Ăn dặm / Dinh dưỡng cho bé 6 - 12 tháng

Ăn dặm kiểu Nhật: Thực đơn, cách cho ăn và 101 các thắc mắc khác! - Phần 3

Đến trả lời mới nhất
  • 2.73K Lượt chia sẻ
  • 80.6K Lượt đọc
  • 338 Trả lời

112 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 1,501 Bài viết

• 2,358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoai2013 Xem bài viết
    bột Hipp về thì thấy con thích ăn, em cho ăn cháo trắng con không thích
    chị cho em hỏi thêm thế bây giờ con em được gần 7 tháng rồi em lấy xương ninh hoặc thịt lợn nạc băm ninh lấy nước quấy bột cho có vị ngot bé ăn được không ạ? với thời điểm này đã nên cho giọt nước mắm chưa ạ? dầu ăn cho bé dùng dầu oliu mua ở siêu thị hay dầu ăn mình vẫn dùng nấu ăn ạ?
    ăn dặm kiểu Nhật thì không cho dầu ăn vào đồ ăn của bé bạn ạ.
    Sau 9 tháng thì có thể dùng dầu ăn để nấu món xào cho bé, có thể nêm gia vị nhè nhè. Vì thế nước mắm hay dầu ăn mà bạn muốn cho vào thì có lẽ để sau 9 tháng có lẽ sẽ tốt hơn cho hệ tiêu hóa của bé bạn ạ.

Bột hip mình không biết vị của nó thế nào, nhưng có thể nó có pha thêm nhiều vị khác, không như cháo trắng chỉ có vị của gạo, vì thế mà bé ăn thấy ngon miệng hơn chăng.
    bé ăn còn phụ thuộc vào độ đặc loãng của cháo, hay nhiệt độ của cháo, hay như lúc bé buồn ngủ thì cũng ăn kém hơn so với lúc tỉnh và đang đói bụng chẳng hạn bạn ạ.
    7 tháng rồi thì ăn được thịt lườn gà rồi 9 tháng là ăn được thịt lợn nạc nên bạn binh nước từ lườn gà chắc cũng được bạn ạ. Có điều ninh như vậy thì sợ bé chóng nhàm vì cũng lại chỉ có 1 vị cháo. adkn thì bạn có thể nấu riêng cháo rồi từng thứ rau, sau đó thay đổi các loại thực phẩm từng bữa, hay ví dụ hôm nay ăn cháo trắng, hôm sau ăn cháo khoai tây, rồi cháo khoai lang (khoai là chất tinh bột nên ăn chư cháo là được, không phải là cháo gạo rồi trộn với khoai nhé), hoặc là trộn cháo với đậu phụ, lòng trứng gà, cà rốt, rau chân vịt, ... như vậy sẽ ra rất nhiều vị cháo khác nhau, đổi khẩu vị cho bé từng bữa bạn ạ.

Bạn chú ý là bé 7 tháng rồi thì mỗi bữa nên có đủ tinh bột, đạm, rau cho bé hấp thụ được nhiều loại dinh dưỡng bạn nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi znoha Xem bài viết
    ăn dặm kiểu Nhật thì không cho dầu ăn vào đồ ăn của bé bạn ạ.
    Sau 9 tháng thì có thể dùng dầu ăn để nấu món xào cho bé, có thể nêm gia vị nhè nhè. Vì thế nước mắm hay dầu ăn mà bạn muốn cho vào thì có lẽ để sau 9 tháng có lẽ sẽ tốt hơn cho hệ tiêu hóa của bé bạn ạ.

