• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Vài kinh nghiệm nuôi con - Các mẹ mới sinh baby vào đây cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé!

Đến trả lời mới nhất
  • 65 Lượt chia sẻ
  • 57.9K Lượt đọc
  • 363 Trả lời

• 3,164 Bài viết

• 21,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    Tớ băm rau rồi giã, con tớ mới ăn bột mịn đc 2 tuần vẫn nuốt OK lắm. Nhưng băm rồi giã nát rau (rau sống) ra nấu lên thấy nồng nồng, không ngon bằng luộc qua rau rồi xay..... Các mẹ chế biến bột rau như thế nào???

Mới cho con ăn 2 loại rau: Rau ngót và rau cải.... Nhưng nấu rau sống không ngon bằng làm chín rau rồi xay rau... Nhưng mà xay thì ko định lượng được. Chỉ ang áng thôi...
    Bạn làm thế thì rau nồng là phải. Lại còn mất chất nữa. Rau chỉ cần băm nhuyễn rồi luộc thì nó đã ngót đi rồi. Trộn rau này với bột cháo thì bé vẫn nuốt được như bình thường. Bé mới ăn dặm chưa nuốt thô tốt thì nên lựa mấy loại rau trơn trơn, dễ nuốt như cải bó xôi, mồng tơi, rau dền.
    Cách làm rau lá mình mình làm thế này:
    Rửa sạch rau, bỏ hết mấy gân lá, nói chung là bỏ mấy cái cưng cứng, khó nuốt. Xếp mấy cái lá rau lại, thái chỉ, xoay vuông góc, thái tiếp, thật mỏng, thật sát. Rồi băm thêm 1 lần nữa. Sau đó luộc với thật ít nước. Nó ngót đi, còn có chút xíu à. Nấu như thế nó đỡ nồng hơn mà cũng đỡ mất chất hơn.
    Còn nếu lo bé mới ăn thì băm xong rồi luộc. Sau đó, bỏ hết vô máy xay, xay mịn. Lúc xay, bạn vẫn có thể định lượng rau được mà.
    Các loại rau như bí đỏ, bí xanh, súp lơ thì mình hấp xong mới tán (Hoặc xay). Mình không bỏ rau vào nồi cháo nấu ngay từ đầu, không thì rất dễ mất chất.

Các dụng cụ cần mua để nấu ăn dặm cho bé
    Có 1 topic nói về đề tài này. Nhưng mình cũng viết lại, theo kinh nghiệm của mình. Có người mua đồ mắc tiền, linh tinh lang tang mà vẫn không sử dụng được hết công năng của nó.

1. Nồi nấu cháo.
    Cái này quan trọng. Mẹ nào có điều kiện thì mua một cái nồi cơm điện. Không thì mua cái nồi nhỏ bình thường nấu cũng được. Nhưng mà nấu thế thì canh cháo hơi cực vì nó hay tràn, không canh được lượng nước, mà cũng không được nhừ nữa
    Mình mua nồi cơm điện tử của Hitachi loại 1 lít giá khoảng 1tr6 (Kích thước nhỏ vì chỉ để nấu cháo cho con). Nhưng nồi này có thể được tối đa 5 lon rưỡi gạo (Có thể dùng nấu cơm cho gia đình 2 người lớn và 1 em bé). Nó cũng có thể nấu cháo, nấu súp, nấu gạo (3 loại gạo – gạo trắng, gạo jasmine – gạo lức) và làm bánh (Có thể nướng bánh bông lan và 1 số loại bánh khác như bánh chuối, bánh khoai, cả bánh mì – nhưng bánh mì thì nướng không ngon đâu). ( Mình nấu cháo cho con mất khoảng 30’). Có kèm theo một cái xửng hấp, rất tiện để mình hấp rau củ. Định cả sau này hấp thêm há cảo và một số loại thức ăn khác cho con.

Có nghe các mẹ nói về cái nồi ủ. Mình thì chưa thấy cái đó, nhưng mà nếu nấu 1 loại cháo, ủ từ sáng tới chiều thì dễ mất chất, bé ăn ngán. Chỉ nên nấu 1 nồi cháo trắng, bỏ vào từng khay, trữ trong tủ lạnh. Trước giờ ăn thì đem ra hâm, nấu thêm ít rau cũ hoặc thịt bỏ thêm vào.

2. Máy xay:
    Tiện nhất là mua máy xay cầm tay (Các mẹ ở đây dùng hiệu Braun). Vì có thể xay 1 lượng thức ăn nhỏ. Nhà có sẵn máy xay sinh tố rồi nên mình không mua máy xay cầm tay nữa. Có điều máy xay sinh tố phải xay số lượng nhiều mới xay được, đặc biệt xay rau thì khó lắm, phải trộn chung với cháo, và xay số lượng lớn mới được. Sau vài tháng thì mình băm luôn, không xay nữa. Nhưng thực sự máy xay cũng khá cần thiết đấy. Với các mẹ kô có điều kiện thì chỉ cần mua cái rây, chịu khó rây bằng tay cũng được. Mới đầu mình rây bằng tay (Bắt chước ăn dặm kiểu Nhật). Nhưng thấy nó nhoe nhoét, rây lâu quá, đồ ăn hay cháo cũng vữa ra. Ngó ghê lắm mà hơi bị mất thời gian

3. Dao và thớt và bàn bào bằng nhựa để bào củ (cà rốt, khoai tây...).
    Cái này khỏi ghi chi tiết nhé. Ra chợ có bán đầy. Xài chung của người lớn cũng được. Chỉ cần rửa sạch sẽ.
    Mình chỉ xài thường xuyên 3 thứ đó thôi.

Ngoài ra thì các mẹ mua thêm 1 số thứ sau nè:
    1. Chén dĩa, muỗng, nĩa bằng nhựa cao cấp cho bé ăn.
    Mua loại tốt nha các mẹ. Đừng mua hàng chợ vì bé sử dụng lâu dài. Sau này tự ngồi ăn cũng dùng cái đó. Các chị mình thì khoái cho bé ăn trong chén sứ của người lớn vì dễ rửa. Nhưng mà nó cứ quơ tay hất, đi toong 2 cái chén rồi. Sau này tự ăn thì sẽ còn phá dã man nữa.
    Mình mua bộ đồ ăn cho bé của Pigeon (Little Coro) gồm 1 cái chén, 1 cái dĩa, 2 cái muỗng nhỏ xíu xiu, mà đến hơn 100.000. Có bán trong siêu thị maximark. Được một cái là chén dĩa của nó chịu nhiệt tốt, có thể bỏ trong lò vi sóng. Vành chén rộng để dễ cầm. Và bộ chén này cũng dễ chùi rửa.

Sau này mình được cô tặng 2 cái muỗng khác, dáng hơi cong cong cho bé dễ cầm, đáy muỗng thiết kế hơi cạn để mình không múc quá nhiều so với miệng bé. Mình thấy có bán trong siêu thị. Các mẹ có thể mua.

Muỗng cho bé ăn phải bằng nhựa. Đầu muỗng không trầy xước. Đừng mua muỗng bằng kim loại (Inox) cho bé ăn nhé. Vì dễ làm đau lợi, đau miệng bé. Làm bé cũng sợ ăn nữa.

2. Ly uống nước cho bé.
    Mình mua bộ ly tập uống nước pigeon cho bé. Giá hơn 50.000 đồng. Có 2 quai cầm. Thiết kế 4 trong 1. Có núm vú cho bé uống nước từ 1-6 tháng tuổi. Có nắp thiết kế cho bé cầm uống (Dẹp và to hơn núm vú). Có nắp để ống hút cho bé tập sử dụng ống hút. Có nắp đậy để sau này bé tự bê ly mà uống. Mình cũng hay sử dụng cái này đựng sữa cho con (Vì nó có nắp đậy)

3. Yếm:
    Mình mua cả chục cái vì nó cũng có tác dụng giữ ấm ngực và cổ cho con. Mình hay mặc thêm yếm cho con (Thấy ảnh avater con mình cũng có yếm đấy). Nhưng để tập ăn thì các mẹ nên mua yếm bằng nhựa, có bán trong shop mẹ và bé. Mình kô thấy trong siêu thị có bán. Yếm vải thì bán đầy trong chợ, có mười mấy nghìn đồng/1 cái. Rẻ hơn nhiều mà cũng tốt không kém ở siêu thị. Các mẹ nên mua yếm dán, đừng mua yếm cột dây. Kô để ý, nó có thể siết cổ bé .

4. Ghế ăn bột. Các mẹ nên mua để con nằm (Ngồi) ăn cho đàng hàng. Kô nên ẵm đi rong nha.
    Mình mua 2 cái ghế ăn bột.
    Một cái dạng nằm, kiêm luôn làm võng cho con ngủ (Có ru tự động bằng pin-mình hơi sợ mấy cái xài bằng điện), có sitbell (Dây đai), có nhạc, đèn để dụ con ăn (Mình xài của hãng fisher price, giá hơi chát – hơn 2 triệu, nhưng vì là hàng tặng nên...heheh...)

