Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Trẻ gần 5 tháng, nặng 10 kg có sao không?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 6.84K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tình hình là em cho bé nhà em an similac, thỉnh thoảng bú mẹ, cháu gần 5 tháng, được 10kg, bắt đầu ăn dặm bột hipp 2 bữa 1 ngày, kg nặng như vậy có bị dư cân không nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 476 Bài viết

• 1,017 Được cảm ơn

Theo mình biết cân nặng tiêu chuẩn của bé 1 năm tuổi cũng hơn 9 kg thôi, cho nên bé nhà mẹ chắc chắn thừa cân rồi đấy.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng uống similac xách tay từ mỹ từ sơ sinh nè, 5 tháng hơn 8kg, trộm vía nhanh nhẹn, thông minh lắm, bé nhà bạn chắc là hấp thụ tốt, mình thì chưa cho bé ăn dặm, định hơn 5 tháng đã
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em bé phát triển tốt và ngoan là được chị ơi ,con em bú mẹ hoàn toàn ,mai được 5thang ,mà hơn 9kg rùi ,em mới thử cho ăn dặm cách đây 3 hôm .
    • 853 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

mình tra theo biểu tăng cân của trẻ thì tăng trưởng chuẩn của bé 5 tháng là 7.5kg, giới hạn trên là 9.5kg.
    (WHO child growth standárd)
    • 44 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tớ nghĩ là hơi béo, cần phải điều chỉnh ở mức cho phép. không nên cho trẻ ăn quá nhiều gây nên béo phì sau này. trông bé lại chậm chạp hơn các bạn cùng trang lứa.
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

nhung chi oi ,con em bu me hoan toan ,doi la loan nha len ,nen sau nay an bot chac moi dieu chinh dc ,hichic
    • 76 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Emko biết bé bú sữa ngoài thì thế nào nhưng mà con em sữa mẹ hoàn toàn 5t cũng 9kg rồi...Theo em biết thì đấy là do bé bụ sữa. Nếu bé tăng cân nhanh như thế thì sau này bé chỉ sấp sỉ số cân nặng như vậy thôi, chứ ko tăng cân đều đặn như các bé khác. Bé tăng cân nhanh thì bây h nhìn mũm mĩm nhưng sau này bé dài người ra thì cũng ko còn mũm mĩm nữa đâu ạ
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có sao đâu mẹ nó! Con mình tròn 5 tháng cũng 10kg nè, đi khám định kỳ BS còn khen bé tăng cân và phát triển tốt chứ có bảo béo phì gì đâu??? Bạn xem hình khi bé được 5 tháng đó thấy cũng dễ cưng phải không…hehehe…( trộm vía). Bé có béo phì hay không không phải dựa vào biểu đồ tăng trưởng là đúng vì đó chỉ là chỉ số chung, trẻ sơ sinh cũng có sai lệch vì thể tạng mỗi bé mỗi khác. Bạn phải xem khi bé sinh là bao nhiêu kg (bé mình lọt lòng 4kg), tăng cân và chiều cao mỗi tháng có đều không, rùi thì do duy truyền bố -mẹ có to con không nữa…
    Như bé mình cũng chẳng hề chậm chap 3.5tháng đã lật.. gần 6 tháng ngồi ổn, hoạt bát vui vẽ…(trộm vía). Theo mình bạn đừng lo cứ cho con dinh dưỡng tốt nhất phù hợp với nhu cầu của bé vì những tháng đầu đời rất quan trọng với bé, bạn còn phải “trừ hao” năng lượng những tháng kế tiếp khi bé tập bò, đi…rùi còn mọc thêm răng nữa. Lúc đó bé sẽ tăng cân rất ít có khi lại chẳng tăng lạng nào đó bạn! Mình 2 tập rùi nên có tí kinh nghiệm thía thôi, miễn sao con chúng ta khỏe mạnh, lanh lợi, vui vẽ không quấy là ok rùi bạn à! Chúc bạn và bé khỏe.
    • 1,316 Bài viết

• 2,171 Được cảm ơn

con em gần 5th rồi mà có hơn 7kg,các mẹ tự hào về bé mà em thương con quá :Crying:
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