Bột hip mình không biết vị của nó thế nào, nhưng có thể nó có pha thêm nhiều vị khác, không như cháo trắng chỉ có vị của gạo, vì thế mà bé ăn thấy ngon miệng hơn chăng.
    bé ăn còn phụ thuộc vào độ đặc loãng của cháo, hay nhiệt độ của cháo, hay như lúc bé buồn ngủ thì cũng ăn kém hơn so với lúc tỉnh và đang đói bụng chẳng hạn bạn ạ.
    7 tháng rồi thì ăn được thịt lườn gà rồi 9 tháng là ăn được thịt lợn nạc nên bạn binh nước từ lườn gà chắc cũng được bạn ạ. Có điều ninh như vậy thì sợ bé chóng nhàm vì cũng lại chỉ có 1 vị cháo. adkn thì bạn có thể nấu riêng cháo rồi từng thứ rau, sau đó thay đổi các loại thực phẩm từng bữa, hay ví dụ hôm nay ăn cháo trắng, hôm sau ăn cháo khoai tây, rồi cháo khoai lang (khoai là chất tinh bột nên ăn chư cháo là được, không phải là cháo gạo rồi trộn với khoai nhé), hoặc là trộn cháo với đậu phụ, lòng trứng gà, cà rốt, rau chân vịt, ... như vậy sẽ ra rất nhiều vị cháo khác nhau, đổi khẩu vị cho bé từng bữa bạn ạ.

Bạn chú ý là bé 7 tháng rồi thì mỗi bữa nên có đủ tinh bột, đạm, rau cho bé hấp thụ được nhiều loại dinh dưỡng bạn nhé
    Em cảm ơn mẹ znoha nhiều nhé. lời khuyên rất bổ ích ạ...em cảm ơn nhìu nhìu
    • 445 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nhà e chỉ có máy xay sinh tố mà thấy xay cà rốt k được nhuyễn, con lại bắt đầu tập ăn nên mẹ nào bit cách xay nhuyễn cà rốt chỉ e với, e cảm ơn
    Luôm mỉm cười để hạnh phúc
    • 122 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thử xay nhiều lần thử mẹ bugaht
    • 445 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

xay lâu lắm mà không nhuyễn được như bí đỏ hay các loại khác, vì mỗi lần chế biến e chỉ làm 1 củ nhỏ thôi, càng ít lại càng khó xay, đảo liên tục mà vãn không thấy được
    Có mẹ nào dùng cối chày đánh nhuyễn như ở bộ đồ chế biến piegon k ạ, có dùng được không, em đang có ý định mua đây mà còn tí phân vân
    • 51 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Bạn cho thêm tí nước vào xay sẽ dễ hơn, dĩ nhiên thì không thể nát hết cả, vẫn còn lợn cợn thì bạn cho qua rây 1 lần nữa là yên tâm.
    • 1,501 Bài viết

• 2,358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bugaht Xem bài viết
    xay lâu lắm mà không nhuyễn được như bí đỏ hay các loại khác, vì mỗi lần chế biến e chỉ làm 1 củ nhỏ thôi, càng ít lại càng khó xay, đảo liên tục mà vãn không thấy được
    Có mẹ nào dùng cối chày đánh nhuyễn như ở bộ đồ chế biến piegon k ạ, có dùng được không, em đang có ý định mua đây mà còn tí phân vân
    bạn xay cà rốt sống hay sao mà nó không nhuyễn?
    Mình bổ dọc cà rốt ra làm 4, luộc với nước cho đến khi đâm que tăm lún được hết qua chiều ngang cà rốt (mình luộc tầm 10 phút là được vậy), sau đó mang ra nghiền qua rây, lúc này cà rốt đã mềm lắm nên ấn nhẹ là nó nát ra rồi. Bạn thử xem sao. Chú ý là cà rốt thái dọc to 1 tý sẽ nhanh mềm hơn là thái con chì nhỏ nhỏ nhé.

Bộ đồ chế biến bạn mua cũng được, nhưng nếu đắt thì sẽ hơi phí đấy, vì thực ra chỉ dùng 1,2 tháng đầu thôi, sau đó băm nhỏ đồ ăn là bé ăn được rồi mà. Nếu bạn kiếm được cái rây có mắt nhỏ 1 chút (tầm 1mm chẳng hạn) thì mua loại rây đó mình thấy cũng được, thời gian đầu mình cũng dùng cái rây như vậy thôi.
    • 445 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

bạn xay cà rốt sống hay sao mà nó không nhuyễn?
    Mình bổ dọc cà rốt ra làm 4, luộc với nước cho đến khi đâm que tăm lún được hết qua chiều ngang cà rốt (mình luộc tầm 10 phút là được vậy), sau đó mang ra nghiền qua rây, lúc này cà rốt đã mềm lắm nên ấn nhẹ là nó nát ra rồi. Bạn thử xem sao. Chú ý là cà rốt thái dọc to 1 tý sẽ nhanh mềm hơn là thái con chì nhỏ nhỏ nhé.