Sau này bé ngồi cưng cứng, có thể ngồi ăn với người lớn, mình mua ghế ăn bột bằng gỗ, (450.000 đồng, ở các tiệm đồ gỗ trên đường Ngô Gia Tự). Có thể điều chỉnh độ cao thấp để bé ngồi ăn chung với người lớn. Có bậc để leo lên. Có sitbell. Khi cần có thể xếp gọn lại.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yukeejoo; 24/08/2009 vào lúc 02:54 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,164 Bài viết

• 21,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi connie Xem bài viết
    Ôi em không biết sao nữa đây. Em mới có cháu. Thích lắm. Vào viện thăm cháu bế cháu cái thì mẹ chồng chị bảo bế ít sau đỡ quen hơi.
    Hôm sau vào thăm cháu tí muốn bế bà lại nói không được bế. Cả ngày em đi làm gặp cháu được tí trong viện mà bế tí cũng nói. Mà ít bế chứ có phải không bế đâu. Bế 15ph thì đã làm sao, có bế cả ngày đâu.
    Hôm đầu em vào viện em thơm em bé. Hôm sau đến chị em bảo không nên thơm em bé vì sợ hơi người từ ngoài vào nên em nhịn không thơm nữa. Sau em đọc sách bảo là thỉnh thoảng nên thơm em bé cho có tình cảm, em về nói với chị, thơm cháu cái lại bị bà nội nhắc. Khổ quá.
    Em cũng biết không được bế nhiều nên em thay tã cho bé xong em bế 1 tí thôi, chắc chỉ 10ph rồi em cho bé nằm. Chị em cho bú xong em cũng bế 10ph rồi em cũng cho bé nằm. Bé khóc nhè em cũng không bế ngay, thế mà nhà nội cứ lườm lườm em.
    Em nói với anh rể là thỉnh thoảng phải bế bé, nói chuyện với bé và thơm bé cho tình cảm vì bé mới sinh nhưng vẫn cảm nhận được. Thế mà nhà nội cứ nói là sách báo linh tinh, nói mà cứ cãi.
    Em là em ấm ức lắm, muốn cãi nhau mà thương chị em.
    Còn có rất nhiều vấn đề giữa nhà nội và nhà ngoại nhưng em cũng không muốn nói nữa, em cho qua được. Nhưng em cứ động đến cháu em mà nhà nội lườm lườm là em bực lắm.
    Ngày xưa em bế em gái em cả ngày mà nó vẫn ngoan lắm, nhưng em vẫn tiếp thu ý kiến mọi người là phải ít bế ấy chứ, thế mà không nhẹ nhàng cứ quát quát, khó chịu lắm ý.
    Nghe dễ thương quá...hihi..

Hôm bữa tính trả lời bạn mà công việc nhiều quá nên mình chỉ post mấy cái quan trọng.

Không phải bế bé nhiều là bé hư như bạn nghĩ đâu. Nhưng bế bé nhiều thì bé sẽ quen đi, thích được bế. Mà mình không bế thì bé cứ khóc ngằn ngặt. Bạn nghĩ xem. Đâu ai có thể bế liên tục bé được. Không đáp ứng thì bé khóc. Khổ bé, mà cũng khổ mình. Nhất là chị bạn, cần có thời gian nghỉ ngơi. Kô thể bế bé hoài được.

Bạn đi làm cả ngày thì cũng phải nghĩ cho mấy người ở nhà, chăm bé sẽ rất cực. Mà bé bế nhiều cũng ủy mị, yếu đuối. Mình lại nghe nói, bế nhiều, cơ thể người lớn của mình hấp thụ năng lượng của bé, bé sẽ dễ mệt hơn (Kô biết đúng kô – nhưng rõ ràng bế nhiều bé sẽ quen và cứ đòi phải ẵm hoài mới chịu. Như con mình đây, có lần bé ốm, mình nghỉ làm, bế con liên tục 4 ngày. Đến khi đi làm lại, mình đi về, con thấy mình là òa lên khóc nức nở, làm như tủi thân hay sao ấy. Đến 3, 4 ngày mới thôi có kiểu đó. Mình thấy xót con lắm)

Bạn có thể ngồi kế bên, nựng nịu, nói chuyện với bé (Dù bé chưa hiểu nhưng sẽ cảm nhận được sự quan tâm của bạn), có thể mát xa cho bé, vuốt ve bé. Nhưng không nên hun bé nhiều quá, nhất là 2 má. Điều đó sẽ làm cho má của bé sệ xuống. Xấu lắm. Mình thì thường hun tay, hun tóc, hun trán con. Nhiều khi cũng kiềm chế không được, hun 2 má của nó. Ngó avater con mình xem. 2 cái má phinh phính là...

Về chuyện dụng cụ hút sữa, thấy mấy mẹ bàn rôm rả quá. Cái này tùy theo mấy mẹ nghiên cứu và tùy theo điều kiện của từng mẹ. Như mình đã nói là mình hơi bị keo kiệt, à không, chỉ tiết kiệm thôi (Hehehe...) với lại, khi mình sử dụng cái máy hút sữa thì con mình đã qua 6 tháng rồi. Nên mình mới mua loại giá cả tương đối mà vẫn sử dụng tốt. Mình cần tiền cho các khoản khác của con nữa.
    Cái máy hút sữa cầm tay bằng xi lanh của NUK (Đức) cũng khá tốt. Nếu biết cách hút thì cũng không đau đâu. (Đừng kéo xi lanh liên tục. Kéo chậm và đôi lúc dừng lại cho đến khi sữa ra hết rồi kéo tiếp. Ở trạng thái chân không, khi bạn dừng kéo thì sữa vẫn tuôn ra đấy). Còn nếu các mẹ thích vẫn có thể mua dụng cụ hút sữa bằng pin mà. Đương nhiên êm ái và nhiều sữa hơn bằng tay rồi.
    • 2,199 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyen89 Xem bài viết
    Cái hút xilanh của NUK này khá đau tớ chưa thấy ai nói là hút giống máy swing của medela cả. Tớ đang dùng swing hút rất nhẹ nhàng mà ra sữa tốt. Máy lại dùng điện pin nên mẹ cũng không bị mỏi tay mẹ nó có thể tham khảo tại http://www.mayhutsua.com/Mayhutsua/electric.aspx
    tớ nhầm ý mà mẹ nó, ý tớ nói là vắt không được êm ái như máy hút sữa Medela swing nhưng tớ lại thiếu chữ không hihihi, còn máy đương nhiên là hơn dụng cụ hút bằng tay chứ.
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Bạn làm thế thì rau nồng là phải. Lại còn mất chất nữa. Rau chỉ cần băm nhuyễn rồi luộc thì nó đã ngót đi rồi. Trộn rau này với bột cháo thì bé vẫn nuốt được như bình thường. Bé mới ăn dặm chưa nuốt thô tốt thì nên lựa mấy loại rau trơn trơn, dễ nuốt như cải bó xôi, mồng tơi, rau dền.
    Rửa sạch rau, bỏ hết mấy gân lá, nói chung là bỏ mấy cái cưng cứng, khó nuốt. Xếp mấy cái lá rau lại, thái chỉ, xoay vuông góc, thái tiếp, thật mỏng, thật sát. Rồi băm thêm 1 lần nữa. Sau đó luộc với thật ít nước. Nó ngót đi, còn có chút xíu à. Nấu như thế nó đỡ nồng hơn mà cũng đỡ mất chất hơn.
    Còn nếu lo bé mới ăn thì băm xong rồi luộc. Sau đó, bỏ hết vô máy xay, xay mịn. Lúc xay, bạn vẫn có thể định lượng rau được mà.
    Các loại rau như bí đỏ, bí xanh, súp lơ thì mình hấp xong mới tán (Hoặc xay). Mình không bỏ rau vào nồi cháo nấu ngay từ đầu, không thì rất dễ mất chất.

Các dụng cụ cần mua để nấu ăn dặm cho bé
    Có 1 topic nói về đề tài này. Nhưng mình cũng viết lại, theo kinh nghiệm của mình. Có người mua đồ mắc tiền, linh tinh lang tang mà vẫn không sử dụng được hết công năng của nó.

1. Nồi nấu cháo.
    Cái này quan trọng. Mẹ nào có điều kiện thì mua một cái nồi cơm điện. Không thì mua cái nồi nhỏ bình thường nấu cũng được. Nhưng mà nấu thế thì canh cháo hơi cực vì nó hay tràn, không canh được lượng nước, mà cũng không được nhừ nữa
    Mình mua nồi cơm điện tử của Hitachi loại 1 lít giá khoảng 1tr6 (Kích thước nhỏ vì chỉ để nấu cháo cho con). Nhưng nồi này có thể được tối đa 5 lon rưỡi gạo (Có thể dùng nấu cơm cho gia đình 2 người lớn và 1 em bé). Nó cũng có thể nấu cháo, nấu súp, nấu gạo (3 loại gạo – gạo trắng, gạo jasmine – gạo lức) và làm bánh (Có thể nướng bánh bông lan và 1 số loại bánh khác như bánh chuối, bánh khoai, cả bánh mì – nhưng bánh mì thì nướng không ngon đâu). ( Mình nấu cháo cho con mất khoảng 30’). Có kèm theo một cái xửng hấp, rất tiện để mình hấp rau củ. Định cả sau này hấp thêm há cảo và một số loại thức ăn khác cho con.

Có nghe các mẹ nói về cái nồi ủ. Mình thì chưa thấy cái đó, nhưng mà nếu nấu 1 loại cháo, ủ từ sáng tới chiều thì dễ mất chất, bé ăn ngán. Chỉ nên nấu 1 nồi cháo trắng, bỏ vào từng khay, trữ trong tủ lạnh. Trước giờ ăn thì đem ra hâm, nấu thêm ít rau cũ hoặc thịt bỏ thêm vào.

2. Máy xay:
    Tiện nhất là mua máy xay cầm tay (Các mẹ ở đây dùng hiệu Braun). Vì có thể xay 1 lượng thức ăn nhỏ. Nhà có sẵn máy xay sinh tố rồi nên mình không mua máy xay cầm tay nữa. Có điều máy xay sinh tố phải xay số lượng nhiều mới xay được, đặc biệt xay rau thì khó lắm, phải trộn chung với cháo, và xay số lượng lớn mới được. Sau vài tháng thì mình băm luôn, không xay nữa. Nhưng thực sự máy xay cũng khá cần thiết đấy. Với các mẹ kô có điều kiện thì chỉ cần mua cái rây, chịu khó rây bằng tay cũng được. Mới đầu mình rây bằng tay (Bắt chước ăn dặm kiểu Nhật). Nhưng thấy nó nhoe nhoét, rây lâu quá, đồ ăn hay cháo cũng vữa ra. Ngó ghê lắm mà hơi bị mất thời gian

3. Dao và thớt và bàn bào bằng nhựa để bào củ (cà rốt, khoai tây...).
    Cái này khỏi ghi chi tiết nhé. Ra chợ có bán đầy. Xài chung của người lớn cũng được. Chỉ cần rửa sạch sẽ.
    Mình chỉ xài thường xuyên 3 thứ đó thôi.