e bé các mẹ trộm vía quá, Ku nhà em 4 tháng rồi mới được có 6kg thôi ah, :Thinking:
    Ku nhà em còi quá ah.
    :Kiss:Chút ...Chút có con thật tuyệt vời, con yêu của mẹ ah :Rose:
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Nếu cân nặng 10 kg thì chiều cao của bé cũng sẽ hoành tráng lắm. E nghĩ nếu chiều cao và cân nặng có sự cân đối thì bé càg nặng càng ok thôi. Ví như người lớn thì người cao 1,6m và người cao 1,5m phải có sự chênh nhau về cân nặng chứ cân nặng mà bằng nhau thì người cao 1,6m sẽ như cây sậy ấy. Con của anh bạn 3 tháng nặng 8,6 kg , lúc đầu em nghe bảo béo phì rồi, thế nhưng lúc gặp thì nghĩ khác ngay vì bé dài, xương -thịt cân đối nhìn rất "đô" như trẻ 5 tháng chứ kg phải béo phì. Ngay như mình sinh đôi, bé anh nặng hơn e 500g nhưng nhìn bé cứ gầy gầy , trong khi e thì ai cũng bảo sổ sưã...
    • 261 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maybien Xem bài viết
    Nếu cân nặng 10 kg thì chiều cao của bé cũng sẽ hoành tráng lắm. E nghĩ nếu chiều cao và cân nặng có sự cân đối thì bé càg nặng càng ok thôi. Ví như người lớn thì người cao 1,6m và người cao 1,5m phải có sự chênh nhau về cân nặng chứ cân nặng mà bằng nhau thì người cao 1,6m sẽ như cây sậy ấy. Con của anh bạn 3 tháng nặng 8,6 kg , lúc đầu em nghe bảo béo phì rồi, thế nhưng lúc gặp thì nghĩ khác ngay vì bé dài, xương -thịt cân đối nhìn rất "đô" như trẻ 5 tháng chứ kg phải béo phì. Ngay như mình sinh đôi, bé anh nặng hơn e 500g nhưng nhìn bé cứ gầy gầy , trong khi e thì ai cũng bảo sổ sưã...
    Đúng như mẹ maybien nói nếu bé nặng cân thì phải tương xứng với chiều cao nếu bé thấp mà nặng cân quá là mẹ phải chú ý đến độ ăn của con. Cho con ăn uống hợp lý sẽ tránh được nguy cớ béo phì sau này.

Tớ thấy nói nếu con ăn sữa mẹ thì không đáng lo nhưng nếu ăn sữa bột mà thấy con tăng cân quá nhanh là phải giảm lượng ăn để tránh tình trạng con bị béo phì đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 145 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Hic bé nhà chị em 2 tháng 7 cân, hôm vừa rồi 3 tháng tròn 8 cân
    Chỉ ăn sữa mẹ, ngoài ra k bổ sung gì khác
    Em thấy cũng bt đâu có thừa cân nhỉ, bé chắc lắm chứ k béo bệu
    • 61 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em đọc các báo cáo của WHO thì thấy 1 em bé phát triển bình thường khỏe mạnh lúc 1 tuổi bé sẽ cân nặng từ 9 - 10kg cho nên trung bình 1 tuần bé tăng từ 150g - 200g là hợp lý. Con của bạn 5 tháng mà 10kg là quá béo phì, bạn cần điều chỉnh lại chế độ ăn của bé, đừng theo quan niệm của việt nam nuôi cho bé thật to béo mới là khỏe mạng
    • 2,649 Bài viết

• 823 Được cảm ơn

Tớ nghĩ cân nặng và chiều cao phải phù hợp với nhau chứ, có bé nặng cân nhưng dài người và chắc thì không béo tí nào. Có bé nhẹ nhưng bệu thì trông vẫn béo như thường. Con nhà tớ hồi 5 tháng được 9,3kg, trông không hề béo gì cả. Cũng 3 tháng lẫy, 6 tháng ngồi, 9 tháng đã biết đi roài :Thinking: Giờ 17 tháng gần 16kg nhưng tớ vẫn thấy con tớ chả béo gì cả. Quan trọng là cháu khỏe, ko ốm vặt, ngoan ngoãn là được.
    Chứ theo chuẩn thì con tớ đẻ ra 4,3kg thì ko biết vượt chuẩn bao nhiêu nữa :Silly:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi NhatHuyen; 20/05/2010 vào lúc 01:42 PM.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con toi 5thang 6kg thi co suy dinh duong khong
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cu nhà tớ cũng thế gần 5 tháng nặng hơn 9kg nhưng dài 70cm the có okie ko nhi?
    • 211 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heohong Xem bài viết
    Em đọc các báo cáo của WHO thì thấy 1 em bé phát triển bình thường khỏe mạnh lúc 1 tuổi bé sẽ cân nặng từ 9 - 10kg cho nên trung bình 1 tuần bé tăng từ 150g - 200g là hợp lý. Con của bạn 5 tháng mà 10kg là quá béo phì, bạn cần điều chỉnh lại chế độ ăn của bé, đừng theo quan niệm của việt nam nuôi cho bé thật to béo mới là khỏe mạng
    Bạn đừng hù chủ topic chứ.Muốn nói 1 em bé bị béo phì cũng cần xét đến chiều cao cũng như yếu tố di truyền từ bố mẹ nữa chứ.Bố mẹ to cao thì cũng có thể bé cũng to cao như bố mẹ chứ.hơn nữa 1 em bé nặng 10kg mà dài 70cm so với 1 em bé 10kg mà dài 55 thì khác nhau xa chứ.Con tớ cũng 5 tháng,nặng gần 10kg đây,ở mỹ luôn nhé,nhưng bs cũng chả bảo nó béo phì,vì so với chiều cao thì nó OK ( 68 cm)
    • 2,432 Bài viết

• 1,259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dieulinh82 Xem bài viết
    cu nhà tớ cũng thế gần 5 tháng nặng hơn 9kg nhưng dài 70cm the có okie ko nhi?
    Chời , ngưỡng mộ quá . Bé gái nhà mình 2thang1 10 ngay 2 chỉ dc 6,1kg và dài 62cm , có ổn ko ạh ,thấy con mấy bac1 khỏe thế thật là ngưỡng mộ

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2