Bộ đồ chế biến bạn mua cũng được, nhưng nếu đắt thì sẽ hơi phí đấy, vì thực ra chỉ dùng 1,2 tháng đầu thôi, sau đó băm nhỏ đồ ăn là bé ăn được rồi mà. Nếu bạn kiếm được cái rây có mắt nhỏ 1 chút (tầm 1mm chẳng hạn) thì mua loại rây đó mình thấy cũng được, thời gian đầu mình cũng dùng cái rây như vậy thôi.
    Cảm ơn mẹ znoha, mình hấp chín đấy chứ k phải sống đâu, để mình sẽ thử lại xem có nhuyễn không
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bugaht; 15/05/2014 vào lúc 08:34 AM.
    • 1,501 Bài viết

• 2,358 Được cảm ơn

để mình sẽ thử lại xem có nhuyễn không
    uh, bạn thử làm lại xem sao. Mình thấy là luộc mềm nhừ thì sẽ nghiền nhanh lắm. Có hôm mình luộc không nhừ lắm, vì vội cho con ăn nên nghiền 1 chút còn phần còn lại mãi nó chả nát ra nên mình nhờ ax nghiền hộ, thì cũng nát. nên mình nghiệm ra là mềm thì sẽ nhanh nát hơn ^.^ Mùa này ở nhà không biết có củ quả gì. Mình hôm nay vừa luộc bí ngồi cho bé nhà mình, nghiền nhanh lắm, lại nhiều nước (vốn bí ngồi nó thế chứ không phải mình cho thêm nước nhé) và mềm nên bé ăn có vẻ thích lắm ^.^
    • 445 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

uh, bạn thử làm lại xem sao. Mình thấy là luộc mềm nhừ thì sẽ nghiền nhanh lắm. Có hôm mình luộc không nhừ lắm, vì vội cho con ăn nên nghiền 1 chút còn phần còn lại mãi nó chả nát ra nên mình nhờ ax nghiền hộ, thì cũng nát. nên mình nghiệm ra là mềm thì sẽ nhanh nát hơn ^.^ Mùa này ở nhà không biết có củ quả gì. Mình hôm nay vừa luộc bí ngồi cho bé nhà mình, nghiền nhanh lắm, lại nhiều nước (vốn bí ngồi nó thế chứ không phải mình cho thêm nước nhé) và mềm nên bé ăn có vẻ thích lắm ^.^
    mình k bit bí ngồi là loại nào, nhưng bị hấp bí đỏ rồi xay nhuyễn, con thích ăn lắm ^^
    mai mình làm thử khoai lang cho con đổi món xem sao
    • 1,501 Bài viết

• 2,358 Được cảm ơn

mình k bit bí ngồi là loại nào, nhưng bị hấp bí đỏ rồi xay nhuyễn, con thích ăn lắm ^^
    mai mình làm thử khoai lang cho con đổi món xem sao
    Bí đỏ với khoai lang thì bạn không cần xay nhuyễn đâu, tốn công rửa máy xay. 2 loại đấy nhiều tinh bột nên hấp chín rồi thì dùng thìa ấn là nó thành bột ra mà.
    Khoai lang thì bạn đừng cho bé ăn nhiều quá, vì nó có khá nhiều chất xơ, sợ sẽ khó tiêu hóa hơn so với các loại rau củ hay cháo.
    Bí ngồi thì bạn xem ở link này, mình nhớ là tên bí ngồi, có thể mình nhớ nhầm, ở nhà gọi bằng tên khác, tiếng Anh của nó là zucchini thì phải
    Mình tìm thấy ảnh nó ở trang này, ở phần 1, hình như gọi là bí ngòi, không phải bí ngồi http:///me-va-be/an-de-con-thong-min...5112030475.chn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi znoha; 15/05/2014 vào lúc 11:14 AM.
    • 337 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Chị Znoha còn nhớ e ko. Bé nhà chị là trai hay gái ạ. Bé nhà e bé gái sinh ngày 2/11 , 6 tháng adkn. Bữa ăn ng lớn thì cho gặn rau củ quả. E đang bị loạn cách ăn. Muốn hỏi í kiến chị ạ
    • 1,501 Bài viết