Ngoài ra thì các mẹ mua thêm 1 số thứ sau nè:
    1. Chén dĩa, muỗng, nĩa bằng nhựa cao cấp cho bé ăn.
    Mua loại tốt nha các mẹ. Đừng mua hàng chợ vì bé sử dụng lâu dài. Sau này tự ngồi ăn cũng dùng cái đó. Các chị mình thì khoái cho bé ăn trong chén sứ của người lớn vì dễ rửa. Nhưng mà nó cứ quơ tay hất, đi toong 2 cái chén rồi. Sau này tự ăn thì sẽ còn phá dã man nữa.
    Mình mua bộ đồ ăn cho bé của Pigeon (Little Coro) gồm 1 cái chén, 1 cái dĩa, 2 cái muỗng nhỏ xíu xiu, mà đến hơn 100.000. Có bán trong siêu thị maximark. Được một cái là chén dĩa của nó chịu nhiệt tốt, có thể bỏ trong lò vi sóng. Vành chén rộng để dễ cầm. Và bộ chén này cũng dễ chùi rửa.

Sau này mình được cô tặng 2 cái muỗng khác, dáng hơi cong cong cho bé dễ cầm, đáy muỗng thiết kế hơi cạn để mình không múc quá nhiều so với miệng bé. Mình thấy có bán trong siêu thị. Các mẹ có thể mua.

Muỗng cho bé ăn phải bằng nhựa. Đầu muỗng không trầy xước. Đừng mua muỗng bằng kim loại (Inox) cho bé ăn nhé. Vì dễ làm đau lợi, đau miệng bé. Làm bé cũng sợ ăn nữa.

2. Ly uống nước cho bé.
    Mình mua bộ ly tập uống nước pigeon cho bé. Giá hơn 50.000 đồng. Có 2 quai cầm. Thiết kế 4 trong 1. Có núm vú cho bé uống nước từ 1-6 tháng tuổi. Có nắp thiết kế cho bé cầm uống (Dẹp và to hơn núm vú). Có nắp để ống hút cho bé tập sử dụng ống hút. Có nắp đậy để sau này bé tự bê ly mà uống. Mình cũng hay sử dụng cái này đựng sữa cho con (Vì nó có nắp đậy)

3. Yếm:
    Mình mua cả chục cái vì nó cũng có tác dụng giữ ấm ngực và cổ cho con. Mình hay mặc thêm yếm cho con (Thấy ảnh avater con mình cũng có yếm đấy). Nhưng để tập ăn thì các mẹ nên mua yếm bằng nhựa, có bán trong shop mẹ và bé. Mình kô thấy trong siêu thị có bán. Yếm vải thì bán đầy trong chợ, có mười mấy nghìn đồng/1 cái. Rẻ hơn nhiều mà cũng tốt không kém ở siêu thị. Các mẹ nên mua yếm dán, đừng mua yếm cột dây. Kô để ý, nó có thể siết cổ bé .

4. Ghế ăn bột. Các mẹ nên mua để con nằm (Ngồi) ăn cho đàng hàng. Kô nên ẵm đi rong nha.
    Mình mua 2 cái ghế ăn bột.
    Một cái dạng nằm, kiêm luôn làm võng cho con ngủ (Có ru tự động bằng pin-mình hơi sợ mấy cái xài bằng điện), có sitbell (Dây đai), có nhạc, đèn để dụ con ăn (Mình xài của hãng fisher price, giá hơi chát – hơn 2 triệu, nhưng vì là hàng tặng nên...heheh...)

Sau này bé ngồi cưng cứng, có thể ngồi ăn với người lớn, mình mua ghế ăn bột bằng gỗ, (450.000 đồng, ở các tiệm đồ gỗ trên đường Ngô Gia Tự). Có thể điều chỉnh độ cao thấp để bé ngồi ăn chung với người lớn. Có bậc để leo lên. Có sitbell. Khi cần có thể xếp gọn lại.
    Em thấy chị có post hình ly tập uống 4 giai đọan của Pigeon. Em cũnng có mua để tập cho bé 7 tháng uống mà kg sử dụng bình sữa nữa. Em cho bé dung dạng vòi như chỉ dẫn dành cho giai đọan 2. Nhưng sao bé em cầm bình chơi và khi uống vào thì bị sặc vì vòi nước chảy nước quá nhiều nên bé kg uống kịp. Chị cho bé nhà tập chưa và tập như thế nào chỉ em với. Hay em phải đợi bé lớn hơn nữa mới tập? Có mẹ nào cho con uống bằng ly có vòi chưa thì chỉ em vói nha. Cám ơn các mẹ

• 3,164 Bài viết

• 21,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebepooh Xem bài viết
    Em thấy chị có post hình ly tập uống 4 giai đọan của Pigeon. Em cũnng có mua để tập cho bé 7 tháng uống mà kg sử dụng bình sữa nữa. Em cho bé dung dạng vòi như chỉ dẫn dành cho giai đọan 2. Nhưng sao bé em cầm bình chơi và khi uống vào thì bị sặc vì vòi nước chảy nước quá nhiều nên bé kg uống kịp. Chị cho bé nhà tập chưa và tập như thế nào chỉ em với. Hay em phải đợi bé lớn hơn nữa mới tập? Có mẹ nào cho con uống bằng ly có vòi chưa thì chỉ em vói nha. Cám ơn các mẹ
    Đúng rồi. Uống nước bằng cái vòi thì bé dễ sặc. Mình thì ít sử dụng cái vòi cho giai đoạn 2 lắm. Cái này nước chảy nhiều hơn sử dụng núm vú và ít hơn cầm uống trực tiếp. Có sử dụng thì mình cầm trực tiếp cho bé uống. Uống 1 chút thì mình chủ động dừng.

Mình bỏ qua cái vòi của giai đoạn 2. Mình đút muỗng cho bé. Sau đó thì tập cho bé uống ống hút. Mà cái ống hút của sản phẩm này hơi cứng, dễ làm bé đau nướu. Mà cũng không bóp để chặn nước được nên mình mua ống hút riêng, mềm hơn cho bé uống.

Nhưng bé 7 tháng thì còn hơi nhỏ để tập ống hút nên trước mắt chịu khó đút cho bé uống vậy. Sau này, khoảng 8,5 tháng – 9 tháng thì bạn tập cho bé uống ống hút. Nhúng ít nước hoa quả ngày đầu ống hút, đưa vào miệng bé. Mới đầu bé ngậm chơi chơi, rồi từ từ cũng hút được. Mình kiểm soát lượng nước bằng cách bóp ống hút lại, nếu như bé hút nhiều quá. Sau này bé sẽ tự điều chỉnh lại.
    • 3,164 Bài viết

• 21,200 Được cảm ơn

Thay vì đút muỗng, bạn có thể dùng cái vòi ấy cho bé uống. Nhưng bạn phải cầm trực tiếp, đổ nước vào miệng bé rồi ngưng 1 chút. Cũng hơi cực, nhưng khỏe hơn đút muỗng vì bé hay quơ tay làm đổ nước.
    Cũng có thể để bé lớn hơn 1 chút rồi cho bé tự cầm uống. Nhưng mà uống cái đó dễ sặc, nên mình thích chuyển qua ống hút hơn...cho nó “sành điệu” :Laughing:
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Thay vì đút muỗng, bạn có thể dùng cái vòi ấy cho bé uống. Nhưng bạn phải cầm trực tiếp, đổ nước vào miệng bé rồi ngưng 1 chút. Cũng hơi cực, nhưng khỏe hơn đút muỗng vì bé hay quơ tay làm đổ nước.
    Cũng có thể để bé lớn hơn 1 chút rồi cho bé tự cầm uống. Nhưng mà uống cái đó dễ sặc, nên mình thích chuyển qua ống hút hơn...cho nó “sành điệu” :Laughing:
    Đúng là làm theo sách vở kg bao giò được, cứ nghĩ là tới gđ này thì bé dufng được nhưng ….để mình làm theo cách của bạn vậy. Mình đưa cho bé cái bình nhưng bé chỉ cầm ngược lại để gặm cái đít bình thôi hehehe:Angel:

• 176 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đọc bài kinh nghiệm nuôi con của mẹ yukeejoo hay quá à, nhưng sao mình ko thể nào làm đc, buồn quá đi mất. Bé đã 5,5t rùi, mình đã tập ăn hơn 1 tuần nay, nhưng sao bé vẫn cứ lè ra, ko chịu nuốt bột, mỗi lần ăn chỉ được 3 muỗng nhỏ = 1 muỗng cà fê thôi, rùi bé khóc dẫy nảy, thế là ngừng ko ăn nữa, mỗi ngày ăn có 1 lần thôi. Còn về bú bình, bé chỉ bú đc 60 - 90ml/lần thôi, buồn chết đc, đến nay bé vẫn ko tăng cân, chỉ 7,5kg thôi, nay nhìn con ốm thấy rõ, làm người mẹ này bị stress luôn đấy. Mình ko có đi làm, ở nhà nuôi bé thôi mà ko tốt, thật là xấu hổ làm sao. Hic hic. help me. :Crying:
    • 3,964 Bài viết

