm, đứa bé hơn 2 tuổi vẫn chưa biết ăn cơm hic....
    Bai viết của chị ấy ko phải mình mà rất nhiều mẹ trên diễn đàn này rất tâm đắc. Đọc đi đọc lại mãi mà cũng ko chán đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 309 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh meo Xem bài viết
    Mẹ Linh mèo à, vấn đề này đang được bàn luận sôi nổi ở topic : bao giờ cho con ăn cháo xay vỡ rồi đó. Rất nhiều mẹ ở WTT đang học theo cách cho con ăn dặm của Mẹ Ổi đấy. Hôm qua còn được đưa lên cả VTV1 nữa nhé :Applause: . Em cũng đang tập tọe học để áp dụng cho con đây.

• 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé ty đy học dữ nh ư em bé
    Cố lên con nhé! Mẹ mãi bên con!!!
    Yêu con nhất trên đời!!!:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em bé dạ ty đu có dỳ chư cho bé ty
    Cố lên con nhé! Mẹ mãi bên con!!!
    Yêu con nhất trên đời!!!:Smiling:

• 145 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Bài viết hay quá. Mình sẽ áp dụng cho Heo con ở nhà. Cám ơn Mẹ Linh Meo nhiều nha. Mình cũng rất sợ cảnh phải đưa con đi nhong khắp nơi, để dỗ con ăm lắm.

• 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Co me nao ap dung thanh cong nua thi nho viet lai va chia se kinh nghiem nhe. be nha minh bay gio duoc tron 03 thang roi. Het thang thu tu se tap cho an dam....Hy vong cung ap dung thanh cong:Smiling:

• 117 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeuminh Xem bài viết
    Mẹ Linh mèo à, vấn đề này đang được bàn luận sôi nổi ở topic : bao giờ cho con ăn cháo xay vỡ rồi đó. Rất nhiều mẹ ở WTT đang học theo cách cho con ăn dặm của Mẹ Ổi đấy. Hôm qua còn được đưa lên cả VTV1 nữa nhé :Applause: . Em cũng đang tập tọe học để áp dụng cho con đây.
    Mẹ nó ơi, VTV1 có phát lại hay ko? tiếc quá vì mìh ko biết nên đã ko xem được:Sad:

• 329 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Híc em cũng đang tập cho bé ăn như thế, bây giờ con em được 11 tháng rồi,cháo thì đã ăncháo hạt cách đây hơn 1 tháng rồi, nhưng hôm vừa rồi tập cho ăn thịt,cà rốt, khoai tây ... băm, không xay nưa, rau thì nấu riêng, con ăn có nhai nhưng không nhai được( mới được 6 cái răng), rau thì không chịu ăn. vẫn ăn hết 1/2 bát cháo nhưng sau đó là đi ngoài phân lỏng, 2 ngày sau vẫn đi nguyên carot, thịt. hícc. Thế là bữa sau mẹ lại phải xay thịt ra thôi, sợ con khong tiêu được. Nhưng em càng đọc càng thích cách chăm sóc con của mẹ ổi. hy vọng 1 tháng nữa em lại cho con em ăn kiểu đó, E khong dám cho ăn nữa, vì con em đường ruột cũng kém, vừa đi ngoài 10 ngày xong. Bé vẫn nhai được cả cái gan gà đấy,trộm vía. Theo Em thì nếu bé ăn không vấn đề gì thì học cách của mẹ ổi là tốt nhất, đường ruột thì không sợ,miễn sao bé hấp thụ được.

• 140 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình nhớ có một chương trình thiếu nhi gì đấy của Nhật làm nói về sự tự giác của các bé, mình nghĩ bé thế sao lại đi siêu thị, tự ăn được nhỉ! nhìn rất đáng yêu và đáng khâm phục...thì ra là từ lúc ăn dặm đã được huẫn luyện rồi...mình phải học theo thôi...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)