• 2,358 Được cảm ơn

@ vitcuaga: em đã sang lại Nhật chưa hay còn ở VN thế? à, chị nhớ em nói sẽ để bé ở nhà có phải không nhỉ.
    Bé nhà chị cũng là bé gái, sinh sau bé nhà em 2 ngày ^.^
    Bé nhà em tập ăn từ bao giờ? 6 tháng hay 5 tháng? loạn cách ăn là nghĩa làm sao? chị không hiểu lắm.
    Bé nhà chị tập ăn được 1 tháng rưỡi rồi. Bé đã qua giai đoạn ăn đồ qua rây, giờ ăn cháo 1 gạo 8 nước, không phải xay nữa mà chị để cả nguyên hạt cháo rồi. Đậu phụ thì dằm bằng thìa, miếng to miếng nhỏ để bé tập móm mém, rau củ thì chị đang thái nhỏ rồi nghiền rối 1 chút, chờ tầm 1 tuần nữa thì sẽ thái nhỏ hơn nữa và không nghiền để bé tăng dần độ thô.
    • 337 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Em vẫn ở vn chị ui. Ck mới xin dc visa 3 năm thì có bảo lãnh đc mẹ con e luôn ko hả chị.
    Chị tư vấn hộ e cách cho bé ăn với ạ. Bữa ăn cơm ng lớn e cho bé củ quả bé gặm, bé cắn rùi nhai nuốt đc kha khá nên cháo em nấu 1:10 e rây có mỗi 1 lần còn lại e dùng thìa dằm. Rau e bâm nhỏ chứ ko rây.
    1. E thấy cháo 1:10 khá đặc , con e nó nuốt bị nghẹn. Nếu cho thêm tí nước thì nuốt tốt. Như vậy làm sao tăng thô đc đe nó có phản xạ nhai nhai hả c.
    2. Sau gd ân riêng thì ăn chung, trộn thức ân vào cháo thì cháo sẽ loãng bớt đi hay vẫn đặc như nguyên bản hả chị. E cho đặc như cháo lúc đầu nó cũng ko nuốt đc lại phải thêm tí nước. Có phải e chỉ dằm cháo và rau băm nên nó khó ăn ko ạ( nó ăn moi dc 3 tuần). Mà nó ăn củ quả tốt rồi sao cháo đặc lại ko ăn đc.
    3. Chị ui tại sao phương pháp blw thì cho ăn thoải mái thịt cá ngay lần đầu. Còn adkn thì theo tháng của bé mới ăn cho phù hợp. Sao lại đối lập vậy ạ
    Bi jo e phải nấu cháo thế nào để có thể tăng thô, cháu nhai nhai đc hả c. Cháo e cho thêm nước thì nghiêng thì nó chảy khá chậm chị ạ. Còn cháo nấu xong ( nấu bằng cốc pegion) rây thì nó đặc quánh í
    • 1,501 Bài viết