• 1,386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lien2006 Xem bài viết
    Đọc bài kinh nghiệm nuôi con của mẹ yukeejoo hay quá à, nhưng sao mình ko thể nào làm đc, buồn quá đi mất. Bé đã 5,5t rùi, mình đã tập ăn hơn 1 tuần nay, nhưng sao bé vẫn cứ lè ra, ko chịu nuốt bột, mỗi lần ăn chỉ được 3 muỗng nhỏ = 1 muỗng cà fê thôi, rùi bé khóc dẫy nảy, thế là ngừng ko ăn nữa, mỗi ngày ăn có 1 lần thôi. Còn về bú bình, bé chỉ bú đc 60 - 90ml/lần thôi, buồn chết đc, đến nay bé vẫn ko tăng cân, chỉ 7,5kg thôi, nay nhìn con ốm thấy rõ, làm người mẹ này bị stress luôn đấy. Mình ko có đi làm, ở nhà nuôi bé thôi mà ko tốt, thật là xấu hổ làm sao. Hic hic. help me. :Crying:
    Chị ơi chị thử thay bột bằng cháo trắng nghiền nhuyễn hoặc súp khoai tây nghiền nhuyễn xem bé có thích k ạ.
    Con là Chi Bống

:Rose::Rose::Rose:"Trở thành người như thế nào là tự do của con. Trở thành người tốt hay người xấu là tự do tuyệt đối của con. Con có toàn quyền lựa chọn cuộc đời cho mình. Ba mẹ yêu thương con không phải vì con ngoan mà vì con là con của ba mẹ, bởi vậy, ngay cả khi con trở thành một người xấu, một kẻ dối trá hay thậm chí trộm cướp thì tình yêu ba mẹ dành cho con vẫn không thay đổi. Nhưng ba muốn con biết rằng ba mẹ sẽ rất hạnh phúc và tự hào nếu con trở thành một người chính trực và biết yêu thương.":Rose::Rose::Rose:
    • 52 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Dạo này mình stres ghê lắm.Con mình lúc trước ăn rất tốt, dạo này lười ăn kinh khủng.Bây giờ bé tròn 9 tháng.Mình đã cho bé ăn cháo hạt.Nấu nguyên hạt nhưng mà nấu nhừ quá nên mình không biết có tác dụng không??? Cho bé ăn đến là khổ.MÌnh cho bé ăn cháo hạt, củ thì mài, rau lá thì băm nhưng thịt thì vẫn xay. Bé đình công cháo ghê lắm, chỉ đút mấy thìa đầu là bé há mồm thôi, sau đó là ngậm chặt miệng lại, rồi ngúng nguẩy không ăn.Mỗi lần thế mình cũng học các mẹ trên này cất ngay bát cháo đi, nhưng mình cứ lo con đói.Như ngày hôm nay mình nghỉ ở nhà cho bé ăn, cả ngày bé chỉ ăn hết một bát ăn cơm cháo thôi.Sữa cũng chỉ bú được 40ml, rồi cứ thế là ôm ti mẹ.9 tháng rồi mẹ cũng không còn nhiều sữa nữa,buồn ghê.KHông biết phải làm thế nào.bé chỉ thích ăn sữa chua có đường.Hoa quả trộn phomai tươi.NGày trước bé ti sữa ngoan lắm, ti một hơi là hết 100ml sữa ,mẹ không cần phải giục hay ép.Bây giờ thấy sữa là bé ngúng ngẩy, có lúc còn khóc thét lên, nhưng cố ép được núm ti vào mồm bé thì bé ti một hơi hết bình.Mình thật tức chết được.Vì mỗi lần ép con ti cứ thấy mình ác ác sao ấy.Dạo này bé cũng đang mọc răng, trong 1,5 tháng bé mọc lần lượt 4 cái răng.Có phải vì thế mà bé đình công ăn không nhỉ???Các mẹ cho em lời khuyên phải làm thế nào với bé đây.Đổi món thế nào cho bé thích ăn bây giờ????mà có vẻ bé không thích ăn đồi ăn lợn cợn.
    • 3,164 Bài viết

• 21,200 Được cảm ơn

Bạn bachep khuyên đúng đó. Bé mới tập ăn được 1 tuần thôi thì bạn cũng đừng sốt ruột. Mình nói thật là bột dinh dưỡng ăn liền rất là dở, kể cả nội hay ngoại (gerber hay hipp hay kí rì cũng dở với bé – dù mình ăn thấy ngon). Mà pha bột theo hướng dẫn sử dụng thì cũng là quá đặc với bé bắt đầu ăn dặm. Nên bạn đừng có pha theo hướng dẫn sử dụng. Pha theo cảm nhận của bạn đó. Với bé mới tập ăn thì pha đặc hơn sữa, nhưng loãng hơn bột bình thường.

Bạn nấu cháo loãng cho bé ăn đi. Vị cháo dễ chịu, dễ ăn hơn bột nhiều. Nấu cháo 1 gạo : 10 nước. Ăn tăng số lượng dần lên. Ngày đầu 1 muỗng, ngày thứ 2, 2 muỗng. Đừng ham quá, thấy con ăn được là chơi nguyên một chén nhé (Mình thấy có mẹ hí hửng khoe với mình là cho con ăn cả chén khi bé mới bắt đầu ăn dặm – Nghe mà hết hồn luôn, may là thằng bé cái bụng nó khỏe). Ăn được nhiều nhiều thì bạn có thể cho bé ăn thêm khoai tây, khoai lang, bí đỏ. Nuốt thô kha khá thì cho ăn thêm rau xanh.

Con bạn bú được 60-90 ml /1 lần là giống con mình hồi xưa ấy. Bạn tăng số lần bú lên. Tầm 2 tiếng sau cho bú lại.

Bé dãy nãy không ăn không bú thì thôi. Canh 10-15’ sau cho bú, cho ăn lại. Đồ ăn hay sữa thì cũng phải ấm nóng thì bé mới thích ăn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi cay-xanh Xem bài viết
    Dạo này mình stres ghê lắm.Con mình lúc trước ăn rất tốt, dạo này lười ăn kinh khủng.Bây giờ bé tròn 9 tháng.Mình đã cho bé ăn cháo hạt.Nấu nguyên hạt nhưng mà nấu nhừ quá nên mình không biết có tác dụng không??? Cho bé ăn đến là khổ.MÌnh cho bé ăn cháo hạt, củ thì mài, rau lá thì băm nhưng thịt thì vẫn xay. Bé đình công cháo ghê lắm, chỉ đút mấy thìa đầu là bé há mồm thôi, sau đó là ngậm chặt miệng lại, rồi ngúng nguẩy không ăn.Mỗi lần thế mình cũng học các mẹ trên này cất ngay bát cháo đi, nhưng mình cứ lo con đói.Như ngày hôm nay mình nghỉ ở nhà cho bé ăn, cả ngày bé chỉ ăn hết một bát ăn cơm cháo thôi.Sữa cũng chỉ bú được 40ml, rồi cứ thế là ôm ti mẹ.9 tháng rồi mẹ cũng không còn nhiều sữa nữa,buồn ghê.KHông biết phải làm thế nào.bé chỉ thích ăn sữa chua có đường.Hoa quả trộn phomai tươi.NGày trước bé ti sữa ngoan lắm, ti một hơi là hết 100ml sữa ,mẹ không cần phải giục hay ép.Bây giờ thấy sữa là bé ngúng ngẩy, có lúc còn khóc thét lên, nhưng cố ép được núm ti vào mồm bé thì bé ti một hơi hết bình.Mình thật tức chết được.Vì mỗi lần ép con ti cứ thấy mình ác ác sao ấy.Dạo này bé cũng đang mọc răng, trong 1,5 tháng bé mọc lần lượt 4 cái răng.Có phải vì thế mà bé đình công ăn không nhỉ???Các mẹ cho em lời khuyên phải làm thế nào với bé đây.Đổi món thế nào cho bé thích ăn bây giờ????mà có vẻ bé không thích ăn đồi ăn lợn cợn.
    Bạn cho ăn đúng rồi. Cố gắng lên.

Ở đây chỉ có 1 bí quyết chăm con thôi. Kiên nhẫn...Các mẹ phải thật kiên nhẫn.

Bé lười ăn cũng có lý do đấy. Có thể do bé mọc răng làm bé khó chịu.

Như con mình nè, mới hôm kia mình còn than ở đây là con mình đang lười ăn. Có ngày chỉ được 2-3 muỗng cháo loãng, không sữa bột, chỉ có ti mẹ thôi. Mà mẹ lại đi làm. Nhìn con ốm hẳn đi
    Nhưng bây giờ thì cu cậu chịu ăn lại rồi (Chỉ lười ăn khoảng 2 tuần), ăn 3 chén/ ngày – Mẹ ngồi đút cứ hí hửng mặc dù con ăn không được nhiệt tình nhưng vẫn chịu há mỏ nuốt. Và mới vài ngày chịu ăn, con mình nó “phình” ra lại. Bóp tay bóp chân nó mà sướng, cứ múp múp là. Con mình nổi tiếng khảnh ăn, mà bi giờ, dù cũng vẫn còn khảnh, nhưng thấy cầm chén muỗng là cái mỏ nó nhóp nhép liền

Chỉ thích bú ti mẹ mà ko chịu ti bình. Chắc do con bạn mọc răng í. Vì ti mẹ mềm mại mà. Bạn thử nấu cháo loãng hơn bình thường xem. Giống như mình bệnh thì mình không ăn cơm nổi mà chỉ ăn cháo thôi đó. Bạn nấu cháo loãng hơn bình thường, cho ăn mấy cái dễ nuốt như bí đỏ thay vì rau lá. Bé không chịu ti bình thì cứ cho bé bú ti mẹ. Đừng lo, sau khi hết khó chịu, bé sẽ ăn lại thôi hà.

Mà công nhận, khi con mình lười ăn, con chỉ khoái ăn sữa chua. Nhưng bạn chú ý nhé, đó chỉ là bữa phụ. Bữa phụ mà no quá thì bữa chính nó ăn ít đi. Bạn phải luôn luôn ưu tiên bữa ăn chính. Trước bữa ăn chính (Ăn đặc) 1-2 tiếng thì không nên cho bé ăn vặt gì, hay cả uống sữa. Vậy thì đến giờ nó mới chịu ăn

Mình phải linh động chứ cũng đừng nguyên tắc quá. Đôi khi mình cũng ép con mình ăn 1 tí (Nhưng kô ép quá đáng, nó mà lắc lắc cái đầu hay mếu xệch cái mỏ là mình ngưng). Đôi khi mình cũng không cứ đúng lịch ăn mà ăn. Thí dụ như 12h trưa là phải ăn đặc nhưng trước đó, 11h30 mấy cô có “lỡ” cho bú sữa bình, cho ăn trễ thì mình cũng đành đợi 2 tiếng sau mới cho ăn đặc. Bỏ luôn cữ sữa phụ buổi chiều, để đảm bảo cữ ăn buổi tối. Bé ăn đặc xong xuôi thì mình mới cho bú thêm sữa. Nếu bé ăn nhiều rồi thì mình chỉ cho khoảng 30ml, nếu bé ăn quá ít thì mình cho 60-90 ml để bù cho bé. Bé cỡ 9 tháng thì ăn là chính, sữa chỉ là phụ thôi. Các mẹ nhớ nhé. Còn bé mới ăn dặm (6 tháng) thì ngược lại, sữa vẫn là chính, ăn là phụ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yukeejoo; 31/08/2009 vào lúc 08:49 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ăn tăng dần số lượng. Cháo từ 40-80 ml, rau (Bí đỏ, bó xôi, dền...): 10-20 ml. Đạm (Đậu các loại): 20 ml.

Mẹ yukeejoo ơi, em đang nghiên cứu cách ăn dặm để chuẩn bị cho bé nhà em.
    Có một số điều em chưa hiểu, xin chị giải thích thêm dùm em.
    Nấu cháo tỷ lệ gạo 1:10---à lúc đầu bé ăn rất ít, vậy có thể nấu 1 lần rồi để tủ lạnh cho bé ăn dần được không mỗi lần bé ăn có mấy muống mà nấu mối ngày thì hơi khó.
    Ăn tăng dần số lượng. Cháo từ 40-80 ml, rau (Bí đỏ, bó xôi, dền...): 10-20 ml. Đạm (Đậu các loại): 20 ml.--à làm sao định lượng chính xác được tỉ lệ như vậy khi mà 10, 20 ml là rất nhỏ.
    Á nếu được chị có thể hướng dẫn cách làm phomai và yaourt nhé chị.
    --
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

[SIZE="2"][SIZE="3"][SIZE="4"][SIZE="3"]
    Nỗi khổ đầu tiên: Sinh con xong, cả 2 ngày đầu tiên, mình nhồi ngực hoài mà cũng không ra một giọt sữa. Đau khổ vô cùng. Thằng con của mình cũng không cho bú liền được. Đến tối, nhìn môi con khô quá. Mà cứ ngủ hoài. Mình sợ con mình hạ đường huyết nên đành mua hộp sữa (dành cho bé 0 tháng tuổi trở đi). Nhưng chỉ cho uống cầm chừng, nghĩa là pha ra rồi lấy đút cho con vài muỗng nhỏ (Không dùng núm vú giả nhe). Nhìn mấy bé cùng phòng, cách 1 tiếng là các mẹ đưa một bình sữa cho bú (Họ cũng không có sữa) mà thấy tội cho con mình. Nhưng mình muốn con mình bú sữa mẹ, không muốn con quen với núm vú giả và sữa bột (Ngọt quá rồi sẽ chê sữa mẹ) nên mình cắn răng chịu đựng. Mình cứ đưa cho con bú, dù ngực không có một giọt sữa nào để kích thích tiết sữa. Mà khổ nổi, ngực không có sữa, bé nút vài cái không thấy gì thì lại chán, không nút nữa...

Cứ thế đến ngày thứ 2, mình nghe lời một cô y tá, mua thuốc lợi sữa Supermilk để uống. Ngoài ra cũng ráng uống thêm sữa bột, ăn nhiều các thức ăn lợi sữa như giò heo hầm đậu đen, giò heo hầm đu đủ...Ăn ngày 5 lần đến muốn ói...Đến cuối ngày thứ 2, sau nhiều lần cho con mút vú chay, xoa bóp ngực, ăn uống tẩm bổ, khi nặn đầu ngực thì mình thấy đầu ngực mình ra một giọt trắng lờ lợ bằng hạt cát. Mừng muốn khóc luôn. Cứ thế mình cho con bú, mặc dù mình biết lượng sữa tiết ra rất ít. Cả 2-3 ngày sau khi sinh, thằng con mình, mình đoán, bú chưa đến 30 ml sữa.

Nỗi khổ thứ 2: Đến ngày thứ 5, con bị vàng da nên phải đưa vào bệnh viện rọi đèn mất 3 ngày. 3 ngày này, ngực mình căng nhức vì con không bú. Mình nặn sữa ra rồi bỏ để không mất sữa. Đến khi con xuất viện, thì mình lại mất sữa dù đã nặn bỏ. Thằng con đói lại khóc ngằn ngặt. Mình lại lặp lại quy trình như cũ: Cho con uống cầm chừng sữa bột bằng muỗng để không hạ đường huyết, cho con bú liên tục dù không có sữa, uống thuốc lợi sữa và ăn các thức ăn lợi sữa. Rồi thì cuối cùng cũng có sữa lại...
    cám ơn yukeejoo đã có topic khá hay. Tớ tuy chưa đọc hết nhưng thấy có những cái mẹ nó nói tớ chưa biết nên học tập được cũng khá.
    Tuy nhiên, tớ có thấy cái đoạn bôi đỏ ko giống như những gì mà tớ học được ở lớp tiền sản: BS bảo tớ là sau sinh từ ngày thứ 3 trở đi thì con sẽ bị vàng da sinh lý, lúc đó phải cho con ăn nhiều (bú nhiều) để con tích cực thải hết chất firibulin ra khỏi cơ thể, nếu ko tích tụ nhiều chất này trong cơ thể gây ngộ độc, chuyển từ vàng da sinh lý sang vàng da bệnh lý. Biện pháp điều trị vàng da bệnh lý là chiếu tia tử ngoại. Do vậy, tớ tự suy ra là nếu giai đoạn đầu mà mẹ chưa có sữa cho con ăn đủ thì phải cho ăn thêm sữa ngoài, nếu ko con rất dễ bị vàng da bệnh lý.
    vậy nên tớ nghĩ là con bạn ngày thứ 5 bị chiếu điện do vàng da nặng có thể có 1 phần nguyên nhân là bé ko được bú đủ các ngày đầu chăng :Sigh:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi HoaLT; 01/09/2009 vào lúc 11:13 PM.
    • 53 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thank các mẹ mấy bài này rất cần thiết cóp lại có gì thi thoảng đi ra ngoài có cái để chuyền đạt lại cho các mother mới, ít knh nghiệm hơn :Thinking:
    • 176 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình cho ăn cháo nghiền ko thôi đúng ko yukeejo, cháo lạt quá sao ăn được, bột thì hơi ngọt mà bé còn ko thích ăn nữa mà. Để mình thử xem sao, mỗi lần cho bé ăn thật là khổ, cứ nhè nhè ra, ko chịu nuốt và khóc, thế là ngưng, lo lắm, ko biết đến khi nào bé ăn nhuần nhuyển như những bé khác. Mình thuộc người ko có kiên nhẫn lắm, hay cáu giận lắm, đúc bé ăn mà ko ăn là mình thôi, ko thể nào kiên nhẫn lâu đc, vì thế mà tháng này bé bị sụt cân rùi, huhu. Mình khâm phục yukeejo lắm, phải học hỏi thôi. Cám ơn bạn nhiều. Tặng bạn nè :Rose::Rose::Rose:
    • 1,858 Bài viết

• 2,560 Được cảm ơn

Thì đi học nấu cho trẻ ở viện dinh dưỡng ng ta làm thế mà. Rau băm nhỏ. Lúc đầu cẩn thận giã nát thêm lần nữa. Nấu bột gần chín thì cho rau vào tầm 2 phút rau chín ăn thì mới bảo đảm còn chất.
    Nhưng làm theo đúng thế mình thấy bột hơi nồng mùi rau. Nên luộc qua rau, cho vào xay, rồi bột gần chín mới xúc thìa cho vào quấy quá và tra nc mắn, dầu ăn rồi tắt bếp. Ăn thấy mùi rau ngon hơn, nhưng mà vitamin chắc là ko còn đc như nấu theo cách ban đầu.
    Nấu dần dần vài lần là phải rút kinh nghiệm hết ấy mà!

Các mẹ có món nấu gì thơm và ngon chỉ bảo giúp cái....
    Hôm qua nấu bột tôm với lá rau cải ngọt, ăn thấy ngon và ngọt lắm....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vải đẹp; 02/09/2009 vào lúc 01:49 PM.
    • 3,164 Bài viết

• 21,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT Xem bài viết
    cám ơn yukeejoo đã có topic khá hay. Tớ tuy chưa đọc hết nhưng thấy có những cái mẹ nó nói tớ chưa biết nên học tập được cũng khá.
    Tuy nhiên, tớ có thấy cái đoạn bôi đỏ ko giống như những gì mà tớ học được ở lớp tiền sản: BS bảo tớ là sau sinh từ ngày thứ 3 trở đi thì con sẽ bị vàng da sinh lý, lúc đó phải cho con ăn nhiều (bú nhiều) để con tích cực thải hết chất firibulin ra khỏi cơ thể, nếu ko tích tụ nhiều chất này trong cơ thể gây ngộ độc, chuyển từ vàng da sinh lý sang vàng da bệnh lý. Biện pháp điều trị vàng da bệnh lý là chiếu tia tử ngoại. Do vậy, tớ tự suy ra là nếu giai đoạn đầu mà mẹ chưa có sữa cho con ăn đủ thì phải cho ăn thêm sữa ngoài, nếu ko con rất dễ bị vàng da bệnh lý.
    vậy nên tớ nghĩ là con bạn ngày thứ 5 bị chiếu điện do vàng da nặng có thể có 1 phần nguyên nhân là bé ko được bú đủ các ngày đầu chăng :Sigh:
    Thanks bạn.