• 2,358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitcuaga Xem bài viết
    Em vẫn ở vn chị ui. Ck mới xin dc visa 3 năm thì có bảo lãnh đc mẹ con e luôn ko hả chị.
    Chị tư vấn hộ e cách cho bé ăn với ạ. Bữa ăn cơm ng lớn e cho bé củ quả bé gặm, bé cắn rùi nhai nuốt đc kha khá nên cháo em nấu 1:10 e rây có mỗi 1 lần còn lại e dùng thìa dằm. Rau e bâm nhỏ chứ ko rây.
    1. E thấy cháo 1:10 khá đặc , con e nó nuốt bị nghẹn. Nếu cho thêm tí nước thì nuốt tốt. Như vậy làm sao tăng thô đc đe nó có phản xạ nhai nhai hả c.
    2. Sau gd ân riêng thì ăn chung, trộn thức ân vào cháo thì cháo sẽ loãng bớt đi hay vẫn đặc như nguyên bản hả chị. E cho đặc như cháo lúc đầu nó cũng ko nuốt đc lại phải thêm tí nước. Có phải e chỉ dằm cháo và rau băm nên nó khó ăn ko ạ( nó ăn moi dc 3 tuần). Mà nó ăn củ quả tốt rồi sao cháo đặc lại ko ăn đc.
    3. Chị ui tại sao phương pháp blw thì cho ăn thoải mái thịt cá ngay lần đầu. Còn adkn thì theo tháng của bé mới ăn cho phù hợp. Sao lại đối lập vậy ạ
    Bi jo e phải nấu cháo thế nào để có thể tăng thô, cháu nhai nhai đc hả c. Cháo e cho thêm nước thì nghiêng thì nó chảy khá chậm chị ạ. Còn cháo nấu xong ( nấu bằng cốc pegion) rây thì nó đặc quánh í
    Cháo nấu 1:10 thì nấu xong nó loãng, còn để qua thời gian thì gạo hút nước nên nó đặc vào, mà nếu xay với rây thì nó còn đặc quánh sánh kiểu như hồ ý, trong sách cũng nói vậy. Thế nên em cứ thêm chút nước rồi cho bé ăn lúc ấm, vì để lạnh thì nước lại tách ra thành hạt cháo và nước ý. Bé nhà em không cần ăn rây nữa thì sẽ đỡ bị đóng hồ hơn nhỉ, cứ thêm nước nóng để tạo độ sánh vừa cho bé ăn được, rồi sau này em bớt dần nước đi sao cho vừa bé ăn là được, bé sẽ càng lúc càng giỏi hơn nên sẽ bớt được nước thôi (bớt lúc nấu ý nhé, còn lúc cho ăn mà phải thêm nước thì vẫn cho thêm ít nước, không sao, độ mềm của hạt cháo nó sẽ khác vì mình bớt nước từ khi nấu mà).

Bé nhà chị chị cho ăn chuối bé cũng nhai rồi nuốt, ăn được, nhưng lúc ăn rau củ chị vẫn băm nhỏ và nghiền rối.

Rau củ bé thấy khó ăn có thể do em băm còn to quá, tầm 7 tháng thì bé mới ăn được rau củ to tầm 2mm*2mm nhé. Ăn vào là 1 chuyện, còn tiêu hóa là chuyện khác nhé, đừng để bé ăn to quá, kho tiêu hóa, sẽ mệt cho dạ dày của bé lắm. adkn cũng cho rằng hệ tiêu hóa của bé chưa hoàn thiện nên mới quy định mốc để cho ăn đậu -> cá mình trắng -> lòng đỏ trứng -> thịt lườn gà ->.... như vậy, là để tốt cho hệ tiêu hóa của bé thôi. Còn nếu chế biến mị n như xay thì chắc bé nuốt được hết. Có lẽ vì thế nên ankn khác với cách em nói chăng.

Em chú ý là đến tầm 8 tháng bé cũng chưa nhai nhé. Sau tầm 9 tháng bé mới biết đẩy lưỡi ép vào hàm trên để nhằm làm nát đồ ăn, lúc này cũng chưa phải là nhai 2 hàm với nhau nhé. Cứ tăng dần độ thô và loãng thì bé sẽ dần dần nhai trước khi nuốt thôi. Chú ý thêm là mỗi thìa đút cho bé thì đút vừa miệng, nhiều quá bé sẽ nuốt chửng vì không nhai nổi, thứ nữa là đừng đút nhanh quá, bé cũng sẽ thành phản xạ nuốt cho nhanh nên không nhai đâu.