Khỏang 1/3 trẻ mới sinh có vàng da trong tuần đầu , trẻ nuôi bằng sữa mẹ có nguy cơ vàng da nhiều hơn trẻ nuôi bằng sữa hộp. Thường vàng da sinh lý sẽ tự khỏi , không có biến chứng . Trẻ mới sinh đời sống hồng cầu ngắn hơn người lớn , lượng hồng cầu bị hủy nhanh làm tăng bilirubin trong máu.

Vàng da ở trẻ mới sinh vì gan chưa phát triển hòan thiện và không làm việc nhanh đủ để lọai bilirubin khỏi dòng máu . Ở hầu hết trẻ sơ sinh vàng da cao điểm ở ngày thứ 5 đến ngày thứ bảy sau sinh và sau đó dần dần biến mất vì lúc đó gan đã hòan thiện chức năng và lọai bỏ bilirubin khỏi máu . Nhiều trẻ em được đặt dưới ánh sáng đặc biệt để giúp lọai bỏ bilirubin cho đến khi gan làm việc hòan chỉnh.

Con mình bị vàng da. Và việc mà mình cho con bú ít, không phải là nguyên nhân làm bé bị vàng da. Bú nhiều là một trong những phương pháp giúp bé đào thải birubilin ra khỏi máu, giúp bé hết bệnh vàng da, chứ không phải không bú nhiều là nguyên nhân làm bé bệnh vàng da. Khi tích cực cho bé bú, thì nó sẽ giúp đào thải nhanh bilirubin ra khỏi máu. Mình có biết điều đó. Sau 28h sau khi sinh, mình cho bé bú mẹ liên tục và nhiều lần. Nhưng lúc đó, trời khá lạnh, nên gia đình chồng không phơi nắng cho bé.

Đến ngày thứ 5 là cao điểm của bệnh. Thật ra phơi nắng tích cực và cho con bú tích cực thì bé sẽ tự động khỏi bệnh. Nhưng bác sỹ quyết định rọi đèn luôn để loại bỏ bilirubin ra khỏi máu cho bé.

Việc con mình bị vàng da là một quá trình phát triển bình thường. Vàng da sinh lý không đáng lo ngại. Và với mình, con bú mẹ thì quan trọng hơn.

Mỗi mẹ có một quan điểm nuôi con.

Mình cũng không biết tại sao, đa phần các bà mẹ ngày nay lại không có sữa non liền cho con, mà mấy ngày sau mới có (Giống như mình).

Mình cho rằng, cái gì đầu tiên cũng quan trọng. Khi bé bú sữa bột, nếm cái vị sữa bột đầu tiên, bé sẽ quen với nó. Mà sữa bột đa phần là rất ngọt, ngọt hơn sữa mẹ rất nhiều. Nên khi mẹ có sữa, cho bé bú, bé lại từ chối. Mà bé bú ít, thì mẹ lại càng mất sữa.

Mình không có sữa. Nên mình muốn bé bú thật nhiều để kích thích tuyến sữa của mình hoạt động. Nếu bé bú sữa bột no rồi thì nó không thèm bú ti chay của mình nữa. Nên mình chỉ cho bé uống cầm chừng, vừa phải. (Không phải là bắt con nhịn đói hoàn toàn, nhưng cũng không phải cứ 1h là bưng 1 bình sữa cho con). Mình lại còn bôi sữa bột lên đầu ti để cho nó tập nút nữa. Nút riết, nặn riết thì cũng ra sữa mẹ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    Thì đi học nấu cho trẻ ở viện dinh dưỡng ng ta làm thế mà. Rau băm nhỏ. Lúc đầu cẩn thận giã nát thêm lần nữa. Nấu bột gần chín thì cho rau vào tầm 2 phút rau chín ăn thì mới bảo đảm còn chất.
    Nhưng làm theo đúng thế mình thấy bột hơi nồng mùi rau. Nên luộc qua rau, cho vào xay, rồi bột gần chín mới xúc thìa cho vào quấy quá và tra nc mắn, dầu ăn rồi tắt bếp. Ăn thấy mùi rau ngon hơn, nhưng mà vitamin chắc là ko còn đc như nấu theo cách ban đầu.
    Nấu dần dần vài lần là phải rút kinh nghiệm hết ấy mà!

Các mẹ có món nấu gì thơm và ngon chỉ bảo giúp cái....
    Hôm qua nấu bột tôm với lá rau cải ngọt, ăn thấy ngon và ngọt lắm....
    Hihihi, mình không đi học nấu ăn.
    Mình nghĩ là người ta làm thế để rau thiệt mịn cho bé mới bắt đầu ăn dặm, dễ nuốt. Nhưng chỉ cần ăn dặm khoảng 1-2 tuần thì bạn có thể băm và xay rồi. Băm nhỏ và xay thì cũng mịn lắm chứ bộ.
    Bột tôm với cải ngọt thì ngon rồi. Bé bạn ăn tôm được thì chắc cũng lớn tháng rồi nên rau bạn không cần giã nát đâu. Luộc lên ra nước hết trơn. Mà mùi ra cũng nồng nữa. Thực đơn ăn dặm có thể search các topic khác ở diễn đàn này, tùy theo tháng tuổi của bé. Bạn có thể vào website www.dinhduong.com.vn để nghiên cứu thực đơn tiếp. Mình thì nấu cho con, biến tấu tùm lum. Khi thì cháo hạt sen, gạo lức, thịt heo. Khi thì cháo cá lóc, rong biển. Khi thì cháo gạo trắng, đậu xanh, gan gà, xà lách xoong. Khi thì cháo đậu hũ cá basa, cà rốt. Khi thì cháo với bắp nếp, bí đỏ, thịt heo. Khi thì chỉ đơn giản cháo khoai tây (Khoai lang) với phô mai (Thơm và béo béo là). Cứ biến tấu thoải mái, miễn sao các vị nó hợp với nhau là được (Ví như đừng nấu cháo khoai lang với cá, ăn cứ lờ lợ, tanh tanh, ngọt không ra ngọt mà mặn không ra mặn)

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoadao0606 Xem bài viết
    Mẹ yukeejoo ơi, em đang nghiên cứu cách ăn dặm để chuẩn bị cho bé nhà em.
    Có một số điều em chưa hiểu, xin chị giải thích thêm dùm em.
    Nấu cháo tỷ lệ gạo 1:10---à lúc đầu bé ăn rất ít, vậy có thể nấu 1 lần rồi để tủ lạnh cho bé ăn dần được không mỗi lần bé ăn có mấy muống mà nấu mối ngày thì hơi khó.
    Ăn tăng dần số lượng. Cháo từ 40-80 ml, rau (Bí đỏ, bó xôi, dền...): 10-20 ml. Đạm (Đậu các loại): 20 ml.--à làm sao định lượng chính xác được tỉ lệ như vậy khi mà 10, 20 ml là rất nhỏ.
    Á nếu được chị có thể hướng dẫn cách làm phomai và yaourt nhé chị.
    --
    Giời ơi, mỗi lần hoadao0606 hỏi là mình phải nghiên cứu viết dữ lắm ...heheh...Đùa bạn thôi, những câu hỏi của bạn chính đáng mà. Đó cũng là những thắc mắc mà trước khi cho con ăn dặm mình cũng mắc phải...Nhưng thật ra viết những câu trả lời cho bạn mình phải đầu tư công sức nên viết hơi bị lâu

Mình thì chịu khó nấu mỗi ngày, bởi vì như mình đã nói là gia đình chồng mình không cho xài tủ lạnh. Cho nên khi bạn hỏi như thế, mình phải search trên google để tìm câu trả lời cho bạn.
    Đây là câu trả lời của bác sỹ Lê Thị Hải - Trung tâm khám dinh dưỡng - Viện dinh dưỡng Quốc gia :

Vì câu hỏi của người mẹ đó tương đối dài nên mình chỉ trích đoạn lại cho bạn xem (Xem chi tiết ở link tham khảo: http://afamily.channelvn.net/2009081...h-duoc-bao-lau )

Vì để tiết kiệm thời gian tôi thường mua đồ ăn cho cháu xay ra rồi cho vào ngăn đá để dùng trong thời gian khoảng 1-2 tuần. Bác sỹ cho hỏi đồ ăn của bé (cua, thịt, rau....) để ngăn đá sẽ dùng trong thời gian bao lâu là tốt nhất

Trả lời: Với cân nặng và chiều cao hiện tại, cháu phát triển bình thường. Điều đó chứng tỏ chế độ ăn của chị đã cung cấp đầy đủ các chất dinh dưỡng cho cháu. Đồ ăn cho vào ngăn đá ăn trong vòng 1 tuần là tốt nhất.
    Thật ra thì mình đang cho con tập ăn dặm theo kiểu Nhật, có một số bài viết ăn dặm theo kiểu Nhật trên website này. Mà mình cũng nói luôn, là người “phát pháo” phương pháp ăn dặm theo kiểu Nhật đầu tiên ở website này chính là mẹ Ổi. Mình học tập theo mẹ Ổi hết 90%. Nó giống như một “kim chỉ nam” cho mình vậy. (Nhân tiên qua bài này mình cũng cám ơn mẹ Ổi thật là nhiều)

Quay trở lại câu hỏi của bạn, mình sẽ hướng dẫn cụ thể hơn cho bạn, cũng như bạn lien như sau:

Khi mới bắt đầu ăn dặm (5~6 tháng):

Cháo trắng tỷ lệ 1:10 (1 gạo: 10 nước – đại loại 1 muỗng gạo thì cho 10 muỗng nước):
    Cách nấu thì thế này: Vo gạo, cho đúng tỷ lệ 1 gạo: 10 nước vào nồi, ngâm khoảng 30 phút. Sau đó nấu trong lửa nhỏ 40 phút (Nấu bằng nồi cơm điện thì nó tự động nấu cho bạn). Nấu xong, tắt lửa, đậy nắp khoảng 15 phút thì cháo sẽ ngon hơn (Nấu bằng nồi cơm điện thì để chế độ warm – làm ấm – khoảng 15-20 phút)

Sau đó bạn xay mịn (Các bà mẹ Nhật thì rây qua rây), bỏ vào từng khay nhựa (Mỗi khay là một phần cháo cho con), trữ trong tủ lạnh. Mỗi khi con ăn thì lấy khay ra rã đông (Lúc này dùng lò vi sóng thì tiện lợi vô cùng).
    Bạn nhớ là cháo trắng hoặc cháo với thịt còn để 1 tuần được trong ngăn đá, chứ rau thì đừng làm thế, mất chất mà cũng biến đổi mùi vị của rau (VD như bí đỏ để lâu nó chua mà chuyển sau màu nâu, ăn không tốt cho bé). Rau bạn nên nấu mỗi ngày và để một khay riêng biệt với cháo. Mà rau cũng tránh hâm đi, hâm lại.

Lượng ăn mỗi bữa cho bé thì như thế này:

2 ngày đầu tiên ăn dặm: Ăn cháo 1:10 (Cỡ 5- 10ml) (5ml = 5g tương đương 1 muỗng súp. 1 muỗng súp theo quy chuẩn là 5 g. 1 muỗng súp cỡ 2 - 3 muỗng nhỏ bé tập ăn)
    3 ngày tiếp theo: Ăn cháo 1:10 (Cỡ 20ml-30ml)
    3 ngày tiếp theo: Ăn cháo 1:10 (Cỡ 30-45ml)
    7 ngày tiếp theo: Ăn cháo 1:10 (Cỡ 45ml-60ml) + Rau (Bí đỏ, bó xôi – giàu vitamin, trơn, dễ nuốt) (Cỡ 10-20 g) + đạm (1/2 lòng đỏ trứng gà hoặc 25g đậu hũ hoặc 5-10 g cá thịt trắng)
    (Bạn nhớ 5g = 5ml= 1 muỗng súp)

Số lượng dao động như vậy thì bạn tùy theo nhu cầu của bé. Bé mới ăn thì ăn số lượng ít thôi (Cỡ 5g), tăng lên từ từ.

Tóm lại
    Vào cuối tháng 6, bữa ăn của bé sẽ bao gồm như sau:
    Cháo 1: 10: 30-40ml
    Đạm: 1/2 lòng đỏ trứng gà hoặc 25g đậu hũ/đậu xanh/đậu đỏ hoặc 5-10 g cá thịt trắng, hoặc 55g sản phẩm từ sữa
    Rau, hoa quả: 15-20 g
    Dầu ăn: 0-1 ml

Tháng 7-8 (2 bữa/ngày + sữa tùy theo nhu cầu)
    Cháo nguyên hạt 1:7 (50-80 ml) (Độ đặc của cháo tăng từ từ, tuần đầu là 1:9, tuần 2 là 1:8, tuần 3 là 1:7. Độ thô cũng chuyển từ dạng bột sang cháo gạo vỡ, cỡ hạt cát, rồi to hơn, rồi cuối cùng để nguyên hạt. Nhớ hầm cháo thật nhừ, nếu bạn sợ khó nuốt thì có thể dùng muỗng tán – khỏi phải xây nữa) hoặc mì, nui, bánh canh, phở, bún
    Đạm: 1 lòng đỏ trứng gà hoặc 40-50g đậu hoặc 13-15 g cá (Có thể cho bé ăn cá thịt đỏ) hoặc 10-15g thịt (thịt heo, thịt lườn gà hoặc 85-100g sản phẩm từ sữa
    Rau, hoa quả: 25g
    Dầu ăn: 2-2.5 ml

Tháng 9-11 (3 bữa/1 ngày + sữa tùy theo nhu cầu)
    Cháo nguyên hạt 1:5 (90-100 ml) (Độ đặc của cháo tăng từ từ, cuối tháng 9 1:6, cuối tháng 10 là 1:5) hoặc mì, nui, bánh canh, phở, bún. Nếu bé ăn thô tốt thì tầm tháng 11 (Hoặc sớm hơn), có thể nấu cơm nát (80g)
    Đạm: 1 /2 quả trứng (Có thể ăn được lòng trắng – nhưng phải nấu chín) hoặc 50g đậu hoặc 15 g cá hoặc 15g thịt (thịt heo, thịt lườn gà, gan gà, thịt đỏ - vd thịt bò, tôm) hoặc 100g sản phẩm từ sữa
    Rau, hoa quả: 30-40g. (Lúc này bé có thể ăn hầu hết các loại rau)
    Dầu ăn: 3ml
    Ở giai đoạn này, cho bé ăn mỗi ngày 3 bữa chính. Bé đã có thể nhai tốt thức ăn bằng lợi. Vì vậy, thức ăn được nấu mềm sao cho bé có thể nhai bằng lợi (độ mềm như chuối là vừa). Có thể tập cho bé ăn những món ăn cứng hơn một chút. Thức ăn của bé được cắt to khoảng 0,5 cm, dài khoảng 2 ~ 3 cm để bé có thể tự bốc ăn hoặc cầm nĩa ghim thức ăn cho vào miệng.

Tháng 12-15 (3 bữa/1 ngày + 300-400ml sữa/ngày)
    Cơm nát (90 g) hoặc cơm (80g)
    Đạm: 1 /2 –2/3 quả trứng hoặc 50g –55g đậu hũ/đậu xanh/đậu đỏ hoặc 15g –18g cá hoặc 18g-20g thịt hoặc 100g-120g sản phẩm từ sữa
    Rau, hoa quả: 40g-50g.
    Dầu ăn: 4g

Bé ăn mỗi ngày 3 bữa chính cùng thời gian với bữa ăn của người lớn. Giai đoạn này bé có thể ăn được thức ăn to và cứng hơn giai đoạn trước. Có thể cho bé ăn cơm nát rồi đến cơm. Ngoài ra, tập cho bé tự ăn bằng muỗng và nĩa.

Mục tiêu của giai đoạn này là cho bé ăn thức ăn giàu dinh dưỡng để hướng đến việc ngừng cho bé uống sữa bột. Lúc này, bé có thể ăn gần như người lớn, vì vậy nên cho bé ăn cân bằng dinh dưỡng bằng nhiều loại thực phẩm. Tuy nhiên, thức ăn của bé vẫn được nêm nhạt. Lượng muối nêm cho bé bằng 1/4 muỗng nhỏ (1 muỗng nhỏ bằng 2,5 g).

Để tập cho bé biết tự ăn, nên chế biến các món mà bé có thể tự bốc ăn như các món làm từ bánh mì lát hoặc cơm nắm. Nên tạo thức ăn có hình dạng và màu sắc bắt mắt để bé thích ăn hơn.

Làm phomai và yaourt thì bạn tham khảo thêm ở website này, mục phomai, sữa, bơ...gì đó.
    Mình thì mới đầu còn xài tủ lạnh thì còn làm, bây giờ cắt tủ lạnh nên không làm nữa. Nhưng mà nếu được thì bạn nên làm đi. Không mất quá nhiều thơi gian đâu mà còn phù hợp với bé nữa. Cả nhà ăn ké cũng ngon.
    Để mình viết cách làm của mình cho bạn tham khảo

Cách làm phomai tươi:
    Vật liệu: 1 bịch sữa tươi có đường (Hoặc không đường) 250ml, 1 hộp sữa chua

Mua sữa tươi có đường (Hoặc không đường. Mình thì thấy có đường làm ra sản phẩm có vị ngọt dễ chịu, dễ ăn hơn). Bạn nên mua loại có nhiều chất béo, và không có chất bảo quản ví dụ như sữa tươi long thành, sữa tươi ba vì. Mình thấy làm từ sữa tươi vinamilk thì dở. Nếu là sữa tươi (Mua trực tiếp từ mấy người nuôi bò or dê) thì càng tốt. Bạn có thể làm từ cả sữa công thức nữa, nếu như bạn sợ bé dị ứng với sữa bò, cả sữa đậu nành (Thấy có mẹ làm thành công, mặc dù mình chưa làm).

Mình thì thích dùng sữa tươi có đường nhất. Ban đầu bạn làm số lượng nhỏ thôi để thử trước. Mình thì chỉ hay làm số lượng nhỏ thôi. Sau đó được thì bạn tăng số lượng lên cho người nhà dùng luôn.

Mua 1 hộp sữa chua làm men. Thấy các mẹ khác nuôi cả men Kefir. Mình thì lười quá nên ko làm. Bạn nên mua sữa chua Anco, nó lên men tốt nhất. Mình thử bằng sữa chua vinamilk, thấy lên men tệ lắm

Thực hiện: Bao gồm các bước sau: - Làm ấm sữa - Lên men - Ủ - Tách lớp

- Làm ấm sữa
    Làm ấm (40 độ) sữa tươi bằng cách chưng hoặc bỏ lò vi sóng. Vì sữa ấm thì men nó mới phát triển tốt.
    - Lên men:
    Bỏ 2-3 muỗng nhỏ sữa chua, khuấy nhẹ.
    - Ủ
    Bỏ vào tô thủy tinh (Hoặc một vật gì có nắp đậy) đem đi ủ. Mình thì ủ luôn trong nồi cơm điện vì nó kín (Bạn có thể ủ trong lò vi sóng, vì lò vi sóng cũng kín). Đổ một ít nước ấm vào nồi cơm điện, bỏ cái tô sữa vào, đậy thêm một cái khăn lên. Để qua 1 đêm (Tầm 8h).
    Ủ thành công là khi bạn thấy tô sữa của bạn đông lại như đậu hủ.
    - Tách lớp:
    Tách lớp bằng rây. Lót 1 cái khăn sữa dày (Loại khăn may bởi 2-3 lớp vải xô) dưới đáy rây. Đổ sản phẩm lên. Buộc khéo các góc lại (Mình dùng chỉ để buộc). Để dưới rây 1 cái tô để hứng nước. Bỏ tất cả vào ngăn mát tủ lạnh khoảng 2h

Sau khi tách lớp xong, sản phẩm còn lại trên cái khăn sữa đó chính là phomai tươi. Bạn bỏ hết và hũ, đậy kín. Nên sử dụng hết trong 1-2 ngày. Vì bạn càng để lâu, thì nó càng chua.
    Bạn có thể trộn chung trái cây tươi cho con ăn (Ăn liền, đừng để lâu, trái cây sẽ đắng và biến đổi vị). Xoài, đu đủ rất hợp đấy.