Độ đặc của cháo thời gian đầu tiên là khi em dùng thìa kéo 1 vệt vào đáy bát thì thấy cháo chảy bù vào chỗ em vừa kéo thìa ngay lập tức, sau đó tăng dần độ đặc lên thì thấy cháo 1 lát mới chảy bù vào chỗ vệt thìa đi qua, tiếp nữa là cháo gần như không chảy bù hết vệt thìa (nghĩa là còn để lại rõ vệt thìa ở phần trung tâm vệt vừa kéo thìa ý), bé nhà chị đang ăn ở giai đoạn này ^.^

à, khi em trộn chung rau củ hay đậu hay cá thì lúc trộn xong, nghĩa là lúc cho bé ăn ý, có độ thô phù hợp với bé là được. Vụ visa thì chị xin lỗi, chị chịu thôi, vì ax chị là người Nhật nên chị không biết về vụ visa này.

Thêm nữa là em cho bé ăn riêng rồi khi gia đình ăn lại cho bé ăn thêm à? Chú ý là cho bé ăn theo bữa để sau này bé ăn được nhiều mỗi bữa nhé, nếu cứ ăn 1 ít một chia làm nhiều lần, bé sẽ không biết no bụng nên sau này cũng ăn ít đấy.
    • 337 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Ui e cảm ơn chị vậy là e thông suốt vụ cháo rùi. Cháo e cho củ như khoai tây bí thì e vẫn rây chị ợ. Cho ăn hồi mới ăn giờ hay ăn rau e băm nhỏ chứ ko rây nữa. Cháo e cũng ko rây mà dằm. Vho chút nước vào bé ăn được. Bé nhà e mới ăn đc 3w thì chắc đang ở gd kéo vệt cháo nó chảy vào ngay chỉ nhỉ. Để mai e trộn thức ăn vào cháo rùi thử. E muốn tập cho bé bốc nắm nhai nên bữa ăn ng lớn hấp rau củ cho bé. Trc chưa ăn dặm thì bé thích lắm, cán nhiệt tình, giờ ăn cháo rùi ko mặn mà toàn bốc đồ bỏ đi. E cho ăn cháo là chính, còn ăn bốc chỉ chơi thui chị ạ, cho cả nhà còn ăn cơm.
    • 337 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Chị Znoha ui bao h thì bé ăn 2 bữa ạ, là khi bắt đầu ăn đc 2 tháng mới ăn 2 bữa hay tính theo tháng tuổi của bé ạ. Bé nhà e 6m mới ăn thì 8m mới ăn 2 bữa hả c. Mà thực đơn e xem đâu đó có : cháo rau, thịt bằm, nước cam. Vậy là nước cam cho ăn chung hay ăn xong 2 món kia mới tráng miệng ạ
    • 198 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

@c znoha: c ơi bé nhà e ăn đc gần 1 tháng rồi, ban đầu thì bé hợp tác lắm, but khoảng tuần nay bé lười ăn, cho vào ghế ăn 2-3 muỗng là k thích ăn nữa mà cứ xoay qua xoay lại chơi, rồi đòi cầm thìa cầm chén ly để phá, nếu cố dụ bé kiểu như vừa ăn vừa chơi (mẹ bật quạt tắt quạt chẳng hạn) thì bé cũng ăn thêm chút but k hào hứng lắm... K biết có phải bé vào gđ biếng ăn hay bé chán các vị mẹ nấu rồi, bây giờ nên làm sao hả c, đến bữa cứ dọn cho con ăn con k ăn thì cất hay cho con nghỉ ăn vài ngày luôn c? Mà nếu con nghịch quá có nên cho con chơi j đó nhẹ nhẹ dụ con k c(vd như giơ đồ vật j đó cho con chú ý tới mẹ) hay là cứ thấy con biểu hiện k ăn là cho con dừng?

Con e ăn từ 6m, h sắp 7m, đang ăn cháo 1;7 không rây, rau thì e băm nhỏ chừng 1-2mm, thấy con ăn thô đc, miệng có cử động nhai nhai nhóp nhép rồi mới nuốt

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 198 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

@vitcuaga: bé m cũng bắt đầu ăn từ 6m, ăn 2w 1 bữa sau đó m cho ăn 2 bữa, kiểu như rút ngắn gđ, h sắp qua 7m m cho ăn cháo 1:7 thử rồi, k bit vậy có đc k

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android