Sản phẩm trước khi tách lớp chính là yaourt đấy.

Đây là cách làm yaourt khác mình học trên sức sống mới. Cuối tuần bạn có thể làm cho cả 1 tuần, cho mọi người cùng ăn.

Vật liệu: 1 lon sữa đặc có đường; 2 gói sữa tươi không đường ;1 hộp sữa chua cái ;2lon nước ấm.

Thực hiện:

-Bước 1: Cho sữa đặc, sữa tươi và sữa chua cái vào tô lớn, hòa đều với 2 lon nước sôi. Khuấy nhẹ, để tránh nổi bọt trên bề mặt. Sau khi đã khuấy đều hỗn hợp, sẽ chia đều hỗn hợp vào từng hủ nhỏ và đậy kín nắp hũ lại.

-Bước 2: Tiếp theo, cho 300ml nước lạnh vào nồi. Cho tiếp lượng nước sôi cho vào nồi ngập đến thành hủ sữa chua là được. Nước ủ sữa chua phải là nước nóng khoảng 70oC. Như vậy, chúng ta sẽ cho 1 phần nước lạnh và 2 phần nước sôi ngập đến thành hũ sữa chua là được. Đậy kín nắp nồi và để qua 1 đêm cho dậy men sữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yukeejoo; 03/09/2009 vào lúc 10:30 AM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,164 Bài viết

• 21,200 Được cảm ơn

mình cho ăn cháo nghiền ko thôi đúng ko yukeejo, cháo lạt quá sao ăn được, bột thì hơi ngọt mà bé còn ko thích ăn nữa mà. Để mình thử xem sao, mỗi lần cho bé ăn thật là khổ, cứ nhè nhè ra, ko chịu nuốt và khóc, thế là ngưng, lo lắm, ko biết đến khi nào bé ăn nhuần nhuyển như những bé khác. Mình thuộc người ko có kiên nhẫn lắm, hay cáu giận lắm, đúc bé ăn mà ko ăn là mình thôi, ko thể nào kiên nhẫn lâu đc, vì thế mà tháng này bé bị sụt cân rùi, huhu. Mình khâm phục yukeejo lắm, phải học hỏi thôi. Cám ơn bạn nhiều. Tặng bạn nè :Rose::Rose::Rose:
    Sữa mẹ lạt còn ăn được thì sao mà cháo kô ăn được. Đừng cho bé ăn theo khẩu vị của mình. Thật ra cháo lành và dễ nuốt hơn bột đấy. Mùi gạo cũng thơm nữa. Mình ko thích bột, con mình cũng ko thích bột. Bỏ hóa chất ko. Đã mua thử mấy hộp (Dielac, nestle, hipp, kornflat) để ko phải dậy sớm, nấu cháo cữ sáng. Nó ăn được vài muỗng. Sau đó lắc đầu. Ép nó một chút là nó mếu xệch cái mỏ, khóc hu hu. Ngó đau khổ lắm. Còn ăn cháo thì thấy cái mỏ nó chèm chẹp liền

Mình ko phải là người kiên nhẫn. Nhất là khi còn nhiều việc để làm mà cứ phải ngồi đút cháo. Nhưng mà thương con nên ráng. Cũng chỉ mất khoảng 30’ đến 45’ thôi (Nếu bữa nào nó kén).

Ngay cả khi ăn tăng 3 bữa/1 ngày, bé ăn đặc xong, mà nếu ăn ít thì mình cứ cho bú sữa bù. Đừng lo lắng gì hết. Mình thì ngay cả khi con ăn no (3/4 chén), thì mình cũng cho uống thêm 30ml sữa (Có khi nó uống, có khi không). Con ăn chưa tới ½ chén thì cho uống 30-60 ml. Mà ko ăn gì hay chỉ ăn vài muỗng thì cho uống 90-120 ml. Con ko thích uống sữa thì mình cho bú mẹ luôn. (Nhất là mấy hôm con bệnh thì hầu như không ăn uống gì, chỉ bú mẹ thôi. Mình xin nghỉ ở nhà chăm con luôn)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thật sự cảm ơn chị Yukeejoo rất nhiều, những kinh nghiệm của chị thật sự giúp ích cho em rất nhiều. chị cũng thông cảm nhé, em đang trong quá trình nghiên cứu ăn dặm kiểu Nhật để áp dụng cho bé nhà em nên hỏi hơi nhiều. Một lần nữa cảm ơn chị nhiều vì đã bỏ rất nhiều thời gian để trả lời các câu hỏi của em
    Àh còn một câu hỏi hơi bị ngố một tí, em định sẽ cho bé thử ăn bột vào tháng thứ 5 và chính thức ăn dặm khi được 6 tháng. Em không biết cách tính tháng của mình như vầy có đúng không: con em sinh ngày 31/5 vậy đến ngày 31/10 là bé đủ 5 tháng , vậy là đầu tháng 11 em có thể bắt đầu cho bé ăn thử bột và nước cháo, vào tháng 12 là có thể cho bé chính thức ăn dặm. KHông biết cách tính tháng của em như vậy có đúng không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,164 Bài viết

• 21,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoadao0606 Xem bài viết
    Thật sự cảm ơn chị Yukeejoo rất nhiều, những kinh nghiệm của chị thật sự giúp ích cho em rất nhiều. chị cũng thông cảm nhé, em đang trong quá trình nghiên cứu ăn dặm kiểu Nhật để áp dụng cho bé nhà em nên hỏi hơi nhiều. Một lần nữa cảm ơn chị nhiều vì đã bỏ rất nhiều thời gian để trả lời các câu hỏi của em
    Àh còn một câu hỏi hơi bị ngố một tí, em định sẽ cho bé thử ăn bột vào tháng thứ 5 và chính thức ăn dặm khi được 6 tháng. Em không biết cách tính tháng của mình như vầy có đúng không: con em sinh ngày 31/5 vậy đến ngày 31/10 là bé đủ 5 tháng , vậy là đầu tháng 11 em có thể bắt đầu cho bé ăn thử bột và nước cháo, vào tháng 12 là có thể cho bé chính thức ăn dặm. KHông biết cách tính tháng của em như vậy có đúng không?
    Cách tính của bạn đúng rồi. Theo phương pháp ăn dặm của Nhật, bé có thể bắt đầu tập ăn dặm ở tháng thứ 5.
    Bạn có thể áp dụng theo đúng cách trên mình đã post cho bé ăn ngay từ lần đầu tiên, không cần phải cho bột ăn dặm và nước cháo. Ở giai đoạn này, bé bú sữa mẹ vẫn là chủ yếu. Ăn dặm cốt chỉ tập cho bé quen với thức ăn đặc mà thôi. Mình cho bé ăn bột ăn dặm cho tiện, nhưng thực ra vì mình ko xài tủ lạnh và cũng chỉ cho bé ăn độ 1 tuần là mình cho ăn cháo loãng rồi.

Bạn nấu cháo theo tỷ lệ 1:10, xay mịn, bỏ tủ lạnh khoảng 1 tuần, cho bé ăn thử 5g (Khoảng 3 muỗng nhỏ của bé) 2 ngày đầu, sau đó tăng từ từ. 1 tuần đầu chỉ ăn cháo trắng.
    Sang tuần thứ 2, bạn thêm ít rau (Bí đỏ, bó xôi...) (Bắt đầu từ 5g).
    Sang tuần thứ 3 bạn cho bé ăn đạm (Đậu xanh,...) (Cũng bắt đầu từ 5g).
    Sang tuần thứ 4 thì thay đạm thực vật bằng đạm lòng đỏ trứng gà (1/2 cái lòng đỏ)
    Chén của bé đã bao gồm như thế này vào cuối tháng thứ 6
    Cháo 1: 10: 30-40ml
    Đạm: 1/2 lòng đỏ trứng gà hoặc 25g đậu hũ/đậu xanh/đậu đỏ hoặc 5-10 g cá thịt trắng, hoặc 55g sản phẩm từ sữa
    Rau, hoa quả: 15-20 g
    Dầu ăn: 0-1 ml

Nếu bé ăn ko được thì bạn cho bú sữa, ăn có biểu hiện lạ (Rối loạn tiêu hóa, dị ứng..) thì ngưng khoảng 1 thời gian ngắn rồi cho bé ăn lại. (Nếu dị ứng thì ngưng luôn thức ăn ấy 1 thời gian dài hơn – dị ứng là biểu hiện cơ thể bé chưa hấp thu được thức ăn).

Cố gắng cho bé ăn đúng tiến độ như trên thì sau này bạn nuôi con sẽ khỏe hơn rất nhiều.

Con bạn hay con các mẹ khác, ăn dặm thành công hay ăn được phô mai tươi tự làm thì mình vui lắm. Nên mình không thấy mất thời gian chia sẻ với mọi người. Mình thì uớc gì bé nào sinh ra cũng được gia đình yêu thương, quan tâm chăm sóc như bạn.
    Chúc bạn thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yukeejoo; 07/09/2009 vào lúc 01:55 PM.